ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สนุกกับชีวิต
    กล่าวขอบคุณ
    1,867
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,791

แก้ข้อสงสัยเรื่องการบินของ Iron Man

ในตอนแรกผมก็เห็นด้วยกับรูปนั้น เพราะว่าไอพ่นชี้ไปด้านหลังเพียงอย่างเดียว ไม่ได้มีแรงยกตัวดังนั้นไม่มีทางบินได้แน่นอน
    แต่พอไปนั่งอ่านคอมเม้นในนั้นก็พบว่ามีแนวคิดที่เป็นไปได้อยู่ โดยบอกว่า ironman เวลาบินจะแอ่นอกขึ้นเล็กน้อย
    ทำให้ลมที่มาปะทะก่อให้เกิดแรงยกตัวให้ตัว ironman สามารถบินได้ขึ้นมา

พออ่านคอมเม้นนั้นก็เลยทำให้ผมสงสัยว่าแรงยกตัวแค่นั้นจะสามารถยก ironman ให้บินได้จริงเร้อ ก็เลยมาลองนั่งคำนวณเล่นดู
    ปล.บอกไว้ก่อนว่าผมไม่ได้เรียนด้านอากาศพลศาสตร์มาโดยตรงนะครับ การคำนวณนี้เป็นเพียงการคำนวณแบบประมาณคร่าว ๆ เท่านั้น อาจจะคลาดเคลื่อนไปจากความเป็นจริงได้(มาก)

จากรูปจะเห็นได้ว่าแรงที่อากาศกระทำกับตัว ironman จะตั้งฉากกับตัวไอรอนแมน โดยสามารถแตกแรงออกมาได้เป็นแรงยก (FLift) และแรงต้าน (Fdrag) ได้ ดังนั้นเมื่อเราหาแรงต้านที่กระทำต่อตัว ironman ได้ เราก็สามารถหาแรงยกได้ทันที

ในการหาแรงต้านอากาศนั้น สูตรที่ใช้คือ[1]
    Fdrag = 1/2 ρv2ACd

โดยที่ ρ คือความหนาแน่นของอากาศขณะนั้น
    v คือความเร็วของร่างกายเทียบกับอากาศ
    A คือพื้นที่หน้าตัดของร่างกายที่ปะทะลม
    Cd คือสัมประสิทธิ์ความต้านอากาศ

Cd ค่าสัมประสิทธิ์ความต้านอากาศสำหรับร่างกายมนุษย์นั้นจะอยู่ระหว่าง 0.35 ถึง 1.36 โดยขึ้นกับเสื้อผ้าและท่าทางในการฝ่าอากาศ
    ในที่นี้ขอประมาณอยู่ที่ 0.50 เนื่องจากเอาหัวฝ่าอากาศโดยตรงและชุด ironman เป็นโลหะผิวเรียบลื่น

A พื้นที่หน้าตัด ในที่นี้จะคำนวนโดยคิดแค่เอวขึ้นมา โดยกำหนดให้เอวมีรูปร่างเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า และหัวเป็นรูปวงรี
    สมมติให้ไหล่กว้าง 40 เซนติเมตร และจากเอวขึ้นมาถึงคอสูง 45 เซนติเมตร จะมีพื้นที่หน้าตัด = 40*45 = 1800 cm2
    ให้ส่วนหัวยาว 23 เซนติเมตรและสูง 15 เซนติเมตร จะมีพื้นที่หน้าตัดวงรี = pi*a*b = 3.14*11.5*7.5 ≈ 270 cm2
    พื้นที่รวมเท่ากับ 1800+270 = 2070 cm2 = 0.207 m2
    สมมติให้ ironman แอ่นหลังประมาณ 30 องศา
    จะได้พื้นที่หน้าตัดที่ปะทะลม A = 0.207 * sin(30) ≈ 0.1 m2

v ความเร็วของอากาศที่ปะทะ
    Iron Man's Mark VI Suit สามารถบินได้ที่ความเร็วสูงสุด mach 1.2[2]
    ดังนั้นสมมติให้มีความเร็ว mach 1 หรือประมาณ 340 m/s

ρ ความหนาแน่นของอากาศ
    ถ้าหาก ironman บินอยู่ที่ความสูง 5 กิโลเมตรจากระดับน้ำทะเล
    อากาศจะมีความหนาแน่นราว ๆ 0.65 kg/m3

ดังนั้น
    Fdrag = 1/2*0.65*3402*0.1*0.5 = 1,878 N

และจากตรีโกณมิติจะได้ว่า
    FLift = Fdrag/tan 30o
    ≈ 3,253 N

ถ้าหากให้ชุด ironman มีมวล 110 kg และสตาร์กมีมวล 70kg จะพบว่าน้ำหนักทั้งหมดรวมกันมีเพียง 180kg หรือ 1800 N เท่านั้น
    ดังนั้นจึงสามารถเป็นไปได้ที่ ironman จะสามารถบินในท่านี้ได้

สำหรับความเร็วต่ำสุดที่จะทำให้ ironman สามารถบินได้นั้น สามารถคำนวณย้อนกลับได้โดย
    mg = FLift = Fdrag/tan 30o
    = 1/2 ρv2ACd/tan 30o
    v = sqrt[ 2mg tan(30)/{ρACd} ]
    ≈ 252m/s ≈ 907 km/hr

สรุปว่าจากการคำนวณแบบคร่าว ๆ (หรือพูดอีกอย่างก็คือมั่วนั่นแหละ) ของผมสามารถได้ข้อสรุปออกมาก็คือ ironman สามารถบินในท่านี้ได้จริงนั่นเอง
    เป็นอันว่าสมมติฐานแรกสุดที่ผมตั้งไว้เป็นอันล้มครืน เพราะตอนแรกผมคิดว่าไม่มีทางบินได้ในท่านั้นอย่างแน่นอน
    และที่มานั่งคำนวณก็เพื่อยืนยันความคิดของตัวเอง แต่สุดท้ายผลที่ออกมาดันตรงกันข้ามซะได้ 5555

(งงเต็กครับ ตกคำนวณซะด้วย)

Credit : http://board.postjung.com/675610.html

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    จริงๆ แล้วมันบินได้ ด้วย สมมุตติฐานของ "การ์ตูน และ หนัง" ทำให้มัน บินได้

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    จะดูหนังคลายเครียด ดันมาเป็นสาระวิชาการเลย บ้าไปแล้ว

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    จริงๆมันบินได้เพราะ จินตนาการของคนสร้างหนัง นะครับ //เผ่น

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219

มันเป็นเรื่องของความเชื่อ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 21 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965
    ไม่จริ๊ง ข้อมูลเยอะกว่ามู้ช้านนนน NOOOOOOOววววววว//ระเบิดตัวเองตาย ถถถ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    เจ้าของกระทู้นี้อาจเป็น Stark ปลอมตัวเข้ามาอธิบายก็เป็นได้ (เสียงในรายการคนอวดผี)

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    ก็ตามที่ ตามที่คำนวนแหละครับว่ามันบินได้จริงๆ เพราะการแอ่นหน้าอกขึ้นจะทำให้ เกิดแรงยกไปต้านแรง G ไง ถ้าบินตรงๆไม่แอ่นๆหน้า จะเอา แรงจากแกน X ไปต้านแรง G แกน Y ได้ยังไงละครับ ที่จริง สูตรนั้นก็คำนวนถูกแล้วนะแต่ใช้ผิดเพราะมันต้องเข้าหลัก กลศาสตร์ ด้วย แต่เรื่องความเร็ว ผมว่าไม่น่าบินได้เกิน 343m/s นะเพราะ แขนทั้งสองข้างมีลักษณะไม่ลู่ลมน่าจะเกิดแรงต้านอากาศและเกิด สะภาวะเสียการทรงตัวสะมากกว่า แต่ก็ไม่แน่นะถ้าความคุมแรงดันจากแขนทั้ง 2 ข้างได้ อิสระก็จะสามารถใช้แทนหางเสือเพื่อควบคุมทิศทางได้ ลักษณะ จะไม่เหมือนกับเครื่องบินแต่ จะเหมือนกับ รถถังในการเลียวมากกว่า

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    สาระมาเต็ม เยอะจนขี้เกียจอ่าน แต่ก้ดีนะ 5555+
    O..M..G

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    309 ม. 26 ต.ขามใหญ่ อ.เมือง จ.อุบลราชธานี
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 18

คิดไรมาก

หนังคราบ หนัง บอกตง

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ก็มันเป็นหนังอะเห้ย มาสารงสาระอะไรแถวนี้ บ้าไปละ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    อ่านจบเหมือนจะมีสาระนะ แต่ก็ไร้สาระ

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217

ขำๆนะครับ
    God's Right Seat

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 596
    เอามาจากพันติ้ปสินะ
    http://pantip.com/topic/30442279

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    แหม่ไอเราก็นึกว่า จ.ข.ก.ท. เป็นคนคิดนะนี่ลืมอ่าน credit

แต่ผมว่าถ้าเค้าจะสร้างหนังแนว Sci-fi ผมว่าเค้าต้องอ้างอิงกับความเป็นจริงให้ได้มากที่สุดนั้นแหละ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    ผมว่ามันก็บินได้นะ iron man เวลาบินเขาก็แอ่นอก และบินด้วยความเร็วสูง ผมว่าเป็นเพราะความเร็วสูง จึงทำให้เขาบินได้จริงๆครับ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ลองมองไปบนท้องฟ้าดูซิ
    กล่าวขอบคุณ
    1,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,717
    ผมว่ามันเร็วมากเวลาบินผมว่ามันก็น่าจะบินได้อยู่แล้วนะครับ

ว่าแต่ลายเซ็นของ จขกท. มันเป็นเพลงหรืออะไรครับ
    ปรึกษา พูดคุยได้ที่ Facebook Tanonamnaj หรือ Hi5 Tanonamnaj
    ขอเวลา 1 นาที ยืนตรงนี้เงียบ ๆ แล้วมองไปบนฟ้า ลองคิดดูสิว่า ชีวิตมันวิเศษแค่ไหน

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

>>@^^@<<
    กล่าวขอบคุณ
    2,077
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,559
    ท่าในหนัง ผมว่ามันบินได้อยู่แล้วล่ะ
    ดูตัวอย่างจาก เครื่องบินลำใหญ่ๆสิ ไม่เห็นต้องมีไอพ่นด้านล่างช่วยพยุง ก็บินขึ้นได้
    ไอที่ต้องมีไอพ่นช่วยด้านล่างคงบินด้วยความเร็วต่ำๆ เช่น เฮลิคอปเตอร์

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    ผมว่ามันเหมือนเครื่องบินนะ แขน=ปีกเครื่อง ที่เท้าก็เอาไว้เร็งความเร็ว แล้วถ้าเป็นอย่างทีแบบ2ทำไมเครื่องบินถึงไม่มีอะไรอยู่ใต้เเครื่องบิน(ข้างหน้าลำ) ผมก็ไม่มีความรู้มากหรอกแค่คิดตามที่เห็น แหะๆๆ

^^^ด้านบนคิดเหมือนผมเลย
    Alexandra Daddario

กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    JAVIS
    ฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺิฺิASK::______________

กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    น่ามันเป็นแค่หนังดูเพื่อคลายเคลียดไม่ต้องไปคิดอะไรมากน่า

กล่าวขอบคุณ
    108
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    ด้วยแรก ที่ออกจาก เท้าหรือไอพ่นตามตัวของไอร่อนแมน ผมว่ามันน่าจะมีแรง มากจึงทำให้บินได้เร็วและ พยุงตัว ที่อากาศ
    ฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺฺิฺิASK::______________

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    บินได้อยู่แล้ว 4 ไอพ่น และความเร็วขนาดบินตามเครื่องบินได้นี้อย่าลืมเรื่อง แอร์โร ไดนามิค สิ เครื่องบินที่บินได้เพราะปีกมีลักษณะโคล้งนู่ด้านบน จึงทำให้อากาศด้านบนไหลช้ากว่าด้านล่างจึงเกิดแรงยกตัวขึ้นยิ่งไวมากก็ยิ่งมีแรงยกมากขึ้น แต่กรณีของไอรอนแมนแค่เอียงแขนลงนิดหน่อยก็ได้แรงยกแล้วไงก็บินได้ถ้าไอพ่นมันแรงขนาดนั้นจริง ซึ่งก็ไปอิงส่วนที่เป็นไปแทบจะไม่ได้คือพลังงานขนาดเล็กที่น่าอกเฮียโทนี่

ดูหนังน่ะครับแต่ละคนมันดูไม่เหมือนกัน บางคนก็อย่าไปคิดมากถึงจะสนุก แต่บางคนก็ชอบให้มีเรื่องคิดเรื่องถาม เพราะจริตคนไม่เหมือนกัน ช่วยเข้าใจในเรื่องนี้หน่อย

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบLikeเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,725
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    โอ้ว ผมอ่านไม่รู้เรื่องเลยล่ะ นายช่างใหญ่ 555

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3,089
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,048
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    บินได้อยู่แล้ว 4 ไอพ่น และความเร็วขนาดบินตามเครื่องบินได้นี้อย่าลืมเรื่อง แอร์โร ไดนามิค สิ เครื่องบินที่บินได้เพราะปีกมีลักษณะโคล้งนู่ด้านบน จึงทำให้อากาศด้านบนไหลช้ากว่าด้านล่างจึงเกิดแรงยกตัวขึ้นยิ่งไวมากก็ยิ่งมีแรงยกมากขึ้น แต่กรณีของไอรอนแมนแค่เอียงแขนลงนิดหน่อยก็ได้แรงยกแล้วไงก็บินได้ถ้าไอพ่นมันแรงขนาดนั้นจริง ซึ่งก็ไปอิงส่วนที่เป็นไปแทบจะไม่ได้คือพลังงานขนาดเล็กที่น่าอกเฮียโทนี่

ดูหนังน่ะครับแต่ละคนมันดูไม่เหมือนกัน บางคนก็อย่าไปคิดมากถึงจะสนุก แต่บางคนก็ชอบให้มีเรื่องคิดเรื่องถาม เพราะจริตคนไม่เหมือนกัน ช่วยเข้าใจในเรื่องนี้หน่อย
    AGREE
    AGREE
    AGREE