ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

.: IT News :: โลกออนไลน์ที่เร็วกว่าใกล้เป็นจริง! ด้วยโครงข่ายข้ามมหาสมุทรความเร็ว 400 Gbps :.

.: โลกออนไลน์ที่เร็วกว่าใกล้เป็นจริง! ด้วยโครงข่ายข้ามมหาสมุทรความเร็ว 400 Gbps :.

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เบื่อไหมกับการเข้าอินเตอร์เน็ตต่างประเทศได้ชักช้าอืดอาด เบื่อไหมกับการโทรข้ามประเทศที่สุดแสนแพง...หลังจากนี้ สิ่งเหล่านี้อาจเปลี่ยนไปด้วยเคเบิลใยแก้วใหม่ข้ามทวีป!

ปัจจุบันการใช้งานอินเตอร์เน็ตนั้นมีอย่างแพร่หลาย ข้อมูลนับร้อยนับพันล้านกิกกะไบต์หลั่งไหลไปทั่วทุกมุมโลก และดูเหมือนจะช้าไปแล้วเมื่อเราต้องการเข้าอินเตอร์เน็ต โดยเฉพาะการเชื่อมต่อที่ต้องข้ามซีกโลก ด้วยข้อจำกัดของการรับส่งข้อมูลเดิม แต่นับจากนี้อนาคตของการเชื่อมต่อข้ามโลกกำลังจะเร็วขึ้นอีกขั้น
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    บริษัทพัฒนาด้านการสื่อสารที่เก่าแก่ที่สุดแห่งหนึ่งในโลกอย่าง Bell Labs ได้เปิดเผยวิธีการใหม่ในการนำพาข้อมูลจำนวนมหาศาลข้ามทวีปได้ในชั่วพริบตาด้วยใยแก้วนำแสงความเร็ว 400 Gbps ซึ่งแต่เดิมใยแก้วนำแสงที่มีความเร็วขนาดนี้จะส่งข้อมูลได้ไม่ไกลมากนักเนื่องจากจะค่อยๆ สูญเสียคุณภาพของสัญญาณลง แต่ Bell Labs ใช้วิดีเดียวกับการตัดเสียงรบกวนในโทรศัพท์มือถือรุ่นใหม่ๆ ด้วยการส่งข้อมูลแบบซ้อนสัญญาณกัน 2 ครั้ง เพื่อตัดการบิดเบือนระหว่างการรับส่งข้อมูลระยะไกล ซึ่งเทคนิคนี้ทดสอบแล้วโดยการรับส่งข้อมูลความเร็ว 400 Gbps ข้ามมหาสมุทรความยาว 7,954 ไมล์ หรือกว่า 12,700 กิโลเมตร โดยไม่สูญเสียคุณภาพสัญญาณ

การก้าวข้ามขีดจำกัดใหม่ของการรับส่งข้อมูลข้ามมหาสมุทรนี้ จะก่อให้เกิดปรากฏการณ์ใหม่ๆ อีกมากมายในอนาคต ด้วยแบนด์วิดธ์ที่กว้างขวางในระยะที่ไกลนับหมื่นกิโลเมตร ทำให้การรับส่งข้อมูลข้ามทวีปเป็นไปอย่างคล่องตัวมากขึ้น การสื่อสาร การใช้อินเตอร์เน็ต ก็จะฉับไวและรวดเร็วกว่าเดิมในอนาคต

*******************************************************************************

ที่มา : www.engadget.com อ้างอิงจาก http://www.monavista.com by Techaholic

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    เมืองไทยรอไปอีกพันปี

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบ...เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 828
    3bb ก็มีนะครับที่ใช้ใยแก้วนำแสง

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ความเร็วระดับ 7G-8G แหงๆ

(400Gbps นี่ = 400,000 mbps + ต่อวิ ต่อไปปัญหามนุษย์จะเป็นการพัฒนาความเร็ว SSD แทนอินเตอร์เน็ตแล้วล่ะเพราะโหลดมันคง 1 วิเสร็จทุกอย่าง แต่ตอนก๊อป + ลงเป็นชาติ 55+)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hisawahiroki : 29th May 2013 เมื่อ 13:00

