ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 20 จากทั้งหมด 22 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 101819202122 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 598
    555555 ผมละขำไอ้พวกที่บอกว่าอยากให้เลิกเคารพธงชาติ เลิกโน่นเลิกนี่ คงคิดว่าตัวเองเท่สินะ ที่คิดนอกกรอบโถๆ ถึงคิดได้แต่ยังไงก็ไม่มีวันทำให้มันเป็นจริงได้หรอก

ไปนอนฝันต่อเถอะ หรือไม่ก็เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์เถอะ อย่ามาทำฉลาดในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เลย มันน่าสงสาร

กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    จะสวดมนต์ เคารพธงชาตินานแค่ใหนผมไม่ว่า ขออย่างเดียว
    เข้าแถวในที่ร่มได้มั๊ยยยยยยยยยยยยยยย

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อุปมาเหมือนไม้หลักปักขี้เลน ก็โอนเอนล้มคว่ำคะมำหงาย

จะโยกคลอนทางใดก็ง่ายดาย โคลงเคลงไปตามกระแสแห่งสังคม

อ่าาาาา มู้นี้หนุกจุนเบย

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ipromise11 อ่านกระทู้
    555555 ผมละขำไอ้พวกที่บอกว่าอยากให้เลิกเคารพธงชาติ เลิกโน่นเลิกนี่ คงคิดว่าตัวเองเท่สินะ ที่คิดนอกกรอบโถๆ ถึงคิดได้แต่ยังไงก็ไม่มีวันทำให้มันเป็นจริงได้หรอก

ไปนอนฝันต่อเถอะ หรือไม่ก็เอาเวลาไปคิดอย่างอื่นที่มันสร้างสรรค์เถอะ อย่ามาทำฉลาดในเรื่องที่เป็นไปไม่ได้เลย มันน่าสงสาร
    แหมม... ทรงเกรียนก็ยกเลิกไปแล้วนะครับ หลายปีก่อนนี้ก็มีกระแสเรียกร้องเรื่องทรงผมคล้ายๆกันนี้แหละ หนักบ้าง เบาบ้าง เป็นเวลา

ที่หลายๆคนออกมาเรียกร้องนี่ผมเห็นว่ามันเป็นแค่จุดเริ่มต้น แม้มันไม่สำเร็จใน3วัน7วันนี้ แต่อย่างน้อยมันก็เป็นการบ่มเพาะเมล็ดพันธุ์ให้เด็กรุ่นใหม่ ได้คิด ได้พิจารณา ได้ตั้งข้อสงสัยกับสิ่งที่เป็นอยู่ และสิ่งเหล่านั้นจะนำไปสู่การเปลี่ยนแปลงในอนาคต นี่คือสิ่งที่หลายๆคนกลัวกันใช่ไหมครับ?

ทุกสิ่งไม่มีวันคงอยู่ได้ตลอด สักวันมันจะต้องมีการเปลี่ยนแปลง ดังบุดด้ากล่าวไว้ว่าทุกอย่างเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป
    ไม่รู้ว่าใครกันแน่ที่กำลังนอนฝัน "คนที่หวังให้มีการเปลี่ยนแปลง" หรือ "คนที่คิดว่าทุกสิ่งจะคงอยู่ตลอดไป"

แต่สักวันถ้าโลกเปลี่ยนไป ผู้ที่รับการเปลี่ยนแปลงไม่ได้ก็น่าสงสารนะครับ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    เขาหมายถึงคนเราเกิดมาไม่ต่างจากสัตว์น่ะครับ ต้องกิน ขี้ ... นอน และเราก็เกิดมาพร้อมความอยากที่จะทำอย่างนั้น แต่ถ้าเราไม่ฝึก เราก็จะต้องทนทุกเพราะอยาก อยากแล้วทำไม่ได้ อยากมีอิสระที่จะคิด แต่ทำแล้วมีคนด่า มีคนไล่ออกนอกประเทศ (เขาไม่มีสิทธิ์ไล่เราจริงๆ แต่เขามีสิืทธิ์พูด ???) เราถึงต้องฝึกที่จะอยู่โดยไม่ทุกข์ หรือถ้าให้ดี อยู่ได้โดยไม่อยาก

ผมว่าตอนนี้ถ้าต้องการคำตอบว่า มันมีอะไรดี ปัญหาอาจจะไม่ไ้ด้อยู่ที่ไม่มีคนตอบ แต่อาจจะไม่มีคนที่ทำให้คุณเชื่อได้
    เลือกดูนะครับว่าจะเถียงไปเรื่อยจนเหนื่อย แล้วคุณก็กลับไปเชื่อแบบที่อยากเชื่อ และรอโอกาส กลับมาพูดใหม่ซึ่งอาจจะโดนคนวิจารณ์อีก เพราะเราไม่มีบทเรียนเท่าไหร่
    หรือ เก็บเอาคำพูดไปลองคิดดู เช่น มันทำให้เกิดวินัยได้จริงมั้ย หรือร้องเพลงชาติยังไงให้เกิดวินัย หรือทำไมพวกนี้มันคิดว่าร้องเพลงชาติแล้วเกิดวินัย
    คุณมีเวลาคิดอีกเยอะ ผู้ใหญ่บางคน โดนบีบรัดให้ต้องทำทันที เวลาคิดก็มีน้อย ไม่ทำทันทีอาจจะมีปัญหา
    ถ้าจะคุยคุณต้องมีคำตอบใครครบด้าน และมีคนหลายพร้อมที่จะเห็นด้วย เขาจะำได้ใช้มันทันทีนะครับ (ถ้าเจอผู้ใหญ่ ที่เขาเปิดใจยอมรับอ่ะนะ)
    ทุกสิ่งมันขึ้นอยู่กับผู้ใหญ่อย่างสิครับ หมายถึงระบบอาวุธโสที่เมืองไทยใช้เป็นประจำรึเปล่าครับ เราจึงต้องทำตามที่เขาต้องการหมดทุกอย่างทั้งการพูดการให้เหตุผลใช่ไหมครับ
    ผมเชื่อว่ายังมีผู้ใหญ่ที่เห็นด้วยและยอมเปิดใจรับฟังอีกครับ

เรื่องแบบนี้ผลลัพธ์มันก็มีให้เห็นกันอยู่นะครับ น่าจะมีให้ดีเบตระหว่างเด็กกับผู้ใหญ่นะครับ
    ผมยอมรับว่าผมทำการบ้านมาไม่ดีพอครับ แล้วผมก็ไม่ได้เครียดกับเรื่องนี้มากนะครับ ที่เข้ามาเถียงในนี้เพราะมันสนุกดีน่ะครับ

สรุปว่าเราต้องฝึกทนอยู่กับอะไรที่ผู้ใหญ่ก็อธิบายไม่ได้ใช่ไหมครับ เอาตามนั้นก็ได้ครับ
    การเปลี่ยนก็ไม่จำเป็นต้องทำทันทีเหมือนกันนะครับ

ผมเชื่อเหมือนกันมันเปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ แล้วผมเชื่อว่าคนพวกนั้นไม่ได้พวกเอาแต่เท่ด้วยนะครับ ผมมองมันเป็นจุดเริ่มต้นเล็กๆน่ะครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ถ้าไม่กระถืบ มัน มันจะเป็น ภัย ต่อ อนาคตของชาติ และ ลูก หลาน เรา

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    นี่มันเด็กโรงเรียนตูนิหว่า - -"

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    ไม่รู้ผมนี่ยังไงก็ได้ ไม่มีปัญหา จะเคารพไม่เคารพตอนเช้าผมก็ไม่มีปัญหา แต่ผมได้ยินที่ไหนผมก็หยุดยืนตรงนะ

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ประเทศชาติเป็นของทุกคน ถ้าเราจะหวงแหน ชาตินิยม มันก็เป็นสิ่งที่ดีกับประเทศมากกว่าเสียอยู่แล้ว
    การไม่เคารพสิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนในชาติ ก็เท่ากับเป็นการดูถูกความรักชาติของคนในประเทศนั้นๆนั่นเอง
    ถ้าไม่เคารพธงชาติแล้วจะทำอะไรที่ดีกว่าก็ลองคิดๆกันดู เท่าที่เสนอมาก็ทำได้โดยที่ไม่ต้องตัดการเคารพธงชาติออกด้วยซ้ำไป
    ขอย้ำอีกที่ ประเทศชาติเป็นของทุกคน ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง เราควรจะปลูกฝังการรักชาติเพื่อให้คนในชาติรักและดูแลประเทศชาติสืบไป
    ถ้าจะให้เลิกก็ต้องมีสิ่งที่ดีกว่า เช่น สมาพันธ์โลก รวมโลกเป็นหนึ่งเดียว อะไรประมาณนั้นมากกว่า เพราะฉะนั้นในตอนนี้จงรักประเทศให้มากๆดีกว่าครับ..

กล่าวขอบคุณ
    531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ประเทศชาติเป็นของทุกคน ถ้าเราจะหวงแหน ชาตินิยม มันก็เป็นสิ่งที่ดีกับประเทศมากกว่าเสียอยู่แล้ว
    การไม่เคารพสิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนในชาติ ก็เท่ากับเป็นการดูถูกความรักชาติของคนในประเทศนั้นๆนั่นเอง
    ถ้าไม่เคารพธงชาติแล้วจะทำอะไรที่ดีกว่าก็ลองคิดๆกันดู เท่าที่เสนอมาก็ทำได้โดยที่ไม่ต้องตัดการเคารพธงชาติออกด้วยซ้ำไป
    ขอย้ำอีกที่ ประเทศชาติเป็นของทุกคน ไม่ใช่ของคนใดคนหนึ่ง เราควรจะปลูกฝังการรักชาติเพื่อให้คนในชาติรักและดูแลประเทศชาติสืบไป
    ถ้าจะให้เลิกก็ต้องมีสิ่งที่ดีกว่า เช่น สมาพันธ์โลก รวมโลกเป็นหนึ่งเดียว อะไรประมาณนั้นมากกว่า เพราะฉะนั้นในตอนนี้จงรักประเทศให้มากๆดีกว่าครับ..
    ประเทศชาติเป็นของทุกคน สิทธิ-เสรีภาพก็เป็นของทุกคนเช่นกัน
    ผมขอไม่โต้เรื่อง "การไม่เคารพสิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนในชาติ เป็นการดูถูกชาติตน หรือเป็นการไม่สนองตัณหาผู้ที่อยากเห็นผู้อื่นทำอย่างที่ตนอยากให้ทำ?"

แต่จะเสนอว่าเราควรมีเสรีภาพในการเลือกกระทำ

เอางี้ ผมถามเล่นๆ ถ้าให้การเคารพธงชาติเป็นกิจกรรมเลือก ดำเนินกิจกรรมเหมือนปกติทุกอย่าง แต่ไม่มีการบังคับให้ทำอีกต่อไป ใครอยากจะทำก็ทำ ใครจะไม่ทำก็ทำกิจกรรมอื่นไป
    เป็นประชาธิปไตยดี และไม่ได้เป็นการยกเลิกด้วย

แบบนี้รับกันได้ไหมครับ??

ความเคารพที่มาจากการบังคับมันจะมีค่าอะไรครับ การเคารพที่มาจากfree willสิครับถึงจะมีค่าอย่างแท้จริง
    ในเมื่อคนเห็นคุณค่า เห็นว่าการเคารพธงชาติจำเป็นสำหรับเขา ทำไมเขาจะไม่ยินดีร่วมกิจกรรมล่ะครับ?

แต่สำหรับผม ผมมองว่าเสรีภาพของประชาชน เป็นสิ่งที่ดีกว่า ครับ

ตามนั้นย์

edit : ลืมใส่คำว่า"ตามนั้นย์"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 12th July 2013 เมื่อ 17:18

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ผมว่าที่ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยนี้เป็นประมาณว่า ตอนตัวเองเรียนอยู่ต้องเข้าแถวตอนเช้าแล้วเด็กรุ่นหลังจะมาสบายกว่าตนเองได้อย่างไร

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    ประเทศชาติเป็นของทุกคน สิทธิ-เสรีภาพก็เป็นของทุกคนเช่นกัน
    ผมขอไม่โต้เรื่อง "การไม่เคารพสิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจของคนในชาติ เป็นการดูถูกชาติตน หรือเป็นการไม่สนองตัณหาผู้ที่อยากเห็นผู้อื่นทำอย่างที่ตนอยากให้ทำ?"

แต่จะเสนอว่าเราควรมีเสรีภาพในการเลือกกระทำ

เอางี้ ผมถามเล่นๆ ถ้าให้การเคารพธงชาติเป็นกิจกรรมเลือก ดำเนินกิจกรรมเหมือนปกติทุกอย่าง แต่ไม่มีการบังคับให้ทำอีกต่อไป ใครอยากจะทำก็ทำ ใครจะไม่ทำก็ทำกิจกรรมอื่นไป
    เป็นประชาธิปไตยดี และไม่ได้เป็นการยกเลิกด้วย

แบบนี้รับกันได้ไหมครับ??

ความเคารพที่มาจากการบังคับมันจะมีค่าอะไรครับ การเคารพที่มาจากfree willสิครับถึงจะมีค่าอย่างแท้จริง
    ในเมื่อคนเห็นคุณค่า เห็นว่าการเคารพธงชาติจำเป็นสำหรับเขา ทำไมเขาจะไม่ยินดีร่วมกิจกรรมล่ะครับ?

แต่สำหรับผม ผมมองว่าเสรีภาพของประชาชน เป็นสิ่งที่ดีกว่า ครับ

ตามนั้นย์

edit : ลืมใส่คำว่า"ตามนั้นย์"
    จากหัวข้อเดิม ผมแปรความหมายของการเคารพธงชาติได้ว่าเป็นการแสดงความรักชาติครับ
    ตรงที่คุณไม่อยากตอบนั่นแหล่ะคือตรงที่เป็นมุมมองที่สำคัญ ถ้าไม่อยากแสดงความรักชาติด้วยเหตุผล
    เช่น แดดร้อนเป็นอันตราย ไม่เป็นประชาธิปไตย ละเมิดสิทธิส่วนบุคคล เสียเวลา ฯลฯ
    ด้วยเหตุผลเหล่านี้ ถ้าลองเอามาชั่งน้ำหนักกับการให้คงการเคารพธงชาติไว้เพื่อเป็นการแสดงออกถึงความรักชาติแล้วล่ะก็
    นี่คงเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงมีคนไม่พอใจกับการขอให้ยกเลิกการเคารพธงชาตินั่นเอง การคิดต่างเป็นเรื่องปกติ
    แต่ต่างแล้วมีอะไรดีกว่าเดิม เสียกว่าเดิม ก็ต้องอธิบายได้ ฟังขึ้น มีเหตุผลที่ดีกว่าเดิมน่ะครับ
    ด้วยในตอนแรกๆอาจจะยังไม่มีใครบอกว่าการเคารพธงชาติแท้จริงแล้วคืออะไร ก็เลยกลายเป็นนู่นนี่นั่นกันไป..

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ solozawa อ่านกระทู้
    ผมว่าที่ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยนี้เป็นประมาณว่า ตอนตัวเองเรียนอยู่ต้องเข้าแถวตอนเช้าแล้วเด็กรุ่นหลังจะมาสบายกว่าตนเองได้อย่างไร
    ก็อาจเป็นได้นะครับ เราเคยทำแล้วจำเป็นไหมที่คนรุ่นหลังต้องมาทำเหมือนเรา

ส่วนอ้างเรื่องรักชาติอะไรนั่น ผมว่ามันไม่ได้ผลอะไรครับ
    จะรักชาติคลั่งชาติแบบไม่สนสิทธิของประชาชน ผมว่ามันไม่ดีเลยนะครับ

ตอนที่ผมผ่านมันผมก็ไม่ได้รู้สึกถึงความรักชาติตรงไหนเลยครับ

แล้วการที่บังคับให้คนแสดงความรักชาติแบบนี้มันไม่ยั่งยืนหรอกครับ
    เราโดนแช่แข็งมานานเกินไปแล้วครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    จากหัวข้อเดิม ผมแปรความหมายของการเคารพธงชาติได้ว่าเป็นการแสดงความรักชาติครับ
    ตรงที่คุณไม่อยากตอบนั่นแหล่ะคือตรงที่เป็นมุมมองที่สำคัญ ถ้าไม่อยากแสดงความรักชาติด้วยเหตุผล
    เช่น แดดร้อนเป็นอันตราย ไม่เป็นประชาธิปไตย ละเมิดสิทธิส่วนบุคคล เสียเวลา ฯลฯ
    ด้วยเหตุผลเหล่านี้ ถ้าลองเอามาชั่งน้ำหนักกับการให้คงการเคารพธงชาติไว้เพื่อเป็นการแสดงออกถึงความรักชาติแล้วล่ะก็
    นี่คงเป็นเหตุผลว่าทำไมถึงมีคนไม่พอใจกับการขอให้ยกเลิกการเคารพธงชาตินั่นเอง การคิดต่างเป็นเรื่องปกติ
    แต่ต่างแล้วมีอะไรดีกว่าเดิม เสียกว่าเดิม ก็ต้องอธิบายได้ ฟังขึ้น มีเหตุผลที่ดีกว่าเดิมน่ะครับ
    ด้วยในตอนแรกๆอาจจะยังไม่มีใครบอกว่าการเคารพธงชาติแท้จริงแล้วคืออะไร ก็เลยกลายเป็นนู่นนี่นั่นกันไป..
    แสดงว่าคนไทยไม่เห็นความสำคัญกับเสรีภาพ(ของผู้อื่น) จึงเห็นว่าการอ้างสิทธิ์เสรีภาพเป็นเหตุผลที่ไม่เพียงพอ ใช่ไหมครับ?
    ก่อนอื่นเลย ไม่มีใครสามารถบังคับใจใครให้รักหรือไม่รักบางสิ่งได้ และตามหลักประชาธิปไตย ไม่มีใครมีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะบังคับให้ใครแสดงออกอย่างไร ผมจึงถือว่าการบังคับให้เคารพเป็นสิ่งที่ไม่ชอบธรรม
    (ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าผู้ที่ไม่แสดงออกไม่รักชาติ)

แล้วข้อเสนอที่ว่า
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    ให้การเคารพธงชาติเป็นกิจกรรมเลือก ดำเนินกิจกรรมเหมือนปกติทุกอย่าง แต่ไม่มีการบังคับให้ทำอีกต่อไป ใครอยากจะทำก็ทำ ใครจะไม่ทำก็ทำกิจกรรมอื่นไป
    มันไม่ใช่การยกเลิกครับ แต่เป็นการให้เสรีภาพในการ"เลือก" การให้ทางเลือกกับประชาชน ย่อมดีกว่า
    คุณมีความเห็นว่าอย่างไรครับ? นี่คือสิ่งที่คุณเลี่ยงที่จะตอบหรือเปล่า?

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    แสดงว่าคนไทยไม่เห็นความสำคัญกับเสรีภาพ(ของผู้อื่น) จึงเห็นว่าการอ้างสิทธิ์เสรีภาพเป็นเหตุผลที่ไม่เพียงพอ ใช่ไหมครับ?
    ก่อนอื่นเลย ไม่มีใครสามารถบังคับใจใครให้รักหรือไม่รักบางสิ่งได้ และตามหลักประชาธิปไตย ไม่มีใครมีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะบังคับให้ใครแสดงออกอย่างไร ผมจึงถือว่าการบังคับให้เคารพเป็นสิ่งที่ไม่ชอบธรรม
    (ทั้งนี้ไม่ได้หมายความว่าผู้ที่ไม่แสดงออกไม่รักชาติ)

แล้วข้อเสนอที่ว่า

มันไม่ใช่การยกเลิกครับ แต่เป็นการให้เสรีภาพในการ"เลือก" การให้ทางเลือกกับประชาชน ย่อมดีกว่า
    คุณมีความเห็นว่าอย่างไรครับ? นี่คือสิ่งที่คุณเลี่ยงที่จะตอบหรือเปล่า?
    สมมุติว่าถ้าเราไม่มีประเทศเราก็ไม่มีสิทธิเสรีภาพอะไรทั้งนั้นแหล่ะครับ เรื่องของชาติต้องมาก่อนเรื่องส่วนตัวเสมอครับ
    เสรีภาพที่เราต้องเสียไปบางส่วนเพื่อแลกกับการแสดงความรักชาติ(การเคารพธงชาติ) ถ้าไม่เต็มใจแล้วจะให้คนอื่นคิดกับเราว่ายังไงดีครับ?
    ผมไม่เต็มใจแสดงความรักชาติ เพราะผมเห็นว่าสิทธิเสรีภาพของผมสำคัญกว่าการแสดงความรักชาติ?
    ถ้าผมจะคิดแบบนี้มันก็เป็นสิทธิ์ของผมหรือเปล่าครับ? ยังไงดีล่ะครับ อืม.. (ไม่เลย ผมคนหนึ่งที่ไม่ได้คิดแบบนั้น)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 12th July 2013 เมื่อ 21:36

กล่าวขอบคุณ
    531
    ถ้าเราไม่มีประเทศเราก็ไม่มีสิทธิเสรีภาพอะไรทั้งนั้นแหล่ะครับ เรื่องของชาติต้องมาก่อนเรื่องส่วนตัวเสมอครับ
    เสรีภาพที่เราต้องเสียไปบางส่วนเพื่อแลกกับการแสดงความรักชาติ ถ้าไม่เต็มใจแล้วจะให้คนอื่นคิดกับท่านว่ายังไงดีครับ?
    ผมไม่เเต็มใจแสดงความรักชาติ เพราะว่าผมเห็นว่าสิทธิเสรีภาพของผมสำคัญการแสดงความรักชาติ?
    ถ้าคุณจะคิดแบบนี้มันก็เป็นสิทธิ์ของคุณหรือเปล่าครับ? ยังไงดีล่ะครับ อืม..
    ก็เพราะเรามีประเทศไงครับ และประเทศเราปกครองด้วยหลักประชาธิปไตยจึงต้องมีเสรีภาพ

แนวคิดของคุณที่ว่าชาติต้องมาก่อนเรื่องส่วนตัวของคุณ ก็เป็นเสรีภาพที่คุณจะปฏิบัติตามนั้น
    แต่สำหรับผู้อื่น มันไม่มีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะไปบังคับนะครับ ถ้าเขาอยากปฏิบัติ เขาก็จะปฏิบัติ ถ้าเขาไม่อยาก ก็ไม่มีอำนาจอันชอบธรรมใดไปบังคับเขาได้
    ส่วนใครจะคิดอย่างไรก็เป็นเสรีภาพของแต่ละคนสิครับ แต่สำหรับผม ผมเคารพในเสรีภาพของราษฎร

ราษฎรทั้งหลายพึงรู้เถิดว่า ประเทศเรานี้เป็นของราษฎร
    ตามนั้นย์

ป.ล. คุณยังไม่ได้ตอบรับข้อเสนอของผม

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ก็แล้วแต่บุคคลกันไปเลยครับนี่คือที่เขาเสนอ
    ใครไม่เต็มใจก็ไม่ต้องทำกิจกรรม ใครเต็มใจก็ทำกิจกรรมไป ไม่ก้าวก่ายกัน แต่อยู่ร่วมกันได้
    ใครจะคิดว่าพวกที่ไม่ทำกิจกรรมไม่รักชาติ ก็เรื่องของเขา ใครจะคิดเอาว่าการรักชาติต้องยืนตากแดด ก็เรื่องของเขา
    ขอแค่ไม่ละเมิดกันเป็นพอ เท่าที่ผมจับใจความได้นะ
    รอวันโดนแบน

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ก็แล้วแต่บุคคลกันไปเลยครับนี่คือที่เขาเสนอ
    ใครไม่เต็มใจก็ไม่ต้องทำกิจกรรม ใครเต็มใจก็ทำกิจกรรมไป ไม่ก้าวก่ายกัน แต่อยู่ร่วมกันได้
    ใครจะคิดว่าพวกที่ไม่ทำกิจกรรมไม่รักชาติ ก็เรื่องของเขา ใครจะคิดเอาว่าการรักชาติต้องยืนตากแดด ก็เรื่องของเขา
    ขอแค่ไม่ละเมิดกันเป็นพอ เท่าที่ผมจับใจความได้นะ
    เราอ่านแล้ว เราชอบมาก เขียนได้ดี เขียนได้ถูกต้อง

สมมุติว่าถ้าเราไม่มีประเทศเราก็ไม่มีสิทธิเสรีภาพอะไรทั้งนั้นแหล่ะครับ
    ไม่ต้องสมมุติครับ นี่ฟามจริง ตื่นๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 12th July 2013 เมื่อ 21:45

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    แต่ในมุมมองของผม ผมไม่ได้คิดจะไกล่เกลี่ยก็อย่างที่ทราบ ความเชื่อของคนมันมีหลายองค์ประกอบ มันมีหลายอย่างซับซ้อนและมีโครงสร้างทางสังคมและรัฐมาเกี่ยวข้อง
    การจะพัฒนาหรือทำให้ก้าวไปอีกระดับเป็นความคิดที่น่ายกย่องนะ แต่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นไปได้ เราอยู่ในประเทศขวาจัด เรื่องข้อโต้แย้งในทางทฤษฏีมันก็ฟังขึ้น แต่ในทางปฏิบัติมันก็อีกเรื่องนึง
    ถ้าให้พูด ผมอาจจะเป็นพวกขี้แพ้ก็ได้ เพราะผมคิดว่าการจะแลกมาด้วยเสรีภาพในทางปฏิบัติจริงๆจังๆน่ะมัน "ได้ไม่คุ้มเสีย" ซึ่งมาตรการมันก็ควรจะแตกต่างออกไปตามสถานการณ์มากกว่าการฉะกันซึ่งๆหน้า

ขอบคุณหลายๆท่านที่จุดประเด็นหลายๆอย่าง จนสุดท้ายผมได้ข้อสรุปสำหรับตนเองแล้ว ถึงแม้จะไม่มีใครตอบคำถามที่ผมถาม แต่มองจากรูปการณ์ผมก็เข้าใจ
    จนประเด็นมันไหลไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้ เอาเป็นว่าผมมีคำตอบในส่วนของบทสรุปและภาพรวมแล้ว
    รอวันโดนแบน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    สำหรับผมก็ไม่ได้ต้องการไกล่เกลี่ย เพียงแต่ให้มีเสรีภาพในการเลือก เท่านั้นก็เพียงพอ

ผมเห็นว่าคนที่รักที่จะทำมันก็มี ผมมองว่าการยกเลิกไปก็เท่ากับไม่เป็นประชาธิปไตย แต่การบังคับทำก็ไม่มีเสรีภาพเช่นกัน จึงไม่จำเป็นต้องยกเลิกในทันที

แม้มันจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงในเร็ววัน อย่างน้อยหลายๆประเด็นที่หลายๆคนยกขึ้นมา ทำให้หลายๆคนได้ฉุกคิด ให้เด็กรุ่นใหม่ที่ผ่านไปผ่านมาได้เห็น ได้เก็บมาตั้งคำถามกับตัวเอง เท่านี้ก็บรรลุจุดประสงค์ของผมแล้วครับ เด็กรุ่นใหม่จะเป็นแรงให้เกิดการเปลี่ยนแปลงใหม่ๆขึ้น ผมเชื่ออย่างนั้น

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    เรื่องก็คือประเทศมันไม่ได้ขับเคลื่อนด้วยแนวคิด แต่มันขับเคลื่นด้วยอำนาจครับ
    ประเทศไทยเคยมีไหมล่ะครับ มาดีเบตกันแล้วก็เปลี่ยนแปลง ผมเห็นจะทำอะไรทีก็รัฐประหาร(น่าจะขึ้้นแท่นประเทศที่ทำรัฐประหารบ่อยด้วยรึเปล่า)
    คนที่ครอบครองแนวทางของประเทศคือคนที่กุมอำนาจ หากไ้ร้อำนาจก็ไร้การเปลี่ยนแปลง มองจากพื้นเพแล้วมันเป็นรัฐแบบอำนาจนิยมนี่แหละ
    รัฐครอบครองประชาชน ประชาชนมอบอำนาจให้รัฐ เรื่องการศึกษามันดูเหมือนจะเป็นเรื่องเล็ก แต่มันผูกไว้กับโครงสร้างใหญ่เพราะรัฐก็เป็นคนกำหนดแนวทางการศึกษาและบ่มเพาะคนมาเอง
    คนเขาวางเกมมาแล้ว คุณจะพยายามแก้ เดี๋ยวเขาก็มองว่าจะมาล้มโต๊ะกันอีก(หรือไม่จริงดูแค่กระทู้นี้ก็ได้) มันมีอีกหลายมิติเหนือขึ้นไปจาก ครู นักเรียน หรือ โรงเรียน นะครับ

ปล.ขอโทษครับที่อาจจะโลกมืดไปหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 12th July 2013 เมื่อ 22:22
    รอวันโดนแบน

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ก็เพราะเรามีประเทศไงครับ และประเทศเราปกครองด้วยหลักประชาธิปไตยจึงต้องมีเสรีภาพ

แนวคิดของคุณที่ว่าชาติต้องมาก่อนเรื่องส่วนตัวของคุณ ก็เป็นเสรีภาพที่คุณจะปฏิบัติตามนั้น
    แต่สำหรับผู้อื่น มันไม่มีสิทธิ์อันชอบธรรมที่จะไปบังคับนะครับ ถ้าเขาอยากปฏิบัติ เขาก็จะปฏิบัติ ถ้าเขาไม่อยาก ก็ไม่มีอำนาจอันชอบธรรมใดไปบังคับเขาได้
    ส่วนใครจะคิดอย่างไรก็เป็นเสรีภาพของแต่ละคนสิครับ แต่สำหรับผม ผมเคารพในเสรีภาพของราษฎร

ตามนั้นย์

ป.ล. คุณยังไม่ได้ตอบรับข้อเสนอของผม
    - ประเทศชาติน่ะมีมานานแล้วใครก็รู้ครับ ด้วยเลือดเนื้อบรรพบุรุษของเราที่คุณไม่เต็มใจที่จะสละเวลาแม้แต่ยืนระลึกถึงพวกเขานี่ล่ะครับ
    หรือจะแปรความหมายอีกก็ทีคือ คุณเห็นสิทธิ์ของคุณสำคัญมากกว่าการแสดงความรักชาติ แสดงความเคารพต่อบรรพบุรุษของคุณเอง
    หรือจะแปรความหมายอีกทีก็คือ คุณเห็นเรื่องส่วนตัวสำคัญกว่าเรื่องส่วนรวม หรือพูดอีกทีคือ จะเรียกว่าคุณเห็นแก่ตัวก็ได้ครับ..

- ส่วนข้อเสนอของคุณ ผมตอบไม่ได้เพราะใช้แนวคิดกันคนล่ะอย่าง ถ้าจะให้ตอบก็ขอตอบว่า ผมยังไม่ได้สนใจข้อเสนอของคุณในตอนนี้เลยครับ..

กล่าวขอบคุณ
    531
    - ประเทศชาติน่ะมีมานานแล้วใครก็รู้ครับ ด้วยเลือดเนื้อบรรพบุรุษของเราที่คุณไม่เต็มใจที่จะสละเวลาแม้แต่ยืนระลึกถึงพวกเขานี่ล่ะครับ
    หรือจะแปรความหมายอีกก็ทีคือ คุณเห็นสิทธิ์ของคุณสำคัญมากกว่าการแสดงความรักชาติ แสดงความเคารพต่อบรรพบุรุษของคุณเอง
    หรือจะแปรความหมายอีกทีก็คือ คุณเห็นเรื่องส่วนตัวสำคัญกว่าเรื่องส่วนรวม หรือพูดอีกทีคือ จะเรียกว่าคุณเห็นแก่ตัวก็ได้ครับ..

- ส่วนข้อเสนอของคุณ ผมตอบไม่ได้เพราะใช้แนวคิดกันคนล่ะอย่าง ถ้าจะให้ตอบก็ขอตอบว่า ผมยังไม่ได้สนใจข้อเสนอของคุณในตอนนี้เลยครับ..
    - ผิดไปนิดเดียวครับ ไม่ใช่แค่สิทธิเสรีภาพของผม แต่เป็นสิทธิเสรีภาพของประชาชนทุกคนต่างหากเล่าครับ

- ในเมื่อมันเป็นสิทธิ์ของประชาชนทุกคนแล้วเล่า นั่นเรียกว่าเห็นส่วนรวม สำคัญกว่าส่วนรวมหรือเปล่าครับ???

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63

มันไม่เกี่ยวเลยครับ ผมขอใช้ภาษาง่ายๆนะว่า เขาก็บอกอยู่ว่าการรักชาติมันไม่ได้วัดที่ ยืนตากเเดดตอนเช้าทุกวัน มันไม่ได้มีเเค่นั้น เเละผมเห็นด้วยกับคุณนะ ส่วนนึงผมชื่นชมในความรักของคุณที่มีให้ชาติ เเต่สิ่งนี้(เข้าเเถวทุกเช้า)มันไม่ได้ทําให้ชาติที่บรรพบรุษสู้เพื่อให้ได้มันมา เจริญขึ้น เเละมันยังขัดเเย้งกับระบบของประเทศ เพราะฉะนั้นไม่ควรยกเลิกเเต่ให้สิทธิกับนักเรียนเลือกเเทน เเละยังเป็นการสร้างเเนวคิดประชาธิปไตยที่ดี ซึ่งเป็นหัวใจหลักของประเทศ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 12th July 2013 เมื่อ 22:43

กล่าวขอบคุณ
    282
    รร มีหน้าที่ครอบงำทางความคิด ไม่ใช่สอนหนังสือฮะ ดังนั้นการสอนให้เด็กเชื่อโดยไม่สงสัย สอนให้เด็กไทยโง่อังกฤษ สอนให้เด็กคิดว่านิติรัฐกับนิติธรรมเป็นเรื่องเดียวกัน อันนี้เป็นหน้าที่ของ รร นะ
    เดบิต pto kun @Atheist Thai

ถ้ากระทู้นี้จะหมายถึงการที่จะกระตุ้นต่อมวิเคราะห์ มันน่าจะสำเร็จ แต่ถ้าเพื่อจะกระตุ้นแล้วสร้างแนวคิด ผมว่ามันคงจะไม่มีความหมาย
    ไม่เห็นเหรอ ผมเลิกหาคำตอบไปนานแล้ว
    รอวันโดนแบน