ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    อย่างนึงที่อย่างน้อยผมคนนึงละ อยากให้ยกเลิกออกไปก็คือ

คำที่จะสื่อความหมายอย่างหนึ่ง ทำไมจะต้องมีหลายคำด้วยวะ

นก = วิหค + สกุณา

หัว = ศีรษะ + เกษา + เกล้า + กบาล + เศียร โอ้โห แมร่ ง เยอะไปมั้ย

อะไรประมาณเนี้ย แมร่ ง ผมว่าบางทีมันทำให้สื่อสารกันยากชิหาย
    มันก็ไม่ใช่ภาษาไทยทั้งหมดนะครับ ลองไปศึกษามาดีๆ และก็ไม่ใช่คำที่จะนิยมใช้กันด้วย มันอยู่ในเพียง วรรณคดี เท่านั้นหละ /// ผมไม่ค่อยชอบภาษาไทยเหมือนกัน มันเยอะมาก
    จุ๊ๆ !! โดนดุแล้ว

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    น้องเขาอยากทำอะไรก็ทำเถอะครับ ขออย่างเดียวให้น้องทำเพื่อ "ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์"

กล่าวขอบคุณ
    78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jimwar อ่านกระทู้
    เมื่อก่อนหน้านั้น ผมก็คิดเหมือนคุณนั้นแหละ ตอนนี่ไม่แล้วพอแล้วด้วย โลกใบนั้นมันก็เหมือนลูกข่าง หมุ่นวนไปตามเวลาเหมือนกับยุคสมัย แต่คุณรู้ไหมลูกข่างมันหมุนอยู่กับที่เหมือนรากฐานความต้องการหรือกิเลสของมนุษย์ก็คล้ายกันหมดนั้นแหละ ยิ่งนานยิงหมุนช้าลง รอวันที่มันอยู่หมุนแล้ว พร้อมที่จะรอหมุนมันอีกครั้ง อันนี้ไม่รู้ว่าคุณจะเข้าใจไหม เรื่องในอดีตไม่ว่าจะคนรุ่นไหนจะลำบาก จะสนุกสนาน มันเป็นความทรงจำที่ยิ่งใหญ่ ไม่ต้องให้สองมือเราเปลี่ยนแปลงโลก หรือเปลี่ยนแปลงประเทศหรอก แค่จับมือคนที่รัก อยู่กับคนที่รัก โลกเราน่าอยู่กว่าที่คณคิดเยอะ ยิ่งประเทศไทยนะน่าอยู่ที่สุดในโลก
    ครับเข้าใจ แต่ความรู้สึกของผม ผมอยากจะปกครอง หมู่บ้าน หรือเมือง สักเมือง และลองทำให้มันเจริญ ผมจะปฏิญาณตัวเองว่าผมจะไม่คดโกง จะทำงานด้วยความสุจริต และเต็มที่ เอาง่ายๆบ้านเกิดของผมเลย
    ผมถึงมาสอบเข้า คณะรัฐศาสตร์อยู่นี้ไง D

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    เบื่อว่ะทะเลาะกันอยู่ได้โดยส่วนตัวคือผมสนับสนุน

แล้วผมก็ไม่เข้าใจด้วยแค่นี้ถึงกับแช่งไปตายเลยรึครับ?

ที่จริงอยากพิมมากกว่านี้แต่มันก็ไร้ค่า

กล่าวขอบคุณ
    605
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    บางอันผมว่ามันก็มีส่วนถูกนะ ผมว่าา แต่ผมว่า การใส่ชุดนักเรียน มันเท่ดีออก เท่อย่างบอกไม่ถูก -0-

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    793
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ผมว่า ถ้าเพื่อน ๆ หันมาอ่านแล้วคิดวิเคราะห์อย่างเป็นกลางซึ่งมันก็มีดีในส่วนหนึ่ง อีกส่วนก็ช่างมัน อะไรดี ๆ ก็เก็บเอาไปคิด
    พิมพ์ไปเยอะ ลบไปหลายรอบ เพียงเพราะกลัวโดนเก็บ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ผมว่าเขาพูดถูกนะ พวกคุณลองมองตามความจริงสิ ไม่ได้ว่าพวกคุณผิดหรอกนะแต่ผมคิดแบบนี้

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    793
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ชอบเครื่องแบบหรือเปล่าครับเนี้ย

I'll be fine
    กล่าวขอบคุณ
    549
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,939
    สิ่งที่เขาพูดอ่าผมว่ามันสะท้อนการศึกษาไทยได้ตรงมากเลยนะ เขาแค่เลือกวิธีแสดงออกโดดเด่นมากไปหน่อย (แต่ก็อย่างว่าล่ะนะถ้ามาเงียบๆจะมีคนสนใจได้ยังไงดูซิพอแสดงออกมาแบบนี้ดังเลย)
    แต่บางเรื่องก็ไม่เห็นด้วยเช่นเครื่องแบบ นักเรียน ควรมีไวนะครับ

การศึกษาไทยไม่ใช่ไม่ดี.........แต่มันไม่ก้าวหน้าขึ้นเท่านั้นเองครับ ความคิดผมนะ

กล่าวขอบคุณ
    78
    ชุดนักเรียนเท่นะผมว่า แต่ก็อยากแต่งชุดธรรมดามา รร. บ้าง เขาน่าจะมีวันที่ใส่มาได้เนอะ 55

กล่าวขอบคุณ
    286
    ได้รับคำขอบคุณ: 589
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nikhunter อ่านกระทู้
    ครับเข้าใจ แต่ความรู้สึกของผม ผมอยากจะปกครอง หมู่บ้าน หรือเมือง สักเมือง และลองทำให้มันเจริญ ผมจะปฏิญาณตัวเองว่าผมจะไม่คดโกง จะทำงานด้วยความสุจริต และเต็มที่ เอาง่ายๆบ้านเกิดของผมเลย
    ผมถึงมาสอบเข้า คณะรัฐศาสตร์อยู่นี้ไง D
    เรียนไปเถอะครับ ดีแล้ว เข้ามหาลัยดีให้ได้ จบมาคุณจะรู้สึกไปอีกอย่าง เจอโลกให้เยอะ ในเมืองบ้าง นอกเมืองบ้าง
    Fuck the world2

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    เถียงกันในบอร์ด โถ่

วิชาการกันเข้าไป

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    อย่างนึงที่อย่างน้อยผมคนนึงละ อยากให้ยกเลิกออกไปก็คือ

คำที่จะสื่อความหมายอย่างหนึ่ง ทำไมจะต้องมีหลายคำด้วยวะ

นก = วิหค + สกุณา

หัว = ศีรษะ + เกษา + เกล้า + กบาล + เศียร โอ้โห แมร่ ง เยอะไปมั้ย

อะไรประมาณเนี้ย แมร่ ง ผมว่าบางทีมันทำให้สื่อสารกันยากชิหาย
    ขอชี้แจงหน่อยครับ

ถ้าในแง่ของตรรกะ ผมเห็นด้วยว่ามันทำให้สับสนว่า อะไร ตืออะไร เหมือนกันหรือไม่ (แต่ในทางคณิตศาสตร์ นก ไม่ใช่ วิหก + สกุณา นะครับ อิอิอิ)

แต่ต้องจำไว้ว่าภาษา เป็นศิลปะ เป็นธรรมชาติของมนุษย์เรา เรากำหนดนิยามของหลายๆคำขึ้นมาเหมือนๆกันเพื่อความสวยงามนะครับ
    ถ้าถามว่าความสวยงามของภาษามันจำเป็นหรือไม่ ผมคงตอบว่ามันไม่จำเป็นในการสื่อสาร
    แต่ลองคิดดูนะครับ ว่าเราอยากอ่านหนังสือแล้วร้องไห้ เราอยากถ่ายทอดความรู้สึกที่มันแสดงออกยากๆอย่างไร ผ่านคำพูด ผ่านภาษาได้ คนเรามีความรู้สึกแบบนี้จึงพยายามประดิษฐ์ภาษาขึ้นมาเพื่อสิ่งนี้ และมันสำเร็จไปแล้ว นั่นคือ เราชื่นชมบทเพลงที่เนื้อหาเพราะๆ เรารู้สึกมีกำลังใจ ฮึกเหิม เพราะคำพูดของคนหมายๆคน

(ภาษามันมีอะไรมากกว่าที่เราคิด นั่นคือเรารู้สึก แต่อธิบายไม่ได้)

ยกตัวอย่างภาษาอังกฤษนะครับ ผมเคยพูดกับเพื่อนว่า I have no plan. เพื่อนเลยถามว่าทำไมไม่พูดว่า I don't have a plan. ตามความคิดผมนะ ผมว่ามันเป็นวัฒนธรรมของฝรั่งเขา ผมเข้าใจนะ มันคงรู้สึกดี ที่จะบอกว่ามีในสิ่งที่ว่างเปล่า แม้แต่ของที่ว่างเปล่าเรายังมีมันได้ และผมคิดว่า ผมเห็นด้วยนะ และคิดว่าคนหลายล้านคนที่พูดแบบนี้คงชอบแบบนี้เหมือนกัน นี่แหละมั้งครับ "ภาษา"

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,473
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ผมเห็นด้วยกับระบบการศึกษาไทยน่ะ ผมว่ามันเรียนรวมหมด คนที่เก่งก็เก่งเลยส่วนคนโง่ก็โง่ไปเลยอ่ะ ไม่ค่อยเน้นปฏิบัติเท่าไร

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    safasdasgfzxcviuoีหกฟีดฟห่ดผปาสอปผอผป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:28

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    [QUOTE=boomman;2213804]เถียงกันsadcasdqwrxzvcopisaghddasnczhnx
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:28

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อยากจะเม้นแบบมีสาระเหมือนกัน แต่ขออ่านอยู่ห่างๆ เม้นเอาฮาละกัน ผ่อนคลายบรรยากาศเดือดๆ

สังคมมีคนบ้าพูด บ้ารู้ บ้าวิชาเยอะพอแล้ว ผมขอเป็นคนบ้าฟังบ้าอ่านมั่งดีกว่า

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    32
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมจะไม่วิจารณ์อะไรนะครับ แค่อยากให้ลองเข้าไปอ่าน บทความเต็มๆที่เค้าเขียนแบบไม่ผ่านสื่อใด ลดตัดทอน แล้วอ่านอย่างละเอียด ตีความให้เข้าใจโดยเฉพาะเนื้อหาตอนท้าย แล้วจะคิดเห็นยังไงแตกต่างแบบไหนเป็นสิทธิ์ของทุกคนครับ เพียงแต่อย่าเพิ่งใช้อารมณ์ครับ https://www.facebook.com/photo.php?f...theaterhttp://

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    มาฟังอาจารย์สอนเขียนโปรแกรมหนู เดี้ยวจะรู้สึก ว่าทรงผม และการยกเลิกความเป็นไทย มันไม่ได้ช่วยให้ประเทศน่าอยู่ขึ้น

ประเทศไทย เริ่มต้นการเรียนด้วยการให้โจทย์มา ให้สูตร แล้วแสดงวิธีทำ แต่ไม่รู้เลยว่า สูตรนี้ ตัวนี้ มาได้ยังไง

ถ้าเทียบกับต่างประเทศอย่าง USA เรื่องสมการ 4 = b+3

เขาพึ่งเรียนตอน ม.2 นักเรียนที่นั้นสามารถตอบได้หมดว่ามันมายังไง

เพราะเขาเรียนลึก จนสามารถรู้ว่าตัวนี้คืออะไร มายังไง แล้วมาทำกับอันนี้ได้อะไร

ดูจากการทำงานประเทศไทยทำอะไรได้บ้าง ทั้งๆที่เรียนมากกว่าชาวบ้าน แต่ผลงานกลับไม่มี

ถ้าไทยทำอะไรก็ทำได้ แต่ไม่ยอมทำเพราะไม่มีคำสั่งมา หรือ เห็นว่ายาก เลยไม่ทำ

คำถามง่ายๆ ใครบอกได้มั้งว่า ประชาธิปไตย มีเพื่ออะไร

แล้วนักการเมือง มาจากอะไร เสียงข้างมาก หรอ

เห็นไหม เรื่องแค่นี้ไทยเรายังไม่รู้ แล้วจะไปบอกว่าเป็นประเทศที่มีการปกครองแบบ ประชาธิปไตย

ถ้าคนที่ฟังผ่านๆ มันก็เหมือนคำบ่น แต่ถ้าฟังแล้วคิด มันจะสะท้อนว่าทำไมทุกวันนี้ไทยถึงไม่ได้ดีกับเขาเลย

หนูฟังแล้วรู้สึกอายมาก ประเทศไทยเราอยู่ได้โดยการรู้เท่าไม่ถึงการณ์

แล้วการที่เด็กคนๆ หนึ่งลุกมาต่อต้านเรื่องไม่เป็นเรื่อง แก้ไม่ตรงจุด ถ้าคนผู้ใหญ่เชื่อ แล้วยอมทำตาม หนูบอกได้เลย ไม่เกิน 20 ปี ประเทศไทยได้ตกเป็นเมืองขึ้นของใครซักคน

อ่านแล้วคิด ไม่ได้อ่านแล้วผ่าน
    คือคิดว่า ม.2 มันอาจจะช้าไปนะครับ
    ลองดูเล่นเรื่องการกระจาย ทางคณิตศาสตร์ 2a+2b = 2(a+b)
    ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าเรียนทำไมนะ แต่ที่เรียนและชอบ เพราะผมชอบคณิตศาสตร์อยู่แล้ว มันเป็นอัลกอริทึมที่ดูดี
    แต่ตอนเอามาใช้ กับคอมพิวเตอร์
    เช่น (สมมุตินะครับ)การบวกกัน ใช้ 1clock แต่การคูณใช้ 10clock สมการทางด้านซ้ายใช้เวลาในการคำนวณ 21clock แต่ด้านขวาใช้ 11clock
    เวลาเขียนโปรแกรมจริงๆ ผมเข้าใจว่า compiler มันไม่แปลงให้เราหรอกครับ เราต้องทำเอง (แบบที่ครูชอบพูดน่ะ จงทำให้เป็นรูปอย่างง่าย)
    อันนี้ ผมเพิ่งมารู้ว่ามันมีประโยชน์ตรงนี้ ตอนทำงานน่ะนะ

ผมไม่คิดว่าเรื่องเหล่านี้เป็นหน้าที่ของครูเท่าไหร่นะครับ แต่คิดว่าครูอาจจะสร้างแรงจูงใจให้นักเรียนค้นพบได้
    แต่ถ้าถามผม ผมว่าสอนการกระจายก่อน มันง่ายกว่า ที่จะไปสอนว่าเครื่องคอมมันคำนวณยังไง IC ที่คำนวณทางด้านคณิตศาสตร์(ซึ่งสมัยนี้คงอยู่ในcpuนั่นแหละนะ) มันมีสถาปัตยกรรมยังไง
    แต่นักเรียนต้องรู็ว่าเราอยากเป็นอะไรก่อน และต้องใช้ความรู้อะไรบ้าง และจะนำความรู้อื่นมาประยุกต์กับงานให้ดียิ่งขึ้นยังไงบ้าง

ที่บอกมา ผมไม่ได้สอนนะ บางทีความรู้ผมอาจจะเก่าไปแล้วก็ได้
    แต่ถ้าเป็นแรงบันดาลใจให้พอได้นะ
    ถ้ารู้งี้แล้วก็พอเข้าใจว่าต้องทำอะไรนะครับ
    การออกมาบอกว่า เราไม่รู้อะไรเยอะน่ะ ไม่มีประโยชน์หรอก ไอสไตน์ยังบอกเลยว่า ยิ่งรู้เยอะเท่าไหร่ก็ยิ่งรู้ว่าเราไม่รู้อะไรเยอะเท่านั้น
    ทางที่ดีคือดูว่าเรารู้อะไรบ้าง ลงมือทำในสิ่งที่เราอยากเป็น และหาว่าความรู้นั้นมาใช้กับงานเรายังไงได้บ้างดีกว่านะ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    เดี่ยว เตะ หน้าสะบัดเลยไอ้แว่น

JustSmile^^
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 498
    อ่านให้ จบ แล้ว สรุปใจความ ต้องไม่มี อคติ เปิดใจให้กว้าง
    บอกแค่นี้แหละ

กล่าวขอบคุณ
    135
    คำว่า พอใจในสิ่งที่มีอยู่ไม่ได้หมายถึง มีอะไรอยู่ ก็พอใจเท่านั้น
    แต่หมายถึง ดูสิ่งที่เรามีอยู่ ว่ามันทำให้เราพอใจได้แค่ไหน นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guilty Crown อ่านกระทู้
    คุณ nikhunter ผมต้องขอโทษด้วยเพราะว่า ความคิดเห็นของคุณมันคลุมเคลือ เเละดูมาวิจารณ์เเบบเพ้อมาก กว่ามีสาระเหมือนกับคนขี้เหล้า ทําให้ผมเข้าใจผิด
    เพราะคุณไม่ได้คิดแบบผมไง แล้วก็กล่าวหาผมด้วย ว่าผมเหมือนกับคนขี้เหล้า คุณพลาดเองแล้วมากล่าวหาผม คุณไม่ดูเองว่าผมกำลังถกเถียงกับใครอยู่ คุณแค่คิดว่าผมโพสมาลอยๆ
    มันเลยทำให้คุณเบรกแตกยังไงละครับ

จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 596
    กระืืทู้นี้ไม่ได้ดราม่า จริงๆนะเออ

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    หวังว่าน้องคงมีคนให้ท้ายนะครับ พยายามเป็นข่าวไว้ก็ดีเหมือนกัน ถ้าเงียบไปนานๆแล้วจู่ๆหายไปเดี๋ยวจะไม่มีใครสนใจ
    ความคิดของน้องบางส่วนก็ดีบางส่วนก็ไม่เข้าท่า จะพูดอะไรจะทำอะไร ต้องคิดดีๆนะ มีคนดูน้องทั้งประเทศ และน้องก้ยังเป็นตัวแทนของหลายๆคน เสียคนเดียวก็เสียหมดนะครับ

ต้องขออภัยคุณเนติวิทย์ ที่เรียกคำว่าน้อง พอดีติดมารยาทมากไปหน่อย