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    หลับแล้วตื่นอีกซัก 3000 ครั้งก็ยังไม่ได้ใช้ ทุกวันนี้ขอแค่ TOT ไม่ปิงข้ามประเทศ 300 ก็ยังขอมากไป

ผมใช้ 3BB ในในบางที่พวกเค้าไม่มีสิทธิเลือกสิครับ TOT สถานเดียว ยกตัวอย่าง นอกตัวเมือง(อำเภอต่างๆ) ผมเคยสัมผัสมาแล้ว หน้าผมเป็นโลโก้ TOT เลยเวลาเล่น
    V
    V
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Prirya : 29th May 2013 เมื่อ 14:15

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Prirya อ่านกระทู้
    หลับแล้วตื่นอีกซัก 3000 ครั้งก็ยังไม่ได้ใช้ ทุกวันนี้ขอแค่ TOT ไม่ปิงข้ามประเทศ 300 ก็ยังขอมากไป
    เปลี่ยนมาใช้3BBดิครับผมแนะนำ ของผม10mbเน็ตเร็วดีไหลลื่นด้วยเสถียร ไปใช้ทำไมของTOTกากก

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    เราก็อยากใช้นะ3bbแต่พื้นที่ของเราไม่เอื้อ
    คนเรามันก็มีแค่สองอย่างเท่านั้นแหละ ไม่ "กาก" ก็ "เกรียน"

กล่าวขอบคุณ
    5,107
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    มาไทยก็ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ หลุด อึด เชื่อว่าต้องเป็นทุกค่ายพราะนี้คือเน๊ตไทย

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    ค่าใช้จ่ายเดือนละ ล้านห้าแสน บาท 555+

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    อย่าให้มีการประมูลเลยละกัน ถ้าจะเข้าก็ชาตินึง+ประมูลอีก ก็รุ่นเหลนจะได้ใช้หรือยังไม่รู้ อย่าง 3G เห็นละเซง

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    ประเทศไทย...

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    ประเทศไทยคงจะมีชาติหน้า สาธุ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    รู้สึกจะอ่านกันข่าวกันไม่แตกรึเปล่า

เดิมทีอินเทอร์เน็ตบ้านเรามันเค้าก็ไม่ได้เดินสายข้ามมหาสมุทรเอง แต่เป็นการรวมเครือข่ายไปข้ามกับบริษัทใหญ่ๆ ในต่างประเทศเอา ( อย่าง ทรู ดีแตก บีสามตัว จะเอาเงินไปทำเครือข่ายข้ามทวีปเหรอ? )

อ่านข่าวยังไม่ขาดแล้วยังจะมา "เมืองไทย รออีก..." ก็คือ เน็ตที่เราใช้เป็นเครือข่ายในประเทศเวลาออกนอกประเทศ เน็ตจากทรูไรเนี่ยก็จะวิ่งไปเข้าเครือข่ายระดับทวีปก่อน แล้วค่อยวิ่งข้ามทวีปอีกที ซึ่งตรงนี้ ทรูหรือบริษัทในไทยไม่ได้ทำ พวกบริษัทเครือข่ายในประเทศไปขอเช่า/ซื้อ พื้นที่ในการวิ่งข้ามประเทศจากบริษัทเครือค่ายระดับสูงกว่านี้อีกที

ไม่เกี่ยวกะว่าทำแล้วไทยจะไม่ได้ใช้ซะเมื่อไร ถ้าระดับข้ามทวีปมันเร็วขึ้น ปัญหาปิงจากการเล่นเกมเซิร์ฟเวอร์อินเตอร์ ก็น้อยลงแน่นอน ติดต่อข้ามทวีปก็ไวขึ้น ไม่เกี่ยวเลยว่าจะเข้าไทยไม่เข้าไทย

ไม่ได้เกี่ยวกับประเทศไทยเลย เกี่ยวกับบริษัเอกชนของนอกล้วนๆ พอทำเสร็จสัญญาที่เครือข่ายในประเทศเราไปทำไว้จะแพงขึ้นหรืออะไรก็ว่าไป

อ่านข่าวคิดตามกันมั่ง ไม่ใช่จะเอาแต่อคติมาวิพากย์วิจารย์ระบบในประเทศ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kurayami : 29th May 2013 เมื่อ 17:55

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    3BB 10mb แรงมากครับหรือบ้านผมอยู่ในเมืองหว่า เกี่ยวไหม-.-

กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kurayami อ่านกระทู้
    รู้สึกจะอ่านกันข่าวกันไม่แตกรึเปล่า

เดิมทีอินเทอร์เน็ตบ้านเรามันเค้าก็ไม่ได้เดินสายข้ามมหาสมุทรเอง แต่เป็นการรวมเครือข่ายไปข้ามกับบริษัทใหญ่ๆ ในต่างประเทศเอา ( อย่าง ทรู ดีแตก บีสามตัว จะเอาเงินไปทำเครือข่ายข้ามทวีปเหรอ? )

อ่านข่าวยังไม่ขาดแล้วยังจะมา "เมืองไทย รออีก..." ก็คือ เน็ตที่เราใช้เป็นเครือข่ายในประเทศเวลาออกนอกประเทศ เน็ตจากทรูไรเนี่ยก็จะวิ่งไปเข้าเครือข่ายระดับทวีปก่อน แล้วค่อยวิ่งข้ามทวีปอีกที ซึ่งตรงนี้ ทรูหรือบริษัทในไทยไม่ได้ทำ พวกบริษัทเครือข่ายในประเทศไปขอเช่า/ซื้อ พื้นที่ในการวิ่งข้ามประเทศจากบริษัทเครือค่ายระดับสูงกว่านี้อีกที

ไม่เกี่ยวกะว่าทำแล้วไทยจะไม่ได้ใช้ซะเมื่อไร ถ้าระดับข้ามทวีปมันเร็วขึ้น ปัญหาปิงจากการเล่นเกมเซิร์ฟเวอร์อินเตอร์ ก็น้อยลงแน่นอน ติดต่อข้ามทวีปก็ไวขึ้น ไม่เกี่ยวเลยว่าจะเข้าไทยไม่เข้าไทย

ไม่ได้เกี่ยวกับประเทศไทยเลย เกี่ยวกับบริษัเอกชนของนอกล้วนๆ พอทำเสร็จสัญญาที่เครือข่ายในประเทศเราไปทำไว้จะแพงขึ้นหรืออะไรก็ว่าไป

อ่านข่าวคิดตามกันมั่ง ไม่ใช่จะเอาแต่อคติมาวิพากย์วิจารย์ระบบในประเทศ
    มันเป็นความจริงหรอครับ ถ้าจริงก็ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่นะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    พันปีคงไม่พอ 10ชาติ คงจะได้ นะครับ แหม่.....

ขอมือเธอหน่อย
    กล่าวขอบคุณ
    1,224
    ได้รับคำขอบคุณ: 606
    ชาติหน้ามั้งครับ ประเทศไทยถึงได้ใช้กัน อีกไม่นานประเทศไทย ก็จะเหมือนแถวแอฟริกา ไม่แน่อาจโดนโจน3จังหวัดชายแดนภาคใต้ บุกประเทศ ไม่ก็ เขมร

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuttakarn2012 อ่านกระทู้
    มันเป็นความจริงหรอครับ ถ้าจริงก็ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่นะครับ
    ไม่ใช่อะไรหรอก แค่เบื่อความคิดที่แบบ "ประเทศอื่นไป กี่ G บ้านเรา 3G ยังไม่มาเลย = ล้าหลัง" ของแบบนี้มองกันที่ภาพรวมดีกว่า

ไม่ใช่ไปตัดสินกันที่บางอย่างแล้วบอกว่าแม่มแย่หมด แบบบางคนบอกเน็ตกากมันก็แค่บางพื้นที่ มันไม่ได้ช้าหมดทั้งประเทศซะหน่อย

แล้วเอาอะไรมาวัดว่า อีกกี่พันปีไทยจะ... มองโลกกันมืดไปไหม มองเป็นสีเทากันมั่งเหอะ มันมีดีไม่ดีปนๆกันไปน่ะแหละ

แล้วก็ที่พูดอะ คือ งงอะ อ่านข่าว อ่านผ่านๆกันรึเปล่า เครือข่ายระดับทวีปมันไม่เกี่ยวอะไรกับจะเข้าไม่เข้าไทยอยู่แล้ว ถ้าเครือระดับทวีปอัพขึ้น ความเร็วเวลาเชื่อมต่อไป ต่างประเทศที่ข้ามทวีปก็ต้องเร็วขึ้น

ถ้าจะเอาปัญหาระดับแค่ภายในประเทศอย่าง "เนตในประเทศกากเฉพาะบางพื้นที่" มาพูดกันน่ะนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kurayami : 29th May 2013 เมื่อ 19:49

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    453
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    3bb แรงจริง แต่บทจะเน่าก็เน่าจริงเหมือนกัน มีช่วงหนึ่งเน่าเกือบครึ่งเดือน โทรด่ากันไฟแลบคับ แต่บทจะแรงนี้ก็สุดๆ แต่พวกเว็บนอก ดูคลิปฝรั่งไรพวกนี้เหมือนอืดๆ นิดหน่อย เว็บอย่างว่าอ่ะนะไม่รู้กักความเร็วอะไรไว้หรือป่าว เพราะผมก็ชอบโหลดเกมดูคลิป ดูดหนังนู้นนี้จิปาถะ แต่การบริการของ 3bb นี้แหล่มคับ โพสหน้าเฟส 2 วัน ก็โทรมาถามอาการละ ถ้าขี้เกียจเสียตัง วันเด่วก็มาซ่อมเช็คให้แล้ว บริการค่อนข้างดีเลยคับ

สรุปคือ ดีแรง บทจะเน่าก็สุดๆ แต่คอนเซนเตอร์คอนข้าง ok เลย สื่อสารรู้เรื่องมีแนะนำวิธีนู้นนี้ ตอบตรงคำถามดี แหล่มคับ ส่วน Ture นี้เคยคิดจะไปใช้แต่เพื่อนแนะนำ ping เยอะบริการไม่ค่อยดีเลยไม่ติดคับ TOT ไม่ต้องถามไปไกลๆ 555+

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kurayami อ่านกระทู้

อืม ผมอ่าน โพสในแต่ละโพส ก็คิดแบบคุณแหละครับ ขอบคุณแทนละกันนะครับ ที่มาช่วย ขยายความให้กว้างและเข้าใจง่ายขึ้น คนไทย จะได้ไม่คิดเองเออเอง
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แต่ก็ไม่แน่ว่าเรื่อง อินเตอร์เน็ต 400 Gbps ก็ในอนาคต อาจได้มีโอกาศสัมผัสก็เป็นได้ แต่ไฟล์คุณภาพ ต่าง ๆ ก็อาจจะต้องมี ขนาดที่มากขึ้นกว่าปัจจุบัน อาจจะภาพยนต์ หรือ เกมส์ ที่ใช้ ภาพมากกว่าระดับ 4K*4 กันเลยประมาณนั้นเพื่อความ

คมชัดสมจริง และ ขนาดของไฟล์ก็จะต้องมากขึ้นอาจจะเพิ่มจาก 10 GB เป็น 200-300 GB เลยก็เป็นได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ทุกวันนี้ผมยังฝันว่าจะได้เล่นเกมออนไลน์กับต่างชาติได้ทั่วโลก แบบไม่มีปิงให้กวนใจ เล่น Street fighter 4 ได้แต่คนไทยด้วยกัน T_T

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ perthdy อ่านกระทู้
    อืม ผมอ่าน โพสในแต่ละโพส ก็คิดแบบคุณแหละครับ ขอบคุณแทนละกันนะครับ ที่มาช่วย ขยายความให้กว้างและเข้าใจง่ายขึ้น คนไทย จะได้ไม่คิดเองเออเอง
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

แต่ก็ไม่แน่ว่าเรื่อง อินเตอร์เน็ต 400 Gbps ก็ในอนาคต อาจได้มีโอกาศสัมผัสก็เป็นได้ แต่ไฟล์คุณภาพ ต่าง ๆ ก็อาจจะต้องมี ขนาดที่มากขึ้นกว่าปัจจุบัน อาจจะภาพยนต์ หรือ เกมส์ ที่ใช้ ภาพมากกว่าระดับ 4K*4 กันเลยประมาณนั้นเพื่อความ

คมชัดสมจริง และ ขนาดของไฟล์ก็จะต้องมากขึ้นอาจจะเพิ่มจาก 10 GB เป็น 200-300 GB เลยก็เป็นได้ครับ
    แบบนี้แหล่ะครับ ไม่รู้***อะไรก็ชอบกระ***ทำเป็นรู้ครับ

------------------------------------------------------
    ขนาดไฟล์เค้าคงไม่เพิ่มขึ้นหลอกครับ เพราะมันตายตัวมาแล้ว นอกจากว่าเค้าจะทำแผ่นบรรจุข้อมูลแบบใหม่มาขาย ที่เยอะมากกว่าเดิม คงได้เห็นกัน

400 Gbps นี่ก็ดี มาไวไวเหอะ ยังไงผมคงได้ใช้ประโยชน์แน่ *-*

จอมโจร 1412 แห่ง JKG
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    อย่าหลงประเด็นตรงความเร็วนะครับ อย่าลืมว่านั้นคือความเร็วสูงสุดในการข้ามทวีปที่จะทำได้โดยไม่มี Loss แต่อย่าลืมว่าเคเบิ้ลสายนึงไม่ได้ต่อเข้ากับคอมเครื่องเดียว แต่มันอาจมันถึงสายเส้นนึงต่อ 1 ค่ายเลยนะครับ เพราะฉะนั้นความเร็วระดับนี้น่ะมันไม่ได้ล้ำเลย เพราะอย่าลืมว่าค่ายนึงก็ใช่อัตราแบนวิชเยอะขนาดไหนแล้วเวลาวิ่งออกนอก แล้วก็ฝากอีกนิดนึงนะครับลองไปสงเกตุดูในโฆษณาของ 3BB สิครับเค้าจะมีคำว่า Power by JAS ซึ่ง JAS ก็คือชื่อย่อของบริษัทจัสมิน อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด มหาชน ซึ่งเป็นบริษัทที่แบ่งธุรกิจออกเป็น 4 ธุรกิจ ได้แก่ 1.ให้บริการอินเตอร์เน็ตความเร็วสูง โครงข่ายดิจิตอล ให้บริการอินเตอร์เน็ตและแอพพลิเคชั่นต่างๆ รวมทั้งให้บริการ WiFi ทั่วประเทศ 2.ให้บริการโครงข่ายโทรคมนาคม ในรูปแบบโครงข่ายเคเบิ้ลใยแก้วนำแสงใต้น้ำในฝั่งทะเลด้านตะวันออกและตะวันตก ให้บริการวงจรเช่าเพื่อรับส่งข้อมูลภายในประเทศและระหว่างประเทศ ให้บริการ International Internet Gateway ให้บริการสื่อสารผ่านดาวเทียม 3.งานจัดหา ออกแบบ และวางระบบสื่อสารและโทรคมนาคม จำหน่ายเครื่องมือวัด จำหน่ายระบบคอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ที่เกี่ยวเนื่องอื่นๆ 4. ธุรกิจอื่นๆ ให้เช่าพื้นที่ในอาคารสำนักงาน และให้บริการที่เกี่ยวเนื่อง เพราะฉะนั้นคงกระจ่างกันขึ้นมาบ้างนะครับว่า ที่ในข่าวพูดถึงนะเค้าไม่ได้พูดถึงค่ายที่ให้บริการอินเตอร์เน็ทตามบ้านของพวก 3BB TOT อะไรพวกนี้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    จริงครับ ถ้าจะต่อออกนอกประเทศเราจะใช้ท่อรวมกับประเทศอื่น อย่างถ้าจะไปแถวอเมริกาเราจะใช้ท่อร่วมกับฮ่องกงซึ่งหมายความว่าเราจะต้องผ่านฮ่องกงก่อนไป server ของ usa เพราะเราไม่มีท่อออกข้ามทวีปเป็นของตัวเองเพราะงั้นถ้าทำสำเร็จแล้วฮ่องกงใช้งานระบบนี้ด้วย เราก็น่าจะได้ผลพลอยได้ด้วยน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    เห็นความกับความคิดเห็นแรกเลยครับแบบนี้ 555+
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน