ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 123

ช่วยการบ้านวิทย์หน่อยครับ

1 การลำเลียงสารโดยการแอกทีฟทรานสปอร์ต เกิดในสิ่งไม่มีชีวิตได้หรือไม่ เพราะเหตุใด
    2 เซลล์จะมีวิธีการนำสารที่เซลล์ต้องการแต่มีความเข้มข้นของสารน้อยกว่าภายในเซลล์เข้าสู่เซล์ได้อย่างไร
    3 การนำสารเข้าสู่เซลล์แบบฟาโกไซโทซิสเหมือนหรือแตกต่างจากพิโนไซโทซิสอย่างไร

ต้องการคำตอบ3ข้อนี่อะครับหาเท่าไหรก็หาไม่เจอช่วยหนอ่ยครับขอบคุณครับ

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    จุกเลย... คำถามชีววิทยา

เคยจำได้นะ ลางๆ แต่ลืมแล้ว - -"

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 158
    1. แอกทีฟทรานสปอร์ตคิดว่าน่าจะเกิดสิ่งมีชีวิตได้นะ
    -เป็นกระบวนการที่มีการเข้าออกของสารที่ต้องใช้พลังงานATP
    พลังงานATPรู้สึกจะเป็นพลังงานที่ร่างกายมนุษย์ใช้ทุกวันนี้รึป่าว??

2. พาสซีฟทรานสปอร์ต(PASSIVE TRANSPORT)

3.ข้อ3นี้รอท่านอื่นนะครับ ผมลืมละ รู้สึกเป็นชีวะ ม.4 รึป่าว

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,150
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ใช่ครับของม.4ครับ แล้วข้อแรกเกิดในสิ่งไม่มีชีวิตได้หรอืเปล่าครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 158
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 18062503 อ่านกระทู้
    ใช่ครับของม.4ครับ แล้วข้อแรกเกิดในสิ่งไม่มีชีวิตได้หรอืเปล่าครับ
    เกิดได้ครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.: drsekyPS :.
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    ผมลืมหมดละ 555

3. แตกต่างกัน โดย ฟาโกไซโทซิสจะนำสารเข้าสู่เซลล์โดยการยื่นเท้าดทียม (pseudopodium) ออกมาโอบล้อมของเเข็ง เช่น การกินเชื่อโรคของเม็ดเลือดขาว
    ส่วน พิโนไซโทซิส จะเว้าเยื่อหุ้มเซลล์เป็นร่องให้ของเหลวหลุดเข้าไป เช่น การดูดซึมไขมันที่ลำไส้เล็ก

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 18062503 อ่านกระทู้
    1 การลำเลียงสารโดยการแอกทีฟทรานสปอร์ต เกิดในสิ่งไม่มีชีวิตได้หรือไม่ เพราะเหตุใด
    2 เซลล์จะมีวิธีการนำสารที่เซลล์ต้องการแต่มีความเข้มข้นของสารน้อยกว่าภายในเซลล์เข้าสู่เซล์ได้อย่างไร
    3 การนำสารเข้าสู่เซลล์แบบฟาโกไซโทซิสเหมือนหรือแตกต่างจากพิโนไซโทซิสอย่างไร

ต้องการคำตอบ3ข้อนี่อะครับหาเท่าไหรก็หาไม่เจอช่วยหนอ่ยครับขอบคุณครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ -[A]fter-Mare- อ่านกระทู้
    เกิดได้ครับ
    1. กำ ผมงง active transport มันต้องใช้พลังงาน(ในรูปของATP) สิ่งไม่มีชีวิต ไม่หายใจ ไม่กินอาหาร ไม่มีการสร้างพลังงาน มันจะเอาATPที่ไหนมาactiveวะคับ

2. น่าจะactive transport ป่ะ เด๋วกลับไปทบทวนฟามรู้ ม.ต้นแปป

3. ฟาโก ยื่นPseudopodium มาจับสาร(กิน) ฟิโน cell membrane หดเอาสารเข้าไป(ดื่ม)

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: