ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811

เหตุผลที่ทุกท่านควรเรียนให้ดี เรียนให้ได้ เรียนให้เกรดเยอะๆ

ไม่ใช่เพื่อเอาความรู้ ตอบแบบดิบๆเลย เอาไปสมัครงาน
    ยิ่งจบใหม่ๆนี่ เกรดใครไม่ถึง 2.75 นี่หางานยาก ยากจริงๆ ไม่ได้พูดเล่น เพราะที่ไหนๆก็อยากได้คนเก่งๆทั้งนั้น คนจบใหม่ๆก็ล้นบ้านล้นเมือง จะตั้งเกนณ์ยังไงก็มีมาสมัครเรื่อยๆไม่ขาดสาย
    ผมรู้ว่าทุกท่านมั่นใจในตัวเอง ว่าเป็นคนขยัน เอางานเอาการ แต่ที่ทำงานเค้ารู้จักท่านดีแค่ไหน เค้าไม่รู้อะไรในตัวท่านเลย เำค้ามีเพียงสิ่งเดียวที่เป็นเครื่องยืนยัน นั้นคือเกรดของท่าน

เพราะฉะนั้น เรียนเถอะครับ ไม่ได้เรียนเพื่อเอาความรู้ หรืออะไรทั้งสิ้นหรอก เรียนเพื่อเอาเกรดไปหางาน นั่นละคือประเด็นจริงๆของการเรียน

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ต่อไปยิ่งหางานยากครับ

ผมแนะนำธุรกิจส่วนตัวมากกว่า

เช่นทุกวันนี้ญาติผม ทำโครงการหมู่บ้าน คอนโค

ขายได้ตั้งหลายล้าน ผมถึงผมอยากทำ หอพัก

ผมไม่ชอบใช้สมองและกำลัง

ผมต้องการพักผ่อนและรอเก็บตังครับ 555+

เผื่อจะมีสาวๆมาพักหอผม หรือนักศึกษา แล้วไม่มีเงินจ่าย

ผมพอช่วยได้ วันนึงซัก 3-4ห้อง

โอ้ยเสี่ยภูมิสบายชีวิต ความคิดบรรเจิด 555+

ปล.มันก็อยู่ที่ต้นทุนทางชีวิตและจุดเริ่มต้นก็มาจากความขยันด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 7th July 2013 เมื่อ 02:49

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ 15
    เมื่อ สามปีก่อน ผมจบแค่ ม.3 ผมทำงานโรงงานบอกตรงๆเหนื่อยมาก
    ผมเป็นได้แค่พนักงานโรงงานต๊อกต๋อย ในเมื่อผมไม่เรียน ผมก็ต้องทำ
    ปัจจุบันผมเปิดร้านเหล้า รายได้วันเป็นหมื่น

ผมอยากให้ทุกคนสู้ จะเรียนหรือไม่เรียนไม่ว่ากัน สู้เถอะครับ แล้วชีวิตคุณจะดีเอง

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    ต่อไปยิ่งหางานยากครับ

ผมแนะนำธุรกิจส่วนตัวมากกว่า

เช่นทุกวันนี้ญาติผม ทำโครงการหมู่บ้าน คอนโค

ขายได้ตั้งหลายล้าน ผมถึงผมอยากทำ หอพัก

ผมไม่ชอบใช้สมองและกำลัง

ผมต้องการพักผ่อนและรอเก็บตังครับ 555+

เผื่อจะมีสาวๆมาพักหอผม หรือนักศึกษา แล้วไม่มีเงินจ่าย

ผมพอช่วยได้ วันนึงซัก 3-4ห้อง

โอ้ยเสี่ยภูมิสบายชีวิต ความคิดบรรเจิด 555+

ปล.มันก็อยู่ที่ต้นทุนทางชีวิตและจุดเริ่มต้นก็มาจากความขยันด้วยครับ

เสี่ยภูมิใจดีสปอต กทม

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    165
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    ผมไม่ถูกกับที่บ้านเท่าไรครับ ผมเลยต้องขยันเรียน หางานดีๆ แล้วไปหาที่อยู่เอง ต้องนี้ก็เกือบสำเร็จหมดแล้ว

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    แนวโน้มต่อไปของการสมัครงานเขาจะไม่ดูเกรดกันแล้วแหละ ตอนนี้อาจจะยังเยอะอยู่มาก แต่ความน่าเชื่อถือของการศึกษาไทยมันตกต่ำเกินไป แถมไอความรู้ที่เรียนมาซะส่วนใหญ่ได้ใช้ประโยชน์จริงๆ กลับมีน้อยมาก ที่พอจะเห็นได้ชัดๆก็คงจะเป็นความสามารถทางภาษาที่ใช้ได้จริง ไม่ใช่แค่เอาสอบ เพื่อนผมคนหนึ่ง เขาวิ่งหางานซะวุ่น จบวิศวะมา แต่หางานทำยากมาก และที่เขาบ่นจนท้อเลยคือ ทุกใบสมัครงานที่เขากรอก จะต้องเจอช่องความสามารถทางภาษาอย่างน้อย 2 ภาษาคือ จีน และอังกฤษ

แล้วบริษัทในประเทศไทยส่วนใหญ่ เขาไม่เลี้ยงคนหรอก อันนี้ผู้ที่เคยทำงานมีตำแหน่งในวงการห้างสรรพสินค้าคงรู้กันดี พวกหัวหน้าฝ่ายต่างๆ คงได้รู้ได้เห็นความน่าเกียจของระบบเหล่านั้นแต่กลับถอนตัวไม่ได้ นโยบาย CEO ประเทศไทยก็เหลือรับ ที่เจอมาอันหนึ่งในหลายๆ ที่ คือ จงให้งานมากกว่าคนเข้าไว้ แล้วคนจะขี้เกียจน้อยลง นี้ยังไม่รวมกรณีที่กำจัดพนักงานเก่าด้วยนะ เพราะอยู่มานานเงินเดือนที่จะจ่ายให้ก็จะสูงขึ้น สู้ไล่ออกแล้วเอาเด็กใหม่ๆ เข้ามา ได้งานเท่ากันหรือมากกว่า แต่จ่ายค่าแรงน้อยกว่า มีฝ่ายขายอยู่คนหนึ่ง ไม่ขอเอยนาม เขาโดนห้าง Band หนึ่งบีบทุกวิถีทางให้เขาออกจากตำแหน่ง แต่เขาออกไม่ได้ เพราะเขาเป็นผู้หารายได้คนเดียวของครอบครัวแล้วอยู่มานานจนอายุมากแล้ว ยากที่จะหางานใหม่ได้ เขาเลยได้แต่ทน และเพราะเขาต้องทนเนี้ยแหละ ไมย์เกรทถึงขั้นลงไปที่ลูกตา เส้นเลือดฟอยในตาแตก ตาขาวเป็นสีแดงจนน่ากลัว และสุดท้ายเขาก็หลุดออกจากตำแหน่งหลังจากทำงานมาหลายปีเกือบครึ่งหนึ่งของอายุทั้งหมด สิ่งเดียวที่บริษัทจะมอบให้หลังออกจากงาน คือปากกา ด้ามเดียว

พล่ามมาซะยาว ออกทะเลมาซะไกล แต่นึกถึงเรื่องคนๆนี้ทีไร ก็สลดใจทุกที
    OPPAI~~MISSILE!!!

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ถ้าอยากเข้าทำงานใน ปตท. มันเอาเกรด 2.75 ขึ้นไปสอบครับ

ส่วนจะได้ไม่ได้ต้องแข่งกันอีกที

คนเขาไม่ได้มานั่งคิดหรอกว่าปริญญามันสำคัญไม่สำคัญ แต่สิ่งที่สำคัญเลยคือความรู้ความสามารถ เกรดก็เป็นส่วนหนึ่งที่่สามารถบอกตัวบุคคล บุคคลนั้นได้นะจุดๆหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้ถึงกับบอกเลยว่าตัวบุคคลนั้นเป็ยอย่างไรทั้งหมด ถ้าอย่างน้อยเกรดเยอะก็คงจะตั้งใจเรียนขยันส่งการส่งงาน เวลาสอบก็คงจะติวกันมามากโข

ตัวผมเองอยู่มหาลัย พี่ๆเพื่อนๆที่เข้าไปทำงานส่วนใหญ่สามารถเกาะกลุ่มกันได้ดีและเรียนจบไปอย่างง่ายดาย ส่วนตัวผมอยู่คนเดียวลำพัง จะหาที่พึ่งพิงก็ลำบากเลยนานหน่อย ยังไงก็สู้ๆนะครับทุกท่าน

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,106
    อนาคตไม่ว่าจะเรียนอะไร ดีมาจากไหน ก็ตกงานกันได้หมด ถ้าไม่ได้ทำงานกับรัฐบาล
    ธุระกิจส่วนตัว ดีที่สุด เเต่ก็ไม่เเน่นอนกับ เศรษฐกิจสมัยนี้มันย่ำเเย่มาก

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    - -* ไม่มีความรู้ก็ทำงานให้เขาไม่ได้สิครับ
    จบแบบไม่มีคุณภาพ -0-

กล่าวขอบคุณ
    1,451
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    แต่ก่อน คิดว่าเกรดจะเอาไปทำอะไรได้ ฝีมือสิ 55555 พอทำงานแล้ว รู้เลย รู้เลย

ต้องทั้งเก่งทั้งมีความรู้ ต้องเรียนสูง ถ้าอยากมีงานดีๆทำครับ

กล่าวขอบคุณ
    134
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ง่ายๆ สั้นๆ คนเราอยากทำงานดีๆ พวก วิศวะเอย สถาปัตเอย หมอเอย แต่หารู้ไหมว่าคนอยากเป็นเยอะมาก ยิ่งจะเข้าอาเซี่ยนละ ยิ่งล้น โอกาสตกงานสูงมาก ประเทศไทยเป็นประเทศ เกษตรกรรมใช่ไหม ??? ไม่ใช่ประเทศอุตสาหกรรม ทำไมไม่หันมาทางด้านเกษตรละ อีกอย่าง การท่องเที่ยวก็อยู่อันดับที่ 1 ของประเทศไทยเราด้วย มาทางท่องเที่ยวสิครับ ^^

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,364
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ไม่ใช่เพื่อเอาความรู้ ตอบแบบดิบๆเลย เอาไปสมัครงาน
    ยิ่งจบใหม่ๆนี่ เกรดใครไม่ถึง 2.75 นี่หางานยาก ยากจริงๆ ไม่ได้พูดเล่น เพราะที่ไหนๆก็อยากได้คนเก่งๆทั้งนั้น คนจบใหม่ๆก็ล้นบ้านล้นเมือง จะตั้งเกนณ์ยังไงก็มีมาสมัครเรื่อยๆไม่ขาดสาย
    ผมรู้ว่าทุกท่านมั่นใจในตัวเอง ว่าเป็นคนขยัน เอางานเอาการ แต่ที่ทำงานเค้ารู้จักท่านดีแค่ไหน เค้าไม่รู้อะไรในตัวท่านเลย เำค้ามีเพียงสิ่งเดียวที่เป็นเครื่องยืนยัน นั้นคือเกรดของท่าน

เพราะฉะนั้น เรียนเถอะครับ ไม่ได้เรียนเพื่อเอาความรู้ หรืออะไรทั้งสิ้นหรอก เรียนเพื่อเอาเกรดไปหางาน นั่นละคือประเด็นจริงๆของการเรียน
    ผมว่ามันอยู่ที่ความสามารถมากกว่านะ เกรดก็แค่ตัวเลขสองสามตัว ที่วัดว่าเราเข้าใจเหมือนกับ"อาจารย์"แค่ไหน
    ผมจบมา 2.67 จบก่อนพวกเกรด 3.5+ ที่เก่งแต่จะสอบให้ได้เกรดเยอะๆ จนลืมไปว่าสั่งสำคัญไม่ใช่ตัวเลข แต่คือการที่เอาไปใช้จริง
    ผมมีหน่วยงานจองตัวหลายที่ตั้งแต่ยังเรียนไม่จบ และจบออกมาเงินเดือนเริ่มต้น ก็สูงกว่าคนที่อยู่มาเป็นปีด้วยซ้ำ
    เชื่อผมเหอะ ถ้า 2.75 แล้วเจ๋งๆ เดินอย่างมั่นใจไปบวกกะบริษัทเลย ได้ชัวร์ ผมเห็น 3.5+ แต่ทำไรไม่เป็นเยอะแยะ(แต่ไม่ใช่ทุกคนนะ)

กล่าวขอบคุณ
    263
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    ผมจะเป็นนักดนตรีเล่นอยู่ตามบาร์ o.o/
    ใส่รูปยังไง?

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boatzaa403 อ่านกระทู้
    ง่ายๆ สั้นๆ คนเราอยากทำงานดีๆ พวก วิศวะเอย สถาปัตเอย หมอเอย แต่หารู้ไหมว่าคนอยากเป็นเยอะมาก ยิ่งจะเข้าอาเซี่ยนละ ยิ่งล้น โอกาสตกงานสูงมาก ประเทศไทยเป็นประเทศ เกษตรกรรมใช่ไหม ??? ไม่ใช่ประเทศอุตสาหกรรม ทำไมไม่หันมาทางด้านเกษตรละ อีกอย่าง การท่องเที่ยวก็อยู่อันดับที่ 1 ของประเทศไทยเราด้วย มาทางท่องเที่ยวสิครับ ^^
    เสริมนิดๆนะท่านครับ

ถ้าดูตามสัดส่วนต่างเช่นรายได้ของประเทศ บ้านเราเป็นประเทศอุตสาหกรรมแล้วครับ ภาคอุตสาหกรรมทำรายได้30เปเซ็น ส่วนเกษตร5-10เองมัง

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ http://unigang.com/Forum/Topic/11982

บ๊ะเจ้า

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เกรดจะมีผลมากสำหรับบัณฑิตผู้จบใหม่ แต่เมื่อทำงานไปได้ซักระยะนึง เขาจะดูประสบการณ์มากกว่า

ผู้ประกอบการต้องการคนที่มีประสบการณ์เพราะสอนงานง่ายกว่า บางคนก็เข้ามาทำงานได้เลย ไม่ต้องเหนื่อยสอนงานกันมาก

ดูอย่างผมเรียนจบ วิศวะเครื่องกล มาเกรดแค่ 2.40 แต่ผมโชคดีที่สมัครงานเข้าบริษัท Sony ได้ตั้งแต่ตอนยังเรียนไม่จบ

ตั้งแต่นั้นมาผมก็ทำงานเก็บเกี่ยวประสบการณ์ ไปทำงานที่ใหม่ ก็อาศัยประสบการณ์นี้อัพเงินเดือนได้

เกรดสำคัญก็จริงครับ แต่ก็ไม่ใช่ 100% ของทั้งหมด
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    ทุกวันนี้ผมยัง คงนึกเสียใจในวันที่ รีบๆเรียนให้จบ ม.6 เพื่อ จะหางานเลี้ยงพ่อแม่ตัวเอง ในตอนนั้น ทั้งๆที่พวกท่าน ห้ามแล้วห้ามอีกว่า ให้เรียน สูงกว่านี้
    สุดท้าย ก็จบมา ได้แค่ หัวหน้าสถาปัต ถึงจะเงินไม่น้อยไม่มาก อยุ่แบบพอดีๆ แต่วันใด ลูกชายผม หรือ บ้านต้องจ่ายอะไร ก็ต้องคิดหนักบริหารเงินใหม่กันยกใหญ่
    ฉะนั้น ใครที่อ่านแล้ว ยังไม่ทำการบ้านก็ไปทำกันซะ!!

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ถ้าผมมีลูกนะ ผมจะเคี่ยวเข็ญให้ลูกเรียนหมอ เป็นหมอฟันได้ยิ่งดี

สมัยนี้วิศวะตกงานกันเกลื่อน ไม่เหมือนเมื่อก่อน เงินเดือนก็ได้อย่างมากก็ 3-4 หมื่น เหมือนกับที่ผมเป็นอยู่ตอนนี้

แต่หมอนี้รายได้ต่อเดือนเป็นแสนครับ มันเทียบกันไม่ได้เลย อย่างหมอฟันถ้าเปิดคลีนิคนี่ก็นั่งนับแบงค์กันไม่ทันเลยทีเดียว

พี่ผมเป็นหมออยู่บำรุงราษฐ์ รายได้ 3-4 แสนต่อเดือนครับ มากกว่าผม 10 เท่า

ผมจะไม่ปล่อยให้ลูกทำตามใจตัวเองหรอก เรียนอะไรก็ต้องดูอนาคตด้วย ไม่ใช่เอาแต่ตัวเองชอบอย่างเดียว

ผมเสียดายที่ไม่เรียนหมอฟัน ไม่น่ามาเลือกเรียนวิศวะเลย

ปล. คนขายเกี๋ยวเตี๋ยวหน้าปากซอยบ้านผม ยังมีรายได้ต่อเดือนมากกว่าผมเลย พูดจริงๆไปคุยมาแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 7th July 2013 เมื่อ 09:32
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    ทำในสิ่งที่รัก . . ยังไงก็รุ่ง ชอบอะไร ก็เรียนและตั้งใจที่สุด ให้ผลออกมาดี และนำไปใช้ในอนาคตได้
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,477
    รับรัชการ สถานเดียวครับ เงินเดือนมั่นคง และไม่โดนไล่ออกด้วยนอกจากจะลาออกเอง

ส่วนสมัครงาน คนเก่ง ไม่ได้มีคุณคนเดียว เดี๋ยวมาก็มาเรื่อยๆ ถ้าไม่เก่งจริงเขาก็ไม่สนใจคุณ สุดท้ายก็โดนไล่ออกจากงาน

ณ ปัจจุบัน งานมั่นคง คงมีแต่ รับรัชการ กับ ธุรกิจส่วนตัวครับ

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    แต่ผม เรียน เพื่อเอา "ความรู้" นะครับ
    ปล. ผมชอบที่จะมีความรู้ครับ

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    ผมเรียนเพื่อความรู้ ไม่ได้เรียนไปเพื่อเอาใว้หางาน เพราะยังไงจบไปผมก็ทำธุรกิจส่วนตัวอยู่ดี - -

ราชันชุดขาว~!!
    กล่าวขอบคุณ
    4,122
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,498
    "ชีวิตจริงเข้าวัดกันที่ผลงาน มิใช่เกรด"
    อยู่มานานมาก มีวันวานมากมายให้คิดถึงเหลือเกิน

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ความรู้มันก็จะเป็นผลพลอยได้จากเกรด ถ้าเกรดดี ยังไงซะมันก็ต้องมีความรู้ดีขึ้นมาด้วย
    แต่ัยังไงก่อนจะทำงานมันก็ต้องใช้เกรดเข้าอยู่ดีครับ ถึงจะเรียนไม่เก่ง ความรู้ไม่เยอะ แต่เกรดสูงๆ พอได้เข้าไปทำงานยังไงคุณก็ปรับตัวใหม่อยู่ดี
    ไอ้วิชาที่เรียนๆไป มันไม่ได้ใช้เท่าไรเลย เรียกว่าไม่ได้ใช้เลยจะดีกว่า เพราะส่วนมากก่อนทำงาน เค้าจะส่งเราไปอบรมก่อน ตอนนั้นละคือการเรียนงานของจริง
    ไิอ้หลักสูตรกาีรเรียนนี่มันเหมือนนิยายขายฝัน ไม่มีจริงหรอก

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้
    เสี่ยภูมิใจดีสปอต กทม
    เงียบ สงสัยไม่ช็อต