ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 220

Post จากกระแสเด็กแว่น (กรุณาใช้เหตุผลในการตอบ ป้องกันดราม่า)

อ้างอิงจาร 2 กระทู้นี้ที่คุณ sudteerukpla นำมาให้เราอ่านกัน
    - http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=191349
    - http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=191914

กะ-รุ-นา (กรุณา)อ่านให้จบ ถ้ามันยาวจนทรมานเกินก็ไม่ต้องอ่านครับ เพราะถ้าอ่านแบบลอยๆ ไม่ได้รู้ถึงเจตนาของผมจริงๆ มันจะดราม่าแน่ๆ ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันด้วยเหตุและผลกันแบบผู้ใหญ่-ผู้ใหญ่นะครับ

จากกระทู้แรกต้องบอกก่อนว่าไม่เห็นด้วยกับเจ้าแว่นนี่เท่าไหร่ แต่พอมีกระทู้ที่ 2 ตามมาก็ลองอ่านดูปรากฎว่า มันพูดตรงทุกอย่าง รวมถึงคำพูดของเจ้าหมอนี่ก็ตรงจนเสียบทะลุอกใครหลายๆคนด้วยซ้ำ แต่เค้าก็พูดถูก พอมาอ่านคอมเม้นก็คิดว่า ทำไมต้องรุมด่าเค้าด้วย เนี่ยแหละประเทศไทย ในเนื้อหาก็บอกไว้หยกๆ เรื่องเจอคนคิดนอกกรอบแล้วหาว่าไม่ดีหยั่งงี้ ไม่ดีอย่างงั้น เค้าก็พูดถูกทุกอย่าง แต่อาจจะใช้คำพูดที่ไม่ถูก ไม่ได้จะเข้าข้างนะ แค่อยากบอกให้รู้กันว่า ลืมตาตื่นกันได้แล้ว คำว่าเนรคุณครูบาอาจารย์น่ะ เอาไปคิดทบทวนให้ดีๆนะ ครูที่จริงใจกับนักเรียนมีเยอะนักหรอ มีครูเยอะแยะที่เราไม่น่าจะให้ความนับถือแต่ก็ยังกราบไว้กันทุกปี ที่พูดนี่ไม่ได้หมายความว่าต้องยกเลิกเรื่องนี้นะ เพราะคุณครูหลายๆท่านดีๆที่น่าเคารพก็มีเยอะเหมือนกัน และอีกอย่างเค้าก็ไม่ได้พูดดูหมิ่นอาจารย์คนไหนเลย รวมทั้งประเทศด้วย เพียงแต่คำพูดมันตรงจนพวกโลกสวยหลายๆคนรับไม่ได้กันหรือไง ? เห็นบางคนยกเรื่องการเลือกตั้งมา ถามหน่อยมันเกี่ยวตรงไหน ผมก็ไม่อยากไปเลือกให้เสียเวลาเหมือนกัน ถ้าคนที่มีให้เลือกมันไว้ใจไม่ได้ อีกเรื่องคือการเคารพนับถือ ผู้อาวุโสกว่า แน่นอนไม่ควรไปเปลี่ยนแปลง แต่ที่น่าเปลี่ยนคือความคิดของผู้ใหญ่ เลิกเถอะครับคติที่ว่าอาบน้ำร้อนมาก่อน สมัยนี้โลกมันก้าวหน้าไปทุกวัน คนที่คุณต้องพึ่งในอนาคตคือเด็กรุ่นใหม่ที่จะก้าวเติบโตขึ้นมา ไม่ใช่คุณที่กำลังอยู่ในช่วงขาลงนะครับ เพราะฉะนั้นลดอีโก้ลง และหันมาฟังความคิดของเด็กและวัยรุ่นให้มากขึ้น และสนับสนุนความคิดที่ดีๆของเค้า(ไม่เกี่ยวกับไอ้แว่นนี่น้ะ)กันเถอะ ไม่ใช่กดขี่ข่มเหงเด็ก เป็นอย่างนี้ประเทศจะก้าวไปข้างหน้าได้หรือ ? สังเกตุนะ คนยุโรปหรืออเมริกาหรืออีกหลายๆประเทศพวกเขามีการปลูกฝังให้เด็กมีความฝัน ความทะเยอทะยานแต่เด็ก ไม่เหมือนประเทศไทยที่หายใจเข้าหายใจออกก็ประวัติชาติกูนี่แหละเจ๋งที่สุด วัฒนธรรมอย่าทำลายนะเดี๋ยวจะผิดจารีตโดนเฉดหัวออกนอกประเทศเอา อนาคตน่ะอยู่ในกำมือผู้ใหญ่ เด็กไม่มีสิทธิ์เลือก บลาๆๆ บอกก่อนว่าไม่ได้ตั้งใจจะดูหมิ่นประเทศ แต่อยากใช้คำพูดตรงๆจะได้เข้าใจกันแบบชัดๆ วัฒนธรรมน่ะ ใช่ มันควรอยู่คู่ประเทศ แต่อย่าลืมสิ่งที่จะทำให้ประเทศเจริญก้าวหน้าไม่ใช่การวางรากฐานให้คนรุ่นใหม่ๆหรอกหรอ เด็กเกเร มั่วสุมติดยามันถึงไม่หมดไปได้สักทีไง ความสามัคคีในตัวคนไทยมันหายไปไหนหมด คนต่างชาติที่ได้ยินแต่ประวิติศาสตร์ของไทย มาเจอของจริงคงคิดลบไปเยอะเลยแหละ ควรหันหน้ามาแล้วจับเข่าคุยกันด้วยเหตุผล รับฟังความคิดเห็นของกันและกันดีที่สุด ถ้ายังคิดว่าประเทศนี่ใช้ระบอบประชาธิปไตยอยู่น่ะนะ วัฒนธรรมนะผมเชื่อว่ายังไงคนไทยก็สลัดสิ่งนี้ได้ไม่หมดหรอก เพราะเราเติบโตมากับสิ่งเหล่านี้ เราควรใช้ชีวิตเรากับมัน ไม่ใช่ให้สิ่งเหล่านี้มาควบคุมความคิดของเราจนไม่กล้าทำอะไรเลย อะไรที่ทำแล้วมันช่วยให้เจริญก็ควรหยิบมาใช้ให้เหมาะสมเถอะ คนเราถ้าย่ำต๊อกอยู่กับที่ยังไงก็ไม่เจริญได้หรอกต่อให้ผ่านไปเป็น 100 เป็น 1000 ปีก็ตาม ฝากเอาไปคิดนะครับ จบเท่านี้แหละ... สวัสดี สวีดัส

ปล. ผมไม่เคยคิดร้ายกับประเทศชาติ เพียงแต่อยากเห็นบ้านเกิดก้าวหน้าขึ้นเท่านั้นหล่ะครับ คนไทยมีแค่สองประเภทหลัก คือพวกมองโลกสวยเกินไป กับ พวกมองโลกแคบเกินไป(อย่างเจ้าแว่นนี่) อย่าให้ค่านิยมมาทำลายเหตุและผลนะครับ
    R U S S I A .

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 25 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ประชาธิปไตย

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อยากเห็นประเทศดีขึ้น ต้องลงมือทำครับ ไม่ใช่ "ขอ" ไม่ใช่ "เรียกร้อง"

เรื่องเหล่านี้ คุณไม่เคยได้ยินเหรอครับ มันก็มีคนพูดอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว เพราะงั้นผมเลยไม่ค่อยเชื่อว่าผู้ใหญ่หลายคนฟังหรือไม่ฟัง
    เรื่องการศึกษาบ้านเรา มีคนอยากแก้เยอะ แต่มีไม่กี่คนที่พยายามทำ เข้าใจว่ามันยาก เช่น คุณอยากสร้างโรงเรียนในฝันต้องทำไงบ้าง ที่ไม่ใช่ขอให้คนอื่นเปลี่ยนให้ ก็ต้องจบครู ต้องมีใบขออนุญาตเปิดสถานศึกษา มีเงิน ต้องจ้างครูที่มีความเห็นตรงกับเรา ที่ว่ามามีคนพยายามทำอยู่นะครับ เพียงแต่เขาไม่ได้มาออกรายการแบบน้องคนนี้
    ลองเอาเรื่องที่น้องคนนี้เขาพูดไปถามผู้ใหญ่ที่เขาเปิดใจ เห็นใจ ที่จะคุยดู เขามีคำตอบหมดแหละครับว่าทำไม มันทำไม่ได้
    เขาต้องการคนเสียสละ และพวกที่ยอมเสียสละ ก็ตายจากอาชีพไปเยอะแล้ว

เพราะงั้น ถ้าจะพิสูจน์ว่า คุณคิดถูก คุณต้องลงมือกระทำ ไม่ใช่แค่พูด มคนหนึ่งละ ที่จะชื่นชมแม้ว่าจะล้มเหลว
    อีกอย่างครับ คนที่จะเปลี่ยนแปลงสังคมได้ ไม่ใช่คนที่จะบังคับให้คนอื่นเปลี่ยนแปลง แต่เป็นคนที่ยอมเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อให้คนอื่นกล้าเปลี่ยนแปลงตัวเองตาม ซึ่งคนแบบนี้เราเห็นเราจะรู้สึกเองว่าเขาเป็นผู้นำที่ดี ไม่ใช่เกิดแรงต้าน ประมาณนี้น่ะครับ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    และพวกที่ยอมเสียสละ ก็ตายจากอาชีพไปเยอะแล้ว
    ผมชอบตรงนี้เเหละ
    STEAM

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ความคิดดีนะ ผมเข้าใจ แต่คุณจะเปลี่ยนแปลงมันได้มั๊ยล่ะ??

สังคมไทยฝังหัวกับความคิดแบบเดิมๆมานานหลายสิบปีแล้ว ดูจากประวัติศาสตร์แล้ว คนที่คิดแบบเด็กแว่นนี้ก็มีไม่ใช่น้อย

แต่ก็นะ มันเปลี่ยนแปลงได้มั๊ยล่ะ??

อย่าว่าแต่ประเทศไทยที่มีประชากรเป็นหลักล้านเลย แค่สิบคน คุณจะพูดโน้มน้าวให้เห็นด้วยกับแนวคิดคุณทั้งหมดยังยากเลย

ไม่ต้องที่ไหนไกล แค่ใน jkg นี่ยังด่ากันกระจาย

สำหรับผมนะ ไม่อยากเปลี่ยนแปลงอะไรอ่ะ ขอให้ใช้ชีวิต เอาตัวรอดให้ได้ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็พอละ

เวลาชีวิตคนเรามันสั้นมากครับ เดี๋ยวก็วัน เดี๋ยวก็เดือน เดี๋ยวก็ปี ผมขอมีความสุขกับชีวิตมากๆดีกว่า
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เคยมีผลสำรวจจากซักที่นึงนะครับ นั่งดูจากช่อง 3 ตอนนั้น ถามถึงการคอรัปชั่นของนักการเมืองหรือนักธุรกิจหรือผู้นำอะไรเทือกนี้

ผลสำรวจออกมาว่า เกินร้อยละ50ของคนไทย (มันมีตัวเลขเจาะจงครับ แต่ผมจำบ่ได้) ให้ความเห็นว่า ยอมรับได้หากมีการคอรัปชั่น แต่ตนหรือประชาชนต้องได้รับผลประโยช์เอย มีชีวิตที่ดีขึ้นเอย รายได้เพิ่มขึ้นเอย

ตอนนั้นนั่งดูอยู่แล้วได้แต่"อึ้ง" กับคนไทยที่มีความคิดเช่นนี้ มันไม่ต่างอะไรกับ"คนเห็นแก่ตัว ชั่วๆนี่เอง" ที่น่าแปลกคือผมจำได้ดีเลยว่าเกินร้อยละ50แน่นอน

ที่จะบอกคือ คนครึ่งประเทศหรือต่อให้1ใน4 มีความคิดพื้นๆที่เห็นแก่ตัวขนาดนี้ แล้วเราจะหวังอะไรจากประชาชนคนไทยได้อีกครับ ที่สุดแล้วก็"ตนคือที่พึ่งแห่งตนนั่นละครับ"
    นี่คืออีกหนึ่งตัวอย่างของกระบวนการความคิดของคนส่วนหนึ่งในประเทศไทย

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Hip-Hop Takeover!
    กล่าวขอบคุณ
    363
    ได้รับคำขอบคุณ: 915

น่าจะเข้ากับผู้ใหญ่ในสังคมไทย

On Da EastSide Of Da LBC

กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ความคิดดีนะ ผมเข้าใจ แต่คุณจะเปลี่ยนแปลงมันได้มั๊ยล่ะ??

สังคมไทยฝังหัวกับความคิดแบบเดิมๆมานานหลายสิบปีแล้ว ดูจากประวัติศาสตร์แล้ว คนที่คิดแบบเด็กแว่นนี้ก็มีไม่ใช่น้อย

แต่ก็นะ มันเปลี่ยนแปลงได้มั๊ยล่ะ??

อย่าว่าแต่ประเทศไทยที่มีประชากรเป็นหลักล้านเลย แค่สิบคน คุณจะพูดโน้มน้าวให้เห็นด้วยกับแนวคิดคุณทั้งหมดยังยากเลย

ไม่ต้องที่ไหนไกล แค่ใน jkg นี่ยังด่ากันกระจาย

สำหรับผมนะ ไม่อยากเปลี่ยนแปลงอะไรอ่ะ ขอให้ใช้ชีวิต เอาตัวรอดให้ได้ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็พอละ

เวลาชีวิตคนเรามันสั้นมากครับ เดี๋ยวก็วัน เดี๋ยวก็เดือน เดี๋ยวก็ปี ผมขอมีความสุขกับชีวิตมากๆดีกว่า
    น่าสนใจนะครับ ถึงตัวผมคนเดียวจะเปลี่ยนตัวเองได้ แต่ก็ไม่สามารถเปลี่ยนคนได้แม้แต่คนเดียวให้เค้าทำตามได้แน่ สมัยก่อนจึงมีการชุมนุมไร้สาระ ทำได้แต่เรียกร้องไปวันๆ แต่ถ้ามีกลุ่มคนที่มีความคิดเดียวกันล่ะ มารวมตัวกัน ไม่ใช่เพื่อเรียกร้อง แต่เพื่อมาทำให้คนอื่นเห็นว่าเราเป็นยังไง เพื่อโน้มน้าวใจคนที่มีความดีอยู่ภายในให้ตื่นขึ้น แต่เชื่อเถอะว่าถึงจะทำตัวให้ดียังไง ก็ไม่พ้นโดนหาว่าเป็นพวกเรียกร้องความสนใจจากสังคมอยู่ดีล่ะครับ ถึงได้บอกไงว่าต้องส่งเสริมแต่เด็ก พวกไม้แก่ก็ปล่อยๆเขาไปเถอะ มาใส่ใจกับคนรุ่นใหม่ที่เพิ่งลืมตาดูโลกดีกว่า ถ้ากระบวนการนี้สามารถทำได้อย่างต่อเนื่อง คนดีมีคุณภาพก็จะค่อยๆเยอะขึ้น ส่วนพวกเสเพลก็จะค่อยๆลดลงแน่นอน แต่ก็อีกแหละ มันต้องให้คนที่มีอำนาจทำ ซึ่งคนเหล่านี้ก็อย่างที่รู้กัน คงไม่ต้องบอกอะไรมากนะ
    R U S S I A .

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Metatron อ่านกระทู้
    เคยมีผลสำรวจจากซักที่นึงนะครับ นั่งดูจากช่อง 3 ตอนนั้น ถามถึงการคอรัปชั่นของนักการเมืองหรือนักธุรกิจหรือผู้นำอะไรเทือกนี้

ผลสำรวจออกมาว่า เกินร้อยละ50ของคนไทย (มันมีตัวเลขเจาะจงครับ แต่ผมจำบ่ได้) ให้ความเห็นว่า ยอมรับได้หากมีการคอรัปชั่น แต่ตนหรือประชาชนต้องได้รับผลประโยช์เอย มีชีวิตที่ดีขึ้นเอย รายได้เพิ่มขึ้นเอย

ตอนนั้นนั่งดูอยู่แล้วได้แต่"อึ้ง" กับคนไทยที่มีความคิดเช่นนี้ มันไม่ต่างอะไรกับ"คนเห็นแก่ตัว ชั่วๆนี่เอง" ที่น่าแปลกคือผมจำได้ดีเลยว่าเกินร้อยละ50แน่นอน

ที่จะบอกคือ คนครึ่งประเทศหรือต่อให้1ใน4 มีความคิดพื้นๆที่เห็นแก่ตัวขนาดนี้ แล้วเราจะหวังอะไรจากประชาชนคนไทยได้อีกครับ ที่สุดแล้วก็"ตนคือที่พึ่งแห่งตนนั่นละครับ"
    นี่คืออีกหนึ่งตัวอย่างของกระบวนการความคิดของคนส่วนหนึ่งในประเทศไทย
    หานักการเมืองที่ดีจริงๆไม่ได้ครับ ผมไม่เชื่อว่าทั้งพรรคประชาธิปัตย์และพรรคไทยรักไทยหรือพรรคไหนก็ตาม ใครจะดีไปกว่าใครสักเท่าไหร่หรอกครับ
    เท่าที่เห็นก็ต่างคนต่างโกง พรรคไหนได้เป็นรัฐบาลพรรคนั้นก็ได้โกงกินครับ จุดต่างมันอยู่ที่ว่าใครโกงแล้วทำงานมากกว่ากัน
    ผลสำรวจก็เลยออกมาตามที่ท่านเห็นนั่นแหล่ะครับ ประชาชนถูกบังคับให้เลือกคนที่เลวน้อยที่สุด นักการเมืองดีๆยังไม่เกิดครับ ประมาณนั้น..

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    สิ่งที่คนพูดตรงกับคนขวานผ่าซากเหมือนกัน คือกวนตีนจนไม่มีใครอยากฟังที่เขาพูด

ถ้าเปลี่ยนจากเด็กแว่น เป็นพี่โน้ส อุดมมาพูดแทน คนจะยกย่องสรรเสริญกันทั่วบ้านทั่วเมือง เชื่อผมมั้ยล่ะ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GuY_NoOpPeR อ่านกระทู้
    ผมชอบตรงนี้เเหละ
    ไม่ได้พูดตัดกำลังใจนะครับ คือคิดว่าต่อให้ตายไป เราก็ได้ทิ้งอะไรไว้ให้กับวงการนี้บ้างเหมือนกัน (ภูมิในในตัวเองบ้าง)
    ทิ้งผลงานไว้ ดีกว่าทิ้งคำพูดที่เป็นกระแส ให้คนฮาๆเป็นระยะๆนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    135
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    หานักการเมืองที่ดีจริงๆไม่ได้ครับ ผมไม่เชื่อว่าทั้งพรรคประชาธิปัตย์และพรรคไทยรักไทยหรือพรรคไหนก็ตาม ใครจะดีไปกว่าใครสักเท่าไหร่หรอกครับ
    เท่าที่เห็นก็ต่างคนต่างโกง พรรคไหนได้เป็นรัฐบาลพรรคนั้นก็ได้โกงกินครับ จุดต่างมันอยู่ที่ว่าใครโกงแล้วทำงานมากกว่ากัน
    ผลสำรวจก็เลยออกมาตามที่ท่านเห็นนั่นแหล่ะครับ ประชาชนถูกบังคับให้เลือกคนที่เลวน้อยที่สุด นักการเมืองดีๆยังไม่เกิดครับ ประมาณนั้น..
    ไม่คิดว่าพูดแบบนี้ คุณคือหนึ่งในห้าสิบเปอร์เซ็นต์เหรอครับ (แต่ถ้าบอกว่าคนส่วนใหญ่คิดแบบนั้นเพราะเหตุผลนี้ก็ขอโทษด้วยครับ - -")

คือมันง่ายน่ะครับที่จะบอกว่าใครๆก็โกง เหมือนกับที่บอกว่า ใครๆก็เคยทำผิดทั้งนั้น ขนาดคนทำถูกมาตลอด ยังไม่มั่นใจเลยว่าตกลงเคยทำผิดมามั้ย
    เพราะงั้นจะมาหาว่าใครโกงอะไรมาบ้าง มันคงไม่ช่วยอะไรนะครับ
    งั้นลองเปลี่ยนมาเป็น เรามาพยายามไม่ให้เขาโกงกันดีกว่ามั้ย เอาเท่าที่ทำได้
    ปล. ผมไม่ใช่คนหน้ากากขาวนะครับ ที่บอกนี่คือ ขนาดแค่ไปเรียกร้องให้หยุดโกง ผมยังไม่ให้ความร่วมมือเท่าไหร่เลย เฮอะๆๆ

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    ผมว่าที่น้องแว่นสู้ไป มันศูนย์เปล่าเกิน 80% และผมเห็นด้วยกับความคิดของเขาแค่ไม่กี่ % เท่านั้น สิ่งที่เด็กคนนั้นมองยังตื้นเกินไป ประเด็นที่มากล่าวมาพูดเป็นจากแค่มุมมองของเด็กเท่านั้น

ซึ่งปัญหาที่มันเป็นกันในประเทศนี้มันแก้จากด้านใดด้านหนึ่งไม่ได้ เพราะมันเน่าทั้งระบบ ตั้งแต่หัวยันหาง เหลือที่ไม่เน่านั้นไม่รู้ว่าจะเหลือเท่าไร หากแก้ปัญหาตามที่น้องแว่นเขาพูด ปัญหาใหม่ก็จะเกิดขึ้นต่อมาทันทีเพราะมันจะกลายเป็นระบบ Child Center ของคนรุ่นใหม่ ซึ่งเด็กรุ่นหลังๆมานี่ ผมไม่คิดว่าความคิดเขาจะรอบด้านมากพอจะเห็นภาพรวมได้ และจะทำให้การแก้ปัญหาของพวกเขามุ่งเน้นมากเกินไปจนผิดเพี้ยน และทำไมผมถึงคิดว่าเด็กรุ่นใหม่มีศักยภาพไม่พอ ก็ให้กลับไปดูระบบการศึกษาเอาล่ะกัน เด็กที่ฉลาดรุ่นหลังๆน่ะผมยอมรับแหละว่ามันมีเยอะขึ้น สูตรคณิตสูตรฟิสิกบ้าบออะไรไม่รู้แก้กันเป็นว่าเล่น แต่เด็กรุ่นหลังที่ไม่ได้ถูกปลูกฝังในด้านจิตใจน่ะ และวิธีการมองภาพรวมในเชิงลึก มันน้อยมากๆ และการที่จะต่อต้านผู้ใหญ่ผมพอเข้าใจ ตัวผมเองก็เก็บกดเรื่องครูเรื่องผู้ใหญ่มาไม่น้อย แต่ขอเหอะ ไอการจะล้างเรื่องสัมมาคารวะน่ะ ไม่ใช่ทางแก้ปัญหาที่ดีเลยแล้วจะก่อให้เกิดปัญหาใหม่ขึ้นมาด้วย อย่ามาเอะอะก็ผู้ใหญ่ เอะอะก็เด็ก ไม่งั้นคุณก็ไม่ต่างจากผู้ใหญ่ที่คุณเกลียดหรอก

หากน้องเขาตั้งใจจะแก้ปัญหานี้จริงๆล่ะก็ ควรจะมองลึกกว่านี้ ครูเป็นหยั่งทุกวันนี้เพราะอะไร ทำไมกระทรวงศึกษามันถึงเละเทะได้ขนาดนี้ แล้วคนที่เข้ามาทำงานในกระทรวงทำไมถึงมีแต่ความคิดปัญญาอ่อน
    ไม่ใช่มานั่งพล่ามแต่เรื่องโลกสวยไม่สวย ประวัติศาสตร์เกินจริงรึป่าว ตัดทรงเกรียนไม่เกรียน อันนั้นมันปัญหาวงนอกสุด เสร็จแล้วน้องเขาก็จะได้เป็นแค่กระแส ส่วนพวกตัวปัญหานั่งจิบเหล้าเคล้านารีที่ไหนก็ไม่รู้

นิสัยคนไทยน่ะ ถ้าไม่ถึงที่สุดจะไม่ยอมทำอะไรเลย แถมหลายคนยังมีความคิดที่ว่า อะไรๆ ก็เป็นเรื่องไกลตัว แค่ความคิดเด็กๆ แบบผิดๆถูกๆแค่นี้ เป็นกระแสหลักไม่ได้หรอก ประเทศเราราคาน้ำมันจะแพงที่สุดในโลกอยู่แล้ว ยังไม่เห็นมีใครโวยอะไรเลย
    OPPAI~~MISSILE!!!

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    วืจารณ์ได้ไม่เสียหาย แต่ทำไมต้องไล่กันออกนอกประเทศ คุณเป็นใคร ทำไมถึงจะไปไล่เค้าออกนอกประเทศ ติดใจตรงนี้ละ

ไม่ได้ว่า จขก นะ ฝากบอกถึงพวกที่ชอบไล่คนอื่นออกนอกประเทศ

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    วืจารณ์ได้ไม่เสียหาย แต่ทำไมต้องไล่กันออกนอกประเทศ คุณเป็นใคร ทำไมถึงจะไปไล่เค้าออกนอกประเทศ ติดใจตรงนี้ละ

ไม่ได้ว่า จขก นะ ฝากบอกถึงพวกที่ชอบไล่คนอื่นออกนอกประเทศ
    ฮาๆๆๆ คุณก็อย่าไปมองที่ความหมายของประโยค แต่เปลี่ยนไปมองที่อารมของผู้ออกความเห็นสิ แค่นี้ก็น่าจะได้คำตอบแล้วนะครับ เพราะคนเราใช้ภาษาเดียวกัน คำพูดเดียวกัน แต่ความหมายและเจตนากลับไม่ตรงกันก็มีอยู่เยอะแยะ สำหรับผมความหมายเหล่านั้นไม่ต่างจากคำอุทานเวลาตกใจเท่าไรหรอก
    OPPAI~~MISSILE!!!

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ปรับตัวครับสั้นๆ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    คนไม่ลงมือทำ เพราะยังไม่เคยได้รับผลกระทบโดยตรง...

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    น้องเขาได้ทำการจุดไฟในตัวของใครบางคนติดแล้วหละครับ และ ไม่นานมันจะกลายเป็นคลื่นแห่งความเปลี่ยนแปลงลูกใหม่

"หยดน้ำเล็กๆไม่สามารถทำอะไรได้แน่นอน แต่มหาสมุทรคืออะไรเล่าถ้าไม่ใช้หยดน้ำเล็กๆมารวมกัน"

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    ผมดีใจนะที่มีคนกล้าคิดนอกกรอบ

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    จะไปว่าเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีพวกนักเรียนนักศึกษาที่กล้าออกมาเคลื่อนไหวแบบนี้เท่าไหร่

สมัยก่อนยังมีพวก เสกสรร ประเสริฐกุล จิตร ภูมิศักดิ์ ฯลฯ หลังจากยุคนั้นก็ไม่มีอีกเลย

ยุคนี้มีแบบนี้บ้างก็ดี อบากเห็นนักศึกษากล้าออกมาทำอะไรแบบนี้บ้าง การศึกษาสอนให้เราตั้งคำถามกับทุกเรื่องอยู่แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมอ่านของเด็กแว่นแล้ว อุดมการณ์ดีมากครับ ถึงเวลาที่ผู้ใหญ่ต้องตอบคำถามเด็กบ้างว่าที่ให้ทา ทำไปทำใม มันดีจริงหรือ น้แยคนนักที่จะกล้าออกมาแบบนี้ แต่วิธีการกับคำพูดน้องเขาแรงไปหน่อยเลยมีคนออกมาวิจารณ์กันเยอะ

ปล.เท่าที่ผมดูคลิปน้องเขามานะ น้องเขาก็ไม่ได้บอกให้ยกเลิกความเป็นไทยจริงๆซะหน่อย แต่สื่อไทยเอาไปใส่ไข่ ให้ข่าวมันแรงขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    มันเน่าทั้งระบบครับ ผมรู้ทุกคนก็อยากให้ประเทศไทยดีขึ้น
    แต่คุณไม่ต้องเอาอะไรมากหรอกขนาดครูที่ ร.ร. บางคนยังใช้เส้นเข้ามาสอนเลย~
    แนวทางการแก้ไขที่ผมคิดว่าน่าจะทำได้นะครับ
    เป็นทหาร > เลื่อนยศให้สูงจนเป็นสายบัญชาการ > หาลูกน้องที่เชื่อใจได้ > รวบรวมกำลังพล > ทำการรัฐประหาร > เปลี่ยนแปลงระบบระบอบทั้งหมด
    เอามาลองคิดแบบมีเหตุผลหน่อย
    เป็นทหาร = ไม่น่ายาก อยู่ที่ความสามารถ
    เลื่อนยศ = คุณต้องมีผลงานดีๆ เช่น สามารถปราบผู้ก่อการร้ายที่ใต้ได้หมดรัง ไม่ก็ตาย(ถ้าตายเนี่ยต้อง
    ตายหลายรอบหน่อยนะ) คุณทำได้มั้ยล่ะ ???
    หาลูกนอ้งที่เชื่อใจได้ = ถ้าคุณไม่มีพลังจิตอ่านใจคนได้อย่าหวัง
    รวบรวมกำลังพล = ถ้าพลาดเจอจับได้โดนจับขึ้นศาลทหารแน่ๆ
    ทำรัฐประหาร = ถ้าพลาดคุณจะกลายเป็นกบฏทันที
    เปลี่ยนแปลงระบบระบอบ = ถ้าคุณทำข้อก่อนหน้านี้ไม่ได้ทั้งหมดคุณไม่มีทางถึงจุดนี้ได้

สรุปใช้ชีวิตของตนเองให้ดีที่สุดอย่าไปหวังจะเปลี่ยนแปลงมันเลย มันเปลี่ยนยากไม่ใช้แค่ไทยหรอกนะ บางประเทศ โดยเฉพาะพวกประเทศโลกที่ 3 ยังมีสงครามกันอยู่เลย ถ้าจะเปลี่ยนเริ่มที่ตัวเราเถอะครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ScarJO ♥♥#!
    SCARLETT'S HOUSE
    กล่าวขอบคุณ
    245
    ได้รับคำขอบคุณ: 482
    ผมเคยเจอฝรั่งมันติคนไทยว่า "Thai people think,They are the central of the UNIVERSE" ดูเหมือนเประโยคนี้อาจะแซวกันขำๆนะ แต่มันแฝงไปด้วยการดูถูกเหยีดหยามชาติเราพอสมควรเลยครับ อย่างที่ท่าน จขกท.กล่าวไว้ "ไม่เหมือนประเทศไทยที่หายใจเข้าหายใจออกก็ประวัติชาติกูนี่แหละเจ๋งที่สุด" การจะแก้ปัญหาเหล่านี้มันยากมากๆเลยครับ การที่น้องเขาออกมา
    แสดงความคิดเห็น แสดงจุดยืนและยึืดมั่นในอุดมการแบบนี้ มันเป็นเรื่องที่ดีครับ คงคำให้ผู้ใหญ่ในประเทศต้องกลับเอาไปคิดบ้างไม่มากก็น้อย แต่บางทีคำพูดของน้องเขามันค่อยข้างที่จะตรง
    เกินไปเลยทำให้ถูกสังคมประนาม พลังของเหล่ายุวชน มันยิ่งใหญ่เกินกว่าที่ใครหลายๆคนคิดครับ คงต้องติดตามกันต่อไปว่าเรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร ผมหวังว่าประวัติศาสตร์คงไม่ซ้ำรอย
    เหมือนสมัย 14 ตุลานะครับ และอีกอย่างนะครับขอฝากไว้ว่า "อุดมการณ์มันกินไม่ได้"
    Make everthing as simple as possible, but not more simple.

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    [QUOTE=dbmusics;2213771]asdsadfasdfตั้asdsafczxgewqrqwdfasgdfasdsadfdgxd
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:27

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ถ้าไม่มีคนจุด ก็จะไม่เกิดประกายไฟ
    อย่างน้อยก็ให้คนไทยหลายๆ คนอาจจะหันมามองดูว่าจริงหรือเปล่า
    ผมเชื่อว่าอ่าน-ฟังแล้วคงจะเจ็บหัวใจ จี๊ดๆ....

ในฐานะครูคนนึง
    ผมมักให้โจทย์นักเรียนเสมอๆ "จงเป็นคนไทย ในแบบที่ไม่ใช่คนไทย" ให้เอากลับไปคิด....ว่าผมต้องการบอกอะไร
    อาจจะมีคนคิดได้ไม่ถึง 2% ของนักเรียนทั้งหมด แต่ก็อยากเป็นฟันเฟืองตัวนึง ที่ช่วยทำอะไรๆ ให้ดีขึ้น

ยอมรับว่าเด็กคนนี้ อาจจะแรงนิดนึง แต่คนบางกลุ่ม ถ้าไม่ตบหัว ก็ไม่รู้สึก....แน่นอน ไม่คิดด้วยซ้ำ
    โดยเฉพาะ "ผู้ใหญ่" ในบ้านเรา เจอมาเยอะครับ คิดว่าตัวเองเจ๋ง แต่ขยันทำแต่เรื่องโง่ๆ ใครที่ทำงานตอนนี้คงเข้าใจ

ลงท้ายผมว่ากระแสนี้ก็ถูกกลืนครับ วัฒนธรรมเราหยั่งรากลึกเกินเยียวยา
    ส่วนนึงก็เพราะ "สื่อ" บ้านเราถูกทำลายครับ มีคนครอบงำอยู่ (ใครเรียนนิเทศน์จะรู้แน่ๆ ว่า สื่อสำคัญแค่ไหน มีผลกับคนชายขอบอย่างไร)
    ก็ได้แต่ภาวนาว่า คงจะมีคนที่ทำให้ดีขึ่นได้

ขอบคุณที่อ่าน รับฟังทุกความเห็นครับ.....

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: