ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

ดักแก่! วิวัฒนาการเกม FPS จากอดีตสู่ความสมจริงในปัจจุบัน

~ ดักแก่! วิวัฒนาการเกม FPS จากอดีตสู่ความสมจริงในปัจจุบัน ~

-------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีค่าชาวเกมเมอร์ทุกหมู่เหล่า ปัจจุบันนี้วงการเกม FPS หรือ First-person shooters นั้นเรียกได้ว่าก้าวไปไกลหลายระดับแล้วนะคะ
    นั่นก็เพราะการพัฒนาอย่างต่อเนื่องและมีกลุ่มแฟนๆ ที่หนาแน่น ทำให้ตอนนี้เกมแนว FPS นั้นมีรายละเอียดที่สวยงามสมจริงมากขึ้นเรื่อยๆ จนบาง
    ครั้งแทบจะมองไม่เห็นภาพเกมเก่าๆ เลย แต่วันนี้เราได้ไปขุดคุ้ยเกมแนว FPS รุ่นเก๋าๆ มาฟื้นความทรงจำกันใหม่ ต้องบอกเลยว่าพอมาเปรียบเทียบ
    แล้วทำให้เห็นวิวัฒนาการที่รวดเร็วจริงๆ ถ้าอยากรู้แล้วก็ไปดูกันเลยค่า

Wolfenstein 3D
    วางขายในปี : ค.ศ.1992
    ผู้พัฒนา : id Software
    รายละเอียด : เนื้อเรื่องในเกมนั้นเรารับบทเป็นสายลับที่โดนนาซีจับขังไว้ในปราสาทและเรา ก็ต้องหนีออกมาให้ได้
    ต้องขอบอกเลยว่าว่า Wolfenstein 3D นั้นเป็นต้นแบบเกมแนว First-person shooters อีกด้วยค่ะ

-------------------------------------------------------------------------------

Doom
    วางขายในปี : ค.ศ. 1993
    รายละเอียด : การเล่นก็คล้ายๆ Wolfenstein 3D แต่กราฟฟิกจะถูกพัฒนาขึ้นมาอีกระดับ
    เรียกได้ว่า Doom มีกราฟฟิคสวยงามสมจริงที่สุดของยุคนั้นเลยล่ะค่ะ

Dark Forces
    วางขายในปี : ค.ศ. 1995
    ผู้พัฒนา : LucasArts
    รายละเอียด : เกมแนว Shooting จากเนื้อเรื่องของ Star war เป็นอีกหนึ่งเกมที่ตรึงใจ
    เหล่าเกมเมอร์รุ่นเก๋า แต่น่าเสียดายที่สตูดิโอสร้างเกมของ LucasArt ถูกสั่งปิดไปเรียบร้อยแล้ว

Quake
    วางขายในปี : ค.ศ. 1996
    รายละเอียด : หลังจากที่ Quake ได้ออกวางจำหน่ายก็ได้รับเสียงวิจารณ์ทางบวกอย่างท่วมท้นเลยทีเดียว
    เพราะกราฟฟิกที่เป็นแบบ 3D แบบสมบูรณ์ ทั้งฉาก โมเดลวัตถุและตัวละครต่างๆ

Quake II
    วางขายในปี : ค.ศ. 1997
    รายละเอียด : สิ่งที่เปลี่ยนแปลงไปจาก Quake ภาคแรกคือกราฟฟิกที่เนียน ดูสวยงามมากขึ้นกว่าเดิม มีการเพิ่มเนื้อ
    เรื่องเข้าไปด้วย โดยเราต้องต่อสู้กับมนุษย์ต่างดาวที่รุกรานชาวโลกและต้องทำให้โลกกลับมามี ความสงบสุขอีกครั้ง

Half-Life
    วางขายในปี : ค.ศ. 1998
    ผู้พัฒนา : Valve Software
    รายละเอียด : สมัยนั้นถือเป็นเกมยอดฮิตตลอดกาล ในเกมจะมีเนื้อหาเร้าใจพร้อมทั้งต้องแก้ไขปริศนาต่างๆ
    ภายในเกมเราจะรับบทบาทเป็นนักฟิสิกส์ที่ต้องต่อสู้กับเหล่าทหารและมนุษย์ ต่างดาวมากมาย

Quake III
    วางขายในปี : ค.ศ. 1999
    รายละเอียด : นับว่าเอนจิ้นที่ใช้นับว่ามีความยืดหยุ่นและลื่นไหลมาก ทำให้ทางบริษัทสามารถทำเงินได้มากมายทีเดียว
    ซึ่งต่อมาก็ได้มีการนำ Quake III มาปรับให้เล่นได้ผ่านทางเว็บเบราเซอร์ฟรีโดยใช้ชื่อว่า Quake Live

Project I.G.I
    วางขายในปี : ค.ศ. 2000
    ผู้พัฒนา : Innerloop Studios
    รายละเอียด : ผลงานของกลุ่มเด็กหนุ่มนักเขียนเกมของประเทศอังกฤษ เน้นการเล่นคนเดียว ซึ่งจะเป็นการปฏิบัติภารกิจต่างๆ
    โดยส่วนใหญ่จะเกี่ยวข้องกับการบุกเข้าไปในฐานทัพของข้าศึกเพื่อตามหาใครบาง คน หรือแทรกแซงคอมพิวเตอร์ของฝ่ายตรงข้าม

Return to Castle Wolfenstein
    วางขายในปี : ค.ศ. 2001
    ผู้พัฒนา : id Software / Grey Matter / Splash Damage
    รายละเอียด : เป็นการนำเกม Castle Wolfenstein ในปี 1992 กลับมาปัดฝุ่นอีกครั้ง ซึ่งทำออกมาได้ดูดีมากทีเดียว
    เพราะภูมิประเทศที่สมจริง อาวุธและตัวละครต่างๆ มีรายละเอียดมากขึ้น รวมทั้งเอฟเฟคที่ยอดเยี่ยม ที่สำคัญคือทางทีมงาน
    ได้ทำให้ฝ่ายศัตรูมีความฉลาดขึ้น ทำให้ผู้เล่นต้องใช้ความคิดและระมัดระวังมากกว่าเกมก่อนๆ

Battlefield 1942
    วางขายในปี : ค.ศ. 2002
    ผู้พัฒนา : Digital Illusions Creative Entertainment aka DICE
    รายละเอียด : รูปแบบของตัวเกมจะเป็นการทำสงครามระหว่างประเทศอื่นๆ ซึ่งเราสามารถเลือกใช้อาวุธได้หลากหลาย
    รวมทั้งสามารถบังคับรถและเครื่องบินต่างๆ ได้อีกด้วย ภาพแบ็คกราวและกราฟฟิกก็ทำออกมาได้ดีทีเดียวเชียวแหละ

Deus Ex : Invisible War
    วางขายในปี : ค.ศ. 2003
    ผู้พัฒนา : Ion Storm
    รายละเอียด : มีระบบการเล่นแบบทางเลือก คือให้ผู้เล่นได้ตัดสินใจทำสิ่งต่างๆ ซึ่งก็จะส่งผลต่อการดำเนินเรื่อง จึงถือว่า Deus Ex : Invisible War
    เป็นต้นแบบของ Mass Effect เลยล่ะค่ะ แต่น่าเสียดายที่อีก 2 ปีต่อมา Ion Storm Inc ก็ได้ปิดตัวลงทำให้ Dues Ex เลือนหายไปในที่สุด

Doom 3
    วางขายในปี : ค.ศ. 2004
    รายละเอียด : เราจะรับบทเป็นหัวหน้าแผนกรักษาความปลอดภัยของ UAE ซึ่งทำงานวันแรกบนดาวอังคาร แต่วันนั้นเองนักวิจัยที่พยายามสร้างประตู
    Teleporter เกิดทำการทดลองผิดพลาดทำให้ประตูนั้นเชื่อมกับนรก และหน้าที่เราก็คือเก็บมันซะ! ขอบอกว่าหลอนสุดๆ เลยล่ะค่ะ

Battlefield 2
    วางขายในปี : ค.ศ. 2005
    ผู้พัฒนา : DICE
    รายละเอียด : ระบบเด่นๆ ภายในเกมคือจะมีระบบปลดล็อครางวัลและของต่างๆ ซึ่งเป็นตัวยั่วนํ้าลาย
    ให้ผู้เล่นต้องการย้อนกลับมายังสมรภูมิรบเรื่อยๆ แต่กว่าจะ Unlocks ครบก็ใช้เวลาอยู่นานเลยทีเดียว

Crysis
    วางขายในปี : ค.ศ. 2007
    ผู้พัฒนา : Crytek
    รายละเอียด : ตัวเกมจะนำผู้เล่นสัมผัสประสบการณ์เกมยิงมุมมองบุคคลที่ 1 ที่ผู้เล่นต้องอาศัยการปรับเปลี่ยนกลยุทธ
    อาวุธยุทโธปกรณ์ ชุดเกราะ และเทคนิคการเล่นต่างๆ เพื่อเอาตัวรอดและเอาชนะการรุกรานจากมนุษย์ต่างดาว

Arma II
    วางขายในปี : ค.ศ. 2009
    ผู้พัฒนา : Bohemia Interactive
    รายละเอียด : ภาคนี้จะทำให้ผู้เล่นมีความรู้สึกส่วนร่วมได้มากกว่าภาคแรก เนื้อเรื่องเกี่ยวกับสงคราม
    กลางเมืองของประเทศ Chernarus (ประเทศสมมุติ) และเราก็ต้องเข้าแก้ไขวิกฤตการณ์ในครั้งนี้

Metro 2033
    วางขายในปี : ค.ศ. 2010
    ผู้พัฒนา : 4A Game
    รายละเอียด : ในเกมเราจะได้รับบทบาทเป็น Artyom ชายหนุ่มที่เกิดมาในวันสุดท้ายก่อนที่โลกจะเกิดหายนะ ถูกเลี้ยงและโตมาในทางรถไฟใต้ดิน
    แต่วันนึงเราต้องปฏิบัติภารกิจใจกลางระบบทางรถไฟใต้ดินเพื่อเตือนเพื่อน มนุษย์ที่รอดชีวิตถึงภัยคุกคาม การกระทำของเราทั้งหมดจะส่งผลกับ
    เหตุการณ์ต่างๆ และเป็นตัวกำหนดชะตาชีวิตของมนุษย์ภายในเกมอีกด้วยค่ะ

Battle field 3
    วางขายในปี : ค.ศ. 2011
    ผู้พัฒนา : DICE
    รายละเอียด : ตัวเกมเน้นความสมจริงของสงคราม ทำให้ผู้เล่นรู้สึกตื่นเต้นอยู่เสมอ แม้ว่าจะไปเหมือน Call of Duty : Black Ops อยู่สักหน่อย แต่โดยรวมแล้วทำออกมาได้ดีทีเดียวค่ะ

ทั้งหมดนี้เพียงเป็นการยกตัวอย่างมาให้เพื่อนๆ ได้เห็นวิวัฒนาการเท่านั้นนะคะ คงไม่สามารถหยิบทุกเกมมาได้หมดเพราะเกมแนว FPS
    นั้นออกมาเยอะซะเหลือเกิน...ซึ่งทั้งหมดนี้ก็ทำให้ได้เห็นถึงพัฒนาการเกมแนว FPS ที่เรียกได้ว่าก้าวไกลไปมากเลยจริงๆ แจงยังจำเกม
    Wolfenstein 3D ใน สมัยก่อนได้อยู่เลย แล้วเพื่อนๆ ล่ะคะลองสัมผัสครบทุกเกมหรือยัง ถ้าใครมีประสบการณ์เกมไหนนอกจากนี้ก็
    สามารถร่วมแบ่งประสบการณ์กันได้เน้อ ^O^

สนับสนุนเนื้อหา
    โดย Jul3jaNg
    http://game.sanook.com/951807/%E0%B8...8%B1%E0%B8%99/

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ทุกวันนี้ผมยังเล่น BF2 อยู่เลย

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    สมัยนั้นเจอ Crysis นี้เงิบเลย มาล้ำมาก

.::< Freedom JKG FC >::.
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,478
    อยากจะบอกว่า "Half Life" ผมทันนะ!!!
    CPU : AMD FX-6100 3.3 GHz / M/B : Gigabyte 970A-D3-R3 / VGA : ZOTAC Geforce GTX960 2GB / RAM : Hyper-X DDR3 1600 Kingston 8GB /

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    Doom 3 ช่วงนั้น เกมนี้โหดสุดๆ 555

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมทันทุกเกมที่คุณเอามาลงอ่ะ >w<

กล่าวขอบคุณ
    2,473
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    เออ คือว่าผมทันตั้งแต่เกมแรกเลยอะครับ 55555555555555

กล่าวขอบคุณ
    101
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    Project IGI เกมนี้แหละ เกมแรกที่พ่อผมพาเล่น =w= เปนความทรงจำดีๆอีกเกมเลยครับ (เอาลงเครื่องทุกครั้งที่ลงวินโดว์ใหม่)
    http://bf3stats.com/stats_pc/auzaa123 มันเอาลงไงแว้ = =

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    Dark Forces สุด ๆ เล่นใน _PLAY1

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    เคยเล่นหมดเลย ตั้งแต่เด็กๆ นี่ผมยังไม่แก่ใช่ไหม

กล่าวขอบคุณ
    214
    ได้รับคำขอบคุณ: 317
    ชอบ BF2 มากๆเลยน่ะตอนมีเซิฟไทยเปิดอยู่

หลังโปรระบาดหนักไปไหนไม่รอดสายตาพวกนี้จริงๆ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    Doom 1 2 สนุกมากนะจ๊ะ
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    166
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    crysis ก้าวกระโดดสุดๆ สมัยนั้น - -
    I52400 3.10 Ram 4.00 GTS 450

Double Dodge`
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 774
    Quake II 2 ทันครับผม ^_^

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ฺBattle Field ........
    "The reward of a good thing well done is to have it done."

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    IGI ด่านแรกไม่เคยผ่านเลย

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    ผมมาทันแค่ Crysis 555
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    Maze War คือ FPS เกมแรก....

กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ไม่มี "ไกลตะโกน" หรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    Unreal ล่ะ Unreal ของฉ้านอยู่หนาย

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    ผมทัน Half-Life นะ(ประกาศว่าตนเองแก่)

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    จำได้ว่าเกมส์แรกที่เล่นสมัยเด็ก ๆ คือ unreal tournament ครับ ยังจำได้ดีเลย ต่อมาก็ serious sam , redfaction , sims 1 , project igi , counter strike , gta 3 แต่ละเกมนี่น่าคิดถึงมาก ๆ

ชิว ชิว (-3-)
    กล่าวขอบคุณ
    324
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,321
    ทันquake ii ตอนนั้นยังเด็กอยู่เลย 555 ตอนนี้ก้อยังไม่เเก่

กล่าวขอบคุณ
    364
    ได้รับคำขอบคุณ: 484
    Counter-Strike ไปไหน

CPU:AMD FX-4100 / MB:GA-78LMT-S2 / RAM:8GB DDR3 / GPU:NVIDIA GTX 1050 Ti

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Exclusive Street'
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    ทันทุกเกมส์เลย