ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    946
    ได้รับคำขอบคุณ: 961

Talking ขับรถครั้งแรก = ='

สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาว Jkg วันนี้ผมมีเรื่องจะมาเล่าครับ เป็นประสบการณ์ขับรถครั้งแรกของผม ผมนี่อายุ 16 จะ 17 แล้ว
    แต่พึ่งจะเคยขับรถมอไซต์ครั้งแรกจริงๆ คือ ผมไปนั่งสังสรรค์ กับเพื่อน ครับซึ่งเพื่อนผมดื่มเหล้า แต่ผมไม่ดื่มนะ
    แล้วทีนี้พอดึกได้ที่ มันจะกลับกัน มันเลยให้ผมขับรถไปส่ง ผมก็ประมาณว่า เฮ้ยๆ ไม่เอาขับไม่เป็น
    แล้วเพื่อนมันก็ บอกว่า เอาน่า คนเรามันต้องมีครั้งแรกของชีวิต ผมก็เลย รับกุญแจ มาโดยกลัวๆ ครับ แล้วทีนี้ด้วยความที่ไม่เคยขับ
    ผมไปกระทืบเจ้าเบรก เพื่อ สตาร์ทรถ เพื่อนมันก็เฮ้ยๆ นั่นเบรค แล้วมันก็จัดการ สตาร์ทให้
    แล้วทีนี้ครับ ไอเราเข้าเกียร์ 1 ปุ้บ ด้วยเคยเห็นในหนังต่างๆ มา พอมันขึ้นรถ มันก็บิดเต็มที่ ผมก็เลยทำตามครับ
    ผมบิดไปครึ่งนึง ปรากฎว่า โคตรพุ่งเลยครับ ผมนี่ตกใจสุดๆ ทำไรไม่ถูก นึกขึ้นได้ ไอที่เรากระทืบไปเมื่อกี้ คือเบรคสินะ
    จัดการเหยียบ ทีนี้รถสั่นเลยครับ เกือบล้ม แต่เพื่อนประคองไว้ แล้วผมเลยบอก เฮ้ยๆ เอ็งขับเหอะ มันก็บอกเอาหน่าขับไปเหอะ
    แล้วทีนี้ผมเลยค่อยๆ บิด แต่ คุมการบิดไม่ค่อยได้ รถเลยกระตุก มากๆแล้ว เพื่อนมันก็บอกว่าบิด อีกสิ ขับงี้ เมื่อไหร่จะถึง
    ผมเลยเริ่มเพิ่มการบิดขึ้นไปเรื่อยๆ จนแรงได้ที่ แล้วพอมาถึง ทางที่เป็น ลูกระนาดอ่ะครับ ผมชินจากการปั่นจักรยาน
    เลยปล่อย ที่บิดเลยครับ คิดว่ามันจะไหล เหมือนเวลาเราปั่นจักรยาน ปรากฎว่ารถนี่กระตุกชะงัก + กับ เจอลูกระนาดพอดีเลยล้ม
    กันทั้งหมดเลยครับ แล้วทีนี้ เพื่อนมันเลยยอมครับ มันบอก มากูขับเอง ผมเลยบอก เฮ้ย อีกนิดก็จะถึงละขอขับต่อ
    แล้วทีนี้ผมก็เลยเริ่มคล่องละครับ มาถึงผมค่อยบิด ให้มีเสียงเครื่องขึ้นก่อนแล้วบิดเพิ่มอีกให้รถ เคลื่อนที่ไปข้างหน้า
    แล้วเวลา เจอลูกระนาด ก็ค่อยๆ ผ่อนการบิด จนถึงบ้านเพื่อนโดยสวัสดิภาพ รึเปล่านะ เป็นประสบการณ์ที่หวาดเสียวมากเลยครับ

ปล. ถามหน่อยควบคุมการบิดยังไงครับ
    ปล2. ถามหน่อยผมเคยบิดรถพ่ออยู่ครั้งนึงทำไมพอผมผ่อนมันก็เหมือนจักรยานเลยมันไหลเลยแต่รถเพื่อนผมมันกลายเป็นว่ากระตุกเอามากๆ
    ปล3. ยาวขนาดนี้อ่านกันจบไหม 5555

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    กำ ว่าจะหัดอยู่แต่รถยังไม่ได้ซ่อม

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ครั้งแรก เร็งๆ หน่อย ครั้งที่ 2 เริ่มเป็น ขับไม่เกิน 100 ครั้งที่ 3 ขับมันมือเดียว เบื่อ พอถนนใหญ่ เหยียบ 120

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ฝากไว้ครับ

คนขับรถเก่งไม่ใช่คนที่ขับรถเร็ว แต่เป้นคนที่ขับรถแล้วไม่เกิดอุบัติเหตุ แต่คนที่ขับรถช้ามักจะก่อให้เกิดอุบัติเหตุครับ

ฝึกขับให้เร็วให้ไว แก้ปัญหาให้เก่งและทันท่วงที เพราะ บนท้องถนน ไม่มีที่ สำหรับ new be driver ครับ

ขับช้าไม่ใช่เรื่องดี นอกจาก ขวางถนน และ ตันทางรถที่ขับเร็วแล้ว เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย เพราะ เราวิ่งช้าเกินไปครับ มันไม่ชนครับ แต่จะโดนเขาชน... ถ้าไำม่เชื่อ ลอง อยู่เลนขวาแล้ว ขับ 40 หรืออยู่เลนซ้าย ขับ 20ตลอดทางครับ ท่านจะโดนด่า และตัดหน้า

แนะนำให้ฝึกกับสถาที่กว้างๆให้ชินกับสมรรถนะรถครับ ขับ toyota camry แล้วมาขับ benz SLK จะเหมือนคนขับรถไม่เป็นเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 2nd June 2013 เมื่อ 00:58

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Anime is Life <3 <3
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 252
    ผมไม่กล้าขับมอไซต์ กลัวล้ม 555

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Otaku RocKer
    กล่าวขอบคุณ
    598
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    ไอขับมือเดียว หรือ เหยียบ 120 อย่าไปทำนะครับ มันไม่ใช่เรื่องที่สมควรจะเอามาอวดเลย มีแต่จะทำให้ตายเร็วซะมากกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย M killswitch : 2nd June 2013 เมื่อ 01:03

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ตับตับตับตับ !!!
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ได้รับคำขอบคุณ: 631
    ผมคนหนึ่งละที่ขับรถแล้วไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ เริ่มขับครั้งแรก ม.1 ตอนนี้ ปี4 ละ

ปล.ปกติจะขับค่อนข้างเร็วถึงเร็วมาก
    ปล. ตอนเมาเหล้าขับไม่เกิน40 ถ้าเกินก็แหกโค้ง

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M killswitch อ่านกระทู้
    ไอขับมือเดียว หรือ เหยียบ 120 อย่าไปทำนะครับ มันไม่ใช่เรื่องที่สมควรจะเอามาอวดเลย มีแต่จะทำให้ตายเร็วซะมากกว่า
    ช่วยบอกวิธีควบคุมการบิดผมหน่อยครับ ว่าควรจะบิดยังไง เพราะผมบิดเยอะๆ ทีเดียวแล้วรู้สึกหลังจะเอนๆ แล้วเริ่มหงายครับ
    ช่วยหน่อยนะครับ เผื่อ วันหลังจะได้มีโอกาศไปส่งคนพิเศษ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ donal อ่านกระทู้
    ช่วยบอกวิธีควบคุมการบิดผมหน่อยครับ ว่าควรจะบิดยังไง เพราะผมบิดเยอะๆ ทีเดียวแล้วรู้สึกหลังจะเอนๆ แล้วเริ่มหงายครับ
    ช่วยหน่อยนะครับ เผื่อ วันหลังจะได้มีโอกาศไปส่งคนพิเศษ
    ชินกับความเร็วแล้วหายเกร็ง จะ control ได้เองครับ อาศัยด้วยการขับบ่อยๆ ชั่วโมงบินเยอะๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M killswitch อ่านกระทู้
    Cruise Control นี่ตัวดียิ่งกว่าขับมือเดียวเลยครับ กระทันหันมาเหยียบเบรคไม่ทัน = =" มีดีที่แก้เมื่อย

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    ปล.2 สาเหตุที่รถพอคุณมันไหลไม่กระตุก ผมคิดว่าพ่อคุณเขาน่าจะกำครัซรถเลยไหลไปไม่มีกระตุก

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SaJi อ่านกระทู้
    ปล.2 สาเหตุที่รถพอคุณมันไหลไม่กระตุก ผมคิดว่าพ่อคุณเขาน่าจะกำครัซรถเลยไหลไปไม่มีกระตุก
    ครัซ... มันคือ... อะไร...

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    672
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,693
    เงิบกระทืบเบรคสตาร์ทรถ 5555

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    แนะนำอย่าขับเร็วเกิน หรือช้าเกินไป เร็วเกินอันตรายมากถ้ามือใหม่สุดๆ เพราะเกิดปัญหาอะไรคุณจะแก้ปัญหาตรงนั้นไม่ได้เลย

ถ้าขับช้าเกินไป แน่นอนคับ มันจะขวางทางคนอื่นเขา แล้วก็จะดูน่ารำคาญมากด้วย จนบางทีอาจจะมีคนมาชนคุณเอาได้

ขับซัก 60 ก็คงพอดีแล้ว แล้วก็หัดขับให้คล่องก่อนออกถนนใหญ่ ให้รู้จักรถของคุณให้ดีดีก่อน แค่นี้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้ว

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    เคยๆเปิดคันเร่งสิครับ อย่าเปิดทีเดียวหมด อย่างงั้นมันก็พุ่งสิ เมื่อรถเร็วได้ที ก็ล็อคข้อมือตัวเองไว้เท่านั้น แล้วผ่อนคันเร่งเมื่อมีสิ่งกีดขวาง เมื่อหลบแล้วค่อยบิดต่อ ถ้าไม่จำเป็นอย่าขับมือเดียวนะครับ ผมขับข้ามจังหวัด แล้วเมื่อยหลัง เลยขับมือเดียว เจออิทธิฤทธิ์ถนนเมืองไทยเข้าไป หัวสะบัด ยังดีไม่ล้มเพราะรถใส่กันสะบัด เหอะๆ หลังจากนั้น เข็ดดด

ผมเด็กต่างจังหวัด น้าหัดมอเตอร์ไซต์ให้ตั้งแต่ ป4 นู่น เริ่มขับจริงๆ ป5 กว่าๆ ตอนนี้ปี 3 แล้วครับ ^o^/

ปล.ขับขี่ปลอดภัย อย่าลืมหมวกกันน็อคนะครับบ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    892
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    หัดรถใหญ่เลยครับ มอไซอันตราย

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ถ้ามีมากกว่า 1 เลน อยู่เลนซ้ายจะขับช้ามันไม่เป้นไรอยู่แล้ว จะหัดขับก็ขับเลนนี้นี่แหละ ขออย่าช้าเวอร์จนเหมือนจงใจกวนบาทากีดขวางเขาก็พอ (มันเสียมารยาท)

ส่วนพวกรถเร็วมันมีเลนขวาให้แซงอยู่แล้ว ถ้าใครยังอุตส่าห์บ้าจี้มาชนรถเลนซ้าย ตามกฎจราจร ชนในลักษณะนี้ก็ให้มันชนไปได้เลย เพราะฝ่ายเราได้ค่าเสียหาย+ค่าทำขวัญทั้งหมด

ถ้าเกิดอุบัติเหตุทั่วๆไป ฝ่ายที่มาชนท้ายผิดในเกือบทุกกรณีอยู่ละ ยกเว้นคันหน้าจงใจเบรคกะทันหันแกล้งเล่น หรือคันหน้าแซงตัดหน้า-ขับคร่อมเลน

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    178
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    ได้เปลี่ยนเกียร์บ้างป่าว แช่อยู่เกีย1นี่ไม่ไหวนะ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ก็จริงนะ ถ้าขับช้าอาจโดนด่าดีไม่ดีโดนชน มือเดียวหนูขับตามชนบท 120 หนูขับถนนใหญ่ ทางตรง เลนขวา อีกอย่างคนที่ขับขนาดนั้นต้องสมาธิสูง เพราะมีพวกชอบตัดหน้า เราต้องเบรกให้ทันไม่งั้นชนแน่ๆ ครัซนี้สำคัญมากสหรับเกียร์ธรรมดา เพราะถ้าพลาดทีรถดับ และอาจโดนชน คนที่ขับตั้งแต่ 80 ขึ้นไปควรจะเป็นที่เกียร์ Auto ขับไปเหอะแต่ซดน้ำมันน่าดู

อ่อ มอไซ หนูคิดว่ารถยนต์ มอไซ ครั้งแรกกระตุกเป็นเรื่องธรรมดา เวลาเปลี่ยนเกียร์ง่ายๆ เราบิดไปเรื่อยๆ พอเห็นว่าเริ่มได้ที่แตะเบรกนิดหนึ่งแล้วเปลี่ยนเกียร์ แ่แค่ 60 เครื่องก็สั่นแล้ว พอมา Auto บิดไปเรื่อย 90 สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย แต่ไม่ต้องห่วงรถหนูเป็นดิสเบรก เบรกทีหน้าเกือบทิ่ม เคยล้มครั้งหนึ่งขับอยู่สี่แยกรถตัดหน้า หนูหักหลบล้มเบย คนตัดหน้าก็หนีไปเบย เจ็บฟรี ทั้งๆที่ สี่แยกทางตรงต้องไป ก่อน ตอนนั้นคันที่ตัดหน้าหยุดอยู่ แล้วอยู่ดีก็พุ่งมาเฉย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clean1447 : 2nd June 2013 เมื่อ 15:03

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moonbriswam อ่านกระทู้
    แนะนำอย่าขับเร็วเกิน หรือช้าเกินไป เร็วเกินอันตรายมากถ้ามือใหม่สุดๆ เพราะเกิดปัญหาอะไรคุณจะแก้ปัญหาตรงนั้นไม่ได้เลย

ถ้าขับช้าเกินไป แน่นอนคับ มันจะขวางทางคนอื่นเขา แล้วก็จะดูน่ารำคาญมากด้วย จนบางทีอาจจะมีคนมาชนคุณเอาได้

ขับซัก 60 ก็คงพอดีแล้ว แล้วก็หัดขับให้คล่องก่อนออกถนนใหญ่ ให้รู้จักรถของคุณให้ดีดีก่อน แค่นี้ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้ว
    อันนี้แล้วแต่คนจริงๆครับ ผมหัดครับครั้งแรก ตอนแรกขับในซอยช้าๆ ออกถนนใหญ่ปุ้ป บิด 100 สนุกครับ แต่โชคดีมากๆ เพราะตอนนั้นมันช่วงดึกมากๆ ถนนเลยโล่ง ถ้ามีรถ ผมคงตายไปแล้วครับ 5555 ขับไปกับเพื่อนนะครับ คนละคัน แต่อย่าทำตามนะครับ ใช่ว่าโชคดีแบบนี้ทุกคน

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    ฝึกๆขับไปเลื่อยๆครับไม่ต้องรีบเดียวอาจเกิดอุบัติเหตุได้

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    181
    ได้รับคำขอบคุณ: 176
    ผมขับมอไซค์เป็นตั้งแต่อายุ 12 แรกๆ ก็ล้มเหมือนกันก็แอบเอามอไซค์ที่บ้านคันเก่าๆ ไปขี่เครื่องไม่แรงเลยไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไร ขับไปนานๆ เดี่ยวก็รู้จังหวะของรถเองครับ

แต่ตอนนี้ผมขี่รถ 4 ล้อได้ล่ะครับเกียร์ครัซธรรมดาต้องทำงานบ่อยวิ่งเป็นแสนๆกิโลล่ะ แต่ผมขี่มอไซค์คลัซมือไม่เป็น ออกตัวเครื่องดับตลอด ปลดเกียร์ให้อยู่ในตำแหน่งเกียร์ว่างก็ไม่เป็น
    ลายเซ็น

กล่าวขอบคุณ
    89
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ค่อยๆ ขับไปเดี๋ยวก็เป็นครับ ให้คนที่ขับเป็นคอยแนะนำอะครับ ผมก็หัดๆอยู่เหมือนกัน แต่รถยนต์นะ 5555 มอไซค์ ผมขับเป็นตอนอายุ 13 พยายามเข้าครับ ^^
    Core I7 4770 3.4Ghz Ram 8 GB GTX 770 OC

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Drama " Tea Time " :)
    Kanagawa,Yokohama,Japan
    กล่าวขอบคุณ
    6,664
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,180
    Blog Entries
    3
    ค่อยๆบิดไปครับแล้วพอรอบเครื่องมันสูงๆแล้วก็ผ่อนย้ำว่าผ่อนนะครับอย่าไปปล่อยคันเร่งแล้วก็ใสเกียร์2แล้วก็ทำแบบเดิมๆไปเรื่อยๆจนถึงเกียร์4

เวลาจะถอนเกียร์ก็ผ่อนคันเร่งแล้วก็กดเกียร์มาที่เกียร์3แล้วก็รอรอบเครื่องแล้วก็กดเกียร์กลับมาที่เกียร์2ทำไปเรื่อยๆจนถึงเกียร์1แล้วถ้ารถจอดสนิทแล้วก็กดมาที่เกียร์ว่าง

ถ้าเป็นรถออร์โตเมติก(พวก Honda Click , Yamaha Fino บลาๆ)

ก็บิดไปธรรมาดาแหละครับเวลาจะหยุดก็กำเบรคด้านซ้าย

Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    เริ่มขับรถผมแนะนำสัก80-100ก่อนครับไม่เร็วมากและไม่ช้ามาก ถ้าขับเร็วกว่านั้นตอนไฟแดงคงได้เห็นรถดริฟท์กลางสี่แยกแน่

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ตัวกับรถต้องเป็นหนึ่งเดียวกันครับ..เชื่อใจเรา เชื่อรถเรา สำเร็จแน่นอน

46. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: