ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

.:: MCR HELENA ::.
    The Walking Dead
    กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,020

ใครรู้ เก่ง เซียน เรื่องสามก๊กบ้างครับ เกี่ยวกับ จูกัดเหลี่ยง (ขงเบ้ง) || และถามภาษาอังกฏษด้วยครับ

คืออาจารย์วิชาสังคมสั่งการบ้านมา เรื่อง "ประวัติศาสตร์และบุคคลสำหรับในยุคสามก๊ก" จับชะลากผมได้เรื่องของเบ้ง การบ้านคือ ให้หาประวัติขงเบ้ง (ได้ล่ะ) และแผนการพิชิตศัตรูมา 10 แผน ที่ขงเบ้งเคยวางแผนน่ะครับ ผมหาในเน็ตไม่มี + เน็ตก*กบร*ลัย 10Kb/S

ถามภาษาอังกฏษด้วยคือเล่นๆเกมมาเนี้ยะได้ยินคำว่า "MAN DOWN !!" แปลว่าไรครับ แปลใน Google กับโปรแกรม มันแปลว่า "ผู้ชายลง" แต่ผมรู้ความหายมันน่ะแต่ไม่รู้จะให้แปลว่ายังไง "พวกตายหรอ ??"

ขอถามอังกฏษอีก1คำ คำว่า "When กับ If แตกต่างกันยังไงครับและใช้ยังไง ยังงงๆ"

ฝากด้วยน่ะครับผม Stand by อยู่ในบอร์ด Joker อยู่ตลอด
    Facebook :: Buddy Lord

ไปทุกที่ ที่ใจอยากไป!!!
    กล่าวขอบคุณ
    989
    ได้รับคำขอบคุณ: 874
    ถ้าไม่รีบ ลองดูในยูทูปครับ(3ก๊ก) http://www.youtube.com/user/Windofth...ew=1&flow=grid
    ผม พริ้ว ไหมฮะ!!!!

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sexylove อ่านกระทู้
    ถ้าไม่รีบ ลองดูในยูทูปครับ(3ก๊ก) http://www.youtube.com/user/Windofth...ew=1&flow=grid
    ดูไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมใช้ Aircard อยู่ ตอนนี้แทบไม่เหลือเวลาแล้วครับ เน็ตจะหมดแล้ว ยังไม่ได้กลับไปใช้เน็ตบ้าน ฉุกเฉินครับ พรุ่งนี้ต้องส่งแล้ว ไม่ส่งซวยเลย อาจารย์ยิ่งโหดๆอยู่

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    Mandown ถูกยิง,มีคนล้ม(ก็ถูกยิงนั้นแหละ)
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,509
    วันนี้รู้สึกเหมือนผมฉลาดเลย ผมตอบได้หมดครับ (เเต่ไม่รู้ถูกไหม คงถูกเเละ ง่ายออก)

ตอบข้อ 1 ผมจำได้เเต่เเผนที่จูกัดเหลียงกำลังโดนฝ่ายข้าศึกบุกประชิดเมือง จูกัดเหลียงสั่งให้ทุกคนเปิดเมืองต้อนรับข้าศึก ทำเหมือนกับว่าไม่มีไรเกิดขึ้นเเล้วให้เด็กเล่นสีซอ (มั้ง)

ทำให้ข้าศึกหนีไป เพราะคิดว่าจูกัดเหลียงเตรียมทหารไว้ปราบตน เเต่จริงๆเเล้ว เป็นกลอุบายของจูกัดเหลียงให้ข้าศึกหวั่นเกรงต่างหาก (ผมจำได้เท่านี้ ผมเคยอ่านในรวมเล่มอะ เล่ม 2 มั้งเล่มเท่าตึก 555+)

ตอบข้อ 2 เเปลตามตัวก็คือคนลง เเต่ตามจริงก็คล้าย one down คือ ร่วงไปหนึ่ง มันเเปลประมาณว่ายิงโดนเเล้ว ข้าศึกเท่งงทึงเเล้วประมาณนั้น

ตอบข้อ 3 อันนี้ผมถาม จขกท. ตรงๆนะ เรียนมัธยมยังเนี่ย ผมซ้ำ ป.6 ตั้ง 2 ปี ตอนนั้นก็เรียนเรื่องนี้เเล้วนะ

when เป็น wh question ซึ่งใช้ในประโยคคำถาม เเปลว่า เมื่อไหร่ ครับ

if เป็นคำว่า ถ้า เช่น if you kill him your friend will gone as soon ถ้าคุณฆ่าเขา เพื่อนของคุณจะตายในไม่ช้า

ประมาณนี้ (กระทู้นี้ทำให้ผมรู้ว่า ผมไม่ได้โง่ขนาดที่เเม่ว่านะเนี่ย 555+)

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    1. กลเผาทุ่งพกบ๋อง ทำลายทัพของแฮหัวตุ้นที่มาโจมตี

2.เบื้องหลังความสำเร็จของยุทธนาการศึกเซ็กเพ็ก ทำลายทัพกำลังพลเป็นล้านของโจโฉหมดสิ้น นำหุ่นฟางไปลวงระดมธนูมาจากฝ่ายโจโฉ ขึ้นแท่นเรียกลมอ่านโองการบัญชาฟ้าดิน วางกลซุ่มดักตีทัพโจโฉยามแตกพ่าย

3. อุบายยึดเกงจิ๋วและหัวเมืองสำคัญทั้งหลายโดยใช้อุบายยืมกำลังจากง่อก๊กเข้าตีลวงแล้วจึงส่งกำลังเข้ายึดโดยไม่ต้องลงทุน

4. แก้อุบายจิวยี่จนเล่าปี่ได้ซุนฮูหยินเป็นภรรยา

5.อุบายลวงจิวยี่ มันสมองสำคัญของง่อก๊กจนกระอักเลือดตาย

6.อุบายให้เตียวสงมอบแผนที่เสฉวน

7.เคลื่อนทัพเข้ายืดแคว้นเสฉวนของเล่าเจี้ยงเพื่อสร้างสถานภาพสามก๊ก

8.เจริญสัมพันธไมตรีกับง่อก๊กหลังจากพระเจ้าเล่าปี่สวรรคต ซึ่งก่อนหน้านี้เล่าปี่ได้เคลื่อนทัพหลวงบุกรุกง่อก๊กเพื่อแก้แค้นให้กับกวนอู ซึ่งในครั้งนั้น ทำให้พระเจ้าเล่าปี่สูญเสียแม่ทัพเตียวหุย และยังถูกลกซุนเผาทัพหลวงจนมอดใหม่หมดสิ้น

9.สยบเบ้งเฮ็กทำให้ทางใต้สงบ โดยไม่ต้องกังวลกับการบุกทางเหนือฟื้นฟูราชวงศ์ฮั่น

10.ออกอุบายปล่อยข่าวลือทำให้พระเจ้าโจยอยปลดสุมาอี้ออกจากตำแหน่งทางการเมืองเพื่อไม่ให้ต่อกรกับจ๊กก๊กได้
    11.บุกกิสานครั้งที่หนึ่ง สามารถเคลื่อนทัพบุกยึดเทียนซุยและอันติ้งได้ด้วยอุบาย พร้อมทั้งได้ยอดทหารอย่างเกียงอุยมาเป็นขุนศึกคู่ใจด้วย

12.ครานั้นพระเจ้าโจยอยส่งทัพใหญ่ให้แม่ทัพโจจิ๋นเป็นแม่ทัพ และให้อองลองขุนนางเฒ่าข้าเก่าในสมัยพระเจ้าฮั่นเลนเต้เป็นที่ปรึกษานำทัพออกสู้รบเพื่อป้องกันการบุกของทัพจ๊กซึ่งมีจูกัดเหลียงเป็นแม่ทัพใหญ่ ครานั้นอองลองออกยืนหน้าทัพของฝ่ายตนหวังจะพูดจาเกลี้ยกล่อมโน้มน้าวให้จูกัดเหลียงละอายใจและได้สำนึก จะได้ถอยทัพกลับไปโดยไม่ต้องรบ กลับถูกจูกัดเหลียงซึ่งนั่งอยู่บนรถเลื่อนพูดด่าประจานให้ได้อายฟ้าอายดินจนอองลองตกม้าตายอยู่ตรงหน้าทัพ ทหารเสียขวัญแตกพ่ายไม่เป็นขบวน เป็นการแสดงออกถึงอัจฉริยภาพด้านวาทศิลป์ไม่แพ้โซ้จิ๋น และเตียวยี่ในอดีต

13.ในยามคับขันครั้งหนึ่ง หลังจากเสียเกเต๋ง จูกัดเหลียงต้องถอยทัพใหญ่กลับเซงโต๋ (เฉิงตู) แต่ต้องขนถ่ายเสบียงกลับจากเมืองเล็กๆที่เสเสีย ภายในเมืองเสเสียมีแต่เสบียงกับทหารเพียงแค่สองพันห้าร้อยคน ในขณะที่กองทัพสุมาอี้มีกองทัพเรือนแสนยกมาประชิดกำแพงเมือง จูกัดเหลียงทำกลลวง เปิดประตูเมือง ลดธงทิวลง และขึ้นเล่นพินจีนบนกำแพงเมือง ลวงทัพสุมาอี้ ทำให้สุมาอี้ลังเลที่จะยกทัพบุกเข้าในเมืองเพราะกลัวจูกัดเหลียงซุ่มทัพโจมตี ครั้งนี้เป็นการแสดงอัจฉริยภาพของจูกัดเหลียงในการแก้ปัญหายามคับขันถึงชีวิตได้อย่างยอดเยี่ยมถึงแม้จะมีความเสี่ยงมากก็ตาม

14.ในการบุกกิสานครั้งที่สาม ใช้เนินไม้แปลกสร้างกองทัพผีทำกลลวงทัพสุมาอี้จนแม้แต่ยอดขุนพลเตียวคับยังไม่กล้าบุก จนสามารถตีได้ค่ายใหญ่ของสุมาอี้ เปิดทางเข้าสู่กิสานได้เต็มตัว

15.สร้างโคยนต์ม้ากลขึ้นใช้ลำเลียงเสบียงซึ่งเป็นปัญหาสำคัญของการบุกกิสานในการบุกกิสานครั้งที่ 5

16.ลวงทัพสุมาอี้ให้ออกรบ โดยซุ่มกำลังไว้ที่ช่องเขาระหว่างทาง ทำการเผาทัพสุมาอี้ในการบุกกิสานครั้งที่ 6 ในครั้งนี้สุมาอี้ สุมาสู และสุมาเจียว บุตรทั้งสองของสุมาอี้ เกือบต้องมาสิ้นชีวิตที่ช่องเขานี้ แต่คงเป็นบุญญาพินิหารของตระกูลสุมาที่จะต้องให้กำเนิดพระมหากษัตริย์ที่สามารถรวบรวมสามก๊กให้เป็นหนึ่งได้ ทำให้ฝนตกลงมาสามพ่อลูกตระกูลสุมาจึงหนีรอดไปได้

17.ก่อนจูกัดเหลียงสิ้นชีวิตในการบุกกิสานครั้งที่ 6 นี้เองได้วางกลลวงสุมาอี้เพื่อทำให้กองทัพเคลื่อนกลับเซงโต๋ได้อย่างปลอดภัยโดยให้นำหุ่นไม้ของจูกัดเหลียงขึ้นนั่งบนรถประจำตัวโดยในจุดนี้ บางฉบับกล่าวว่าจูกัดเหลียงให้นำเอาศพของตนเองขึ้นนั่งบนรถ แล้วให้เกียงอุยเป็นทัพหลัง เมื่อเห็นทัพสุมาอี้เคลื่อนใกล้วเข้ามาตามตีก็ให้เข็นรถออกไปให้สุมาอี้เห็นทำให้สุมาอี้ที่เคยโดนกลลวงจนเกือบโดนเผาตายไม่กล้ายกทัพตามตีต่อเพราะคิดว่าจูกัดเหลียงยังมีชีวิตอยู่และเกรงกลัวจะต้องกลของจูกัดเหลียง และยังให้เตียวหงีกับม้าต้ายทำกลลวงกบฏอุยเอี๋ยนจนสามารถสังหารอุยเอี๋ยนได้ระหว่างทางกลับเซงโต๋นั่นเอง

Credit : Wiki จูกัดเหลียง ก็ ขงเบ้งอ่ะแหล่่ะ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คนเดินดิน
    กล่าวขอบคุณ
    830
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,563
    ที่ผมพอจำได้ก็มี ขึ้นไปเล่นพิณลวงสุมาอี้ว่าเมืองยังมีทหารและไม่กลัวทัพสุมาอี้แต่อย่างใด

ใช้คนปลอมลวงเอาธนู(กี่ดอกจำไม่ได้ละ) แล้วก็ใช้ไฟเผาเรือโจโฉตอนศึกผาแดง แล้วก็มีช่วงใช้ไฟลวงสุมาอี้ผมจำรายละเอียดไม่ได้ละ(แต่สุมาอี้ได้ฝนไล่ช้างช่วย)

แล้วก็จับตัวเบ้งเฮ็ก 7 ครั้ง ตอนนั้นมีครั้งนึงใช้ไฟเผาเกราะหวายด้วยอ่ะนะ

ได้เท่านี้อะครับ 5555 ขงเบ้งนี่บ้าบาบีคิวมากๆฮะขอบอก

ข้างบนมาเต็มครับ ช้าไปนิด 55555
    "He who loses money, loses much; He who loses a friend, loses more; He who loses faith, loses all."

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    Blog Entries
    1
    Mandown = ชายลง

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    ขอบคุณทุกท่านครับทุกมาตอบ พรุ่งก็ไม่ต้องเป็นเหยื่อออกไปยืนหน้าห้องแล้ว รอดตัวไป อยากเห็นคนอื่นไปยืนหน้าห้องบ้าง 555 ()

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ซื้อหนังสือสามก๊กมาอ่านเลยครับ ตอนนี้มันมีฉบับย่อแล้ว เล่มไม่หนาเท่าไร(แต่ก็ถือว่าเยอะนะ) อ่านง่าย ภาษาเป็นศัพท์ใหม่ๆ สบายตาครับ ลองซื้อมาอ่านกันดู สนุกมากเลย
    ชื่อหนังสือ สามก๊ก ฉบับคนรุ่นใหม่

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ซื้อหนังสือสามก๊กมาอ่านเลยครับ ตอนนี้มันมีฉบับย่อแล้ว เล่มไม่หนาเท่าไร(แต่ก็ถือว่าเยอะนะ) อ่านง่าย ภาษาเป็นศัพท์ใหม่ๆ สบายตาครับ ลองซื้อมาอ่านกันดู สนุกมากเลย
    ชื่อหนังสือ สามก๊ก ฉบับคนรุ่นใหม่
    ผมเคยอ่านการ์ตูนสามก๊กที่ห้องสมุดโรงเรียน ฉบับสนุกที่สุดในโลกครับ สนุกมาก แต่มีพวกเกรียนชอบยืมห้องสมุดไปแล้วไม่เอามาคืน บางคนแอบขโมยเลย

กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อันเเถบๆบนคงมีคนตอบเยอะเเล้วละมาเเถบล่างกันบ่าง
    when เป็นประโยคคำถามแปลว่า เมื่อไหร? เเต่ดูจากการจับคู่กับคำอีกคำที่เอามาถามก็คือ if ความหมายน่าจะเป็นดังนี้คับ
    when = ก็ต่อเมื่อ ผมจะออกไปนอกบ้าน ก็ต่อเมื่อ ฝนหยุดตก
    if = ถ้า ถ้า ฝนหยุดตกผมจะออกไปนอกบ้าน
    ประมาณนี้ละคับ ส่วนตำเเหน่งว่างคำเหมือนกับตำเเหน่งของประโยคไทยเลยคับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ผมขอตอบแค่เรื่องอื่นแล้วกันนะครับ Man Downนั้นทหารมะกันชอบใช้กันครับ หมายความว่ามีคนถูกยิงอะไรแบบนี้ครับผม

ส่วนWhenนั้นจะใช้กับเรื่องเวลาครับผมใช้เหมือนกันกับWhatเพียงแต่ความหมายต่างกัน ความหมายคือ เมื่อไหร่ อะไรแบบนี้ ส่วนIfนั้นจะใช้ในประโยคบอกเล่าครับผม แปลว่าถ้าหาก อะไรประมาณนี้ครับผม
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,260
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    ผมขอตอบแค่เรื่องอื่นแล้วกันนะครับ Man Downนั้นทหารมะกันชอบใช้กันครับ หมายความว่ามีคนถูกยิงอะไรแบบนี้ครับผม

ส่วนWhenนั้นจะใช้กับเรื่องเวลาครับผมใช้เหมือนกันกับWhatเพียงแต่ความหมายต่างกัน ความหมายคือ เมื่อไหร่ อะไรแบบนี้ ส่วนIfนั้นจะใช้ในประโยคบอกเล่าครับผม แปลว่าถ้าหาก อะไรประมาณนี้ครับผม

ยังงงๆกับ When อยู่อ่ะ เห็นในเกมมันบอกว่า (จำได้ประมาณนี้) "When you attack the town. I will sent reinforcement " อะไรประมาณนี้ครับลืมๆไปแล้ว เท่าที่ผมแปลก็คือ "เมื่อคุณโจมตีหมู่บ้านแล้ว เราจะส่งกองกำลังเสริมไป" แบบนี้ถูกไหม

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    414
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE MIZ อ่านกระทู้
    ยังงงๆกับ When อยู่อ่ะ เห็นในเกมมันบอกว่า (จำได้ประมาณนี้) "When you attack the town. I will sent reinforcement " อะไรประมาณนี้ครับลืมๆไปแล้ว เท่าที่ผมแปลก็คือ "เมื่อคุณโจมตีหมู่บ้านแล้ว เราจะส่งกองกำลังเสริมไป" แบบนี้ถูกไหม[/B]
    ถูกครับ when ความหมายของมันแปลได้ว่า "เมื่อ" ถ้าเป็นประโยคคำถาม when...? จะเป็น "เมื่อไหร่"

สำหรับ ภาษาอังกฤษขั้นสูงที่ใช้ประยุกต์แยกออกมาต่างๆนาๆ ใช้ในการคาดเดา อาจจะเจอ when เป็นความหมายว่า "ถ้า" ได้เช่นกันครับ แต่หลักๆยังไงก็แปลว่า "เมื่อ" เหมือนเดิม

ส่วนคำว่า Man Down นั้น คือภาษาทหารครับ ที่เขาเรียกกันแบบนั้นเป็นการเปรียบเทียบ(ถ้าคิดไม่ดีมันออกจะโหดร้ายหน่อย) เหมือนกับตัวหมาก หรือตัวสงครามตัวนั้นล้ม ออกไปประมาณนั้นแหละครับ
    ฝรั่งเวลาเล่นหมากรุก ถ้าเขากินได้เขาจะไม่หยิบออกแบบไทยนะครับ เขาจะเดินไปแทนช่องแล้วชนให้ล้ม ความหมายมันประมาณนั้นแหละครับ ส่วนจะแปลว่ายังไงก็ไม่ต้องสนหรอก รู้ความหมายของมันก็พอ เพื่อนเราถูกยิงในภาษาทหารของไทยเราก็มีนะ 5555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eqpush : 15th April 2013 เมื่อ 00:31

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ขงเบ้งผู้หยั่งรู้ฟ้าดิน ว่ากันว่าในยุคนั้น มีสุดยอดกุนซืออยู่2คนคือ ฮกหลง-ขงเบ้ง(มังกรหลับ) ฮองซู-บังทอง(หงษ์อ่อน) ซึ่งหากได้มาเพียงหนึ่งก็จะสามารถปกครองใต้หล้าได้ แต่น่าแปลกตรงที่เล่าปี่ได้มาทั้ง2กลับปกครองได้เพียงแคว้นเล็กๆแคว้นหนึ่งเท่านั้น

ปล. ขงเบ้งนี่แหละครับเป็นตัวที่ทำให้แบ่งแยกประเทศออกเป็น3ส่วน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เชียงใหม่ All Zone
    กล่าวขอบคุณ
    1,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    ก็ไม่ใส่ ให้มัน เป็น ภาษาหน่อยละ ...ผู้ชายที่ล้มลง แค่นั้น ... ชายลง ชายลงไร กัน....
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Lost Seraph อ่านกระทู้
    .......................

อย่าได้ไปโชว์ภูมิที่ใหนอีกนะ มันน่าอาย
    เอาสักหน่อย นะแหม่
    แต่ก็อย่างว่านะ ครับส่วนใหญ่ที่ดูจากหนัก เขาจะแปล ว่าร่วง อะนะ ....

มุขไม่ฮา พาคนเครียจ นะ เนี้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย napushi : 15th April 2013 เมื่อ 05:55

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    when ใช้ถามเวลา หรือ บอกเวลาครับ

แต่ If ใช้ถามเวลาไม่ได้แค่นั้นเองครับ

เช่น

when you down i'll be right there

ในตอนที่คุณล้ม ฉันจะอยู่ข้างๆคุณ

กับ

If i'm billionaire business-man, I'll buy a bigger house.

ถ้าฉันเป็นนักธุรกิจพันล้านนะ ฉันจะซื้อบ้านหลังใหญ่กว่านี้

เห็นความแตกต่างรึเปล่า คือ when อ่านดีๆมันแฝงใจความหรือแฝงการบอกเวลาไปด้วยนั่นเอง แต่ความหมายโดยรวมใกล้เคียงกัน

ส่วน Man down จะมาคู่กับ KIA ( killed in action ) หรือ ตายในหน้าที่ นั่นเอง

หรือก็คือ "มีคนร่วง" ตอนจังหวะปะทะในเกมนั่นเอง

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ napushi อ่านกระทู้
    ก็ไม่ใส่ ให้มัน เป็น ภาษาหน่อยละ ...ผู้ชายที่ล้มลง แค่นั้น ... ชายลง ชายลงไร กัน....
    .......................

อย่าได้ไปโชว์ภูมิที่ใหนอีกนะ มันน่าอาย
    Don't let 'em say you ain't beautiful , they can all get fucked just stay true to you.

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    สามก๊ก มีเวอชั่นใหม่แล้วนะเออ เนื้อเรื่องแน่นมาก

http://www.doo-series.com/2011/08/h-...oundtrack.html
    INTEL CORE I7-3770K ASUS MAXIMUS-V FORMULA EVGA GTX 680 OC G.SKILL DDR3 Trident X 4*4 2400MHZ Corsair AX850

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    1. ประวัติสามก๊กอันนี้ไม่ทราบครับ

2.Man down ใช่ครับ man แปลว่าผู้ชาย Down แปลว่าลง ในทางการทหารจะใช้ต่อเมื่อลูกทีมมีการบาดเจ็บหรือเสียชีวิตระหว่างภารกิจคือหมดสภาพจากการปฏิบัติภารกิจไปนั่นเอง

(ปกติเวลาถ้าถึงแก่ชีวิตเขาจะใช้คำว่า we lost ... นะครับ ไม่แน่ใจว่า man down ใช้ กรณีเสียชีวิตด้วยมั้ย ถ้าเล่นเกมอย่าง Arma จะได้ยินบ่อยครับ co op ก็ใช้กัน)

3.when เป็นการบอกช่วงเวลาครับ ส่วน if เป็นการตั้งเงื่อนไข (ตัวอย่างข้างบนเห็นเยอะละ มาช่วยตอบเฉยๆ)

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: