ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

ว่าด้วยเรื่องของ "น้ำบูดู"

บูดูเป็นอาหารพื้นเมืองที่ได้รับความนิยมในภาคใต้ ได้มาจากการหมักปลากับเกลือเช่นเดียวกับการหมักน้ำปลาโดยอาศัยเอนไซม์และจุลินทรีย์จากปลาที่มีอยู่แล้วตามธรรมชาติ ใช้เวลาในการหมัก 8-15 เดือน ที่ต่างจากน้ำปลาคือบูดูเป็นของเหลวขุ่นที่เป็นสารแขวนลอย ต้องเขย่าให้เข้ากันเสียก่อนรับประทาน ส่วนน้ำปลาไม่มีชิ้นส่วนของตะกอน ปริมาณเกลือของน้ำปลา(ร้อยละ 22-37) จะสูงกว่าบูดูซึ่งมีความเค็มอยู่ในช่วงร้อยละ19-25

การบริโภค
    บูดูมักนิยมนำมาปรุงเป็นน้ำพริก ใส่หอมแดง พริกสด มะนาว น้ำตาล กินกับผักสดหรือปรุงเป็นน้ำบูดูสำหรับราดข้าวยำโดยใส่หอม กระเทียม ตะไคร้ ข่า ใบมะกรูดและน้ำตาลแล้วเคี่ยว

ใครเคยลองแล้วมั่งรึยังครับ สำหรับยังไม่เคยลองอ่ะ แต่ดูๆไปก็คล้ายๆปลาร้ายังไงก็ไม่รู้แฮะ

Credit : http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%94%E0%B8%B9

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 20 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 436
    ลองกับข้าวยำดูครับ

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    กลิ่นมันคล้ายๆปลาร้าครับ แต่รสชาติไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    แว๊บแรกอ่านชื่อกระทู้เป็น น้ำบูด
    “ Between a Rock and The Hard Place. ”
    (Aron Ralston)

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cullen อ่านกระทู้
    แว๊บแรกอ่านชื่อกระทู้เป็น น้ำบูด
    เห็นเหมือนกันเลย อะไรอ่ะน้ำบูด ไม่รู้จัก รู้จักแต่น้ำบูดู นั่นคือแวปแรกที่เห็นชื้อมู้

ปล. ตอนเด็กๆชอบเรียกน้ำ วูดูไม่รู้ทำไม
    0000000000000000000000

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    Blog Entries
    1
    อยากลองมานานแล้วอ่ะครับแต่ไม่ได้ลองซักที

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    อร่อยมากกก ถ้าจะเอาอร่อยถึงใจต้องของปัตตานีครับ สุดยอดดดดดด กินเมื่อสามสี่ปีที่แล้วยังจำรสชาติไ้ด้อยู่เลย

ลองดูโปรไฟล์ผมสิแล้วจะรู้
    กล่าวขอบคุณ
    1,542
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,268
    เคยกินแล้วครับ อร่อยแบบแปลกๆ

JUST DO IT !!
    1 AU (5.1.3Wiki)
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,355
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    เห็นเหมือนกันเลย อะไรอ่ะน้ำบูด ไม่รู้จัก รู้จักแต่น้ำบูดู นั่นคือแวปแรกที่เห็นชื้อมู้

ปล. ตอนเด็กๆชอบเรียกน้ำ วูดูไม่รู้ทำไม
    กินแล้ว ระเบิดกลายเป็นไก่ น้ำยาวูดู

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ untimate อ่านกระทู้
    อร่อยมากกก ถ้าจะเอาอร่อยถึงใจต้องของปัตตานีครับ สุดยอดดดดดด กินเมื่อสามสี่ปีที่แล้วยังจำรสชาติไ้ด้อยู่เลย
    อาฮะ 555 ไม่เป็นไร ถ้าต้องไปถึงปัตตานี ผมสู้กินปลาร้าหลนอยู่อยุธยาดีก่วา หอบชีวิตไปทาน (แดร๊ ก) น้้าบูดูหน่อยเดียว เสีย่งระเบิดไปหน่อยมั้ยเนี่ย

Tags for this Thread