ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

"ตู้ทิ้งเด็ก" หรือเมืองไทยควรมี?

"ตู้ทิ้งเด็ก" หรือเมืองไทยควรมี?

ปัญหาท้องก่อนวัยอันควรที่มีมาตลอดในประเทศไทยนั้น ก่อให้เกิดข่าวรายวันอันน่าสลดใจเมื่อมีเด็กถูกทิ้งให้เสียชีวิตทั้งๆที่ยังไม่ได้ลืมตาดูโลก รวมถึงคลีนิกทำแท้งเถื่อนก็มีอยู่ทุกซอกมุม และมีแนวโน้มว่าสถิตินี้จะสูงขึ้นเรื่อยๆ วิธีแก้ไขนั้นไม่ยากแต่ทำไม่ได้เพราะเนื่องจากการศึกษาและความเข้าใจของวันรุ่นที่ไม่เพียงพอในเรื่องเพศศึกษา

ปัจจุบันนี้มีหลายประเทศได้มีการอนุญาติให้ใช้ "ตู้ทิ้งเด็ก" หรือ Baby hatch , Baby drop boxes ขึ้นตามโรงบาลของรัฐ เพื่อให้พ่อแม่ที่ไม่พร้อมจะเลี้ยงดูลูก สามารถนำทารกมาใส่ไว้ในตู้นี้ ดีกว่าจะนำเด็กไปปล่อยทิ้งไว้ตามถังขยะ หรือที่ต่าง ตู้นี้มีจุดกำเนิดมาจากนิกายโรมันคาทอลิกที่มีความเชื่อว่าแม่ไม่สามารถฆ่าลูกตัวเองได้แต่เอามาทิ้งไว้ที่โบสถ์ให้คนอื่นเลี้ยงต่อได้

ส่วนระบบการทำงานของตู้นี้ก็คือภายในตู้จะมีอุปกรณ์การแพทย์ที่จำเป็น สภาพอากาศภายในมีการรักษาระดับอุณหภูมิให้คงที่อยู่ที่ 36 องศา ตลอดเวลา มีระบบสัญญาณส่งเสียงไปที่บริเวณแผนกเด็กอ่อน ทั้งนี้พยาบาลจะมองเห็นทารกจากกล้องทีวีวงจรปิด แต่จะไม่เห็นใบหน้าของคนที่เอาเด็กมาหย่อนไว้ จากนั้นเจ้าหน้าที่จะดูแลทารกไว้ที่โรงพยาบาลสักระยะ เพื่อเปิดโอกาสให้แม่เด็กที่อาจจะเปลี่ยนใจอยากกลับมารับลูกคืน สามารถมารับลูกกลับคืนไปได้ แต่ถ้าหากเลยจากระยะเวลาที่กำหนดแล้ว ก็จะส่งต่อทารกไปไว้ตามสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าหรือบ้านพักเด็กอ่อนต่างๆ เป็นลำดับต่อไป

ตอนนี้มี "ตู้ทิ้งเด็ก" อยู่ในหลายประเทศทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็นเยอรมันนี ออสเตรเลีย เบลเยี่ยม รัสเซีย แอฟริกา ในเอเซียมีที่ญี่ปุ่นและจีน ซึ่งทางรัฐบาลอนุญาติให้มีและคิดว่าจะช่วยลดปัญหาการเสียชีวิตของเด็กทารกได้ทางหนึ่ง ทั้งนี้ยังไม่มีการยืนยันว่าจำนวนเด็กที่ถูกนำมาทิ้งนั้นมีจำนวนเท่าใด สำหรับในประเทศไทยแล้วยังคงเป็นที่ถกเถียงกันอยู่ว่าควรมีหรือไม่ แต่ถ้ามองให้ลึกลงไปนั้นกลับเป็นการส่งเสริมหรือเปล่านั้นคงต้องแล้วแต่วิจารณญานและจิตสำนึกของผู้เป็นแม่นั่นเอง

ขอบคุณข้อมูล : Chalida Rita
    ขอบคุณรูปประกอบ : http://en.wikipedia.org/wiki/Baby_hatch, www.thelocal.de, billyuniversal.blogspot.com, unimagined.typepad.com
    ที่มา: http://women.sanook.com
    อ้างอิงจาก postjung

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมอยากให้มีนะครับ แต่ให้เป็นเรื่องเป็นราวหน่อย
    เดี๋ยวคนจะคิดว่าทำๆแล้วทิ้งๆ(เป็นไปได้เรอะ)

ปัญหาเด็กเกิดมาแล้ว พ่อแม่ ไม่มีปัญญาเลี้ยงผมว่ามันเยอะนะ
    แทนที่จะปล่อยให้อาจเป็นขยะสังคม
    ผมว่าให้สถานรับเลี้ยงดูแล ก็ไม่เลวนะครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

>< OH MILK!!!
    กล่าวขอบคุณ
    525
    ได้รับคำขอบคุณ: 508
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้
    ผมอยากให้มีนะครับ แต่ให้เป็นเรื่องเป็นราวหน่อย
    เดี๋ยวคนจะคิดว่าทำๆแล้วทิ้งๆ(เป็นไปได้เรอะ)

ปัญหาเด็กเกิดมาแล้ว พ่อแม่ ไม่มีปัญญาเลี้ยงผมว่ามันเยอะนะ
    แทนที่จะปล่อยให้อาจเป็นขยะสังคม
    ผมว่าให้สถานรับเลี้ยงดูแล ก็ไม่เลวนะครับ

อื้ม ผมก็ว่า การที่ยอมรับแล้วจัดการให้มันเรียบร้อย ยังดีกว่าปล่อยให้มันเละเทะไปเรื่อย ๆ

ผมว่าถึงจะมีคนบ่นว่า ประเทศส่งเสริม ก็ต้องทำครับ ปล่อยให้ปัญหามีไปเรื่อย ๆ โดยไม่มีทางแก้ไข

สู้ยอมรับปัญหาและหาทางแก้ที่ดี ดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ถ้าประเทศไทยเป็นประเทศร่ำรวยขนาดนั้นก็ควรมี เพราะเห็นแก่มนุษยธรรม

แต่ความเป็นจริงคือ ปัญหาความยากจนในไทยยังมีอยู่ แล้วมูลนิธิหน้าไหนจะมารับเลี้ยง
    มันเท่ากับเป็นการผลักภาระหรือไม่?

สำหรับประเทศไทย ผมแนะนำว่าไม่ต้องไปทำหรอกตู้นี้ มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ
    ผมเสนอให้ติดตู้ขายถุงยางเพิ่มดีกว่า แล้วรณรงค์ให้คนใช้กันเยอะๆด้วย

ถ้าจะแตกประเด็นเรื่องการทำแท้ง ผมว่าบางเคสมันก็จำเป็นต้องทำ เพื่อตัดปัญหาอีกร้อยแปดในอนาคต

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    202
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    ผมว่าที่ไทยมีไม่ได้หรอกครับ มันขัดกับจารีตประเพณี แต่ผมก็อยากให้มีนะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    วัยรุ่นคนไหนเลี้ยงลูกไม่ได้ พ่อแม่ไม่ยอมรับ เอามาทิ้งตู้เด็ก เจริญละ..
    JOKERGAME.TH

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ไม่เหมาะกับคนไทยเพราะส่วนใหญ่ที่ท้องแล้วไม่พร้อม พวก มัน คิด ไม่เป็นครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    "ต่อไปนี้ไม่ต้องแท้งค์แล้วว่ะ เอาไปใส่ตู้นี้ให้คนอื่นเอาไปเลี้ยง" เจริญ

ไม่ว่าจะมองทางไหนก็เป็นอะไรที่ทุเรศสิ้นดี ถุงเขาก็มี ยาคุมก็มี ป้องกันง่ายๆแค่นี้ แต่จะเอาเด็กไปทิ้งแบบนี้มันไม่ได้ดีไปกว่าทำแท้งค์หรอก
    เด็กล้นสถานรับเลี้ยง ไม่มีพ่อไม่มีแม่ สุดท้ายไม่พ้นขยะสังคม

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    จะเอางบที่ไหนมาทำครับ ทุกวันนี้หนี้สินก็ท่วมประเทศละ เรื่องดีๆไม่เคยมีหรอก อย่าหวัง

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101
    ส่วนมากจะทิ้งแบบ เป็นศพยังแดงๆอยุ่เลยอะดิ
    never rat on your friend.and always keep your mouth shut

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ผมอยากให้เปิดทำแท้งเสรีด้วยซ้ำ
    เด็กหลายคนไม่ได้อยากจะเกิดมาแล้วเป็นเด็กกำพร้า
    เด็กหลายคนไม่ได้อยากจะเกิดมาในครอบครัวที่ไม่สมบูรณ์และไม่พร้อมเลี้ยงตน
    สถานเลี้ยงเด็กกำพร้าเหรอครับ พูดตรงๆพวกนี้มันก็แค่พวกที่หากำไรจากพวกโลกสวย ลับหลังมันก็ใช้แรงงานเด็กยิ่งกว่าทาสจนเด็กบางคนทนไม่ไหวหนีออกมาเป็นมิจฉาชีพเลี้ยงตน ออกข่าวมาก็หลายรอบแล้วไอ้พวกเนี้ย
    ถามจริงๆเถอะประชากรในสังคมที่เติบโตมาอย่างบิดเบี้ยวและพร้อมจะสร้างปัญหาให้ทุกเมื่อเนี่ย ทุกวันนี้มันยังไม่มีมากพออีกหรือ?
    รอวันโดนแบน

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    708
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    Blog Entries
    1
    ถ้ามีมันก็ดี สำหรับคนที่พลาดพลั้งไปแล้ว..แล้วหาทางออกไม่ได้ แต่ทางที่ดี คิดก่อนจะทำเด็กดีมั้ย....โดยเฉพาะชายที่หื่นๆ

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    ประเทศไทยถ้ามี ตู้คงไม่พอ

กล่าวขอบคุณ
    817
    ได้รับคำขอบคุณ: 230
    ไม่ดีหรอกครับ ความ เงี่_น ไม่เคยปราณีใคร ฮ่า ๆ

ตอนจะทำก็คิดแต่สนุก ไม่ได้คิดถึงผลที่ตามมา พอมีตู้นี้ปุ๊ปสบายเลยครับ

ทำ ๆ ไปพอท้องก็เอาเด็กไปใส่ ไม่สนใจครับ คนพวกนี้มันไม่มีจิตสำนึกหรอก แต่ถึงไม่มีตู้นี้มันก็...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย samekubpom : 21st April 2013 เมื่อ 00:46 เหตุผล: พิมพ์ตก

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    เห้ คุณ ที่เขาทำตู้นี้ขึ้นมาก็เพราะว่ามันไม่สามารถควบคุมได้แล้วยังไงละ เมืองเขาก็มี ถุงยางซื้อขายกันเป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้วยังเกิดปัญหา เขาจึงต้องแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้เพราะห้ามเท่าไหร่ ทำยังไง ถ้าคนมันไม่ทำก็คือไม่ทำ สุดท้ายเขาก็ต้องแก้ปัญหากันแบบนี้ แล้วประเทศไทยเนี้ย ซื้อขายถุงยางยังไม่กล้าซื้อกันเลยบางคน แล้วจะให้ทำยังไงครับกับสิ่งที่แก้ไม่ได้ ? ปล่อยทิ้ง ? ปล่อยให้เด็กตาย ? เพราะไม่มีตู้มันก็ยังทิ้งอยู่ดีไง เขาถึงทำออกมาเพื่อกันเด็กเสียชีวิตมันก็ดีแล้วไม่ใช่เรอะ

อ๋อ แต่ใครมีความคิดว่า จะปล่อยตายไปช่างหัวมัน ไม่ใช่ลูกตู โง่กันเองอยากมีท้องก่อนวัยอันควร ก็ตามสบายนะ ไม่ห้ามหรอก

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    ถ้ามองข้ามเรื่องจารีตประเพณีไป

ผมว่ามันก็สมควรมีนะ

กล่าวขอบคุณ
    4,219
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    ผมว่าก็น่าจะมีนะ แต่ผมว่าน่าจะมีวิธีอื่นดีกว่านี้ =w=
    น่าจะคิดถึงจิตใจเด็กด้วยนะว่าโตมาเขาจะคิดยังไง

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    ตั้งเวลาไว้สัก 2 นาที ออกมาอร่อยเลย

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    ผมว่าถ้ามันมีนะ มันจะยิ่งเพิ่มมากกว่า คนมันจะยิ่งทำกันมากขึ้น ทำไปก็ไม่ต้องห่วง
    เพราะยังไง ก็มีที่เเบบนี้ไว้คอยรับอยู่ คนทิ้งก็สบายใจด้วย ไม่ต้องฆ่าใคร
    ทำเเล้วก็โยนใส่ตู้ ผมว่ามันน่าจะช่วยส่งเสริมให้ทำไม่ดีกันมากกว่านะครับ
    แต่ในอีกทางนึง ก็จะไม่มีเด็กที่ถูกทิ้งเเบบน่าสงสารเหมือนกันครับ

กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 321
    มีตู้เดี๋ยวมันไม่ยิ่งไม่ใส่ใจ ขนาดตอนนี้ยังไม่สนอะไร ทิ้งไปเรื่อย ถ้ายิ่งมีตู้นี้นะ ผมว่ามันคง ไม่สนละ ถ้าท้องขึ้นมาก้อเอาไปใส่ตู้เดี๋ยวก็มีคนมารับเลี้ยง พวกนี้มัน เป็น สัตว์ครับ

ผู้ชายก็หน้าตัวเมีย ทำแล้วไม่รับผิดชอบ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ถึงมีก็ไม่รอด ตู้เต็มขาดอากาศหายใจ

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ผมอยากให้มีนะครับ

สมัยนี้ รักสนุก เยอะขึ้นทุกวัน

ไม่คิดผลที่จะตามมา ผลสุดท้ายก็ทำแท้ง เห้อออ
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

ModernFrostz
    My Spec:ATI HD RADEON 5450 1GB# HDD 500GB (มันเห็นเเค่300กว่าฮ่าๆ) CPU I3 3.10 GHZ RAM2 GB
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    1
    เเก้ไขปัญหาที่ต้นเหต ตัดกระปู๋ทิ้งเลย 555 //ล้อเล่นนะครับ
    ผมว่าจริงๆมันก็จะดีกว่าเดิมนะ บางทีเราก็ให้เด็กที่เกิดมาได้เรียนรู้อะไรบางอย่างไม่เเน่เด็กที่เกิดมาอาจจะมีอนาคตที่ดีก็ได้

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ไทยมีกฏหมายเกี่ยวกับการคุ้มครองเด็กอยู่ด้วยน่ะครับอาจจะขัดกฏหมายตรงนี้ก้ได้
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE