ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

อยากรู้มั้ย! เลข 13 หลักในบัตรประชาชน หมายความว่ายังไง

อยากรู้มั้ย! เลข 13 หลักในบัตรประชาชน หมายความว่ายังไง

หลักที่ 1 หมายถึงประเภทบุคคล ซึ่งมี 8 ประเภท คือ

ประเภทที่ 1 ได้แก่ คนที่เกิดและมีสัญชาติ ไทย ได้แจ้งเกิดภายในกำหนดเวลา
    ตั้งแต่1 มกราคม 2527)
    ประเภทที่ 2 ได้แก่ คนที่เกิดและมีสัญชาติไทย ได้แจ้งเกิดเกินกำหนดเวลา
    (ตั้งแต่ 1 มกราคม 2527)
    ประเภทที่ 3 ได้แก่คนไทยและคนต่างด้าวที่ มีใบสำคัญประจำตัวคนต่างด้าว
    และมีที่อยู่ในทะเบียนบ้าน ในสมัยเริ่มแรก (1 ม.ค. - 31 พ.ค.2527)
    ประเภทที่ 4 ได้แก่ คนไทยและคนต่างด้าวที่มีใบสำคัญคนต่างด้าวแต่แจ้งย้าย
    เข้า โดยยังไม่มีเลขประจำตัวประชาชนในสมัยเริ่มแรก(1 มกราคม - 31 พฤษภาคม 2527)
    ประเภทที่ 5 ได้แก่ คนไทยที่ได้รับอนุมัติให้เพิ่มชื่อเข้าในทะเบียนบ้านในกรณีตกสำรวจหรือกรณีอื่น ๆ
    ประเภทที่ 6 ได้แก่ ผู้ที่เข้าเมืองโดยไม่ชอบด้วยกฏหมาย และผู้ที่เข้าเมืองโดยชอบด้วยกฏหมาย แต่จะอยู่ในลักษณะชั่วคราว
    ประเภทที่ 7 ได้แก่ บุตรของบุคคลประเภทที่ 6 ซึ่งเกิดในประเทศไทย
    ประเภทที่ 8 ได้แก่ คนต่างด้าวที่เข้าเมืองโดยถูกต้องตามกฏหมาย คือ ได้รับใบสำคัญประจำตัวคนต่างด้าวคนที่ได้รับการแปลงสัญชาติเป็นสัญชาติไทย และคนที่ได้รับการให้สัญชาติไทย

หลักที่ 2 ถึงหลักที่ 5 หมายถึงรหัสของสำนักทะเบียนที่ท่านมีชื่อ ใน ทะเบียนบ้านในขณะให้เลขสำหรับเด็กเกิดใหม่จะหมายถึงถิ่นที่เกิดเลยทีเดียว โดยหลักที่ 2 และ 3 หมายถึงจังหวัดหลักที่ 4 และ 5 หมายถึงอำเภอหรือเทศบาล

หลักที่ 6 ถึงหลักที่ 10 หมายถึงกลุ่มที่ของบุคคลแต่ละประเภทตามหลักแรก หรือหมายถึงเล่มที่ของสูติบัตรแล้วแต่กรณี

หลักที่ 11 และ 12 หมายถึงลำดับที่ของบุคคลในแต่ละกลุ่มประเภทหรือหมายถึงใบที่ของสูติบัตรแต่ละเล่มแล้วแต่กรณี

หลักที่ 13 คือ ตัวเลขตรวจสอบความถูกต้องของเลข 12 หลักแรก

ที่มา http://www.clipmass.com/

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ถามจริง = =

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    สาระดี มีที่มาเยี่ยงนี้นี่เอง

ขอบคุณครับ

`ไอย๊ะ ชิช๊ะ เฮ้ย ,,
    กล่าวขอบคุณ
    339
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    พึ่งรู้น่ะเนี่ยย

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guardian อ่านกระทู้
    ถามจริง = =
    ไม่น่าจะจริง เพราะถ้าแยกอย่างนั้นจริงๆ ผมคงกลายเป็นคนต่างด้าวไป จริงๆผมเคยสังเกตุนะว่าบัตรประชาชนผมรันนัมเบอร์ตามทะเบียนบ้านในเลขหลักสุดท้าย
    นั่นหมายความว่ามันอ้างถึง "บางสิ่ง" จริง แต่ไม่ทราบว่าความหมายที่แท้จริงมันว่ารันยังไง โดยเลข 5 หลักแรกเหมือนกันหมดทั้งบ้านซึ่งมันคงหมายถึงบางอย่างแหละ แต่ไม่น่าจะเป็นหมวดหมู่ตามนั้น เพราะถ้ามองแบบนั้น พ่อ แม่ น้องสาว ของผม คงจะเกิดมันที่เดียวกันหมดเลยซึ่งมันไม่จริง

ก็ลองพิจารณาดู
    รอวันโดนแบน

It's My Paradise.
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    มิน่าหละเวลาซุ่มบัตรประชาชนต้องใช้ 1 นำหน้า // เผ่น วี๊ดดดดดดดด
    This Is Paradise

กล่าวขอบคุณ
    630
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ซับ ซ้อน จัง

ฮ่า ๆ ๆ

พึ่ง รู้ นะ นี้

กล่าวขอบคุณ
    1,023
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    น่าจะจริงแหละครับ ลงเว็บกระทรวงศึกษาธิการอยู่ ถามอากู๋ก้มีลงเว็บนสพ. เลขเขตผมก้ตรงนะ
    " Death is a promise, and your life is a Fucking Lie.

♣ข้าเองเทพของพวกเจ้า ♣
    กล่าวขอบคุณ
    3,345
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,316
    ยังไม่เข้าใจต้ออ่าน ซัก 100 รอบ
    ลายเซ็น เข้าใจนะ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    เลขหลักที่ 13 เกิดจากการคำนวนทางคณิตศาสตร์ครับ

มีวิธีคำนวนนะแต่ผมไม่กล้าโพสอะ TT

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364
    ไม่รู้อะ ผมมี 0 โคตรเยอะเลยจำง่ายเลย 13 หลัก
    Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014