ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 10

การ์ดจอแรง เร็ว ละเอียด วัดที่ตรงไหน

อยากรู้ว่าการ์ดจอดี ปัจจัยมันดูที่ตรงไหนบ้างครับ หรือวัดกันที่ตรงไหนยังไง ขอข้อมูลแบบละเอียดเพิ่มเป็นแนว เป็นความรู้ ขอบคุณครับ

ชอบกินเเมวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    321
    ได้รับคำขอบคุณ: 923
    อยากรู้เหมือนกัน รอคนตอบ

It's My Paradise.
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 132
    ก็หาการ์ดจอ สัก 2 ค่าย ไปพิมพ์หาในgoogle เอาอะครับ

ผมทำแบบนี้นะ
    This Is Paradise

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    ปกติคือปรับให้สุด แล้ววัด FPS ครับ แต่อย่าลืมดูราคาด้วยหล่ะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ข้อแรกและข้อเดียว เงินในกระเป๋าครับ....
    อ่อนน้อมแต่ไม่อ่อนแอ

The Division
    ..::--ฉะเชิงเทรา-::..
    กล่าวขอบคุณ
    3,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    ถ้าจะให้ดูแบบละเอียดคงยาวเอาง่ายๆก็ดูที่ราคาแหละครับ ยิ่งแพงยิ่งแรงแต่ก็ต้องดูด้วยนะว่ามันเป็นการ์ดจอเป็นเภทแบบทำงานหรือเล่นเกม

MY RIG ASUS STRIX GTX 970 I5 4460 8 GB of Ram GALAX SSD GAMER 120 GB

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    ผมคิดได้แค่ชื่อรุ่นน่ะครับ ถ้าส่วนอื่นดูข้ามค่ายหรือข้ามซี่รี่ส์ผลก็ไม่ชัดเจน

We Are "Team"
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    3
    ดูที่ FPS เเละความละเอียดที่ปรับได้เเล้วไม่กระตุก หรือปรับความละเอียดเดียวกันเเล้วเเข่งว่าใครลื่นกว่า
    บางทีตัวที่เเรงกว่าอาจจะเเพ้เพราะ Driver หรือเพราะตัวเกมเอง
    สุดท้ายก็ต้องเทียบหลายๆเกมหลายๆผลทดสอบ

ปัจจัยที่การ์ดจอตัวไหนเเรงกว่า

1. ราคา ส่วนใหญ่ยิ่งมากยิ่งเเรง ยกเว้นข้ามค่าย เพราะเขียวเเพงมาก
    2. สถาปัตยกรรม ปัจจุบัน 28 nm
    3. อินเตอร์เฟสการเชื่อมต่อ PCI-E ปัจจุบัน 3.0
    4. เมมโมรี่ ยิ่งเยอะยิ่งดี ไว้ไปเปิดจอใหญ่ๆ ตั้งค่าโหดๆ ปัจจุบันมากสุด 6 GB
    5. ความถี่คอร์ ยิ่งเยอะยิ่งดี โอเวอร์คล็อคเอาเหมือนซีพียูก็ได้ ปัจจุบันส่วนใหญ่เป็น 1Ghz.
    6. ความถี่เมมโมรี่ ยิ่งเยอะยิ่งดี โอเวอร์คล็อคเอาเหมือน 5.
    7. จำนวนตัวประมวลผลสำหรับเเต่ละค่ายก็เรียกต่างกัน ของเขียวเรียก CUDA ของเเดงเรียก OpenCL
    8. GDDRX ปัจจุบันมีถึง GDDR5 เป็นประเภทของเมมโมรี่
    9. อินเตอร์เฟสการเชื่อมต่อการ์ดหลายๆใบ ของเขียวเรียก SLI ของเเดงเรียก CrossfireX ปัจจุบบันเมนบอร์ดรับการ์ดจอได้เเค่ 4 GPU เเปลว่าต่อให้ใช้ 7990 หรือ 690 ก็ใช้ได้เเค่ สองใบ ยกเว้นใช้เเยกกันเพื่อต่อหลายๆจอ
    10. เเบนวิดเมมโมรี่ ยิ่งสูงยิ่งดี
    11. DirectX ปัจจุบัน ไปถึง 11.1 เเล้ว ซึ่ง 11 จะต่างจาก 9 หรือ 10 ยังไงหาวีดีโอเปรียบเทียบในยูทูปดู
    12. OpenGL เวอร์ชั่นที่รองรับ ปัจจุบันไม่รู้เท่าไหร่
    13. Bit ของหน่วยความจำ ปัจจุบันสูงสุดน่าจะ 384 Bit
    14. ขนาดของได มีหน่วยเป็น mm^2
    15. จำนวน Transistor 7970 ประมาณ 4 พันล้าน
    16. ดูรุ่น GT - GTX , HD
    GT เป็นของระดับเล่นเน็ต+เกมออนไลน์ธรรมดา
    GTX เป็นของเล่นเกมโหดๆ เเต่ก็ต้องคามรุ่นอีกที
    GTX X50 - GTX X60 ถือว่า ระดับขั้นต่ำ
    GTX X60 - GTX X70 ถือว่าปาณกลาง
    GTX X70 - GTX X90 ถิอว่าระดับโหด
    HD X700 ลงไปถือว่า เป็นของระดับเล่นเน็ต+เกมออนไลน์ธรรมดา
    HD X700 - HD X800 ถือว่า ระดับขั้นต่ำ
    HD X800 - HD X900 ถือว่าปาณกลาง
    HD X900 ++ ถือว่าระดับโหด
    17. X จากข้อ 16. คือ Series ของการ์ดเเต่ละค่าย ปัจจุบัน เขียว 6 เเดง 7 ก็มีผลต่อขนาดของสถาปัตยกรรมของการ์ดจอ
    18. การกินไฟ กินไฟยิ่งมากยิ่งเเรง เเต่ต้องประกอบกับข้ออื่นๆด้วย
    19. การระบายความร้อน ยิ่งระบายดียิ่งโอเวอร์คล็อคให้ไปได้เเรงกว่าเดิม
    20. ยี่ห้อ ส่วนใหญ่สมัยนี้จะโอเวอร์คล็อคมาให้จากโรงงาน
    21. ไดรเวอร์ เกมไหนทำร่วมกับค่ายไหนก่อน คนที่ใช่ค่ายนั้นก็จะใช้ประสิทธิภาพของการืดจอออกมาได้มากกกว่า
    22. เสียงที่เกิดจากการระบายความร้อน บางคนไม่สนใจเท่าไหร่ เเต่บางคนสนใจจึงจัดน้ำจัดไรก็ว่ากันไป
    23. การลงท้ายด้วย 90 หรือ X2 สำหรับการ์ดระดับสูง จะเป็น Dual GPU คือใช้การ์ดตัวสูงสุดมาสองตัวอยู่ในการ์ดเดียว

ผิดพลาดประการได้ โปรดเเก้ไขให้ด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sssss1 : 3rd May 2013 เมื่อ 09:32

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ท่านนี้ละเอียดดีจริงๆ ผมเพิ่มให้นิดนึงนะคับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sssss1 อ่านกระทู้
    ดูที่ FPS เเละความละเอียดที่ปรับได้เเล้วไม่กระตุก หรือปรับความละเอียดเดียวกันเเล้วเเข่งว่าใครลื่นกว่า
    บางทีตัวที่เเรงกว่าอาจจะเเพ้เพราะ Driver หรือเพราะตัวเกมเอง
    สุดท้ายก็ต้องเทียบหลายๆเกมหลายๆผลทดสอบ

ปัจจัยที่การ์ดจอตัวไหนเเรงกว่า

1. ราคา ส่วนใหญ่ยิ่งมากยิ่งเเรง ยกเว้นข้ามค่าย เพราะเขียวเเพงมาก ผมมองว่าราคานี่แหละใช้เปรียบเทียบความแรงข้ามค่ายได้ดี อิอิ แต่ไม่จำเป็นว่าราคาแพงกว่า 2 เท่าแล้วจะแรงกว่า 2 เท่านะ
    2. สถาปัตยกรรม ปัจจุบัน 28 nm น่าจะเรียกว่าขนาดของทรานซิสเตอร์นะคับไอ้ 22 nm เนี่ย สถาปัตยกรรมจะเป็นพวก CUDA GCN x86 บลาๆ
    3. อินเตอร์เฟสการเชื่อมต่อ PCI-E ปัจจุบัน 3.0
    4. เมมโมรี่ ยิ่งเยอะยิ่งดี ไว้ไปเปิดจอใหญ่ๆ ตั้งค่าโหดๆ ปัจจุบันมากสุด 6 GB
    5. ความถี่คอร์ ยิ่งเยอะยิ่งดี โอเวอร์คล็อคเอาเหมือนซีพียูก็ได้ ปัจจุบันส่วนใหญ่เป็น 1Ghz.
    6. ความถี่เมมโมรี่ ยิ่งเยอะยิ่งดี โอเวอร์คล็อคเอาเหมือน 5.
    7. จำนวนตัวประมวลผลสำหรับเเต่ละค่ายก็เรียกต่างกัน ของเขียวเรียก CUDA ของเเดงเรียก OpenCL ถ้าเรียกของเขียวว่า CUDA ไม่ใช่ของแดงจะเรียกว่า GCN หรอคับ? อันนี้งง เพราะทั้งเขียวและแดงก็ใช้ OpenCL ได้ เพียงแค่แดงเก่งกว่า(ในปัจจุบัน อนาคตไม่แน่) ปล. CUDA=สถาปัตยกรรม OpenCL=ภาษาของคอมพิวเตอร์ GCN=สถาปัตยกรรม
    8. GDDRX ปัจจุบันมีถึง GDDR5 เป็นประเภทของเมมโมรี่
    9. อินเตอร์เฟสการเชื่อมต่อการ์ดหลายๆใบ ของเขียวเรียก SLI ของเเดงเรียก CrossfireX ปัจจุบบันเมนบอร์ดรับการ์ดจอได้เเค่ 4 GPU เเปลว่าต่อให้ใช้ 7990 หรือ 690 ก็ใช้ได้เเค่ สองใบ ยกเว้นใช้เเยกกันเพื่อต่อหลายๆจอ
    10. เเบนวิดเมมโมรี่ ยิ่งสูงยิ่งดี
    11. DirectX ปัจจุบัน ไปถึง 11.1 เเล้ว ซึ่ง 11 จะต่างจาก 9 หรือ 10 ยังไงหาวีดีโอเปรียบเทียบในยูทูปดู
    12. OpenGL เวอร์ชั่นที่รองรับ ปัจจุบันไม่รู้เท่าไหร่ ปัจจุบัน 4.3 คับผม
    13. Bit ของหน่วยความจำ ปัจจุบันสูงสุดน่าจะ 384 Bit
    14. ขนาดของได มีหน่วยเป็น mm^2
    15. จำนวน Transistor 7970 ประมาณ 4 พันล้าน อันนี้ไว้เทียบในค่ายเดียวกัน เทียบข้ามค่ายไม่ได้ เพราะ GTX680 มี 3.5 พันล้านเอง แต่แรงพอๆกับ 7970 ที่มีถึง 4.3 พันล้านเลย
    16. ดูรุ่น GT - GTX , HD
    GT เป็นของระดับเล่นเน็ต+เกมออนไลน์ธรรมดา
    GTX เป็นของเล่นเกมโหดๆ เเต่ก็ต้องคามรุ่นอีกที
    GTX X50 - GTX X60 ถือว่า ระดับขั้นต่ำ
    GTX X60 - GTX X70 ถือว่าปาณกลาง
    GTX X70 - GTX X90 ถิอว่าระดับโหด
    HD X700 ลงไปถือว่า เป็นของระดับเล่นเน็ต+เกมออนไลน์ธรรมดา
    HD X700 - HD X800 ถือว่า ระดับขั้นต่ำ
    HD X800 - HD X900 ถือว่าปาณกลาง
    HD X900 ++ ถือว่าระดับโหด
    เพิ่มเติมตัวที่ลงท้ายด้วย M จะหมายถึงของ Notebook นะคับ ซึ่งจะไม่แรงมาก แต่ประหยัดไฟและราคาแพงเวอร์ เช่น 7970M 640M อะไรทำนองนี้
    17. X จากข้อ 16. คือ Series ของการ์ดเเต่ละค่าย ปัจจุบัน เขียว 6 เเดง 7 ก็มีผลต่อขนาดของสถาปัตยกรรมของการ์ดจอ
    18. การกินไฟ กินไฟยิ่งมากยิ่งเเรง เเต่ต้องประกอบกับข้ออื่นๆด้วย
    19. การระบายความร้อน ยิ่งระบายดียิ่งโอเวอร์คล็อคให้ไปได้เเรงกว่าเดิม
    20. ยี่ห้อ ส่วนใหญ่สมัยนี้จะโอเวอร์คล็อคมาให้จากโรงงาน
    21. ไดรเวอร์ เกมไหนทำร่วมกับค่ายไหนก่อน คนที่ใช่ค่ายนั้นก็จะใช้ประสิทธิภาพของการืดจอออกมาได้มากกกว่า
    22. เสียงที่เกิดจากการระบายความร้อน บางคนไม่สนใจเท่าไหร่ เเต่บางคนสนใจจึงจัดน้ำจัดไรก็ว่ากันไป
    23. การลงท้ายด้วย 90 หรือ X2 สำหรับการ์ดระดับสูง จะเป็น Dual GPU คือใช้การ์ดตัวสูงสุดมาสองตัวอยู่ในการ์ดเดียว

ผิดพลาดประการได้ โปรดเเก้ไขให้ด้วย
    ถ้าท่านยังไม่ชำนาญแต่อยากรู้ว่าการ์ดไหนแรงเท่าไหร่ ง่ายสุดคือไปหาอ่านรีวิวดู เขามีการเปรียบเทียบต่างๆนาๆเยอะเลย เพราะการจะดูความแรงจากตัวการ์ดเฉยๆมันดูยาก ยิ่งดูข้ามรุ่นข้ามค่ายยิ่งซับซ้อนไปกันใหญ่

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ poowangdee อ่านกระทู้
    CNG กับ NGV อันใหนน่าใช้กว่ากันหรอครับ
    แอบพิมพ์ผิด อิอิ มิน่าทำไมมันคุ้นๆเหมือนเคยได้ยินในทีวี แก้จาก CNG เป็น GCN นะคับผม 555+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kachanking : 3rd May 2013 เมื่อ 15:33

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kachanking อ่านกระทู้
    ท่านนี้ละเอียดดีจริงๆ ผมเพิ่มให้นิดนึงนะคับ
    ถ้าท่านยังไม่ชำนาญแต่อยากรู้ว่าการ์ดไหนแรงเท่าไหร่ ง่ายสุดคือไปหาอ่านรีวิวดู เขามีการเปรียบเทียบต่างๆนาๆเยอะเลย เพราะการจะดูความแรงจากตัวการ์ดเฉยๆมันดูยาก ยิ่งดูข้ามรุ่นข้ามค่ายยิ่งซับซ้อนไปกันใหญ่
    CNG กับ NGV อันใหนน่าใช้กว่ากันหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 134

แปะรูปไม่เปนอะ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 672
    เวลาไปเดินเล่นดูของ หลัก ๆ ผมดูอยู่ 2-3 ที่ครับ

DDRX ตรงนี้ผมว่าเดี๋ยวนี้คงเป็น DDR5 กันหมดแล้ว และแน่นอนว่าถ้าต่ำกว่า DDR5 ผมไม่แลครับ (ฮา+)
    Memory ส่วนนี้ก็คือ RAM ต่ำสุดยุคนี้ก็คงต้อง 1GB แหละนะ (หรือ 2 แล้ว?) แต่ยิ่งเยอะ ก็ยิ่งเปิดรายละเอียดพวก Texture ในเกมได้เยอะนะ
    Bus ส่วนนี้เท่าที่เห็นจะมี 128bit, 192bit, 256bit บลา ๆ ๆ ยิ่ง bit เยอะ Bandwidth ในการส่งผ่านข้อมูลยิ่งกว้าง นั่นแปลว่าเกมจะลื่นไหลมากกว่า เพราะส่งข้อมูลได้ครั้งละมาก ๆ ในทีเดียว

ส่วนเรื่อง Clock Speed เนี่ยผมไม่ค่อยสนใจ เพราะเวลาซื้อก็ต้องดูรุ่นใหม่ ๆ แล้วก็รหัสที่สูงพอประมาณอยู่แล้ว อย่าง Nvidia ก็คงเป็นพวก GTX X60 ขึ้นไป ดังนั้นเรื่อง Clock คงสูงอยู่แล้ว แต่ต่างกันแค่ไหนก็คงอยู่ที่ราคา

//เขียนเสร็จรู้สึกว่านี่ไม่ใช่วิธีละเอียด แต่คิดว่าอ่านแล้วเข้าใจง่ายนะ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

We Are "Team"
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,484
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ commandman อ่านกระทู้

แปะรูปไม่เปนอะ

ขนาดนี้ยังเทียบไม่ได้เลย บางเกมไดรเวอร์ตัวไหนดีก็ชนะไปเลย บางเกม 7950 ชนะ 670 ก็มี
    ส่วน 690 กับ Titan ก็ต้องรอ 8970 กับ 7990 มาชนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sssss1 : 3rd May 2013 เมื่อ 14:14

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

รับประกอบ จัดสเป็ค
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,544
    1

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    การ์ดจอที่ใช้GPUตรงรุ่นกับรุ่นอื่นแบบไหนดีกว่ากัน
    เช่น GT430ใช้ GPU GT430 และ GTS450ใช้GPU GF116 แบบไหนดีกว่ากันระหว่างตรงรุ่นกับต่างรุ่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 808080808 : 3rd May 2013 เมื่อ 14:55

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455