ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 14 จากทั้งหมด 22 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 41213141516 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    [QUOTE=karukuk;2223607]เasdasfasdasd
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:24

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ถ้าคิดว่าการเข้าแถวสวดมนต์เป็นจุดเริ่มต้นของการปลูกฝังให้คลั่งชาติแล้วล่ะก็ มันก็เป็นวิธีหนึ่งที่ดีและมีประโยชน์ด้วยซ้ำไป
    ลองดูตัวอย่างของการรักชาติ-ชาตินิยมไว้บ้างก็ดี จะได้มีความคลั่งชาติเพิ่มกันขึ้นมาบ้าง ไม่ต้องมากก็ได้ แค่พอดีๆก็พอแล้วครับ ^^ ..

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=192901

ปล. อย่าบอกน๊ะว่า คนญี่ปุ่นคลั่งชาติแล้วทำให้ประเทศชาติเขาย่ำอยู่กับที่ ไม่มีความเจริญ ฯลฯ หยุดรั้นเป็นเด็กกันเสียทีเถอะ ขอร้อง เง้อ!!..
    งั้นความเจริญเกิดมาจากการล่าแม่ มดเหรอครับ ความเจริญเกิดมาจากมายาคติเหรอครับ ความเจริญเกิดมาจากการไล่คนเห็นต่างออกไปอยู่ต่างประเทศเหรอครับ

ผมจะได้สำเหนียกไว้

เง่อ...

ปล.ส่วนใหญ่ไอ้เรื่องใครจะคลั่งชาติหรือไม่มันไม่หนักหัวผม ประเด็นคือพวกคลั่งชาติที่มันมา offend คนอื่นนั่นแหละ พอเจอคนเห็นต่างก็ไปถล่มเขา แต่พออยู่เฉยๆก็ไม่เห็นจะมีปัญญาพัฒนาอะไรอยู่ดี
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    งั้นความเจริญเกิดมาจากการล่าแม่ มดเหรอครับ ความเจริญเกิดมาจากมายาคติเหรอครับ ความเจริญเกิดมาจากการไล่คนเห็นต่างออกไปอยู่ต่างประเทศเหรอครับ

เง่อ...

ปล.ส่วนใหญ่ไอ้เรื่องใครจะคลั่งชาติหรือไม่มันไม่หนักหัวผม ประเด็นคือพวกคลั่งชาติที่มันมา offend คนอื่นนั่นแหละ พอเจอคนเห็นต่างก็ไปถล่มเขา แต่พออยู่เฉยๆก็ไม่เห็นจะมีปัญญาพัฒนาอะไรอยู่ดี
    ก็ดีแล้วที่คุณเจอประเด็น งั้นคุณก็ตอบโต้แต่เรื่องพวกคลั่งชาติไล่ถล่มคุณหรือคนที่คิดต่างก็พอ..
    ส่วนเรื่อง*****ดคุณเก็บไว้ใช้คนเดียว ไม่ต้องเอามาเผยแพร่ที่ไหน เพราะการปลูกฝังเยาวชนให้รักชาติเป็นเรื่องที่ดี ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร
    ประเทศไหนเขาก็ทำกัน แตกต่างกันที่วิธีการเท่านั้น ถ้าใจเสาะ ไม่อยากทำก็แกล้งป่วยไป คนส่วนใหญ่เขาทำกันได้และอยากทำด้วย ^^ ..

ปล. ไม่มีใครไล่ใครออกนอกประเทศได้หรอก มันเป็นแค่การวิจารณ์-สบถใส่กันเท่านั้น คุณก็รู้นี่ แล้วคุณจะเอาอะไรอีกครับ?..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 10th July 2013 เมื่อ 09:17

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ก็ดีแล้วที่คุณเจอประเด็น งั้นคุณก็ตอบโต้แต่เรื่องพวกคลั่งชาติไล่ถล่มคุณหรือคนที่คิดต่างก็พอ..
    ส่วนเรื่อง*****ดคุณเก็บไว้ใช้คนเดียว ไม่ต้องเอามาเผยแพร่ที่ไหน เพราะการปลูกฝังเยาวชนให้รักชาติเป็นเรื่องที่ดี ไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไร
    ประเทศไหนเขาก็ทำกัน แตกต่างกันที่วิธีการเท่านั้น ถ้าใจเสาะ ไม่อยากทำก็แกล้งป่วยไป คนส่วนใหญ่เขาทำกันได้และอยากทำด้วย ^^ ..

ปล. ไม่มีใครไล่ใครออกนอกประเทศได้หรอก มันเป็นแค่การวิจารณ์-สบถใส่กันเท่านั้น คุณก็รู้นี่ แล้วคุณจะเอาอะไรอีกครับ?..
    ผมเห็นว่าให้ทำประชาพิจารณ์ดีไหมครับ ให้เด็กนักเรียน(ที่ต้องเข้าแถวเคารพธงชาติ)ตั้งแต่ป.1-ม.6ทุกคนเป็นผู้เลือก ให้รู้กันไปเลย เพราะเราไม่มีทางสรุปได้โดยไร้ข้อมูล ว่าคน(เด็ก)ส่วนใหญ่อยากทำหรือไม่อยากทำ

คุณคิดว่าความเป็นชาตินิยมจะเปิดโอกาสให้ทำมั้ยครับ?

ตามนั้น

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 95
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    ผมเห็นว่าให้ทำประชาพิจารณ์ดีไหมครับ ให้เด็กนักเรียน(ที่ต้องเข้าแถวเคารพธงชาติ)ตั้งแต่ป.1-ม.6ทุกคนเป็นผู้เลือก ให้รู้กันไปเลย เพราะเราไม่มีทางสรุปได้โดยไร้ข้อมูล ว่าคน(เด็ก)ส่วนใหญ่อยากทำหรือไม่อยากทำ

คุณคิดว่าความเป็นชาตินิยมจะเปิดโอกาสให้ทำมั้ยครับ?

ตามนั้น
    ทำประชาพิจารณ์ ผมว่าความคิดดีครับ

แต่น่าจะเอาคนที่โดนผลกระทบทั้งหมดมาทำนะไม่ใช่แค่นักเรียน เช่นอาจารย์ เพราะ performance ของนักเรียนก็คือ performance ของอาจารย์เหมือนกัน
    There's nothing either good or bad, but thinking make it so - William Shakespear

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้

เง่อ...

ที่มัน offence กัน เพราะมันหาเรื่องมาเถียงกันไง กลัวแพ้ (เหมือนกับที่บอกพวกคลั่ชาติงว่าเป็นกบในกะลาไง)

สาระสำคัญ คือมันแก้แล้วดียังไง ดีขึ้นจริงไหม แล้วมันใช่จุดที่ต้องแก้จริงๆ หรือปล่าว ต่างหาก
    There's nothing either good or bad, but thinking make it so - William Shakespear

กล่าวขอบคุณ
    92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้

ตามนั้น
    ผมก็เคยเป็นนักเรียน ทุกคนก็เคยเป็นกันทั้งนั้น ไม่ใช่ผมเป็น คุณไม่เป็นคุณไม่รู้หรอก เงยหน้าขึ้นมาครับ ^^ ..
    (วุฒิภาวะของคุณจะได้รับการรับรองตามกฏหมายตอนคุณอายุครบ 18 ปี คุณไม่ต้องกลัวหรอกว่าคุณจะไม่มีสิทธิ์อะไรเหมือนคนอื่นๆ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 10th July 2013 เมื่อ 10:10

กล่าวขอบคุณ
    531
    ผมก็เคยเป็นนักเรียน ทุกคนก็เคยเป็นกันทั้งนั้น ไม่ใช่ผมเป็น คุณไม่เป็นคุณไม่รู้หรอก เงยหน้าขึ้นมาครับ ^^ ..
    (วุฒิภาวะของคุณจะได้รับการรับรองตามกฏหมายตอนคุณอายุครบ 18 ปี คุณไม่ต้องกลัวหรอกว่าคุณจะไม่มีสิทธิ์อะไรเหมือนคนอื่นๆ)
    อะไรเป็นๆหว่า เป็นเยอะนะเนี่ย 55555
    การทำประชาพิจารณ์คือรัฐถามความเห็นประชาชน ซึ่งในเรื่องนี้ประชาชนที่ได้รับผลกระทบโดยตรงคือนักเรียน แล้วทำไมต้องอายุ18ปีด้วยครับ?
    ประชาพิจารณ์นะครับไม่ใช่เลือกตั้ง

แล้วถ้าไม่ทำประชาพิจารณ์ คุณจะรู้ได้ไงว่าใครชอบแบบไหนมากกว่ากัน ใช้จิตสัมผัสหรือครับ หรือเป็นการคิดแทนผู้อื่น??
    ตามนั้น

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Poringe อ่านกระทู้
    ที่มัน offence กัน เพราะมันหาเรื่องมาเถียงกันไง กลัวแพ้ (เหมือนกับที่บอกพวกคลั่ชาติงว่าเป็นกบในกะลาไง)

สาระสำคัญ คือมันแก้แล้วดียังไง ดีขึ้นจริงไหม แล้วมันใช่จุดที่ต้องแก้จริงๆ หรือปล่าว ต่างหาก
    burden of proof น่ะครับ

ต้องพิสูจน์ก่อนว่าการคงไว้น่ะดียังไงให้เป็นรูปธรรมก่อน เพราะมีข้อกล่าวหาบอกว่าแนวคิดนี้เป็นเท็จ

ถ้าแนวคิดเดิมไม่สามารถหาข้อโต้แย้งมาลบล้างข้อกล่าวหา ก็เท่ากับว่าแนวคิดนี้น่ะมันเป็นเท็จ ส่วนข้อกล่าวหาจะเป็นแนวคิดที่เป็นจริงขึ้นมาใหม่

ซึ่งถ้าพิสูจน์แล้วว่าการเคารพหน้าเสาธงดีจริง และมีประสิทธิภาพต่อสังคมจริง ข้อกล่าวหาดังกล่าวเป็นเท็จ ก็เท่ากับว่า แนวคิดเดิมเป็นจริงและลบล้างข้อกล่าวหาได้

หลักก็คือถ้าแนวคิดเดิมเป็นจริงแล้ว จะกี่ข้อกล่าวหามันก็เป็นเท็จหมด ถ้าไม่พิสูจน์ว่าแนวคิดเดิมเป็นจริงหรือไม่ โลกนี้คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้หรอกครับ เพราะอะไรๆมันก็จะจริงไปหมด
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    92
    อะไรเป็นๆหว่า เป็นเยอะนะเนี่ย 55555
    การทำประชาพิจารณ์คือรัฐถามความเห็นประชาชน ซึ่งในเรื่องนี้ประชาชนที่ได้รับผลกระทบโดยตรงคือนักเรียน แล้วทำไมต้องอายุ18ปีด้วยครับ?
    ประชาพิจารณ์นะครับไม่ใช่เลือกตั้ง

แล้วถ้าไม่ทำประชาพิจารณ์ คุณจะรู้ได้ไงว่าใครชอบแบบไหนมากกว่ากัน ใช้จิตสัมผัสหรือครับ หรือเป็นการคิดแทนผู้อื่น??
    ตามนั้น
    (กรรม.. ดูเหมือนพูดไปก็เท่านั้น ดูเหมือนจะไม่พร้อมที่จะคุย จับประเด็นยังไม่ถูกเลย..
    - เด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ผู้ปกครองก็ต้องเป็นคนจัดการให้ซิครับ..
    - คนที่ได้รับผลกระทบ ก็บอกอยู่แล้วว่าทุกคนเคยเป็นนักเรียน เคยได้รับผลกระทบด้วยกันทุกคนอยู่แล้ว..)

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เป็นการถกในเรื่องที่เข้าใจง่าย แต่ทำให้ซับซ้อนซ่อนเงื่อนด้วยประเด็นยิบย่อย จนจับประเด็นหลักไม่ได้แล้วนะครับ

แล้วเรื่องก็จะเงียบหายไปโดยที่ไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย เพราะการสนทนาที่ไร้ทิศทางแบบนี้แหละ

ตอนนี้กลายเป็นถามไม่ตรงคำตอบไปซะแล้ว เพราะไม่มีใครคิดจะฟังใคร คำตอบที่โดนใจก็ไลค์กันไป อันไหนไม่ชอบก็กาหัวผิดทันที

เท่าที่อ่านมาไม่มีเม้นไหนผิดเลย มีเหตุผลของแต่ละคน (ไม่นับเกรียน) เพียงแต่ยกเรื่องนู้นเรื่องนี้มาผสมเพื่อเอาชนะกัน

ผมว่าถ้าวิจารณ์กันแล้วเสนอทางออกด้วยจะดีมากเลยนะ ไม่งั้นก็เป็นแค่การตอบโต้กันไปมาเท่านั้นเอง

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    burden of proof น่ะครับ

ต้องพิสูจน์ก่อนว่าการคงไว้น่ะดียังไงให้เป็นรูปธรรมก่อน เพราะมีข้อกล่าวหาบอกว่าแนวคิดนี้เป็นเท็จ

ถ้าแนวคิดเดิมไม่สามารถหาข้อโต้แย้งมาลบล้างข้อกล่าวหา ก็เท่ากับว่าแนวคิดนี้น่ะมันเป็นเท็จ ส่วนข้อกล่าวหาจะเป็นแนวคิดที่เป็นจริงขึ้นมาใหม่

ซึ่งถ้าพิสูจน์แล้วว่าการเคารพหน้าเสาธงดีจริง และมีประสิทธิภาพต่อสังคมจริง ข้อกล่าวหาดังกล่าวเป็นเท็จ ก็เท่ากับว่า แนวคิดเดิมเป็นจริงและลบล้างข้อกล่าวหาได้

หลักก็คือถ้าแนวคิดเดิมเป็นจริงแล้ว จะกี่ข้อกล่าวหามันก็เป็นเท็จหมด ถ้าไม่พิสูจน์ว่าแนวคิดเดิมเป็นจริงหรือไม่ โลกนี้คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้หรอกครับ เพราะอะไรๆมันก็จะจริงไปหมด
    ตามที่ท่านบอกว่า ท่านน่าจะหาข้อดีของการไม่เข้าแถวมากกว่านะ มองแบบภาพรวมนะ

มันดีจริงจนต้องเปลี่ยนหรือปล่าว นักเรียนได้อะไร อาจารย์ได้อะไร

วินัยที่มีจะลดน้อยลงแค่ไหน หรือเปลี่ยนจากเข้าแถวทุกวันเป็นวันเว้นวันไหม

เวลา 30 นาที - 1 ชั่วโมงที่เข้าแถว ถ้าไม่ต้องเข้าแถวแล้วนักเรียนสามารถบริหารเวลาตรงนี้ได้ดีที่สุดยังไง โรงเรียนมีกิจกรรมมารับตรงนี้ไหม หรือนักเรียนตัวใครตัวมันเลย

มันมีหลายคำถามที่ต้องตอบนะ บางเรื่องมันก็ต้องใช่เหตุผล ไม่ใช่แค่ผมไม่ชอบ ผมไม่อยากรับ ผมจะมีเวลาทำกิจกรรมของผม

กล่าวขอบคุณ
    282
    อืม คือทางฝ่ายนั้นเขามีข้อโต้แย้งว่า เราเคารพมา 70-80 ปีเพราะเราเชื่อว่าการทำแบบนี้สร้างวินัยได้จริง แต่ในความเป็นจริงแล้วคนไทยก็ไม่ได้มีวินัยเพิ่มขึ้นอยู่ดี
    ซึ่งภาระของการพิสูจน์ก็คือ การเคารพมันสร้างวินัยได้จริงนะ มันมีหลักการในการสร้างวินัยเช่นนี้ๆ มีสถิติมาอย่างนี้ นักเรียน 100 คน มีวินัยมากขึ้น 90% จริงจากการพิสูจน์ แสดงว่า "ในความเป็นจริงแล้วคนไทยก็ไม่ได้มีวินัยเพิ่มขึ้นอยู่ดี" นั้นเป็นเท็จและ "การเคารพมันสร้างวินัยได้จริงนะ" ยังเป็นจริงอยู่
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    531
    (กรรม.. ดูเหมือนพูดไปก็เท่านั้น ดูเหมือนจะไม่พร้อมที่จะคุย จับประเด็นยังไม่ถูกเลย..
    - เด็กที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ผู้ปกครองก็ต้องเป็นคนจัดการให้ซิครับ..
    - คนที่ได้รับผลกระทบ ก็บอกอยู่แล้วว่าทุกคนเคยเป็นนักเรียน เคยได้รับผลกระทบด้วยกันทุกคนอยู่แล้ว..)

ไม่พร้อมจะคุย 5555??

ผมถามไปตั้งเยอะแยะคุณกลับตอบเบี่ยงประเด็น

- การทำประชาพิจารณ์เป็นการถามความเห็นของผู้ได้รับผลกระทบโดยตรง ผู้ปกครองไม่ใช่ผู้ที่ได้รับผลกระทบโดยตรงครับ (การทำประชาพิจารณ์ไม่บังคับว่าจะต้องอายุไม่ต่ำกว่า18ปีบริบูรณ์ แต่ละประเด็นจะกำหนดอายุที่เหมาะสม)

ไอ้การจะไปสรุปเอาเอง โดยคิดเอาเองว่าคนอยากทำแบบนั้นแบบนี้มากกว่า จะดีเหรอครับ?
    การทำประชาพิจารณ์จะทำให้เรารู้ว่าจริงๆเด็กๆคิดกันยังไง

ผมเสนอทางออกนี้ให้ แฟร์กับทุกฝ่าย หรือมันไม่ใช่ทางออกที่ดีครับ??

- เฉพาะนักเรียนในปัจจุบันครับ... คุณจบไปแล้วจะไปมีผลกระทบอะไรกับชีวิตคุณ หรือทุกวันนี้คุณยังเข้าแถว8โมงเคารพธงชาติอยู่?

ใครกันแน่ที่จับประเด็นไม่ถูกครับ?

เด๋วบ่ายๆมาเช็คใหม่ ตามนั้นย์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Blackened : 10th July 2013 เมื่อ 11:07

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    เจ้าของกระทู้ลบกระทู้ทิ้งเถอะคร๊าบ

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ในความคิดเห็นของผมนะครับ

ไม่อยากร้องเพลงชาติก็ไม่ต้องร้องไม่อยากสวดมนต์ก็ไม่ต้องสวด แต่พวกคุณคิดดีๆนะครับ ว่ากว่าจะมาเป็นประเทศชาติบรรพบุรุษก็ต้องเสียเลือดเสียเนื้อเพื่อปกป้อง ประเทศชาติและศาสนา

แต่คนรุ่นหลังกลับมาคิดว่าการร้องเพลงชาติและสวดมนต์มันเสียเวลามันไม่เกิดประโยชน์

สุดท้ายนี้อยากจะบอก ว่า แล้วถ้าอนาคตของชาติไม่อยากร้องชาติ แล้วเราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟังล่ะ

ถ้าความคิดเห็นนี้ มีใครไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ไปอยู่ขั้วโลก ใต้ ครับ ปกครอง ตัวเอง ไม่มีกฎเกณท์

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nutsoho อ่านกระทู้
    ในความคิดเห็นของผมนะครับ

ไม่อยากร้องเพลงชาติก็ไม่ต้องร้องไม่อยากสวดมนต์ก็ไม่ต้องสวด แต่พวกคุณคิดดีๆนะครับ ว่ากว่าจะมาเป็นประเทศชาติบรรพบุรุษก็ต้องเสียเลือดเสียเนื้อเพื่อปกป้อง ประเทศชาติและศาสนา

แต่คนรุ่นหลังกลับมาคิดว่าการร้องเพลงชาติและสวดมนต์มันเสียเวลามันไม่เกิดประโยชน์

สุดท้ายนี้อยากจะบอก ว่า แล้วถ้าอนาคตของชาติไม่อยากร้องชาติ แล้วเราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟังล่ะ

ถ้าความคิดเห็นนี้ มีใครไม่พอใจก็ขอโทษด้วยนะครับ
    เด็กที่มันร้องกับสวดมนต์ทุกวันนี้มันร้องด้วยสาเหตุที่คุณว่ามาจริงรึเปล่า
    ตอนนั้นคุณร้องคุณสวด ด้วยสาเหตุที่คุณว่ามาจริงรึเปล่า
    หรือว่าแค่ร้องให้สวดให้มันจบๆไป จะได้เข้าห้อง กรูร้อน

ตอนนี้กำลังถกกันเรื่องนี้แหละครับ ไอ้ทีทำๆทุกวันเนี้ย
    มันทำให้เด็กคิดอย่างที่คุณอ้างมารึเปล่า
    ทำยังไงให้เด็กคิดอย่างที่คุณอ้างมาได้

ปล.และเช่นเดิม ก็ยังมีคห บ่ายเบี่ยงมาอยู่ดี

กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    เด็กที่มันร้องกับสวดมนต์ทุกวันนี้มันร้องด้วยสาเหตุที่คุณว่ามาจริงรึเปล่า
    ตอนนั้นคุณร้องคุณสวด ด้วยสาเหตุที่คุณว่ามาจริงรึเปล่า
    หรือว่าแค่ร้องให้สวดให้มันจบๆไป จะได้เข้าห้อง กรูร้อน

ตอนนี้กำลังถกกันเรื่องนี้แหละครับ ไอ้ทีทำๆทุกวันเนี้ย
    มันทำให้เด็กคิดอย่างที่คุณอ้างมารึเปล่า
    ทำยังไงให้เด็กคิดอย่างที่คุณอ้างมาได้

ปล.และเช่นเดิม ก็ยังมีคห บ่ายเบี่ยงมาอยู่ดี
    จริงครับ ผมยอบรับว่าเมื่อก่อนผมไม่เคยคิดเรื่ิองนี้แต่มันเป็นกิจกรรมที่ต้องทุกเช้าและต้องมาให้ทันก่อนเข้าแถวทุกวัน เพราะไม่อย่างนั้นก็จะโดนครูฝ่ายปกครองทำโทษ แต่มันก็ไม่ได้เสียหาย ไม่ได้เสียเวลา แต่มันเป็นการสร้างวินัยให้นักเรียนครับ แล้วก็ยังเป็นการบอกให้รู้ว่าเราก็มีเพลงชาติเป็นของเราเอง และ เรามีศาสนาให้พึ่งพิง ไม่ใช้คนบ้านป่าเมืองเถื่อนครับ

ตอนนี้ผมไม่รู้ว่าเด็กคิดอะไรอยู่ แต่โตไปก็จะรู้เองครับ ว่ามันสำคัญหรือเปล่า แต่ผมว่ามันสำคัญนะและมันเป็นภาพที่งดงามนะครับ เหมือนกับว่า เราทำอยู่ทุกวันแต่อยู่ดีๆมายกเลิกอย่างเนี่ย มันเป็น ไทยแลนด์โอลี่นะครับ ให้ประเพณีคงอยู่เถอะครับ

ส่วนเรื่องถกเถียงอะไรกันอ่ะ ผมไม่ทราบหรอกครับ ผมแค่อ่านหัวข้อของเจ้าของกระทู้และผมก็โพทส์ในความคิดของผม แค่นั้นเองครับ

กล่าวขอบคุณ
    92

ไม่พร้อมจะคุย 5555??

ผมถามไปตั้งเยอะแยะคุณกลับตอบเบี่ยงประเด็น

- การทำประชาพิจารณ์เป็นการถามความเห็นของผู้ได้รับผลกระทบโดยตรง ผู้ปกครองไม่ใช่ผู้ที่ได้รับผลกระทบโดยตรงครับ (การทำประชาพิจารณ์ไม่บังคับว่าจะต้องอายุไม่ต่ำกว่า18ปีบริบูรณ์ แต่ละประเด็นจะกำหนดอายุที่เหมาะสม)

ไอ้การจะไปสรุปเอาเอง โดยคิดเอาเองว่าคนอยากทำแบบนั้นแบบนี้มากกว่า จะดีเหรอครับ?
    การทำประชาพิจารณ์จะทำให้เรารู้ว่าจริงๆเด็กๆคิดกันยังไง

ผมเสนอทางออกนี้ให้ แฟร์กับทุกฝ่าย หรือมันไม่ใช่ทางออกที่ดีครับ??

- เฉพาะนักเรียนในปัจจุบันครับ... คุณจบไปแล้วจะไปมีผลกระทบอะไรกับชีวิตคุณ หรือทุกวันนี้คุณยังเข้าแถว8โมงเคารพธงชาติอยู่?

ใครกันแน่ที่จับประเด็นไม่ถูกครับ?

เด๋วบ่ายๆมาเช็คใหม่ ตามนั้นย์
    เขาถึงเรียกว่ายังไม่บรรลุนิติภาวะยังไงล่ะครับ ต้องให้ผู้ใหญ่วางแนวทางไว้ให้
    การเคารพธงชาติเป็นการปลูกฝังความรักชาติรูปแบบหนึ่ง ให้ถามเด็กที่ต้องทำตอนนี้
    เป็นผมสมัยเด็กๆก็ไม่แน่ว่าจะตอบอย่างไร แต่ถ้าเป็นตอนนี้แล้วย้อนกลับไปคิดอีกร้อยเที่ยวผมก็เต็มใจทำร้อยเที่ยวครับ
    ตากแดดกลัวเป็นมะเร็ง จะสำออยไปไหนเหรอครับ ไม่เคารพธงชาติแล้วคนจะรักชาติน้อยลงไหม น่าจะถามแบบนี้มากกว่าน๊ะ ..

ประเด็นที่กำลังพูดกันอยู่ คือ การเข้าแถวเคารพธงชาติให้อะไร เสียอะไร น่ะครับ คุณก็ควรจะออกความคิดเห็นตรงจุดนี้
    ถ้าออกไปแล้วก็ตอบโต้ให้ตรงประเด็น ไม่ดีตรงไหนก็ว่ามา ดีตรงไหนก็ว่าไป เอาให้ตรงประเด็น จะได้ไม่เสียเวลาน่ะครับ..

ปล.
    - จะทำประชามติทำไม ในเมื่อเด็กยังไม่มีวุฒิภาวะมากพอที่จะคิด(ถึงไม่ทุกคนก็เถอะ) เด็ก ป.1 เหรอ ม. 1 เหรอ หรือยังไงดีครับ?..
    - ก็ยังไม่พร้อมอยู่ดี แถๆไถๆ ว่ากันไปตามประสา แต่จะไม่ตอบก็ไม่ได้ เดี๋ยวแนวคิดที่ไม่ถูกต้องจะมีเยาวชนเลียนแบบไปใช้..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 10th July 2013 เมื่อ 16:45

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ***เคยดูมวยไหมเวลา ต่อยกับต่างประเทศอะ เค้ายังร้องเพลงชาติของประเทศตัวเองเรย ร้องแล้วไม่ได้ทำให้ต่อยเก่งขึ้นหรอก

แต่มันแสดงให้รุ้ว่าเนี้ยอะเพลงชาติของบ้านกุ ***ยืนร้องเพลงชาติแค่ไม่กี่นาที ***บ่นกัน ***ก้อไปอยุ่ประเทศอื่นเทอะ

ไม่ได้สิ!! ประเทศไหนที่ไม่มีเพลงชาติอะ ***ก้อไปอยุ่เรยย ******

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้

ความเห็นของคุณ nutsoho ก็ชัดเจนในตัวอยู่แล้วนะครับว่าเขาคิดยังไงกับเรื่องนี้ จะให้เขาไปทำแบบสำรวจเด็กที่ร้องเพลงชาติ-สวดมนต์ตอนเช้าเพื่อมาตอบคำถามลอยๆ ของคุณมันก็ใช่เรื่อง

เรื่องที่ให้เด็กทำทุกวันไม่มีใครรู้ผลสัมฤทธิ์จริงๆ หรอกครับว่ามันสร้างวินัยดีเลิศหรือไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย ผมว่าก่อนตัดสินใจเรื่องนี้น่าจะทำวิจัยสอบถามเด็ก ผู้ปกครอง ครู คนทั่วไป แล้วทำเป็นข้อมูลเชิงสถิติเพื่อความชัดเจน ดีกว่ามานั่งคิดไปเองแบบนี้นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ผมว่าประเด็นเรื่องบรรพบุรุษก็น่าสนใจนะครับ ประวัติศาสตร์ที่ถูกเขียนใหม่เมื่อ 80 ปีที่แล้วก็น่าจะเขียนเพื่อรับใช้แนวคิดชาตินิยมที่เรารับมาจากตะวันตกอยู่ดี
    การจะไปดึงเอาอาณาจักรที่ล่มสลายไปแล้วตั้งแต่สุโขทัย อยุธยา มาเอี่ยวด้วยเนี่ยถ้าจะพูดถึงรัฐไทยในปัจจุบันมันคงแทบจะหาจุดเชื่อมต่อไม่ได้เลย รวมถึงประวัติศาสตร์บางส่วนในเชิงการเมืองและการทหารที่มันมีบางอย่างที่มันซับซ้อนอยู่(อะแฮ่ม เสียวหลัง) การระลึกถึงบรรพบุรุษนี่ผมไม่อยากเหมาว่าเป็น propaganda อย่างหนึ่งของรัฐนะครับ อยากให้มาแชร์ความเห็นกันมากกว่า
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ผมว่าไม่ต้องย้อนไปถึงสมัยเสียกรุงก็ได้ครับ ไม่งั้นได้แค้นเพื่อนบ้านแบบไม่เผาผีกันแน่ๆ เอาแค่ยุครัฐนิยมก็พอ สมัยที่ทุกอย่างอ้างเพื่อความเจริญของชาติ

หลังจากนั้นก็ทำตามๆ กันมาโดยไม่ได้คิดปรับเปลี่ยนหรือพัฒนาขึ้นเลย ทั้งๆที่หลายๆอย่างมันเปลี่ยนไปแล้ว เด็กก็มีความคิดมากขึ้น ความคิดที่ว่าทำกันมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ควรใช้กับประเพณีไทยที่ควรสืบทอดมากกว่า

การฝึกวินัยหรือการนับถือศาสนาควรปรับเปลี่ยนให้เหมาะกับยุคสมัยดีกว่าจะไปยกเลิกโดยไม่มีอะไรมารองรับเลย มันจะทำให้เรื่องที่อยากเปลี่ยนกลายเป็นการถามหาสิทธิธรรมดาๆ เท่านั้นเอง

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ให้สิทมาก มันก็พูดมาก เค้าให้เข้าแถว 8 โมง เคารพธงชาติ ให้มันมีวินัย ในตัวเอง ถ้า****ให้ 9 โมง มันก้อพูดอยู่ดี...
    สิทของเด็กมันก็ควรอยุ่ในขอบเขต นี่เยอะเกิน ****ยังไม่บรรลุนิภาวะเลย..***เสพการเมือง ซะ... เอาเวลาไปว่าวมั่งก็ดี แก่แดดเกิน

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: