ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

Yulgang

MU Online

MU Online

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

กล้องถ่ายหนังสตาร์วอร์ส กล้องถ่ายวิดีโอที่แพงที่สุด

ภาพยนต์ สตาร์วอร์ภาคแรก เป็นหนังในดวงใจของใครหลายๆคน ด้วยเนื้อเรื่อง การแสดง และอุปกรณ์ประกอบฉาก (ซึ่งในสมัยนั้น ยังไม่มี CG)แต่เทคนิคการแสดง การถ่ายทำเนียนมากๆ (ถึงย้อนกลับไปดูก็ยังรู้สึกว่าเหมือนจริงอยู่ดี) อีกทั้งฝีมือกำกับขั้นเทพของ จอร์จ ลูคัส ทำให้หลายคนเป็นสาวกของหนังเรื่องนี้ไปโดยปริยาย

แต่เคยสงสัยไหมว่า ? กล้องถ่ายหนังสตาร์วอร์สภาคแรก จะมีหน้าตาเป็นยังไง?และราคามันเท่าไร?กันนะ

กล้องถ่ายวิดีโอที่แพงที่สุด กล้องถ่ายหนังสตาร์วอร์ส ที่ จอร์จ ลูคัส ใช้ถ่ายทำหนังเรื่องนี้ที่มีชื่อรุ่นว่าPanavision PSR 35mm camera ก็ได้ถูกนำออกมาประมูลขาย โดยมีผู้ที่ให้ราคาสูงสุดอยู่ที่ 625,000$ ! ราคานี้เรียกว่าทำลายสถิติ กล้องถ่ายวิดีโอที่แพงที่สุด

Credit : http://board.postjung.com/673552.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 28th April 2013 เมื่อ 10:20

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 444
    มันดียังไงครับถึงแพง

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 757
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ first อ่านกระทู้
    มันดียังไงครับถึงแพง
    มันเป็นกล้องที่ใช้ถ่ายตำนานไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    มันราคาประมูลนี่นา หมายความว่ามูลค่าส่วนใหญ่จะเป็นมูลค่าทางจิตใจซ่ะมากกว่า ในยุคนั้นซึ่งยังใช้ฟิล์มกันอยู่ก็นับว่าเป็นกล้องที่เจ๋งมากๆตัวหนึ่งเลย แต่ถ้าเอามาเทียบกับกล้องดิจิตอลในปัจจุบันแล้วผมว่าแพ้ขาด ทั้งเรื่องราคา(เอาราคาขายจริง ไม่ใช่ราคาประมูล) ความคล่องตัวในการใช้งาน คุณภาพของงานที่ได้ ฯลฯ จะมีอยู่สิ่งเดียวที่เทียบกันไม่ได้คืออันหนึ่งเป็นกล้องฟิล์ม แต่กล้องปัจจุบันมันเป็นกล้องดิจิตอลหมดแล้ว (เห็นบางคนบอกว่ากล้องฟิล์มมันให้ภาพที่กล้องดิจิตอลไม่สามารถทำได้ แต่อันนี้ผมก็ดูไม่เป็นเหมือนกัน)

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 808080808 อ่านกระทู้
    กล้องดิจิตอลแพ้ตรงเรื่องความไวแสงครับ ถ้าถ่ายภาพตอนที่ภาพเคลื่อนที่ไวๆภาพจะเบลอไม่ชัด ส่วนดิจิตอลมีข้อดีเยอะกว่า แต่ก็ต้องขอบใจกล้องรุ่นแรกๆที่ทำให้กล้องรุ่นใหม่ๆพัฒนามาได้ไกลถึงทุกวันนี้
    เรื่องความไวแสงผมว่ามันไม่ใช่นะ ถ้าให้เอากล้องฟิล์ม 35mm มาประชันกับกล้องดิจิตอล 35mm เหมือนกัน ผมเชื่อว่าช่างภาพและ DP ทุกคนยกให้กล้องดิจิตอลชนะในแง่ของความไวแสง เพราะฟิล์มสมัยนั้นถ้าให้เทียบกับเซนเซอร์ในปันจุบันมันทำ ISO ได้ประมาณ 800-3200 เองนะคับ แต่กล้อง 35mm บางตัวในปัจจุบันทำ ISO ไป 204,800 เลยนะ

ส่วนถ่ายภาพเคลื่อนไหวแล้วภาพเบลอนั้นเป็นความตั้งใจคับ จริงๆมันทำให้ไม่เบลอได้ ใครเคยดู The Hobbit แบบ 3D 48fps จะรู้ว่ามันเบลอน้อยลงไปเยอะเลย (ผมไม่เคยดูนะ แต่ฟังเขามาอีกที)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 28th April 2013 เมื่อ 11:14

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,131
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    กล้องดิจิตอลแพ้ตรงเรื่องความไวแสงครับ ถ้าถ่ายภาพตอนที่ภาพเคลื่อนที่ไวๆภาพจะเบลอไม่ชัด ส่วนดิจิตอลมีข้อดีเยอะกว่า แต่ก็ต้องขอบใจกล้องรุ่นแรกๆที่ทำให้กล้องรุ่นใหม่ๆพัฒนามาได้ไกลถึงทุกวันนี้

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,557
    เป็นคุณค่าทางจิตใจที่ราคาแพงจริงๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Tags for this Thread