ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ที่น้องเขาออกมาพูดผมว่าไม่น่าสนใจเท่า comment ที่ตามมา ผมไปตามอ่านในหลายๆที่พบว่า ประโยคหลักที่ผู้คนเขียนคือ "ออกจากประเทศนี้ไปซะ" หรือ "อยากทำร้ายร่างกายน้องคนนี้" บ้างก็ดูถูกใช้คำว่า "ลาว" บ้าง "เขมร" บ้าง มันสะท้อนให้เห็นในตรรกะความคิดของคนไทยที่ยังคงผิดเพี้ยน ผิดเพี้ยนมากๆ ผมหละหดหู่จริงๆ ยิ่งใกล้จะเปิด AEC อีก ผมจินตนาการไม่ออกจริงๆว่าเมืองไทยจะไปในทิศทางไหน

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    Blog Entries
    1
    ผู้ใหญ่ ถ้าคิดว่ากำลังเห็นเด็กกำลังไปในทางที่ผิด ก็ควรชี้แนะ แนะนำ หรือให้แนวคิด ไม่ใช่ไปคอมเม้น ด่า หรือ แช่ง แบบนี้ ผู้ใหญ่กำลังทำตัวอย่างที่ไม่ดีอยู่

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    ถ้าคนที่บอกว่าคนที่คิดต่างหรือไม่เห็นด้วยจากน้องแว่นคนนี้คือ "คนโง่" คุณก็ไม่ต่างอะไรเลยกับ "คนที่ไล่น้องแว่นคนนี้ออกนอกประเทศ" เลยครับ

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ผมชอบแนวคิดแบบนี้นะ มันสุดโต่งดี ถึงผมจะแนวคิดฝั่งขวาก็เถอะ แต่ก็ไม่คิดไล่เค้าออกนอกประเทศหรอก เพราะทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยว่า
    "อะไรคือความเป็นไทย"

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    ลุงพูดกันตรงๆเลยนะ
    จะปลดชุดนักเรียน ก็ตามใจ
    แต่ชุดนักศึกษาลุงขอค้าน สุดเสียง !!!!
    ลุงยอมไม่ได้จริงๆ

คงจะเข้าใจลุงนะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ่jamornz : 29th June 2013 เมื่อ 04:02

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    ถึงพวกโลกแคบที่ดูแต่คลิปตัวที่ถูกตัดมาแค่ให้เห็นในแง่-อย่างเดียวนะครับ
    ผมว่าคุณไม่ต้องด่าว่า ประชดคนอื่นว่าไม่เป็นประชาธิปไตยหรอกครับ เพราะตัวคุณเองก็ยังไม่เคารพความคิดเห็นคนอื่นเลย เขามองต่างมุมออกไปก็คุยกันดี ๆ ได้
    จะอ้างประชาธิปไตยอะไรก็แล้วแต่คุณนะ แต่รู้จักเคารพสิทธิของคนอื่นบ้างก็ดี เขาไม่รู้ ก็อธิบายเขาดี ๆ ได้ครับ คนอื่นก็มีการศึกษาเหมือนกัน ไม่ใช่มีแค่คุณ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 107
    เด็กหลายๆคนมันก็คิดแบบนี้แหละ แต่จะทำอะไรในเมื่อเป็นเด็ก
    พอโตเป็นผู้ใหญ่ก็อยากจะเปลี่ยนแปลง แต่ก็ทำไม่ได้เพราะมีไดโนเสาร์ล้านปีที่คอยเกาะกินชาติ
    แล้วอ้างคำว่า ชาติ วันละ 3 เวลาหลังอาหาร
    ความเป็นไทยมันไม่ใช่สิ่งที่แย่หรอก
    แต่สิ่งที่แย่ก็คือบุคคลที่เอาความเป็นไทยมาใช้เป็นข้ออ้างในการทำสิ่งต่างๆ
    ที่มัน *****

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    ความต้องการของคุณเนติวิทย์ คือการปฏิวัติปฏิรูปการศึกษา ซึ่งหลายอย่างก็เข้าท่า แต่เสียดายที่เขาใช้คำพูดที่ไม่ชัดเจนเท่าไหร่ มองง่ายๆอย่างเช่น การใช้สรรพนามนำหน้าเช่น ผม สำหรับผู้มีอายุน้อยกว่า และการพูดครับ ลงท้าย เพื่อการสุภาพ น่าจะคงสงวนไว้นะครับ ถ้าคุณเนติวิทย์ต้องการจะปฏิวัติปฏิรูปการศึกษา และเป็นแกนนำของกลุ่ม... อยากให้ระวังในการพูดจาอะไรออกในที่สาธารณะด้วย ให้ชัดเจน ไม่ครุมเครือ เพราะมันไม่ได้มีผลแค่คุณคนเดียวนะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    ผมก็คิดแบบนั้นนะ เพราะคนไทยสมัยนี้ คลั่งชาติ คลั่ง.... กันเยอะเกินไป [อยากจะพิมพ์ไอที่จุดๆไว้ แต่สังคมไทยใช้กฏหมู่ตัดสินตรงนี้ ทำให้พูดอะไรไม่ได้ นี่เหรอเมืองประชาธิปไตย ที่คนสามารถออกความเห็นได้อย่างเสรี..]

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    632
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ผมเรียนจบมาหลายปีล่ะ พอจบแล้วผมก็ไม่ได้รู้สึกแย่อะไรกับกฏระเบียบที่เขาตั้งกันมา มองมุมกลับมันทำให้เราสนุกด้วยซ้ำ เพราะ*****ต้องพยายามหาวิธีให้ผิดระเบียบแล้วไม่โดนอาจารย์ด่า ซึ้งถ้าให้ผมกลับไปเรียนผมก้อจะไม่บ่นอะไรกับเรียนกฏต่างๆของโรงเรียน เพราะตอนนี้ผมจะไว้ผมยาวให้ถึงปลายตีนเลยก้อยังได้ แต่ผมตัดสั้นตลอด ในมุมมองผม ผมยาวไม่ได้ทำให้ int พวก****เพิ่มได้หรอก พูดแล้วอยากกลับเรียนมัธยมอีก T_T มันเป็นช่วงเวลาที่มีความสุขสนุกที่สุดในชีวิตแล้ว

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    เพราะประเทศไทยมีประชาธิปไตยเร็วไปและได้มาแบบง่ายไปไง ประเทศมันก็เลยเป็นแบบนี้

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    เขาต้องการอะไรจากสังคม
    และสังคมให้อะไรเขาได้บ้าง 555

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    @ท่าน dark_KBG (ขี้เกียจโควต ยาว)

ใช้คำว่า วัฒนธรรม น่ะผมคิดว่าถูกต้องแล้ว เพราะสมัยนั้นเป็นยุคปฏิรูปวัฒนธรรมที่ต้องการให้เป็นรูปธรรมขึ้นมาจริงๆ เพื่อพัฒนาสู่ความเป็นอารยะ(แบบแปลกๆ)
    รัฐทหารเองก็มีอำนาจมาก ใครไม่คิดตามถือว่า "ผิด" และมันก็ครอบคลุมไปทุกเรื่อง แม้แต่การ ไหว้ ที่คุณกล่าวอ้าง หรือแม้แต่การสร้าง "ผัดไท" มาเพื่อเขย่าบัลลังก์ก๋วยเตี๋ยวของจีน(ซึ่งตลกมาก)
    ถ้ารัฐบอกว่าดี ประชาชนก็ต้องเชื่อว่าดี ไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล เพราะไม่งั้นคุณก็จะผิดต่อรัฐ รวมถึงการสร้างวัฒนธรรมในแบบที่รัฐต้องการเท่านั้น ใครอยู่นอกกรอบที่รัฐต้องการถือว่าแข็งข้อ
    รวมถืงประเพณีหลายๆอย่างที่แทบจะไม่มีใครรู้จักถูกนำกลับมาใช้ใหม่ด้วยเหตุผลเกี่ยวกับการคานอำนาจทางการเมือง เพราะมันสืบเนื่องกันระหว่าง วัฒนธรรม-สังคม-การเมือง
    แล้วรัฐทหารยุคนั้นก็สร้างทัศนคติทางสังคม รวมถึงบรรทัดฐานในแนวคิดของสังคมขึ้นมาจนถึงปัจจุบัน คุณจะปฏิเสธได้อย่างไรว่าคนไทยในปัจจุบันไม่ได้ต่างจากเมื่อสมัยรัฐบาลทหาร ในเมื่อทุกวันนี้คนไทยมันก็ไม่ได้แตกต่างอะไรจากสมัยนั้น สังเกตุง่ายๆอย่างเรื่องของสื่อต่างๆ สมัยยุคก่อนจอมพล ป. สื่อมีอิสระสูงมากแต่หลังจากนั้นจนถึงปัจจุบัน สื่อแทบไม่กล้าจะแตะต้องรัฐ จริงๆแล้วไทยเองก็เคยเป็นเสรีประชาธิปไตยในยุคของท่านปรีดีนะ แต่หลังจากยุคจอมพล ป.มันก็เพี้ยนๆจนเป็นอย่างที่เห็น ถ้าจะรวมเรื่องทั้งหมดที่เกิดขึ้นกับสังคมไทย ใช้แค่คำว่าประเพณี มันน้อยเกินไปไหม หืม?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ untimate อ่านกระทู้
    ผมก็คิดแบบนั้นนะ เพราะคนไทยสมัยนี้ คลั่งชาติ คลั่ง.... กันเยอะเกินไป [อยากจะพิมพ์ไอที่จุดๆไว้ แต่สังคมไทยใช้กฏหมู่ตัดสินตรงนี้ ทำให้พูดอะไรไม่ได้ นี่เหรอเมืองประชาธิปไตย ที่คนสามารถออกความเห็นได้อย่างเสรี..]
    คนไทยน่ะถูกทำให้คลั่งชาติมาตั้งแต่ยุคที่ผลิตวาทกรรม "เชื่อผู้นำ ชาติพ้นภัย" นู่นแหละ เพียงแต่ว่าสมัยนั้นรัฐแข็งแกร่งมากคนมันเลยเดินไปในทางเดียวกัน เดี๋ยวนี้อิทธิพลจากการที่โลกมันเป็นโกลบอลไลซ์แล้วคือทั่วโลกสื่อถึงกันได้หมด เกิดความตื่นตัวทางด้านการแสดงแนวคิดและสิทธิมนุษยชน ผู้คนเริ่มกล้าที่จะออกความเห็นมากขึ้นเพราะมันเลยยุคที่รัฐมีอำนาจเบ็ดเสร็จไปแล้ว แต่มันเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ที่อยู่ดีที่คนทั้งหมดจะเปิดโลกทัศน์ของตัวเองทั้งหมด คนที่ไม่ต้องการการเปลี่ยนแปลงและอยากคงไว้ซึ่งรัฐแบบเดิมๆ วิถีชีวิตแบบเดิมๆ มันก็มี ถึงโลกมันจะโลกาภิวัฒน์ไปแล้วแต่แนวคิดของคนในรัฐมันไม่ได้ก้าวไปด้วย ความขัดแย้งเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ แต่มันก็ไม่ใช่สาระสำคัญ หากความขัดแย้งนั้นยืนอยู่บนข้อเท็จจริงและเหตุผล มันก็เป็นการอภิปรายกันระหว่างบุคคลสองกลุ่ม แต่ถ้าไม่ มันก็เป็นแค่การล่าแม่มด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 29th June 2013 เมื่อ 10:45
    รอวันโดนแบน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    116
    ได้รับคำขอบคุณ: 195
    เด็กคนนี้คงชอบเรื่อง Hormone วัยว้าวุ่น

N.A.C
    กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ banksakito อ่านกระทู้
    ไม่ไหวเลยน้อง ..ขนาดนี้วัฒนธรรมไทยก็ไม่เหลือแล้ว
    จำไว้น้อง

"คนที่ลืมรากเง่าศักราชของตัวเอง ไม่มีทางเจริญ"
    เห็นด้วยครับ โตขึ้นเดี๋ยวความคิดก็เปลี่ยน บางทีอาจรู้สึกอายที่เคยคิดแบบนี้ไปเลย

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    ผมเห็นด้วยกับการคงอยู่ไว้ซึ่งชุดนักศึกษาของคอมเม้นบน ผมว่าชุดนักศึกษาไทยมันแหล่มจริงๆ
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ่jamornz อ่านกระทู้
    ลุงพูดกันตรงๆเลยนะ
    จะปลดชุดนักเรียน ก็ตามใจ
    แต่ชุดนักศึกษาลุงขอค้าน สุดเสียง !!!!
    ลุงยอมไม่ได้จริงๆ

คงจะเข้าใจลุงนะ

ทำไม ไม่ปลด ถ้าปลดอาจเห็นมากกว่านี้

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    คือผมก็ไม่ได้ต่อต้านแนวคิดอนุรักษ์นิยมหรอกนะ แต่อย่างน้อยก็ช่วยแจงเหตุผลให้มันเป็นรูปธรรมหน่อยก็ดี
    คือถ้าจะบอกว่าคงรักษาไว้เพื่อเป็นอัตตลักษณ์ของประเทศ ถึงมันจะฟังไม่ค่อยเข้าท่า(แค่สร้างภาพลักษณ์บางประการให้กับประเทศไม่ได้มีผลกระทบอะไรในทางปฏิบัติ) แต่มันก็ค่อนข้างเมคเซนส์
    อย่างน้อยก็มากกว่าเหตุผลว่า ถ้าไม่ทำจะไม่เจริญ ถ้ายกเลิกคืออกตัญญู บลาๆๆ คุณครับ ยุคนี้เขายิงกระสวยอวกาศออกไปนอกโลกกันแล้ว ขอไอ้แบบที่มันเป็นไปตามเหตุและผลหน่อยก็ดีนะฮะ
    หรือจะบอกว่าคนที่นี่เกลียดกลัวการเปลี่ยนแปลงจนต้องสร้างอุบายร้อยแปดมาอุดปากคนกระนั้นหรือ?
    รอวันโดนแบน

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    คือผมก็ไม่ได้ต่อต้านแนวคิดอนุรักษ์นิยมหรอกนะ แต่อย่างน้อยก็ช่วยแจงเหตุผลให้มันเป็นรูปธรรมหน่อยก็ดี
    คือถ้าจะบอกว่าคงรักษาไว้เพื่อเป็นอัตตลักษณ์ของประเทศ ถึงมันจะฟังไม่ค่อยเข้าท่า(แค่สร้างภาพลักษณ์บางประการให้กับประเทศไม่ได้มีผลกระทบอะไรในทางปฏิบัติ) แต่มันก็ค่อนข้างเมคเซนส์
    อย่างน้อยก็มากกว่าเหตุผลว่า ถ้าไม่ทำจะไม่เจริญ ถ้ายกเลิกคืออกตัญญู บลาๆๆ คุณครับ ยุคนี้เขายิงกระสวยอวกาศออกไปนอกโลกกันแล้ว ขอไอ้แบบที่มันเป็นไปตามเหตุและผลหน่อยก็ดีนะฮะ
    หรือจะบอกว่าคนที่นี่เกลียดกลัวการเปลี่ยนแปลงจนต้องสร้างอุบายร้อยแปดมาอุดปากคนกระนั้นหรือ?
    ประเพณีมันมีมานานก่อนยุคสมัยของจอมพล ป. อีกครับ นี่คือสิ่งที่ผมต้องการจะบอก อะไรก็ตามที่มันทำสืบๆ กันมามันก็กลายเป็นประเพณีหมด จอมพล ป. ก็แค่ทำให้มันชัดเจนขึ้นเท่านั้น ซึ่งมันสอนกันมานานแล้ว ก่อนสมัยจอมพล ป. อีก จากที่อ่านๆ มาเหมือนคุณเหมารวมคำว่า วัฒนธรรม มันเป็นสิ่งที่ จอมพล ป. สร้างขึ้นมาทั้งหมด ยังไงอย่างนั้น

ผมขอย้อนกลับไปถามนะครับว่า ขอเหตุผลที่เป็นรูปธรรมหน่อย ว่าการลบล้าง วัฒนธรรม หรือสิ่งคนไทยคิดมาเสมอว่าดีงามเนียะ มันมีประโยชน์อะไร... อิสระ? ถ้าจะล้มเลิกเฉพาะบางอย่างก็ควร สื่อออกมา หรือระบุลงไปเป็นลายลักษณ์ไม่ดีกว่าเหรอครับ วัฒนธรรมไทย มันกว้างเกิน แทบจะหมายถึงรากเง้า จารีต ประเพณีทั้งหมด ความเป็นไทยทั้งหมดเลยก็ว่าได้

