ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

สำหรับคุณ โตขึ้นอยากเป็นอะไรกันครับ ?

กระทู้จาก พันทิป ครับ

คอมเม้นท์ ที่น่าสนใจ

เราเห็นด้วยกับคลิปนี้มากๆ ตอนเราจะเข้ามหาวิทยาลัย เราก็คิดไม่ออกว่าเราชอบอะไร เพราะเราเป็นเด็กพวกที่แบบว่า เรียนอะไรก็เรียนได้เรื่อยๆ คือมันไม่มีวิชาไหนโดดเด่นมาก

เพราะโรงเรียนไทยจะเน้นพวกวิชาการใช่ปะ คือแบบ เลขเราก็พอทำได้บ้าง ภาษาเราก็พอไหว สังคมเราก็ไม่แย่ แต่ประเด็นคือ มันหลอกเราอะ เพราะเราก็จะมองว่า เออ ตอนเรียนตอนมัธยมยังทำได้เลย ไปเรียนมหาลัยมันก็คงคล้ายๆกันแหละมั้ง

ทีนี้ตอนจะเข้ามหาลัย พ่อเราก็จะพยายามให้เราเรียนบริหาร (ด้วยความที่สายงานเขาอยู่ทางนั้นเหมือนกัน) ด้วยเหตุผลที่ว่า มันกว้างดี ทำอะไรก็ได้ อยากต่อยอดตอนป.โทก็ง่าย แถมเปิดสอนกันหลายมหาวิทยาลัย

เราก็เกือบเขวอะค่ะ เพราะตอนนั้นคิดอะไรไม่ออกอยู่แล้วนี่ แต่พอตอนที่จะสมัครมหาวิทยาลัย เรามีโอกาสได้ดูรายชื่อวิชาที่นศ.เขาเรียนกันน่ะค่ะ แล้วแต่ละวิชานี่แบบ...คือถึงเราจะไม่รู้อะไรมากเกี่ยวกับบริหาร แต่ทุกสิ่งทุกอย่างนี่ชวนหลับมาก

เราก็เลยเริ่มคิดว่าที่จริงแล้วเราอยากเรียนอะไร แล้วเราเป็นคนสนใจด้านจิตวิทยาอะไรแบบนี้อะค่ะ ก็เกือบจะลงจิตวิทยาไปแล้วนะ แต่ก็มานั่งดูรายชื่อวิชาก่อนเหมือนกันแล้วเรารู้สึกว่า โห....จิตวิทยามันดูเป็นวิทย์มาก ซึ่งเราก็ไม่ชอบอีก ก็เลยพยายามหาอะไรเบาๆลงมาหน่อย

ก็เลยมาเจอการตลาด ตอนที่จะลงการตลาดพ่อเราก็แบบ แน่ใจนะ จะเรียนการตลาดต้องเป็นพวกครีเอทีฟนะ แต่เราก็ไม่สนใจอะไรแล้วอะ คิดอย่างเดียวว่า มันดูน่าสนใจที่สุดแล้ว ถ้าเรียนได้ก็เรียนได้ เรียนไม่ได้ก็ไม่ได้ แค่นั้นเอง แล้วก็ลงวิชานั้นคู่กันกับวิชาเกี่ยวกับสื่อค่ะ (มหาลัยเราเรียนได้สองเอก)

พอเข้ามหาลัยแล้วมาเห็นเพื่อนนั่งเรียนกัน เรารู้สึกโล่งมากเลยนะ เพราะวิชาที่เราเกือบจะต้องเรียนมันดูไม่น่าสนใจสำหรับเราจริงๆอะ แล้วแค่คิดว่าต้องมานั่งอ่านหนังสือ อ่าน journal เป็นสิบๆเล่มเพื่อเขียนรายงาน ก็รู้สึกเหนื่อยแล้ว ผิดกับวิชาที่เราเรียนอยู่ตอนนี้ เพราะเราสนใจจริงๆอะ เวลาอ่านหนังสือทำงานเราก็จะรู้สึกแบบว่า "เฮ้ย จริงเหรอ สนุกดีจัง อยากรู้เพิ่มอีกๆ" มันก็เลยไม่เบื่อที่จะเรียน

เขียนยาวมาก แต่ฝากถึงคุณพ่อคุณแม่ที่กำลังเครียดด้วยเหมือนกัน
    ถ้ามีลูกๆกำลังสับสนว่าจะเรียนอะไร ลองแนะ

แต่อย่าพยายามไปชักจูงเขาให้ไปในทางที่คุณอยากให้เขาไป เพราะถึงคุณจะบอกว่าคุณรู้จักเขาดีมากแค่ไหน มันอาจจะไม่ตรงกับตัวตนของเขาที่แท้จริงก็ได้ แล้วถ้าเขาเรียนไปแล้วไม่ชอบ อยากซิ่ว อย่าไปตอกย้ำ อย่าไปว่า

ควรจะสนับสนุนเขา เพราะเด็กทุกคนมันสั่งตัวเองไม่ได้ว่า "จะจบมอหกพรุ่งนี้แล้ว โอเครู้แล้วจะเรียนอะไร" ทุกสิ่งทุกอย่างมันต้องลองทำทั้งนั้นแหละค่ะ ถ้าคุณสามารถให้โอกาสเขาได้ ก็ให้เขาเถอะ แล้วเขาจะมีความสุขกับสิ่งที่เขาทำอยู่ขึ้นเยอะเลย

อีก เม้นท์ นึงที่น่าสนใจ

มีบทความหนึ่ง เขียนไว้ว่า
    "แม่อยากให้ผมเป็นหมอ บังคับให้ผมเรียนหมอ
    ผมจบมาก็เป็นหมอ แต่ผมไม่มีความสุขเลย
    เพราะนั่นคือความฝันของแม่ ไม่ใช่ความฝันของผม"

ที่ผมยกบทความนี้มา เพราะผมเป็นอยู่นะ ผมอยากเรีัยนนิเทศฯ
    หรือไม่ก็พวกออกแบบตกแต่ง หรือเรียกว่า Com Sign (เขียนถูกไหมครับ)
    แต่แม่ให้เรียน บริหาร

เป็นเพราะว่าตอนนั้น เด็กนิเทศตกงานเยอะมาก
    เค้าก็เลยห่วงอนาคตลูกมั้ง ก็เลยให้ทำตามที่เค้าต้องการ แต่ถามผมสักคำไหม
    ว่าสิ่งที่ผมเรียนไป 4 ปี ตอนอยู่มหาลัย ผมมีความสุขหรือเปล่า

และจบมาผมก็ได้งานทำ แต่งานที่ทำ ก็ไม่ใช่ในสิ่งที่ผมรัก เพราะผมรักงานออกแบบดีไซน์
    ผมชอบที่จะตกแต่งห้อง ออกแบบการตกแต่งในบ้าน เวลาผมเห็นพวก บริษัท ROYAL HOUSE
    SB FURNITURE หรือบุญถาวร

เค้าเปิดรบสมัคร ตำแหน่งออกแบบ ตกแต่ง ดีไซน์
    ผมอ่านแล้ว ผมเสียดายมาก เพราะที่ผมเรียน ที่ผมจบ ไม่มีตามที่เค้าต้องการเลย
    พอไปถามเค้า เค้าบอก ต้องไปเรียนเพิ่ม พอผมจะไปเรียน ค่าเรียนเทอมละ 5พันถึงหลักหมื่น

เมื่อผมมาปรึกษาแม่ผม เค้าก็จะให้เรียน แต่ผมอยากทราบจริงๆ ทำไมไม่ให้ผมเรียนตั้งแต่เริ่มเข้ามหาลัย
    ก็บอกแล้วไง ความฝันของแม่ มันไม่ใช่ความฝันของผม จนถึงทุกวันนี้ แต่ก็ขอบคุณเค้าที่ทำให้ผมมีงานทำ
    ถึงแม้ผมจะไม่ค่อยชอบ แต่ก็ทำให้ผมมีเงินเดือนและเก็บเงินได้ ก็ยังขอบคุฯเค้าครับ

เมื่อผมเอาบทความอันนี้ให้แม่อ่าน แม่ผมรับไม่ได้นะ ทะเลาะกันเลยล่ะ เค้าไม่ยอมรับตัวเองครับ
    แต่ช่างเถอะ อย่างน้อย เค้าก็รู้แล้วว่า เค้าทำลายฝันของผมไปแบบตั้งใจจริงๆ เพราะผมเคย
    ลองออกแบบบ้าน พ่อผมเอาไปทำ ตามที่ผมออกแบบ มีแต่คนชอบนะ แต่แม่ผมเฉยๆกับสิง่ที่ผมทำ

เสียใจนะแต่มันก็ผ่านไปแล้วครับ กระดาษที่ผมเขียนแบบ ยังแปะไว้ที่ฝาห้อง ผมตื่นมาก็ยังภูมิใจกับมันเสมอครับ
    เพราะอย่างน้อย พ่อผมก็ไม่ต้องไปจ้าง บริษัทออกแบบบ้าน มาให้แพงกับค่าใช้จ่าย

แล้วคุณล่ะ เริ่มวางแผนเส้นทางของชีวิตตนเองกันรึยังล่ะครับ ว่าจะไปแนวทางไหนดี ?

Credit : http://board.postjung.com/674790.html

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    112
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    อ่ะไรก็ได้ ที่ไม่ใช้ [ตำรวจ]
    THE IMP'

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    Blog Entries
    1
    ถ้าไม่ได้เภสัชหรือสถาปัตรัฐก็เรียนเอกชน ซึ่งไม่ได้แน่ๆ
    หรือไม่ก็ไปเรียนต่อปารีส แม่อยากให้ไป
    หรือไม่ก็เปิดคอฟฟี่ช็อปกับร้านเบเกอรี่

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    นักบุกเบิกใต้พิภพครับ อยากลองสำรวจไปให้ถึงแกนโลก เหมือนหนังเรื่อง The core
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M&N อ่านกระทู้
    ขายตูดก็น่าสนใจนะครับ เห็นเขาว่าเงินดี สนใจป่ะครับ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    อยากเป้นมนุษย์ต่างดาว 55+

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M&N อ่านกระทู้
    ตำรวจดีๆก็มีนะครับ ตำรวจจราจรทำเสียชื่อวงการตำรวจไทยหมด อย่ามองที่กลุ่มเดียวครับ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    เป็นอะไรก็ได้ ที่ทำให้พ่อแม่มีความสุข เลี้ยงดูพ่อแม่ได้ แล้วเราทำและพอใจกับมัน แต่ตอนนี้ผมยังทำมันไม่ได้เลย เปลี่ยนงานไปเรื่อย

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554

ล้อเล่นนะครับ ผมอยากเป็นเขตคุม 7-11 สัก20ร้าน+ แต่ถ้ามากกว่านี้ก็ได้ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    อยากเป็น IRON MAN

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมฝันมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าอยากเป็น Tattoo Artist

แต่เมื่อมาถึงจุดนี้ ผมรู้ว่าผมเป็นไม่ได้เพราะ
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ผมวาดรูปไม่เป็น

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 682
    โตขึ้นผมจะเป็น
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    V
    คน อิอิ ที่จริงอยากเป็นนักบินหนะครับแต่โง่อังกฤษ คณิต เ้ซงเลย รู้แต่ว่า " ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอแล้ว พ่วนนน "
    FB:'เบ๊น' สตางค์ไม่มี 'สติก็เช่นกัน'
    Line:jirawuth1234

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เด็กคุณBlitzค่ะXD
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 322
    อยากทำงานกับต่างประเทศ อยากเป็นตากล้องเดินทางรอบโลกค่ะ *w*b

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

夢人
    jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    137
    ได้รับคำขอบคุณ: 247
    อยากเป็นนักการทูต แต่ก็ผิดหวังตั้งแต่เกิดแล้วว.... (ไม่มีเส้น นามสกุลไม่ใหญ่พอ) T-T

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    อยากเป็นคนสร้างหุ่นยนต์ที่เหมือนคนครับ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ก็ไม่รู้สินะ
    >--ในใจคุณไง--<
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,173
    ผมอยาก เป็นทหาร ครับ ถ้าหากได้อยู่หน่วยรบพิเศษSEALจะเป็นอะไรที่มีความสุขสุดๆ

ตราที่ใฝ่ฝันจะเอามาให้ได้

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    อยากเป็นผู้พิพากษาหรือไม่ก็ Law Firm ครับ เรียนต่อทางนี้อยู่ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dewnakub : 2nd May 2013 เมื่อ 01:57

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,331
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    อยากเปิดร้านเกมมมมมมมมมมมมม

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    605
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    อยากเป็นนักบินครับมีเวลาอีก 5-6 ปี ในการเตรียมตัวเลยครับ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ผมก็ยังไม่แน่ใจนะว่าผมอยากเป็นอะไร...แต่ที่แน่ๆ คือ ผมมีทางเลือกในตัวผมเอง 2 ทาง คือ ภาษา กับ เทคโนโลยี...

ผมเป็นคนชอบสอน...รู้สึกว่ามันทำให้คนอื่นรับรู้ในสิ่งที่เราทำได้ แล้วเอามาสอน ถ้าเขาทำได้ เราก็ภูมิใจอะ

ส่วนสายเทคโน...ผมเป็นคนชอบตัดต่อวีดีโอ หรือ แต่งรูป / อะไรก็แล้วแต่เกี่ยวกับคอมหรือโปรแกรม

ถ้าโตมาแล้วเข้าทางเทคโนโลยี ก็จะได้พวกสายวิทย์ วิศวะคอม แต่ผมไม่ชอบวิทย์และการคำนวณ

ผมก็เลยไม่แน่ใจใน2สายนี้
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    Segeon ครับ หมอผ่าตัด
    แต่ไม่อยากทำงานในไทย ไม่คุ้มกับที่เรียนมา
    ป.ล. ไม่มีใครบังคับผมทั้งนั้นอะ ผมอยากเรียนเอง

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อยากเป็นโปเกม่อน ถุ้ยยยย

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965
    ตอนแรกอยากเป็น Game Maker

ตอนนี้อยากเป็น MC ตามไอดอล ถถถ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ผมฝันมาตั้งแต่เด็กแล้วว่าอยากเป็น Tattoo Artist

แต่เมื่อมาถึงจุดนี้ ผมรู้ว่าผมเป็นไม่ได้เพราะ
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ผมวาดรูปไม่เป็น
    ผมเชื่อว่าเฮียมีอีกเหตุผลนึงที่อยากเป็นนักสักนะ ถถถ

45. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerohut อ่านกระทู้
    ตอนแรกอยากเป็น Game Maker

ตอนนี้อยากเป็น MC ตามไอดอล ถถถ

ผมเชื่อว่าเฮียมีอีกเหตุผลนึงที่อยากเป็นนักสักนะ ถถถ
    ให้ผมเดาได้ไหมครับ 55555

47. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 180
    อยากเป็นวิศวะคอมพ์ ครับ สาเหตุ ก็ตอนเรียนคอมนี้แหละ เรียนแล้วรู้สึกมันเรียนไม่พอ อยากลึกเข้าไปอีกและก็ลึกกกเข้าไปอีกอ่ะครับ แต่ก็ต้องเจอกับปัญหาที่แบบว่า ทางครอบครัวไม่สนับสนุนบ้างอะไรบ้าง ด้านการเงินบ้าง ตอนนี้ผมก็จบ ม.4 จะขึ้นม.5ล่ะและกำลังเจอกับปัญหาที่ผมกำลัง เผชิญอยู่ตอนนี้ก็คือ การย้ายเข้า รร ในโพสก่อนหน้านี้ของผมนี้แหละครับ

49. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Tags for this Thread