ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ Sticker Line ออกใหม่ โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin Joker Game Official Fanpage
ให้เช่า Colocation
สติ๊กเกอร์ไลน์
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin
เฟสบุ๊คเพจ

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

ทะลุแสน! วิจัยชี้คนไทยจบปริญญาตรีเตะฝุ่นมากสุด

วิจัยชี้คนไทยจบปริญญาตรีว่างงานมากที่สุด ประมาณ 1.3 แสนราย แม้ว่าอัตราการว่างงานจะลดลงก็ตาม เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว

เมื่อ วานนี้ (30 เมษายน) นายชลิตรัตน์ จันทรุเบกษา รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า ผลสำรวจประชาชนที่มีกำลังแรงงาน ในช่วงเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา พบว่ามีจำนวนทั้งหมด 39.34 ล้านคน แบ่งเป็น มีงานทำ 38.81 ล้านคน, ว่างงาน 2.45 แสนคน และอยู่ระหว่างรอฤดูกาล 2.85 แสนคน

ทั้งนี้ เมื่อเทียบกับช่วงเวลาเดียวกันของปีที่แล้ว พบว่า มีแรงงานเพิ่มขึ้นจำนวน 5.4 แสนคน แบ่งเป็น มีงานทำเพิ่มขึ้น 7.5 แสนคน, ผู้ว่างงาน ลดลง 1.1 หมื่นคน โดยที่เป็นผู้ว่างงานที่ไม่เคยทำงานมาก่อน 1.02 แสนคน ส่วนอีกส่วนเคยทำงานมาก่อน 1.43 แสนคน

อย่าง ไรก็ตาม เมื่อแบ่งด้วยระดับการศึกษา พบว่า ผู้มีการศึกษาระดับอุดมศึกษา ตกงานถึง 1.13 แสนคน, ผู้จบมัธยมศึกษาตอนต้น และประถมศึกษา 4.5 หมื่นคนเท่ากัน, ผู้จบระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย 3.6 หมื่นคน และผู้มีการศึกษาต่ำกว่าประถมศึกษา 6 พันคน

Credit : http://board.postjung.com/674827.html

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    จบตั้งปริญญา ดันมาขายก๋วยเตี๋ยว ผมว่ามันไม่สมเหตุสมผลนะ...

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanoktuch2 อ่านกระทู้
    มันก็มีหลายปัจจัยนะครับที่จะตกงาน เช่น

- ฝีมือกับความรู้มีไม่พอ ไม่สามารถทำงานจริงๆจังๆได้
    - โดนพวกใช้เส้นเบียดตำแหน่งงาน
    - สาขาที่จบมาตำแหน่งงานน้อยมากจนไม่สามารถหาที่รับสมัครได้จริงๆ

ตอนนี้ผมก็เรียนมหาลัยอยู่ บางคนก็ยังเล่นๆกันอยู่เลย ทั้งๆที่ใกล้จะจบแล้ว สังคมเดี๋ยวนี้การแข่งขันมันสูงครับ

ใครไม่มีเส้น+ไม่พยายามขัดเกลาฝีมือตัวเอง ก็ถือว่าเป็นเรื่องยากมากที่จะได้งานทำครับ
    แม่นแล้ว...การแข่งขันมันสูงมากในประเทศไทย...ประเทศอื่นก็เป็น อย่างประเทศจีน อย่างกะเป็นสนามแข่งหางานของแท้

ที่ออสเตรเลีย แม่ผมไปอยู่นั่น1ปีเต็มๆ รู้เลยอะ ที่นั่นเขาให้ความสำคัญของอาชีพเท่ากันหมด...ทุกอาชีพมีการทดสอบก่อนรับเข้าทำงาน

แม่ผมไปทำงานที่นั่น แค่ทำอาหาร , เสิร์ฟอาหาร , ขับรถส่งพิซซ่า , พนักงานเคาเตอร์เซอร์วิส(ทำเป็นพาร์ทไทม์) ได้เดือนละประมาณ 4 หมื่นบาทไทย...

กรรมกร เกษตรกร เด็กเสิร์ฟ...เผลอๆรวยกว่าคนนั่งโต๊ะอีกครับ ที่ไทยเห็นแต่จับมานั่งอบรมแล้วให้เข้าทำงานเลย...โดยเฉพาะงานบริการ

ไม่ค่อยได้เรื่องจริงๆครับ เช่น ร้านสะดวกซื้อ พนักงานบางคนก็ดี๊ดี บางคนก็เอาแต่คิดตังอย่างเดียว ไม่พูดไม่จา ลูกค้าเห็นแล้วแขยงแน่นอนครับ(ผมคนนึงล่ะ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HANG-ON : 2nd May 2013 เมื่อ 00:43
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    สมัยนี้จบปริญาตรี บางคนยังหาเงินได้น้อยกว่าคนจบ ม.3/ม.6 อีก เดียวนี้เงินเดือนแต่ละเดือนไม่พอกิน ถ้ามีทุน ต้องทำอะไรที่สร้างสรรค์และแปลกใหม่ คุณจะได้เงินต่อยอดแบบก้าวกระโดด ถ้าทำแล้วประสบความสำเร็จนะ...

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    783
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    บอกตรงๆผมจบ ป.ตรี มา2เดือนละ ยังหางานไม่ได้เลย เต็มหมด

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฝันซะไกล ไปไม่ถึง
    กล่าวขอบคุณ
    350
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,272
    มันก็มีหลายปัจจัยนะครับที่จะตกงาน เช่น

- ฝีมือกับความรู้มีไม่พอ ไม่สามารถทำงานจริงๆจังๆได้
    - โดนพวกใช้เส้นเบียดตำแหน่งงาน
    - สาขาที่จบมาตำแหน่งงานน้อยมากจนไม่สามารถหาที่รับสมัครได้จริงๆ

ตอนนี้ผมก็เรียนมหาลัยอยู่ บางคนก็ยังเล่นๆกันอยู่เลย ทั้งๆที่ใกล้จะจบแล้ว สังคมเดี๋ยวนี้การแข่งขันมันสูงครับ

ใครไม่มีเส้น+ไม่พยายามขัดเกลาฝีมือตัวเอง ก็ถือว่าเป็นเรื่องยากมากที่จะได้งานทำครับ

สำหรับคนที่มีงานทำ ในกรณีที่เป็นลูกจ้างให้เขา ก็อย่านิ่งนอนใจเชียวนะครับ พยายามพัฒนาตัวเองให้สม่ำเสมอ

เพราะเราก็มีโอกาสโดนเด้งออกจากงานได้ หากมีคนที่เก่งกว่าเราเข้ามาหรือผู้จ้างมีปัญหาด้านการเงินจนจำเป็นต้องคัดลูกจ้างออกเพื่อลดรายจ่าย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kanoktuch2 : 2nd May 2013 เมื่อ 00:41

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    ถ้าผมเรียน วิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์และหุ่นยนต์ จบ ผมจะมีงานทำไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    800
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ตามนี้เลยครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kanoktuch2 อ่านกระทู้

สำหรับคนที่มีงานทำ ในกรณีที่เป็นลูกจ้างให้เขา ก็อย่านิ่งนอนใจเชียวนะครับ พยายามพัฒนาตัวเองให้สม่ำเสมอ

เพราะเราก็มีโอกาสโดนเด้งออกจากงานได้ หากมีคนที่เก่งกว่าเราเข้ามาหรือผู้จ้างมีปัญหาด้านการเงินจนจำเป็นต้องคัดลูกจ้างออกเพื่อลดรายจ่าย

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ap10308280 อ่านกระทู้
    ถ้าผมเรียน วิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์และหุ่นยนต์ จบ ผมจะมีงานทำไหมครับ
    วิศวมีแน่นอน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความรู้ความสามารถที่เรียนด้วย อย่างน้อยพวก เครื่องกล เมคคา แน่ๆต้องเขียน Solidwork เป็น ยิ่ง PLC นี่สำคัญเลยครับสำหรับเมคคาต้องรู้ด้วยครับส่วนมากใช้เยอะ ถ้างานในโรงงานผลิตน่ะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tanatorn อ่านกระทู้
    วิศวมีแน่นอน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความรู้ความสามารถที่เรียนด้วย อย่างน้อยพวก เครื่องกล เมคคา แน่ๆต้องเขียน Solidwork เป็น ยิ่ง PLC นี่สำคัญเลยครับสำหรับเมคคาต้องรู้ด้วยครับส่วนมากใช้เยอะ ถ้างานในโรงงานผลิตน่ะ
    หราครับ ปัจจุบัน วิศวะตกงานนะครับ เพราะมันมีล้น

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    มันต้องเอาตัวเลขคนที่จบในแต่ระดับชั้นมาเทียบด้วยครับ

ไม่ใช่เอาแต่จำนวนคนที่ว่างงานแล้วเอามาแยกว่าเรียนจบระดับไหน

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    1 ในนั้นคือตู 555+

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,727
    ได้รับคำขอบคุณ: 321
    ดีว่าเรียน ปวส. หางานง่ายฝุด ๆ

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    หราครับ ปัจจุบัน วิศวะตกงานนะครับ เพราะมันมีล้น
    ผมจะตกงานหรอเนี้ย

กล่าวขอบคุณ
    1,727
    ได้รับคำขอบคุณ: 321
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    ตามนี้เลย ผมเกือบไปเรียน วิศวะแล้วดีว่าตอนนั้นไหวตัวทัน มาเรียน ปวส. แทน

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    ตั้งแต่เด็กมาผม คิดว่าจะต้องเรียนม4-6เลย ไม่คิดจะมาเรียน ปวช. พอคิดๆๆตอนม3นี้ เห็นอนาคตจบไปนี้ไม่รู้ทำอะไรเลย ดูข่าวนี้คนจบมหาลัยมากฟัดๆๆ

ปัจจุบันเรียนปวช.เรียนกับทำงาน7-11 วนกันไปจนจบป.ตรีก็ 6ปีกว่า จบออกมาอย่างน้อยตัวเองก็ต้องได้เป็นผจก.ร้านละว่ะ

เปิดใจรับสิ่งใหม่ๆๆเผื่อเจอสิ่งที่เราชอบ ครับ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    ตอนนี้แนะนำให้เรียน เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์ไว้นะครับ ไม่ว่าจะ วิศวะ โปรแกรมเมอร์ กราฟิกดีไซเนอร์/เว็บดีไซน์เนอร์ เพราะทุกที่ต้องใช้
    พวกเกี่ยวกับ IT นะมีเยอะ

แต่บริษัทในประเทศไทยไม่รู้เป็นไร ชอบเหมารวมทุกอย่างใน อาชีพเดียว

ออกแบบก็ออกแบบไปสินี่ยังต้องมานั่งเขียนโปรแกรมอีก ไม่พอนะ ให้ออกแบบและเขียน แอป IOS android ฯลฯ บนมือถือด้วย โอโห้ สุดยอดอะ
    ซึ่งในมหาวิทยาลัยมันไม่มีสอน ความรู้พวกนี้ต้องศึกษาหามาเอง เงินเดือนเหรอเท่าเดิม ...

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    จริงครับ ลูกน้องแม่ผมจบปริญญามาลากเข่งอยู่ที่แพรแม่ผม -_- ปล.แม่ผมจบ ป.4

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    630
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ผม ไป เจอ เพื่อน สมัย ประ ถม มา

ผม ถาม มัน ว่า ตอน นี้ เรียน มหาลัย ไหน

มัน บอก ว่า ไม่ เรียน ตั้ง แต่ จบ ม.6 แล้ว

ละ มัน ถาม กลับ มา ว่า เรียน ที่ ไหน

ผม ก็ ตอบ ว่า เรียน ที่ . . . ( แอบ ดี ใจ เล็ก น้อย )

ผม ก็ ถาม มัน อีก ว่า แล้ว ตอน นี้ ทำ งาน อะ ไร ที่ ไหน

มัน ก็ บอก ว่า ขาย ของ ตาม ตลาด นัด

ท่าน รู้ ไหม ครับ ว่า ณ ตอน นี้ เพื่อน ของ ผม นะ น่ะ

มัน มี D-Max ตัว ใหม่ หนึ่ง คัน

บ้าน หนึ่ง หลัง มี เงิน ส่ง พ่อ แม่ สบาย ๆ

ผม ก็ กลับ มา คิด ดู ว่า 4 ปี มัน ได้ ขนาด นี้

แล้ว ผม ใช้ เวลา 4 ใน การ เรียน

ซึ่ง ก็ ไม่ รู้ ว่า พอ จบ ออก มา จะ ได้ งาน เลย รึ เปล่า

จะ เงิน เดือน ที่ ได้ จะ พอ ใช้ รึ เปล่า

???????????????????????????

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ผมเฉยๆกำคำว่าปริญญาตรีมาก จริงๆเรียนไม่จบก็ช่างมัน ตอนนี้หาเงินได้เยอะกว่าคนจบบางคนอีก ทั้งๆที่เรียนอยุ่ ด้วยความรู้ที่ศึกษามาเองโดยไม่ได้เกี่ยวกับที่เรียนมาทั้งชีวืตเลย
    แบ่งเบาภาระที่บ้าน ไม่ได้ขอเงินใช้อีกเลย ซื้อนู่น ซื้อนี่เยอะแยะ มีเงินเที่ยว ตามใจต้องการ
    เรียนจบไม่จบไม่ได้ตัววัดความสามารถ ความฉลาดคนเล้ย
    แต่ติดที่เรียนไม่จบปริญญามันกะโดนคนดูถูก เลยต้องเรียน เรียนจบออกมาผมคงขายของต่อไป ไม่คิดไปแย่งงานเงินเดือนน้อยๆกะใครเค้า กะแค่วุฒิในประวัติเรา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hisawahiroki : 2nd May 2013 เมื่อ 04:22

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gukahnza อ่านกระทู้
    บอกตรงๆผมจบ ป.ตรี มา2เดือนละ ยังหางานไม่ได้เลย เต็มหมด
    จบคณะอะไรหรอครับ อยากรู้ จะได้เป็นข้อมูล

กล่าวขอบคุณ
    69
    1
    แปลกดี พี่ผมคนหนึ่งญาติกัน จบมาได้งานเลยที่SCG- -* แล้ว ตอนนี้ลาออกไปทำงาน พวก เขาเรียกว่าไรนะโรงกษาปณ์

เออใช่ ราชการ เห็นบอกว่า ราชการจะยังยืนกว่า ทำพวกนี้ พวกเด็กรุ่นใหม่ๆ จะเข้ามาแทนครับ ฟันเฟิมร์ยุครับ เรียนวิศวะ เครื่องกลยังไงก็ไม่ตกงานหรอกครับ

แมคคา หรือ อะไรต่างๆ ผมมะรู้นะ แต่ผมว่าเครื่องกลไม่ตกหรอก

กล่าวขอบคุณ
    69
    1

มีข้อมูลมาอ้างอิงค์ครับ

ป.ตรี ปี2554 ตกงาน 90000 ซึ้งเป็นจำนวนที่น่าตกใจพออยู่นะครับ

ซึ้งเหมือนจะน้อย9หมื่นแต่เมื่อเทียบกับคนที่จบป.ตรี ในเมืองไทยต่อปีมี

351763 น่าตกใจไหมละครับ ตกงานเทียบกันแล้ว 1/3.9เลยที่เดียว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballpoi007 : 2nd May 2013 เมื่อ 04:41

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    แต่แปลกใจ พวกนักศึกษา (บางพวก) มัวแต่มาเรียกร้อง พวก***ต้องมาดูแลกูเดี๋ยวนี้กุตกงานอยู่ บลาๆๆๆ ไม่มาย้อนคิดหรอไม่มีงานทำเพราะอะไร เอาความรู้ไม่ใช่หรอ ไม่เอาความรู้นั้นมาต่อยอด ทำอะไรต่อหรอ บลาๆๆ ผมบ่นไม่มีไรหรอก

กล่าวขอบคุณ
    67
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    เดี๋ยวนี้ นักศึกษาไทย หลายคน อีโก้ มันสูงครับ ทำไมคุณตกงาน แล้วคนที่ไม่ตกงานหละ เขาต่างกับเราตรงใหน คิดเอาเองนะ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ newvisions อ่านกระทู้
    ตอนนี้แนะนำให้เรียน เกี่ยวกับ คอมพิวเตอร์ไว้นะครับ ไม่ว่าจะ วิศวะ โปรแกรมเมอร์ กราฟิกดีไซเนอร์/เว็บดีไซน์เนอร์ เพราะทุกที่ต้องใช้
    พวกเกี่ยวกับ IT นะมีเยอะ

แต่บริษัทในประเทศไทยไม่รู้เป็นไร ชอบเหมารวมทุกอย่างใน อาชีพเดียว

ออกแบบก็ออกแบบไปสินี่ยังต้องมานั่งเขียนโปรแกรมอีก ไม่พอนะ ให้ออกแบบและเขียน แอป IOS android ฯลฯ บนมือถือด้วย โอโห้ สุดยอดอะ
    ซึ่งในมหาวิทยาลัยมันไม่มีสอน ความรู้พวกนี้ต้องศึกษาหามาเอง เงินเดือนเหรอเท่าเดิม ...
    แล้วทำไมตอนนี้ programmer ถึงเป็นอาชีพขาดแคลนละครับ ถึงขั้นได้ชื่อว่าเป็น วิกฤตการณ์ http://blog.eduzones.com/poonpreecha/105563

Tags for this Thread