ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

.: AMD กับชัยชนะในวงการคอนโซลอีกไม่นาน PC จะได้รับผลบุญนี้ :.

.: AMD กับชัยชนะในวงการคอนโซลอีกไม่นาน PC จะได้รับผลบุญนี้ :.

_______________________________________________________________________________________________________________________
    ก่อนหน้านี้ไม่นานเราคงได้ยินข่าวการเปิดตัว Xbox One และ PS 4 กันไปแล้วนะครับ และหลายๆ คนทราบแล้วว่า AMD เป็นผู้ได้รับเลือกให้เป็นหัวใจหลักของเครื่องเพราะความแรงชนิด PC มองค้อน แต่นี่คือการจุดประกายให้วงการเกม PC ของเรากระเตื้องขึ้นอีกครั้ง
    ผมเห็นบทความนี้ใน The Verge มาสองสามวันก่อน แต่ก็ยังไม่ได้เข้าไปอ่าน แต่พออ่านเท่านั้นแหละอ่านเลย (ไม่ช้ายยยย) มันก็สะกิดต่อมอยากบอกอยากเล่าให้เพื่อนๆ ฟังเหมือนกัน เอาหล่ะ เราลองมาติดตามกันเลยครับว่าผลบุญที่ว่านั้นเป็นอย่างไร

ก่อนหน้านี้ทาง Xbox (360) และ PS 3 นั้นเลือกใช้ชิพจาก IBM PowerPC เนื่องด้วยสมัยนั้น ซีพียูของ PC ยังแรงไม่พอ และมีจำนวน core น้อยเกินไป ไม่เข้าตากรรมการ (ที่แรงๆ ก็ต้องแยกออกจากกัน และราคาแพงเว่อร์)

_______________________________________________________________________________________________________________________

มาถึงวันนี้เรื่องเล่านี้เปลี่ยนไปแล้ว เพราะตอนนี้ AMD ของเราได้หลอมรวมเอา CPU/ GPU ที่แรงมากพอด้วยจำนวนแกนประมวลผลถึง 8 คอร์ และ GPU ที่แรงชนิดที่รันเกมได้แบบ Full HD พร้อมแท็กเจอร์ละเอียดยิบได้ลื่นหัวแตกไว้ด้วยกันอย่างลงตัวในนามของ AMD Jaguar

เมื่อลองมาดูสิ่งที่เหมือนกันนั่นก็คือ Xbox One และ PS 4 นั้นแชร์ระบบสถาปัตยกรรมเดียวกันนั่นคือ x86 ที่ทำให้สามารถพัฒนาเกมได้ง่ายยิ่งขึ้น และอีกอย่างคือเหมือนกับ Windows PC ที่เราใช้อยู่ทุกวันนี้ด้วยครับ

ก่อนหน้านี้ PC เราดูเหมือนจะเป็นลูกเมียน้อย บางสตูฯ ที่พัฒนาก็ทำมาทีหลังบ้าง บางที่ก็ไม่ทำเลยบ้าง ถึงแม้เครื่องเราจะแรง แต่ทว่าก็มีการละเมิดลิขสิทธิ์กันอย่างกว้างขวางด้วย นั่นเองทำให้การทำให้ PC เป็นเรื่องไม่คุ้มค่าที่จะลงทุน แถมยังกระทบกระเทือนถึงรายได้โดยรวมอีกด้วย

แต่วันนี้เราจะเห็นได้ว่าการพัฒนาเกมบนทั้งสองแพลตฟอร์มนั้นสามารถทำบนเครื่อง PC ได้เลย และนี่เองอาจจะจุดประกายให้มีเกมบนเครื่อง PC เยอะขึ้น เพราะพัฒนาอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องลงทุนเพิ่มเติมมากเท่าไหร่ นั่นเองครับ

มิสเตอร์ Karl Magnus-Trodesson GM ของทาง DICE สตูฯ ผู้ผลิตเกม Battlefield, Mirror’s Edge, Star Wars: Battlefront) กล่าวว่าตอนนี้การพัฒนาเกมในแพลตฟอร์มต่างๆ นั้นทำได้ง่ายยิ่งขึ้น โดยไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงพื้นฐานมากนัก นอกจากนี้การพัฒนาเดี๋ยวนี้ยังมีตัวช่วยมากยิ่งขึ้นอย่างเช่น Unreal Engine 3 ที่อำนวยความสะดวกให้นักพัฒนามากมายอีกด้วย

เอาหล่ะครับเราลองมาดูชิพจาก AMD กันหน่อยว่ามีจุดเด่นอย่างไร

AMD Jaguar นั้นมีระบบการเข้าถึงหน่วยความจำแบบใหม่ที่เรียกว่า Heterogeneous Unified Memory Access (HUMA) ที่ทำให้ทั้ง CPU และ GPU นั้นใช้หน่วยความจำร่วมกันได้ แทนที่จะก้อปปี้และส่งผ่านกันไปมาเฉกเช่นแต่ก่อน ทำให้การทำงานของระบบโดยรวมเร็วขึ้นไปอีก

นี่เองที่เป็นไพ่ตายของ AMD ที่ทำให้ Jaguar เร็วกว่าซีพียูจาก Intel และ กราฟิกจาก NVIDIA แต่กระนั้น PC ของเราก็ยังไม่ได้ใช้ระบบนี้นะครับ ต้องรอไปจนกว่าปลายปี AMD ถึงจะพัฒนาออกมาสำหรับคอมพิวเตอร์ให้เราใช้กัน

น่าตื่นเต้นไม่น้อยครับ สำหรับเกมคอมพิวเตอร์ยุคใหม่ ที่เราคาดหวังกันว่าจะมีเกมใหม่ๆ มาเล่นกันเยอะมากขึ้น ในขณะเดียวกันก็แอบดีใจเหมือนกันที่จะมีซีพียูแรงๆ จาก AMD ออกมาให้เราได้ทดสอบกันในปลายปีนี้

เพื่อนๆ คิดเห็นอย่างไรกับบทความนี้ คอมเม้นท์กันไว้ที่ด้านล่างนี้ได้เลยนะครับ

**********************************************************************************************************

ข้อมูลจาก http://www.comfever.com by David

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 531
    ปี 2015 ว่าจะอัพคอมครั้งใหญ่ อิอิ เปลี่ยนยกเครื่องเลย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    โอย น้ำตาจะไหล AMD สู้ๆ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ในใจก็ยังรัก Intel เหมือนเดิม

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ว่างๆถ้าไม่ตีป้อมก็หม้อ!!
    กล่าวขอบคุณ
    866
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    ถามหน่อยคับ AMD รองรับ PCI-E 3.0 ยัง??

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ผมก็ใช้ค่ายแดงอยู่คับ ถูกและดี ^^

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    ผมกลัวว่าคราวนี้เกมส์อะไรที่มัน Only PC จะกลายเป็น exclusive time ของคอนโซลไปน่ะสิ คราวนี้เราจะได้เล่นช้าลงไปอีก ต้องรอยอดขาย console เริ่มคงตัวก่อนแล้วถึงจะลง PC เพราะในเมื่อพัฒนาได้ง่ายใน 3 เครื่องแล้ว ใช่ว่าจะลงทั้ง 3 เครื่องเลย แต่มันจะกลับกลายเป็นทางค่ายเกมส์เลือกเครื่องที่จะได้กำไรมากสุดก่อนพอยอดขายลดมากๆค่อยออกขาย version pc อีกที (ทั้งๆที่ทำไว้เสร็จพร้อมกันตั้งนานแล้ว)

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    84
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ช่วงนี้ รีบๆซื้อน่ะ พวก คอนโซน เพราะอีก 5 ปี มันก็ต้องเปลี่ยน อยู่ดี
    ซื้อตอนนี้ ลื่นทุกเกม เเต่อีก 5ปี+ มันก็ไม่เเน่ ทุกอย่างของ IT มีเกิดก็ต้องมี จาก

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    น้ำตาไหลจ้อกๆ AMD เจ้าเข้าสู่ขั้นเทพแล้ว *ยืนซึ้ง*

.............................................................

มาเล่นกันเถอะ!!!!!

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    ให้ฝั่ง PC ดีขึ้นเถอะ ตอนนี้ AMD ทั้งกินไฟกว่าและความแรงยังห่างจาก Intel เยอะเลยนะ จะ APU หรือ FX ก็ภาวนาให้วิ่งไล่ Intel ทันด้วย (แต่ราคาอย่าไปจี้ตูด Intel นะ ทิ้งห่างเยอะๆเลยยิ่งดี)

กล่าวขอบคุณ
    3,196
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    ลูกเมียน้อย รอรับผลบุญสินะ

I AMD

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    AMD เมือก่อนก็ไม่โหดขนาดนี้ แต่พอมาปีหลังๆเริ่มจะมาแรงขึ้นทุกที พวก FX ก็เร็วแรงราราถูกอีกด้วยคุ้มสุดๆเลย

ScarJO ♥♥#!
    SCARLETT'S HOUSE
    กล่าวขอบคุณ
    245
    ได้รับคำขอบคุณ: 482
    ซุ่มเงียบนะเฮียแดง เราอยากให้นายกลับมายิ่งใหญ่เหมือนตอน Althon64 จัง
    Make everthing as simple as possible, but not more simple.

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    AMDจะกลับมายิ่งใหญ่อีกครั้ง หรือไม่ไม่รู้รู้แต่ว่า ถ้าซื้อ คอมตัวหนึ่ง CPU ที่คุ้มค่ากับความสามารถ คือ AMD

กล่าวขอบคุณ
    1,530
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    พึ่งจัดคอมชุด AMD A8 ให้หลานเมื่อสงกรานต์นี้เอง แรงดีเหมือนกันนะ แต่อย่าไปหวังการ์ดจอที่ติดมากับCPUนะเล่นได้ตามกำลัง แต่เล่นเกมกลาง-หนักๆ ไม่ได้แน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    928
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    อยากรู้ว่าจะสามารถเทียบกับi7 4770k haswellได้รึปล่าวรุ่นใหม่นี้ เพราะผมก็ใช้AMD ^_^
    i7-4710MQ @ 2.50 GHz 8 GB RAM AMD R9 M290X 1 TB HDD Z702BA

กล่าวขอบคุณ
    1,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ****ดดดดดดดด สงสัยต้องไปเปลี่ยนเป็น AMD แล้วสินะ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gikkik อ่านกระทู้
    ปี 2015 ว่าจะอัพคอมครั้งใหญ่ อิอิ เปลี่ยนยกเครื่องเลย
    เครื่องเก่ายกให้ผมนะ จุ๊ฟๆ

โพนี่จะครองโลก ฮ่าๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    592
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,542
    ใจรัก Intel แต่คงต้องหันไปเล่น AMD บ้างและ ฮ่าๆๆๆ (Intel แพงมว๊าก)
    Origin:Uplay:Steam = Warhead_TH

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    เปลี่ยนมาใช้ AMD ดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 692
    ตอนนี้ขาดอย่างเดียวของ AMD คือโปรแกรมที่ใช้ Code ที่ CPU ของ AMD ทำงานได้ดี แน่นอนว่า 92% ของ APP และ GAME ทั้งหมดนั้นเขียนมารองรับ CPU ของ Intel เพราะเขียนง่ายกว่าและเพราะตลาดหนุน intel ไว้เยอะด้วย ถ้ามี OS กับ APP ที่มาหนุน AMD จริงๆรับรองติดปีกแน่นอน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ถ้าแจ่มจริงและ Work จริง แรงจริง ทำงานไม่ซับซ้อน ไม่เกิน 2 ปีนี้ โลกเราจะลืมคำว่า CPU ไปแล้วเหลือแต่ APU เป็นแน่แท้ ฮ่า ๆ

กล่าวขอบคุณ
    896
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    ตอนแรกก็เป็นพวกแอนตี้ amd เพราะโดนครูปลูกฝังไว้เยอะว่าร้อนอย่างโน้นอย่างนี้ แต่พอลองใช้เท่านั้นแหละดูหนังสีมันแจ่มจังวะ เล่นเกมเฟรมเรท 35 ทำไมมันสมูทจัง ปกติตาผมต้อง40+ ถึงจะดูสมูท แต่ที่สู้ intel ไม่ได้ก็ตรงแปลงหนังนี่แหละช้ากว่า15 เปอเซ็นได้

กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    AMD จงเจริญ.....
    ไปเรื่อย ๆ ตามประสาชีวิตคนติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 285
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gikkik อ่านกระทู้
    ขอร่วมอุดมการณ์ อิอิ