ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    ทำบุญเน้นรับตังเเบบนี้มันน่าเลื่อมใสตรงไหนวะ ไม่อยากเชื่อว่าขนาดคนในนี้ยังมีคนคล้อยตามพวกนั้น
    เเล้วพวกที่บวชอะ ถ้าจะบวชเอาสบายเเบบนี้ทำไมไม่ไปเช่าคอนโดโกนหัวนอนเล่นเลยหล่ะครับ
    ปัญญาอ่อนจริงๆ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ผมปลงอ่ะครับ ย่าผมติดมานานแล้ว เปิดทีวีรอบบ้านเลย - - ผมก็อยุ่ส่วนผมไป เราไม่สามารถเปลี่ยนความชอบความเชื่อคนอื่นง่ายๆหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HearTLockER อ่านกระทู้
    ทำบุญเน้นรับตังเเบบนี้มันน่าเลื่อมใสตรงไหนวะ ไม่อยากเชื่อว่าขนาดคนในนี้ยังมีคนคล้อยตามพวกนั้น
    เเล้วพวกที่บวชอะ ถ้าจะบวชเอาสบายเเบบนี้ทำไมไม่ไปเช่าคอนโดโกนหัวนอนเล่นเลยหล่ะครับ
    ใจเย็นครับท่าน เขาจะเชื่อหอกหักอะไรก็ปล่อยเขาไปเถอะ
    เราไม่ต้องเกี่ยวกับ ลัทธิพวกนี้หรอกครับ ของมันเห็นๆกันอยู่

ให้ตายเถอะ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hunters Dream!
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 922
    ในจิตสํานึกของผมที่ถูกสั่งสอนอบรมมานั้น การทําบุญ จากใจจริงๆนั้น คือการ ทําไปแล้วให้เขาได้ประโยชน์แต่ตนเองจะไม่เสียหายหรือย่างใดนอกจากกรณีสุดวิสัยหรือเราเสียสละเองโดยไม่ให้คนอื่นเดือนร้อนหรือกังวล

แต่การทําบุญที่ทําให้คนอื่นเดือดร้อนไม่ว่าจะทางกาย

(ทําให้เหนือย) ผมรู้แค่นี้ละ ผมคิดว่าไม่จําเป็นต้องทําบุญเข้าวัดเป็นประจําถ้าอยากปฏิบัติดีแต่ให้เราทําความดีของทุกวันให้ดีที่สุดเมื่อมีโอกาสแล้วค่อยไปวัดบ้างก็ได้ แต่การปฏิบัติที่ส่งผล ต่อรายได้ไม่ว่าจะ

ทําให้เราขาดทุนทรัพย์แล้วใจเราคิดว่า ให้เขาไปหนะดีแล้วชาติหน้าเราจะได้บุญ อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยถ้าคนรอบข้างดูว่าคนให้นั้นให้เยอะให้บ่อยจนเกินไปมันก็ไม่ดีครอบครัวเรามองมันก็ขาดทุนแน่นอนว่าทําเอา

คนรอบข้างเหนื่อยอกเหนื่อยใจไม่ส่งผลให้เกิดบุญจริงๆเท่าที่ผมคิดนะ เพราะการทําดีนั้นคือทําด้วยใจ บุญซื้อไม่ได้ ทําน้อยแต่ใจอยากให้คนที่เดือนร้อนมีความสุขปลอดภัย ทํามากหวังบุญอย่างเดียวไม่เกิดผลดีต่อตนเองเลย

เพราะมันก็ไม่ต่างอะไรกับ ทํางานด้วยความอยากได้ของที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิต สิ่งนั้นเรียกว่า "กิเลศ" มนุษย์จะหยุดกิเลศได้ต่อเมื่อปล่อยวาง และกระทําดีโดยไม่หวังอะไร ผมไม่รู้หรอกว่า พ่อของ

จขกท. ท่านคิดแบบใดอยุ่แต่ขให้ท่านคิดอย่างที่ผมพูดไปก็คงจะดี แต่ถ้าไม่ใช่เช่นนั้น คุณก็มีทางออกอยู่ 1.ลองคุยกับแม่ของคุณดูแล้วลองพูดเกี่ยวกับที่คุณไม่เห็นด้วยประการต่างๆด้วยเหตุและผลที่มากพอที่จะรับฟัง

2.คุณลองคุยกับพ่อของคุณดูด้วยการทําดีจริงๆและการปล่อยวางเพียงพอสําหรับการปฏิบัติดีที่แท้จริงจากจิตใจ ถึงแม้ว่าพ่อของคุณอาจจะยังทําตรงนั้นอยู่แต่ถ้าท่านคิดได้ก็ไม่เป็นไรครับ

แค่อย่าเสียเงินเสียทองให้มากจนเกินพอสมควรแม้ว่าจะมีเงินเหลือที่จะบริจาค ก็มิควรทําให้คนรอบข้างละอายใจ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

SPIRIT BREAKER
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ขอมอบเพลงนี้ให้ จขกท. และเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนครับ http://www.youtube.com/watch?v=JP68uK8pDP4

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    การบริจาคที่ดีสำหรับผมคือช่วยในสิ่งที่สมควรพองามทั้งผู้ให้และผู้รับ

ผมบอกได้เลยว่าลองมาวัดบ้านนอกที่เค้าเคร่งธรรมะจริงๆ จะรู้เลยว่าการพอเพียงมันเป็นอย่างไร
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    เข้ามทางธรรมะเปนสิ่งดีครับ แต่ ธรรมการยบอกคำเดียวว่าหลอกลวง พยายามดึงพ่อคุณออกมาเถอะ****มีแต่หลอกลวงหาเงินเข้ากระเป๋า ล้างสมอง
    Open Your Mind

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    ไอเซ็น โซสึเกะ(Bleach) เคยกล่าวเอาไว้ว่า "ความรู้สึกศรัทธาอยู่ห่างไกลกับคำว่าเหตุผล"
    ศรัทธาอยู่เหนือเหตุผล
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Prirya : 12th May 2013 เมื่อ 17:23

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 12

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    ผมพอดีเปิดมาเจอนะคับผมคิดว่าวิธีที่ดีที่สุดคือคุยกันในแบบวิทยาศาสตร์และอย่าลืมแฉไอ้ไชยบูลให้พ่อคุณฟังด้วย
    1.มันไม่ใช่พระ มันโดนจับสึกนานแล้วคับ เพราะมันไปทำอนันตอริยกรรม ทำให้พระสงค์แตกแยกซึ่งเป็นอนันตอริยกรรมที่ร้ายแรงที่สุดด้วยซ้ำ
    2.ในเรื่องสวรรค์นรกถ้าคุยในแง่วิทยาศาสตร์มันไม่มีอยู่จริงคับ ตายไปก็เหมือนเราชักปลักคอมออกอะแหละ
    3.ทำธรรมกายอ้างบริจาคเยอะๆแล้วจะได้ไปอยู่บนสวรรค์ชั้นสูงๆ ธรรมกายไม่ใช่เจ้าของสวรรค์นะคับ และทำไมต้องธรรมกายจะทำบุญผมว่าช่วยเหลือคนที่เดือดร้อนดีที่สุด

คำแนะนำคับ
    1.เอาข้อมูลแฉธรรมกายให้พ่อคุณดู
    2.คือขอร้องอะคับคือผมไม่ใช่คนในแต่อยากได้หลักฐานหลอกหลวงประชาชนของไอ้วัดจานบินนี้ ถ้าได้คลิปหรือรูปถ่ายก็ช่วยถ่ายเก็บและแชร์หน่อยนะคับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    พุทธศาสนา จะสืบทอดมาถึงปัจุบัน ต้องมีอริยะสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

อย่างเช่น อาจารย์ดังๆเกจิที่พวกคุณเคยได้ยิน ธรรมกายก็คือสายวิชาธรรมกาย

ลองให้นึกถึงนิกายต่างๆ ที่แตกแขนงไปในศาสนาพุทธ

ผมก็ไม่ชอบเหมือนกันธรรมกาย ผมจึงไปศึกษาธรรมมะอย่างจริงจัง

ดูว่าต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลย

เมื่อก่อนแอนตี้มากวัดพระธรรมกาย ทำไมต้องสร้างให้ใหญ่โต ทำไมคนถึงทำบุญเยอะ

ลองศึกษาดูก่อน เถอะจขกท. ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก

แล้วเวลาทำบุญจริงๆ เขาตั้งเวลาทำบุญด้วยซ้ำ ใครมาช้าก็อด เพราะคนทำเยอะมากจน

วัดออกใบอนุโมทนาบุญไม่ทัน

หากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีก

อริยะเจ้าเหาะเหินเดินอากาศ 1 พันโลกธาตุ ชมพูทวีป นิทานชาดก ไตรภพ วัฏสงสาร เยอะมาก

ที่คุณไม่อยากจะเชื่อ แต่ที่คอยให้คุณนะมีทิฐิอยู่ คือมารในตัวคุณนั้นแหละ สละมารซะ 555+
    ต้นฉบับศาสนาพุทธ มาจากไหน เป็นของใครครับ บอกผมที กว่าพุทธศาสนาจะเดินทางมาถึงไทย ใช้เวลาเท่าไหร่ ผ่านอะไรมาบ้าง ท่านรู้ได้ยังไงว่าที่ท่านพบเจอมันเป็นของจริง

