ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

มุกหลอนสุดฮิตในเกมสยองขวัญ ที่หลอนผู้เล่นมานับไม่ถ้วน

~ มุกหลอนสุดฮิตในเกมสยองขวัญ ที่หลอนผู้เล่นมานับไม่ถ้วน ~

ถือว่าเป็นแนวเกมที่ยังได้รับความนิยมเรื่อยๆ ครับ สำหรับพวกเกมแนว Horror หรือแนวสยองขวัญ ที่มักจะเอาไปรวมกับเกมแนวอื่นๆ
    (พวก Action จะได้รับความนิยมเป็นพิเศษ) ยิ่งตอนนี้พวกเกมอินดี้จากผู้พัฒนามือสมัครเล่นก็ทำเป็นแนวสยองขวัญออกมาซะเยอะ
    บางเกมก็เรียกได้ว่าทำออกมาดี ไม่แพ้พวกเกมฟอร์มยักษ์เลย

สำหรับเสน่ห์ของเจ้าเกมพวกนี้ก็คือพวกมุกสยองขวัญต่างๆ ที่ใส่มาในเกมเผื่อให้ผู้เล่นได้หลอน
    ได้กลัว ได้สะดุ้งโหยงกรีดร้องกันไปตามๆ กัน เราไปดูกันว่าพวกมุกสุดฮิตบวกนี้มันจะมีอะไรกันบ้าง

กระจกแตก

เจอจงอยชุบไททาเนียมหน่อยเป็นไง

เริ่มความคลาสสิกมุกแรกกันเลยกับมุกกระจกแตก โดยส่วนใหญ่นั้นมักจะเกิดกับกระจกหน้าต่างจนบางทีที่ต้องเดินผ่านหน้าต่างก็จะรู้สึกเสียววาบ
    บางทีก็แค่แตกเฉยๆ ก็ตกใจแล้ว แต่บางทีก็มีตัวอะไรโผล่ออกมา มีการคาดกันว่าหัวของหมาและจงอยปากอีกาซอมบี้ใน Resident Evil อาจจะมี
    ไททาเนียมผสมอยู่ก็เป็นได้ ชนทีไรกระจกก็แตก แต่หัวหรือจงอยมันไม่เคยแตก

ไฟดับ

ความมืดถือว่าเป็นสิ่งที่น่ากลัว เพราะไม่สามารถคาดเดาได้ว่าอะไรมันจะโผล่ออกมา ดังนั้นเวลาที่ไฟดับก็เป็นการบ่งบอกว่ากำลังจะมีอะไรเกิดขึ้นแล้วหละ
    แต่บางเกมก็เล่นมุกดักซ้อนอีกทีหนึ่งให้กลัวกันฟรีๆ ยิ่งบางเกม ไฟมันจะไม่ดับซะทีเดียว แต่จะเป็นแบบติดๆ ดับๆ ได้บรรยากาศหลอนๆ เล่นๆ

มุมมองแคบ

ข้างหน้าอาจจะมีอะไรอยู่ แต่มองไม่เห็น

แน่นอนว่าหลังจากไฟดับ ถ้าไม่มีไฟอะไรเลยมันก็เดินไม่ถูกกันพอดี ไฟฉายและเทียนไขจึงเป็นสิ่งจำเป็นที่จะช่วงส่องสว่าง
    แต่ทว่าไฟฉายอาจจะกะโหล่งโป๊งจัด ส่องยังไงก็ไปไม่ไกล ประมาณแค่ระยะ 1 เมตร ซึ่งจุดนี้กดดันมาก เพราะเราไม่สามารถรู้เลยว่าข้างหน้ามันมีอะไร

โผล่มาแบบไม่บอกกล่าว

ตอนเล็งกล้องทีไร มีเสียวทุกที

สำหรับเกมสยองขวัญ ถ้ารู้ว่าจะมีอะไรออกมาตอนไหนมันก็จะกลายเป็นหายน่ากลัวไปโดยปริยาย แต่ไอ้การที่โผล่มาแบบไม่ให้รู้ตัวบางทีก็ทำเอาใจหายได้เหมือนกัน
    แบบว่าพอหันหน้าปุ๊บก็เจอปั๊บ ซึ่งอันนี้ต่อให้ไม่มืดก็มีตกใจกันบ้างแหละ แถมบางเกมก็ทำให้มันโผล่แบบ Random อีก ดังนั้นจะเล่นกี่ทีก็ยังหลอนทุกที

เสียงชวนหลอน

สว่างๆ แบบนี้ก็หลอนได้นะเออ ใช้เสียงเอา

เป็นอีกหนึ่งสัญญานเตือนที่จะบอกว่ามีอะไรแปลกๆ เข้ามาใกล้ๆ นี่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นเสียงกรี๊ด, เสียงเดิน,
    เสียงลากมีด, เสียงครวญคราง หรือเสียงดนตรีประกอบ ให้ผู้เล่นรู้สึกกดดันมากขึ้นทำขาขาแข้งแข็งไปหมด

โผล่มาแว๊บๆ ตามซอกหลืบ

เห็นอะไรไหม??

ผีบางตัวอาจจะมีนิสัยขี้อายซักเล็กน้อย ไม่ค่อยชอบเสนอหน้าโผล่มาหลอกกันโต้งๆ ก็เลยใช้วิธีเผยตัวตนให้ได้เห็นตามขอบ
    ประตูหรือช่องหน้าต่าง ให้เราหลอนกันเล่นๆ ว่าเฮ้ย เดี๋ยวเจอกันแน่ๆ อีกไม่นานหรอก ซึ่งบางทีมันก็ไม่โผล่ หรือไม่ก็โผล่ออกมาดื้อๆ เลย

หนีอย่างเดียว สู้ผีไม่ได้

ผีที่น่ากลัวที่แท้จริงก็คือผีที่เราสู้ไม่ได้ มันอาจจะตายได้ด้วยปืนแต่ตัวเกมมันไม่ให้ปืนมา ดังนั้นสิ่งที่ทำได้อย่างเดียวเลยก็คือหนีมัน
    สร้างความตื่นเต้นให้มันหลอนเล่นๆ เข้าไปอีก แค่เกมที่ออก Action มากหน่อยก็อาจจะมีปืนผาหน้าไม้ โซ่แส้กุญแจมือให้ไปไฟว้

ข้าวของไม่อยู่ที่เดิม แถมเคลื่อนที่ได้

หากเป็นคนช่างสังเกต เวลาที่เดินผ่านห้องต่างๆ ที่มีของวางเรียงรายกันอยู่ บางทีเดินกลับมาก็จะเห็นว่าไอ้ของพวกนี้มันหายแล้ว
    ซึ่งก็บอกเหตุว่าต้องเกิดอะไรขึ้นอย่างแน่นอน แถมบางทีไอ้ของพวกนี้มันสามารถเคลื่อนที่ได้เองด้วย บ้างก็พุ่งใส่ บ้างก็วิ่งตัดหน้า เผลอๆ จะ

ติดอยู่ที่แห่งหนึ่ง

เกมสยองขวัญส่วนใหญ่ ตัวละครหลักก็มักจะติดอยู่ในที่แห่งหนึ่งที่ให้ตายยังไงก็หนีออกไปไม่ได้, ไร้ความช่วยเหลือ, โทศัพท์โดนตัด
    ต้องรอจนกว่าจะเช้า ซึ่งช่วงนั้นจะเป็นช่วงเวลากลางคืนที่ยาวนานที่สุดในเกม สถานที่บางที่ก็โดนปิดตายจริงๆ ยังไงก็หนีไม่ได้
    แต่บางเกมนี่หน้าต่างเพียง แค่กระโดดถีบก็พังแล้วแท้ๆ

ไม่โผล่ออกมาซักที สรุปว่ามีหรือไม่มี

เจอก็กลัว ไม่เจอก็กลัว เอ๊ะยังไง

ไฟดับก็แล้ว ของกลิ้งก็แล้ว เสียงมาก็แล้ว มากันซะขนาดนี้ก็โผล่ๆ ออกมาเถอะ ซึ่งถ้ามันโผล่ออกมาก็ถือว่าดีไป
    แต่นี่พี่แกเล่นไม่ยอมโผล่ออกมาซักที มัวเอาแต่เล่นมุกต่างๆ นาๆ ให้หลอนเล่นๆ กันอยู่ได้ ถือว่าเป็นมุกกดดันผู้เล่นได้ดีเลยทีเดียว

ใครที่เจออะไรนอกเหนือจากนี้บ่อยๆ ก็มาแชร์กันได้จ๊ํะ ><

http://www.online-station.net/feature/feature/15517

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    552
    ได้รับคำขอบคุณ: 323
    ผมชอบสุด ก็ เกมส์ Resident evil หล่ะครับ

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    Resident evil เมื่อก่อนหล่อนจริง แต่พอมาหลังๆ เสียงมาก่อนผี ถ้าเสียงมา แล้วผียังไม่มา นั้งแหละหล่อนจริง ไม่รู้ว่าจะมีทางไหนกันแน่

▂▃ Live Forever ♪ ▃▂
    กล่าวขอบคุณ
    320
    ได้รับคำขอบคุณ: 292
    F.E.A.R.

ผมเดินก้มหัวทั้งฉาก

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    Silen hill หลอนสุดล่ะ ทุกภาคเลย
    STEAM

"เฝ้ามอง จากข้างหลัง"
    กล่าวขอบคุณ
    1,776
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,746
    เพื่อนผมหลอนสุด

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

GirlsUndPanzer
    กล่าวขอบคุณ
    1,257
    ได้รับคำขอบคุณ: 327
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ EakO อ่านกระทู้
    F.E.A.R.

ผมเดินก้มหัวทั้งฉาก
    เฉพาะภาคแรกน่ะนะ
    อะ~ อะ~ อัง~ อะ~ อะ~ อัง~ อัง~ อัง~~

กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    อ่านสนุกดีครับ แต่ผมไม่กล้าเล่นเกมแนวนี้อะกลัว 555

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    ลองมาเกือบหมด ถ้าให้หลอนแบบสุดคือ F.E.A.R.(ภาคหลังเริ่มมันยิ่งแหลก-*-) ส่วน Resident evil มันชินไปซะละเดี๋ยวนี้เกมซอมบี้มี้ป็นร้อยเป็นพัน silent hill ไม่เท่าไหรตัวเกมเน้นแก้ไขปัญหา เรียกว่าเบื่อๆมากกว่า ป.ล.ถ้าคนที่เป็นโรคเสพความหลอนหรือความกลัว 3 เกมนี้ธรรมดามากๆนั้นเล่นตี1ตี2 ปิดไฟนั่งเล่น เหมือนนั่ง เล่นเกมมาริโอ้ สบายๆ

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    ซีรีย์ Dead space หลอนมากๆๆๆๆๆๆๆ
    ในตอนที่มนุษย์เผชิญความกลัวถึงขีดสุด มักจะไม่มานั่งคิดเรื่องของคนอื่นหรอก....

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    silent hill น่ากลัวที่สุดแล้วนะผมว่า

Resident Evil Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    185
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    งืมๆ ไม่มีใครเคยเล่น fatal frame กันสินะ

กล่าวขอบคุณ
    2,757
    ได้รับคำขอบคุณ: 462
    Blog Entries
    1
    ผมว่ามาริโอ้เนโกะ ! เล่นยากสุดละ
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    1,924
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    5
    Clock town ภาคแรกสุดอ่ะน่ากลัวสุดฯแล้วเราไม่มีอาวุธไปเด็ดหัวมันซะหน่อย
    (ป.ล.ถ้านึกไม่ออกว่า clock town แบบเกมส์แบบไหนก็ให้ดูตรง ส่วนนี้ หนีอย่างเดียว สู้ผีไม่ได้
    MeltDown

กล่าวขอบคุณ
    464
    ได้รับคำขอบคุณ: 130
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanatipvip อ่านกระทู้
    ลองมาเกือบหมด ถ้าให้หลอนแบบสุดคือ F.E.A.R.(ภาคหลังเริ่มมันยิ่งแหลก-*-) ส่วน Resident evil มันชินไปซะละเดี๋ยวนี้เกมซอมบี้มี้ป็นร้อยเป็นพัน silent hill ไม่เท่าไหรตัวเกมเน้นแก้ไขปัญหา เรียกว่าเบื่อๆมากกว่า ป.ล.ถ้าคนที่เป็นโรคเสพความหลอนหรือความกลัว 3 เกมนี้ธรรมดามากๆนั้นเล่นตี1ตี2 ปิดไฟนั่งเล่น เหมือนนั่ง เล่นเกมมาริโอ้ สบายๆ
    ถ้าเป็นแบบนั้น ผมว่าคุณควรจะเลิกซื้อเกมผีล่ะ เพราะเล่นไม่คุ้ม เล่นยังไงก็ไม่กลัว 555

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ผมว่า Siren นี้สุดๆละผีสู้ได้แต่ฆ่าไม่ได้แต่ยังไงผมว่าบรรยากาศมันหลอนจริง

ประชาอุทิศ ทุ่งครุ
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    1
    หลอนจิงคับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    เสียงหล่อนๆ ต้องยกให้ ไอ้เลื่อย Bio กับ คามิกาเซ่ ใน Serious Sam (ตะโกน อ๊าาาา มาแต่ไกล แต่มันอยู่ว่ะ -*- )

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    อารมณ์ สรุปมีรึไม่มีนี่ หลอนที่สุดละ มันทำให้กังวลตลอด

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เดินไป ไฟแตก!!!....จากนั้นอยู่ๆก็เจอเงาคนแขวนคอ.... ของก็อยู่ตรงหน้า จะเอาไงดี.... เดินไปเงายิ่งชัด ยิ่งมาก (โอ๊ยยยยยย).... เจอศพอีก+เสียงคนคุยกับแบบปกติทั้งที่ไม่มีใครในห้อง และก็หันได้ช้ามากเหมือนโดนแช่แข็ง เดินก็ยิ่งช้าลง (ของอยู่ตรงหน้าแล้ว) เก็บปั๊บ........................................................................วิ่ง!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! (แต่วิ่งไม่ไปอะ+ไฟฉายดับ แต่ได้ปืนมา คุ้ม)

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    463
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oolldjlloo อ่านกระทู้
    งืมๆ ไม่มีใครเคยเล่น fatal frame กันสินะ
    ผมเคยครับ Seriesโปรดอีกด้วยแต่เสียดายไม่ลงPC แถมไม่มีภาคต่อนานแล้วด้วยTECMOคงลืมไปแล้วหรือสมัยนี้เกมแนวนี้สร้างให้หลอนเหมือนเดิมยาก เพราะกราฟฟิกที่พัฒนาขึ้นก็ไม่รู้

Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    254
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    ผมเล่นAlan Wake:American Nightmare ยังลุ้นจนเยี่ยวแทบเล็ด ถ้าเล่นพวก F.E.A.R คงได้เห็นข่าวคนตายหน้าคอมแน่ครับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    ผมว่าอันสุดท้ายนี่แหละหลอนสุด
    เพราะถ้าเจอมันจะรู้สึกว่าผ่อนคลาย เจอแล้วอีกซักพักแหละถึงจะกลัวใหม่
    แต่ถ้ามันอึกอักไม่โผล่ซะที ก็น่ากลัวไปเรื่อยๆ

แบบSilent hill ที่ขึ้นเสียงเตือนแต่ตัวผีไม่โผล่มาซะที มันอยู่แถวนี้แหละแต่ไม่รู้อยู่ไหน โคตรลุ้นเลย