ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 2

Question เรื่องการเรียนรด.

คือเรียนแล้วต้องไปเป็นทหารอีกหรอครับ หรือว่าไม่ต้องเป็นแล้ว ผมยัง งงๆอยู่

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    ตราบใดยังไม่มีการประกาศ ที่เป็นทางการ

ท่านเรียนเถอะ เพื่อความสบายใจ
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    เรียนอย่างน้อย 4 ปีอะ ถึงจะรอดจริงๆ เอาดีดีเรียนไปเลย 5 ปี รอดแน่ๆ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7,032
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    เรียนรด. มีทดสอบอะไรบ้างหรอครับผมอยากเรียนแล้วต้องเรียนยังไงบ้างครับ
    ปล.ผมสายตาสั้น 450 ใส่แว่นเรียนได้มั้ยครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เหงา******
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 618
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZEBRA อ่านกระทู้
    เรียนรด. มีทดสอบอะไรบ้างหรอครับผมอยากเรียนแล้วต้องเรียนยังไงบ้างครับ
    ปล.ผมสายตาสั้น 450 ใส่แว่นเรียนได้มั้ยครับ
    ได้ครับ ผมก็สายตาสั้น

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    สายตาสั้น จะได้เป็นทหารไหมครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    จะเรียนเพื่อหนีทหารเรอะ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hip-Hop Takeover!
    กล่าวขอบคุณ
    363
    ได้รับคำขอบคุณ: 915
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armakusarecord อ่านกระทู้
    จะเรียนเพื่อหนีทหารเรอะ
    เค้าเรียนกันเพื่อหนีทหารไม่ใช่หรอ 555

On Da EastSide Of Da LBC

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    เรียน รด อาทิตย์ละครั้ง

วิธีการเรียนคือ เข้าให้ตรงเวลาเข้าแถว จากนั้นเข้าห้องเรียน นั่งฟัง ทหารบ่น จนเลิกเรียน กลับบ้าน

อีกแบบคือฝึกภาคสนาม ก็ไม่ต่างอะไรกะเรียนลูกเสือ แต่ลูกเสือทรมานกว่า เพราะมีแต่เด็กๆ จะเข้าใจเรื่องการ แปรรูปแถว อะไรพวกนี้ยาก เลยต้องนานหน่อย

ทนร้อนกันไป ส่วน รด มีแต่เด็ก ม ปลาย สอนแปบเดียวก็เป็น ทำได้เค้าก็ปล่อยให้พัก ส่วนมาก ไม่ให้ยืนตากแดด หาที่ร่มๆ แล้วสอน ทหาร ไม่อยากให้ นศท โดนแดด

แต่ รด ต้องแบกปืนไว้ตลอด ของลูกเสือ จะเป็น ไม้ง่าม คล้ายๆกัน (แต่ปืนหนักก่า) ((แต่ปืนมีที่สะพาย))

การเข้าค่ายก็เหมือนค่ายลูกเสือ นอนเต้น กลางเขา กลางวันก็ฝึกๆ ไปเรื่อยๆ ภาคสนามล้วนๆ สนุกมั่งร้อนมั่งเบื่อมั่ง แต่ก็ไม่มีอะไร

ภาพรวมของการเรียน รด ก็ประมาณนี้ อาทิตย์ละครั้ง ไม่อคติอะไรกับมัน ก็สบายๆ ใครอคติมาว่า ทหาร ****โหด ฝึกหนัก อะไรงี้

ก็จะเข้าใจแบบนั้นตลอดการเรียน ทหารเค้าไม่มาอะไรกับเด็ก ม ปลาย หรอกครับ ฮาๆ ซะมากกว่า จะมีก็พวกเด็กๆ ยังอ่อนต่อโลก รับไม่ได้

ก็จะคิดว่า การเรียน รด มันโหดจิงจุงเลย

ปล ใครถามวะ

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 21 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    เรียนไปเลยครับ 5 ปี ได้ติดยศ แล้วอยากเป็นหรือไม่อยากเป็นทหารค่อยว่ากัน คิดซะว่าไปเข้าค่ายอบรม

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ถ้ายังไม่ประกาศออกมาก็ยังใช้กฏเดิมครับ ติดตามดีๆ

ป.ล. รด. ก็คือทหารประเภทนึงเวลาเรียนจบไปแล้ว อย่าคิดว่าจะรอดนะครับ
    วันดีคืนดีอาจโดนเรียกมาฝึก ไม่ก็เตรียมความพร้อม ใครไม่มาจะได้รับสิทธิ์ในการขึ้นศาลทหารติดคุกทหารกันเลยทีเดียว อิอิ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ดูตามวันที่เขาเปิดรับสมัครที่โรงเรียนเลยครับ จะมีครูในแต่ล่ะโรงเรียนเป็นตัวกลางคอยประสานกับทางฝ่ายทหารอยู่

พอสมัครไปแล้วก็จะมีวันทดสอบร่างกายเพื่อคัดเลือกในการเข้าเรียน ก็จะมีวิ่ง 2 รอบสนาม ในเวลา....กี่นาทีไม่รู้จำไม่ได้

Sit-Up แล้วก็วิดพื้น ถ้าผ่านหมดก็เรียนได้ หรือถ้าบางศูนย์ฝึก งบเหลือ หรือนักเรียนมีน้อยก็จะทดสอบพอเป็นพิธีแล้วก็รับหมดทุกคน

(อย่างศูนย์ผมนั่นเอง วิ่งแต่ตายไม่ผ่าน Sit-Up ก็ไม่ผ่าน วิดพื้นขาดไป 2 ที สุดท้ายมันก็รับหมด โชคดีไป) ส่วนการฝึกภาคปกติ ก็จะมี 2 แบบคือ ฝึกศูนย์ใน กับ ศูนย์นอก

ศูนย์ในก็ไปเรียนในค่ายเลย ส่วนศูนย์นอกก็จะจัดพื้นที่ในโรงเรียนใดโรงเรียนหนึ่งเป็นฐานการฝึก แล้วก็เอานักเรียนที่อยู่ใกล้เคียงมาฝึกรวมกัน

ปี 1 เข้าไปก็ลำบากหน่อย ส่วนมากก็ต้องพวกระเบียบแถว ท่าการเดิน ส่วนมากจะอยู่กลางแดด ร้อน ดำ

ปี 2 เริ่มมีเนื้อหาในห้องเรียนเข้ามาแล้ว นั่งๆ(แอบๆ)นอนๆ น่าเบื่อ เจ็บตูด เหน็บกินตูด กินขา นานๆจะได้ออกไปยืดเส้นยืดสายบ้าง

ปี 3 กว่า 99% ของการเรียนในปี 3 คือ อยู่ในห้องเรียน ที่สุดแห่งความน่าเบื่อ

ในส่วนของพิธีหน้าแถวนั้น ทุกวันจะต้องเข้าแถวกลางสนาม เคารพธงชาติ สวดมนต์ กล่าวคำปฏิญาณ ฟังบรรยายสรุป+ข่าวสาร

ในแต่ล่ะที่ก็จะไม่ค่อยเหมือนกันตรงเวลาในการเรียน อย่างของผม เรียนทุกวัน จันทร์-ศุกร์ เริ่มเที่ยง-5โมงเย็น นาน 1-2เดือน

บางที่ก็เรียนสัปดาห์ล่ะ 1 วัน แต่เป็นแบบเต็มวัน นานเป็นเดือนๆ (รึเปล่าไม่แน่ใจ)
    0000000000000000000000

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    647
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    ดูตามวันที่เขาเปิดรับสมัครที่โรงเรียนเลยครับ จะมีครูในแต่ล่ะโรงเรียนเป็นตัวกลางคอยประสานกับทางฝ่ายทหารอยู่

พอสมัครไปแล้วก็จะมีวันทดสอบร่างกายเพื่อคัดเลือกในการเข้าเรียน ก็จะมีวิ่ง 2 รอบสนาม ในเวลา....กี่นาทีไม่รู้จำไม่ได้

Sit-Up แล้วก็วิดพื้น ถ้าผ่านหมดก็เรียนได้ หรือถ้าบางศูนย์ฝึก งบเหลือ หรือนักเรียนมีน้อยก็จะทดสอบพอเป็นพิธีแล้วก็รับหมดทุกคน

(อย่างศูนย์ผมนั่นเอง วิ่งแต่ตายไม่ผ่าน Sit-Up ก็ไม่ผ่าน วิดพื้นขาดไป 2 ที สุดท้ายมันก็รับหมด โชคดีไป) ส่วนการฝึกภาคปกติ ก็จะมี 2 แบบคือ ฝึกศูนย์ใน กับ ศูนย์นอก

ศูนย์ในก็ไปเรียนในค่ายเลย ส่วนศูนย์นอกก็จะจัดพื้นที่ในโรงเรียนใดโรงเรียนหนึ่งเป็นฐานการฝึก แล้วก็เอานักเรียนที่อยู่ใกล้เคียงมาฝึกรวมกัน

ปี 1 เข้าไปก็ลำบากหน่อย ส่วนมากก็ต้องพวกระเบียบแถว ท่าการเดิน ส่วนมากจะอยู่กลางแดด ร้อน ดำ

ปี 2 เริ่มมีเนื้อหาในห้องเรียนเข้ามาแล้ว นั่งๆ(แอบๆ)นอนๆ น่าเบื่อ เจ็บตูด เหน็บกินตูด กินขา นานๆจะได้ออกไปยืดเส้นยืดสายบ้าง

ปี 3 กว่า 99% ของการเรียนในปี 3 คือ อยู่ในห้องเรียน ที่สุดแห่งความน่าเบื่อ

ในส่วนของพิธีหน้าแถวนั้น ทุกวันจะต้องเข้าแถวกลางสนาม เคารพธงชาติ สวดมนต์ กล่าวคำปฏิญาณ ฟังบรรยายสรุป+ข่าวสาร

ในแต่ล่ะที่ก็จะไม่ค่อยเหมือนกันตรงเวลาในการเรียน อย่างของผม เรียนทุกวัน จันทร์-ศุกร์ เริ่มเที่ยง-5โมงเย็น นาน 1-2เดือน

บางที่ก็เรียนสัปดาห์ล่ะ 1 วัน แต่เป็นแบบเต็มวัน นานเป็นเดือนๆ (รึเปล่าไม่แน่ใจ)
    ใช่เลยท่าน แน่นอนที่สุด

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    สมัครเรียนไปเถอะครับ พี่ก็พึ่งจบปี3 มาหมาดๆ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ตอนปี2 ซ้อมเหมือนตอนเข้าปี1เผื่อไว้ด้วยนะครับ มีทดสอบร่างกายก่อนไปเขาชนไก่อะ ของผม
    ————————————————————SNSD————————————————————

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852
    สายตาสั้น ไม่ว่าจะ 200 หรือ 700 องศา หรือ กี่องศา เขาก็จับทหารหมดหล่ะครับ

ผมก็ไม่เข้าใจจะเอาทำไม

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hunters Dream!
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 922
    เรียน ร.ด.คือเป็นทหาร แนวหลังแนวเสริมเมื่อบ้านเมืองเกิดสงครามแบบว่า ประเทศเราถูกคุกคามอะไรประมาณนั้นแล้วทหารแนวหน้าเดี้ยงหมดก็ต้องเรียกเราไปเสริมอะไรแบบนี้(แต่ว่านะ จขกท.ลองคิดดูกว่ามันจะเกิดเราอาจแก่จนตายแล้วละครับ= =" %เกิดสงครามจนบ้านเมืองรับมือไม่ไหวตอนนี้ยังไม่มีซักกะติ๊ดครับ)

แต่เมื่อเรียนจบตอนโตก็อาจะเรียกมาเช็คยอดมาฝึกสัก อาทิตย์หนึ่ง แค่นั้น แล้วแต่เขาจะเรียกปีไหนสบายๆครับและอีกอย่าง ข่าวที่ว่า เรียน ร.ด.ต้องเป็นทหารถ้าไม่อยากเป็นทหารเกณฑ์ก็ต้องเรียนจนถึงปี5อะไรงี้นั่น

ยังไม่มีใครอนุมัติเรื่องนี้ครับ เป็นแค่ข่าวที่คนที่คิดนั้นคิดดังไปหน่อยข่าวเลยเอามาออกว่าท่านๆนั้นคิดแบบนี้และจะเอาเรื่องนี้ไปเสนอ แต่ยังไม่มีความคืบหน้าใดๆกับเรื่องนี้นะครับ

เพราะฉะนั้นเรียนๆไปเถอะครับ ถ้าเรียนถึงปี 3 แล้วกฏหมายยังไม่ออกมาก็สบายไป แต่ถ้ากฏหมายออกมาพอดีตอนคุณจะจบปี3แล้วนับรวมรุ่นคุณด้วย ก็คงต้องเรียนต่อจนปี 5 ถึงตอนนั้นผมว่าคุณชินแล้วละ

อย่าไปเสี่ยงไม่เรียนเลยครับไม่งั้นจะได้เป็นทหารเกณฑ์ ซึ่งจะลําบากกว่าเรียน ร.ด. อีกเป็นล้านเท่าเลยนะครับ การเรียน ร.ด. เรียนแค่ 1เดือน และเรียนแค่ ครึ่งวัน เที่ยงก็เลิกแล้ว นับรวมกันเหมือนคุณเรียน1เดือนเป็นเรียน

15วันเองครับ ..เห็นไหมครับสบายมาก ดีกว่าเสี่ยงเป็น ทหารเกณฑ์ 2ปี นะครับ หรือถ้าไม่เชื่อผม แล้วอยากเสี่ยงกับกฏหมายทีเดียว ก็ตามสบายครับ จะได้ดูแลบ้านเมืองด้วยเกิดมาทั้งที ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jengdexinw : 15th May 2013 เมื่อ 18:07

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    123
    ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ พรุ่งนี้ รร. ผมรับสมัครละครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    ตอบ หลายปีที่ผ่านมา รวมถึงปีผม ผ่านมาแล้วราวๆ เกือบ10ปีเต็ม ทุกๆครั้งที่ถึงช่วงรับสมัครนักศึกษาวิชาทหาร
    ช่วงเดือน พฤษภาคม เป็นต้นไป จะมีข่าวลักษณะนี้ออกมาตลอด ว่าเรียน รด. ก็ต้องเกณฑ์ทหารอยู่ดี ประมาณนี้
    ออกข่าวทางทีวีบ้าง เพื่อนๆพูดกันบ้าง เด็กขึ้นม.4อย่างเรา ก็จะคิดมาก และกลัวไปหมด จะเป็นอย่างนี้ทุกปี

**แต่สุดท้ายก็ไม่มีอะไรซักที เรียนไปก็ไม่ต้องเกณฑ์ ตอนเรียนจบ คุณจะต้องไปนำปลดเป็นกำลังสำรองกับ ''สัด-สะ-ดี''
    (กำลังสำรอง หมายถึง พวก รด.ที่เรียนจบแล้ว ถ้าทหารในประเทศตายหมดหรือไม่พอในช่วงที่มีสงคราม เขาจะเรียก พวก รด.ไปรบ)
    เพราะพวก รด. จะมีประสบการณ์การรบ การใช้ปืนอยู่บ้าง (ทั้งๆที่ไปเรียนก็นั่งหลับตลอด) แต่ในความเป็นจริงเขาก็ไม่เรียกหรอกครับสมัยนี้มันไม่ได้รบกันแล้ว
    ผมก็ยังจะถามคนทำนำปลด (''สัด-สะ-ดี'') (เมื่อ10ปีก่อน) ว่าเรียนจบแล้วนี่ตกลงผมจะต้องไปเกณฑ์ทหารรึเปล่าครับ ?
    เขาหัวเราะออกมาเสียงดัง แล้วบอกว่า '' ไม่ต้อง! หรือจะสมัครมั้ยละ ผมมีใบสมัคร'' ผมยิ้มแหยๆ รีบส่ายหน้าแล้วก็รีบเดินออกมา

**สรุปคือ ผมคิดว่าช่วงหลังมานี่คนเรียน รด.เยอะขึ้น ครูฝึก หรือ งบประมาณไม่พอ (ถ้างบปีนั้นๆไม่พอ ปี2 ไม่ต้องเข้าค่ายเป็นเรื่องจริง)
    พอถึงช่วงรับสมัคร ช่วงเดือนพฤษภาคม ก็อย่างที่ผมบอก ก็จะมีคนปล่อยข่าวลือให้คนเรียน รด.น้อยลง อยู่ประมาณ 2-3 อย่าง

1.ไม่ต้องเรียนหรอก เดี๋ยวนี้ทหารสมัครกันเยอะ เขาเอาแบบแดงนิดเดียว (ทหารยังเอาเยอะเท่าเดิม เพราะที่ใต้ตายกันเยอะ ใบแดงเพื่อนผมโดนส่งไปแล้ว)
    2.เห็นเขาว่าปีนี้จะเป็นปีแรกนะ ที่เรียนไปก็ต้องเกณฑ์ทหารอยู่ดี ไม่ต้องเรียนหรอก
    3.จะมีข่าวออกทางทีวี เป็นพวกผู้ใหญ่ออกมาพูดทำนองว่าเรียนไปก็ต้องเกณฑ์ทหารอยู่ดี จะพูดประมาณว่า
    ''ปีนี้ทางเรามีการประชุมและลงความเห็นว่าชายไทยทุกคนจะต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหาร
    แม้ว่าจะเรียนรักษาดินแดนมาแล้วก็ตาม แต่ยังไม่เป็นที่ตกลงกันอย่างเป็นทางการ'' ...... น่าจะแค่ขู่เฉยๆ

จะเป็นแบบนี้ทุกปีครับ เรียนไปเถอะครับ3ปีเอง สนุกดีนะผมว่า ไม่เรียน รด. สิ่เหงา อยู่โรงเรียนงียบๆ เพราะวันที่มีรด.เพื่อนๆจะไปกันหมด

ปล.ที่ผมพูดนี่คือเคสเรียน3ปี (แค่3ปี ก็ไม่ต้องเกณฑ์ทหารแล้ว) แต่...ถ้าคุณเรียน5ปี (ตามความสมัครใจ) จะได้ยศด้วย และไม่ต้องเกณฑ์ 100%
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mcandyman : 16th May 2013 เมื่อ 15:38

☼ ♀ mary elizabeth winstead ♀ ☼

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    เรียนแค่ ปี1 - ปี3 จบมาก็ไม่ต้องเกณละครับ ผมก็เรียนอยู่ตอนนี้อยู่ปี 3 ละ

ถึงกฎจะออกมา เขาก็จะนับตั้งแต่ปีที่สอบเข้าในปีที่เข้าเริ่มเท่านั้นหละครับว่าต้องเกณ

ส่วนคนที่เรียนอยู่แล้วไม่ต้องเป็นห่วงเลยครับ แนะนำว่าถ้าคิดจะเรียนก็เรียนเลยครับ รับรองสนุกมากครับแถมได้ออกกำลังกายด้วย โดยเฉพาะปี 1 อะนะ สนุกสุด

ย้ำนะครับ ว่าตอนนี้เรียนแค่ 3 ปีก็ไม่ต้องเกณละครับ ส่วนปี4 กับ5 นี่แล้วแต่ความชอบเลยครับ แต่สำหรับผมไม่เรียนหรอก เพราะยังไงก็แค่ได้คำนำหน้ามาเท่านั้นแหละครับ กับคะแนนพิเศษเวลาที่สอบทหารที่มากกว่าจบปี3มานิดหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuttakarn2012 : 15th May 2013 เมื่อ 19:24

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    123
    ผมขอถามอีกอย่างนะครับ เวลาสอบนี่เค้าสอบติดต่อกันเลยหรอครับ วิ่ง ดันพื้น ลุกนั่ง ?? แบบว่ามีเวลาพักกี่นาทีไรงี้

กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 131
    ผมจบสามปี ตอนแรกก็คิดว่าเรียนแค่ไม่ไปเป็นทหาร แต่พอได้เรียนจิงๆแล้วผมได้ยเอะกว่านั้น มันจิงๆครับเรียนเถอะ

When Keepen Up To The End
    อยู่ซักแห่งบนโลกใบนี้
    กล่าวขอบคุณ
    1,437
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,216
    ถ้าไม่ผ่านทำไง

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dominowut อ่านกระทู้
    ผมขอถามอีกอย่างนะครับ เวลาสอบนี่เค้าสอบติดต่อกันเลยหรอครับ วิ่ง ดันพื้น ลุกนั่ง ?? แบบว่ามีเวลาพักกี่นาทีไรงี้
    ตอบ1
    สอบติดกันครับ เช่น ในปีผมจะเป็นแบบนี้ จะไปสอบที่ศูนย์ใหญ่ โดย จะเข้าเป็นฐาน

ฐานที่1 ซิทอัพ ถ้าจำไม่ผิดต้องได้ 30 ครั้งใน1นาทีนะครับ
    ฐานที่2 วิดพื้น ถ้าจำไม่ผิดเหมือนกัน 30ครั้งใน1นาที
    ฐานที่3 วิ่ง 2รอบสนามบอลหรือสนามศูนย์ฝึก 2รอบ ถ้าจำไม่ผิด น่าจะรวมได้1กม.

**ถามว่าติดกันไหม มีเวลาพักไหม
    ตอบ ฐานที่1 - 2 จะติดกันในที่ๆเดียวกันเลยด้วยซ้ำไป เพื่อนซิทอัพ เราจับขอเพื่อน เราทำเพื่อนจับ สลับกัน
    ฐานที่3 จะต้องรอให้ ฐานที่1-2 เสร็จให้หมดทุกกลุ่มก่อนก่อน ซึ่งมันก็มีแบ่งเป็นหลายๆกลุ่มไป ตามจุดต่างๆ
    เสรค็จแล้วมารวม แล้วมาวิ่งพร้อมกัน (ตรงจุดนี้จะได้พักก่อนวิ่งสัก ร่วมครึ่ง ชม.)

ในจุดทดสอบ จะมีหมอพยาบาล เต็นท์พยาบาลขนาดใหญ่พอสมควร รองรับผู้ทดสอบเป็นลม
    เดินเข้าไปอาจจะน่ากลัวเล็กน้อย แต่ก็ไม่มีอะไรมากครับผมลูกผู้ชาย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Granado อ่านกระทู้
    ถ้าไม่ผ่านทำไง
    ตอบ2

ถ้าสอบไม่ผ่านแม้แต่อย่างเดียว คือไม่ผ่านทันที แต่ เขาจะมีการเรียกชื่อรอบ2
    เช่น นาย ก ผ่านหมดทั้ง3 ก็คือผ่านชัว แต่นาย ข ผ่านแค่2 ก็ต้องกลับมานั่งลุ้น ว่าเขาจะเรียกชื่อไปเพิ่มติดรอบ2หรือไม่
    เช่น โรงเรียนผม หลังจากวันทดสอบผ่านไปได้สัก1อาทิตย์ อาจารณ์เขาจะเรียกพวกไม่ผ่านมา แล้วประกาศรายชื่อพวกเกือบผ่านไปอีกสัก10-20คน
    (พูดง่ายๆคือ พวกไม่ผ่านแต่เกือบผ่านเพราะคะแนนดี คนพวกนี้จะติดรายชื่อรอบ2) โดยเรียงลำดับตามคะแนน

เพื่อนผมผ่าน2อย่าง ยังไม่ติดรายชื่อรอบ2 บางคนผ่าน2อย่างก็ติด เพราะเขาจะเรียงลำดับแบบละเอียด
    แต่...สุดท้ายอย่างอาจารย์ผมพอดีเขาเป็๋นญาติกับท่านรองของที่ศูนญ์ใหญ่ เลยยัดให้ทั้งโรงเรียน ได้เรียนทุกคน โชคดีไป

☼ ♀ mary elizabeth winstead ♀ ☼

43. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    150
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,834
    ไอ้ที่ว่าเรียนหนีทหารคุณไปเอาความคิดมาจากไหน เรียนหรอใครบอกไม่ได้เป็นทหาร คุณเป็นตั้งแต่ที่สมัครวันแรกแล้ว ที่คุณไม่ต้องเกณฑ์เพราะคุณเเป็นกำลังพลสำรอง เมื่อถึงเวลาจะสุ่มชื่อให้มาฝึก แถมกว่าจะปลด ก็เกษียณ
    เบื่อจิงเรีัยนเพื่อหนีทหารหรอคับเรียนเพื่อหนีเรียนเพื่อหนีผมได้ยินคำนี้ตอนตลอดก็ไม่เข้าใจน่ะคนเราคิดได้แค่นี้จิงหรอ ผมไปดูเขาเกณฑ์เมษาที่ผ่านมา เพื่อนผมมันเรียน รด ด้วยกันปี5 มันไปสมัคร ทหารไล่หนี เขาเอาไปไม่กี่คนเอง ไหนคนสมัครเป็นอีก คนที่เรียน รด แล้วก็ไม่ต้องมาห่วงเรื่องนี้อีก เรียน ทำงานไป ส่วนคนที่ไม่ได้ จบ ป.ตรี ก็มาเกินเสี่ยงดวงเอา ติดมาก็ไปเป็นทหารรับใช้ชาติคับ ไม่ติดก็หางานทำ