ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 11 จากทั้งหมด 22 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 91011121321 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ลองดูตัวอย่างของการรักชาติ-ชาตินิยมไว้บ้างก็ดี จะได้มีความคลั่งชาติกันขึ้นมาบ้าง ไม่ต้องมากก็ได้ แค่พอดีๆก็พอแล้วครับ ^^ ..
    http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=192901

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมหมายถึงการที่เด็กออกมาพูดว่าการเข้าแถวและการสวดมนต์นั้น ทำไปแล้วมันไม่ได้อะไรหรือทำตามคนรุ่นก่อนๆเขาทำกันมานานมันก็ไม่ทำให้เขาดีขึ้น เขามีความคิดที่ว่าการเข้าแถวสวดมนต์ไม่ได้ช่วยให้เขาเรียนดีขึ้น เก่งขึ้นอะไรเลย แถมยังเป็นการบังคับเหมือนสมัยก่อน และดูว่าเป็นการคลั่งชาติอยากให้ยกเลิก ซึ่งผมก็ได้บอกไปแล้วว่าการเข้าแถวเคารพธงชาติกับการสวดมนต์ที่ว่านั้นทำไปเพื่ออะไร และเมื่อรู้ว่าทำเพื่อเป็นการปลูกฝังจิตสำนึกและเป็นการฝึกระเบียบวินัย ความอดทน ฯลฯ ผมจึงไม่เห็นด้วยกับความคิดที่จะยกเลิกการเข้าแถวเคารพธงชาติสวดมนต์ไหว้พระครับ
    คำว่า "วินัย" (Discipline) หมายถึง ระเบียบ กฎเกณฑ์ ข้อบังคับ สำหรับควบคุมความประพฤติของคนในสังคมให้เรียบร้อยดีงาม เป็นแบบแผนอันหนึ่งอันเดียวกัน จะได้อยู่ร่วมกันด้วยความสุขสบาย ไม่กระทบกระทั่งซึ่งกันและกัน การอยู่รวมกันเป็นหมู่เหล่าถ้าขาดระเบียบวินัย ต่างคนต่างทำตามอำเภอใจ ความขัดแย้งและลักลั่นก็จะเกิดขึ้น ยิ่งมากคนก็ยิ่งมากเรื่อง ไม่มีความสงบสุข การงานที่ทำก็จะเสียผล
    ผมยังนึกไม่ออกเลยจริงๆว่า แค่กฎระเบียบข้อบังคับของโรงเรียนที่ให้เข้าแถวเคารพธงชาติ สวดมนต์ไหว้พระ แค่นี้ยังยอมรับและปฏิบัติตามไม่ได้ แล้วต่อไปในอนาคตจะประพฤติตามกฎหมายบ้านเมืองได้อย่างไร
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ILoveJKG : 9th July 2013 เมื่อ 14:58
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    ไปอยู่ ซูซูรัน กะผมเหอะ

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    [QUOTE=allenkheel;2222571]เข้าแถวเคารพธงชาติ ส
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:15

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    ผมหมายถึงการที่เด็กออกมาพูดว่าการเข้าแถวและการสวดมนต์นั้น ทำไปแล้วมันไม่ได้อะไรหรือทำตามคนรุ่นก่อนๆเขาทำกันมานานมันก็ไม่ทำให้เขาดีขึ้น เขามีความคิดที่ว่าการเข้าแถวสวดมนต์ไม่ได้ช่วยให้เขาเรียนดีขึ้น เก่งขึ้นอะไรเลย แถมยังเป็นการบังคับเหมือนสมัยก่อน และดูว่าเป็นการคลั่งชาติอยากให้ยกเลิก ซึ่งผมก็ได้บอกไปแล้วว่าการเข้าแถวเคารพธงชาติกับการสวดมนต์ที่ว่านั้นทำไปเพื่ออะไร และเมื่อรู้ว่าทำเพื่อเป็นการปลูกฝังจิตสำนึกและเป็นการฝึกระเบียบวินัย ความอดทน ฯลฯ ผมจึงไม่เห็นด้วยกับความคิดที่จะยกเลิกการเข้าแถวเคารพธงชาติสวดมนต์ไหว้พระครับ
    คำว่า "วินัย" (Discipline) หมายถึง ระเบียบ กฎเกณฑ์ ข้อบังคับ สำหรับควบคุมความประพฤติของคนในสังคมให้เรียบร้อยดีงาม เป็นแบบแผนอันหนึ่งอันเดียวกัน จะได้อยู่ร่วมกันด้วยความสุขสบาย ไม่กระทบกระทั่งซึ่งกันและกัน การอยู่รวมกันเป็นหมู่เหล่าถ้าขาดระเบียบวินัย ต่างคนต่างทำตามอำเภอใจ ความขัดแย้งและลักลั่นก็จะเกิดขึ้น ยิ่งมากคนก็ยิ่งมากเรื่อง ไม่มีความสงบสุข การงานที่ทำก็จะเสียผล
    ผมยังนึกไม่ออกเลยจริงๆว่า แค่กฎระเบียบข้อบังคับของโรงเรียนที่ให้เข้าแถวเคารพธงชาติ สวดมนต์ไหว้พระ แค่นี้ยังยอมรับและปฏิบัติตามไม่ได้ แล้วต่อไปในอนาคตจะประพฤติตามกฎหมายบ้านเมืองได้อย่างไร
    คุณดูคลิปจบรึยังครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ILoveJKG อ่านกระทู้
    ทำไมเราต้องยืนเข้าแถวเคารพธงชาติตอนเช้าก่อนเข้าเรียน?
    เพราะการเคารพธงชาติทำให้เราระลึกถึงบรรพบุรุษของเราที่ได้เสียสละเลือดเนื้อ ชีวิต เพื่อปกป้องผืนดินให้เราอยู่ถึงปัจจุบันนี้ครับ อีกอย่างการเข้าแถวเป็นการฝึกความอดทนและความมีระเบียบวินัย และที่สำคัญสีที่ปรากฎอยู่บนธงชาติหมายถึงสถาบันของชาติ ที่เราต้องรักษาเอาไว้
    ทำไมเราต้องสวดมนต์ไหว้พระ?
    การสวดมนต์ไหว้พระ เป็นการปลูกจิตสำนึกเกี่ยวกับคุณธรรม และศาสนาเป็นสิ่งที่ช่วยขัดเกลาให้เราเป็นคนดี ทุกศาสนาย่อมสอนให้ทุกคนกระทำแต่ความดี เมื่อมีคนดีอยู่ในสังคม สังคมนั้นๆก็จะสงบสุข และการสวดมนต์ช่วยให้เราฝึกสมาธิ และเมื่อเราสมาธิ การงานทุกอย่างที่เราทำก็จะสำเร็จลุล่วงไปได้ดี
    แล้วถ้าเรานับถือศาสนาอื่นที่ไม่ใช่ศาสนาพุทธจะทำอย่างไร?
    ประเทศไทยส่วนมากนับถือศาสนาพุทธ แต่ก็ไม่ได้ปิดกั้นศาสนาอื่น ถ้าหากคุณนับถือศาสนาอื่นแล้วเวลาสวดมนต์ไหว้พระ คุณก็สามารถเลือกที่จะใช้วิธียืนสงบนิ่ง(หรืออย่างอื่นแล้วแต่กรณี) ไม่ได้บังคับว่าคุณต้องพนมมือตามศาสนาพุทธ
    เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว คุณจะยังไม่อยากเข้าแถวเคารพธงชาติ สวดมนต์ไหว้พระ อีกเหรอครับ?
    ปล. มาตอบให้กับคนที่ไม่รู้ว่าทำอย่างที่กล่าวมาเพื่ออะไร คงได้คำตอบแล้วนะครับ
    ผมคิดว่ามันเป็นนามธรรมมองไม่เห็นผลครับสำหรับเรื่องการเคารพธงชาติน่ะครับ ผมไม่เคยรำลึกเลยครับผมมา
    รำลึกตอนอ่านหนังสือกับเรียนหนังสือ+อ่านในเน็ตน่ะครับ เรื่องระเบียบที่บังคับผมว่าไม่ได้ส่งผลอะไรให้สังคม
    ดีขึ้นมาเลยนะครับ เรื่องความอดทนผมคิดว่ามันก็ไม่ได้ช่วยอะไรอีกนั่นแหละครับ

คือผมมองไม่เห็นผลของมันอะครับ

อีกอย่างเรื่องศาสนา ที่ผมเข้าใจคือมันแล้วแต่ รร ใช่ไหมครับ ก็เรื่องธรรมดาที่ รร จะทำพิธีของศาสนาตัวเอง

แต่ศาสนาไม่ได้สอนให้คนเป็นคนดีทั้งหมดนะครับ(นอกเรื่อง)

แล้วก็แค่นี้ทำไม่ได้อนาคตจะทำไรได้ ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันนะครับ
    ถ้าแค่นี้คุณยังยอมเปลี่ยนไม่ได้ แล้วอนาคตคุณจะยอมรับอะไรได้
    เอ๊ะ งง

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ในความคิดของเด็ก เขาอาจจะมองว่ามันไม่สำคัญ แต่พอเขาโตขึ้นทัศนคติของเขาจะเปลี่ยนไปเอง
    เพราะงั้นเขาอยากทำอะไรอยากได้อะไรก็ให้เขาไปเถอะครับ พอเขารู้ถึงผลที่เกิดขึ้นเขาก็จะรู้เองน่ะแหละ
    เหนบอกว่าอยากเรียนรู้ด้วยตัวเองนี่นะ แล้วมาโรงเรียนทำไมกันฟระ = =" home school ก็มีนะจ๊ะ อิอิ

กล่าวขอบคุณ
    11
    "เข้าแถว สวดมนต์ นักเรียนไม่ได้อะไร"

ถึงมันจะจริง แต่ไม่ได้จริง 100% เหตุผล ยังไม่พอนะสำหรับผม

เปลี่ยนแปลงแล้วมันต้องดีกว่าเดิม

น้องเอาอะไรมาเป็นประกันได้ไหมละว่า ถ้าไม่เข้าแถว สวดมนต์แล้ว น้องจะไปทำอะไรที่มันมีประโยชน์ให้กับชีวิตน้องๆ และเพื่อนๆน้อง จริงๆ
    There's nothing either good or bad, but thinking make it so - William Shakespear

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Poringe อ่านกระทู้
    "เข้าแถว สวดมนต์ นักเรียนไม่ได้อะไร"

ถึงมันจะจริง แต่ไม่ได้จริง 100% เหตุผล ยังไม่พอนะสำหรับผม

เปลี่ยนแปลงแล้วมันต้องดีกว่าเดิม

น้องเอาอะไรมาเป็นประกันได้ไหมละว่า ถ้าไม่เข้าแถว สวดมนต์แล้ว น้องจะไปทำอะไรที่มันมีประโยชน์ให้กับชีวิตน้องๆ และเพื่อนๆน้อง จริงๆ
    -.-ก็ไม่มีอะไรรับประกันว่าเข้าแถว แล้วมันจะทำให้รักชาติหรือมีวินัย มากขึ้นเหมือนกัน-.-. . .

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    นี่ผมจะได้เห็นกระทู้ใน main มากกว่า 10000 view ในรอบ 6 ปีแล้วหรอเนี่ย
    The world wants entertainment, but the world needs enlightenment! To be or not to be!? Hero or Zero!? Those are questions.

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theaop001 อ่านกระทู้
    -.-ก็ไม่มีอะไรรับประกันว่าเข้าแถว แล้วมันจะทำให้รักชาติหรือมีวินัย มากขึ้นเหมือนกัน-.-. . .
    ข้อดีมันก็มี ทำให้ร้องเพลงชาติได้ กับ ยัดความรักชาติให้ซึมเข้าไปในสมอง(หน่อยนึงมั้ง) สวดมนต์มันก็ทำให้มีสมาธิ (สำหรับไอ่คนที่ตั้งในสวดอะนะ)
    อีกอย่างที่สำคัญเลย มันทำให้เด็กมันมีวินัยได้ อย่างน้อยก็เข้าแถวเป็น ซ้ายหันขวาหันง่ายๆ ได้ สร้างอำนาจให้อาจารย์ (ข้อนี้สำคัญนะ ไม่มีอำนาจจะปกครองได้ไหม) ได้เช็คชื่อ นับจำนวนคน

ข้อเสียคือร้อน ไม่มีประโยชน์(ซึ่งจริงๆ มันก็มี)

ก็อย่างที่บอก ข้อดีของไอ่การที่ไม่ร้องเพลงชาติไม่เข้าแถวมันก็มี พวกเด็กเรียนก็คงไปอ่านหนังสือ คงไปเล่นกีฬา

แล้วไอ่พวกที่แย่ๆ ละ จะมาโรงเรียนสายกันขึ้นหรือปล่าว วินัยในตัวเองจะลดลงไหม เด็กมันจะเล่นหัวครูบาอาจารย์เยอะขึ้นไหม

ถ้าเปลี่ยนแล้วดี ไม่มีใครเขาไม่อยากให้เปลี่ยนหรอก อย่างน้อยก็น่าจะ prove concept ว่ามันดีกว่ายังไง จะรักษาวินัยภาพรวมยังไง นักเรียนที่พูดมองแค่ตัวเองหรือปล่าว แต่พวกครูบาอาจาร์ยเขามองภาพรวม มุมมองมันต่างกันอยู่แล้ว

ถ้าเปลี่ยนแล้วแย่ลง เกรงไอ่พวกเด็กแว้นหัวทองจะเต็มบ้านเต็มเมืองกว่านี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Poringe : 9th July 2013 เมื่อ 17:15
    There's nothing either good or bad, but thinking make it so - William Shakespear

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ otakuoz อ่านกระทู้
    ในความคิดของเด็ก เขาอาจจะมองว่ามันไม่สำคัญ แต่พอเขาโตขึ้นทัศนคติของเขาจะเปลี่ยนไปเอง
    เพราะงั้นเขาอยากทำอะไรอยากได้อะไรก็ให้เขาไปเถอะครับ พอเขารู้ถึงผลที่เกิดขึ้นเขาก็จะรู้เองน่ะแหละ
    เหนบอกว่าอยากเรียนรู้ด้วยตัวเองนี่นะ แล้วมาโรงเรียนทำไมกันฟระ = =" home school ก็มีนะจ๊ะ อิอิ
    ผมมองว่ามันสำคัญ เลยต้องเปลี่ยนแปลงไงละครับ
    เดี๋ยวผลเกิด ผมก็รู้เองแหละครับ

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    จ่าพิชิตเอาไปลง drama-addict.com ไหมเนี่ย

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    จบได้แล้วไม่ต้องขุดละนะกระทุ้นี้ขุดขึ้นมาอยู่นั่นอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Poringe อ่านกระทู้
    ข้อดีมันก็มี ทำให้ร้องเพลงชาติได้ กับ ยัดความรักชาติให้ซึมเข้าไปในสมอง(หน่อยนึงมั้ง) สวดมนต์มันก็ทำให้มีสมาธิ (สำหรับไอ่คนที่ตั้งในสวดอะนะ)
    อีกอย่างที่สำคัญเลย มันทำให้เด็กมันมีวินัยได้ อย่างน้อยก็เข้าแถวเป็น ซ้ายหันขวาหันง่ายๆ ได้ สร้างอำนาจให้อาจารย์ (ข้อนี้สำคัญนะ ไม่มีอำนาจจะปกครองได้ไหม) ได้เช็คชื่อ นับจำนวนคน

ข้อเสียคือร้อน ไม่มีประโยชน์(ซึ่งจริงๆ มันก็มี)

ก็อย่างที่บอก ข้อดีของไอ่การที่ไม่ร้องเพลงชาติไม่เข้าแถวมันก็มี พวกเด็กเรียนก็คงไปอ่านหนังสือ คงไปเล่นกีฬา

แล้วไอ่พวกที่แย่ๆ ละ จะมาโรงเรียนสายกันขึ้นหรือปล่าว วินัยในตัวเองจะลดลงไหม เด็กมันจะเล่นหัวครูบาอาจารย์เยอะขึ้นไหม

ถ้าเปลี่ยนแล้วดี ไม่มีใครเขาไม่อยากให้เปลี่ยนหรอก อย่างน้อยก็น่าจะ prove concept ว่ามันดีกว่ายังไง จะรักษาวินัยภาพรวมยังไง นักเรียนที่พูดมองแค่ตัวเองหรือปล่าว แต่พวกครูบาอาจาร์ยเขามองภาพรวม มุมมองมันต่างกันอยู่แล้ว

ถ้าเปลี่ยนแล้วแย่ลง เกรงไอ่พวกเด็กแว้นหัวทองจะเต็มบ้านเต็มเมืองกว่านี้

เปิดกรอกหูเช้า8โมงและ6โมงเย็นมันก็ทำให้ร้องเพลงชาติได้เหมือนกันครับ การฝึกวินัย. . . เราเรียนลูกเสือกับ รด นี้เป็นการฝึกไม่พอหรอครับ หรือมันจะไม่พอหว่า>.<!! อำนาจเหมือนๆกับ การบังคับคือการทำให้คนกลัวครับ มันจะดีกว่าถ้าทำให้คนเกรงมากกว่ากลัวนะ เด็กแว้น. . .ผมว่าหลายๆคนคิดได้นะว่าอะไรดีไม่ดี

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ขอเม้นแบบมีเหตุผล ไม่จิกกัดใครนะครับ

ผมไม่เห็นด้วยที่จะให้ยกเลิก แต่อยากให้ปรับเพื่อความเหมาะสมมากกว่า

เคารพธงชาติตอนเช้า ก็ยุบไปรวมกับวิชาประวิติศาสตร์จะได้เรียนรู้ประวัติความเป็นมาของธงชาติไทยสมัยก่อน เนื้อหา-ความหมายให้ลึกซึ้งมากขึ้น

สวดมนต์ตอนเช้าก็ไปรวมกับวิชาพุทธศาสนา เพื่อให้เรียนรู้ความหมาย คำแปล ที่มาของบทสวดแต่ละบท ดีกว่าให้ท่องบ่นไร้จุดหมาย

ที่นี้เรื่องรักชาติหรือนับถือศาสนา เด็กจะเป็นผู้วิเคราะห์ผ่านบทเรียนเอง เพราะมีที่มาให้ศึกษาแยกแยะ

ลูกสาวเจ้าของบริษัท(เป็นคริสต์ทั้งครอบครัว) มีเรียนพุทธศาสนาด้วย ตั้งคำถามเรื่องกำเนิดพระพุทธเจ้ากับการฟื้นชีพของพระเยซู

คนเราเกิดมาเดินได้เลยเหรอ คนที่ตายไปแล้วฟื้นกลับมาได้ด้วยเหรอ รักษาคนเพียงแค่สัมผัสได้ด้วยเหรอ มันสะท้อนถึงบทเรียนที่มีเรื่องไม่สามารถอธิบายได้อยู่ในบทเรียนด้วย

เมื่อเกิดคำถาม จึงไม่สามารถตอบหรืออ้างอิงที่มาได้ ผมว่าหากมีพื้นฐานทางการคิดวิเคราะห์ก็สามารถแยกแยะระหว่างชีวิตจริงกับความเชื่อความศรัทธาได้ชัดเจนมากขึ้น
    ตามนั้นทร์ ถูกต้องที่สุด!! เราอ่านแล้ว เราชอบมาก

ผมเห็นคนนึงเปรียบประเทศนี้กับเรือ

ก็คงกล่าวได้ว่าเรือนั้นมีอุปกรณ์หลายๆชิ้นที่เรียกว่าวัฒนธรรม-ประเพณี ถ้าอุปกรณ์บางชิ้นนั้นมันเก่าเกินไป ก็สมควรที่จะปลดระวาง มิเช่นนั้นก็คงรั้งให้เรือวิ่งช้าลงแต่หากอุปกรณ์บางชิ้นสามารถทำให้ดีขึ้นได้ แม้อาจต้องตัดบางส่วนทิ้งไป ก็สมควรที่จะทำ เพื่อให้เรือแล่นต่อไปได้ แต่ไม่ว่าเรือของเราแล่นไปที่ไหน ก็ควรมีความเป็นเอกลักษณ์ให้ใครๆรู้ว่านี่คือเรือของพวกเรา

ในน่านน้ำนี้ไม่ได้มีแค่เรือลำเดียวนะคัฟ เรือทุกลำกำลังแข่งขันกันไปให้ถึงขุมสมบัติ ตามนั้นย์

ป.ล. เดี๋ยวจะมีคนหาว่าผมคอนเซอเวถีบอีก

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 672
    เด็กยุคนี้ ไม่ใช่ว่าสักแต่สั่งให้ทำ ต้องบอกเหตุผลให้เข้าใจด้วยว่าทำไปทำไม มีประโยชน์มั้ย?
    ผมมองว่าการเคารพธงชาติ ก็เป็นแค่วัฒนธรรมประจำชาติเท่านั้นแหละ ที่ทำกันให้ทั่วและมีมาเนิ่นนาน

คนยุคแรกที่เริ่มทำ ผมเชื่อว่าพวกเขาเหล่านั้นทำด้วยใจจริง ๆ ด้วย Concept ต่าง ๆ นานา ทั้งการระลึกนู่นนี่นั่นระหว่างทำ
    แต่เราต้องเข้าใจว่าคนยุคต่อ ๆ มา มันไม่ได้อินกันขนาดนั้นอีกแล้ว คนจึงเริ่มเห็นความสำคัญของมันลดน้อยลง กิจกรรมที่ยังทำอยู่ทุกวันนี้มันเลยกลายเป็นทำตาม ๆ กันมาเท่านั้นเองจริง ๆ ทุกคนก็ได้แต่ยืนนิ่ง ๆ แล้วสักพักก็พนมมือเท่านั้นแหละ
    อยากจะบอกว่า "ความเคารพที่ไม่ได้ทำด้วยใจน่ะ ไม่มีความหมายอะไรเลย"

ดังนั้นประเด็นเรื่องเคารพธงชาติเพื่อให้รักชาติคลั่งชาตินั้นเป็นไปไม่ได้แน่นอน ที่สำคัญมันควรจะรักชาติก่อน ถึงจะเริ่มมาเคารพต่างหาก

ส่วนประโยชน์ทางอ้อมอย่างเรื่องระเบียบวินัยหรือความอดอนนั้น ทำไมบางคนถึงเห็นเป็นเรื่องไม่มีน้ำหนัก นั่นก็เพราะมันมีกิจกรรมอื่นที่ตรงประเด็นมากกว่า ไม่ว่าจะเป็น ลูกเสือ-เนตรนารี, รด., ทหาร, หรือแม้แต่การใช้ชีวิตประจำวันที่เลี่ยงไม่ได้ อย่างการทำการบ้านส่งให้ทัน หรือแม้แต่การพูดให้เข้าใจในห้องเรียนยังเข้าใจถึงความหมายของระเบียบวินัยได้มากกว่าด้วยซ้ำ ส่วนความอดทนนั้นยิ่งไม่ต้องพูดถึง การที่อยู่รอดให้ไปถึงวันข้างหน้าได้มันต้องฝ่าฟันอะไรหลายอย่างที่เลี่ยงไม่ได้อยู่แล้ว ทั้งพ่อดุ แม่ด่า ครูตบ แฟนทิ้ง หรือแม้แต่ไปเรียน รด. เพราะอยากจะเลี่ยงทหารให้มากที่สุด การโดนเพื่อนโกรธ โดนแบน เจ้านายด่า ลูกค้าเถียง สิ่งเหล่านี้มันสอนให้คนอดทนได้มากกว่าการยืนเคารพธงชาติมากมายนัก ดังนั้นการอ้างว่าได้ระเบียบวินัยและความอดทนจากการเคารพธงชาติจึงไม่ได้ทำให้รู้สึกเป็นเหตุเป็นผลได้มากมายเท่าไหร่ในคนยุคนี้

-----

ด้านบนนั้นเป็นความเห็นที่ผมพยายามเข้าใจคนที่ไม่เห็นความสำคัญ

ส่วนความเห็นของผมเองจริง ๆ ผมก็มองว่ามันไม่ได้มีประโยชน์อะไรนัก แต่ถ้าจะยังมีอยู่ต่อไป ก็ไม่เสียหาย ถือว่าเป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรม
    ผมว่าถ้าอยากให้มีต่อไป ก็เลิกอ้างเหตุผลสวยหรูสิ บอกตรง ๆ เลย ว่าอยากให้วัฒนธรรมไทยเป็นแบบนี้ต่อไป(อีกหน่อย) เด็ก ๆ เค้าอยากได้ความตรงไปตรงมา ไม่ต้องรักษาหน้ากันหรอก
    แต่ผมก็คิดนะ ถ้ายุคนี้เริ่มที่จะเลิกร้องเพลงชาติตอนเช้ากัน สงสัยอนาคตคนคงร้องเพลงชาติกันไม่เป็นหลายคน เพราะจำเนื้อไม่ได้แน่ ๆ

สุดท้ายก็ยังเชื่อว่า ระเบียบวินัยน่ะมันอยู่ที่จิตสำนึกคน กิจกรรมอะไรก็ช่วยไม่ได้ ถ้าจิตสำนึกมันไม่มีมาตั้งแต่แรก

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ผมเห็นด้วยที่ให้ยกเลิกนะครับแต่ไม่ได้เห็นด้วยที่จะไม่ให้มีงงมะ55

คือถ้าจะมีก็ควรคุมเด็กได้ครับ เด็กต้องให้เกียรติกันจริงๆ ไม่ใช่เพราะต้องทำ อย่างตอนผมอยู่ม.ปลาย 80เปอผมจะยืนนิ่งตั้งใจทำ ส่วนที่เหลือยอมรับว่าเผลอไปคุยกะเพื่อนมั่ง อะไรมั่ง

แต่ส่วนใหญ่คนรอบๆ ก็ไม่ค่อยได้ตั้งใจทำเลยด้วยซ้ำ มันเลยกลายเป็นว่า การเข้าแถวเคารพธงไม่จำเป็นต้องอยู่นิ่งๆ สืบทอดกันต่อมา-*-

เพราะฉะนั้นการยกเลิกใน ร.ร.เป็นการป้องกันไม่ให้สิ่งนี้ต้องเสียหายไป อย่างในทหารไรงี้ก็พอเป็นตัวอย่างให้เยาชนได้เห็นแล้ว

ปล.ผมว่าเอาจริงๆคนที่คอมเม้นอย่างมีเหตผลในกระทู้นี้จิงๆ ตัวท่านเองอาจจะไม่เคยตั้งใจเลยด้วยซ้ำจิงไหมครับ? คนไทยรู้ๆกันอยู่ 55 (ขอแหกกฎสักนิดหน่อยเพื่อเป็นประสบการณ์ไรไปเรื่อยคนไทย-*-)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Megagtx : 9th July 2013 เมื่อ 18:31

กล่าวขอบคุณ
    1,270
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    บ้าตาม ฮอร์โมน กันเข้าไป มีนาย วิน เป็นไอดอล ซินะพวกที่ทำเนีย ถ้าละคร ฮอร์โมน มันไม่มีไอแบบปฏิวัติ แบบนั้นนะ คงไม่มีอ่ะเรื่องแบบนี้

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jobza53 อ่านกระทู้
    บ้าตาม ฮอร์โมน กันเข้าไป มีนาย วิน เป็นไอดอล ซินะพวกที่ทำเนีย ถ้าละคร ฮอร์โมน มันไม่มีไอแบบปฏิวัติ แบบนั้นนะ คงไม่มีอ่ะเรื่องแบบนี้

ฮอร์โมนไรครับท่าน ผมอยากจะบอกว่า กลุ่มนี้เขาดำเนินงานกันมาก่อนฮอร์โมนอีกครับ ท่าน

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ theaop001 อ่านกระทู้
    เปิดกรอกหูเช้า8โมงและ6โมงเย็นมันก็ทำให้ร้องเพลงชาติได้เหมือนกันครับ การฝึกวินัย. . . เราเรียนลูกเสือกับ รด นี้เป็นการฝึกไม่พอหรอครับ หรือมันจะไม่พอหว่า>.<!! อำนาจเหมือนๆกับ การบังคับคือการทำให้คนกลัวครับ มันจะดีกว่าถ้าทำให้คนเกรงมากกว่ากลัวนะ เด็กแว้น. . .ผมว่าหลายๆคนคิดได้นะว่าอะไรดีไม่ดี
    ผมไม่ได้ค้านนะ ถ้ามันดีกว่าที่เป็นอยู่ แต่กว่าเขาจะเปลี่ยนแปลงอะไร เขาต้อง prove ก่อนว่ามันดีหรือยัง ข้อดีข้อเสียคืออะไร ไม่ใช่มาลองผิดลองถูกแบบเด็กๆ กับปัญหาระดับชาติ

เอาจากที่น้องคนในคลิปบอก ปัญหากับแนวทางแก้ปัญหามันยังไม่ได้ เพราะมองแต่ตัวเอง ปัญหาคือผมไม่ชอบ แนวทางคือปล่อยผมไปผมจะอ่านหนังสือ ผมจะไปออกกำลังกายว่าไป

โอเคตัวเขาเองเอาตัวรอดอยู่แล้ว แล้วคนอื่นละ? คิดว่ามันจะไปอ่านหนังสือ กับออกกำลังกายกันทุกวันหรือปล่าวละ? แต่ปัจจุบันเสาธงอะ มันต้องมายืนกันทุกคนทุกวันแน่ๆ (ถ้ามันไม่ป่วยอะนะ)

มองในมุมมองอาจารย์แล้วภาพรวมอันไหนดีกว่ากัน

กล่าวขอบคุณ
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jobza53 อ่านกระทู้
    เรื่องทรงผมมันเกิดมาก่อนละครครับ จบไม่มีอะไรจะอธิบายและ

กล่าวขอบคุณ
    1,270
    คือแบบไม่ได้ไม่เห็นด้วยนะ แต่แค่อย่ามีความคิดเพ้อๆบ้าๆ ตามละคร หรือคิดจะเป็นพระเอกกะเรื่องแบบนี้เลย
    -ทำไมคนรุ่นก่อนนายถึงอยู่ได้มาถึงทุกวันนี้ ?
    -ผมอายุมากกว่านาย เรียนมาก่อน เคยคิดแต่ไม่ถึงกับบ้าขนาดนี้ และก็นะแค่สวดมนต์ไหว้พระ เคารพธงชาติเฉพาะ ประถม มัธยม ขึ้นมหาลัย น้องก็ไม่ต้องแล้วครับ ทนไม่ได้หรอ ? (อย่าบ้าตามละคร)
    -ถ้าไม่อยากเคารพธงชาติ คุรก็ไปสร้างประเทศเองเถอะนะ เค้ามีไว้เพื่อระรึกถึงชาติ รักชาติ อย่าทำตัวเป็นเด็กมีปัญหาเลย กะอีเรื่องแค่นี้ทนไม่ได้ น้องโตขึ้นก็ยกเลิกระบบทำงานไปเลยนะไม่ต้องทำ มันเหนื่อย หรือเข้ามหาลัยเจอรับน้องทนไม่ได้ก็ประท้วงไปเลยนะ ให้ยกเลิกระบบการรับน้อง
    -นายทำตัวนายเองดีหรือยัง ทำประโยชน์ให้ใคร เพื่อใครหรือยัง ไปนั่งเรียนคิดถึงอนาคตตัวน้องเหอะ กะเรื่องแค่นี้ถ้าทนไม่ได้ก็ไม่ต้องไปทำอะไรกินแล้วครับ
    *และอย่าบ้าตามละครนะ นั่นมีไว้เพื่อดู เพื่อบันเทิงไม่ใช่เอามาเป็นแบบอย่างบ้าๆแบบนี้ ทำไปเพื่อให้ตัวเองดังหรอ ? ทำไปเพื่อที่กุจะได้ดูเท่ห์เหรอ ***เจ๋งว่ะ แบบนี้เหรอ ไร้สาระครับ* ถ้าแรงไปก็ขอโทษนะแต่มันคือเรื่องจริงล่ะนะ ถ้านายอยากยกเลิกก็ทำไปเถอะครับคนเดียว ไปถอดถอนศาสนาในทะเบียนเลย สัญชาติด้วย ไม่ต้องมาทำให้เป็นเรื่องพาคนอื่นๆไปด้วย - -* เห้อเด็กอ่ะนะ สมองยัง Baby ยุ

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    คือแบบไม่ได้ไม่เห็นด้วยนะ แต่แค่อย่ามีความคิดเพ้อๆบ้าๆ ตามละคร หรือคิดจะเป็นพระเอกกะเรื่องแบบนี้เลย
    -ทำไมคนรุ่นก่อนนายถึงอยู่ได้มาถึงทุกวันนี้ ?
    -ผมอายุมากกว่านาย เรียนมาก่อน เคยคิดแต่ไม่ถึงกับบ้าขนาดนี้ และก็นะแค่สวดมนต์ไหว้พระ เคารพธงชาติเฉพาะ ประถม มัธยม ขึ้นมหาลัย น้องก็ไม่ต้องแล้วครับ ทนไม่ได้หรอ ? (อย่าบ้าตามละคร)
    -ถ้าไม่อยากเคารพธงชาติ คุรก็ไปสร้างประเทศเองเถอะนะ เค้ามีไว้เพื่อระรึกถึงชาติ รักชาติ อย่าทำตัวเป็นเด็กมีปัญหาเลย กะอีเรื่องแค่นี้ทนไม่ได้ น้องโตขึ้นก็ยกเลิกระบบทำงานไปเลยนะไม่ต้องทำ มันเหนื่อย หรือเข้ามหาลัยเจอรับน้องทนไม่ได้ก็ประท้วงไปเลยนะ ให้ยกเลิกระบบการรับน้อง
    -นายทำตัวนายเองดีหรือยัง ทำประโยชน์ให้ใคร เพื่อใครหรือยัง ไปนั่งเรียนคิดถึงอนาคตตัวน้องเหอะ กะเรื่องแค่นี้ถ้าทนไม่ได้ก็ไม่ต้องไปทำอะไรกินแล้วครับ
    *และอย่าบ้าตามละครนะ นั่นมีไว้เพื่อดู เพื่อบันเทิงไม่ใช่เอามาเป็นแบบอย่างบ้าๆแบบนี้ ทำไปเพื่อให้ตัวเองดังหรอ ? ทำไปเพื่อที่กุจะได้ดูเท่ห์เหรอ ***เจ๋งว่ะ แบบนี้เหรอ ไร้สาระครับ* ถ้าแรงไปก็ขอโทษนะแต่มันคือเรื่องจริงล่ะนะ ถ้านายอยากยกเลิกก็ทำไปเถอะครับคนเดียว ไปถอดถอนศาสนาในทะเบียนเลย สัญชาติด้วย ไม่ต้องมาทำให้เป็นเรื่องพาคนอื่นๆไปด้วย - -* เห้อเด็กอ่ะนะ สมองยัง Baby ยุ
    ติดตรงคำว่าความคิดบ้าๆตามละคร ถามครับละครที่ว่านี่คือละครไรรึถึงคิดได้ขนาดนี้ถ้าใช่คงไม่ใช่ละครไทยแน่ล่ะครับ
    แล้วครับ พวกผมไม่มีสิทธิที่จะคิดไม่มีสิทธิที่จะแสดงออกทางความคิดเลยหรือคุณผู้ใหญ่ครับ?
    แล้วพวกนี้ในมุมผมมันไม่ได้มีประโยชน์เลยครับ มันคล้ายๆกับการล้างสมองคนให้เป็นพวกคลั่งชาติแบบในสมัย ฮิตเลอ นั่นล่ะครับ
    ตัวอย่างของพวกคลั่งชาติหนักๆก็พวกประท้วงเขาพระวิหาร แล้วใครเดือดร้อนชาวบ้านแถวนั้นไง
    อีกตัวอย่างคือความคลั่งสถาบันก็ที่มันตีๆกันพวกนี้ล่ะครับ มันมาจากระบบการปลูกฝังความคลั่งชาติแต่กรณีนี้คือคลั่งสถาบัน

ท้ายสุดครับถ้าพวกผมคืดต่างคิดไม่เหมือนพวกคุณมีแนวทางที่แตกต่างพวกผมทำไม่ได้เลยหรือ? ต้องคิดให้เหมือนคนรุ่นก่อนหรือ?
    คนรุ่นใหม่ไม่มีสิทธิคิดต่างคนรุ่นเก่าเลยหรือ?

อีกอย่างครับ

พวกผมไม่ได้เอาความคิดมาจากละครไร้สาระของคนไทยแต่เอามาจากความคิดของชนรุ่นใหม่ทั้งสิ้นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย qqweew : 9th July 2013 เมื่อ 19:05

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,270
    ก้อนะพวกน้องๆในบอร์ดนี้นะ ถ้าคิดจะเห็นด้วยลองไปถามพ่อแม่น้องดูซิครับว่า ทำไม? และก็อย่าทำให้มันมีปัญหามากเลยครับ มีหน้าที่เรียนก็เรียน บ้านเรานะ ไม่ใช่อเมริกา ที่จะอิสระแต่งตัวยังไงก็ได้ นั่นประเทศเจริญแล้ว ประชาชนเขาก็รู้ตัวเองดีว่าควรทำอะไร แต่ถ้าเด็กไทยอ่ะหรอ เหอะๆ คงจะเละเทะอ่ะ ถามหน่อยเหอะ ถ้ายกเลิกเรื่องผม และเคารพธงชาติ พวกนี้ออกเนี่ย น้องๆจะเรียนเก่งขึ้นมั้ยครับ จะได้เกรด 4 มั้ยครับ คงเหลวกว่าเดิมอีก มันอยู่ที่ตัวเราทั้งหมดล่ะนะว่าตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ไอ้บางคนที่มันแอบไว้ผมยาวๆอ่ะนะ หนีตอนตรวจผม ผมก็ไม่เคยเห็นพวกมันจะได้ดี หรือเรียนเก่งอะไรเล้ย อยู่ที่ตัวล้วนๆครับ อย่าบ้าตามเออ ออ พวกกลุ่มเล็กๆที่คิดจะปฏิวัติ อะไรบ้าบอแบบนี้ ความคิดโตๆกันได้แล้วนะ แยกแยะบ้างอะไรควรไม่ควร ถ้าเกิดคุณคิดว่าแค่นี้ต้องเรียกร้องนู่นนี่ แล้วโตไปเข้าทำงาน เจ้านายให้ทำตามที่เขาต้องการเครื่องแบบต้องที่เขาให้ใส่ ห้ามไว้ผมเท่านี้นี้เพราะจะดูไม่ดี คุณจะประท้วงมั้ยครับ มันก็ต้องทน!! ก็ถ้าคิดว่าเขาเริ่มปฏิวัติอะไรแบบนี้มานานแล้ว แล้วทำไมรุ่นก่อนพวกเค้าไม่ปฏิวัติซะก่อนล่ะ หรือไม่ปฏิวัติตั้งแต่เขาเริ่มมีระเบียบล่ะ ใช่มั้ย!