ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

{ THE HELL}{IS GOING}{ON}
    กล่าวขอบคุณ
    2,204
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,095

อึ้ง! นักเรียนไทย เสนอยกเลิกความเป็นไทย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ในแฟนเพจเฟซบุ๊ค รวมเด็ด ได้โพสต์คลิปชื่อ ที่บ้านไม่เคร่งเรื่องมารยาท โดยในคลิปเป็นส่วนหนึ่งของรายการ เดอะเดลี่โดส ออกอากาศทางช่อง VoiceTV โดยมี หม่อมหลวงณัฏฐกรณ์ หรือ คุณปลื้ม เป็นพิธีกรรายการ

ภายในคลิปคุณปลื้มกำลังสัมภาษณ์ นายเนติวิทย์ เลขาธิการสมาพันธ์นักเรียนไทยเพื่อการปฏิวัติระบบการศึกษา โรงเรียนนวมินทราชินูทิศ เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ในประเด็นเกี่ยวกับแนวทางในการปฏิรูประเบียบการศึกษาของนักเรียนไทย

โดยคุณปลื้มถามว่า กฏระเบียบอะไรที่ไม่เป็นธรรมสำหรับนักเรียน นายเนติวิทย์ให้คำตอบว่า ตนไม่ชอบคอนเซ็ปต์ของมัน ที่ต้องมาอ้างความเป็นไทย อะไรก็อ้างความเป็นไทย สัมมาคารวะต้องเป็นแบบนี้วุ่นวายไปหมด ผมไม่ชอบ

หลังจากนั้นพิธีกรคุณปลื้มถามต่อไปว่า แล้วขั้นตอนต่อไปจะทำอะไร ถ้าหลังจากนี้สามารถไว้ผมยาวได้ นายเนติวิทย์ บอกยกเลิกความเป็นไทยที่เขาสร้างกันขึ้น

เมื่อคลิปแพร่ออกไป มีผู้เข้ามาชมแสดงความคิดเห็นและวิพากษ์วิจารณ์อย่างหนักมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเสียใจมากมั้ยที่เกิดบนแผ่นดินไทย ? อึดอัดมากมั้ยที่ต้องดำเนินชีวิตด้วยวัฒนธรรมแบบไทยๆ? เกลียดตัวเองมั้ย ที่ต้องพูดภาษาไทย?

ถ้ามันขนาดนั้น ….รีบย้ายไปอยู่เขมรเลย! และโตไปก็จะทำให้สังคมเสื่อมในความคิดอย่างนี่แหละ ต่อไปคงเป็นแกนนำส่งเสริมอะไรที่ผิดๆ

CREDIT BY : http://board.postjung.com/687817.html#
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sudteerukpla : 28th June 2013 เมื่อ 16:13
    MSI GT60 NVIDIA GTX870M INTEL CORE I7-4810MQ CPU 2.8 GHz RAM 12 GB

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    มันน่าจะอยู่ลาวนะ หน้า*****โครตลาว ขนาดเขามีกฎระเบียบกัน วัยรุ่นสมัยนี้ยังทำตัวกันแบบนี้ แล้วถ้าทำตามข้อเสนอมันละ อย่าให้พูดเลย มันจะขนาดไหน

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    บางอย่างควรคงไว้บางอย่างให้มันหายๆไปซะ

สนับสนุนครับแต่แค่ครึ่งนึง บางส่วนควรคงไว้ บางครั้งผมเรียนแล้วรู้สึกแบบนี้ครับกับการศึกษาไทย

แจงก่อนครับว่าผมสนับสนุนเขาคนนี้แต่อีกมุมคือบางอย่างมันเกินไปครับ ในมุมผมไอบ้านี่มันขาดศิลปะในการพูดให้น่าฟัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย qqweew : 28th June 2013 เมื่อ 16:24

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 23 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    ไอแว่นนี่มันยังไม่โดนทืบตายไปอีกเหรอ น่าจะโดนตั้งแต่มันพูดเรื่องทรงผมและนะ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Banned
    ในใจ natalia <3
    กล่าวขอบคุณ
    3,436
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,629
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ja2527 อ่านกระทู้
    มันน่าจะอยู่ลาวนะ หน้า*****โครตลาว ขนาดเขามีกฎระเบียบกัน วัยรุ่นสมัยนี้ยังทำตัวกันแบบนี้ แล้วถ้าทำตามข้อเสนอมันละ อย่าให้พูดเลย มันจะขนาดไหน
    คนลาวหล่อกว่านี้เยอะ 5555

