ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 798

ใครเก่งฟิสิกส์ช่วยผมหน่อยครับ

ตือผมอยากรู้ว่า เรื่องคลื่นม.5 ต้องใช้พื้นฐานม.4 เรื่องอะไรบ้างครับหรือว่าไม่ใช้เลย

ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    82
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    เข้ามารอดูด้วยละกัน ผมก็โคตรโง่ฟิสิกส์เลย แทบไม่มีความรู้พื้นฐานจาก ม.4 เลย
    เทอม 1 ได้เกรด 1.5 เทอม 2 ได้ 2.5 ง่ายสุดที่เข้าใจจริงๆก็แค่เรื่องคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ทฤษฎีล้วนๆ

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    ผมจำได้ลางๆว่า มันใช้เรื่องคาบกับความถี่อ่ะ จำได้แค่เนี้ย ขอโทษเน้อ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    558
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    พื้นฐาน ม.4 หลอไม่น่าจะมีนะคับ มันจะประมาณ ความเร็ว=(ความถี่)(ความยาวคลื่น) เขาจะเล่นกันที่การหาเวลา ระยะทาง พอมาเรื่องเสียงก็ยากขึ้นมาอีกนิดนึง เเล้วก็แอดวานมาอีกเป็นความยาวคลื่นเเสง
    สลิตเดียว/คู่
    สรุปคือ ตั้งใจฟังอ.คับเรื่องคลื่นเพราะเรื่องเสียงต่อมาค่อนข้างยากเลยทีเดียว พอมาเรื่องสลิตก็จะสนุกเเล้วละคับสูตรมีไม่กี่สูตร3-4สูตรเองมั้งมีการนำความรู้เรื่องคลื่นมาช่วยนิดหน่อย สู้ๆคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย --151-- : 14th May 2013 เมื่อ 20:21

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Dome Media
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    ผมม ม.6 ละไม่เคยจดจำอะไรเกี่ยวกับวิชานี้เลยพูดเเล้วเศร้า

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    เรื่องคลื่นเนื้อหามันก็ไม่ไปไหนไกลหรอกครับ ก็วนๆเรื่อง แอมพริจูด ความถี่ การคิดพลังงานจากความถี่ การสะท้อน การหักเห
    การแทรกสอดหรือเลี้ยวเบน(สมการตายตัว จำให้ได้ว่าสมการหน้าตาเป็นไง ต้องใช้อะไรบ้างแล้วแทนค่าลงในสมการครับ)

ปล. ผมเองก็จำไม่ได้ว่าตัวไหนเรียนตอนไหนนะครับ แต่ที่จำได้คือเรื่องคลื่นเรียนมันทุกปีเลย

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    ไม่เลยครับ ไม่ได้ใช้เลย ใครที่ไมได่้เนื้อหาม.4 ก็เป็นโอกาศที่จะเริ่มใหม่แล้วครับ โล๊ะของเก่าทิ้งได้เลย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    V=s/t
    แล้วที่เหลือไปเรียนใหม่เอา

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    เท่าที่จำได้ มันน่าจะเจาะจงเป็นเรื่องนี้เฉพาะแหะ ลืมๆแล้วเหมือนกัน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pug1 อ่านกระทู้
    ไม่เลยครับ ไม่ได้ใช้เลย ใครที่ไมได่้เนื้อหาม.4 ก็เป็นโอกาศที่จะเริ่มใหม่แล้วครับ โล๊ะของเก่าทิ้งได้เลย
    ผมว่าไม่นะถ้าพลาดม.4=พลาด กลศาสตร์ 1 ทั้งหมดเลย(บางโรงเรียน)ผมพลาดไปแล้วครับตอนนี้ม.6นั่งเครียดรอเรียนพิเศษอยู่เนี่ย

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pug1 อ่านกระทู้
    ผมว่าโล๊ะของเก่าทิ้งไม่ดีมั้งครับ เพราะพอถึงตอนสอบเข้า ม. ต้องได้ใช้ด้วยนิครับ

เริ่มต้นใหม่ ม.5 แล้วตามมาเก็บเอาทีหลังยังพอไหวอยู่ครับ
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    1.กฏการเคลื่อนที่ของนิวตัน
    2.สมการการเคลื่อนที่
    3.SHM (Simple Harmonic)
    4.การเคลื่อนที่เชิงมุม
    5.ทัศนอุปกรณ์ ม.3 ครับ พวก เลนซ์เว้า นูน กระจกเว้านูน ลึกจริงลึกปรากฏ มันจะกลับมาหลอกหลอนอีกครั้งตอนเรียน คลื่นแม่เหล็กครับ

กะเก็บ ฟิสิกส์นิวเคลียกับฟิสิกส์อะตอมกับไฟฟ้ากระแสอย่างเดียวเลยสินะครับท่าน = ="

ไม่ได้เนื้อหา ม.4 ผมว่า ฟิสิกส์สิ้นชีพทุกบทครับ มันใช้หมด โดยเฉพาะ กฏข้อ2 ของนิวตัน

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    975
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ penquiin อ่านกระทู้
    ผมว่าไม่นะถ้าพลาดม.4=พลาด กลศาสตร์ 1 ทั้งหมดเลย(บางโรงเรียน)ผมพลาดไปแล้วครับตอนนี้ม.6นั่งเครียดรอเรียนพิเศษอยู่เนี่ย
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Windtalkers อ่านกระทู้
    ผมว่าโล๊ะของเก่าทิ้งไม่ดีมั้งครับ เพราะพอถึงตอนสอบเข้า ม. ต้องได้ใช้ด้วยนิครับ

เริ่มต้นใหม่ ม.5 แล้วตามมาเก็บเอาทีหลังยังพอไหวอยู่ครับ
    คือผมไม่ได้หมายความว่าโล๊ะอย่างนั้นครับ อันนี้คือเฉพาะว่าถ้าจะตั้งใจเรียนตอนม.5จริงๆแล้วของม.4ก้ไมไ่ด้ใช้เลย แต่ถ้าจะสอบมหาลัยก็จำเป็นอะครับ ม.4 5 6

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 798
    คือผมพอได้นะครับตอน ม.4แต่โรงเรียนผมดันไม่สอนเรื่อง โปรเจ็กไทด์ วงกลม ซิมเปิลฮาร์โมนิก การหมุน(ปกติโรงเรียนอื่นสอน)

พอเปิดมาม.5 ก็เปิดมาเรื่องคลื่นเลยคือมันต้องใช้เรื่อง โปรเจ็กไทด์ วงกลม ซิมเปิลฮาร์โมนิก การหมุน รึเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    975
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bloody g อ่านกระทู้
    คือผมพอได้นะครับตอน ม.4แต่โรงเรียนผมดันไม่สอนเรื่อง โปรเจ็กไทด์ วงกลม ซิมเปิลฮาร์โมนิก การหมุน(ปกติโรงเรียนอื่นสอน)

พอเปิดมาม.5 ก็เปิดมาเรื่องคลื่นเลยคือมันต้องใช้เรื่อง โปรเจ็กไทด์ วงกลม ซิมเปิลฮาร์โมนิก การหมุน รึเปล่าครับ
    ไมได้ใช้ครับ

เสรีชน คนธรรมดา
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ผมขึ้นม.5แม่ให้เข้าบัญชี กำลังคิดอยู่ว่ามาเรียนสายวิท-คณิตทำไม ฟิสิกเคมีคณิต ไม่เข้าใจเลย

๛Templar๛
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ที่ผมเรียน ม.5 มันใช้ความรุ้เดิมของ ม.4 แต่ ม.6 ไม่ค่อยมี ส่วนมากจะขึ้นเรื่องไฟฟ้า มากกว่า

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    พวกความเข้มเสียงอะไรหรือเปล่าคับ เพราะเรื่องคลื่นผมเรียน ม.4 หมดแล้ว

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ม.4 กลศาสตร์
    ม.5 คลื่น แสง เสียง
    ม.6 ไฟฟ้า

พื้นฐานถ้าพูดจริงๆก็คือ กลศาสตร์ครับ สูตรคำนวณจะเอาไปประยุกต์ใช้กับเรื่อง ใน ม.5 ม.6 ได้
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bitch735 อ่านกระทู้
    ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ผมขึ้นม.5แม่ให้เข้าบัญชี กำลังคิดอยู่ว่ามาเรียนสายวิท-คณิตทำไม ฟิสิกเคมีคณิต ไม่เข้าใจเลย
    SMART-1 ข้อสอบคณิตจะชิวๆครับ ^^ บัญชีธรรมศาสตร์