ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758

Angry เรียนเพื่อสอบ?

ชีวิตการเรียนผมดราม่าเยอะจังวะ เฮ้อ

คือวันนี้ครับ สอบคณิตไปสัปดาห์ก่อนแล้วสัปดาห์นี้ประกาศคะแนน สรุปง่ายๆผม ตก

อาจารย์ก็เรียกผมไปคุยเนื่องจากคะแนนคณิตผมถ้าย้อนไปดูที่ผ่านมาเน่าเละมากๆตั้งแต่ป.5มาไม่เคยผ่านคณิตเลย

ได้60เต็ม100ตลอด(แรงขยันเข้าว่า)หาโจทย์+วิธีทำ10ข้อต่อ1คะแนน ผมทำประมาณ200ข้อต่อเทอมแต่ก็ยังโง่คณิตเหมือนเดิม(แต่ผมดันมาอยู่ห้องคิงศิลป์คำณวน)

อาจารย์เขาถามมาว่า เรียนไม่รู้เรื่องหรือ แล้วสอบตกเรื่อยมาแบบนี้จะไปสู้อะไรเขาได้ ( เบื่อว่ะอาจารย์แบบนี้)

ผมเลยถามอาจารย์ไปว่า ที่เราเรียนคณิตศาสตร์ยากกว่าชาวบ้านเขา แล้วไม่ได้เอาไปใช้ซักกะอย่าง(ส่วนใหญ่ที่เรียนใช้กับสายวิทย์) ในชีวิตจริง-อนาคต

ผมสอบตกผมก็ไม่ได้ล้มเหลวอะไรนี่ครับอาจารย์

อาจารย์แกก็บอกว่า แล้วตอนสอบล่ะจะเอาอะไรไปสู้เขา

ผมเลยบอกไปว่า ถ้าเรียนเพื่อไปสอบ ผมก็ไม่รู้จะรียนไปทำไมนะครับอาจารย์แล้วผมก็จะไม่พยายามด้วย (แล้วใช่ว่าจารย์แกสอนดีนะ)

ถึงยังไงผมก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้วที่เรียนๆไปอะคะแนนผมผ่านผมก็พอใจแล้วครับ เรียนไปยังไงผมก็ไม่ได้ใช้ วิชาที่ผมเรียนแย่ก็มีแค่ คณิต

(ได้เกรด3.46-) เพราะในอนาคตที่ผมวางไว้อาชีพผมไม่ต้องการการคำณวนยุบยับแบบที่เรียนกันทุกวันนี้

แล้วก็คุยกับแกต่อลักษณะ คือแกจะเอาชนะความคิดผมให้ได้ ความคิดแบบหักล้างการศึกษาไทยในปัจจุบันของผม(เป็นครูคณิตประเภทหัวโบราณ)
    คุยกันจนหมดพัก 40นาทีอะครับ(อดข้าว)

อยากถามเพื่อนๆที่เรียนอยู่ล่ะครับ เรียนเพื่อนำไปใช้หรือ เรียนเพื่อสอบ (แต่เรียนเพื่อสอบมันก็เป็นแนวทางของพี่ไทยมาแต่ไหนแต่ไรละ)
    หวังว่าอนาคตรุ่นลูกจะเป็นแบบเรียนเพื่อเอาไปใช้ไม่ใช่เพื่อสอบแล้วทิ้งขว้าง

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

PooPPiEASS2
    กล่าวขอบคุณ
    713
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    เรียนเพื่อสอบแน่นอน

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เรียนเพื่อสอบเอาคะแนนดีๆไงครับ สอบได้คะแนนดีๆเพื่อที่จะได้เรียนที่ดีๆ ได้เรียนที่ดีๆเพื่อที่จะได้งานดีๆ

ได้งานดีๆเพื่อที่จะได้เงินดีๆ ได้เงินดีๆเพื่อที่จะกินดีอยู่ดี กินดีอยู่ดี = สบาย ไงครับ

ผมเข้าใจ จขกท นะครับ การเรียนสมัยนี้เรียนเพื่อสอบจริงๆ ค่านิยมของคนสมัยนี้เน้นดูเกรดเฉลี่ยสูงๆไว้ก่อน

ทั้งๆที่เกรดมันก็แค่ตัวเลข แต่สิ่งที่สำคัญกว่านั้นคือความรู้
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Travel around the world
    Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,768
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ต้องทำใจนะครับ ถ้าจะเข้ามหาวิทยาลัยยังไงก็มันก็ถือเป็นคะแนนด้วย
    สู้ๆครับ ผมว่าคุณอาจต้องการคนสอนที่ดีนะครับถึงจะเข้าใจ
    ผมเองก็ไม่เก่งคณิตเหมือนกัน แต่ก็ดิ้นรนผ่านมาได้ ๕๕
    ''No god or kings. Only man.'' - Andrew Ryan

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    475
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    เรียนเพื่อสอบเหมือนกันครับ

แต่ถ้าเราทำได้ เรารู้จักใช้มัน เราก้เอามาใช้ได้

ปกติแล้วเราใช้ชีวิดไปวันๆหน่ะ สิ่งที่เรียนมาไม่ค่อยได้ใช้หรอก

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    เรียนไม่รู้เรื่องละสิครับ ขอให้พยายามมากกว่านี้หน่อยนะ ถ้าคิดว่าตัวเองอ่อนก็พยายามทบทวนบทเรียน ไม่ต้องเอาให้เก่งหรอกเอาให้ผ่านก็พอที่คุณตกแสดงว่าคุณยังพยายามไม่พอ ไม่ว่าคุณโตไปคุณจะทำงานอะไรจะได้ใช่หรือไม่คุณก็ต้องผ่านมันอยู่ดี เพราะการศึกษาไทยมันยังไม่เปลี่ยนง่ายๆหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมได้คณิตเกรดไม่เคยถึง 3 อะครับ
    แต่คณิตมันทำอะไรเยอะจริงๆนะ

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    วิชาอื่นไม่มีปัญหาครับ3.5+หมด มีกะอีแค่คณิตนี่ล่ะ555

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    วิชาอื่นไม่มีปัญหาครับ3.5+หมด มีกะอีแค่คณิตนี่ล่ะ555

ตรงข้ามกับผมเลย ผมกลับชอบคณิตศาสตร์มากๆๆๆๆ ถึงใครจะว่ายังไง อาจารย์จะให้ผมเกรดอะไร ผมไม่สน

แต่ที่รู้ๆ ผมรักมัน ผมหลงใหลมัน ผมสนใจมัน ถึงตอนนี้เรียนจบมานานทำงาน แต่ผมก็ยังไม่ละทิ้ง เอาทฤษฏีบทมาพิสูจน์อยู่เสมอๆ

ผมไม่ต้องการคะแนนสูงๆ แต่ผมอยากเรียนคณิตศาสตร์ เพราะใจรักเท่านั้น มาจากใจจริงๆ

ถ้าคุณสนใจผมขอเชิญมาถกปัญหาในเว็ปนี้ ------> www.mathcenter.net เว็ปสำหรับคนรักคณิตศาสตร์

ผมเข้าไปดู เข้าไปตอบ อยู่บ่อยๆ แต่ไม่ขอบอกว่าชื่ออะไร เป็นความลับ อิอิ ^ ^''
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    ผมเรียนวิทย์คณิตครับ แถมีจีนด้วย คณิตเป็นศัตรูหลักคือมันไม่รู้เรื่องเลย ฟิสิก เคมี ชีวะ ผมพอไปได้ แต่คณิตคือตึ้บครับ
    ผมต่อสถาปัตย์ครับ ผมเลยเลยเรียนแต่เรื่องที่ต้องใช้ เช่น ฟิสิกส์ใช้แค่กลศาสตร์เงี้ย ผมก็จัดเต็มเฉพาะกลศาสตร์ เรื่องอื่นก็เอาแค่ผ่านไป ผมไม่ค่อยแคร์คะแนนสอบอะไรเงี้ย ผมคิดแค่ว่าผมรู้เรื่องเกรดกลางๆโอเคๆแต่ความรู้เราใช้ได้นี่ก็พอแล้ว

ล่าสุดผมก็ตกคณิตครับ ก็นั่งซ่อมไปชิลๆเพราะมันเป็นผลที่เราเลือกเอง(บางทีซ่อมเยอะผมก็ไม่ทำ เช่นคัด 300 จบเงี้ย จ้างกุก็ไม่ทำ)
    สู้ๆครับ ทำใจชิลๆไป ดูๆแล้วคุณก็เก่งนะ

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    เรียนเพื่อสอบครับ จะได้ทำตามความต้องการในอนาคตได้ ^^

เรียนเพื่อสอบไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีความรู้นะ...

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    โลกเรามันคือการแข่งขันครับ
    เด็กๆถูกปลูกฝังจากพ่อแม่ ว่าต้องเก่งแบบนี้นะ โตไปจะได้เป็นอย่างนั้นอย่างดี
    อนาคตจะได้มีขีวิตดีๆสุขสบาย

สำหรับผมเรียนเพื่อสอบจริงครับ
    แต่เอาหลักๆแล้วการเรียนของผมในตอนมัธยม
    คือการเรียน เอาตัวรอดในสังคมครับ ได้ความรู้มาบ้าง บางทีก็ไม่เข้าสมอง
    พอผมขึ้นมหาลัย นั้นคือการเรียนนำความรู้ที่ได้มานำไปใช้ในชีวิตประจำวันครับ

ถามว่าเพื่อสอบมันก็ถูกครับส่วนนึงแต่ที่แท้จริงมันก็คือการเอาตัวรอดของคนเรานี้ละครับ
    สังคมสมัยนี้ การโกงการมีเยอะมากครับ ตั้งแต่นักการเมือง จนถึงเด็กอนุบาล ความยุติธรรมหาได้ยาก
    ฉะนั้น ตั้งใจเรียนไปเถอะครับ เอาให้ผ่าน พอโตขึ้นหาสิ่งที่ชอบ
    จากนั้น มุ่งไปทางนั้นเลยครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    THAILAND เรียนเพื่อสอบแต่ไหนแต่ไรปลง ว่าแต่เกลียดเลขจริงๆ น่าจะไปสายอาชีพเลย ไม่น่ามา ม.ปลาย น่ะครับ แต่ในเมื่อมาแล้วก็ทนเรียนให้ผ่านๆไปก่อนเถอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    พอขึ้นมหาลัยไป ทุกวิชา ที่เรียน เรียนเพื่อใช้ประกอบอาชีพ ครับ

กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    เรียนเพื่อสอบดีจะตายครับ ผมชอบนะ เรียนไปมันก็ต้องได้ใช้สิ ใช้สอบไง ผมไม่ชอบเอาความรู้ที่ไร้สาระมาใส่หัวหรอก มันรกสมอง สอบเนี่ยแหละถือว่าได้ใช้ความรู้แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    เรียนเพื่อสอบครับ สอบเสร็จเอาความรู้คืนอาจารย์ไป แล้วไปจำวิชาอื่นเพื่อสอบต่อ -..-

กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เป็นผมผมเรียนเพื่อสอบ พอสอบเสร็จ สอบผ่าน ได้ในสิ่งที่เราต้องการก็ทิ้งๆไอ้ที่เรียนมาไป ไร้สาระ เลือกฝึกแต่สิ่งที่จะนำมาใช้จริงให้มันชำนาญดีกว่า (อันนี้คือหลังสอบผ่านแล้ว และมั่นใจว่าในการสอบครั้งต่อๆไปจะไม่มีมันอีก)

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ระบบมันเป็นแบบนี้น่ะ สิ่งเดียวที่เราทำได้คือต้องไหลตามมัน หรือไม่ก็ออกนอกระบบ มันมีแค่นี้

อันที่จริงครูก็แนะนำไม่ผิดนะ เพราะระบบบ้านเราถึงเรียนสายศิลป์มันก็ต้องใช้คณิตสอบเพื่อเอาเกรดจริงๆ

พูดง่ายๆ สมมติเราอยากเรียนมหาลัยสายนิเทศ แต่ดันสอบคณิตได้คะแนนน้อย มันก็จะไปดึงเกรดเราลงมาทำให้เราเสียเปรียบคนอื่น

อันที่จริงผมก็ไม่ค่อยชอบระบบนี้หรอก แต่คือตอนนี้มันทำได้แค่นี้แหละ ถ้าอยากจะเปลี่ยนแปลงจริงๆคงต้องรวมตัวกันยื่นเรื่องไปกระทรวงเลยละมั้ง

ครูเค้าก็คงทำได้แค่แนะนำเท่านี้แหละ

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    เรียนเพื่อเอาเกรด ติวเพื่อสอบ <<<<<< จริงๆแล้วเป็นแบบนี้ครับ

I Like "POP" Music
    กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 316
    ตอนผมเรียน มัธยม ผมก็ติดศูนย์คณิตไป 5 ตัว (ม.4 2ตัว, ม.5 2ตัว, ม.6 1ตัว)

ก็เรียนมหาลัย(เอกวิศวกรรมซอฟต์แวร์) จบไปทำงานปรกติ อย่าไปยึดติดกับมันมากเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เรียนเพื่อตัวเอง

มีความรู้อยู่กับตัวถึงจะไม่ได้ใช้ก็ยังดีกว่าไม่รู้อะไรเลย จะเอาไปความรู้ที่เรียนมาไปทำอะไรขึ้นอยู่กับจขกท.เองอะนะ

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ไม่เหมือนเมืองนอก เนอะ

ของเมืองนอก เขาเรียนไป ใช้ในชีวิตประจำวัน
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    ผมสอบ คณิต ผมได้ 0 ทุกครั้ง ผมไม่เห็นจะซีเรียสเลย ยกเว้นข้อกา แต่ข้อเขียนนี่ 0 ทุกครั้ง แต่ผมขยันลอกงานส่ง 55555555555
    สู้ๆนะ ยังมีคนที่แย่กว่า จขกทเยอะ เช่นผม

กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    สอบผ่าน แต่งาน+การบ้านเยอะ(หลายๆวิชา) ทำไม่ทัน ติด ร !! ผมอยากให้เอาการบ้านออกไปอะ เพราะว่าพวกส่งทันหรือเสร็จ ส่วนมากก็ลอกทั้งนั้น ครูรู้ก็ยังจะให้การบ้านเด็กเยอะอีก ผมเหนื่อยครับ ... (ระบาย)

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    ถ้าเรียนไปใช้แค่สอบจริงๆมันไม่ได้เกิดประโยชน์กับตัวเองเท่าที่ควรหรอกครับ
    คนที่เรียนแล้วรู้เรื่องเข้าใจจริงๆ ต้องสามารถนำความรู้ที่ได้มาจากการเรียน
    ไปประยุกต์ใช้ในชีวิตจริงได้นะจ๊ะ
    No Money . , . , . , . No Honey