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ความเป็นไืทยในอุดมคติมันไม่มีหรอก เดี่ยวนี้โลกมันเปลี่ยนแล้ว ผมว่าน้องเค้าคงใช้คำพูดผิด เพราะอายุยังไม่มากพอ อาจจะไม่มีประสบการณ์ในการใช้คำพูดให้สวยหรู แ่ต่ก็พอจะเข้าใจเจตนารมณ์ ดูกันที่เจตนาเถอะ อย่าไปสนใจคำพูดมาก

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ความเป็นไืทยในอุดมคติมันไม่มีหรอก เดี่ยวนี้โลกมันเปลี่ยนแล้ว ผมว่าน้องเค้าคงใช้คำพูดผิด เพราะอายุยังไม่มากพอ อาจจะไม่มีประสบการณ์ในการใช้คำพูดให้สวยหรู แ่ต่ก็พอจะเข้าใจเจตนารมณ์ ดูกันที่เจตนาเถอะ อย่าไปสนใจคำพูดมาก
    โดนมากๆครับท่านชอบเม้นท่านมาก

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    ผมประเทศไทยเป็นการฝึกและบททดสอบที่ดีที่สุด เช่นทำไมต้องมี สัมมาคารวะ การมีสัมมาคารวะทำให้ติดต่อให้ธุรกิจง่ายและบริษัทที่ใหญ่กว่าจะเผยไต๋โดยไม่รู้ตัว ถ้าไปเด็กเกิดอยู่ญี่ปุ่นอาจตายไปแล้วก็ได้ เพราะญี่ปุ่นเรื่อง กฏระเบียบ สัมมาคารวะ เป็นเรื่องใหญ่

ถ้าจะให้ลืมเรื่องนี้ง่ายๆก็ กำจัดมันทิ้งซะ 1-2 เดือนก็ไม่มีใครคิดถึงมันแล้ว

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theover อ่านกระทู้
    ผมประเทศไทยเป็นการฝึกและบททดสอบที่ดีที่สุด เช่นทำไมต้องมี สัมมาคารวะ การมีสัมมาคารวะทำให้ติดต่อให้ธุรกิจง่ายและบริษัทที่ใหญ่กว่าจะเผยไต๋โดยไม่รู้ตัว ถ้าไปเด็กเกิดอยู่ญี่ปุ่นอาจตายไปแล้วก็ได้ เพราะญี่ปุ่นเรื่อง กฏระเบียบ สัมมาคารวะ เป็นเรื่องใหญ่

ถ้าจะให้ลืมเรื่องนี้ง่ายๆก็ กำจัดมันทิ้งซะ 1-2 เดือนก็ไม่มีใครคิดถึงมันแล้ว
    ประชาธิปไตยมากเลย คิดต่างต้องตาย ยกนิ้วให้เลย

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    จากหลายๆเหตุการณ์ในสังคมที่ผ่านมาให้เราเห็น.....
    เราก็รู้สึกว่า...ตกลงประเืทศไทยเป็นประชาธิปไตยแล้วจริงๆหรือ ?

คนเราไม่มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นงั้นหรือ ? หรือว่าการแสดงความเห็นที่ต่างนี่มันผิดกัน ?
    แค่มีความเห็นต่างก็ถึงกับจะฆ่ากันเลยหรอ ? แล้วทำไมต้องว่าคนที่เห็นต่างว่าไม่ใช่คนไทย ?
    ทำไมต้องไล่คนที่เห็นต่างจากตนให้ไปอยู่ประเทศอื่น ?

เราเคารพในความคิดเห็นของคนอื่น และก็อยากให้คนอื่นเคารพในความคิดเห็นของคนอื่นๆเหมือนที่เราทำด้วยเช่นกัน
    อยากให้ลองคิดดูนะ ว่าคุณเป็นใคร มีสิทธิ์อะไรไปไล่เค้าออกประเทศ มีสิทธิ์อะไรห้ามเค้าเรียนหนังสือ นะ
    เราดีใจทีีน้องคนนี้กล้าพอที่จะแสดงความคิดเห็นของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่สังคมเห็นชอบด้วยหรือไม่ก็ตาม

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ผมเข้าใจสิ่งที่พี่เขาต้องการสื่อนะ แค่คำพูดมันไม่ได้ระรื่นหูแค่นั้นเอง... ธรรมดาของคนที่พูดไม่เก่ง ครับ การพูดออกสื่อต้องคิดให้รอบคอบมากๆ

ผมคิดว่า บางอย่างของความเป็นไทยมันไม่สมควรจะมี บางอย่างมันก็ดีของมันอยู่แล้วครับยุคสมัยเปลี่ยน วิถีชีวิตเปลี่ยน บางอย่างมันก็ต้องปรับเปลี่ยนให้อยู่ร่วมกับยุคสมัยที่เปลี่ยนแปลงได้ ถ้าทำไม่ได้ก็ไม่แปลกเลยที่จะมีคนต่อต้าน เป็นธรรมดา

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theover อ่านกระทู้

ท่านๆไม่ใช่สมัยเผด็จการทหารแล้วโว้ย

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Kiss Kiss ^3^
    ◕。◕ Top Secret ◕。◕
    กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    ในด้านประชาธิปไตย น้องแว่นมันก็มีสิทธิ์ พูดแสดงความคิดเห็น
    แต่ มันเป็นความคิดเห็นในมุมๆหนึ่ง ด้านเดียว ที่ไม่ได้คิดเชิงลึก

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    ไม่ไหวเลยน้อง ..ขนาดนี้วัฒนธรรมไทยก็ไม่เหลือแล้ว
    จำไว้น้อง

"คนที่ลืมรากเง่าศักราชของตัวเอง ไม่มีทางเจริญ"

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ก็แล้วแต่..

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guardian อ่านกระทู้
    ก็แล้วแต่..
    ....คนคิดละเนอะ

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    หมั่นไส้มัน ไอ่แว่น

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ดูคลิปๆเต็มละครับ

ผมว่ามันเป็นเรื่องดีนะครับ ที่เขาออกมาตั้งคำถาม เกี่ยวกับกฎระเบียบ ที่่มีมา
    ทำไมพวกคุณไม่ดีใจกันละครับ ที่จะมีเด็กออกปฎิรูปการศึกษาให้มีความก้าวหน้า
    ผมเบื่อความคิดดักดานของผู้ใหญ่มากเลยครับ

นี่เป็นประเทศประชาธิปไตยนะครับ พอไม่ถูกใจความเห็นใครถึงกับต้องกระทืบเลยหรอครับ
    ถ้าคลั่งชาติแล้วมันล้าหลัง ผมว่าหยุดคลั่งชาติเถอะครับ ที่เป็นอยู่ทุกวันนี้มันเน่ามากครับ
    มันต้องการ การเปลี่ยนแปลงครับ

ผมเสียใจกับน้องเขามากที่เขาเกิดเป็นคนไทยครับ อยากให้ฝรั่งได้มาวิเคราะห์เรื่องนี้แล้วให้เขาออกความเห็นจังครับ

เกิดในกะลาต้องทำใจ สู้ต่อไปครับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ทำอะไรตามใจคือไทยแท้ นี้หรือประชาธิปไตย ของไทย ***บอกว่าจะได้มีกฎระเบียบกูก็เห็นคนในสังคมไทยมันก็ไรระเบียบกันทั่งนั้น แล้ว***จะถามหาความเป็นไทย...ไร ไอ้ไทย****** ก็ก็ไม่ได้อยากอยู่หลอกประเทศที่คนในสังคมมีตรรกะ*****อย่างเนี้ย ไม่ต้องเอาญี่ปุ่น มาอ่าง สังคมเข้ามีกฏระเบียบ วินัยมากกว่าไทย หลายล้านเท่าก็ไม่ต้องเห็นมีเคารพธงชาติ ประเทศไทยเคารพไป กูก็ไม่เห็นมันจะมีวินัยขึ้นเลย
    มันก็ยังเป็นสังคมเห็นแก่ตัวทำอะไรตามใจตัวเองเอาแต่ได้ทั่งนั้น

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ก็เป็นความเห็นของเด็กคนนึง ที่สะท้อนแง่มุมบางอย่างของสังคมไทย ถ้าคนส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยก็ไม่มีปัญหาอะไร

ที่เป็นปัญหาของคนไทยคือ ไม่ค่อยจะยอมรับฟังคนอื่นสักเท่าไหร่ ยิ่งพวกเห็นต่างนี่แทบจะไล่ออกนอกประเทศกันเลยทีเดียว

คนเลยไม่กล้าจะออกความเห็นอะไรที่มันแตกต่าง ตามกระแสหมู่มากไปวันๆ

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ผมคิดว่าที่เขาถามเพราะต้องการคำตอบมากกว่า ความสงสัยที่เกิดขึ้นอาจจะไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนเช่นถามว่า "ทำไมต้องไหว้" อาจจะมีคนให้คำตอบไปว่า "มันเป็นการแสดงความเคารพผู้ใหญ่และผู้มีพระคุณ" น้องเขาอาจสงสัยต่อว่าเพื่ออะไร? ประมาณนี้ ผมคิดว่าบางทีการที่เด็กสงสัยเป็นสิ่งที่ดี ถามนู่นนี้นั่นและหน้าที่ของผู้อาวุโสกว่าน่าจะให้คำตอบได้ว่าสิ่งที่ทำลงไปนั้นเพื่ออะไร

ซึ่งทุกวันนี้ผมยังสงสัยว่าประเทศเรามีความเป็นประชาธิปไตยมากขึ้นหรือน้อยลง และเป็นประชาธิปไตยโดยแท้จริงหรือใหม่? เห็นได้อย่างชัดเจนคือเรื่องการเมือง และเรื่องอื่นหลายๆเรื่องซึ่งส่วนใหญ่(ค.ห.ส.ต. นะครับ)ไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น และส่วนเล็กน้อยตามมาเช่น ระบบอาวุโส บางข้ออย่าง การกระทำโดยไม่มีข้อโต้แย้ง สงสัย (บางครั้งโดยมีการอ้างระบบนี้เป็นเหตุผลในการกระทำ) สุดท้ายนี้ขึ้นอยู่กับมุมมองบุคคลมากกว่า ว่าแต่ละสิ่งที่น้องคนนี้กระทำลงไปนั้นเพื่ออะไร?

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 561
    -...- อ้าว นี่เรายังใช้ ระบอบ เผด็จการกันอยู่รึเนี่ยหลงนึกว่าใช้ประชาธิปไตย์ตั้งนาน
    คิดต่าง คิดแสดงออก แค่คิดก็ผิดแล้ว เพิ่งรู้ - - ก็อย่างว่าแหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย damkapee : 28th June 2013 เมื่อ 18:00

40. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ผมว่าเขาไม่ได้หมายความว่าจะต้องยกเลิกความเป็นไทย ทุกอย่างหรอกครับ ผมเข้าใจความคิดเขานะเพราะทุกวันนี้ ผู้ใหญ่ก้อไม่ใช่ว่าจะมีเหตุผลเสมอไปครูไม่ดีก้อเยอะแยะครับเด็กรุ่นใหม่ถึงต้องการครูรุ่นใหม่เพราะความเข้าใจความคิด ส่วนครูรุ่นเก่าส่วนใหญ่มักจะไม่ปรับตัวเข้าหากับเด็กสักเท่าไหร่เหมือนว่ามีจุดยืนแบบนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้วจึงยึดจุดที่ตนปฏิบัติทุกครั้งเป็นหลัก เวลานานไปคนเราเริ่มเปลี่ยนเด็กเริ่มเก่งขึ้น มีเหตุผลกล้าพูดกล้าทำมากขึ้น นี่เป็นสิ่งที่ต่างชาติเขาฝังไว้ในเยาวชนของเขาไว้ตั้งแต่ยังเด็กครับ แต่ในประเทศเราการใช้เหตุผลสำคัญน้อยว่าวุฒิภาวะผู้ใหญ่ไม่ฟังเยาวชนมักจะหาข้อเปรียบเทียบมาหักล้างเสมอ ทำให้เด็กไทยไม่มีความกล้าแสดงออกถึงความคิดของตัวเอง เด็กไทยเลยไม่เคยเสนอความคิดที่แปลกใหม่ที่ต้องใช้ความกล้าในการเสนอออกไป ส่วนใหญ่มักจะคิดว่าทำๆไปแบบคนอื่นน่ะดีแล้วไม่มี่ปัญหา แต่เยาวชนส่วนน้อยที่ตระหนักถึงปัญหาในการศึกษาต่างๆย่อมมีความคิดที่น่าสนใจ ควรจะนำมานั่งจับเข่าคุยมากกว่าไปวิพากษ์วิจารณ์ด้วยซ้ำครับ อย่าด่วนสรุปแต่คำพูดที่ไม่กี่คำไม่กี่นาทีของเขาครับ ควรที่จะฟังทัศนคติของเขาจริงๆเพราะผมเป็นหนึ่งในนั้นที่คิดต่างเช่นกัน ประเทศเรามันยังขาดบุคคลที่คิดแปลกคิดต่างครับ ถึงจะมีแต่ไม่มีความกล้าที่จะแสดงออกมาหรือพูดออกมา ประเทศเรายังต้องปรับการศึกษาอีกเยอะครับ แต่ปรับเท่าไหร่ก้อยังไม่ตรงจุด นักเรียนเขาจึงต้องออกมาเรียกร้องกันครับ มันน่าเห็นใจสำหรับเด็กรุ่นใหม่ครับ ควรจะได้เรียนรู้สิ่งที่ดีๆเหมือนชาติอื่นๆเขา แต่กลับต้องมาถกปัญหาการศึกษาเพื่อให้รุ่นน้องรุ่นต่อๆไป มีการศึกษาที่ดีและเทียบเท่ากับต่างชาติ แล้วการศึกษาในประเทศไทยนี่ชอบทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่ตลอดครับ ยุคสมัยนี้ความคิดเก่าๆมันอยู่ไม่ได้แล้วครับยุคสมัยเปลี่ยนความเจริญก้อควรจะเปลี่ยนแปลงตามไปด้วย แต่ทำไมการศึกษาในประเทศไทยยังคงเดิมอยู่50ปีแล้วดูทีท่าว่าจะเริ่มตกต่ำลงด้วย นี่เป็นคำถามที่น่าคิดครับ ส่วนน้องคนนี้ที่เขากล้าพูดออกมานี่ ผมว่าเขาเสียสละมากนะครับที่ต้องทำอะไรสักอย่างให้ผู้ใหญ่รุ่นเก่าที่เขานั่งบริหารอยู่มานั่งคิดแต่เชื่อผมครับ90%ต้องออกมาถกแน่นอนเหมือนที่ผมบอกไปข้างต้นว่านำข้อเปรียบเทียบออกมาหักล้าง นี่แหละครับโดนหักหน้าไม่ได้ ที่ผมพูดออกมาเพราะผมก้อเคยมีประสบการณ์ส่วนตัวเหมือนกันครับ ไร้เหตุผลมากเลย ขอฝากไว้ครับสำหรับคนที่วิพากษ์วิจารณ์เขาในทางลบ ก้อขอให้ใจเย็นๆไว้ก่อนที่จะไปว่าเขาครับ คนเรามีความคิดเป็นของตัวเอง เราไม่มีสิทธิที่จะไปว่าหรือไปดูถูกความคิดของคนอื่นครับ

ปล.ใครที่อ่านข้อความของผมก้อขอบคุณมากครับที่อ่านจนจบ วิพากษ์วิจารณ์ได้ครับ แต่ผมไม่รับความด่านะครับ ถ้าพูดถึงผมก้ออ้างอิงข้อความผมไปด้วยนะครับ ^^ ใครมีข้อสงสัยผมจะตอบให้เคลียเองครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bassuju4 : 28th June 2013 เมื่อ 18:15

42. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    คุณลองไปดูคลิปเต็มๆกันก่อนนะครับ

44. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เป็นมิตรกับจุดซ่อนเร้น
    Official prodj.
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ baibua55 อ่านกระทู้
    จากหลายๆเหตุการณ์ในสังคมที่ผ่านมาให้เราเห็น.....
    เราก็รู้สึกว่า...ตกลงประเืทศไทยเป็นประชาธิปไตยแล้วจริงๆหรือ ?

คนเราไม่มีสิทธิ์แสดงความคิดเห็นงั้นหรือ ? หรือว่าการแสดงความเห็นที่ต่างนี่มันผิดกัน ?
    แค่มีความเห็นต่างก็ถึงกับจะฆ่ากันเลยหรอ ? แล้วทำไมต้องว่าคนที่เห็นต่างว่าไม่ใช่คนไทย ?
    ทำไมต้องไล่คนที่เห็นต่างจากตนให้ไปอยู่ประเทศอื่น ?

เราเคารพในความคิดเห็นของคนอื่น และก็อยากให้คนอื่นเคารพในความคิดเห็นของคนอื่นๆเหมือนที่เราทำด้วยเช่นกัน
    อยากให้ลองคิดดูนะ ว่าคุณเป็นใคร มีสิทธิ์อะไรไปไล่เค้าออกประเทศ มีสิทธิ์อะไรห้ามเค้าเรียนหนังสือ นะ
    เราดีใจทีีน้องคนนี้กล้าพอที่จะแสดงความคิดเห็นของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องที่สังคมเห็นชอบด้วยหรือไม่ก็ตาม
    ผมเห็นด้วยกับ คห.นี้นะ ชอบๆ

46. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ: