ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658

การต้องใช้เงินทุนพัฒนาเกมนี้มันความหมายว่าไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

การต้องใช้เงินทุนพัฒนาเกมนี้มันความหมายว่าไงครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

ผมเข้าใจว่ามีคนกลุ่มหนึ่ง + โปรแกรมสร้างเกม

ก็พอแล้ว ซึ่งจริงๆผมว่าไม่ใช่

ใครพอทราบว่าจะพัฒนาเกมๆหนึ่ง ต้องใช้เงินไปในส่วนไหนบ้าง
    บอกได้ละเอียดยิ่งดีครับ

ผมไม่รู้ อย่าว่าผมนะ
    // ขอบคุณครับ

The Way of Chef .
    Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    ด้านโปรแกรม ระบบออกแบบเกม และ พวกเครื่อวมือออกแบบกราฟฟิก การจ้างงานพนักงาน อะไรพวกนี้มั้งครับ ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วยสิ
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    คงไม่มีใครทำงานฟรีมั้งครับ ต้องกินต้องใช้ ซื้อโปรแกรม คอม (มีลิขสิทธิ์)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrocoZz อ่านกระทู้
    ด้านโปรแกรม ระบบออกแบบเกม และ พวกเครื่อวมือออกแบบกราฟฟิก การจ้างงานพนักงาน อะไรพวกนี้มั้งครับ ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ซะด้วยสิ
    อ่าวว ที่ผ่านมาผมก็เข้าใจผิดตลอดเลยดิ

นึกว่าพวกเค้าทำเองหมด ทำกราฟฟิคเอง อะไรเอง ไอเดียเอง

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ก็ค่าโปรแกรมสร้างเกมมันแพงแล้วก็ค่าลิขสิทธิ์ที่จะต้องจ่ายให้กับmicrosoftกับsonyอีกถ้าจะลงxboxกับps3

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    127
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    Blog Entries
    1
    แนะนำให้เปิดเกมสักเกม แล้วเปิดเครดิตดูครับ ทนทุกคนที่อยู่ในเครดิต ล้วนต้องจ่ายเงินให้เขาครับ

โปรแกรมสร้างเกม << ทีมพัฒนาใหญ่ๆ เขาไม่ใช้หรอกครับ ที่เขาใช้คือเอนจิ้น ซึ่งเปิดกว้างมากกว่าโปรแกรมสร้างเกม ซึ่งต้องเซียเงินซื้อเอนจิ้นมาทำ ราคาอย่างต่ำก็หลักแสน

ค่าลิขสิทธิ์ เช่นเกมแข่งรถ บางเกมก็ลงทุนซื้อลิขสิทธ์รถจริงๆมาไว้ในเกม ซึ่งไม่ใช่ถูกๆ

ค่านักแสดงโมชั่นแคปเจอร์ << ราคาสูงพอๆกับดาราดังเลย เพราะคนพวกนี้ต้องมีความเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน

และอื่นๆอีกมากครับ
    แนะนำ STEAM KEY ราคาถูก
    ดูโปรโมชั่น คลิก เข้าร่วมกลุ่ม คลิก

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    เค้าก็ทำเอง แต่อาจไปซื้อเอนจิ้นมาเพื่อพัฒนา เสียงก็ไปอัดเองทำเอง คนพากษ์เสียง เรื่องลิขสิทธิ์ด้วย เกมนึงก็มีไรหลายอย่างต้องใช้หลายคนทำ บลาๆ เยอะ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ขอพูดถึงภาพรวมในการสร้างเกมดังๆใหญ่ๆนะคับ
    นอกจาก "คนกลุ่มหนึ่ง + โปรแกรมสร้างเกม" (เอาเป็นว่าคนทุกคนที่ช่วยกันทำเกมละกัน) ก็อย่าลืมซื้อคอมมาด้วย มีแต่โปรแกรมไม่มีคอมก็ใช้ไม่ได้ซิ แล้วยังมีค่าสถานที่ ค่าอยู่ค่ากิน(ยิ่งเกมไหนใช้เวลาพัฒนานาน จ้างคนมาเยอะก็ยิ่งต้องจ่ายเยอะ) อุปกรณ์ในการอัดเสียง ทำ mocap (อันนี้ต้นทุนแพงมาก แต่ถ้ามีพี่เลี้ยงดีๆอย่างค่ายเกมใหญ่ๆคอยดูแล พวกนี้เขาจะสนับสนุนเรื่อง mocap ให้อยู่ โดยเฉพาะ EA Sport ซึ่งมีห้อง mocap ที่จัดว่าใหญ่ที่สุดในโลกเลยก็ว่าได้) ค่าโฆษณาซึ่งต่างประเทศเขามีการลงโฆษณาทางทีวีเลยเชียวละ ค่าลิขสิทธิ์ต่างๆโดยเฉพาะพวกเกมที่อิงกับโลกแห่งความเป็นจริง เช่น รถรุ่นต่างๆ นักเตะดังๆ นักมวย นักกอล์ฟ ฯลฯ

สำหรับเกมที่มีระบบออนไลน์ Multiplayer ก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับ Sever ค่าบำรุงรักษาต่างๆด้วย (จริงๆเกมทุกเกมที่มีเว็บเป็นของตัวเองก็จะมีค่าใช้จ่ายในส่วนนี้)

นึกออกแค่นี้แหละ (เยอะนะ?)

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae 4EVER
    กล่าวขอบคุณ
    671
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    ในมุมของผมนะ

ในการทำเกมต้องใช้แรงงานหลายด้านครับ ก็ต้องมีค่าจ้าง ไหนจะอุปกรณ์ที่ใช้กันอีก ซอฟต์แวร์ที่ใช้อีก หลายอย่างมากครับ
    แล้วเกมนึงใช้เวลานานก็เลยต้องจ่ายค่าแรงงานสูง
    I NEED A GIRL

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

=->Winter_[Of-The]_End<-=
    กล่าวขอบคุณ
    375
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,125
    ตามท่าน ๆ ด้านบนเลยครับ ผมยกตัวอย่างเช่น Bioshock Infinite
    ใช้ทุนในการสร้างถึง 200 ล้านเหรียญ คิดเป็นเงินไทยดูสิกี่พันล้าน
    แล้วเราก็มาดูดฟรี ๆ กันแบบนี้คิดดูเจ้าของเค้าจะรู้สึกไง ยังไงถ้ามีเงิน
    ก็ช่วยอุดหนุนของแท้ด้วยล่ะครับเพื่อจะมีเกมดี ๆ ทำมาให้เราต่อไป
    ไม่งั้นคงเหมือนกับ THQ ที่ต้องปิดตัวไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย satornarm : 20th April 2013 เมื่อ 20:24
    ->[TN]-x-[LeViaThan]<-

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    พึงนึกไว้เสมอว่าทุกอย่างมีต้นทุนครับ ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็แล้วแต่ ค่า R&D มันเป็นค่าต้นทุนแฝงที่มองไม่เห็นซึ่งขอบอกว่ามหาศาล

เอาง่ายๆนะครับ ลองคิดเล่นๆว่าเจ้า LOGO เป๊ปซี่ที่เราเห็นเป็นวงกลมขาว - แดง-น้ำเงินแค่นั้น บริษัทที่ออกไอเดีย LOGO นี้คิดมูลค่าไปกี่บาท -*-

รูป LOGO ด้านบนนี้มีค่าการออกแบบ 1 ล้าน USD หรือประมาณ 32 ล้านบาทครับ -*-

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    เอางี้ครับผม ถ้าคุณไม่รู้จริงๆ ใช้ ตรรกะ ง่ายๆทั่วไปๆ ผมให้คุณทำงานให้ผม

เงื่อนไข

1.คุณไปเรียน เกี่ยวกับด้านปริญญาวิศวะคอม แล้วมาพัฒนาโปรแกรมให้ผมหน่อย แต่มันจะมีค่าใช้จ่าย ค่าโฆษณา ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์ ค่าความคิด ค่าอื่นๆๆๆๆๆๆ ค่า RD และอีกมากมายก่ายกอง เยอะแยะจิปาถะ

2.ผมไม่จ่ายเงินให้คุณ คุณออกเองทุกอย่าง แต่ผมจะเอาโปรแกรมไปขาย หรือ เอาไปแจกฟรี ให้คนในบอร์ดโหลดกัน ดีมั้ยครับ ???

3.มีของ " ฟรี " ในโลกมั้ยครับ ??? ถ้าคุณได้อะไรมากซักอย่างฟรีๆ แสดงว่า คุณกำลังเอาเปรียบคนอื่นอยู่ ไม่มีอะไรที่มาฟรี โดยไม่มีผลกระทบที่ตามมาหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อธิบายแบบเปรียบเทียบ

จะเปิดร้านขายรถ ถ้าเราอยากจะสร้างรถแล้วเอามาขายเอง ก็ต้องไปจ้างช่าง แล้วยังมีค่าเช่าอู่ซ่อมรถ ค่าใช้จ่ายจิปาถะ เงินเดือนพนักงาน ค่าเครื่องมือต่างๆนาๆสารพัด ค่าวัสดุอุปกรณ์ แล้วพอได้รถเสร็จ จะทำยังไงให้คนรู้จักรถของเรา ก็ต้องไปเสียเงินค่าโฆษณา ค่าจ้างพนักงานขาย ค่าขนส่ง ............. โอยยย อธิบายวันนี้ก็ไม่หมด ลองใช้วิจารณญานเอาเองดูละกันนะครับ

ถ้าคุณบินได้...จงบิน
    อยู่ที่ไหนก็ได้ โตแล้วแม่ไม่ว่า
    กล่าวขอบคุณ
    1,330
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninjaiga อ่านกระทู้
    เอางี้ครับผม ถ้าคุณไม่รู้จริงๆ ใช้ ตรรกะ ง่ายๆทั่วไปๆ ผมให้คุณทำงานให้ผม

เงื่อนไข

1.คุณไปเรียน เกี่ยวกับด้านปริญญาวิศวะคอม แล้วมาพัฒนาโปรแกรมให้ผมหน่อย แต่มันจะมีค่าใช้จ่าย ค่าโฆษณา ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์ ค่าความคิด ค่าอื่นๆๆๆๆๆๆ ค่า RD และอีกมากมายก่ายกอง เยอะแยะจิปาถะ

2.ผมไม่จ่ายเงินให้คุณ คุณออกเองทุกอย่าง แต่ผมจะเอาโปรแกรมไปขาย หรือ เอาไปแจกฟรี ให้คนในบอร์ดโหลดกัน ดีมั้ยครับ ???

3.มีของ " ฟรี " ในโลกมั้ยครับ ??? ถ้าคุณได้อะไรมากซักอย่างฟรีๆ แสดงว่า คุณกำลังเอาเปรียบคนอื่นอยู่ ไม่มีอะไรที่มาฟรี โดยไม่มีผลกระทบที่ตามมาหรอกครับ
    ผมว่าคุณเข้าใจจุดประสงค์ของจขกทผิดไปหน่อยนะครับ เขาแค่อยากรู้ ตอนแรกผมก็คิดเหมือนคุณนี่แหละ

กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 144
    แล้วพวกเค้าก็เละเทะ เพราะการแบ่งปัน .
    Loading...

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    ทำเกม ใช่ว่ามีแต่คนเก่งคอมแล้วจะทำได้นะครับ
    ด้านดีไซน์ เนื้อเรื่อง การตลาด บลาๆๆๆ มากมายเต็มไปหมด