อีกอย่างผมไม่ใช่พวกอนุรักษ์นิยมนะครับบอกไว้ก่อน เดี๋ยวโดนเหมารวมไปอีก

การไหว้เป็นการแสดงความเคารพหรือทักทายโดยการแสดงออกทางกายครับ คนสมัยก่อนเขาเห็นว่ามันดี (รับอิทธิพลจากพระพุทธศาสนา) ก็ทำสืบๆ กันมา มีลูกก็สอนลูก มีหลานก็สอนหลาน ไม่ต่างอะไรกับการโค้งคำนับหรือการจับมือเลย ซึ่งการทำความเคารพ เขาก็ไม่ได้บังคับหนิครับ ว่าจะต้องทำ เพียงแต่ว่า เป็นสิ่งที่ควรทำ เพราะคนส่วนใหญ่เขาเห็นว่าเหมาะสม บลา บลา ประโยชน์มันมีเยอะครับ อย่างน้อยๆ ก็ทำให้คนที่รับไหว้เรารู้สึกดี เราเองก็ไม่ได้เสียหายอะไร แต่จะไม่ทำก็ไม่ว่าครับ ยืนจ้องหน้าแล้วคงจะตรัสรู้กันเองว่า กำลังทำความเคารพอยู่นะ

[QUOTE=Guilty Crown;2208888]เปล่าครับ ผมไม่ได้หมายความเเบบนั้น ผมหมายถึงประชากร ส่วนมากกับส่วนน้อยเเค่นั้นละครับ
    เเละก็วัฒนธรรม ประเพณีเนี่ย ความหมาย ผมจะอธิบายง่ายๆพื้นๆหมายถึงตามนี้นะครับ
    วัฒนธรรม คือ สิ่งต่างๆ ที่คนทั่วไปในสังคมปฎิบัติ สืบทอดกันมาเรื่อยๆ แต่ไม่ได้ยึดถือมากๆในทุกรายละเอียด ดังนั้นจึงเป็นสิ่งที่เปลี่ยนแปลงได้ไปตามกาลเวลา
    เช่น การพูด ขอรับ/ กลายเป็น ครับ เด็กซ่า จิ๊กโก๋ กลายเป๋็น เด็กเเว้น เด็กเกรียน ทําตัวน่ารัก เรียกว่า เเอ๊บเเบ้ว เเละถ้าคุณอ่านความคิดเห็นดีๆ คุณอาจจะทราบ ว่า เขาไมได้หมายถึง วัฒนธรรม ประเพณีแปลว่าอะไร เเต่ วัฒนธรรม มันถูกยัดเยียด กันได้ เเละมาจากไหน ถ้าคุณเป็นคนเก่ง กฎหมาย คุณอาจจะทราบ ระบบของประเทศไทย ว่ามันมาจากอิทธิพลใดๆบ้าง
    ส่วนประเพณี ความหมายพื้นๆที่ฟังเเล้วลื่นหูมันคือ สิ่งดีงาม ความถูกต้องที่เรายึดถือปฎิบัติสืบต่อกันมาจากอดีตสู่ปัจจุบัน 555+ ฟังเเล้วขําดีมั้ยละ

ผมยังไม่ได้ปฏิเสธเลยนะครับว่าการเปลี่ยนแปลง หรือลบล้าง วัฒนธรรม มันเป็นสิ่งที่ไม่ดี... ผมแค่บอกว่าการมีอยู่ของวัฒนธรรม มันดีอยู่แล้ว และยังไม่เห็นเหตุผลในการลบล้างสิ่งที่คนส่วนใหญ่เขาคิดว่าดีงามเหล่านั้น (ถ้าไม่เชื่อว่าเป็นคนส่วนใหญ่ ลองออกไปดูบอร์ดอื่นบ้างครับ Pantip facebook youtube ที่คนเขาไปลงความเห็นกัน) การเปลี่ยนแปลงรากเง้าของตัวเอง มันยากซะยิ่งกว่ายาก ยกตึกจากไทยไปอเมริกายังฟังดูง่ายกว่าอีก เพราะมันซึมเข้ากระแสเลือด พ่อแม่ ปู่ย่า ปลูกฝังมาแบบนั้น ผมว่าลองไปถามคนทางบ้านของคุณก่อนดีกว่า พ่อเขาจะว่ายังไง ถ้าวันนึงเราเลิกที่จะกราบ จะไหว้ จะทำความเคารพท่าน ลุงข้างบ้านเขาจะว่ายังไงถ้าวันหนึ่งเราไปยืนเต๊ะท่า ตีตัวเสมอท่าน แล้วตัวเราเองจะว่ายังไง ถ้าเด็กอนุบาลมันมาพูดภาษาพ่อขุนใส่... (ก็มันอยากใช้ภาษาพ่อขุน ใช้ง่าย สะดวกกว่า โดนใจกว่า จะเอาไงกับมันหล่ะ) ที่สำคัญ คำว่า มารยาท ก็เป็นส่วนหนึ่งของวัฒนธรรมเหมือนกันนะครับ ซึ่งแต่ละที่ก็แตกต่างตามวัฒนธรรมและประเพณีของคนพื้นที่นั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dark_KBG : 30th June 2013 เมื่อ 20:52

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 320
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ qqweew อ่านกระทู้
    บางอย่างควรคงไว้บางอย่างให้มันหายๆไปซะ

สนับสนุนครับแต่แค่ครึ่งนึง บางส่วนควรคงไว้ บางครั้งผมเรียนแล้วรู้สึกแบบนี้ครับกับการศึกษาไทย

แจงก่อนครับว่าผมสนับสนุนเขาคนนี้แต่อีกมุมคือบางอย่างมันเกินไปครับ ในมุมผมไอบ้านี่มันขาดศิลปะในการพูดให้น่าฟัง
    ผมเห็นด้วยนะครับ โคตรเบื่อเวลาเห็นคนโพส "ไม่รักความเป็นไทยก็ออกจากประเทศไป บลาๆ" ประเทศไทยเป็นของราษฏรไทยทุกคน และไม่มีใครมีสิทธิ์จะไล่ใครออกนอกประเทศทั้งนั้น

ปล.ไม่ได้มีเจตนาสร้างดราม่านะครับ

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ส่วนตัวแล้วผมว่าผัดไทยถึงจะเป็นผลผลิตของลัทธิฟาสซิสม์ ผมกินแล้วก็อร่อยดี ห่อไข่ด้วยยิ่งอร่อย
    ไม่ใช่ทุกอย่างที่เกิดจากลัทธิฟาสซิสม์จะแย่ไปหมด แต่ไอ้ที่มันแย่จริงๆก็สมควรแก้ไข

ไอ้เรื่องตัดเกรียนก็เพิ่งจะยกเลิก มันควรจะเลิกไปนานแล้วจริงๆ
    อย่างการไหว้ผมเห็นว่าควรจะมีไว้เพราะเป็นการเคารพกันแบบแฟร์ๆ แต่การหมอบกราบถ้าเห็นว่าเป็นการกดขี่ก็ควรไม่มีการบังคับให้ทำ

แต่การจะยกเลิกไอ้สิ่งที่เรียกว่า"ความเป็นไทย" แยกกันก่อนดีไหมว่าส่วนไหนควรแก้ไข ควรคงไว้ หรือควรยกเลิก
    ไอ้แว่นเนติวิดมันก็ใช้คำไม่เคลียร์ จริงๆที่มันพูดก็ไม่ได้จะยกเลิกทุกอย่าง แต่ไอ้ที่เถียงๆกันอยู่ในนี้คือต้องการยกเลิกแบบไม่1ก็0 งี้เหรอ
    ถ้ายกเลิกแบบนั้นจริง ลายกนก ลายไทย สถาปัดยกรรมไทย อาหารไทยอะไรที่มันดีๆหายหมด (อย่าลืมว่าอาหารมันก็เป็นวัฒนธรรม)
    ถ้าจะยกเลิกจริงๆมันต้องคุยให้ลึกกว่านั้น

ไอ้สิ่งที่เรียกว่าวัฒนธรรม ดูกันแต่แรกเลยมันคือโครงสร้างทางความคิด เป็นแนวปฏิบัติของคนในสังคม คนที่อยู่ในวัฒนธรรมเดียวกันก็จะทำสิ่งอะไรที่คล้ายๆกัน
    (ชาวร็อคก็มีวัฒนธรรมร็อค ชูนิ้วซาตาน แต่งดำ สักลาย ไว้ผมยาว เดินไปไหนก็รู้ว่าเป็นชาวร็อค)

ใช่ที่ว่า มันเป็นเอกลักษณ์

เอกลักษณ์เป็นสิ่งที่ทำให้ประเทศน่าสนใจ ดีต่อการท่องเที่ยว ดีต่อเศรษฐกิจ
    การจะเป็นชาติได้มันก็ต้องมีเอกลัษณ์ และชาติเป็นสิ่งที่มีผลต่อความอยู่รอดของคนในสังคม (เพราะงั้นรักชาติบ้างก็ดี แต่ไอ้เรื่องคลั่งชาตินั่นคนละประเด็น)

เดี๋ยวจะหาว่าผมเป็นคอนเซอเวถีบเนชั่นแนลลิสต์
    แต่ถ้าเปิดAECเราจะไม่อยากให้ประเทศเรามีเอกลักษณ์งั้นหรือ หรืออยากเป็นแบบสิงคโปรที่ใช้วัฒนธรรมแบบตะวันตก
    ถ้าจะเถียงในประเด็นที่ว่า สิงคโปรเป็นประเทศที่เจริญ แต่ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับวัฒนธรรมเอาจริงๆ

คนไทยถึงมีเสรีภาพเท่าไหร่ เป็นประชาธิปไตยเท่าไหร่ แต่คุณภาพการศึกษายังต่ำอยู่ ยังคอรัปชั่นกันอยู่ ยังรัฐประหารกันอยู่ ก็ไม่มีทางเจริญอย่างเขา

ในเวลาที่คนไทยควรจะช่วยกันพัฒนาประเทศ โดยมีสิ่งที่เรารู้กันที่เรียกว่า"ชาติ"เป็นศูนย์รวม
    เรายังเห็นความสุขส่วนตัวมากกว่า เรากลับจับผิดฝ่ายตรงข้ามด้วยเรื่องเล็กๆ เรากลับปล่อยให้มีการคอรัปชั่น ยังมีการรัฐประหารเรื่อยๆ ยังไล่คนที่เห็นตรงข้ามออกนอกประเทศโดยไม่หันหน้าคุยกันถึงปัญหา

คงจะเจริญกันละ

วิจารณ์ตามสบายครับ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อย่างที่ผมได้กล่าวไปนะครับ คุณ dark_KBG คำพูดของคุณ เนติวิทย์ เนี่ยมันอาจจะดูกว้างเกินไป อาจจะทำให้ผู้ที่อ่านข่าวนี้ หลายๆท่านตีความผิดไปได้
    ผมคิดว่าประเด็นก็คือ อัตลักษณ์ของชาติไทยที่ถูกสร้างขึ้นมาในช่วงเวลา 40-70 กว่าปีที่ผ่านมานะครับ ในยุคเผด็จการทหารทั้งหลาย รวมถึงพวกกฏระเบียบต่างๆ จากคณะเหล่านั้น
    ที่มันดูขัดกับหลัก สิทธิเสรีภาพ นะครับ

ผมจะกล่าวต่อถึงเรื่องการไหว้นะครับ ก็อย่างที่คุณพูดมานะครับ อันนี้ผมก็ไม่ได้เห็นว่าจะให้ยกเลิกไป ถ้ามองแค่เป็นการทักทายก็อย่างที่คุณเขียนมาแหละครับ
    แต่ถ้าเป็นประเพณีอะไรที่มันดูเป็นการลดศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ ขัดหลักสิทธิเสรีภาพ ผมก็อยากให้แก้ไข/ยกเลิก นะครับ

ผมคิดว่า สิ่งต่างๆที่มันคงอยู่มันเปลี่ยนแปลงได้นะครับ ในเวลานี้แนวนี้อาจจะดู liberal แต่ในอนาคตมันอาจจะเป็นสิ่งที่ conservative ในยุคนั้นแล้วก็ได้นะครับ

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    ทำมัย...คำว่าไทยถึงมีความสำคัญ มากกว่าคำว่า "คน"

เเล้วคำว่าคน...เเบบไหนถึงจะเรียกว่า "ไทย"
    STEAM

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมคิดว่าเค้าคงคิดว่าอะไรก็อ้างความเป็นไทย ทำไมไม่มีดีอยู่ในตัวมันเองแต่ดันเอาความเป็นไทยมาบอกว่าดี อะไรประมาณนี้มั้ง