ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

(@)~Lime :)
    กล่าวขอบคุณ
    1,248
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,051

Post .:Space Frontier:.บัคจากเกม!!! ตกลงเป็นปัญหาที่ "ตัวเกม" หรือปัญหาที่ "คนเล่น"???

::Space Frontier - Special Scoop::
    .:บัคจากเกม!!! ตกลงเป็นปัญหาที่ "ตัวเกม" หรือปัญหาที่ "คนเล่น"???:.

_____________________________________________________________________________________
    ปัญหาบัคในเกมเป็นสิ่งที่มีให้เห็นกันได้เรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นปัญหาเล็กน้อยหยุมหยิมสร้างปัญหาให้กับผู้เล่น
    ไม่ว่าจะเป็นเล่นเกมลำบากขึ้น เกิดปัญหาในการเล่นต่างๆ แต่บัคในบางกรณีก็อาจจะเป็น
    "เรื่องใหญ่ที่สามารถสร้างปัญหาระดับใหญ่โต" กว่าที่คิดได้เช่นเดียวกัน
    _____________________________________________________________________________________

ซึ่งล่าสุดในเกม Heroes of Newerth ก็ได้มีปัญหาบัคในเรื่องของการปั้ม Silver (ค่าเงินในเกม) ทำเอาผู้เล่นที่สร้างไอดีมาใหม่
    สามารถเก็บฮีโร่ให้ครบได้ในวันเดียวได้เลย

ซึ่งแน่นอนเหตุการณ์บัคที่รุนแรงขนาดนี้สามารถทำให้ระบบของเกมเสียได้ง่ายๆ ในอดีตเคยมีเกมๆ หนึ่ง (ไม่ขอเอ่ยนาม) ซึ่งเคยมีเหตุการณ์บัคคล้ายๆ
    กรณีนี้และไม่สามารถแก้ไขได้ ซ้ำร้ายผู้เล่นระดับสูงในเกมก็ใช้บัคนั้นกันแทบจะทุกคนกันอย่างสนุกสนานจนเกมนั้นต้องปิดตัวไปในที่สุด "คำถามคือทำไม"

ในกรณีนี้ทุกคนต้องอย่าลืมว่าค่ายเกมต้องมีค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว การเปิดเกมออนไลน์ไม่มีใครที่สามารถเสกมันขึ้นมาให้เราเล่นกันได้ฟรีๆ แน่นอน ดังนั้นระบบเติมเงินจึงเป็นส่วนที่จะหายรายได้ทำให้เกมนั้นได้เปิดต่อไป
    การมีบัคที่เกี่ยวข้องกับเงินในเกมนั้นจะทำให้ผู้เล่นไม่จำเป็นต้องเติมเงินเลยก็ได้ในบางเกม ซึ่งแน่นอนว่าเป็นการขัดรายได้กับบริษัทเป็นอย่างยิ่ง สมมุติเฉลี่ยมีคนที่เติมเงิน 1,000 บาท ต่อเดือนสัก 1,000 คน
    จะได้เงินเป็นจำนวนถึง 1,000,000 บาท แต่ถ้าใน 1,000 คน นั้นมีสัก 500 คน เลิกเติมเงินไปใช้บัคในเกม เท่านี้เงินก็หายไปต่อเดือนถึง 500,000 บาท กันเลยทีเดียว
    นั่นเป็นสาเหตุว่าทำให้การมีบัคบางประเภทสามารถสร้างปัญหาร้ายแรงได้จนถึงขั้นเกมปิดตัวได้เลย

การกระทำบางอย่างก็อาจจะเป็นการโกงทางอ้อมเช่นเดียวกัน

กลับมาถึงหัวข้อบทความว่ามันเป็นความผิดที่ตัวเกมหรือที่คนเล่น ตรงจุดนี้มันมีหลายปัจจัยเช่นกัน ในกรณีที่เป็นบัคเกิดขึ้นกับผู้เล่นโดยที่ผู้เล่น "ไม่ได้ตั้งใจ"
    แน่นอนในส่วนนี้คงจะพูดได้เต็มปากว่า "มันเป็นปัญหาที่ตัวเกม" แต่ในกรณีเป็นบัคที่เกิดขึ้นจาก "ความตั้งใจ" ของผู้เล่นที่ต้องการเก็บเกี่ยวผลประโยชน์
    ในกรณีแบบนี้จะพูดว่ามันเป็นปัญหาที่ตัวเกมอย่างเดียวคงจะไม่ถูกต้องมากนัก ซึ่งหลายคนก็คงรู้กันดีอยู่แก่ใจ

2 ความคิดเห็นที่แตกต่าง คุณคิดว่าแบบไหนถูก?? (ซึ่งอาจจะไม่มีคนถูกและคนผิดก็ได้)

สุดท้ายนี้จะบอกว่าเป็นข้อผิดพลาดของตัวเกมก็ถูกเพียงแค่ครึ่งเดียวเท่านั้น เพราะสุดท้ายก็เป็นเหล่าผู้เล่นที่ทำผิดกติกา
    กันเสียเองจนเกิดปัญหาขึ้นมา "แน่นอนว่าอะไรที่ได้มาง่ายๆ เป็นสิ่งที่คนอยากได้" แต่การได้มาแบบผิดวิธี
    ก็สามารถสร้างปัญหาให้ได้เหมือนกัน

Editor : PAPIYONGZ

Source : [O]Taiki @ Online-Station , Heroesofnewerth

Facebook : Satisfaction Space

อย่าลืม THANK & COMMENT เพื่อเป็นกำลังใจให้คนทำและทีมงานด้วยน่ะครับ

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    เพื่อนผมได้มาล่ะ หมื่นกว่าซิลเวอร์...

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Sux ma diq
    กล่าวขอบคุณ
    1,948
    ได้รับคำขอบคุณ: 949
    ว่าจะเก็บความลับไว้เฉพาะกลุ่มเพื่อน รู้ตัวอีกทีรู้กันทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว อดเลย55

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 205
    มันบัคยังไงหรอ อยากรู้จัง เล่น midwar เจอแต่พวกบัค คนไม่ครบทีมตลอดเลย น่าเบื่อ

PM มาบอกมั้งซิ อยากลองทำดูว่ามันได้รอบละกี่บาท แค่อยากลองอะ

กล่าวขอบคุณ
    3,374
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    คิดถูกละที่ไม่เล่น 555

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 248
    ผมเล่นนะ แต่ไม่เคย บัด รู้วิธีแต่ไม่ทำ ให้คนที่เกียดทำ โดนแบนไปละ สมใจ
    พอดีว่า ทำงาน มีตังละ (พึงจะมี) ก็เลยไม่คิดมาก
    ตอนนี้แก้ได้แล้วมั้งครับ 555++
    NEED FOR SPEED นี้ละ เจ๋งสุดแล้ว

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ไม่เคยคิดจะเล่น Yeah!

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    ผมว่ามันก็ผิดทั้งคู่อะ

อีกคนก็ดูแลระบบไม่ดีพอ เกิดปัญหาตัวเองเสียผลประโยชน์ก็ต้องรีบแก้ไขสิ

อีกคนก็เห็นแก่ตัว ใช้บัคเกมหาผลประโยชน์

ปล.ผมไม่ได้เล่น HON นะ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    เกมมันกากก็งี้ละอีกหน่อยคนเตินเงินน้อยลงในที่สุดก็มาเล่นDOTA 2 กัน หมด

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923
    ในฐานะผู้บริโภค ผมคิดว่า "จริงๆ แล้วไม่สมควรที่จะมีการลงโทษหรือการแบน เพราะความรับผิดชอบอยู่ที่ผู้ดูแลระบบ ครับ"

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    ในฐานะของผู้พัฒนาซอฟต์แวร์ (เกมก็เป็นซอฟต์แวร์อย่างนึง อย่าลืม)
    การที่มีบั๊กเกิดขึ้น ถือว่าเป็นความผิดของกลุ่มผู้พัฒนาที่เทสระบบพลาดเอง
    แต่ก็อย่างว่าครับ ไม่มีโปรแกรมใดในโลกที่ไม่มีบั๊ก โปรแกรมเมอร์ทุกคนทราบดี และการทำให้บั๊กหมดไปมันเป็นไปไม่ได้
    แต่ในกรณีนี้ ผู้บริโภคได้ใช้ประโยชน์จากบั๊กเหล่านั้นเพื่อทำการโกง อย่างว่าครับสิ่งที่ได้มาโดยวิธีการที่ไม่ถูกต้อง เรียกว่าโกงทั้งนั้น
    และมันก็อาจส่งผลให้ระบบเกมเสียด้วย ก็สมควรที่จะถูกแบนนะครับ
    อย่างว่าครับ แค่Integer ตัวเดียวผิดพลาด ก็ส่งผลให้เกิดความเสียหายใหญ่หลวงได้

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    และแล้วก็เกิดขึ้นกับอีกหนึ่งเกมส์....แล้วเกมส์ต่อไปละ....
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    ต้องแก้ที่คนครับ เพราะ คนเป็นทั้งผู้สร้างและก็ผู้เล่นครับ แก้อะไรก็ไม่ได้ผลเท่าแก้ที่คนครับ

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    ไม่เล่นอยู่แล้วเกมนี้

กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 621
    dota ซิ ใช้ฝีมือล้วนๆ ไม่ต้องเติม //กำโทด

||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||||

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanatipvip อ่านกระทู้
    เกมมันกากก็งี้ละอีกหน่อยคนเตินเงินน้อยลงในที่สุดก็มาเล่นDOTA 2 กัน หมด
    แหม่ แค่ ระบบเล่นกับบอท ได้เงิน ก็ด่าซะเกมไม่มีดีเลยนะ เบื่อจัง พวกได้ที เอาใหญ่ อีกอย่าง ผมเล่น ฮอน ผมไม่เคยเติมเลยนะ เล่น แต่ mmr

เบื่อจัง พวกแบบนี้ ยังไงซะ DOTA2 ก็ไม่ต่างจาก HoN เท่าไหร่หรอก -0-

i'm banana
    กล่าวขอบคุณ
    754
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,085
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZedZaX อ่านกระทู้
    แหม่ แค่ ระบบเล่นกับบอท ได้เงิน ก็ด่าซะเกมไม่มีดีเลยนะ เบื่อจัง พวกได้ที เอาใหญ่ อีกอย่าง ผมเล่น ฮอน ผมไม่เคยเติมเลยนะ เล่น แต่ mmr

เบื่อจัง พวกแบบนี้ ยังไงซะ DOTA2 ก็ไม่ต่างจาก HoN เท่าไหร่หรอก -0-
    ผมไม่ได้เข้าฝั่งใดครับ แล้วก็อาจจะไม่ได้เกี่ยวกับเกมแต่ผมอยากให้คุณลองเล่น Dota2 ดูตอนแรกผมก็คิดแบบคุณแหละ

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    ทำไมเห็น ต้องมี พาดพิงตลอด DOTA - HON -DOTA2 -LOL ทุกเกมส์ เขามีให้เล่น FREE ก็บุญสุขโข แล้วครับ

เกมส์ไหนบัค ก็ รอๆ กันไป และเมื่อถึงคราว เกมส์ใดเกมส์นึง บัคอีก ก็พาดพิงกันอีก จริงๆๆ อยู่ที่จิตสำนึกมากว่า (ตอนสมัครเกมส์ก็มีข้อตกลง ลองอ่านดูนะ)
    งดลายเซ็น

กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    บอกตรงๆๆนะ ได้ชมละ 10000 เอาจริงๆได้เยอะนะ

ปั้มกันเกินครึ่งเซิฟผมว่า

ผมเล่น LOL สนุกกว่าคนละเเบบ

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanatipvip อ่านกระทู้
    ไม่เห็นจะต้องพูดถึงขนาดนี้เลยนะครับ

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    ปั้มไงอะ อยากรู้****** 555+
    ความจริงมันผิดที่ เจ้าของเกมนะ อันนี้ไม่ได้เข้าข้างใคร เพราะคุณสร้างมาแล้วมีปัญหา

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    DotA 2 เถอะครับ
    อยากมีลายเซ้น

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    จากที่ผมเล่นมาแล้วทุกเกม HoN LoL Dota Dota2 ไม่มีเกมไหนสมบูรณ์แบบหรอกครับ แต่ละเกมก็มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง แล้วแต่ว่า"ใครชอบอันไหน" ผมคนนึงแหละครับที่รู้ว่าบัคใน HoN มันทำยังไง แต่สงสารเกมทีมงานมากกว่าครับเลยไม่ทำ เพราะรู้ว่ามีคนเห็นแก่ตัวเยอะ ถ้าไม่รีบแก้ไขในเร็ววัน ระบบการเงินอาจจะล่มได้เลย และก็จะไม่มีเกม HoN-thai ให้เล่นอีก

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    เพื่อนผมมันได้ hero ตัวใหม่มา ฟรี ทั้งๆที่ไม่ได้เติมเงินซื้อตัวระครเลยนะ
    อยู่ดีๆก็ได้มาเฉยเลย solstice เนี่ยตอนที่ออกใหม่ๆ

เพื่อนผมอีกคน มันได้ hero ทุกตัวมาเล่นเฉยเลยทั้งๆที่มันชอบเก็บ silver ซื้อ hero ไม่เคยเติม
    บัคที่ว่านี้ มันเวลาเข้าเลือก hero นะมันจะมีให้เล่นทุกตัว แต่ถ้าจะซื้อ avatar มันจะให้ซื้อ hero ตัวนั้นๆก่อน
    เหมือนบัคมี hero ทุกตัว แค่ในเกมส์แค่นั้น แต่จริงๆมันยังไม่ได้มา และเป็นทุกตาด้วยตอนนี้ยังเป็นอยู่เลยมั้ง
    ยกเว้น hero ใหม่แล้วนะตั้งแต่ prisoner945
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mcarmy : 18th May 2013 เมื่อ 03:44

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    หนุกหนานกันไป เห็นด้วยกับความคิดที่ผิดทั้ง 2 ฝ่ายนั่นแหละ แต่โทษแบนถาวรมาคิดๆ ดู เปลี่ยนเป็น Roll Back แทนนี้จะโอเคกว่าไหม หรือว่าบัคมันระบาดมานานแล้ว Back up ข้อมูลไม่ถึง

ขอบอกตรงๆ ว่า HON ที่ผมไม่เล่นนั้นมาจากอคติล้วนๆ เลยตอนนั้นติด Dota 1 อยู่ Hon พึ่งมาใหม่ PV Hero ก็คล้ายๆ กัน แถมมีคนไปเล่นแล้วกลับมาบอกว่า ตัว Hero มันปรับมาไม่สมดุล ตัวเก่งก็เก่งเวอร์ ก็แหงล่ะนะ เกมพึ่งมาใหม่นิ สมดุลก็ยังไม่ลงตัว เหมือนกับ JAX ของ LOL ตอนแรกๆ อ่ะแหละ ออกรองเท้า +Dodge อัดรูน Dodge +สกิล กดอัลติที Dodge +เกิน 100% แครรี่เจอกับมัน 3 ต่อ 1 แทบกรี๊ดเลย ฮาๆ ถึกก็ถึก ตีก็แรง มีสตั้น กับสกิลกระโดดใส่อีก พวกสกิลเวทก็เอามันไม่ลงในเวลาสั้นๆ ตอนนั้น JAX โหดเกิ๊น~~~~~~~ ตอนหลังรองเท้า + Dodge หายกลายเป็นลดความเสียสายจาก AD แทน รูน Dodge ก็รู้สึกจะเอาออกแล้วปรับสกิล ลุง JAX ใหม่ เหอะๆ

กลับมาประเด็นที่ไม่เล่นต่อ หลังจากนั้นก็เริ่มเบื่อ ดอทเอ แล้วไปเล่นเกมตระกูลอื่น จนน้องมันชวนมาเล่น LOL ทีนี้ก็ติดอีก ขนาดเล่น เซิฟนอก Ping 200+ บางทีพุ่งไป 300-500 หนักสุด เป็น 9000 มั้งจำไม่ได้ ดีเลย์จาก ครึ่งวิ กลายเป็น 2 - 3 วิกันเลยทีเดียว แต่ก็ยังเล่น โดยมีเป้าหมายแค่ปลดล็อคตัวละครเป็นหลัก +กับเล่นเซิฟนอก เล่นกับฝรั่งมันส์มากจริงๆ ขนาดแพ้ยังฮาได้อยู่เลย แต่ชื่อ จีน ชื่อเกาหลี โผล่มาทีแทบอยากเบือนหน้าหนี ต่อมาเซิฟไทยเปิด ช่วงแรกๆ มันให้ คูณ 2 เงินในเกม ทีนี้อัดเก็บเงิน ตอนนี้ตัวละครได้มาเยอะพอดู ถึงจะไม่ครบทุกตัวก็เหอะ แต่สุดท้าย ตอนนี้ก็ขี้เกียจเล่นแล้ว คนที่เล่นด้วยก็หายๆ ไปบ้างแล้วทำงานอยุ่หน้าร้าน เกม MOBA นี้แทบไม่ได้แตะ

สรุป เกม HON ผมมองข้ามแล้วลืมมันไปนานแล้ว ตอนนี้ ดอทเอ 2 ก็มาแล้ว แต่ให้กลับไปเล่นก็คงไม่แล้ว ล่ะ เกมแบบนี้ ความสนุกอยู่ที่ผู้ที่เล่นด้วยค่อนข้างมาก ดังนั้นเกมแบบนี้ ความสนุกมันไม่ค่อยเสถียรเท่าไร แต่ดึงดูดคนให้ติดได้ดีนักแล

ตอนนี้ HON ก็พลาดท่าเสียทีให้แล้ว แถมพลาดตรงไหนไม่พลาด ดันมาพลาดเงินในเกมซะอีก แล้วไปแบนคนเนี้ย จะมีคนกลับมาเล่นอีกเท่าไร แล้วกว่าจะทำใจกลับมา ใช้เวลานานไหม รอดูต่อไปล่ะกัน

พล่ามไปเยอะ ออกทะเลไปไกล ขออภัยด้วยครับ

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: