ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,477

สิ่งที่ผมอยากเปลี่ยนบนโลกใบนี้ [ไม่พอใจก็อย่าด่าผมนะ]

สิ่งที่ผมอยากเปลี่ยนบนโลกใบนี้ [ไม่พอใจก็อย่าด่าผมนะ]

1. การเรียน เพราะ ผมเนี่ยอยู่ มอ4 เรียนวันล่ะ 9-10 ชม. การบ้านก็มีทุก ชม. กลับบ้านก็ต้องทำอีกไม่ได้หลับไม่ได้นอน [อยากให้ลด ชม. เรียนบ้างครับ]
    2. ครูผู้สอน เพราะ จากประสบการณ์ผม ครูประมาณ ร้อยล่ะ 20% คิดว่าตัวเองใหญ่ ตัวเองดี อะไรประมาณนี้ และสอนแบบสั่งงานการแสดงหน้าชั้นโดยที่ครูไม่สาธิตอะไรเลย แล้วสัปดาห์หน้าก็มาปฎิบัติ สรุป นักเรียน งง ทำไม่เป็นไม่ได้คะแนน และติด 0 [อยากให้แก้ไขวิธีการสอน ให้อบรมครูให้ดีๆหน่อย]
    3. ผู้ปกครอง ที่ล่าหลัง เพราะ จากประสบการณ์ มักจะบอกว่า พ่อ แม่ ผ่านอะไรมาก่อนเธอนะ พ่อ แม่ รู้หมดแหละ ผมก็คิดในใจว่าโลกมันไม่เหมือนเดิมนะ [ก็อยากให้มีการอบรมผู้ปกครองเกี่ยวกับโลกของฉันหน่อย]
    4. การเข้าแถวหน้าเสาธง เพราะ จากหลายๆ รร. หน้าเสาธง ไม่มีร่มเอาซะเลย อากาศปีนี้ ร้อนมากๆครับตัวจะละลายได้อยู่่แล้ว อารมณ์ก็ร้อนก่อนเรียนไม่ดีเท่าไหร่นัก [ก็อยากให้ทาง รร. หลายๆ รร. เห็นใจนักเรียนที่เข้าแถวตากแดด อ่ะครับ มันร้อน ให้ทำที่ร่ม ไม่ก็เข้าแถวใต้อาคาร ประมาณนี้]

จบแหละ ประมาณนี้แหละ เดี๋ยวคิดได้จะมาเพิ่มๆอีก

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ไปโดนใครชี้นำมาหรือเปล่าครับ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    ข้ออื่นเห็นด้วยครับ เเต่ข้อ4เฉยๆ

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    เรียกว่าเปลี่ยนโลกเลยเหรอครับ 55555555

มีแต่เรื่องเล็กๆ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    1. ผมไม่เคยเรียน ม.ปลายนะครับ แต่ตอนผมเรียนมหาลัยนั้นมันหนักกว่านั้น
    2. ไม่แปลกครับเพราะการเป็นครู คือการสอนนักเรียน ถ้าไม่ทำให้ตัวเองดูยิ่งใหญ่ จะสามารถทำให้นักเรียนเชื่อฟังได้ยังไงครับ แล้วที่ "ครูไม่สาธิตอะไรเลย แล้วสัปดาห์หน้าก็มาปฎิบัติ สรุป " มหาลัยหนักกว่านั้น
    3. ที่ว่า "ผู้ปกครอง ที่ล่าหลัง" นั้นเมื่อก่อนผมก็คิดอย่างนั้น แต่พอโตถึงทำงานก็เข้าใจดี ว่า "ท่านอาจไม่ทันแค่เทดโนโลยี แต่เรื่องชีวิตท่านพูดถูก"
    4. การเข้าแถวหน้าเสาธง นั้น เมื่อก่อน ตอน ม.ต้นไม่ชอบเลยเกลียดมาก แต่พอ ปวช. ผมบ่นคล้ายกัน ผมโดนเพื่อนที่อยู่ข้างหลังตบหัว(เป็นประเภทนักเลงรุ่นใหญ่) และมันก็ค่าผมว่า "บ่นเี้ยไรน่าจะภูมิใจที่ ึงมีชาติ" ผมเลยด่ากลับไป "กุร้อนไอ้เี้ย" และมันก็พูดว่า "ึงลูกผู้ชายปะละแค่นี้อย่าบ่น"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย theover : 5th July 2013 เมื่อ 09:35

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ถ้ามีคนแบบคุณคิดที่ 20% ของไทย แต่อย่าลืม 20% นั้นถ้าเทียบกับประชากรทั้งโลก 0.0000000002%

แล้วแต่ละเรื่องมันเป็นเรื่องของตัวเองหมด

จากการเดานะ
    ข้อ 1 เหตุคือเรียนเยอะ ต้องกลับมาทำการบ้าน ถ้าคนทำการบ้านจริงๆเข้าไม่บ่น หรือไม่ก็คุณเอามาทำที่ รร. ตอนเช้า

ข้อ 2 ร้อยละ 20% นั้นมันเฉพาะ รร. คุณ ถ้าเทียบทั้งประเทศ มันก็แค่ประมาณ 0.0002 %

ข้อ 3 ผู้ปกครองส่วนใหญ่ก็จะพยายามตามลูกให้ทัน แต่พอผ่านไป 1 ปี ก็มีเรื่องใหม่ๆ มา

ข้อ 4 ไร้สาระมากๆ อากาศร้อน หัดทนหน่อยสิ มันก็ร้อนเหมือนกันหมด คุณรู้ได้ไงว่าถ้าร่มมันจะเปลี่ยน ส่วนใหญ่ก็คุยกันในแถวอยู่ดี

แค่ มัธยม บ่นเดี้ยวเจอ มหาลัย ก็รู้ว่า มันจะเป็นยังไง ในมหาลัย 4 ข้อทั้งหมดไม่มี

ถ้าเป็นมหาลัย 4 ข้อนั้นจะเป็นไปเลย

ข้อ 1 เรียนวันล่ะ ไม่เกิน 6 ชั่วโมง มากสุด 9

ข้อ 2 ครูแต่ละคนคัดมาอย่างดีที่สุด แต่มีน้อยมากที่เขาจะสนใจว่าเราเรียนหรือไม่เรียน

ข้อ 3 ผู้ปกครองเขาไม่สนแล้วแหละ เพราะโตแล้วดูแลตัวเองได้

ข้อ 4 ในมหาลัย เข้าแถวอะไร ไม่มี เรียนห้องแอร์ไม่ร้อน

เพิ่มเติมพอมหาลัยอย่าคิดว่าจะเหมือน มัธยม เพราะในมัธยม ถึงคุณจะเกรดตกยังไงเขาก็ให้คุณจบ

แต่ใน มหาลัย คำว่า จบ มันอยู่ไกลมาก เพราะ ที่นั่งยังว่างเยอะ ไม่ได้เต็มเหมือน มัธยม ดังนั้นเขาสามารถดึงคุณมากเรียนซ้ำได้สบายๆ

ใครเรียนวิชาเขียนโปรแกรมจะรู้ มุขทีอาจารย์ชอบ PrintF มากที่สุด

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    รู้สึกจะมีคนถูกแบนแล้วในนี้พิมหยาบคายแท้ เคยเจอคนแบบนี้โดนใบแดงไปแล้วบินเลย นับจากกระทู้บนผมไปถึง 3 น่าจะรู้

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    อยากเปลี่ยนใจเธอ อยากเปลี่ยนใจเธอ ให้ชอบฉันสักหน่อย

1. การเรียน เพราะ ผมเนี่ยอยู่ มอ4 เรียนวันล่ะ 9-10 ชม. การบ้านก็มีทุก ชม. กลับบ้านก็ต้องทำอีกไม่ได้หลับไม่ได้นอน [อยากให้ลด ชม. เรียนบ้างครับ] / ม.4 วันละ 9 ชมเลยหรอครับ ตอนผมเรียน เช้า3 เย็น 4 7 ชมเอง แล้วก็มีเรียนพิเศษต่ออีก 3 ชม (แทบอ้วก แต่ไม่ได้บังคับเรียนไม่นับละกัน) ตอนมหาลัย มันไม่ใช่เรียนแล้วครับ มันคือความรับผิดชอบ พูดง่ายๆว่า เรียนตลอดเลยดีกว่า ในวิชาอาจจะแค่ 4-6 ชม/วัน แต่หลังเลิกเรียนก็ใช่ว่าจะหมด ต้องอ่านหนังสือทำความเข้าใจอีก ทำงานไม่ต้องพูดถึง ถึงตอนนั้นคงรู้เอง
    2. ครูผู้สอน เพราะ จากประสบการณ์ผม ครูประมาณ ร้อยล่ะ 20% คิดว่าตัวเองใหญ่ ตัวเองดี อะไรประมาณนี้ และสอนแบบสั่งงานการแสดงหน้าชั้นโดยที่ครูไม่สาธิตอะไรเลย แล้วสัปดาห์หน้าก็มาปฎิบัติ สรุป นักเรียน งง ทำไม่เป็นไม่ได้คะแนน และติด 0 [อยากให้แก้ไขวิธีการสอน ให้อบรมครูให้ดีๆหน่อย]
    3. ผู้ปกครอง ที่ล่าหลัง เพราะ จากประสบการณ์ มักจะบอกว่า พ่อ แม่ ผ่านอะไรมาก่อนเธอนะ พ่อ แม่ รู้หมดแหละ ผมก็คิดในใจว่าโลกมันไม่เหมือนเดิมนะ [ก็อยากให้มีการอบรมผู้ปกครองเกี่ยวกับโลกของฉันหน่อย] พ่อแม่พูดอะไรก็ฟังเถอะครับ โลกมันเปลี่ยน แต่ชีวิตมันไม่เคยเปลี่ยนนะครับ คนเราก็ขวานขวายเอาตัวรอด เจอกับเรื่องแนวเดิมๆทั้งนั้น
    4. การเข้าแถวหน้าเสาธง เพราะ จากหลายๆ รร. หน้าเสาธง ไม่มีร่มเอาซะเลย อากาศปีนี้ ร้อนมากๆครับตัวจะละลายได้อยู่่แล้ว อารมณ์ก็ร้อนก่อนเรียนไม่ดีเท่าไหร่นัก [ก็อยากให้ทาง รร. หลายๆ รร. เห็นใจนักเรียนที่เข้าแถวตากแดด อ่ะครับ มันร้อน ให้ทำที่ร่ม ไม่ก็เข้าแถวใต้อาคาร ประมาณนี้] อดทน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TAnwa1219 : 5th July 2013 เมื่อ 09:58

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,460
    อยากให้เซฟกระทู้นี้เก็บไว้จนถึง จขกท อายุซัก 20-25 จัง

แล้วจะรู้ว่า ไอ้เรื่องที่คิดว่าเป็นปัญหาอยู่ที่อยากเปลี่ยนทั้งหมดนี่

" มันโคตรจะบรมไร้สาระเลย "

แต่เข้าใจครับ บอร์ดเราค่อนข้างจะวาไรตี้ มีแทบจะทุกวัย

แก่ๆมีลูกมีเมียแล้ว จนถึง เด็กประถม ส่วนมากน่าจะอายุน้อยๆกัน

เพราะเห็นกระทู้เกี่ยวกับ อยากสูง เกี่ยวกับจะไป รด กันเยอะมากๆ

ก็ว่ากันไปก็แล้วกัน

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    มา กศน.เลยครับ

ช่วงนี้พัฒนามาก มีปวส. และกำลังจะทำป.ตรี

วันนี้ผมไปเรียน 9โมงครึ่ง ตอนนี้เลิกเรียนแล้วครับ

10โมงกลับบ้าน

( อันนี้ก็ว่างเกิน = =)

แต่ก็ต้องหาความรู้ด้วยตัวเองตลอด

โลกเรา*****ไม่มีความพอดี

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    แค่ยืน ทน ร้อนหน้าเสาธงไม่กี่นาที ยัง บ่นเลย...ชาตินี้จะไปทำอะไรกิน
    แค่เรียน ยังบ่น คุณลองมาทำงาน ก่อสร้าง บนหลังคาแบบผมสิ จะ รู้สึก
    ทำงานตั้งแต่ 8.00-17.30 OT ต่อ อีก 3 ชั่วโมงกลับบ้าน 4 ทุ่มทุกวัน แทบจะไม่มีวันหยุด
    เรียน แค่ใช้สมอง เดิน ไป เดิน มา พักเที่ยงกินข้าวกลับ บ้านทำการบ้าน เล่นเกมส์ นอน แค่นี้ผมว่า ก็สบายเกินไปแล้ว ถ้าเปรียบกับคนหลายคนที่ไม่มีโอกาสได้เรียนแต่ต้องทำ
    งานเลือดตาแทบกระเด็น ทุกวันเพื่อหาเงินมาเลี้ยงตัวเอง ถ้าเปรียบกับคนหลายคนที่ แค่เรียน แล้วยัง บ่น ไม่ ชอบอันนู้นไม่ชอบอันนี้ ทั้งที่ตัวเองยังขอตังพ่อแม่ใช้ เพื่อ
    ขี่มอไชร์ร่อนไป ป่วนชาว บ้านไปวันๆ แถวบ้านผมมีเยอะ
    แล้วที่ว่าพ่อแท่ล้าหลัง คุณอายุห่างจากพ่อแม่คุณกี่ปี แล้วพ่อแม่คุณเกิดยุคไหน แล้วยุคนั้น อาจจะไม่มีอินเตอร์เน็ต
    บางคนอาจเรียนจบแค่ ป4-ม6ก็ต้องทำงานเลี้ยงลูกอย่างคุณใช้เวลา 70%ของวันต้องยู่กัยที่ทำงาน เขาไม่มีเวลามานั่งปรับตัวเข้าหาคุณหลอกแต่คุณหนะ ต้องปรับตัวเข้าหาท่านบ้าง
    ไม่ใช่เลิกเรียน มา ..แม่ ขอตังเล่น เกมส์ดิ ถ้าท่านไม่ให้ก็ บ่นนุ่นบ่นนี่ บ้างคนนี่ด่า ท่าน แบบ @#$%^ ก็มี
    แล้วผมว่าไม่มีพ่อแม่คนไหนหลอก มา นั่ง บ้า social บ้า iphone บ้า smart phone บ้าเกมส์ อัพเดทนุ่นนี่นั่น..ถ้ามีก็มีน้อยผมว่า คิดแบบนี้มันก็ไม่ต่าง จากคนเห็นแก่ตัวหลอก

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมว่าทุกวิชาเรียนมีความสำคัญมากๆ อยู่ที่คุณจะเอาประโยชน์จากวิชานั้นมาใ้ช้ได้อย่างไรเท่านั้นเอง

เด็กไทยนิยมกันแค่ว่า จะเอาสิ่งวิชาสำคัญๆเท่านั้นที่นำพาชีวิตไปให้รอดเท่านั้นเอง

ลองเปลี่ยนมุมมองชีวิตดูสิ ลองเก่งวิชาสังคมดู ลองเก่งวิชาสุขศึกษาดู ลองเก่งคณิตคิดคำนวนดู ลองเก่งวิทยาศาตร์ดู

ลองเก่งวิชาพละดู ลองเ้ก่งศิลปะดู ลองเก่งภาษาอังกฤษดู ลองเก่งภาษาไทยดู ลองเก่งวิชาคอมดู ลองเก่งวิชาแนะแนวดู

ลองเก่งวิชาพุทธศาสนาดู ลองเก่งเรื่องวิชาเรียนทั้งหมดดู แค่ลองเปลี่ยนสิ่งที่น่าเิบื่อ

เป็นการศึกษาที่น่าสนใจ เอาใจทุ่มเทไปกับมัน มันก็สนุก เชื่อสิ ในอนาคตพวกนี้อาจไม่ได้ใช้โดยตรง

แต่มันปรับเปลี่ยนมาเป็นประโยชน์ตามสถานะการณ์ของมันได้

อย่าเปลี่ยนชีวิต ต้องเปลี่ยนความคิด มีแค่ความคิดเท่านั้นแหละที่เป็นกรอบชีวิต

ไม่ใช่เพราะสิ่งอื่นเลย นอกจากตัวเรานั้นแหละ จริงมั้ย...
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    ปัญหาทั้งหมด จะหมดไปเมื่อรู้จักคำว่าถ่อมตน ครับ โชคดี

.JUST BE ALIEN.
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 297
    หีะ เปลี่ยนโลกนี่มัน THAILAND ONLY
    ความสุขบางอย่างมันเกิดที่ตัวเราครับ..แค่รู้จักอดทนนิดหน่อยเท่านั้น
    ไอ้อากาศร้อนมันก็ทุกปีแหละครับ แค่นี้ทนไม่ได้ซะแล้ว คนอื่นๆเขายังทนได้
    คงไม่ใช่เห็นกระแสอะไรบางอย่างหรือเห็นใครบางคนที่อยากเปลี่ยนระบบมา แล้วอยากทำตัวสำออย ออกมาบ่นนะครับ ^-^

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    จขกท อย่าคิดมากละครับ บอร์ดนี้มีคนหลายช่วงอายุ พี่ๆที่มา comment ล้วนแต่ปราถนาดีกับจขกทนะครับ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    พยายามเข้า อดทนซักหน่อยครับ เพราะผมเชื่อว่าหลายๆคนก็คิดแบบคุณ แต่คุณก็ต้องคิดในหลายๆด้านด้วยนะแล้วจะเข้าใจเอง ว่าที่คุณพูดมามันไม่โอเลย เช่นการเรียนอ่ะครับ การเรียนเยอะมันก็น่าเบื่อครับแต่มันได้มาซึ่งความรู้ปูทางไปในอนาคต อยู่ที่คุณจะทำความเข้าใจกับมันหรือปล่อยมันทิ้งไป ถ้าบอกว่าเรียนหนัก ลองมามหาลัยสิครับผมเรียน 9 - 5 แล้วก็ทำงานที่อาจารย์ให้ยาวถึงตี 2 เลยนะครับล้วเช้าต่อไปก็ไปเรียนอีก เวลาเล่นเกมส์จากเมื่อก่อนผมก็เหมือนๆทั่วไปพอกลับบ้านเล่นเกมส์ตอนนี้ เรียกได้เลยว่าแทบจะเบื่อเกมส์ไปเลยทีเดียว เปิดคอมก็แทบจะไม่มีอะไรทำเพราะมันเสียเวลาทำงาน ส่วนอาจาารย์หนะเขาทำถูกแล้วเขาอยากให้นักเรียนไปลองทำบททดสอบ ซึึ่งจะอ้างอาจารย์ว่าไม่สอนก็ แล้วทำไมไม่ไปหาจากไหนหนังสือหละครับ ในเน็ตก็มี ส่วนใหญ่ไม่ทำก็บอกข้ีเกียจ ผมนี้นั้งเขียนวิชาโรแกรมตาเหลือกเลยนะครับแถมหนังสือเรียนก็ต้องไปหาเอาเอง กัในอินเตอร์เน็ต แล้วก็คิดเองลองผิดถูกบ้าง จนส่งได้เพราะเกรดคุณไม่ดีขึ้นมาลงใหม่นะจ๊ะ ส่วนพ่อแม่ถ้าเข้ามหาลัยถ้าอยู่ใกล้บ้านหน่อยก็จะเปลี่ยนไปอีกแบบเลยเพราะเราโตแล้ว แต่ผมบ้านอยู่ไกลมากจาก มอ กว่าจะได้กลับบ้านทีนี้เรียกว่าเดือนต่อเดือน ไม่ก็นานมากๆ เดี่ยวซักวันคุณโตคุณจะเข้าใจเองแหละ ส่วนเข้าแถวหน้าเสาธงผมขี้เกียจพูดละ เอาไปคิดเองละกันมีชาติทั้งที รักให้มากๆเสียชาติไปเมื่อไหร่แล้วท่านจะรู้สึก

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    มันก็คือวัย เรียนทั้งสิ่น โตมาแล้วคุณจะรู้ทุกอย่างเลย สิ่งที่ผู้ใหญ่สั่งสอน มันจะส่งผลให้คุณประสบความสำเร็จในชีวิต
    ดูอย่างต๊อป เจ้าของ เถ่าแก่น้อย เป็นเพราะเขาไปเรียน ที่หอการค้าไม่ใช่หรือ จึงทำให้จับเทคนิกการขายได้
    ถ้าคุณโตอย่างผมเเล้ว คุณจะนึกถึงชีวิตวัยเรียน แน่นอน ผมจึงไม่อยากให้ใครไปเปลี่ยนมัน ชุดนักเรียนเท่ที่สุด ทรงผมชั่งมัน
    การอ่อนน้อมถ่อมตน ต่อหน้าผู้ใหญ่สักวันคุณจะรู้ว่ามันจะเป็นกิริยามารยาท ที่นำพาไปสู่หน้าที่การงานที่ดี ครับ
    จุ๊ๆ !! โดนดุแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ atopot001 อ่านกระทู้
    ส่วนเข้าแถวหน้าเสาธงผมขี้เกียจพูดละ เอาไปคิดเองละกันมีชาติทั้งที รักให้มากๆเสียชาติไปเมื่อไหร่แล้วท่านจะรู้สึก
    /me ยกมือ

อยากทราบถึงความเชื่อมโยงกันระหว่าง ถ้า รักชาติ แล้ว ยืนหน้าเสาธง หน่อยครับ ว่ามันเชื่อมโยงกันอย่างไร
    ทำไมคนที่ไม่พอใจที่จะยืนถึงไม่รักชาติ และการรักชาติ "ผูกขาด" ด้วยการกระทำเดียวหรือไม่?

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nikhunter อ่านกระทู้
    มันก็คือวัย เรียนทั้งสิ่น โตมาแล้วคุณจะรู้ทุกอย่างเลย สิ่งที่ผู้ใหญ่สั่งสอน มันจะส่งผลให้คุณประสบความสำเร็จในชีวิต
    ดูอย่างต๊อป เจ้าของ เถ่าแก่น้อย เป็นเพราะเขาไปเรียน ที่หอการค้าไม่ใช่หรือ จึงทำให้จับเทคนิกการขายได้
    ถ้าคุณโตอย่างผมเเล้ว คุณจะนึกถึงชีวิตวัยเรียน แน่นอน ผมจึงไม่อยากให้ใครไปเปลี่ยนมัน ชุดนักเรียนเท่ที่สุด ทรงผมชั่งมัน
    การอ่อนน้อมถ่อมตน ต่อหน้าผู้ใหญ่สักวันคุณจะรู้ว่ามันจะเป็นกิริยามารยาท ที่นำพาไปสู่หน้าที่การงานที่ดี ครับ
    มันมีเรื่องตลกที่ขำไม่ออกอยู่ที่ว่า แท้จริงแล้วทิศทางการศึกษาถูกสร้างมาเพื่อรองรับงานในสังคม
    สมัยก่อนการศึกษาถูกออกแบบมาเพื่อผลิตแรงงานให้ภาครัฐและภาคอุตสาหกรรม ปัจจุบันการศึกษาถูกออกแบบมาเพื่อผลิตแรงงานให้บริษัทห้างร้าน
    คุณเห็นความเหมือนบางอย่างไหมครับ ใช่แล้วมันถูกสร้างมาเพื่อผลิต "แรงงาน" ไม่ได้ผลิต "เจ้าของกิจการ"
    เพราะเมื่อพิจารณาปัจจัยแล้วเจ้าของบริษัทห้างร้านที่ประสบความสำเร็จไม่ได้มีปัจจัยหลักอยู่ที่ระดับของการศึกษาแต่อยู่ที่ ทุน และ การบริหารจัดการกิจการ
    ผมไม่ได้บอกว่าการเป็นเจ้าของกิจการนั้นจะดีกว่าเป็นแรงงาน เพราะทั้งสองส่วนต่างก็มีข้อเด่นข้อด้อยที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง
    การจะเหมารวมว่าระดับการศึกษาเป็นปัจจัยหลักช่วยให้เป็นเจ้าของกิจการที่ประสบความสำเร็จนั้นมันเป็นเรื่องจับแพะชนแกะเพราะระบบของมันไม่ได้ถูกสร้างมาทางด้านนี้โดยตรง
    ถ้าไม่ได้โลกสวยเกินไป ผมก็กล้าบอกว่าแบรนด์เถ้าแก่น้อยประสบความสำเร็จเพราะเงินทุนด้วยส่วนหนึ่ง(บ้านรวยอยู่แล้ว)จึงทำให้มีสินทรัพย์พอที่จะทำให้ประกอบธุรกิจแล้ว "ไม่เจ็บตัว" ในกรณีที่ผิดพลาดขึ้นมา แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้อยู่ดีว่าสติปัญญาก็เป็นองค์ประกอบหนึ่ง แต่นั่นก็ไม่ใช่ทั้งหมด
    มันเลยมีความผิดพลาดในการเทียบตัวอย่าง เพราะมันคนละเคสกันระหว่าง การศึกษา กับ การประกอบอาชีพจริง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 5th July 2013 เมื่อ 12:14
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ข้อ 4 อ่ะ ถ้าไม่อยากไปยืนตากแดดร้อนๆ ก็ทำเป็นปวดท้องไปขี้ ดิ แล้วเนียนยาวๆ จนขึ้นเรียน

กล่าวขอบคุณ
    394
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ อ่อนแอ จังเลยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เป็นไรมากป่าวครับ พักสักนิด กินคิทแคท จิบวีต้าเบอรี่ กระดกแบรนด์ เสพm150 สักหน่อยมั้ยครับ