ประวัติพระพุทธเจ้าที่คนไทยเรียน ก็ผ่านศาสนาอื่นมาแล้ว ไปศึกษาใหม่นะครับ ก่อนจะมาสรุปอะไรแบบนี้

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    บิดเบือนสุดด ผมขำเฮี่ยๆ

ธรรมกายสมัยก่อนผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบันมันเป็นพุทธพาณิชญ์ ที่ปลูกฝังความเชื่อผิดๆ ให้กับชีวิตคน

จริงอยู่ที่ศาสนาแบ่งย่อยเป็นหลายๆนิกาย ถ้าจะนับธรรมกวยเป็นนิกายหนึ่ง แต่ไม่ใช่ทุกนิกายจะเป็นนิกายที่ดี
    อันที่จริงผมเรียกมันว่าลัทธิด้วยซ้ำไป

ผมจำได้ว่าผมเคยตอบในหลายๆประเด็นที่คุณยกขึ้นมาในกระทู้ก่อนๆ(ที่โดนลบไปแล้ว) ผมขี้เกียจจะยกขึ้นมาอีกรอบ

สำหรับกระทู้นี้ผมขอแยกทีละประเด็นเลยละกัน
    ต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลยหากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีกในพุทธประวัติ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย อันนี้ผมเคยอ่านเหมือนกัน แต่ไอ้เรื่องพวกนี้ผมเห็นว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย ที่ศาสนาสร้างขึ้นมาให้คนสนใจ แค่นั้นแหละ สมัยก่อนคนอาจจะเห็นว่าเป็นจริง แต่สมัยนี้คนควรจะเข้าใจได้แล้วว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย

แท้จริงศาสนาต้องการสอนอะไรกับเรา หลักธรรมใช่หรือไม่?

หลักธรรมของธรรมกายเป็นหลักธรรมที่ถูกต้องจริงหรือไม่?
    หากหลักธรรมของธรรมกายสอนให้ยึดติดกับวัตถุ สอนให้ทำบุญเพื่อสุขสบายชาติหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า)
    มันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง

ในขณะที่พุทธแท้สอนให้ปล่อยวาง ละกิเลส อยู่กับปัจจุบัน เช่นนี้จะเรียกธรรมกายว่าเป็นนิกายของพุทธจริงหรือ?

ที่คุณไม่อยากจะเชื่อ แต่ที่คอยให้คุณนะมีทิฐิอยู่ คือมารในตัวคุณนั้นแหละ สละมารซะ 555+
    ผมว่าคนที่ไม่เชื่อ ไม่ได้มีทิฐิหรอกครับ แต่เขามีหลักกาลามสูตร รู้จักป่ะ? ให้พิจารณาให้ดีก่อนจะเชื่ออะไรอ่ะ
    ผมว่ามารที่แท้จริงไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ มันคือความโง่ของมนุษย์นั่นเอง

ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก
    อันนี้เป็นตรรกะที่แย่มาก มันแสดงถึงการไม่คิดพิจารณาเอง ตามน้ำ ตามคนอื่นอย่างเดียว

เบื้องหลังของธรรมกายคืออะไร? สถานที่ฟอกเงินของนักการเมือง และผู้มีอิทธิพลใช่หรือไม่?
    อันนี้ต้องไปหาคำตอบเอาเอง บอกไปเดี๋ยวนรกเเดกกบาล ก๊ากๆๆๆๆ
    คุณบรรลุด้วยตนเองใช่หรือไม่ หรือได้มาจากการเห็นและฟังมา หรือเล่าต่อๆกันมา จนเกิดฑิฐิหรือเปล่าครับ
    ถูกที่คุณว่าคือการพิจรณาก่อนค่อยเชื่อ มนุษย์นั้นมีปัญญามาก คือการฝึกฝน ศึกษา ด้วยกันทั้งนั้น
    หากจะเชื่อะไรจากใคร ให้ลองลดความเห็นส่วนตัวลงก่อนค่อยพิจรณา และเมื่อนั้นจะเกิดปัญญาขึ้นมาเอง

บางคนก็เห็นว่าแบบนั้นคือสิ่งที่เหมาะกับตัวเอง บางคนก็เห็นว่าสิ่งเหล่านั้นไม่เหมาะกับตัวเอง นี้แหละเรียกว่าความถือมั่นในตัวตน
    ก็เหมือนแก้วน้ำที่เปรียมไปด้วยน้ำที่เต็มแก้วแหละครับ จะใส่ปัญญาคือน้ำลงไปอีกก็มีแต่จะล้น
    อยากได้ปัญญาใหม่ๆ ก็ต้องลดปัญญาของตัวเองก่อนอันดับแรกครับผม

สิ่งที่เป็นอจินไตย 4 ความเชื่อเหล่านี้ไม่ใช่หนทางไปพระนิพพาน ไม่ว่าจะเป็น พุทธวิสัย ฌานวิสัย กรรมวิสัย โลกวิสัย
    หากรู้แล้วย่อมไม่เกิดประโยชน์แน่นอน มีแต่ความงมงายครับ ที่ผมจะพูดให้เข้าใจ คือ
    การไม่ไปถือฐิฑิกับวัดกับวา สิ่งไหนดีก็เก็บมาปฏิบัติ สิ่งไหนเจอแล้วไม่ดีก็ไม่ต้องตักต่วงมาให้อยู่กับตน
    ทำให้ตัวเองเป็นอริยะบุคคลให้ได้ นี้คือความคุ้มค่าแล้วที่เกิดเป็นมนุษย์ ที่ประโยชน์ตนเองและ ผู้อื่น

อย่ามีอคติกับวัดเลย เป็นศาสนาพุทธด้วยกันทั้งนั้น แนวทางแต่คนยังเดินไม่เหมือนกันก็อย่างที่บอก
    อันไหนดีก็เก็บไว้ อันไหนไม่ดีก็ทิ้งไป การมีอคติกับวัดนั้นเป็นสิ่งไม่ดีแน่มันจะเป็นกรรมเปล่าๆ

ก่อนจะชนะเขา ก็ต้องชนะมารในตัวเสียก่อน มารมันปิดหูปิดตาเราอยู่ ไม่ให้รู้ ไม่ได้เขาใจ
    หากมีความเพียร หรือศรัทธา ก็จะมีโอกาศรู้ธรรมในลำดับต่อไปๆ ผมไม่อยากพูดเยอะ
    เดี๋ยวมารบอกว่าอวดรู้ อวดฉลาด อยากให้ลองด้วยตัวเองก่อน ศึกษา ปฏิบัติให้ดีพร้อมก่อน
    ให้เป็นทุนเดิมเราซะ จะได้ไม่แพ้มารมัน อยากรู้อะไรเป็นเรื่องๆ PM มาถามได้ครับก็จะตอบให้เฉพาะที่เป็นประโยขน์
    หากสิ่งไหนถามมา แล้วถ้ารู้ไปไม่เกิดประโยชน์ ก็จะไม่ตอบมันแล้วกัน

ยกตัวอย่าง สิ่งที่รู้แล้วไม่เกิดประโยชน์คือ "ความสงสัยว่าชาติหน้ามีหรือเปล่า.."
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    พ่อผมพึ่งไปมาสัปดาห์นึง เป็นข้าราชการ กลับมาเมื่อวานครับ

ผมถามแล้ว ก็ธรรมดานะ พ่อผมชอบปฏิบัติธรรมปกติ ส่วนใหญ่ก็เหมือนๆกัน

แต่ของที่นี่จะมีระเบียบมากหน่อย

ตื่นนอนเป็นเวลา เก็บที่นอน กวาดพื้น ล้างห้องน้ำ ทำด้วยตัวเอง

พอออกจากห้องนอนตอนเข้า ก็จะได้กลับอีกครั้งดึกๆ

พระจะไปมาไหน ผู้ปฏิบัติธรรมต้องสาธุตลอด

ๆลๆ อะไรพวกนี้

ตักรบารตรต้องมีพิธีมากกว่า บอกว่าจะได้บุญเยอะกว่าปกติ

แต่เรื่องฝึกสมาธิ หลักการหลุดพ้นจากความทุกข์ ก็เหมือนกับวัดๆอื่นครับ

แต่พ่อผมก็ไม่ได้ถูกมอมเมาอะไร เพราะเข้าใจเรื่องนี้เป็นอย่างดี

แต่คนอื่นๆก็ไม่ทราบเหมือนกัน

อีกอย่างคือมีบริจาก 3 ครั้งครับ ตักบาตร 1 และทอดผ้าป่ามั้ง 2

พ่อใส่ไปครั้งละ 100 บาท
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blisspor01 : 12th May 2013 เมื่อ 18:03

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HearTLockER อ่านกระทู้
    คุณไม่นับถืออย่ามาดูถูกสิ น่าเลื่อใสตรงไหน? นั่นแหละคุณมองไม่เห็นเอง เปิดใจบ้างสิ
    ไม่ใช่ว่าอะไรฉันไม่นับถือ อันนั้นเลว
    ผมไม่ได้นับถือนะแต่เห็นคนดูถูกความเชื่อคนอื่นแล้วมันอดไม่ได้ อย่ามาดูถูกความเชื่อคนอื่น

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ melano อ่านกระทู้
    ต้นฉบับศาสนาพุทธ มาจากไหน เป็นของใครครับ บอกผมที กว่าพุทธศาสนาจะเดินทางมาถึงไทย ใช้เวลาเท่าไหร่ ผ่านอะไรมาบ้าง ท่านรู้ได้ยังไงว่าที่ท่านพบเจอมันเป็นของจริง

ประวัติพระพุทธเจ้าที่คนไทยเรียน ก็ผ่านศาสนาอื่นมาแล้ว ไปศึกษาใหม่นะครับ ก่อนจะมาสรุปอะไรแบบนี้
    84000 พระธรรมขันเป็นศาสดาแทนพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหลังปรินิพาน สิ่งที่ผมรู้คือ "การละ"

หากคำถามคุณบอกว่าผ่านอะไรมา ใช้เวลาเท่าไหร่ ผมจะตอบว่า ถ้าคุณรู้เรื่องเหล่านั้น แล้วจะเกิดประโยชน์อะไรกับคุณ นอกจากแค่ฟังมาเท่านั้น

คุณก็ไม่สามารถรู้จริง ผมก็ไม่สามารถรู้จริง คุณและผมก็ไม่ได้อยู่ระหว่างพันปีนั้น ศาสนคำสอนจะเป็นอย่างไร นั้นไม่มีประโยชน์ครับ..
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เริ่มดราม่าแล้วนะครับ จขกท.เขาคงอึดอัดเลยอยากขอความเห็นเท่านั้นเอง เอาเรื่องศาสนามาฉะกันเองซะแล้ว

ถ้าเถียงเอาชนะกันชาตินี้ก็เถียงกันไม่จบหรอกนะท่าน

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    มันห้ามกัันยากครับ ต้องคอยสังเกตุ ควบคุมให้ดีก็พอครับ ให้บริจาคอย่างพองามครับ ไม่ต้องเอาหรูมาก

และมีไรให้คิดนะครับ ที่บอกว่าทำบุญเยอะชาตินี้ ชาติหน้ารวยนะ พอชาติหน้าทำอีก เพื่อหวังชาติต่อไปจะรวยขึ้น แล้วเมื่อไหรเราจะได้ใช้เงินของเราสักทีละ

Thailand,Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    1,851
    ได้รับคำขอบคุณ: 133
    ลัทธิธรรมกายตอนนี้มันเป็นสิ่งหยึดเนี่ยวจิตใจคนส่วนใหญ่ก็ว่าได้

(สำหรับคนอ่อนแอทางใจจิต ที่หวังผลจากการทำบุญ และพวกโดนล้างสมองคิดเองไม่เป็น พวกเห็นแก่ตัว)

เป็นความเชื่อแบบผิดๆ เป็นสิ่งหลอกหลวง ก็ว่าได้ในแง่มุมอีกมุมนึง

แต่สิ่งหลักๆง่ายๆเลย แค่คุณทำความดี (ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว)

แท้ที่จะเอาเงินไปบริจาคให้วัดหรือลัทธิ มาช่วยเหลือคนยากคนจน

บริจาคให้เด็กกำพร้า บ้านพักคนชรา จะมีประโยชน์มากกว่า อย่างน้อยเราได้ทำเพื่อคนอื่น

เพียงแค่นี้ล่ะ คุณจะมีความสุขและได้บุญเล็กน้อยพร้อมไปกับมัน

บุญที่ยิ่งใหญ่ที่สุดคือ ช่วยเหลือผู้ยากไร้ และทดแทนบุญคุณพ่อแม่

(นี้คือสิ่งที่ผมคิดและทำตลอดมา เราคิดแค่ว่าทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่วก็พอแล้ว)

อย่างมงายกำศาสนาวัตถุ หรือสิ่งต่างๆ ยึดตัวเองเป็นหลักได้ก็สบายแล้วครับ
    "อบอุ่น"ในโลกออนไลน์
    แต่"เดียวดาย"ในโลกความเป็นจริง

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ผมขอเชิญ จขกท. ลองมาเข้าลัทธิ DAONYMOUS ดูไหมครับ

เป็นลัทธิของผมเอง พวกเราจะเรียกชื่อแทนตัวเองว่า DAOMANS (ดาโอมัน) ลัทธิผมไม่มีเสียเงินครับ ขอแค่ขยัน ยิ่งขุดมาก ยิ่งได้มาก ยิ่งรวยมาก

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบเธอไม่ชอบโพสต์
    9601 Wilshire Blvd. 3rd Floor Beverly Hills,US
    กล่าวขอบคุณ
    5,355
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,669
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ผมขอเชิญ จขกท. ลองมาเข้าลัทธิ DAONYMOUS ดูไหมครับ

เป็นลัทธิของผมเอง พวกเราจะเรียกชื่อแทนตัวเองว่า DAOMANS (ดาโอมัน) ลัทธิผมไม่มีเสียเงินครับ ขอแค่ขยัน ยิ่งขุดมาก ยิ่งได้มาก ยิ่งรวยมาก

นะจ๊ะๆ

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เพิ่งรู้ว่าธรรมกายเป็นวัด นึกว่าบริษัทขายตรงผ่อนบุญซะอีก

ผมว่าเจ้าของกระทู้น่าจะคุณกับคุณแม่เพื่อให้คุณแม่คุณช่วยกล่อมคุณพ่ออีกทางนึงนะครับ

ปล. ลองเข้าไปปรึกษาในกลุ่มนี้ดูครับ https://www.facebook.com/groups/161656550544585/

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    เมื่อคืนไปเมาสุรามาคับ เลยไม่ได้มาร่วมสนทนาธรรม(?)ด้วย 55555

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    คุณบรรลุด้วยตนเองใช่หรือไม่ หรือได้มาจากการเห็นและฟังมา หรือเล่าต่อๆกันมา จนเกิดฑิฐิหรือเปล่าครับ
    ถูกที่คุณว่าคือการพิจรณาก่อนค่อยเชื่อ มนุษย์นั้นมีปัญญามาก คือการฝึกฝน ศึกษา ด้วยกันทั้งนั้น
    หากจะเชื่อะไรจากใคร ให้ลองลดความเห็นส่วนตัวลงก่อนค่อยพิจรณา และเมื่อนั้นจะเกิดปัญญาขึ้นมาเอง
    บรรลงบรรลุมันคืออัลไล ผมไม่รู้จักหรอกครับ แต่คนเราจะเชื่ออะไรมันต้องอยู่บนหลักของเหตุและผล พิจารณาให้รอบคอบ พิจารณาถึงสิ่งที่มันดีและไม่ดี พิจารณาว่าตัวเองกำลังถูกหลอกอยู่หรือไม่ บางอย่างที่คนอื่นเห็นว่ามันไม่ถูกไม่ต้อง ก็ต้องตั้งคำถามกับมันได้ ตวจสอบได้ นี่คือหลักพิจารณาของผม
    ไม่ใช่เชื่อแบบไม่มีเงื่อนไขโดยอ้างว่าลดego

บางคนก็เห็นว่าแบบนั้นคือสิ่งที่เหมาะกับตัวเอง บางคนก็เห็นว่าสิ่งเหล่านั้นไม่เหมาะกับตัวเอง นี้แหละเรียกว่าความถือมั่นในตัวตน
    ก็เหมือนแก้วน้ำที่เปรียมไปด้วยน้ำที่เต็มแก้วแหละครับ จะใส่ปัญญาคือน้ำลงไปอีกก็มีแต่จะล้น
    อยากได้ปัญญาใหม่ๆ ก็ต้องลดปัญญาของตัวเองก่อนอันดับแรกครับผม
    ถ้าพูดเรื่องความเหมาะสมกับตัวเอง ผมเห็นว่าธรรมกายใช้หลักทุนนิยมกับการทำบุญ ซึ่งผมเห็นว่าแค่หลักนี้มันก็ไม่ถูกต้องแล้วครับ
    ถามว่าถ้าสวรรค์มีจริงตามนั้น มันคงมีแต่นายทุนเท่านั้นแหละครับที่ได้อยู่บนนั้น ชนชั้นกลาง แรงงานก็คงอยู่ที่ไหนสักที่ที่ไม่สุขสบาย แค่นี้ก็เห็นถึงความไม่เท่าเทียม

ถ้าบุญมันมีจริง มันควรเกิดจากการที่เงินเราได้เอาไปทำประโยชน์ต่อสังคม สิ่งแวดล้อม เพื่อนมนุษย์ ใช่หรือไม่ ถึงจะเป็นเพียงน้อยนิด
    ไม่ใช่บริจาคให้เงินมันไปทับถมๆๆๆๆกับวัด(?)จนล้น แล้วบอกว่ายิ่งทำมากได้บุญมาก ทั้งที่เงินมันไม่ได้ไปทำประโยชน์อะไรเลย

การทำบุญควรทำตามความเหมาะสมกับตัวเองใช่หรือไม่? การทำบุญที่มากไปจะนำความเดือดร้อนมาสู่ตัวเองและครอบครัว
    อีกอย่าง การทำบุญหมดตัวมันก็ขัดกับหลักทางสายกลางแล้วครับ

สิ่งที่เป็นอจินไตย 4 ความเชื่อเหล่านี้ไม่ใช่หนทางไปพระนิพพาน ไม่ว่าจะเป็น พุทธวิสัย ฌานวิสัย กรรมวิสัย โลกวิสัย
    หากรู้แล้วย่อมไม่เกิดประโยชน์แน่นอน มีแต่ความงมงายครับ ที่ผมจะพูดให้เข้าใจ คือ
    การไม่ไปถือฐิฑิกับวัดกับวา สิ่งไหนดีก็เก็บมาปฏิบัติ สิ่งไหนเจอแล้วไม่ดีก็ไม่ต้องตักต่วงมาให้อยู่กับตน
    ทำให้ตัวเองเป็นอริยะบุคคลให้ได้ นี้คือความคุ้มค่าแล้วที่เกิดเป็นมนุษย์ ที่ประโยชน์ตนเองและ ผู้อื่น
    ที่คุณพูดมาถูกต้อง แต่ในเมื่อมันเป็นอจินไตย ทำไมธรรมกายถึงเอาสวรรค์มาล่อให้คนทำบุญ เป้าหมายสูงสุดของธรรมกายคือการขึ้นสวรรค์ หรือการหลุดพ้นกันแน่ ผมว่านอกจากสิ่งไหนดีก็เก็บมาปฏิบัติ สิ่งไหนเจอแล้วไม่ดีก็ไม่ต้องตักต่วงมาให้อยู่กับตนแล้ว การชี้ให้เห็นถึงความไม่ดีของสิ่งนั้น ก็เป็นสิ่งที่ควรทำ
    อย่ามีอคติกับวัดเลย เป็นศาสนาพุทธด้วยกันทั้งนั้น แนวทางแต่คนยังเดินไม่เหมือนกันก็อย่างที่บอก
    อันไหนดีก็เก็บไว้ อันไหนไม่ดีก็ทิ้งไป การมีอคติกับวัดนั้นเป็นสิ่งไม่ดีแน่มันจะเป็นกรรมเปล่าๆ

ก่อนจะชนะเขา ก็ต้องชนะมารในตัวเสียก่อน มารมันปิดหูปิดตาเราอยู่ ไม่ให้รู้ ไม่ได้เขาใจ
    หากมีความเพียร หรือศรัทธา ก็จะมีโอกาศรู้ธรรมในลำดับต่อไปๆ ผมไม่อยากพูดเยอะ
    เดี๋ยวมารบอกว่าอวดรู้ อวดฉลาด อยากให้ลองด้วยตัวเองก่อน ศึกษา ปฏิบัติให้ดีพร้อมก่อน
    ให้เป็นทุนเดิมเราซะ จะได้ไม่แพ้มารมัน อยากรู้อะไรเป็นเรื่องๆ PM มาถามได้ครับก็จะตอบให้เฉพาะที่เป็นประโยขน์
    หากสิ่งไหนถามมา แล้วถ้ารู้ไปไม่เกิดประโยชน์ ก็จะไม่ตอบมันแล้วกัน
    คือผมมีอคติหรือเปล่าไม่รู้ แต่การตั้งคำถามกับเรื่องพวกนี้ไม่น่าใช่การถือทิฐิ ถ้าคุณบอกว่าธรรมกายเป็นนิกายหนึ่งในศาสนาพุทธ เป็นศาสนาที่สอนให้ใช้เหตุผล การตั้งคำถามก็สามารถทำได้ และหวังว่าคุณจะตอบผมด้วย ตอบในนี้ก็ได้ครับ ไม่มีใครว่าคุณอวดรู้อวดฉลาดหรอก ดีซะอีกหลายๆอาจจะเกิดดวงตาเห็นธรรม 55555ทุกคนมีสติพิจารณาในสิ่งที่เหมาะกับตัวเอง

ยกตัวอย่าง สิ่งที่รู้แล้วไม่เกิดประโยชน์คือ "ความสงสัยว่าชาติหน้ามีหรือเปล่า.."
    แต่สิ่งที่คนเชื่อแล้ววัดจานบินได้ประโยชน์ครือ "สวรรค์มีจริง และเป็นของนายทุน"

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    300
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ผมไม่รู้ว่าอะไรยังไงที่รู้ตอนจะตักบาตร ใหญ่ มันทำให้รถติดเอาสะมากเลย ร้อนก็ร้อนงานพ่อผมก็รีบสรุป ไปถึงปุบโดนเจ้านายด่า เจริญ

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    บิดเบือนสุดด ผมขำเฮี่ยๆ

ธรรมกายสมัยก่อนผมไม่ทราบ แต่ปัจจุบันมันเป็นพุทธพาณิชญ์ ที่ปลูกฝังความเชื่อผิดๆ ให้กับชีวิตคน

จริงอยู่ที่ศาสนาแบ่งย่อยเป็นหลายๆนิกาย ถ้าจะนับธรรมกวยเป็นนิกายหนึ่ง แต่ไม่ใช่ทุกนิกายจะเป็นนิกายที่ดี
    อันที่จริงผมเรียกมันว่าลัทธิด้วยซ้ำไป

ผมจำได้ว่าผมเคยตอบในหลายๆประเด็นที่คุณยกขึ้นมาในกระทู้ก่อนๆ(ที่โดนลบไปแล้ว) ผมขี้เกียจจะยกขึ้นมาอีกรอบ

สำหรับกระทู้นี้ผมขอแยกทีละประเด็นเลยละกัน
    ต้นฉบับของศาสนาพุทธเป็นอย่างไร สรุป ก็ไม่ได้แตกต่างจากแขนงที่แตกย่อยออกมาเลยหากคุณอ่านพระวัติพระพุทธเจ้า ยิ่งกว่านี้อีกในพุทธประวัติ มีอิทธิปาฏิหาริย์มากมาย อันนี้ผมเคยอ่านเหมือนกัน แต่ไอ้เรื่องพวกนี้ผมเห็นว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย ที่ศาสนาสร้างขึ้นมาให้คนสนใจ แค่นั้นแหละ สมัยก่อนคนอาจจะเห็นว่าเป็นจริง แต่สมัยนี้คนควรจะเข้าใจได้แล้วว่ามันเป็นแค่กุศโลบาย

แท้จริงศาสนาต้องการสอนอะไรกับเรา หลักธรรมใช่หรือไม่?

หลักธรรมของธรรมกายเป็นหลักธรรมที่ถูกต้องจริงหรือไม่?
    หากหลักธรรมของธรรมกายสอนให้ยึดติดกับวัตถุ สอนให้ทำบุญเพื่อสุขสบายชาติหน้า(ซึ่งไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า)
    มันเป็นกิเลสอย่างหนึ่ง

ในขณะที่พุทธแท้สอนให้ปล่อยวาง ละกิเลส อยู่กับปัจจุบัน เช่นนี้จะเรียกธรรมกายว่าเป็นนิกายของพุทธจริงหรือ?

ผมว่าคนที่ไม่เชื่อ ไม่ได้มีทิฐิหรอกครับ แต่เขามีหลักกาลามสูตร รู้จักป่ะ? ให้พิจารณาให้ดีก่อนจะเชื่ออะไรอ่ะ
    ผมว่ามารที่แท้จริงไม่ใช่ใครที่ไหนหรอกครับ มันคือความโง่ของมนุษย์นั่นเอง

ถ้าแย่อย่างที่เขาพูดๆกัน ทำไมวัดนี้ถึงมีคนทำบุญมาก
    อันนี้เป็นตรรกะที่แย่มาก มันแสดงถึงการไม่คิดพิจารณาเอง ตามน้ำ ตามคนอื่นอย่างเดียว

เบื้องหลังของธรรมกายคืออะไร? สถานที่ฟอกเงินของนักการเมือง และผู้มีอิทธิพลใช่หรือไม่?
    อันนี้ต้องไปหาคำตอบเอาเอง บอกไปเดี๋ยวนรกเเดกกบาล ก๊ากๆๆๆๆ
    นั่นสิ ขรรมโครตๆ
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

ModernFrostz
    My Spec:ATI HD RADEON 5450 1GB# HDD 500GB (มันเห็นเเค่300กว่าฮ่าๆ) CPU I3 3.10 GHZ RAM2 GB
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    Blog Entries
    1
    ถ้าเกิด เราศรัทธาในสิ่งที่เราไม่อยากจะสมัครใจที่จะศรัทธาด้วยก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับ
    เอาเเเค่ว่าทําตัวเราให้ดีที่สุดก็พอ เราไม่สามารถ เลิกทํษเลวได้ เเค่พยายามไม่ทํษมันเเค่นั้นก็ดีเเล้วคัรบ

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: