ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965

ที่มาของหน้ากาก V For Vendetta

เรื่อง V For Vendetta ที่สลิ่มนำมาอ้าง เพื่อต่อต้านระบอบทักษิณ เพื่อปกป้องสถาบัน แต่อุ๊ยต๊ายตาย.. เมื่อเทียบกันชัด ๆๆ ทำมัยสัญญาลักษณ์ที่ใช้ ถึงเหมือน Guy Fawkes ผู้นำที่ลอบฆ่ากษัตริย์ ของอังกฤษ ( King James 1) แล้วยังงี่จะจบยังไง หรือจะจบตอนปลายเหมือน "Guy Fawkes "ไหนบอกว่าจงรักภักดี

เรื่องราวว่า ในปี 1604 "พระเจ้าเจมส์ 1" บนเกาะบริเตนใหญ่ หรืออังกฤษ มีเรื่องพิพาทกับ "นักบวชคริสต์นิกายคาทอลิก" จึงตั้งนิกาย English Church ขึ้นมา พร้อมกับปราบปรามพวกคาทอลิก...อย่างอำมหิต

ชายหนุ่มคนหนึ่งเป็นชาวคาทอลิก เรียกขานตัวเองว่า Guy Fawkes (กาย ฟอว์คส์) ได้ตั้งตัวเป็นหัวหน้า ต่อสู้ต่อต้านการปกครองที่กดขี่ข่มเหงและขี้โกงของพระเจ้าเจมส์ 1 กับบรรดาสมาชิก สภาขุนนาง

มีผู้เข้าร่วมก่อตั้งด้วย 4 คนรวมเป็น 5 และขยายเป็น 13 แล้วขยายเป็น 27 แต่ไม่มีผู้ใดเคยเห็นหน้าของตัวเขา เนื่องจากจะซ่อนใบหน้าไว้ใต้หน้ากากตลอดเวลา

Guy Fawkes วางแผนจะฆ่าสมาชิกสภาขุนนางอังกฤษให้ตายทั้งหมด พร้อมกับพระเจ้าเจมส์ 1 ด้วยการวางระเบิดอาคารสภา (House of Lords)

โดยให้คนไปเช่าห้องอยู่ใต้ถุนอาคารสภา กรุงลอนดอน แล้วนำดินปืน 86 ลัง หนัก 820 กิโลกรัม ไปซ่อนเอาไว้ใต้ถุน

จะจุดบึ้มในคืนวันที่ 5 พ.ย.1605 แต่เขาก็พลาด โดยสาวคนหนึ่งที่เขาเคยช่วยชีวิตไว้ ถูกตำรวจลับจับได้และทรมานจนเธอบอกความลับ

5 พ.ย.1605 วันที่จะจุดระเบิด ทั้ง 27 คนถูกตำรวจลับจับไว้ได้ก่อนจะได้จุดระเบิด เรียกเหตุการณ์นี้ในยุคนั้นว่า "กบฏดินปืน" (Gunpowder plot)

Guy Fawkes ถูกประหารชีวิตด้วยการเอาเชือกผูกขาติดกับอานม้า แล้วลากไปบนพื้นลานกว้าง ก่อนที่จะบังคับให้ม้าแยกออกจากกัน ขาทั้งสองข้างของเขาถูกฉีกออก...ตายสุดอนาถ

เมื่ออังกฤษเปลี่ยนแปลงการปกครองเป็นระบอบประชาธิปไตยแล้ว รัฐบาลอังกฤษได้จัดงานฉลอง วันกบฏดินปืน ทุกคืน 5 พ.ย.ของทุกปีต่อเนื่องมามิได้ขาด เรียกว่า Bonfire Night เพื่อเชิดชูความกล้าหาญ และการกล้าที่จะต่อสู้กับความไม่ถูกต้องของผู้ครองอำนาจรัฐ

เรื่องราวนี้ถูกนำมาเขียนเป็นหนังสือการ์ตูน และในปี 2006 ถูกสร้างเป็นหนังบนแผ่นฟิล์มชื่อ "V for Vendetta"

และผู้คนก็ได้เห็น The Guy Fawkes mask ในหนังเรื่องนี้เป็นครั้งแรก และเรียกหน้ากากนี้สั้นๆ ว่า ...หน้ากากวี

ผู้ออกแบบหน้ากากคือ David Lloyd โดยหน้ากากที่ถูกต้องตามต้นฉบับเดิม จะต้องมีคุณลักษณะ

A stylised portrayal of a white face with a subtle smile and red cheeks, a wide moustache upturned at both ends, and a thin vertical pointed beard.

สวยเก๋ของใบหน้าสีขาว ที่มีรอยยิ้มลึกลับ และแก้ม สีแดง หนวดกว้างหงายที่ปลายทั้งสอง และเคราบางแหลมแนวตั้ง

หนังออกฉายในปี 2006 ไม่ทำเงิน แต่ "หน้ากากวี" ได้กลายเป็นสัญลักษณ์ของการต่อสู้กับผู้ครองอำนาจที่กดขี่และโกง

ปี 2008 พวก "นักแฮกเกอร์นิรนาม" นำมาใช้เป็นสัญลักษณ์ ระหว่างชุมนุมช่วยเหลือ "จูเลียน แอสแชงจ์" เจ้าของ เว็บไซต์วิกิลีค ที่โดนขังในอังกฤษ คดีที่ 2 สาวสวีเดนแจ้งจับข่มขืน

ปี 2011 มะกันชน นำมาใช้ในระหว่างการชุมนุมปิดล้อมยึดครองตลาดหุ้นวอลสตรีท Occupy Wall Street. เพื่อต่อต้านระบบทุนนิยม ซึ่งจบลงด้วยความพ่ายแพ้อย่างหมดรูป

ส่วน พี่ไทย มีการนำมาใช้อย่างเลอะๆ เทอะๆ หลายครั้ง แบบหร็อมแหร็ม
    และเท่าที่ดูจากรูป "หน้ากากขาว" ตัวอย่างที่ "กลุ่มศรัทธา-พลังความดี" ใส่รูปโชว์ในเว็บเพจ...ไม่ตรงตามแบบออริจินอล

ก็หวังว่า วันอาทิตย์นี้ที่หน้าช่อง 3 คงใส่ "หน้ากากขาว" ที่ทำขึ้นมาด้วยความเข้าใจและตรงตามแบบ...
    ถถถ

CR.คุณ เจี๊ยบ เจี๊ยบ

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    Anonymous เอามาใช้แล้วทำตามใจตัวเอง โดนสาปแช่งแหงๆ

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,794
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,039
    จขกท เปิดประเด็นตั้งแต่บรรทัดแรกเลย****
    (คลุมดำทำไม)

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    จขกท. เขาเป็นพวกเรียกร้องความสนใจครับ ดู คำว่า ถถถ ที่ใช้บ่อยเกินความจำเป็นก็รู้แล้วครับ เพราะว่า คนแบบนี้ผมก็เคยเป็น

น่าสงสาร ถถถถถถ

ผมล้อเล่น (
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    Guy Fawkes ไม่ได้ใส่หน้ากาก นะจ๊ะ แต่เป็นใบหน้าของเขาเอง

และชื่อ Guy Fawkes ก็คือชื่อจริงๆ Guy Fawkes นักเมื่อโดนจับได้ว่า ก่อกบฏและ คิดจะระเบิด อาคารสภา
    ผู้คนในตอนนั้นสาบแช่ง และจงกลียดจงชัง อย่างหลากหลาย บางคนเห็นหน้า ก็ถึงขั้นหวาดกลัว ตัวสั่นบางคนเป็นลมล้มพับ

หลังจากนั้น หลายร้อยปีต่อมา ก็ทำให้ชาวอังกฤษค่อยๆเปลี่ยนความคิด กับกบฏดินปืนผู้นี้ กลับกลายเป็นยกย่องในการ
    คิดจะล้มระบบการปกครองแบบเผด็จการ (เหมือนหลายประเทศที่มีทหารเป็นผู้นำ) เป็นเปลี่ยนเป็นระบอบประชาธิปไตยในปัจุบัน
    ในไทยเคยเห็นเค้าใส่กันตอนที่แบนละครเรื่องเหนือเมฆ ซึ่งในใจก็คิดว่าไม่เกี่ยวกันเลย

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,695
    ได้รับคำขอบคุณ: 173
    สรุปคือ กระทู้ คนเสื้อแดง ?

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    มันคือหน้ากากล้มเจ้าครับ ชัดเจนพอมั้ย

/me facepalm ให้กับรอยัลลิสต์เมืองไทย
    รอวันโดนแบน

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

My name is 'Condit'
    กล่าวขอบคุณ
    1,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 563
    กระทู้เสื้อแดงเองหรอกเหรอ zzzzzz

/asshole

ปล. ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วยนะครัส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย boomslan03 : 25th May 2013 เมื่อ 23:02
    อ่านเรื่อง Last Friday : ศุกร์สุดท้าย คลิกที่นี่ >>> Last Friday

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ makito อ่านกระทู้
    สรุปคือ กระทู้ คนเสื้อแดง ?
    ถ้าคุณคิดว่าคนที่คิดไม่เหมือนพวกเสื้อเหลืองหรือหลากสี คือเสื้อแดง งั้นมันก็คงจะถูกล่ะครับ
    รอวันโดนแบน

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    ผมก็ไม่ค่อยเข้าในถึงความหมายเท่าไหร่หรอกนะครับ อยากจะถามว่ามันเป็นเครื่องหมายของ left-wing anarchism รึเปล่าครับ
    และ anarchy นี่ต่อต้าน monarchy ด้วยรึเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Artificial อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่ค่อยเข้าในถึงความหมายเท่าไหร่หรอกนะครับ อยากจะถามว่ามันเป็นเครื่องหมายของ left-wing anarchism รึเปล่าครับ
    และ anarchy นี่ต่อต้าน monarchy ด้วยรึเปล่าครับ
    รอผู้รู้มาตอบ ผมจะตอบด้วยฟามรู้อันน้อยนิดของผมไปก่อน

anarchy และ communism ต่อต้าน monarchy

สำหรับdemocracy หลายๆประเทศไม่มีระบอบกษัตริย์แล้ว บางประเทศยังมีให้เหลือเพียงประมุขเชิงสัญลักษณ์
    ม.112สำหรับประเทศเหล่านั้นยังมีอยู่ แต่ในหลักปฏิบัติคือไม่ใช้แล้ว ประมุขจะต้องเซ็นสัญญาไม่เอาผิดด้วยมาตรา112 แต่จะใช้กฏหมายหมิ่นประมาทแทน
    ซึ่งนิติราษฏร์พยายามผลักดันให้ไทยแลนด์เป็นเช่นนั้นอยู่ คือให้monarchyคงอยู่ต่อไป แต่ลดบทบาททางการเมืองลง ในขณะที่หงอกเจียมต้องการจะยกเลิกไปเลย

ส่วนหน้ากากGuys Fawkes ผมว่ามันน่าจะเป็นพวกซ้ายนะ แต่เป็นanarchistหรือเปล่าไม่รู้ มันเรียกร้องปชตไม่ใช่หรือ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    zerohut โดนแบนเพราะอะไรเหรอ 5555

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    หยุดเถอะครับ เรื่องแบบีน้เอาไปพูดวงไหน บรรลัยจักรหมดเกือบทุกวงเชื่อผมสิ ไปคุยวงเหล้าสนุกๆกันอยู่ดีๆมีคนพูดเรื่องนี้ขึ้นมาตีกันตายก็มี
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 575
    เจ้าผู้ปกครองกับ กษัตริย์ในระบอบประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์มันไม่เหมือนกันนะคับ จริงๆระบบนี้เกิดขึ้นเพื่อประณีประนอมระหว่างอำนาจเก่ากับอำนาจใหม่มากกว่า กษัตริย์นั้นในปัจจุบันไม่มีพระราชอำนาจอะไรเลย อย่างอังกฤษก็ไม่ต่างกับเซเล็ปคนหนึ่งเท่านั้น ในไทยเองเพราะความเชื่อทางศาสนาต่างๆทำให้ความคิดเรื่องเจ้าค่อนข้างพิเศษกว่าชาติอื่นแต่ถึงกระนั้นก็ยังไม่มีพระราชอำนาจใดๆอยู่ดี มีก็น้อยมากคับ แต่ถึงยังไงก็อยู่ในระดับตัดสินใจทางการเมืองไม่ได้เลย การรับกฎหมายหรือการแต่งตั้งนายกนั้นเป็นแค่พิธีคับ สุดท้ายก็ขัดอำนาจจากสภาไม่ได้อยู่ดี

คนที่มอำนาจสูงสุดคือจากนายกรัฐมลตรีคับ เพราะ3อำนาจ ฝ่ายบริหารมีอำนาจตัดสินแถบจะทุกอย่าง ศาลไม่มีอำนาจ สภาจริงๆมันก็แค่หุ้นเชิดของฝ่ายบริหารอีกที เพราะยกมือยังไงในสภาก็ชนะคับเพราะพรรครัฐบาลยังไงก็ถือเสียงข้างมาก ยกเว้นแต่ว่าพรรคเล็กๆรวมหัวกับพรรคฝ่ายค้านแบบสมัยมาร์ก นั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง แต่ปัจจุบันในสภาพการนี้หรือสมัยทักษิน อำนาจเบ็ดเสร็จอยู่ที่นายกรัฐมลตรี หรือในอีกระดับหนึ่งคือพี่ชายทักษิณ

ฉนั้นทักษิณก็คือเจ้าผู้ปกครองคับ แม้ไม่ได้มีตำแหน่งอะไรแต่มีอำนาจปกครองสูงสุด แบบพวกฟรีเมสันของอเมริกานั้นแหละคับ Guy Fawkes ล้มทรราชแต่ทรราชก็มิได้หมายถึงพระราชา เหมือนโจโฉแห่งวุยก๊กเป็นสมุหนายกและมีอำนาจสูงสุดก็คือเจ้าผู้ปกครอง พระเจ้า*****นเต้เป็นแค่คนหนึ่งคนที่ไม่มีอำนาจอะไรก็คือกษัตริย์

ปล.แนะว่าอย่าเอาอะไรในราชดำเนินมาลงคับ ขนาดที่นั้นยังยอมรับเลย อยากได้กระทูมีสาระอย่าไปยุ่งกับห้องราชดำเนิน ที่นั้นมีแต่พวกไม่มีสมอง อยู่เยอะ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ปลิวไปซะล่ะ จขกท.

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    อย่าตลก หน้ากาก V คือตัวแทนแห่งความอิสระทางความคิด เขาสู้เพื่อให้พวกเราสามารถที่จะคิดอะไรก็ได้ ชอบในอะไรก็ได้ รักในอะไรก็ได้ และศรัทธาในอะไรก็ได้ หน้ากาก V ไม่ใช่ของเล่นที่จะนำมาใช้เพื่อ เรียกคืนสิ่งใดสิ่งหนึงหรือล้มล้างระบบที่เกิดจากประชาธิปไตย

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ทำไม zerohut บินไปแล้ว ถถถ
    สงสัยโดน112

กล่าวขอบคุณ
    846
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    เจ้าของกระทู้นี่แสดงตัวแดงจ๋ามาเลย...ว่าแล้วก็แบนไปตามระเบียบ 55 บอร์ดนี้เค้ามีไว้เพื่อส้รางสรรค์ไม่ใช่สร้างความแตกแยก
    FX6100 3.30GHz./GIGABYTE 970A-D3/SAPPHIRE HD 6870 1GB/SSD 120GB./HDD 500GB./​AERO COOL E85-700W/GEIL 12GB.

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    เขาโดนแบนใน Pic Post ต่างหาก

ใครไม่รู้แล้วก็อย่าเพิ่งพูดนะครับ

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    พูดตรงๆนะ
    อังกฤษในสมัยนั้นน่ะ ปกครองโดยระบอบรัฐสภาโดยมีพระเจ้าเจมส์ที่ 1 เป็นประมุข (ลองเทียบบัญญัติไตรยางค์แล้วรู้สึกคุ้นๆมั้ยครับ)
    และกฏเกณฑ์ต่างๆยังอิงกับกฏราชวงศ์ทั้งที่มันมีเหตุผลและกฏที่ลุแก่อำนาจและริดรอนเสรีภาพประชาชน
    กาย ฟอว์ค คือคนที่ไม่พอใจในระบอบนี้ และคิดจะวางระเบิดรัฐสภา เพื่อฆ่าทิ้งทั้งขุนนางและพระมหากษัตริย์
    เพียงแต่ว่าแผนการของ กาย ฟอว์ค นั้นถูกจับได้ และถูกลงโทษประหารชีวิตโดยใช้ม้าฉีกร่าง

ครับ กาย ฟอว์ค ครั้งหนึ่่งเคยถุกตราหน้าว่าเป็นกบฏ เป็นพิษภัยต่อแผ่นดิน เป็นเสนียดแผ่นดินที่ทำให้แผ่นดินอังกฤษแปดเปื้อน กาย ฟอว์ค คือสัญลักษณ์ของความโสมมอันหาที่เปรียบมิได้

แต่หลังจากที่อังกฤษเปลี่ยนระบอบการปกครองเป็นประชาธิปไตย์และมีกษัตริย์เป็นเพียงตำแหน่งสมมุติ

บทบาทของ กาย ฟอว์ค เปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังเท้า เขากลายเป็นไอค่อนของการเรียกร้องสิทธิเสรีภาพ และต่อต้านเผด็จการรวมถึงแนวคิดรวมอำนาจแบบสมบูรณายาสิทธิราช

แล้วมันตลกไหมที่พวกรอยัลลิสต์พากันเอาหน้ากาก กาย ฟอว์ค ไปเป็นตัวแทนของผู้นิยมในระบอบกษัตริย์ ????
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 27th May 2013 เมื่อ 23:58
    รอวันโดนแบน

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

N.A.C
    กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ปูเสื่อ ต้มมาม่าละ

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    V

หนังสนุกดี ทั่วโลกเอาหน้ากากนี้มาเล่นบ่อยเกินครับ จนบางคนไม่รู้จุดประสงค์จริงๆ อาศัยเท่อย่างเดียว 555555

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ที่พวกเขานำมาใช้ เขานึกว่าใส่แล้วจะเป็นหน้ากากทักซิโด้มั้งครับ

ไม่รู้จะรับกันได้ไหม แต่ผมเตรียมรูปดริฟท์เดี่ยวแล้วก็ดริฟท์คู่มาให้แล้วครับ

และนี่ก็สำหรับคนที่อยากคร่อมเลน เอ้ยย คร่อมรางง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย matsushiro : 28th May 2013 เมื่อ 01:49

กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    รู้อย่างเดียวมันเคยเป็นหนัง ดูแล้วขนลุกมาก
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ liger0000 อ่านกระทู้
    เจ้าผู้ปกครองกับ กษัตริย์ในระบอบประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์มันไม่เหมือนกันนะคับ จริงๆระบบนี้เกิดขึ้นเพื่อประณีประนอมระหว่างอำนาจเก่ากับอำนาจใหม่มากกว่า กษัตริย์นั้นในปัจจุบันไม่มีพระราชอำนาจอะไรเลย อย่างอังกฤษก็ไม่ต่างกับเซเล็ปคนหนึ่งเท่านั้น ในไทยเองเพราะความเชื่อทางศาสนาต่างๆทำให้ความคิดเรื่องเจ้าค่อนข้างพิเศษกว่าชาติอื่นแต่ถึงกระนั้นก็ยังไม่มีพระราชอำนาจใดๆอยู่ดี มีก็น้อยมากคับ แต่ถึงยังไงก็อยู่ในระดับตัดสินใจทางการเมืองไม่ได้เลย การรับกฎหมายหรือการแต่งตั้งนายกนั้นเป็นแค่พิธีคับ สุดท้ายก็ขัดอำนาจจากสภาไม่ได้อยู่ดี

คนที่มอำนาจสูงสุดคือจากนายกรัฐมลตรีคับ เพราะ3อำนาจ ฝ่ายบริหารมีอำนาจตัดสินแถบจะทุกอย่าง ศาลไม่มีอำนาจ สภาจริงๆมันก็แค่หุ้นเชิดของฝ่ายบริหารอีกที เพราะยกมือยังไงในสภาก็ชนะคับเพราะพรรครัฐบาลยังไงก็ถือเสียงข้างมาก ยกเว้นแต่ว่าพรรคเล็กๆรวมหัวกับพรรคฝ่ายค้านแบบสมัยมาร์ก นั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง แต่ปัจจุบันในสภาพการนี้หรือสมัยทักษิน อำนาจเบ็ดเสร็จอยู่ที่นายกรัฐมลตรี หรือในอีกระดับหนึ่งคือพี่ชายทักษิณ

ฉนั้นทักษิณก็คือเจ้าผู้ปกครองคับ แม้ไม่ได้มีตำแหน่งอะไรแต่มีอำนาจปกครองสูงสุด แบบพวกฟรีเมสันของอเมริกานั้นแหละคับ Guy Fawkes ล้มทรราชแต่ทรราชก็มิได้หมายถึงพระราชา เหมือนโจโฉแห่งวุยก๊กเป็นสมุหนายกและมีอำนาจสูงสุดก็คือเจ้าผู้ปกครอง พระเจ้า*****นเต้เป็นแค่คนหนึ่งคนที่ไม่มีอำนาจอะไรก็คือกษัตริย์

ปล.แนะว่าอย่าเอาอะไรในราชดำเนินมาลงคับ ขนาดที่นั้นยังยอมรับเลย อยากได้กระทูมีสาระอย่าไปยุ่งกับห้องราชดำเนิน ที่นั้นมีแต่พวกไม่มีสมอง อยู่เยอะ
    1. ม112 เป็นกฏหมายความมั่นคงชาติครับ ไม่ใช่กฏหมายหมิ่นประมาท ซึ่งมันยืนยันสถานะของสถาบันได้ดีว่าคงไม่ใช่แค่ไอค่อนของอำนาจเก่าแล้วหละ
    2. king มีอำนาจสั่งการ 4 เหล่าทัพนะครับ
    3. cliche ของเมืองไทยที่เราจดจำได้ตั้งแต่เด็ก คือ ชาติ ศาสน์ กษัตริย์ นะครับ ไม่ใช่ ชาติ ศาสน์ รัฐธรรมนูญ
    4. ถึงจะบอกว่า king อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ แต่ในทางปฏิบัติแล้วคิดว่าทำได้จริงทุกประการไหมครับ?
    5. จากข้อ 4 เพราะอย่างนั้นถึงไม่เคยมีใครคิดจะตั้งกรรมาธิการมาจัดการเรื่องขอบเขตของพระราชอำนาจให้อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญจริงๆไงครับ แล้วเดี๋ยวจะกลายเป็นริดรอนอำนาจ king จนอาจลามไปจนกลายเป็นคิดล้มล้างสถาบันไปซะฉิบ
    6. กฏหมาย ข้อกำหนด พรบ. ต้องยื่นเรื่องให้ king ลงพระปรมาภิไธย นะครับ ถ้า king ไม่ลงนามก็โมฆะสถานเดียว การจะมาบอกว่ากษัตริย์แทบไม่มีอำนาจมันเหมือนพยายามจะชี้ไม้ให้เป็นนก

การเอาโจโฉกับฮ่องเต้มาเปรียบเทียบผมก็รู้แล้วว่าคุณไม่โปร เพราะมันคนละประเด็นเลย เพราะถ้าฮ่องเต้มีอำนาจได้ซักครึ่งของที่นี่ ไอ้แกนนำสามกร๊วกคงโดนกระสอบคลุมหัวขังคุกขี้ไก่ไม่เห็นเดือนเห็นตะวันด้วย 112 ไปนานแล้วครับ
    รอวันโดนแบน