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    อยากให้ผู้หญิงที่ชอบตอน มัธยม ชอบเรากลับมาบ้าง

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,477

ต่อจากกระทู้เก่าของผมแล้วกัน

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=192335

1. ที่ว่าอยากเปลี่ยนโลก ที่จริงผมก็เปรียบเทียบให้มันดูเรื่องมันใหญ่เฉยๆ หลายคนอาจคิดว่าเป็นเรื่องเล็กแต่สำหรับผมเรื่องใหญ่อ่ะนะครับ

2. การเรียน 9-10 ชม. เป็นเรื่องจริง เรียน 5 วัน 20วิชาครับ เรียนเยอะปวดหัวมากและก็การบ้านเยอะ ไม่มีเวลานอน จากประสบการณ์ของผมและเพื่อนๆ 45 คนในห้องผม หลับเรียนแทบทุกคาบ

3. ผู้ปกครอง ล่าหลัง เรื่องโทคโนโลยี แต่ประสบการณ์ชีวิตผมไม่เถียงครับ แต่อยากให้มีการอบรมเกี่ยวกับ โลกของเรา ณ ปัจจุบัน อะไรประมาณนีั้

4. เข้าแถวหน้าเสาธง ที่ว่าผม อ่อนแอ จริงๆแล้วไม่ใช่หรอกครับ เพื่อนๆผมทั้ง รร. มันก็บ่นกัน เพราะเข้าแถว ตั้งแต่เวลา 8.00-8.30 แดดสุดยอดมากมาย อารมณ์ร้อนเป็นระนาวนานไหมล่ะครับ อาจจะไม่นานหรอกครับ แต่สำหรับผมกับเพื่อนๆทาง รร. มันนานมากๆ และที่พูดหน้าเสาธงมันก็ไม่มีอะไรเลยเรื่องเดิมๆทั้งนั้น ผมก็เลยอยากให้มี ร่ม หรือ เต้นใหญ่ๆ อยู่หน้าเสาธงไม่ก็เข้าแถวใต้อาคารครับ

5. ผมเป็น รด. เรื่องเข้าแถว เฉยๆ แตกแดดเท่าไหร่ก็ได้เพราะใส่หมวกครับผม

เคลียร์ประเด็นขยายความครับผม

แล้วอีกประเด็นหนึงที่มีคนว่าผม อะไรล่ะ ว่าผมยกเลิกการเคารพธงชาติ ไม่รักชาติ มันใช่รึ ผมแค่บอกว่าอยากให้ทำที่ร่มๆเพราะแดดมันร้อนขึ้นเรื่อยๆ

แล้วที่ว่า พี่เด็กมหาลัย ที่ผมสืบค้นหา เขาไม่เข้าแถวหน้าเสาธงกันนะ ถ้าร้องเพลงจริงๆก็ร้องที่บนตึกเลย ไม่ร้อนเลยครับ

ผมว่าชีวิตประถมกับชีวิตมหาลัยสนุกสุด เพราะ

แบบนี้แหละครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Price : 5th July 2013 เมื่อ 18:11

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    กลับกันกับผมแหะ ผมกลับคิดถึงแต่ตอนเรียนมัธยม เรียนๆเล่นๆ คิดถึงช่วงเวลาที่สุงสิงกับเพื่อนๆมากมายเลยครับ ว่างก็เล่นบอลตะกร้อ เดาะตะกร้อ ตะกร้อวง เลิกเรียนก็ขับรถเที่ยว หาที่เที่ยวแถวบ้านนี่ละครับ มีความสุขโคตรๆเลย อ่านหนังสือนี่ไม่มีครับ ไปจัดการตัวเองเอาตอนใกล้สอบนู้นละ

แล้วพอมหาวิทยาลัยเนี่ย โคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรน่าเบื่อสำหรับผมเลย อาจเพราะเรียนรวมกันคนมากขึ้น รู้จักคนมากขึ้น เจอคนหลากหลายรูปแบบเลยละครับ กิจกรรมแมงอะไรก็ไม่รู้เยอะแยะไปหมด หุหุหุ

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    นี่แค่ตอนเรียนนะ

อีกหน่อยทำงาน ไม่ขอเปลี่ยนนโยบายบริษัทไปเลยเหรอครับ