ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 22 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 67891018 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    300
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ไม่อยากร้อง ก็มาสายดิ อย่างมากโดนทำโทดตัดคะแนน จะมาออกสื่อเพื่อ = =

กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkie pie อ่านกระทู้
    ^
    ^
    ^
    ผมก็ว่างั้น เผด็จการต่อเนื่องกันมาแค่สิบปีแต่ปลูกฝังสันดานทาสจนถอนไม่ขึ้นขนาดนี้ของเขาดีจริงๆ
    พวกผู้นำแถวๆอาหรับตอนนั้นน่าจะมาศึกษาดูงานกันบ้างจะได้ไม่เกิดอาหรับสปริงให้วุ่นวายแบบตอนนี้เนอะ

นี่ก็ปัญญาอ่อนอีกคน เอาบริบทของทหารมาเทียบกับนักเรียน เสียสติหรือเปล่า
    ก่อนจะว่าคนอื่นหัดดูตัวเองด้วยนะ นี่ขนาดในรั้วโรงเรียนยังบ่นขนาดนี้ ไม่ต้องสั่งสอนหรอกผมรู้ตัวผมเองจบมาตั้งนานแล้วไม่เคยบ่นด้วย ร่างกายไม่ได้อ่อนแอมันไม่หนักหนาสักหน่อย อายุผมอาจมากกว่คุณด้วยซ้ำไม่เห็นมันจะไปเป็นอะไรเลย พอได้เรื่องทรงผมไม่ต้องไว้เกรียนก็มีเรื่องนี้เข้ามาอีกถ้าเรื่องทำได้อีกๆหน่อยเรื่องอื่นก็ตามมา

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    แบบนี้ผมไม่เห็นด้วยนะ !!

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 408
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Richardo อ่านกระทู้
    ก่อนจะว่าคนอื่นหัดดูตัวเองด้วยนะ นี่ขนาดในรั้วโรงเรียนยังบ่นขนาดนี้ ไม่ต้องสั่งสอนหรอกผมรู้ตัวผมเองจบมาตั้งนานแล้วไม่เคยบ่นด้วย ร่างกายไม่ได้อ่อนแอมันไม่หนักหนาสักหน่อย อายุผมอาจมากกว่คุณด้วยซ้ำไม่เห็นมันจะไปเป็นอะไรเลย พอได้เรื่องทรงผมไม่ต้องไว้เกรียนก็มีเรื่องนี้เข้ามาอีกถ้าเรื่องทำได้อีกๆหน่อยเรื่องอื่นก็ตามมา
    อีกหน่อยผมว่า คงจะให้เข้าออก ร.ร. ตามใจชอบ ไม่ก็ ไม่ต้องชุดนักเรียนมา ร.ร. ยกเลิกไส่ชุดนักเรียนก็ไม่แน่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย anuchit2010 : 6th July 2013 เมื่อ 14:43
    AMD Phenom II X6 1100T - Mainboard GIGABYTE GA-970A-D3 r 3.0 - Ram G-Skill 1600 DDR3 8GB - AMD HD 7850 2GB

ModernFrostz
    My Spec:ATI HD RADEON 5450 1GB# HDD 500GB (มันเห็นเเค่300กว่าฮ่าๆ) CPU I3 3.10 GHZ RAM2 GB
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    Blog Entries
    1
    เขาก็เเค่ออกมาพูดตามสิทธิของคนไทยที่เขามี

โดยไม่ได้ไปทําให้ใครลําบาก ผมสงสัยว่าบางคนไปว่าเขากันทําไม

เรามีสิทธิคิดได้ พูดได้ในเมื่อมันไม่ได้ไปทําร้ายใคร .

กล่าวขอบคุณ
    165
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    สวมนต์ผมเข้าใจนะเพราะเด็กก็ไม่ได้นับถือศาสนาพุทธทุกคน แต่เลิกเคารพธงชาติมันก็เกินไป

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 623
    อ่านหลายๆความเห้นแล้วผมละเหี่ยใจเลย เด็กสมัยนี้ คิดได้แค่นี้ ทุกอย่างทุกเรื่อง บางครั้งมันก็มีประโยชน์นะครับ อาจจะไม่ใช่ตรงๆแต่เป็น ประโยชน์ทางอ้อม

ถามว่าหากยกเลิกกฏระเบียบไปแล้ว นร. ทุกคนจะมีวุฒิภาวะเพียงพอที่สามารถรู้หน้าที่ของตัวเองทุกเรื่องได้หรือไม่ ไม่ต้องตอบผมหรอก ตอบตัวเองในใจนั่นแหละครับ

คุณมีความรับผิดชอบต่อตัวเอง และ คนรอบข้างแค่ไหน อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับประเทศอื่นเลยครับในเรื่องของกฏระเบียบบางอย่าง แต่กฏบางอย่าง บางเรื่องผมก็เห็นว่าควรปรับปรุงให้เข้ากับยุคสมัยบ้าง

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bigza500 อ่านกระทู้
    ผมว่าน้องตีความหมายผิดแล้วก็พูดแต่สิ่งที่ตัวเองคิดนะ คำว่าเอนดู สำหลับคนที่มีอายุน้อยกว่าหรือคนที่มีตำแน่งต่ำกว่า ลูกน้อง มันคือความเคารพเรานะ ผมทำงาน ผมเจ้านายทั้งดีและไม่ดี คนที่ดีแน่นอนสำหลับระดับสูงกว่าเค้าต้องเอนดูแต่สำหลับผม ผมให้ความเคารพและชื่นชม และเอาเป็นตัวอย่าง
    ความน่าเอนดูในวิศัยทัศคุณ เป็นแค่เด็กดูเรียบร้อย ไม่ได้มองในมุมอื่น อย่าพูดแต่สิ่งที่คุณคิดอย่างเดียว คิดในสิ่งที่คนอื่นคิดบ้างนะครับ เดียวจะถูกมองง่า โง่
    เอ็นดู=เคารพ? เพี้ยนรึเปล่า ถ้าจะอ้างว่ามุมมองส่วนตัวนี่ก็เป็นมุมมองที่บิดเบี้ยวและพิลึกพิลั่นเอามากๆ
    เพราะสองคำนี้ไม่ได้มีความใกล้เคียงกันทั้งโดยความหมายและโดยนัยยะเลยแม้แต่นิดเดียว จะต้องให้ชี้แจงรึเปล่าว่าสองคำนี้มันแตกต่างกันมากขนาดใหน
    i'm brony. problem?

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Richardo อ่านกระทู้
    งงที่จะสื่อ ร่างกายแข็งแรงเกี่ยวอะไรกับเคารพธงชาติ? แก้เรื่องทรงผมเกรียนได้แล้วทำไม? เรื่องอะไรมันจะตามมาเหรอ? มโนมากไปรึเปล่า?
    ไปเรียบเรียงความคิดให้เป็นระบบกว่านี้ก่อนจะมาเถียงข้างๆคูๆดีกว่าเห็นแล้วน่าอนาถ
    i'm brony. problem?

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mini_bank อ่านกระทู้
    อ่านหลายๆความเห้นแล้วผมละเหี่ยใจเลย เด็กสมัยนี้ คิดได้แค่นี้ ทุกอย่างทุกเรื่อง บางครั้งมันก็มีประโยชน์นะครับ อาจจะไม่ใช่ตรงๆแต่เป็น ประโยชน์ทางอ้อม

ถามว่าหากยกเลิกกฏระเบียบไปแล้ว นร. ทุกคนจะมีวุฒิภาวะเพียงพอที่สามารถรู้หน้าที่ของตัวเองทุกเรื่องได้หรือไม่ ไม่ต้องตอบผมหรอก ตอบตัวเองในใจนั่นแหละครับ

คุณมีความรับผิดชอบต่อตัวเอง และ คนรอบข้างแค่ไหน อย่าเอาไปเปรียบเทียบกับประเทศอื่นเลยครับในเรื่องของกฏระเบียบบางอย่าง แต่กฏบางอย่าง บางเรื่องผมก็เห็นว่าควรปรับปรุงให้เข้ากับยุคสมัยบ้าง
    หลังๆมาผมไม่ค่อยเชื่อแล้วละ ว่าเด็กมีวุฒิภาวะน้อยกว่าผู้ใหญ่เสมอ ผมไม่ค่อยมั่นใจแล้วว่า วุฒิภาวะจะมีมากขึ้นเมื่ออายุมากขึ้น เพราะคนบางคน วุฒิภาวะไม่มีมากพอทั้งๆที่อายุมากแล้วด้วยซ้ำ ผมคิดว่าวิฒิภาวะ มันเป็นกระบวนการคิด วิเคราะห์และยแกแยะที่สามารถ "ฝึกฝน" กันได้...

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    เค้ามีวิจารณ์กันมาเยอะแล้วไม่ใช่เรอะ ว่าแดดเมืองไทยมันไม่เหมาะกับการให้มายืนตากนานๆ
    สมัยเรียนยังเห็นคนเป็นลมกลางอากาศอยู่บางครั้งบางคราว ขนาดครูยังต้องแอบไปยืนหลบใต้ต้นไม้
    ที่สมัยก่อนอ้างกันว่าแดดตอนเช้าดีต่อสุขภาพน่ะมันผิดนะ เพราะเช้าที่ว่าคือเช้ามืดถึงเช้าตรู่ ไม่ใช่ 8 โมงเช้า
    ผมยังงงว่าโรงเรียนในเมืองร้อนอย่างประเทศไทย ทำไมถึงคิดเรื่องพรรค์นี้ออกมาได้

เรื่องการฝึกความอดทนอะไรนี่ไม่น่าเอามาอ้าง เพราะถ้าอยากฝึกจริง
    สร้างตารางออกกำลังกาย เต้นแอโรบิคอะไรก็ว่าไป แบบไฮสคูลญี่ปุ่นอ่ะ ได้ความอดทนสมใจแน่ แถมร่างกายแข็งแรง
    ไปยืนเฉยๆกลางแดด ยืนให้เสียสุขภาพเปล่าๆ ความอดทนก็ไม่ได้ค่อยได้อะไรเท่าไหร่ ได้แค่ความทนแดด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 7th July 2013 เมื่อ 11:52

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    การเข้าแถวเคารพธงชาติตอนเช้า
    1. เป็นการฝึกความเป็นระเบียบ ทำให้เด็กเยาวชนรู้จักความอดทน สอนให้เด็กเรียนรู้ที่จะทำตามกฎระเบียบข้อบังคับ ถ้าหากกฎระเบียบโรงเรียนแค่นี้ยังปฎิบัติตามไม่ได้ แล้วต่อไปภายหน้าพวกเขาจะยอมรับและปฎิบัติกฎหมายบ้านเมืองได้อย่างไร
    2. การเคารพธงชาติ ทำให้ระลึกถึงบรรพบุรุษที่เสียสละเลือดเนื้อ ชีวิต เพื่อปกป้องผืนดินไว้ให้ลูกหลาน สีที่ปรากฎอยู่ในธงชาติทำให้เราตระหนักถึงสถาบันของชาติที่เราจะต้องปกป้องและรักษาไว้
    3. การเข้าแถวตอนเช้าทำให้ร่างกายได้รับแสงอาทิตย์ ซึ่งเป็นผลดีให้ร่างกายสามารถสร้างวิตามิน D ได้ด้วยตนเอง เป็นประโยชน์แก่ร่างกาย และส่วนมากการเข้าแถวก็ไม่ได้ใช้เวลานานมากจนเกินไป
    การสวดมนต์ไหว้พระ
    1. ศาสนาเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างมาก เพราะเป็นสิ่งที่ช่วยขัดเกลาให้เป็นคนดี ทุกๆศาสนาย่อมล้วนแต่สอนให้เป็นคนดี เมื่อมีคนดีๆอยู่ในสังคม สังคมก็จะสงบสุขยิ่งขึ้น
    2. เป็นการฝึกสมาธิ ทำให้จิตใจสงบได้ผ่อนคลาย เมื่อเรามีสมาธิจะทำให้เราทำงานต่างๆสำเร็จลุล่วงไปได้ดียิ่งขึ้น
    [IMG] [/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    สบาย-รักสบายกันจนชินคนสมัยนี้ ลองไม่มีพ่อแม่รวย ทางบ้านฐานะยากจนดูซิแล้วจะรู้ (บ้านรวยไม่ใช่ความผิดน๊ะ แต่อย่าสำออยให้มากนักเลย ลูกตุ๊ดหรือเปล่านั่น)
    คุณจะได้พบกับความลำบากยิ่งกว่าการยืนเข้าแถวเคารพธงชาติ สวดมนต์เสียอีก มันไม่ใช่เรื่องของการปลูกฝังอะไรทั้งนั้นด้วยซ้ำไป ไม่ต้องเอามาอ้าง
    คนปกติธรรมดาเขาทำกันได้สบายโดยไม่รู้สึกอะไรเลย แถมกลับบ้านยังทำงานบ้านช่วยพ่อแม่ ทำงานหาเงินพิเศษอีก ฯลฯ
    ไม่ใช่วันๆเอาแต่เรียนอย่างเดียว แล้วอ้างว่าผมมีหน้าที่แค่มาเรียน ใครเขาบอกพวกคุณให้เข้าใจแบบนี้ คิดไปเองทั้งนั้น (พอแค่นี้ก่อนล่ะกัน) ..

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    แหม เอะอะอะไรก็อ้างเด็กจะไปรู้อะไร ผมว่าเรื่องที่ผู้ใหญ่ไม่รู้ก็มีนะฮะ

คือไอ้ รูทีน ที่ว่าให้เด็กร้องเพลงเคารพธงชาติตอนเช้าเอามาจากทหารจริง แต่มันเป็นแนวทางของพวกทหารนาซีและกลุ่มทหารองค์จักรพรรดิ์เด้อ เรารับวัฒนธรรมระบอบฟาสซิสต์มาเต็มๆจากช่วงนั้นที่เราเป็นอักษะ แล้วการที่มีเด็กคนหนึ่งมันบอกว่าไอ้กิจกรรมแบบนี้มันไม่ได้ไปด้วยกันหรือไปทางรเดียวกับวัฒนธรรมเสรีประชาธิปไตยนี่มันไม่จริงตรงไหน(วะ)

เอ้า เถียงมาสิครับ ท่านผู้เจริญแล้วทั้งหลาย

อ่อ ผมลองไปเปิดประเด็นหาคำตอบที่อีกบอร์ดนึง มีคนกล่าวไว้ว่า คนไทยมักจะเชื่อว่าสิ่งที่รัฐประกาศว่าดีงามว่ามันจะต้องดีงาม และยิ่งมันประกาศมาแล้วหลายสิบปีมันมีความน่าเชื่อถือมากกว่าตรรกะและเหตุผล หลังจากนั้นคนเหล่านี้จะเริ่มใช้ ความเชื่อ แทน และพร้อมที่จะหาเหตุผลมาซัพพอร์ตความเชื่อ แทนที่จะตั้งต้นด้วยเหตุผลเพื่อพิสูจน์ความเชื่อ

omg

แถมหน่อยส่วนเรื่องหน้าที่เนี่ย เรามีหน้าที่ที่จะต้องทำตามระบอบฟาสซิสม์ภายในประชาธิปไตยด้วยเหรอฮะ? ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ฉีกรัฐธรรมนูญทิ้งเลยดีกว่ามั้ยฮะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย exodus : 8th July 2013 เมื่อ 00:06
    รอวันโดนแบน

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    ผมคิดว่าการให้ เคารพธงชาติ ดีครับเพราะเราอยู่บนแผ่นดินไทย
    การสวดมนต์ไม่จำเป็น ผมมองว่า เราเป็นประชาธิปไตย ก็ควรที่จะให้ เลือก นับถือ ศาสนา
    เพือนผม เป็นอิสลาม ยังต้องมาเรียน วิชาพระพุทธ ถ้าไม่เรียน ก็ ตก ไม่ ผ่าน เหมือนจะโดน บังคับ ยังไงไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ไปเจอบทฟามนึง น่าสนใจดี เอามาแชร์ให้อ่าน

ใส่Spoilerไว้กัน"รับไม่ได้" เตือนไว้ก่อนถ้าใครมีความอ่อนไหวเรื่องการเมือง หรือรับไม่ได้กับคำพูดระดับชนชั้นล่าง โปรดทำใจก่อนเปิด

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Fedexfc Jjronnote
    ขอจัดหนักพวกคลั่งชาติแบบสมองกลวง ... น้องกิตติไปออกรายการคุณปลื้มทาง Voice TV ตั้งคำถามถึงการเคารพธงชาติ สวดมนต์หน้าเสาธง ว่ามันจำเป็นหรือ แล้วอิพวกนี้ตามไปด่าน้องเค้าบอกว่า ชอบตามก้นฝรั่ง - ไม่มีเคารพธงชาติแล้วจะมีความภูิใจในชาติ และฝึกระเบียบวินัยยังไง - ทุกศาสนามีสวดมนต์ ไม่มีศาสนาแล้วสังคมก็ล่มสลายสิ

จะเขียนให้อิพวกนี้มันหายโง่ หายคลั่งชาติหน่อย

1.ตามก้นฝรั่ง : พวก****ช่วยแหกตาด้วยนะครับ ไอ้พิธีเคารพธงชาติ เพลงชาติ หรือแม้กระทั่งธงชาติ นี่มันเป็นส่วนหนึ่งของความเป็นรัฐชาติสมัยใหม่ ซึ่งไทยรับมาจากฝรั่งเต็มๆ ช่วยสมัยรัตนโกสนิตร์ตอนกลาง ธงชาติไทยก็ลอกมาจากธง Le tricolore ของฝรั่งเศส เพลงชาติไทยที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็มีเค้าของเพลง La Marseillaise ของฝรั่งเศสอยู่ ถ้าพวก****ไม่อยากตามก้นฝรั่ง ก็ไม่ต้องมีมันเลยทั้งเพลงชาติ ธงชาติ

2.ไม่มีเคารพธงชาติแล้วจะมีความภูิใจในชาติยังไง : จุดประสงค์ของเพลงชาติในประเทศที่เป็นอารยะ ไม่ว่าจะโลกตะวันออกตะวันตก เค้าเอาไว้เปิดในโอกาสพิเศษให้คนได้ภาคภูมิใจกับความสำเร็จก้าวหน้า เห็นคุณค่าของคนในชาติ เช่น ฉลองนักกีฬาได้เหรียญโอลิมปิค พิธีเปิดงานใหญ่ๆ ฉลองวันชาติ ... เพลงชาติในประเทศเหล่านี้ ไม่ได้เอาไว้เปิดเช้า เย็น ทุกวัน กล่อมจนคนคลั่งชาติ จนเห็นชาติสำคัญกว่าคุณค่าของคนที่อยู่ในรัฐนั้น แบบในตอแหลแลนด์

3.ไม่มีเคารพธงชาติแล้วจะฝึกระเบียบวินัยยังไง : แล้วพวก****ไม่ใช้สมองคิดบ้างเหรอว่า เปิดเพลงชาติกล่อมคนในตอแหลแลนด์มาเป็นสิบๆปี ทุกเช้าเย็น ทำไมคนในชาติไม่ได้มีระเบียบดีขึ้น ขณะที่ประเทศที่เค้าใช้การเคารพธงชาติไม่พร่ำเพรื่อกลับมีระเบียบได้ ... เคยเขียนไปแล้ว ทั้งนักปรัชญาการปกครอง นักจิตวิยาหลายคนอธิบายเป็นเสียงเดียวกันว่าระเบียบวินัยในสังคมที่ยั่งยืนไม่ได้เกิดจากการบังคับ หรือทำให้คนในสังคม คิด ทำ พูดเหมือนๆกัน เพราะนอกจากจะไม่ได้ระเบียบวินัยแล้วยังได้รัฐอำนาจนิยม รัฐเผด็จการตามมา ... แต่ระเบียบสังคมที่ยั่งยืน คือการให้คนในสังคมเคารพความแตกต่าง เคารพสิทธิ เคารพเสรีภาพ ซึ่งกันและกัน เมื่อเราเคารพกัน เราจะไม่ทำสิ่งที่เราไม่อยากโดนคนอื่นทำ

4. ทุกศาสนามีสวดมนต์ ทำไมไม่ให้สวด : ประเด็นคือ ที่ให้สวดมนต์หน้าเสาธง****สวดแต่ศาสนาพุทธไง แล้วคนที่นับถือศาสนาอื่นล่ะ ต้องมาบังคับเขานั่งฟังสวดทุกวันซึ่งอาจจะขัดกับความเชื่อเค้า มันยุติธรรมเหรอ ... แล้วการสวดมนต์ หรือสวดอะไร ถ้าอยากสวดจริงๆ เราก็สามารถทำได้ตลอดเวลาในพื้นที่ส่วนตัว ที่พักอาศัย ... รัฐชาติสมัยใหม่ หรือชาติที่พวก****ชอบเอาไปคลั่งกันนัก มันมีหน้าที่ provide สิทธิต่างๆให้คนทุกความเชื่อ ทุกศาสนา ไม่ใช่เหรอ ไม่ว่าศาสนาไหนคนจะนับถือมากหรือน้อย ... ไหนพร่ำพูดนักหนาว่าต้องฟังเสียงส่วนน้อย เคารพเสียงส่วนน้อย แต่เรื่อง basic แบบนี้****กลับไม่ get

5.ไม่มีศาสนาแล้วสังคมก็ล่มสลายสิ : อันนี้ก็เคยเขียนไปแล้ว งานวิจัยของ Gallup Poll (https://worldview.gallup.com/default.aspx) เคยไปสำรวจเรื่องความเคร่งศาสนาทั่วโลก ประเทศที่เคร่งศาสนาน้อยสุดในผลของงานวิจัยสิบอันดับ คือ เอสโตเนีย สวีเดน เดนมาร์ค ญี่ปุ่น ฮ่องกง ฝรั่งเศส อังกฤษ ฟินแลนด์ เชค นอร์เวย์ ประเทศที่กล่าวมาก็ไม่เห็นมีประเทศไหนที่เป็นสังคมที่ล่มสลายซักประเทศ ... แต่ในงานวิจัยประเทศที่มีความเคร่งศาสนาเท่ากับไทยในงานวิจัยนี้(94 percent) ก็ เช่น ซูดาน ไลบีเรีย เคนย่า ชาด แอฟริกากลาง **** แต่ละประเทศไม่ล้มเหลวทั้งนั้นเลยนะ****
    Source

ป.ล. ผมไม่สนับสนุนให้มีการเคารพธรงชาติพร่ำเพื่อ ตามนั้นทร์

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 543
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    ไปเจอบทฟามนึง น่าสนใจดี เอามาแชร์ให้อ่าน

ใส่Spoilerไว้กัน"รับไม่ได้" เตือนไว้ก่อนถ้าใครมีความอ่อนไหวเรื่องการเมือง หรือรับไม่ได้กับคำพูดระดับชนชั้นล่าง โปรดทำใจก่อนเปิด

ป.ล. ผมไม่สนับสนุนให้มีการเคารพธรงชาติพร่ำเพื่อ ตามนั้นทร์
    ว่าจะเอามาลงเหมือนกัน
    ถ้าคุณไม่ยอมรับฟังคำติเตียนของผู้อื่น คุณก็ไม่ควรไปสั่งสอนใคร

กล่าวขอบคุณ
    172
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    พูดให้ชัดก่อนมั้ย

กล่าวขอบคุณ
    282
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้

กลัวว่าจะเสียเวลาโควตมาเปล่าๆ ผู้คนประเทศนี้ไม่สนใจสิ่งที่เป็น fact ครับ พวกเขาเชื่อมั่นใน opinion มากกว่า
    ที่สำคัญคนที่นี่กลัวหน้าแตกมากกว่าเสียประเทศซะอีก
    รอวันโดนแบน

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mafiatai อ่านกระทู้
    เบื่อมากเลยนะครับพวกแบบคุณอะที่บ่นๆว่าพูดให้ชัดก่อนดีกว่ามั้ย

คุณเคยมีความคิดขนาดนี้มั้ย ประสิทธิภาพของคนไม่ได้อยู่ที่การพูด แต่ที่ความคิดครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ่านแล้วหงุดหงิด อะไรที่ไม่ชอบก็อ้าง-ชาติอื่นเขายังไม่ทำ อะไรที่ชอบก็อ้าง-ชาติอื่นเขายังทำ

ตกลงพวกเอ็งนั่นแหละต้องการอะไรกันแน่ แถจนข้างแหกเพื่อให้ได้ในสิ่งที่ตัวเองต้องการเหรอ

จะให้ยกเลิกนู่นนี่ เคยคิดถึงผลที่จะตามมา วิธีแก้หรือพัฒนาต่อยอดบ้างมั้ย หรือว่ายกเลิกแล้วรู้สึกว่าเป็นอารยะเหมือนชาติอื่นแล้ว พอใจละจบละ

เห็นมาเยอะแล้วทั้งหัวหงอกหัวดำ เรียกร้องเรื่องนี้จบเพื่อที่จะได้เรียกร้องเรื่องอื่นต่อ ก็แค่ใช้สิทธิที่มีให้คุ้มเท่านั้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mafiatai อ่านกระทู้
    ในโลกใบนี้มีใครพูดชัดบ้างหรอครับ ??

เท่าที่ผมรู้ ไม่มีใครในโลกนี้ออกเสียงพูดภาษาใดๆได้ถูกต้อง 100%... มีจะมี alphabet กำกับไว้ก็ตาม

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    อ่านแล้วหงุดหงิด อะไรที่ไม่ชอบก็อ้าง-ชาติอื่นเขายังไม่ทำ อะไรที่ชอบก็อ้าง-ชาติอื่นเขายังทำ

ตกลงพวกเอ็งนั่นแหละต้องการอะไรกันแน่ แถจนข้างแหกเพื่อให้ได้ในสิ่งที่ตัวเองต้องการเหรอ

จะให้ยกเลิกนู่นนี่ เคยคิดถึงผลที่จะตามมา วิธีแก้หรือพัฒนาต่อยอดบ้างมั้ย หรือว่ายกเลิกแล้วรู้สึกว่าเป็นอารยะเหมือนชาติอื่นแล้ว พอใจละจบละ

เห็นมาเยอะแล้วทั้งหัวหงอกหัวดำ เรียกร้องเรื่องนี้จบเพื่อที่จะได้เรียกร้องเรื่องอื่นต่อ ก็แค่ใช้สิทธิที่มีให้คุ้มเท่านั้นเอง

ตกลงพวกเอ็งนั่นแหละต้องการอะไรกันแน่

กลับไปตามอ่านคอมเม้นทร์ตั้งแต่หน้า1ใหม่ ถึงจะเกิน7บรรทัด ถ้าอยากรู้ก็ทนหน่อย

ตามนั้นทร์

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    อืมม จะว่าไงดีล่ะ มันไม่เกี่ยวกับความเป็นอารยะ เพราะที่เราเคารพธงชาติก็เพื่อความเป็นอารยะ(ในยุคหนึ่ง)อยู่ดี
    ทีนี้ไอ้ที่ออกมาโต้แย้งกันก็คือตามมุมมองแบบนี้นั่นแหละว่าของเก่าดีกว่า มีประโยชน์อย่างนั้นอย่างนี้ แต่ไม่มีใครพิสูจน์ตามหลัก burden of proof ที่ตนเองยืนกรานกันซักคนว่าไอ้ที่ตนเองกล่าวมาว่ามันดีนักดีหนามันไม่ใช่คำพูดลอยๆ หรือเอามาจากมายาคติ
    พอจะให้พิสูจน์ไอ้ตรรกะที่ว่า ตากแดด = สร้างความอดทน สร้างระเบียบวินัย สร้างคุณความดี กลายเป็นว่าเอา moral มาอ้างจนเลอะเทอะไปหมด แต่ไม่มีการชี้แจงถึงกระบวนการในการเกิดสิ่งเหล่านี้เหมือนอยู่ดีๆก็มีพลังงานลึกลับมาสิงสู่ให้เสริมสร้างสิ่งเหล่านี้ ซึ่งมันเป็นเรื่องตลก

สิ่งที่ผมต้องการมานานคือคำอธิบายว่าไอ้การเคารพธงชาติทุกวันมันดีกว่าอย่างไร เกิดกระบวนการอย่างไรในการตกผลึกของแนวคิด และมันใช้ได้จริงหรือไม่ ระเบียบวินัยถูกสร้างด้วยการเคารพธงชาติเป็นปัจจัยหลักหรือไม่ ถ้าไม่มันมีผลกระทบอยู่จริงกี่เปอร์เซ็นต์ แต่กลับไม่มีใครตอบ ถ้าคุณกล้ายืนกรานคุณก็ต้องมีคำอธิบายเพื่อลบล้างข้อโต้แย้งว่ามันไม่จริง
    รอวันโดนแบน

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ่านมาตั้งแต่หน้าแรกแล้วครับถึงได้กล้าเม้นล่อเป้าไง ถล่มมาเลยครับท่าน

ปล.กระทู้กลับมา Hot แล้ว เสพดราม่าต่อละ