ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947

ประเทศไทยน่าหามาใช้ใน 3 จังหวัดนะ 18+

ในภาพวีดีโอนี้อาจดูรุนแรงควรใช้วิจรณญานในการรับชมนะครับ นี่คือการยิงของเครืองบินใบพัดหมุน Apache ที่มีความสามารถในการกำจัดศรัตรูได้ดีทั้งกลางวันและกลางคืน ความคิดผมคือ ถ้ารัฐบาลไทยเราหามาใช้ที่ 3 จังหวัดชายแดนใต้ สักลำสองลำ น่าจะดีนะ บินลาดตระเวณในป่าเจอก็ยิงให้หมด ทหารจะได้ไม่ต้องไปตาย แล้วก็เหตุการสงบแน่ผมว่า แต่ติดที่ว่าเมกาไม่ขายให้ใครนะซิ แค่เป็นความคิดของผมนะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    Blog Entries
    1
    คุณคิดว่ายังไง ถ้ามันกลายเป็น"สงคราม"ไม่ใช่"รักษาความสงบ" ???

อยู่ในใจนั่นแหละ ^^
    กล่าวขอบคุณ
    233
    ได้รับคำขอบคุณ: 103
    Blog Entries
    1
    ใช่ครับ ผมว่าจะช่วยลดการตายของทหารอย่างดีเลย โดยเฉพาะทหารเกณฑ์ที่เพิ่งถูกฝึกมาแล้วให้ลงไปพื้นที่ 3 จวต. ใหม่ๆเนี่ย
    Avenged Sevenfold
    "foREVer"

กล่าวขอบคุณ
    787
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ excssdss1 อ่านกระทู้
    คุณคิดว่ายังไง ถ้ามันกายเป็น"สงคราม"ไม่ใช่"รักษาความสงบ" ???

มันไม่ใช่สงครามมันคือการรักษาความสงบนั่นหละครับ เราไม่ได้ไปยิงคนบริสุทนิครับ เอาไปจัดการวกโจรอุบาทที่ฆ่าได้ไม่ว่าเด็กหรือผู้หญิง พวกนี้มันสมควรตายนะไม่น่าเกิดมาเลย

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    บางทีเราก็ควรสมองมากกว่าใช้กำลัง (ความคิดเห็นส่วนตัว (ใจเขาใจเรา))

ให้ตายสิพับผ่า
    กล่าวขอบคุณ
    3,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,349
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ excssdss1 อ่านกระทู้
    คุณคิดว่ายังไง ถ้ามันกลายเป็น"สงคราม"ไม่ใช่"รักษาความสงบ" ???
    สงบสุข ก่อการร้าย รักษาความสงบ สร้างสถานการณ์ สร้างความขุ่นเคือง ข่มขืน สุรา ยาเมา ความดี ความชั่ว

ผมว่าสิ่งเหล่านี้มันเกิดขึ้นเกือบจะพร้อมๆกันนะ

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    ละไอพวกนี้มันมีหัวใจด้วยหรอเด็กแม้งก็ฆ่า ผู้หญิงก็ทำ พระก็ไม่เว้น

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    787
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ residentevil190 อ่านกระทู้
    บางทีเราก็ควรสมองมากกว่าใช้กำลัง (ความคิดเห็นส่วนตัว (ใจเขาใจเรา))
    ก็ตอนนี้เค้ากำลังใช่สมองไงครับที่เจรจากับกับผู้ก่อการร้ายอยู่นี่เหละ ได้อะไรมาบ้างละหลังเจรจา ก็ยังมีคนตายเป็นปรกติทุกวัน กับพวกนี้เจรจาไม่ได้หรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    ถ้าใช้จริงนะมีจับความร้อนด้วย อยู่ในป่าก็ไม่รอด ล้างเผ่าพันธุ์ไห้หมด
    CPU I7 4790 3.60GHz / VGA ASUS GTX 980 / SSD 128 Gb / PSU GX 750W / GIGABYTE Z97X-GAMING 3 / RAM 16 GB

กล่าวขอบคุณ
    3,153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    มันไม่ใช่สงครามมันคือการรักษาความสงบนั่นหละครับ เราไม่ได้ไปยิงคนบริสุทนิครับ เอาไปจัดการวกโจรอุบาทที่ฆ่าได้ไม่ว่าเด็กหรือผู้หญิง พวกนี้มันสมควรตายนะไม่น่าเกิดมาเลย
    แล้วพวก ที่ ข่มขืนได้ ไม่ว่าเด็กหรือผู้หญิง ไปก่อเรื่องที่นั้น ผมไม่รู้นะ ท่านมองยังไง ผมมองเห็นความโกรธแค้นยิ่งทวีคูณ ผมมองเห็นเอาความชั่วร้ายลงไปที่นั้น ผู้ชายเป็นกองพัน มีแน่คนที่กำหนัด ลงที่ไหน ลงที่ผู้หญิงที่นั้น ลูกหลานใคร? หรือลูกหลานท่าน สุรา ยาเสพติด ก็ลงไปกับทหารเกณ์ (เลวๆ) ทหารที่ทำผิดทหารที่เลว ก็ถูกส่งไปที่นั้น แล้วคิดว่าพวกนั้นจะไปทำอะไรที่นั้น

ผมไม่ได้บอกว่า ทหารทุกคนเลว คนดีมีเยอะ แต่คนไม่ดี มันมีเยอะกว่า อันนี้มันเป็นเรื่องที่ต้องยิมรับ

ระเบิด ไม่แน่ว่าจะใช้แค่ของ ผู้ก่อการร้าย อีกอย่าง ถ้ามีการระเบิดรถทหารอะไรพวกนี้ ไม่เรียกว่าก่อการร้าย แต่เรียกต่อสู้

ผมคิดว่ามันแย่ขึ้นตั้งแต่ส่งทหารลงไป

ผมไม่ใช้คน สี่จังหวัด ไม่ใช้คนใต้ เป็นคนกรุงเทพ

แต่ผมคิด ผมย้อนดูภาพเหตุการณ์ แล้วคิด ว่าสิ่งไหนใช่ไม่ใช่

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ โจรใต้ มันอยู่ที่พวกเรามากกว่า

ลองถามตัวเองก่อนดีกว่า ว่าใครเป็นผู้แบ่งแยก ระหว่าง ศาสนานั้น-ศาสนานี้ ดี-ไม่ดี รักษาความสงบ-ก่อความไม่สงบ โจร-ทหาร

ถือปืน ปกป้องญาติพี่น้องขับไล่สิ่งที่ตนคิดว่าเป็นภัยต่อสังคมตน = โจร งั้นหรือ?
    ถือปืน ปกป้องประเทศชาติ ทำตามคำสั่ง ของนาย (บางทีก็ทำชั่วๆเช่น ข่มขืน) = ทหาร งั้นหรือ?

ขอย้ำ ไม่ใช้ว่าทหารดีดี ไม่มี ทหารส่วนใหญ่ที่ต้องสละชีพ(เพื่อแก้ใขสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ก่อ)เป็นคนดี ผมซึ้งใจในการปฏิบัติหน้าทีของพวกเขา ขอบคุณถ้าอ่านจบ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    155
    โลกเราใช่ว่าจะมีคนดีไปหมด หรือคนเลวไปหมด มันอยู่ที่เราจะเลือกเป็น

กล่าวขอบคุณ
    155
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yedtamon57 อ่านกระทู้
    แล้วพวก ที่ ข่มขืนได้ ไม่ว่าเด็กหรือผู้หญิง ไปก่อเรื่องที่นั้น ผมไม่รู้นะ ท่านมองยังไง ผมมองเห็นความโกรธแค้นยิ่งทวีคูณ ผมมองเห็นเอาความชั่วร้ายลงไปที่นั้น ผู้ชายเป็นกองพัน มีแน่คนที่กำหนัด ลงที่ไหน ลงที่ผู้หญิงที่นั้น ลูกหลานใคร? หรือลูกหลานท่าน สุรา ยาเสพติด ก็ลงไปกับทหารเกณ์ (เลวๆ) ทหารที่ทำผิดทหารที่เลว ก็ถูกส่งไปที่นั้น แล้วคิดว่าพวกนั้นจะไปทำอะไรที่นั้น

ผมไม่ได้บอกว่า ทหารทุกคนเลว คนดีมีเยอะ แต่คนไม่ดี มันมีเยอะกว่า อันนี้มันเป็นเรื่องที่ต้องยิมรับ

