ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214

บางครั้งผมก็รู้สึกอิจฉาต่างประเทศเค้า

ผมเป็นแค่เด็กคนหนึ่งที่อายุ 16 ปี ผมอยู่ภาคอีสานคับ เขียนอะไรไม้ค่อยเก่ง ตามหะวข้อเลยคับผมได้ดูๆสิ่งริบข้างแล้วนำมาคิดแล้ว ทำไมประเทศไทยไม่มีระเบียบ

ทำไมคนบางคนถึงไม่มีจิตสำนึก กินตรงไหนทิ้งตรงนั้น ทำไมคนบางคนชอบดูถูกประเทศตัวเอง เช่น ดูถูกสิ่งที่ผลิตในไทย เหมือนหนังเรื่องยักษ์ ผมว่ามันเป็นหนังที่ดีอีกเรื่องหนึ่ง

แต่ทำไมคนบางคนบอกมาหนังไทยอย่าไปดูเลย ห่วย ไร้สาระ หรือ เพลงไทย(ไม่นับเพลงสตริงนะคับ) ดำลงพื้นบ้าน เพลงลูกทุ่ง ผมว่าเด็กสมัยนี้ไม่ฟังกันเลย ซ้ำยังดูถูกอีกว่า บ้านนอก

ไม่มีการศึกษา ผมเกรงว่าเยาวชนรุ่นต่อๆไปจะไม่รู้จักกัน หรือบางคนก็ไปดูถูกประเทศเพื่อนบ้าน ดาว่า ลาว เขมร อะไรแบบนี้ บ้านเราจะถอยหลังเข้าคลองอยู่แล้ว ผมก็ต้องยอมรับว่า

ไม่ใช่มีไทยประเทศเดียวที่โกงต่างก็มีแต่ประเทศเค้าแทบจะแซงไทยไปแล้ว แล้วก็เรื่องความภูมิใจในชาติ บางคนคิดว่า ถ้าเลือกเกิดได้น่าจะไปเกิดที่ประเทศเจริญๆยังจะดีกว่า

แต่ไม่หันกลับมาเหลียวแลว่าเมืองไทยมีอะไรบ้าง เพราะมัวแต่คิดว่าไทยห่วย ไทยแย่ ไทยไม่มีอะไรเลย ผมอยากให้คนเหล่านั้นหันกลับมามองในอีกมุมมองหนึ่ง ดูว่าไทยมีอะไรบ้าง

แล้วมีอะไรที่ต้องควรปรับปรุงบ้าง ผมคิดว่าคนสมัยนี้เริ่มจะตื่นตัวกันแล้ว ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดี แตยังมีคนบางกลุ่มยังคิดไม่ได้ เช่น ชาวบ้านทั่วไป ผมนั่งสองแถวกลับบ้านเห็นชาวบ้าน

ซื้อน้ำมากินพอกินเสร็จทิ้งข้างทางเลย ซึ่งผมว่าแย่เอามากๆ แล้วก็เด็ก เกเร ติดยา มีลูกในวัยเรียน ซึ่งสาเหตุเหล่านี้ก็เกิดมาจากผู้ปกครองไม่ให้การเอาใจใส่

(ผมขอโอนเอนไปทางชาวบ้านเพราะผมอยู่บ้านนอกก็จะรู้ว่าเป็นยังไง แต่เด็กเกเรลูกคนรวยก็ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ) จนกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง ผมอยากให้ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีระเบียบ

ดูจากประเทศญี่ปุ่นประเทศเค้าเป็นระเบียบและซื้อสัตย์มาก ขนาดลืมกระเป๋าไว้ยังไม่หายเลยแต่ที่สังเกตเห็นคือคนญี่ปุ่นจะไม่มีการเสียสละ

สงสัยเพราะแต่ละคนสนใจแต่หน้าที่การงานของตนเอง ผมขอยกตัวอย่างเพื่อนผมคนหนึ่งละกัน เวลามันกินพอกินเสร็จก็จะเอาไปใส่กระเป๋าเพื่อนหรือบางที่ก็ทิ้งตรงนั้นเลย

เวลาฝากงานเพื่อนฝากได้แต่เวลาเพื่อนฝากไม่รับ แต่มันเรียนเก่งมากซึ่งโตไปน่าจะอย่างต่ำก็ได้หมอ ซึ่งผมคิดว่าคนๆนี้น่าจะเป็นกำลังของประเทศที่ดีได้แต่ติดตรงนิสัยเหล่านี้

ถ้าเล่นการเมืองผมว่าโกงแน่ๆ ผมอยากให้ประเทศไทยเป็นแบบนั้นบ้างไม่มีการแยกสีแยกฝ่าย เวลาผมไปไหนก็มีแต่คนถามว่าสีไหนๆ ซึ่งผมไม่ชอบเลยกับการที่ถามแบบนี้

ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นการแบ่งแยกบ้านเมืองออกจากกันทีละนิด อยากให้คนไทยกลับมาสามัคคี ไม่มีการคอรัปชั่น เป็นบ้านเมืองที่สะอาดและมีระเบียบ

ซึ่งผมรู้ว่าความคิดของผมจะทำให้เป็นจริงได้ยากมาก แต่ผมก็จะเป็นแรงอีกแรงหนึ่งที่ผลักดันให้ประเทศไทยก้าวหน้าต่อไป ให้สมกับที่ผมได้เเกิดมาอยู่ในไทย

ไม่ต้องมานั่งว่าเสียใจว่าอยากเกิดเป็นนู้นนี้นั้น

สวัสดีครับ!!

----------------------------------------------------
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkie pie อ่านกระทู้
    "อยากให้คนไทยกลับมาสามัคคี"? เราสามัคคีกันตั้งแต่เมื่อไหร่เหรอครับ ใหนยกตัวอย่างช่วงที่คนไทยรักกันสุดๆปานจะแหกตูดดมมาให้หน่อยดิผมนึกไม่ออกจริงๆว่ะ
    บางทีผมอาจจะเขียนเวอร์ไปนะครับ ต้องขออภัยด้วย แต่ในความหมายของผมคือ ไม่อยากให้คนไทยแตกแยกกัน ไม่ต้องสามัคคีก็ได้แต่ไม่ต้องแตกแยกกัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hades051 : 22nd June 2013 เมื่อ 07:24

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    มันขึ้นอยู่ที่ตัวคนเราแล้วหละครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    ไม่ต้องอิจฉาประเทศเขาหลอกครับประเทศเราอะดีอยู่เเล้วที่มันไม่ดีอะจะเป็น บางคน สะมากกว่ายังไงก็เหอะตัวเราคิดดีทำดีก็พอเเล้วครับ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ระบบการศึกษาของไทยมันห่วย ประเทศจึงเป็นแบบนี้ไง

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,950
    +1 ให้กับความคิดของคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    เราทำอะไรไม่ได้หรอกครับนอกจากทำหน้าที่ของเราให้ดีที่สุด

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    ค่านิยมไง - -
    จุ๊ๆ !! โดนดุแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เราโชคดีที่มี Internet

เอาละ ผมขอบอกเรื่องการดูถูกก่อนนะครับ เรื่องของที่ไทยทำ สินค้าหรืออะไรทั้งหลาย ผมก็ดูถูกครับ
    แต่ ผมไม่ได้ดูถูกเพราะไทย ผมดูถูกตรงที่คุณภาพครับ ของไม่ดีก็ไม่มีใครอยากได้มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ
    เรื่องหนังก็เช่นกันครับ สำหรับผมมันแค่ไม่ใช่แนวเฉยๆ หนังนอกก็ใช่ว่าจะดีทั้งหมด ไทยก็เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องความคิดของคนทั่วไปนี่ผมยอมแพ้ละครับ เขาอยู่กับสังคมระดับนี้เราจะไปเปลี่ยนความคิดไปพูดอะไร
    ละเอียดอ่อนกับเขาไม่ได้หรอกครับ ผมอยากจะออกจากประเทศมากครับ ผมรักเมืองไทยนะครับ

แต่ประเทศนี้มันอยู่ยากจริงๆครับ ผมอยู่ กทม ไม่มีที่ไหนที่ไม่เถื่อนครับ ประเทศนี้มันพังทุกอย่างแล้วครับ
    ผมแค่ต้องการที่ยืนในประเทศนี้มันยังแทบจะไม่มีเลยครับ จากอยากพัฒนาผมกลายเป็นอยากหนีออกนอกประเทศครับ

Logic คนไทยก็แปลกๆครับ ระบบ อาวุธโส ศาสนา อะไรทั้งหลายมันทำลายชาติหมดแล้วครับ

วิธีเอาตัวรอดของผมคือ ขอแค่มีเงินมีสมองไว้ป้องกันตัว แล้วก็ยินดีกับคนที่ได้ออกไปจากที่นี่ครับ

ผมหมดใจแล้วจริงๆครับ ผมคิดว่าคนไทยเลวมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้วครับดูจากประวัติศาสตร์เลย แล้วที่เกลียดและอยากหยิบ
    .50 มายิงหัวมากที่สุดก็เป็นพวกผู้ใหญ่หัวกะลาทั้งหลายครับ ทั้งเรื่องชอบทำตัวเป็นเจ้าของศาสนา ชอบเอาอะไรไปไว้บนหิ่ง

นี่คือความคิดของผมครับ ไม่พอใจก็ขออภัยนะครับ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    จิตใต้สำนึกของแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน + กับ สภาวะสังคมที่เป็นอยู่
    AMD Phenom(tm) II X2 560 Processor Ram 4GB HDD 1.75TB VGA HIS HD 5670 IceQ

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ทั้งที่ตาเห็นก้อรู้ว่ามันผิดแต่ไม่ยอมรับความจิง และ หาวิธีแก้ตัวให้ตัวเองดูดีโดยไม่สนว่าจะใส่ร้ายไคร นี่และคนกรุง (บางคน)

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    ประเทศไทย มันไม่ได้แย่หรอก แต่คนไทยมันแย่เอง

ผมว่า ประเทศไทยมีพวกขี้โกงเอาเปรียบ เยอะที่สุดในโลกแล้วมั้ง
    มีตั้งแต่ผู้คนธรรมดาไปยันพวกพัฒนาบ้านเมือง

พวกป่าเถื่อนเยอะ มีตั้งแต่ ผู้ใหญ่ยันเด็ก
    ไม่แปลกใจที่ถูกเรียกว่าบ้านป่าเมืองเถื่อน

เหตุผลจะสู้อะไรกับ ความเชื่อ

มันเป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้น และ มันไม่สามารถแก้ไขได้แล้วล่ะ

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    Blog Entries
    2
    คงต้อง reset ทั้งประเทศแล้วละครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ M4A1Predator อ่านกระทู้
    เราโชคดีที่มี Internet

เอาละ ผมขอบอกเรื่องการดูถูกก่อนนะครับ เรื่องของที่ไทยทำ สินค้าหรืออะไรทั้งหลาย ผมก็ดูถูกครับ
    แต่ ผมไม่ได้ดูถูกเพราะไทย ผมดูถูกตรงที่คุณภาพครับ ของไม่ดีก็ไม่มีใครอยากได้มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ
    เรื่องหนังก็เช่นกันครับ สำหรับผมมันแค่ไม่ใช่แนวเฉยๆ หนังนอกก็ใช่ว่าจะดีทั้งหมด ไทยก็เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องความคิดของคนทั่วไปนี่ผมยอมแพ้ละครับ เขาอยู่กับสังคมระดับนี้เราจะไปเปลี่ยนความคิดไปพูดอะไร
    ละเอียดอ่อนกับเขาไม่ได้หรอกครับ ผมอยากจะออกจากประเทศมากครับ ผมรักเมืองไทยนะครับ

แต่ประเทศนี้มันอยู่ยากจริงๆครับ ผมอยู่ กทม ไม่มีที่ไหนที่ไม่เถื่อนครับ ประเทศนี้มันพังทุกอย่างแล้วครับ
    ผมแค่ต้องการที่ยืนในประเทศนี้มันยังแทบจะไม่มีเลยครับ จากอยากพัฒนาผมกลายเป็นอยากหนีออกนอกประเทศครับ

Logic คนไทยก็แปลกๆครับ ระบบ อาวุธโส ศาสนา อะไรทั้งหลายมันทำลายชาติหมดแล้วครับ

วิธีเอาตัวรอดของผมคือ ขอแค่มีเงินมีสมองไว้ป้องกันตัว แล้วก็ยินดีกับคนที่ได้ออกไปจากที่นี่ครับ

ผมหมดใจแล้วจริงๆครับ ผมคิดว่าคนไทยเลวมาตั้งแต่สมัยก่อนแล้วครับดูจากประวัติศาสตร์เลย แล้วที่เกลียดและอยากหยิบ
    .50 มายิงหัวมากที่สุดก็เป็นพวกผู้ใหญ่หัวกะลาทั้งหลายครับ ทั้งเรื่องชอบทำตัวเป็นเจ้าของศาสนา ชอบเอาอะไรไปไว้บนหิ่ง

นี่คือความคิดของผมครับ ไม่พอใจก็ขออภัยนะครับ

ผมเห็นด้วย กับความคิดคุณนะ

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    มันเป็น ทุกประเทศ แหละครับ รอต่อไป พอ รุ่นเก่าๆตายหมด ก็เหลือ รุ่นใหม่ๆเขาว่า รุ่นใหม่ๆจะ คิดกว้างกว่า รุ่นเก่าๆรอดูอีก 20ปี

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    ไม่่ต้องอะไรมากเริ่มจากจุดเล็กๆคือทำตัวเราเองให้ดีก่อนครับ แต่บางคนก็ท้อนะ เราทำแต่คนอื่นไม่สนใจ เอาง่ายๆแค่เรื่องทิ้งขยะเหมือนที่ท่านว่าก็พอ

กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    มันมาจากคำว่าส่วนใหญ่กับส่วนน้อยครับ นิสัย(เอาตรงๆ ต้องบอกว่าสันดานเลยก็ได้)ของคนไทยแทบทุกคน จะเห็นได้ว่า คนไทยเรานี่ละเลยปัญหา(ที่เมื่อก่อน)เล็กน้อยมาโดยตลอด ชอบพูดว่า มันก็แค่ส่วนน้อย ส่วนใหญ่ก็ดีๆกันทั้งนั้น แต่ตอนนี้ กลับกันคนดีกลายเป็นคนส่วนน้อยไปแล้ว เพราะมัวแต่จ้องจับผิดซึ่งกันและกัน เวลาใครทำดีช่างเขา แต่พอเขาพลาดพลั้งอะไรไปแล้ว ชอบจังเรื่องซ้ำเติม ผมไม่รู้จะพูดยังไงดีนะ ต้องบอกว่าเอือมจนแทบอยู่กับสังคมที่เป็นแบบนี้ไม่ได้แล้วหล่ะ สถาบันครอบครัวของประเทศไทยตกต่ำลงทุกวัน คนดีน้อยลง แต่คนแย่ๆกลับเพิ่มขึ้นอย่างก้าวกระโดด ผมไม่เข้าใจว่าทำไมผู้ใหญ่เดี๋ยวนี้มองแต่สาเหตุที่ปลายเหตุ ไม่เคยแก้ไขจากต้นเหตุได้จริงๆ ผมยอมรับผมก็เป็นคนหนึ่งที่หมดความเป็นไทยแล้ว แต่ผมก็อยากให้ที่ๆผมเกิดนั้นเป็นเหมือนประเทศที่เจริญแล้วเหมือนกัน อย่างว่า สถาบันครอบครัวมันห่วยเกินเยียวยา พ่อแม่สมัยใหม่อยู่ในวัยเรียนเยอะเกินไป และพ่อแม่ส่วนใหญ่(แม้จะเป็นผู้ใหญ่แล้ว)ไม่อบรมสั่งสอนลูกตัวเองตั้งแต่เล็ก เอาแต่บอกว่าเด็กกำลังซนอย่าไปขัดนู่นนี่นั่น เห็นเป็นเด็กเล็กก็ตามใจเกินไป คนไทยเลยกลายเป็นพวกเห็นแก่ตัวติดอันดับต้นๆ อย่างทุกวันนี้ เพราะถูกเอาใจมากเกินไปตั้งแต่เด็ก เอาเข้าจริงกว่าจะมาสั่งสอนแบบจริงจังก็นู่น อายุปาเข้า 7-10 ขวบแล้ว ซึ่งพฤติกรรมส่วนใหญ่ที่เคยตัวตั้งแต่เด็กมันฝังเป็นสันดานไปแล้ว เดี๋ยวนี้ทำดีโดนด่า โดนแซว ทำชั่วบางคนกลับถูกยกย่องบ้างก็เยอะ ไม่เข้าใจความคิดของคนไทยเลยจริงๆ 70 % ของวัยรุ่นไทยสมัยนี้ เข้ากับสำนวน เห็นช้างขี้ขี้ตามช้างแล้วเรียบร้อย แถมอีกอย่าง อีกไม่กี่ปีก็จะเข้าสู่อาเซียนแล้ว เชื่อเถอะ แค่คนไทยกับคนไทยเองยังอยู่กันแทบไม่ได้ ยิ่งมีคนจากประเทศเพื่อนบ้านเข้ามาอีก คิดดูละกัน ถึงเวลานั้นคนไทยตกงานกันเป็นว่าเล่นแน่ๆ สวัสดีครับ

ปล. ผมชอบประโยคของอาจารย์ที่ รร. ผมมาก ท่านบอกไว้ว่า

"เด็กไทยสมัยนี้เรียนเยอะ วันละ 8 ชั่วโมง กว่าจะจำได้หมด ก็เริ่มวันใหม่ละ กับความรู้ใหม่ๆ อีก 8 ชั่วโมง ความรู้ของวันก่อนหายหมด และแทบไม่มีการทบทวนของเก่า ทำให้ปัจจุบันการเรียนรู้ของเด็กไทยในแต่ละวันจึงเท่ากับ 0 ไม่แปลกที่ประเทศจะไม่พัฒนา แถมยังตกต่ำลงด้วยซ้ำ "
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย FAHReNHEiT : 21st June 2013 เมื่อ 18:01
    R U S S I A .

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    ก็คนไทยบางคนมันไม่ยอมทำให้เราอยากสามัคคีกันอ่ะ

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมอยากให้พวกคุณคนที่คิดว่าอยากไปอยู่ที่อื่นไม่อยากอยู่ไทยแล้ว มาเป็นช่วยกันทำให้ดีขึ้นซึ่งอาจจะใช้เวลานานมากๆๆๆๆ ผมคิดว่าถ้าไม่ช่วยกันประเทศไทยก็เหมือนดิ่งลงเหวไป คนดีๆก็พลอยตายไปด้วย

Liverpool FC.
    กล่าวขอบคุณ
    1,012
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ผมก็คิดแบบคุณเลยครับ

^^

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    ผมคิดมาตั้งนานแล้วแหละ ว่าพอมีเงินซะก้อน จะไปอยู่ที่อื่น ที่ไม่ใช่ ประเทศไทย
    ตอนนี้ผมกำลังพยายามสร้างผลงาน เพื่อเข้าสู่สังคมอาเซียน และ แน่นอน พอเข้าอาเซียนเมื่อไร ผมย้ายออกจากที่นี้ แห่งนี้ แน่..!!!

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    สัจธรรมครับ โลกนะเปลี่ยนยาก แต่เปลี่ยนตัวเองอะเปลี่ยนง่าย

สักวันคงมีคนคิดได้เรื่อยๆหรือเห็นการกระทำของเราก็อาจจะปรับปรุงตัวกันบ้าง

จงอย่าท้อในการทำความดีครับ โลกนี้ไม่ได้เลวร้ายเสมอไป

ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    "Revolution is best choice for Thailand"

(ไม่ได้ใช้ Google Translate นะ)

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    ก็ยังงี้แหละครับ ประเทศไทย ทำใจเถอะครับ ผมก็อยากย้ายไปประเทศอื่นเหมือนกับ จขกท. เหมือนกันแหละครับ พูดให้ฟังก็ไม่เข้าใจ แล้วก็บอกว่าจะคิดอะไรมากมาย คิดเอาไอ้เรื่องข้างหน้าดีกว่า (ก็ไอ้เรื่องที่คิดเนี่ยมันไม่ใช่เรื่องข้างหน้าหรือไง) มันเป็นระบบที่ค่อนข้างเบ็ตเสร็จทั้ง ความคิด ศาสนา การเมือง เศรษฐกิจ และ วัฒนธรรม คงไม่มีใครอยากจะเสียสละทั้งชีวิตเพื่อเรื่องแค่นี้หรอกว่าไหม เอาเวลาเป็นทหารรับใช้ชาติดีกว่ามีคนเชิดชู?
    The world wants entertainment, but the world needs enlightenment! To be or not to be!? Hero or Zero!? Those are questions.

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    ประเทศไทยไม่ได้แย่ ...สังคมไทยต่างหากที่แย่

ทุกๆอย่างไม่ได้ทำร้ายเรา ...เราต่างหากที่ทำร้ายทุกๆอย่าง

ศาสนา = สังคมไทยคิดว่าเป็นที่ๆดับสิ่งชั่วร้าย จึงเอาิ่สิ่งชั่วร้ายใส่ศาสนา ทำให้ศาสนาแย่ลง
    การเมืองการปกครอง = สังคมไทย"ส่วนมาก"คิดว่าการนำคนเก่งไปพัฒนาประเทศมันจะทำให้ประเทศรุ่งเรืองขึ้น ..แต่หารู้ไม่ว่า คนเก่งคนนั้นๆ ดีหรือชั่ว ?

ฯลฯ ที่สังคมไทยควรเปลี่ยนความคิด

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hades051 อ่านกระทู้
    ผมเป็นแค่เด็กคนหนึ่งที่อายุ 16 ปี ผมอยู่ภาคอีสานคับ เขียนอะไรไม้ค่อยเก่ง ตามหะวข้อเลยคับผมได้ดูๆสิ่งริบข้างแล้วนำมาคิดแล้ว ทำไมประเทศไทยไม่มีระเบียบ

ทำไมคนบางคนถึงไม่มีจิตสำนึก กินตรงไหนทิ้งตรงนั้น ทำไมคนบางคนชอบดูถูกประเทศตัวเอง เช่น ดูถูกสิ่งที่ผลิตในไทย เหมือนหนังเรื่องยักษ์ ผมว่ามันเป็นหนังที่ดีอีกเรื่องหนึ่ง

แต่ทำไมคนบางคนบอกมาหนังไทยอย่าไปดูเลย ห่วย ไร้สาระ หรือ เพลงไทย(ไม่นับเพลงสตริงนะคับ) ดำลงพื้นบ้าน เพลงลูกทุ่ง ผมว่าเด็กสมัยนี้ไม่ฟังกันเลย ซ้ำยังดูถูกอีกว่า บ้านนอก

ไม่มีการศึกษา ผมเกรงว่าเยาวชนรุ่นต่อๆไปจะไม่รู้จักกัน หรือบางคนก็ไปดูถูกประเทศเพื่อนบ้าน ดาว่า ลาว เขมร อะไรแบบนี้ บ้านเราจะถอยหลังเข้าคลองอยู่แล้ว ผมก็ต้องยอมรับว่า

ไม่ใช่มีไทยประเทศเดียวที่โกงต่างก็มีแต่ประเทศเค้าแทบจะแซงไทยไปแล้ว แล้วก็เรื่องความภูมิใจในชาติ บางคนคิดว่า ถ้าเลือกเกิดได้น่าจะไปเกิดที่ประเทศเจริญๆยังจะดีกว่า

แต่ไม่หันกลับมาเหลียวแลว่าเมืองไทยมีอะไรบ้าง เพราะมัวแต่คิดว่าไทยห่วย ไทยแย่ ไทยไม่มีอะไรเลย ผมอยากให้คนเหล่านั้นหันกลับมามองในอีกมุมมองหนึ่ง ดูว่าไทยมีอะไรบ้าง

แล้วมีอะไรที่ต้องควรปรับปรุงบ้าง ผมคิดว่าคนสมัยนี้เริ่มจะตื่นตัวกันแล้ว ซึ่งผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดี แตยังมีคนบางกลุ่มยังคิดไม่ได้ เช่น ชาวบ้านทั่วไป ผมนั่งสองแถวกลับบ้านเห็นชาวบ้าน

ซื้อน้ำมากินพอกินเสร็จทิ้งข้างทางเลย ซึ่งผมว่าแย่เอามากๆ แล้วก็เด็ก เกเร ติดยา มีลูกในวัยเรียน ซึ่งสาเหตุเหล่านี้ก็เกิดมาจากผู้ปกครองไม่ให้การเอาใจใส่

(ผมขอโอนเอนไปทางชาวบ้านเพราะผมอยู่บ้านนอกก็จะรู้ว่าเป็นยังไง แต่เด็กเกเรลูกคนรวยก็ใช่ว่าจะไม่มีนะครับ) จนกลายเป็นปัญหาเรื้อรัง ผมอยากให้ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีระเบียบ

ดูจากประเทศญี่ปุ่นประเทศเค้าเป็นระเบียบและซื้อสัตย์มาก ขนาดลืมกระเป๋าไว้ยังไม่หายเลยแต่ที่สังเกตเห็นคือคนญี่ปุ่นจะไม่มีการเสียสละ

สงสัยเพราะแต่ละคนสนใจแต่หน้าที่การงานของตนเอง ผมขอยกตัวอย่างเพื่อนผมคนหนึ่งละกัน เวลามันกินพอกินเสร็จก็จะเอาไปใส่กระเป๋าเพื่อนหรือบางที่ก็ทิ้งตรงนั้นเลย

เวลาฝากงานเพื่อนฝากได้แต่เวลาเพื่อนฝากไม่รับ แต่มันเรียนเก่งมากซึ่งโตไปน่าจะอย่างต่ำก็ได้หมอ ซึ่งผมคิดว่าคนๆนี้น่าจะเป็นกำลังของประเทศที่ดีได้แต่ติดตรงนิสัยเหล่านี้

ถ้าเล่นการเมืองผมว่าโกงแน่ๆ ผมอยากให้ประเทศไทยเป็นแบบนั้นบ้างไม่มีการแยกสีแยกฝ่าย เวลาผมไปไหนก็มีแต่คนถามว่าสีไหนๆ ซึ่งผมไม่ชอบเลยกับการที่ถามแบบนี้

ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นการแบ่งแยกบ้านเมืองออกจากกันทีละนิด อยากให้คนไทยกลับมาสามัคคี ไม่มีการคอรัปชั่น เป็นบ้านเมืองที่สะอาดและมีระเบียบ

ซึ่งผมรู้ว่าความคิดของผมจะทำให้เป็นจริงได้ยากมาก แต่ผมก็จะเป็นแรงอีกแรงหนึ่งที่ผลักดันให้ประเทศไทยก้าวหน้าต่อไป ให้สมกับที่ผมได้เเกิดมาอยู่ในไทย

ไม่ต้องมานั่งว่าเสียใจว่าอยากเกิดเป็นนู้นนี้นั้น

สวัสดีครับ!!
    "อยากให้คนไทยกลับมาสามัคคี"? เราสามัคคีกันตั้งแต่เมื่อไหร่เหรอครับ ใหนยกตัวอย่างช่วงที่คนไทยรักกันสุดๆปานจะแหกตูดดมมาให้หน่อยดิผมนึกไม่ออกจริงๆว่ะ
    i'm brony. problem?

กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 201
    สำหรับตัวผมเองผมก็อิจฉาต่างประเทศเค้านะอย่างเช่นอเมริกาอย่างงี้ ผมคิดถึงอเมริกา ฟังเพลงฝรั่ง(เพลงไทยผมไม่ฟังเลย)ฟังเมื่อไรแม้งอยากไปอยู่ม๊าก มาก จนตอนนี้ผมก็คิดว่าตอนโตจะไปอยู่อเมริกาแต่พอผมพูดกับคนแก่แล้่วเนี่ยเค้าบอกว่าเมืองไทยดีสุดดแล้ว

แต่ผมว่าถ้าประเทศไทยจะดีเทียบเท่าต่างประเทศมันต้องปรับปรุงด้านการเมืองและระบบอุปถัมป์ครับ ตัวอย่างเช่น(สมมุตินะ)ในต่างประเทศถ้าพนักงานโกงเงินบริษัทเนี่ยเค้าไล่ออกเลย(แบบว่าตัดหางปล่อยวัดอ่า)แต่คนไทยมักใจอ่อนแล้วสุดท้ายก็โดนเรื่องเดิมๆไงครับ อีกอย่างเรื่องเอาเงินยัดด้วยเช่นเอาเงินยัดเข้าโรงเรียนน่ะ(เพื่อนผมมันเข้าโรงเรียนดังๆมันบอกว่ามันยัด3หมื่น)ผมมาคิด.....ทำไมคนไทยมันเป็นแบบนี้หนอออ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: