ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 17 จากทั้งหมด 22 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 71516171819 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ใจร่มๆ ฟังเพลงกันสักหน่อย

ของเก่าไม่ได้แย่ไปซะทั้งหมด บางอย่างก็เป็นบทเรียนให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้ แก้ไขปรับปรุง

ของใหม่ก็ไม่ได้จะฝังกลบลบเลือนของเก่าจนหายไปเสียหมด ยังคงมีร่องรอยของเดิมให้เห็น ให้คิดถึง

คนรุ่นก่อนผ่านมาแล้วจากไป คนรุ่นใหม่ก็กลายเป็นผู้ใหญ่ อยู่ที่ความรู้-สติปัญญาของคนยุคเรานี่แหละที่จะทำให้ลูกหลานสรรเสริญหรือก่นด่าตามหลัง เลือกกันเอง

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ตัวประหลาด
    กล่าวขอบคุณ
    1,985
    ได้รับคำขอบคุณ: 733
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    ไม่เข้าใจเหรอครับ - -"
    ชวนเพื่อนๆทำในสิ่งที่ถูกต้่อง กดดันโรงเรียนที่ทำไม่ถูกต้อง เพื่อเปลี่ยนแปลงให้มันดีกว่านี้
    ถ้าไม่เข้าใจก็ข้ามๆ ไปแล้วกันนะครับ
    มันเป็นสิ่งดีหรอที่ทำๆกันอยู่นี่ เด็กพวกนี้เรื่องเยอะ มีหน้าที่เรียนก็เรียนๆไปเหอะมัวเเต่เอาเวลาไปคิด ทำอะไรไร้สาระ ดูหนังมากไปมั้ง
    คำว่ารักมีไว้บอกไม่ได้มีไว้เก็บแต่คนส่วนมากกลัวที่จะเจ็บเลยเลือกที่จะเก็บมากกว่าบอก

Otaku RocKer
    กล่าวขอบคุณ
    598
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    เฮ้ยยังไม่จบกันอีกเหรอ

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AsLan อ่านกระทู้
    มันเป็นสิ่งดีหรอที่ทำๆกันอยู่นี่ เด็กพวกนี้เรื่องเยอะ มีหน้าที่เรียนก็เรียนๆไปเหอะมัวเเต่เอาเวลาไปคิด ทำอะไรไร้สาระ ดูหนังมากไปมั้ง
    บอกแล้ว ว่าคุณคิดเหมือนผม ผมก็ว่ามันไร้สาระ - -"

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    อยากเรียนให้ครูสอน อยู่ในระเบียบ ก็ไปโรงเรียน

อยากเรียนเอง ไม่อยู่ในระเบียบ อยู่บ้าน ก็เปิดเวปดูที่บ้าน หรืออะไรก็แล้วแต่ มันจะไปยากอะไร แค่ไม่มีใบเกรดบอกว่าจบชั้นอะไรแล้วหรือยัง ก็แค่นั้น
    コアラ!!!

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ความเห็นของคุณ nutsoho ก็ชัดเจนในตัวอยู่แล้วนะครับว่าเขาคิดยังไงกับเรื่องนี้ จะให้เขาไปทำแบบสำรวจเด็กที่ร้องเพลงชาติ-สวดมนต์ตอนเช้าเพื่อมาตอบคำถามลอยๆ ของคุณมันก็ใช่เรื่อง

เรื่องที่ให้เด็กทำทุกวันไม่มีใครรู้ผลสัมฤทธิ์จริงๆ หรอกครับว่ามันสร้างวินัยดีเลิศหรือไม่เกิดประโยชน์อะไรเลย ผมว่าก่อนตัดสินใจเรื่องนี้น่าจะทำวิจัยสอบถามเด็ก ผู้ปกครอง ครู คนทั่วไป แล้วทำเป็นข้อมูลเชิงสถิติเพื่อความชัดเจน ดีกว่ามานั่งคิดไปเองแบบนี้นะครับ
    เอ่อ...ผมไม่ได้บอกซักคำนะครับว่าจะทำหรือให้ใครไปทำแบบสำรวจ และก็ไม่ได้นั่งคิดเอง แต่มันเกิดขึ้นเองรุ่นผมนี่แหละ
    ผมก็ยอมรับว่าตอนนั้นคิดแบบนี้จริงๆ "เมื่อไรจะเสร็จ กรูร้อนนะ"
    ยิ่งเด็กรุ่นใหม่ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ความอดทนแทบไม่มี (ดูจากเกมเอาก็ได้ที่นับวันยิ่งเล่นง่ายลงๆ)
    ออกจะเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานไปหน่อย แต่ผมเชื่อว่าเด็กๆในตอนนี้ก็คิดไม่ต่างจากผม

เช่นเดิม ผมไม่ได้บอกให้ยกเลิกอะไร
    แต่ถามว่าตอนนี้เด็กมันยืนเพราะยืนเองด้วยใจรักเคารพ หรือยืนเพราะกลัวครูตีกันแน่

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    334
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เอาไรมาคิดเนี่ย ไม่อยากสวดมนไม่อยากเคารพธงชาติ ก็เลิกเรียนไปซะสิ

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    Blackened
    เม็ทเข้! ชอบให้คนอื่นถูกกดขี่เพราะสิ่งที่ตัวเองเชื่อ***ไม่เห็นแก่ตัวเลยว่ะ นับถือๆ
    แหม่ มีการหลบหลีก หลีกเลี่ยงด้วย ไม่ตุ๊ดเลยนะครับ แมนๆ แดดร้อนต้องร้อนเหมือนกันดิวะคับ ไอ้การเรียกร้องนี่ก็จะได้สบายเหมือนกันทุกคน ทำไรทำด้วยกัน พอดีไม่ทิ้งเพื่อนว่ะคับ
    ไม่แน่นะคับ วันนี้ไม่เป็น แต่วันหน้าอาจจะเป็นก็ได้นะคับ แต่เลี่ยงดีๆอาจจะไม่เป็นก็ได้นะคับ ลูกผู้ชายจังเลย (ทำไมJKGเซ็นเซอร์คำว่าจ ุงเบยฟะ)

อ่อ..ผมให้พวกอีตุ๊ดหลบหลีกว่ะครับ ผมไม่หลบเอง ถามหน่อยกดขี่เรื่องไรว่ะแล้วผมบอกชอบถูกหรอว่ะ ? เรื่องแค่นี้มคุณทนทำไม่ได้ คุณไปอยู่โลกสวยๆของคุณดีกว่า เปิดโรงเรียนเองเลย อยู่นานาชาติก็ได้
    ไป เอาความคิดเห็นส่วนรวมมาดีกว่า ใครเห็นด้วยไม่เห็นด้วย ผมมั่นใจว่ะ แล้วที่ผมโพสบอกคุณเป็นตุ๊ดไม่อยาก ตากแดด คุณก็หาทางหลบ ไม่ได้บอกว่าผมจะหลบ
    หาทางเอาเองมีสมองนี่หว่า ....แบรกแตกว่ะงานนี้ออกตัวซะแรงเลย น่าขำว่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nikhunter : 11th July 2013 เมื่อ 03:55
    จุ๊ๆ !! โดนดุแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    ใครที่มันเห็นด้วย กรุณาตั้งกระทู้ความคิดเห็นมาเลย ไม่ใช่ปัญญาอ่อนพรํ่าเพ้ออยู่คนเดียว ถูกกดขี่ กดขี่อะไรของคุณ โลกสวยชิบ...
    ผมจะไม่ว่าละ ว่าแค่นี้ทนไม่ได้ เพราะถึงจะดิ้นกันไป เดี๋ยวสักพักก็เงียบเอง ทุกอย่างเป็นไปตามปกติของมัน จะหาว่าผมไม่อยากให้ประเทศพัฒนานะ
    แต่ผมเห็นว่า การที่ไม่ สวดมน หรือ ร้องเพลงชาติ เข้าแถวกลางแจ้ง มันจะไปช่วยพัฒนาประเทศด้านไหนเลยหว่ะ เอาเวลาไปเรียน จบไปละไปพัฒนาเอง
    เห็นผลกว่าเยอะ ดีกว่ามานั่งดราม่า ซะอีก เดี๋ยวอาเซียน จะไม่มีที่ยืนกัน เหอะๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nikhunter : 11th July 2013 เมื่อ 04:37
    จุ๊ๆ !! โดนดุแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    เอ่อ...ผมไม่ได้บอกซักคำนะครับว่าจะทำหรือให้ใครไปทำแบบสำรวจ และก็ไม่ได้นั่งคิดเอง แต่มันเกิดขึ้นเองรุ่นผมนี่แหละ
    ผมก็ยอมรับว่าตอนนั้นคิดแบบนี้จริงๆ "เมื่อไรจะเสร็จ กรูร้อนนะ"
    ยิ่งเด็กรุ่นใหม่ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง ความอดทนแทบไม่มี (ดูจากเกมเอาก็ได้ที่นับวันยิ่งเล่นง่ายลงๆ)
    ออกจะเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานไปหน่อย แต่ผมเชื่อว่าเด็กๆในตอนนี้ก็คิดไม่ต่างจากผม

เช่นเดิม ผมไม่ได้บอกให้ยกเลิกอะไร
    แต่ถามว่าตอนนี้เด็กมันยืนเพราะยืนเองด้วยใจรักเคารพ หรือยืนเพราะกลัวครูตีกันแน่
    นั่นแหละครับ คำถามคุณใครจะไปตอบได้ครับ นอกจากต้องไปสำรวจ สอบถามที่ตัวเด็กส่วนใหญ่เอง แล้วค่อยทำเป็นข้อมูลเพื่อใช้ในการพิจารณาให้มันชัดเจนและสมเหตุสมผล

ถ้าชี้วัดเอาจากความรู้สึกของใครของมัน ก็เปล่าประโยชน์สรุปไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    มันยากจริงๆแหละครับ ประเทศไทย เคยทำแบบนี้มาครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ ที่สำเร็จ ก็ไม่รู้ แต่ผมไม่คิดว่ารัฐจะปลูกฝังสิ่งเหล่านั้นได้กับการศึกษานะครับ โดยเฉพาะกับคนที่มีการศึกษาจริงๆ แต่เรื่องบางอย่างมันปลูกฝังได้ เพราะมันเป็นวัฒนธรรมน่ะครับ
    จริงอยู่ที่การทำเพื่อชาติ มันสามารถเปลี่ยนแปลงวิธีการได้ แต่สิ่งที่คุณต้องทำคือพิสูจน์นะครับว่า สิ่งดีๆในอดีตมันไม่ดีกับปัจจุบัีนอย่างไร แล้วสิ่งที่จะมาทำแทนนี่มันดีกว่ายังไง แล้วต่อให้พิสูจน์ได้ มันก็ต้องทำให้คนเห็นตรงกัน แล้วจะได้เปลี่ยน ไม่งั้นคุณก็ต้องทำเพื่อชาติไปโดนคนด่าไปแบบนี้อ่ะนะ
    (ผมเองยังไม่เห็นเลยว่าจะเลิกเพื่อไปทำอะไร และถึงมีอะไรที่ดีกว่าให้ทำ ทำไมไม่ทำตอนอื่น ต้องเอาสิ่งที่ดีน้อยกว่าออก ไม่เอาเวลาที่มันไม่ดีอื่นๆ เช่นตอนคุยกันในห้อง การทะเลาะขัดแย้งกับเพื่อน มาทำเรื่องนี้แทนก็ได้)

แต่จริงๆผมยอมรับนะครับว่า อนุรักษ์นิยมมันรุนแรงจริงๆ แต่ถ้าเข้าใจว่ามันเป็นวัฒนธรรมของเรา มันจะมีความรักในสิ่งนั้นเข้ามาร่วมด้วย (ความรักนี่แหละที่ทำให้มันรุนแรง) แต่ถ้ามองว่าการกระทำที่ดีพอๆกัน เราก็เลือกที่จะืทำในสิ่งที่เรารักนี่ครับ (งานสำหรับบางคนยังให้ความสำคัญในเรื่องความรักมากกว่าเงินด้วยนะ ผมเป็นต้น) เพราะงั้นบางทีเอาข้อพิสูจน์ที่เป็นรูปธรรมมา เขาอาจจะรู้สึกว่าประโยชน์ที่ได้รับ มันเทียบไม่ได้กัีบการต้องเสียสิ่งที่รักไป

แต่ก็อย่างว่า คนเราเปลี่ยนกันได้ ถ้า่ข้อพิสูจน์คุณดีจริงๆนะ สักวันคงจะมีคนมองเห็น แต่คุณเองก็ต้องมองเห็นความคิดของคนอื่นด้วยนะครับ
    คนเรามันก็เชื่อแบบที่ตนเองอยากจะเชื่อนั่นแหละครับ เหมือนเรื่องลอยกระทงน่ะ เขาก็ทำการพิสูจน์มาแล้วว่าทำแล้วสภาพน้ำมันแย่ลง โดยเฉพาะไอ้วัสดุธรรมชาตินี่แหละเพราะสารอินทรีย์ที่มันถูกแบคทีเรียในน้ำย่อยสลาย แล้วสิ่งที่เกิดขึ้นหลังการย่อยสลายมันก็คือของเสีย การทดลองเขาก็ทำมาแล้ว แต่สุดท้ายคนก็ยังเชื่อว่าใช้วัสดุธรรมชาติไม่ทำให้น้ำเน่าอยู่ดี เพราะมายาคติเรื่องวัสดุธรรมชาติมันชี้นำ
    อย่างที่ผมบอกเรื่องของ มายาคติ มันเป็นเรื่องยากที่จะแก้ไข หรือถ้าจะแก้ไขกันจริงๆจังๆผมคงตายไปก่อน สักวันหนึ่งที่ว่า ผมก็ไม่ทราบว่าอีกกี่ศตวรรษ อย่างข้อโต้แย้งเรื่องที่ว่าเคารพธงชาติมา 70 ปี คนก็ยังไม่เห็นจะมีวินัยอยู่ดี ผมก็ไม่เห็นมีใครแย้งออก แต่ถึงอย่างนั้นก็ยังยืนกรานว่ามันสร้างวินัยได้จริง แถมยังอธิบายไม่ได้ด้วยซ้ำว่ามันสร้างยังไง รู้แค่ว่ามันสร้างได้(ตลกมั้ยฮะ)

อันนี้เป็นข้อความที่ไปหารือมาในเรื่องโครงสร้างการศึกษากับส่วนของภาครัฐ
    เรื่องการยกระดับความรู้ประชาชนนั้นมันเป็นแค่ผลพลอยได้เฉยๆ วัตถุประสงค์หลักที่แท้จริงนั้นยังคงเป็นเรื่องความั่นคงของชาติและเศรษฐกิจของประเทศไม่ว่าจะยุคไหนสมัยไหน
    แม้แต่ในเกมส์ต่างๆ ที่เราเล่นกัน(พวกแนว Sim city หรือ Civilization เป็นต้น) เราเองก็เลือกที่จะพัฒนาการศึกษาเพี่อความมั่นคงหรือเศรษฐกิจกันทั้งนั้น จริงไหมละครับ

ดังนั้นที่ทำกันไปก็ทำได้แค่เปลี่ยนรูปบล๊อกพิมพ์นิดๆ หน่อยๆ เฉยๆ ไม่ได้เป็นการเปลี่ยนการแปลงศึกษาอย่างแท้จริงหรอกครับ
    ถ้าอยากเปลี่ยนมันทั้งระบบจริงๆ ต้องเปลี่ยนไปถึงระดับวัตถุประสงค์ของระบบซึ่งมันจะลามมาถึงการร่างแบบแปลนและสร้างระบบขึ้นมาใหม่
    ซึ่งต้องมีกระบวนการทดสอบทดลองโมเดลต่างๆ (Prototype)จนได้ผลลัพย์ที่พึงพอใจกันจะมาปรับใช้กับระบบสาธารณะจริงๆ
    ตลอดจนไปถึงการเปลี่ยนทัศนะคติและความเชื่อของบุคคลากรและทุกคนที่เกี่ยวข้องในสังคมให้ยอมรับระบบใหม่นั้นๆ ... งานไททัน(ช้างมันเล็กไปเยอะ)กันเลยทีเดียว

พูดตรงๆ เลยว่าถ้าจะเปลี่ยนการศึกษาของประเทศนั้นทำได้ยากเพราะขาดอำนาจต่อให้รวมกลุ่มกันไปประท้วงก็จะต้องฝ่าแนวต้านจากกลุ่มที่เห็นด้วย
    แม้มาตัดสินกันด้วยการประชามติแล้วก็ยังยากที่จะเปลี่ยนแปลงอะไรไปได้ง่ายๆ หากไม่ใช่เหล่าผู้มีอำนาจอย่างรัฐบาล (แต่ผมเชื่อว่าไม่ว่าพรรคการเมืองไหนก็ไม่มาแตะเรื่องนี้กันแน่)
    ที่พอเป็นทางออกได้ก็คงไม่พ้น Home school ที่ลูกใครก็รับผิดชอบกันเอง แต่ขอให้ผ่านการทดสอบมาตรฐานบ้างจุดที่ตั้งไว้เพื่อให้เข้ากับผลผลิตส่วนใหญ่
    (ใครเขียนโปรแกรมอยู่ นึกถึงเรื่อง 3rd party กับ API ครับ Home school ก็เหมือน 3rd party program นั้นแหละครับ)
    ส่วนเหตุผลว่าทำไมรัฐถึงไม่ยอมพิจารณา
    มันก็ย้อนกลับไปเรื่องจุดประสงค์และรูปแบบการศึกษาอยู่ดี ถ้าระบบการศึกษายัด passive skill อย่าง"กาลามสูตร", "W5H1" "ตรรกะศาสตร์" และ "วิเคราะห์ข้อมูล"
    เข้าไปเป็นภาคบังคับว่าทุกคนที่จบมาต้องมีสกิลนี้ติดตัว เรื่องมายาคติทั้งหลายคงโดนป่นเป็นผงในระยะเวลาไม่ถึง 1 ชั่วคน
    แต่ 4 สกิลนี้เป็นผลเสียอย่างมากต่อสกิลบัฟหมู่อย่าง "ชาตินิยม" หรือขั้นสองอย่าง "คลั่งชาติ" แม้แต่บัฟอย่าง "ไหลตามน้ำ" ก็คงใช้ไม่ติด
    ยังไม่รวมถึงความเป็นภัยคุกคามต่อผู้มีอำนาจที่ควบคุมประชาชนได้ยากขึ้น ปิดหูปิดตาลำบากขึ้น ชักนำชี้นำได้ยากยิ่งขึ้นไปอีก
    ดังนี้เลยไม่ค่อยมีผู้มีอำนาจคนไหนอยากยัดสกิลที่เป็นอันตรายต่อตัวเองเหล่านี้เข้าไปมากนักหรอกครับ
    ขอขอบคุณท่าน richter
    มันเชื่อมโยงในลักษณะเป็นโครงข่ายต่อกัน รัฐคงไม่มาสนใจประเด็นเหล่านี้อยู่ดี
    รอวันโดนแบน

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ที่คุณพูดมาทุกข้อ ผมไม่เห็นด้วยสักข้อเลย จะเป็นไรไหม?..
    ไม่รู้จะตอบทำไม เพราะไม่ได้เป็นไปอย่างที่คุณพูดเลยสักข้อ มีส่วนบ้างก็ยังไม่ใกล้เคียงสักเท่าไหร่ด้วย
    อืม.. ลองคิดกลับด้านทั้งหมด แล้วลองเอามาเปรียบเทียบกันดูดีกว่าครับ น่าจะเห็นภาพ ลองคิดดูกันครับ..

ก็อย่างที่ผมยกตัวอย่างไปแล้ว ถ้าคิดว่าการเข้าแถวสวดมนต์เป็นจุดเริ่มต้นของการปลูกฝังให้คลั่งชาติแล้วล่ะก็ มันก็เป็นวิธีหนึ่งที่ดีและมีประโยชน์ด้วยซ้ำไป
    ลองดูตัวอย่างของการรักชาติ-ชาตินิยมไว้บ้างก็ดี จะได้มีความคลั่งชาติเพิ่มกันขึ้นมาบ้าง ไม่ต้องมากก็ได้ แค่พอดีๆก็พอแล้วครับ
    แลกกับเวลาอันมีค่าของเยาวชน (บางคนคงคิดว่าเวลาเล่นเกมสำคัญกว่าด้วยซ้ำไป) เสี่ยงเป็นมะเร็ง? (ดมควันรถว่าแย่กว่าอีก) อะไรดีล่ะ ^^ ..

http://www.jokergameth.com/board/sho...d.php?t=192901

ปล. อย่าบอกน๊ะว่า คนญี่ปุ่นคลั่งชาติแล้วทำให้ประเทศชาติเขาย่ำอยู่กับที่ ไม่มีความเจริญ ฯลฯ (ขออภัยที่โพสซ้ำ เพราะได้พูดไปแล้ว แต่ก็น๊ะ)..
    เหอะๆ คุณถามอะไรคงไม่มีใครตอบให้คุณเห็นมุมมองอื่นได้หลอกครับ เหมือนเถียงกับคนที่น้ำเต็มเเก้วอยู่เเล้ว ง่ายๆเลย ส่วนเรื่อง ความคลั่งชาติ กับ การบังคับให้คลั่งชาติโดยขาดสิทธิ มันเห็นผลลัพธ์ที่เเตกต่างกัน เเละการทําให้ย่ำอยู่กับที่ไม่ได้มาจากเรื่องนั้ เรื่องเดียวนะครับ มีหลายปัจจัยจากระบบ ถ้าจะให้ตอบหมด คงต้องพิม 5 ชั่วโมงเเหละครับ ถึงจะทําให้คนในกะลาโผล่หัวออกมาบ้าง

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    เห็นอ้างคำว่าวินัย มาเยอะแล้วก็รวบรวมความหมายมาให้พิจารณาสักหน่อย

วินย อ่านว่า วิ-นะ-ยะ เป็นคำบาลีแปลว่า การเลิก การจำกัด เมื่อเอามารวมกับคำอื่นเช่น วินยปิฏก = คำสั่งสอนหมวดใหญ่หมวดหนึ่ง ซึ่งพระพุทธเจ้าทรงบัญญัติให้พระภิกษุสงฆ์ถือปฏิบัติ

วินัย ในภาษาไทย = ระเบียบสำหรับกำกับความประพฤติให้เป็นแบบแผนอันหนึ่งอันเดียวกันของคนในสังคม อันจะทำให้สังคมดำเนินไปด้วยความเรียบร้อยและสงบสุข

ตัวอย่าง : ผู้ที่มีวินัยจะปฏิบัติตามระเบียบของสังคม เช่น รู้จักเข้าแถวเมื่อรับบริการต่าง ๆ ปฏิบัติตามกฎจราจร เช่น ข้ามถนนตรงทางข้ามหรือข้ามสะพานลอย ไม่แซงรถในที่คับขัน ไม่จอดรถในที่ห้ามจอด.

นอกจากนี้ คนแต่ละกลุ่มอาจมีวินัยเฉพาะของตน เช่น ทหารปฏิบัติตามวินัยทหาร พนักงานปฏิบัติตามกฏของบริษัท แม้แต่สถาบันหลักก็ยังมีกฏให้ปฏิบัติตาม

วินัยที่กล่าวมาข้างต้นเป็นวินัยที่เกิดจากสังคม ต่างจากวินัยที่เกิดจากการตระหนักรู้ในตนเอง เช่น

มีความซื่อสัตย์สุจริต ไม่หลอกลวงตนเองและผู้อื่น, มีความรับผิดชอบ ความตั้งใจที่จะทำงาน, เคารพในสิทธิของผู้อื่น, มีความตรงต่อเวลา รู้จักกาลเทศะ, มีความอดทนขยันหมั่นเพียร, รู้จักเสียสละ และมีความเห็นใจผู้อื่น

VVVV

ในความเห็นผมเท่าที่อ่านมา เหตุผลของคนที่อยากยกเลิกคือ ไม่อยากทำเพราะถูกบีบบังคับโดยไม่ได้รับการชี้แจงด้วยเหตุและผลที่เหมาะสม (ไม่นับพวกขี้เกียจ รักความสบาย)

ขอตอบคำถามที่ติดค้างคุณ exodus เลยก็แล้วกันว่าการเข้าแถวเคารพธงชาติ สวดมนต์ตอนเช้า สร้างวินัยได้จริง แต่เป็นวินัยที่เกิดจากกฏระเบียบของโรงเรียน ไม่ได้เกิดจากการตระหนักรู้ของตัวนักเรียนเอง

เป็นวินัยคล้ายกับทหารที่ต้องปฏิบัติตามคำสั่งผู้บังคับบัญชาโดยไม่มีข้อแม้

ก็พิจารณากันเองนะครับว่าจะยกเลิก, ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสม, หรือยึดถือปฏิบัติเหมือนเดิม

cradit : ราชบัณฑิตยสถาน

กล่าวขอบคุณ
    656
    [QUOTE=exodus;2225027]คนเรามันก็เชื่อแบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:15

กล่าวขอบคุณ
    656
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    เห็นอ้างคำว่าวินัย มาเยอะแล้วก็รวบรวมความหมายมาให้พิจารณาสักหน่อย

วินย อ่านว่า วิ-นะ-ยะ เป็นคำบาลีแปลว่า การเลิก การจำกัด เมื่อเอามารวมกับคำอื่นเช่น วินยปิฏก = คำสั่งสอนหมวดใหญ่หมวดหนึ่ง ซึ่งพระพุทธเจ้าทรงบัญญัติให้พระภิกษุสงฆ์ถือปฏิบัติ

วินัย ในภาษาไทย = ระเบียบสำหรับกำกับความประพฤติให้เป็นแบบแผนอันหนึ่งอันเดียวกันของคนในสังคม อันจะทำให้สังคมดำเนินไปด้วยความเรียบร้อยและสงบสุข

ตัวอย่าง : ผู้ที่มีวินัยจะปฏิบัติตามระเบียบของสังคม เช่น รู้จักเข้าแถวเมื่อรับบริการต่าง ๆ ปฏิบัติตามกฎจราจร เช่น ข้ามถนนตรงทางข้ามหรือข้ามสะพานลอย ไม่แซงรถในที่คับขัน ไม่จอดรถในที่ห้ามจอด.

นอกจากนี้ คนแต่ละกลุ่มอาจมีวินัยเฉพาะของตน เช่น ทหารปฏิบัติตามวินัยทหาร พนักงานปฏิบัติตามกฏของบริษัท แม้แต่สถาบันหลักก็ยังมีกฏให้ปฏิบัติตาม

วินัยที่กล่าวมาข้างต้นเป็นวินัยที่เกิดจากสังคม ต่างจากวินัยที่เกิดจากการตระหนักรู้ในตนเอง เช่น

มีความซื่อสัตย์สุจริต ไม่หลอกลวงตนเองและผู้อื่น, มีความรับผิดชอบ ความตั้งใจที่จะทำงาน, เคารพในสิทธิของผู้อื่น, มีความตรงต่อเวลา รู้จักกาลเทศะ, มีความอดทนขยันหมั่นเพียร, รู้จักเสียสละ และมีความเห็นใจผู้อื่น

VVVV

ในความเห็นผมเท่าที่อ่านมา เหตุผลของคนที่อยากยกเลิกคือ ไม่อยากทำเพราะถูกบีบบังคับโดยไม่ได้รับการชี้แจงด้วยเหตุและผลที่เหมาะสม (ไม่นับพวกขี้เกียจ รักความสบาย)

ขอตอบคำถามที่ติดค้างคุณ exodus เลยก็แล้วกันว่าการเข้าแถวเคารพธงชาติ สวดมนต์ตอนเช้า สร้างวินัยได้จริง แต่เป็นวินัยที่เกิดจากกฏระเบียบของโรงเรียน ไม่ได้เกิดจากการตระหนักรู้ของตัวนักเรียนเอง

เป็นวินัยคล้ายกับทหารที่ต้องปฏิบัติตามคำสั่งผู้บังคับบัญชาโดยไม่มีข้อแม้

ก็พิจารณากันเองนะครับว่าจะยกเลิก, ปรับเปลี่ยนให้เหมาะสม, หรือยึดถือปฏิบัติเหมือนเดิม

cradit : ราชบัณฑิตยสถาน
    ผมว่ามันยังไงยังไงอยู่

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nikhunter อ่านกระทู้
    ใครที่มันเห็นด้วย กรุณาตั้งกระทู้ความคิดเห็นมาเลย ไม่ใช่ปัญญาอ่อนพรํ่าเพ้ออยู่คนเดียว ถูกกดขี่ กดขี่อะไรของคุณ โลกสวยชิบ...
    ผมจะไม่ว่าละ ว่าแค่นี้ทนไม่ได้ เพราะถึงจะดิ้นกันไป เดี๋ยวสักพักก็เงียบเอง ทุกอย่างเป็นไปตามปกติของมัน จะหาว่าผมไม่อยากให้ประเทศพัฒนานะ
    แต่ผมเห็นว่า การที่ไม่ สวดมน หรือ ร้องเพลงชาติ เข้าแถวกลางแจ้ง มันจะไปช่วยพัฒนาประเทศด้านไหนเลยหว่ะ เอาเวลาไปเรียน จบไปละไปพัฒนาเอง
    เห็นผลกว่าเยอะ ดีกว่ามานั่งดราม่า ซะอีก เดี๋ยวอาเซียน จะไม่มีที่ยืนกัน เหอะๆ
    การปกครองคนโง่มันง่ายกว่าใช่ไหมครับ ชอบให้คนถูกบังคับ

แล้วการเข้าแถวเคารพธงชาติมันช่วยพัฒนาอะไรให้ประเทศละครับ จะเงียบไม่เงียบมันอยู่ทื่คนรุ่นนี้แหละครับ
    ก็ปกติมันการกดหัวแบบนี้ไงครับถึงต้องลุกขึ้นมาไงครับ

การเอาความเชื่อของตัวเองมาตัดสินว่าคนอื่นเป็นตุ๊ดมันไม่ใช่เรื่องใหม่สำหรับสังคมไทยเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย M4A1Predator : 11th July 2013 เมื่อ 11:25

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guilty Crown อ่านกระทู้
    ผมว่ามันยังไงยังไงอยู่
    มันไม่ยังไงหรอกครับ การจะเกิดอะไรขึ้นสักอย่างมันย่อมมีกระบวนการของมันอยู่ ไม่มีอะไรที่อยู่ดีๆก็โผล่ขึ้นมา หรือหายไปโดยไม่มีร่องรอยอะไรเลย

ผมว่ากระทู้นี้ก็ถกกันมานานเกินพอแล้ว ได้เวลาหาทางออกซะที ก็อย่างที่ผมเสนอไป 3 ทางนั่นแหละ อาจจะมีมากกว่านั้นก็ได้ขึ้นอยู่กับหลายๆ สมองช่วยกันคิด

จะไม่มีอะไรเปลี่ยน และจะยิ่งแย่กว่าเดิมถ้ามัวแต่ถกเพื่อเอาชนะอย่างเดียว โดยไม่คิดหาทางออก

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzjungzaa อ่านกระทู้
    เอาไรมาคิดเนี่ย ไม่อยากสวดมนไม่อยากเคารพธงชาติ ก็เลิกเรียนไปซะสิ
    อยากรู้เอาไรมาคิดก็ไปดูคลิปให้จบแล้วอ่านตั้งแต่หน้าแรกครับ
    ไม่อยากเคารพธงชาติแล้วทำไมต้องเลิกเรียนครับ มันเกี่ยวอะไรกันหรอครับ

ทั้งๆที่คนที่ทำเขาก็เห็นอยู่ว่ามันไม่มีอะไรดี ทั้งยังปลูกฝังความคลั่งแบบไร้สาระ และเป็นการบังคับอีก

ทำไมถึงไม่อยากให้มีการเปลี่ยนแปลงละครับ

กล่าวขอบคุณ
    693
    ได้รับคำขอบคุณ: 271
    ขนาดเขาให้ร้องกันยังไม่ร้องกันเลยเดียวได้ลืมเพลงชาติกันหมด
    IRON MAN

กล่าวขอบคุณ
    170
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ emmaza อ่านกระทู้
    ขนาดเขาให้ร้องกันยังไม่ร้องกันเลยเดียวได้ลืมเพลงชาติกันหมด
    รู้ได้ไงว่าจะลืมครับ คุณคิดแทนคนอื่นหรอครับ
    ถ้าไม่ร้องทุกวัน แล้วจะต้องลืมใช่ไหมครับ

อีกอย่างคือการไม่เคารพธงชาติพร่ำเพรื่อเอาเปิดในพิธี หรืองานสำคัญอะไรคุณก็กันไป

ถ้าไม่ร้องทุกวันแล้วลืมแบบนี้ผมไม่ได้ไปดูหนังทุกวัน ผมก็ลืมเพลงนั้นไปแล้วสิครับ

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guilty Crown อ่านกระทู้
    เหอะๆ คุณถามอะไรคงไม่มีใครตอบให้คุณเห็นมุมมองอื่นได้หลอกครับ เหมือนเถียงกับคนที่น้ำเต็มเเก้วอยู่เเล้ว ง่ายๆเลย ส่วนเรื่อง ความคลั่งชาติ กับ การบังคับให้คลั่งชาติโดยขาดสิทธิ มันเห็นผลลัพธ์ที่เเตกต่างกัน เเละการทําให้ย่ำอยู่กับที่ไม่ได้มาจากเรื่องนั้ เรื่องเดียวนะครับ มีหลายปัจจัยจากระบบ ถ้าจะให้ตอบหมด คงต้องพิม 5 ชั่วโมงเเหละครับ ถึงจะทําให้คนในกะลาโผล่หัวออกมาบ้าง
    คุณก็เถียงไปเรื่อย ไม่มีหัวคิด ผมก็บอกอยู่ว่าทุกประเทศเขาก็ปลูกฝังค่านิยมการรักประเทศกันหมด เพียงแต่เป็นรูปแบบไหนเท่านั้น
    คุณก็ยังบื้อไม่ยอมฟัง และที่ผมบอกก็มีให้เห็นในกระทู้อยู่แล้ว ใครจะคลั่งไม่คลั่งชาติ คุณจะไปคิดแทนเขาทำไม และไอ้ที่เขาไล่ออกนอกประเทศ
    ก็เป็นแค่การวิจารณ์-สบถใส่กันก็เท่านั้นเอง คุณยังวิจารณ์ผมอยู่เลย จะเอาอะไรอีก หยุมหยิมเป็นกระเทียมไปได้ แล้วอยากจะคิดการใหญ่ ตลกสิ้นดี
    และผมก็เสนอแนวคิดไปแล้วด้วยว่า ถ้าไม่เข้าแถวแล้วจะทำอะไรที่มีประโยชน์กว่า ประเด็นอยู่ที่ไหน ไม่ใช่เที่ยวไล่ว่าคนนู้นนี่นั่นเอามันปากไปเรื่อย ไร้สาระน่ะครับ..

กล่าวขอบคุณ
    656
    [QUOTE=Hellraizer;2225130]คุณก็เถียasdsadsadsadsadsadasdsadsad
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:23

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    555+ ตลกเเล้วคุณ เรื่องนี้มันไม่มีห่าเหวอะไรเลยครับ ไม่เรียกว่าเหตุผลด้วยซ้ำ มันดราม่าชัดๆ พูดในนี้ให้มันได้อะไรครับ โอ้โธ่คุณ เเละก็กระทู้นี้ไม่ได้มีไว้หาทางออก นะครับ จะเสร่อตดไปใหญ่เเล้ว นี้มันเว็บเกมส์ เเละกระทู้นี้ไม่ได้ มีไว้ให้พวกอายุเยอะที่คิดว่าตัวเองเป็นศูนย์กลางของจักรวาล มาออกความคิดเห็นนะครับ มีไว้วิจารณ์เพื่อให้เด็กๆในกระทู้ที่อ่านความคิดเห็นคิดครับ จะเกิดประโยชน์กว่าป๊ะ เห้ย
    คุณ จะไปพูดเเบบนีั้กับใครก็ไปนะครับ อย่ามาใกล้ๆผมอีก ผมไม่เล่นคาบกระดูกด้วย
    (เก็บไว้จะได้แก้ในภายหลังไม่ได้ ใครไปใครมาจะได้เห็นทั่วกัน ^^ ..)

=w=/ 
    กล่าวขอบคุณ
    929
    ได้รับคำขอบคุณ: 652
    ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญญลักษณ์ของความเป็นไทย ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช และความเสียสละของบรรพบุรุษไทย

ไม่่เคยได้ยินกันหรือยังไงครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    656
    [QUOTE=BoonTew;2225107]มันไม่ยังไงหรอกครับ การจะเกิดอะไรขึ้นสักอย่างมันย่อมมีกระบวนการของมันอยู่ ไม่มีอะไรที่อยู่ดีๆก็โผล่ขึ้นมา หรือหายไปโดยไม่มีร่องรอยอะไรเลย

ผมว่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:15