ระเบิด ไม่แน่ว่าจะใช้แค่ของ ผู้ก่อการร้าย อีกอย่าง ถ้ามีการระเบิดรถทหารอะไรพวกนี้ ไม่เรียกว่าก่อการร้าย แต่เรียกต่อสู้

ผมคิดว่ามันแย่ขึ้นตั้งแต่ส่งทหารลงไป

ผมไม่ใช้คน สี่จังหวัด ไม่ใช้คนใต้ เป็นคนกรุงเทพ

แต่ผมคิด ผมย้อนดูภาพเหตุการณ์ แล้วคิด ว่าสิ่งไหนใช่ไม่ใช่

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่ โจรใต้ มันอยู่ที่พวกเรามากกว่า

ลองถามตัวเองก่อนดีกว่า ว่าใครเป็นผู้แบ่งแยก ระหว่าง ศาสนานั้น-ศาสนานี้ ดี-ไม่ดี รักษาความสงบ-ก่อความไม่สงบ โจร-ทหาร

ถือปืน ปกป้องญาติพี่น้องขับไล่สิ่งที่ตนคิดว่าเป็นภัยต่อสังคมตน = โจร งั้นหรือ?
    ถือปืน ปกป้องประเทศชาติ ทำตามคำสั่ง ของนาย (บางทีก็ทำชั่วๆเช่น ข่มขืน) = ทหาร งั้นหรือ?

ขอย้ำ ไม่ใช้ว่าทหารดีดี ไม่มี ทหารส่วนใหญ่ที่ต้องสละชีพ(เพื่อแก้ใขสิ่งที่ตัวเองไม่ได้ก่อ)เป็นคนดี ผมซึ้งใจในการปฏิบัติหน้าทีของพวกเขา ขอบคุณถ้าอ่านจบ

โดนใจจริง เอาใจไปเลย

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    ถ้าเข้าใจสถานการณ์ภาคใต้จริงๆ คงไม่มาโพสอะไรแบบนี้หรอก

มันไม่ใช่ว่า เอาทหารไป ฆ่า โจรใต้ให้หมด แล้วเรื่องมันจะจบ ถ้ามันง่ายแบบนั้นป่านนี้สงบสุขไปนานแล้ว

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    อยากเห็นเป็นถาพสีจัง เลือดคงกระจาย

กล่าวขอบคุณ
    1,127
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    ฆ่ามากยิ่งรุ่นเเรงมาก กลับไปอ่านอดีตสักหน่อย จะเข้าใจมากขึ้นว่าทำยิงโจรเท่าไหร่ไม่หมดไปเสียที ปล ผมคนปัตตานีที่เคยสงบเมื่อสิบกว่าปีก่อน

กล่าวขอบคุณ
    774
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    คุณรุ้อะไรมั้ยผู้ก่อความไม่สงบก็คือคนในพื้นที่นั้นหละดูอย่างที่บุกหน่วยซิลไว้ว่าทำไมรัฐบาลถึงชดเชยให้
    INTEL i7 3770k / Asus Cerberus GTX 1070 Ti / ASUS P8Z77-v-lx / DDR3 8gb1600KINGSTON HYPER -X / XFX 750 W / 120GB SSD KINGSTON HYPERX FURY / 1.0 TB HDD WD SATA-3 BLUE

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    นึกว่า BF3

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    บ้านเราก็มี Cobra และ กล้องจับความร้อนก็มี มีหมดอะ
    แต่เขาไม่เอาลงใต้หรอกครับ มันจะยิ่งรุนแรงมากขึ้น

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ปัญหามันไม่ได้แค่มีโจรอย่างเดียวหรอกครับ มันอยู่หลายอย่างทั้งคนในพื้นที่ ทหาร ตำรวจที่เป็นสาย ทั้งการเมือง แต่ที่ผมเคยได้ยินมาอันนี้ไม่รู้จริงไหม คือเขาบอกว่าถ้าโจรหมดแล้วทหารที่นั้นใครจะจ้าง

กล่าวขอบคุณ
    787
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yedtamon57 อ่านกระทู้

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ melano อ่านกระทู้
    ถ้าเข้าใจสถานการณ์ภาคใต้จริงๆ คงไม่มาโพสอะไรแบบนี้หรอก

มันไม่ใช่ว่า เอาทหารไป ฆ่า โจรใต้ให้หมด แล้วเรื่องมันจะจบ ถ้ามันง่ายแบบนั้นป่านนี้สงบสุขไปนานแล้ว
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zoulztealth อ่านกระทู้
    ฆ่ามากยิ่งรุ่นเเรงมาก กลับไปอ่านอดีตสักหน่อย จะเข้าใจมากขึ้นว่าทำยิงโจรเท่าไหร่ไม่หมดไปเสียที ปล ผมคนปัตตานีที่เคยสงบเมื่อสิบกว่าปีก่อน

ครับผมคิดมามากละ ผมนี่เหละเป็นทหารที่ไปปฎิบัติงานใน 3 จังหวัดมา ก่อนจะไปเค้าก็จะอธิบายความเป็นมาในเชิงลึกทั้งหมดเหละครับ ตั้งแต่สมัย เป็น 45-50 ปีมาแล้วครับ และผมไม่เห็นว่าทหารจะไปวางระเบิดกันเองทำไม แล้วก็ทำไมต้องไปทำให้มันมีปัญหา ทุกคนอยากอยู่กับบ้าน อยากอยู่กับครอบครับทั้งนั้นเหละครับ ใครจะอยากไปตายละ จริงมั้ย ทหารทุกกองร้อยที่ไปอยู่ที่นั้นผมบอกได้เลยว่า หากเกิดการปะทะขึ้นแล้วนั้น จะไม่มีการจับเป็นอย่างแน่นอนทหารในกองร้อยผมก็เป็นแบบนี้ นอกจากว่ามีนายใหญ่ๆอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วยจึงต้องจับเป็นถ้ามันยอมแพ้ ให้ซักวันท่านได้เป็นทหารลงไปอยู่แบบผมท่านจะรู้เองว่ามันเป็นแบบไหน อายุ 21 แล้วแนะนำสมัครไปเลยครับถ้าคิดว่าคุยกับพวกมันรู้เรื่อง ยิ่งฆ่าพวกมันก็จะยิ่งกลัวเราเหมือนกัน แนวร่วมใหม่จะได้กลัวไม่กล้าไปร่วมกับพวกมัน ถ้าจับมาเป็นขึ้นสาร ไม่มีหลักฐาน ติดคุก 10ปีก็หลุดออกมา ก็กลับไปทำอีก ท่านลองไปดูที่มันตัดคอทหาร ยิงชาวบ้านนะครับ ถามว่าถ้าเป็นญาติเรา เราจะยอมมั้ย อย่ามองโลกในแง่ดีมากไปครับ บอกเลยนะว่าถ้าเรายอมรับ ขอตกลงของมันให้ถอนทหารออกมาให้หมดนะ ผมรับรองได้เลย 3 จังหวัดก็จะกลายเป็นเมืองเถื่อนทันที แล้วท่านที่อยู่ที่นั่นคิดว่าจะเจรจากับมันได้หรอครับ ถามคนไทยทุกคนคงไม่มีใครยอมหรอกครับ

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    787
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabutokungzz อ่านกระทู้
    บ้านเราก็มี Cobra และ กล้องจับความร้อนก็มี มีหมดอะ
    แต่เขาไม่เอาลงใต้หรอกครับ มันจะยิ่งรุนแรงมากขึ้น
    ทำไมจะไม่เอาลงละครับ กองร้อยผมมีกล้องกลางคืน 4 ตัว กล้องจับความร้อนไม่เคยเห็น หน่วย cobra เอาไปทำอะไรได้ละครับ เราไม่ได้รบแบบสงครามเป็นรูปแบบที่มีการแบ่งฝ่ายชัดเจน เรารบกันในสงครามกองโจรที่ฝ่ายศรัตรูปะปนอยู่กับชาวบ้าน เอาไปก็ทำอะไนไม่ได้หรอกครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปล่อย.....ไปตามหัวจัย!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    อย่างกะ จรวด เจอริโก้ ของ stark industries รึเปล่าวเนี่ย

กล่าวขอบคุณ
    3,153
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ my dath อ่านกระทู้
    ครับผมคิดมามากละ ผมนี่เหละเป็นทหารที่ไปปฎิบัติงานใน 3 จังหวัดมา ก่อนจะไปเค้าก็จะอธิบายความเป็นมาในเชิงลึกทั้งหมดเหละครับ ตั้งแต่สมัย เป็น 45-50 ปีมาแล้วครับ และผมไม่เห็นว่าทหารจะไปวางระเบิดกันเองทำไม แล้วก็ทำไมต้องไปทำให้มันมีปัญหา ทุกคนอยากอยู่กับบ้าน อยากอยู่กับครอบครับทั้งนั้นเหละครับ ใครจะอยากไปตายละ จริงมั้ย ทหารทุกกองร้อยที่ไปอยู่ที่นั้นผมบอกได้เลยว่า หากเกิดการปะทะขึ้นแล้วนั้น จะไม่มีการจับเป็นอย่างแน่นอนทหารในกองร้อยผมก็เป็นแบบนี้ นอกจากว่ามีนายใหญ่ๆอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วยจึงต้องจับเป็นถ้ามันยอมแพ้ ให้ซักวันท่านได้เป็นทหารลงไปอยู่แบบผมท่านจะรู้เองว่ามันเป็นแบบไหน อายุ 21 แล้วแนะนำสมัครไปเลยครับถ้าคิดว่าคุยกับพวกมันรู้เรื่อง ยิ่งฆ่าพวกมันก็จะยิ่งกลัวเราเหมือนกัน แนวร่วมใหม่จะได้กลัวไม่กล้าไปร่วมกับพวกมัน ถ้าจับมาเป็นขึ้นสาร ไม่มีหลักฐาน ติดคุก 10ปีก็หลุดออกมา ก็กลับไปทำอีก ท่านลองไปดูที่มันตัดคอทหาร ยิงชาวบ้านนะครับ ถามว่าถ้าเป็นญาติเรา เราจะยอมมั้ย อย่ามองโลกในแง่ดีมากไปครับ บอกเลยนะว่าถ้าเรายอมรับ ขอตกลงของมันให้ถอนทหารออกมาให้หมดนะ ผมรับรองได้เลย 3 จังหวัดก็จะกลายเป็นเมืองเถื่อนทันที แล้วท่านที่อยู่ที่นั่นคิดว่าจะเจรจากับมันได้หรอครับ ถามคนไทยทุกคนคงไม่มีใครยอมหรอกครับ
    นั้นดีแล้วครับ คุณคือทหารดี ยินดีด้วยครับ

แต่เชิงลึกของคุณ กับเชิงลึกของคนที่นั้น มันคนละเชิงลึก คนละปูมหลังกันนะครับ

1.แล้วก็ทำไมต้องไปทำให้มันมีปัญหา ข้อนี้ ใครก็น่าจะคิดออกว่าทำใมต้องทำให้มีปัญหา คุณรู้จักทักกี้ไหม ทักกี้นี้แหละ ตัวดี
    2.ให้ซักวันท่านได้เป็นทหารลงไปอยู่แบบผมท่านจะรู้เองว่ามันเป็นแบบไหน อายุ 21 แล้วแนะนำสมัครไปเลย
    ผมไม่ต้องสมัคร ผมก็รู้ครับ ผมมีญาติมากมายอยู่ที่นั้น ญาติผมเองแหละครับ จะโดนทหารข่มขืน แล้วมีคนมาช่วยทัน!!
    3.ยิ่งฆ่าพวกมันก็จะยิ่งกลัวเราเหมือนกัน
    ทหารถูกฆ่า ท่านกลัว? แต่พวกเขาไม่หรอกครับ พวกเขายิ่งโกรธแค้นครับ เชื่อเถอะ ไม่มีใครชอบให้มีใครก็ไม่รู้มาคอยคุมหรอก แม้จะมาปกป้องก็ตาม!!
    4.อย่ามองโลกในแง่ดีมากไปครับ
    ผมไม่ได้มองโลกในแง่ดี ผมมองเห็นแต่ด้านร้ายๆ กับการที่มีทหารที่นั้น!!
    5.ถ้าเรายอมรับ ขอตกลงของมันให้ถอนทหารออกมาให้หมดนะ ผมรับรองได้เลย 3 จังหวัดก็จะกลายเป็นเมืองเถื่อนทันที
    เขาอยู่กันได้มาเป็นร้อยๆปี เอาจริงๆ พวกที่โกรธแค้นเรื่องที่ปัตตานีโดนตีแตกสมัยนั้นแล้วส่วนใหญ่โดนจับมาเป็นเชลยมาก่อร้างสร้างเมืองหลวงกรุงเทพมหานครนี้ จริงๆเหลือแค่ไม่กี่คนกี่กลุ่ม สิ่งที่พวกแนวร่วมต้องการจริงๆคือ ไม่ต้องการพวกทหาร พวกทหารที่มีตามปรกติ ไม่มีปัญหาหรอก พอเรื่องจะเงียบๆ ก็มีมาอีก นี้ก็จะเข้าเดือนสำคัญ ทางการก็มาบังคับกำหนดการทำพิธีกรรมทางศาสนา อิสลาม ไม่ใช้หัวรุนแรง แต่อิสลามมีจุดยืน และแกรงกลัวต่อการละทิ้งพิธีกรรมที่ต้องกระทำ(พอก่อน เดี่ยวยาว) !!
    6.คนไทย
    คนไทยที่คุณหมายถึงคือใคร?? พวกเขาไม่ใช่คนไทยหรือ หรือว่าคุณเชื่อตามที่ทักกี้เคยบอกว่าพวกเขาไม่ใช่คนไทย???
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yedtamon57 : 7th July 2013 เมื่อ 01:42

กล่าวขอบคุณ
    787
    นั้นดีแล้วครับ คุณคือทหารดี ยินดีด้วยครับ

แต่เชิงลึกของคุณ กับเชิงลึกของคนที่นั้น มันคนละเชิงลึก คนละปูมหลังกันนะครับ
    หมายถึงว่าคุณรู้สาเหตุหรอครับ ที่เค้ามาทำแบบนี้เพราะอะไร ผมก็พอหาข้อมูลมาบ้างนะ และผมก็ว่าเยอะด้วย เท่าที่ผมรู้คือมันคิดแค่ว่าเป็บ้านเมืองมัน มันจะปกครองของมันเอง แค่เนี่ย ท่านคิดว่าปูมเค้าเป็นไงหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,127
    ได้รับคำขอบคุณ: 120
    เรื่องเจรจาของรัฐผมว่ามันเป็นเรื่องโง่ๆที่เอามาทำในที่เเจ้ง โจรเขาไม่สนอยู่เเล้ว ยุคก่อนๆก็มีการจัดเจรจาใต้ดินอยู่เเล้ว เเก้ยังไงต้องใช้เวลาครับ บอกตรงๆว่ายังมีคนประเภทที่ปกครองง่ายเนื่องจากศาสนาที่เขานับถืออีกเยอะ ประมานว่าศาสนานี้ต้องการผู้นำ ถ้าผู้นำไม่ดีก็ไปเรื่อย ถ้าได้ผู้นำทางศาสนาที่ดีต่อไปพื้นที่นี้น่าจะสงบขึ้น เด็กวัยรุ่นส่วนใหญ่ในพื้นที่ ตรงๆคือมุสลิมที่ค่อนข้างจะยึดติดกับศาสนามากๆหน่อย เขาจะทำตัวเหมือนซอมบี้ ทำตามโดยไม่เถียง ไม่คิดอะไร ใช้เเต่กำลัง = = เหมือนจะว่าเขาอย่างเดียวเลย เเต่ข้อดีคือปกครองง่ายนะผมว่า ตอนนี้มีผู้ใหญ่ลงมาในพื้นที่สร้างมหาวิทยาลัย ให้โอกาสโดยสร้างพวกวิทยาลัยอิสลามก่อน เเล้วตามด้วยพวกคณะวิทยาศาสตร์ พวกคณะที่พัฒนาคนได้มากขึ้น คนใหญ๋คนโตเยอะเเยะลงมาในพื้นที่ ผมมองว่าเขาเริ่มให้ความสำคัญกับตรงนี้มากขึ้นจริงๆ ตอนนี้ผมอยู๋นราธิวาส ต่อไปเราคงได้เห็นความสงบ เชื่อมั่นจริงๆ

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: