ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

กองทัพจีนเจ๋ง ใช้วีดีโอเกมเป็นส่วนหนึ่งในการฝึกรบ

กองทัพจีนเจ๋ง ใช้วีดีโอเกมเป็นส่วนหนึ่งในการฝึกรบ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้าหากว่าไม่ได้ทำงานอยู่ในบริษัทเกี่ยวกับเกมแล้วล่ะก็ การนั่งเล่นเกมในเวลาทำงานก็คงจะเป็นสิ่งที่ไม่น่าปลื้มเสียเท่าไหร่ อาจจะโดนโบกกบาลแถมพาลหักเงินเอาได้ง่ายๆ แต่ทว่ามีสังกัดหนึ่งของทางการทหารที่จีนนั้น การเล่นเกมถือว่าเป็นการฝึกฝนประจำวันของเหล่าทหารครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับสังกัดนี้ก็คือสังกัด People's Armed Police ซึ่งมีลักษณะงานคล้ายกับสารวัตรทหารในบ้านเรานั่นเอง ซึ่งเป็นหน่วยงานที่มีความพิเศษกว่าใคร เพราะว่าพวกเขามีห้องสันทนาการที่ภายในห้องนั้นเต็มไปด้วยอุปกรณ์การเล่นเกมต่างๆ รวมไปถึง PC ที่เต็มไปด้วยเกมมากมาย ไม่ว่าจะเป็นแนว FPS, simulations, fighting รวมไปถึงเกมที่ co-op กันได้ ซึ่งหลังจากที่มีการเปิดห้องนี่มาก็สร้างความสนุกสนานให้กับเหล่าทหารเป็นอย่างมาก

และนอกเหนือจากการพักผ่อนแล้ว สังกัด People's Armed Police ก็ยังใช้เกมเหล่านี้ในการฝึกทักษะด้านการรบแบบเป็นทีมกับเหล่าทหารด้วย ไม่ว่าจะเป็นเกม Counter Strike และ Glorious Mission ซึ่งเป็นเกมที่พัฒนาสำหรับการฝึกทหารโดยเฉพาะ (งานนี้อเมริการับบทเป็นฝ่ายร้ายในเกม)

ทหารรายหนึ่งในสังกัดได้เผยว่าการเล่นเกมนั้นได้ให้ประโยชน์กับเขาหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นในแง่ของวิสัยทัศน์และและปฏิกริยาตอบสนองต่างๆ รวมไปถึงทักษะการสังเกตและทักษะในการทำงานร่วมกับผู้อื่น ซึ่งมันก็มีประโยชน์ในการปฏิบัติหน้าที่ต่างๆ ของพวกเขา

จริงๆ แล้วประเทศจีนไม่ได้เป็นประเทศแรกการใช้วิดีโอเกมในแง่ของการทหารครับ แต่ที่นำมาเล่าสู่กันฟังก็เป็นเรื่องของประโยชน์ต่างๆ ของเกมที่แม้แต่ทางการทหารก็ยังสนับสนุนให้มีบทบาทในการฝึกฝนของเหล่าทหารนั่นเองครับ

ข้อมูลและภาพจาก

games.ifeng.com

www.xinhuanet.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wimpy Kid : 10th July 2013 เมื่อ 17:33

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ไทยยังแอนตี้อยู่เล้ยเกม

กล่าวขอบคุณ
    847
    ได้รับคำขอบคุณ: 490
    ไทยเกมมันอัตตรายนะ อย่าเอาไปเล่นนะ!!!

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    มีข่าว ดี ๆ กับเกม กับเขา สักที
    Do it now.Sometimes later become never.

กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 700
    Blog Entries
    1
    ของไทยก็มีฝึกน่ะครับ เกมArma2
    http://www.fapgamer.com/forum/topic/6307
    PSN ID: poshe998

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ไทยก็มีนะลองดูดีๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    เมกาสร้างเกมยิงเขาไว้ เจอเขาสร้างเกมยิงคืนมั้ง 5555
    -----

Nazi_Germany
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 328
    เล่น Arma 2 เลยครับ ลง Mod ACE ด้วยครับ ^ ^

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ godog585858 อ่านกระทู้
    เล่น Arma 2 เลยครับ ลง Mod ACE ด้วยครับ ^ ^
    ผมก็ว่างั้นนะมันจะสมจริงกว่าเหมือนทหารจริงๆกว่าสงสัยประเทศจีนจะไม่รู้จักเกมนี้ซะแล้ว พลาดแล้วท่าน

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    มียุทโธปกรณ์อยู่แล้ว แล้วจะมานั่งเล่นเกมทำไม
    ้้เล่นเกมมันไม่ได้ออกแรง เอาเข้าจริง มันจะกระโดดยิงสไนป์ได้เหรอ
    แล้วในเกมมันตายได้ แต่ของจริงมันก็ต้องทำทุกอย่างเพื่อให้รอดชีวิตด้วยยยย

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    ฝึกเกมไพ่ =[]=

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    มียุทโธปกรณ์อยู่แล้ว แล้วจะมานั่งเล่นเกมทำไม
    ้้เล่นเกมมันไม่ได้ออกแรง เอาเข้าจริง มันจะกระโดดยิงสไนป์ได้เหรอ
    แล้วในเกมมันตายได้ แต่ของจริงมันก็ต้องทำทุกอย่างเพื่อให้รอดชีวิตด้วยยยย
    กระโดดยิงสไนป์ สงสัยท่านจะติด SF นะเนี๊ย
    เกมอื่นมันก็ไม่กระโดดยิงกันหรอกครับ
    แล้วที่ถามว่ามันได้ประโยชน์เหรอ เอาไปใช้จริงได้เหรอ
    อย่างงี้เค้าเรียกว่า visual training ครับ
    ถ้าฝึกแบบจริงจัง จะได้ผลลัพธ์พอๆกับฝึกจริง(ตามหลักนะ)

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    ก็ถ้าเอายุทโธปกรณ์มาฝึกมันก็จะเป็นการสิ้นเปลืองงบประมาณเปล่าๆ อย่างมากก็ได้แค่ฝึกยิงเป้า และเขาคงไ่ม่ได้วันๆเล่นแต่เกมส์อย่างเดียวหรอก
    ยังไงก็ต้องฝึกของจริงอยู่แล้วด้วย

เกมส์นี้มันก็เหมือนการจำลองสถานการณ์
    ในชีวิตจริงมันจำลองสถาณการณ์อย่างนี้ไม่ได้หรอก ถึงทำได้แต่ก็สิ้นเปลืองงบประมาณ
    การที่เอาเกมส์มาใช้ในการฝึกมันช่วยปรับสภาพผู้ฝึกให้รู้จักวางแผนการในการปฎิบัติงานได้ด้วยแถมยังช่วยคลายเครียดผู้ฝึกได้อีก
    คงไม่มีใครบ้าเอาคนเครียดๆเซงกับชีวิตลงไปรบหรอกมั้งครับ
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Msguzs อ่านกระทู้
    ก็ถ้าเอายุทโธปกรณ์มาฝึกมันก็จะเป็นการสิ้นเปลืองงบประมาณเปล่าๆ อย่างมากก็ได้แค่ฝึกยิงเป้า และเขาคงไ่ม่ได้วันๆเล่นแต่เกมส์อย่างเดียวหรอก
    ยังไงก็ต้องฝึกของจริงอยู่แล้วด้วย

เกมส์นี้มันก็เหมือนการจำลองสถานการณ์
    ในชีวิตจริงมันจำลองสถาณการณ์อย่างนี้ไม่ได้หรอก ถึงทำได้แต่ก็สิ้นเปลืองงบประมาณ
    การที่เอาเกมส์มาใช้ในการฝึกมันช่วยปรับสภาพผู้ฝึกให้รู้จักวางแผนการในการปฎิบัติงานได้ด้วยแถมยังช่วยคลายเครียดผู้ฝึกได้อีก
    คงไม่มีใครบ้าเอาคนเครียดๆเซงกับชีวิตลงไปรบหรอกมั้งครับ
    ถูกใจคำว่าคลายเครียดนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    ...

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ฝึกปฏิบัติมาเยอะแล้ว ฝึกทฤษฎีกันบ้าง
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    ไทยก็มีนะครับตอนฝึกคอบบร้าโกลด์

ใช้ VBS ฝึกมั้ง (ไม่ใช่ Arma นะครับถึงจะเหมือนกันอย่างกะแกะก็เถอะ)

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    อเมริกาก็มี America's Army นะ ภาคใหม่ America's Army: Proving Ground เค้าก็ใช้ฝึกทหารจริง ๆ พัฒนาโดยคนในกองทัพจริง ๆ แถมโหมด Tuturial โหดชิปหายเลยครับ โหดกว่า Arma อีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paperwall : 10th July 2013 เมื่อ 20:39

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ไทยก็ใช้เกมฝึกเหมือนกันนะอย่างที่ด้านบนบอกนั่นแหละ Arma นี่ถูกใช้ฝึกในหลายๆประเทศเพราะทีมพัฒนาเกมเขาจริงๆมีจุดประสงค์แบบนี้แหละเกมเลยเป็นที่เล่นกันในวงแคบมากว้างเพราะ DayZ ล้วนๆ อันนี้อีกเกมที่ใช้ฝึกของสหรัฐ ใช้ CryEngine 3

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paperwall อ่านกระทู้
    อเมริกาก็มี American's Army นะ ภาคใหม่ America's Army: Proving Ground เค้าก็ใช้ฝึกทหารจริง ๆ พัฒนาโดยคนในกองทัพจริง ๆ แถมโหมด Tuturial โหดชิปหายเลยครับ โหดกว่า Arma อีก
    America's Army ใช้โปรโมทให้พลเรือนสนใจสมัครมาเป็นทหารครับ กองทัพไม่ได้ใช้ฝึกแต่อย่างใด (ยกเว้นใช้เล่นคลายเครียดได้) เพราะเกมนี้ออกทุนสร้างโดยสำนักวิจัยเศรษฐกิจและกำลังพล (Office of Economic and Manpower Analysis)

ซึ่งไม่เกี่ยวข้องใด ๆ กับ การออกแบบหลักสูตรการฝึกของกองทัพสหรัฐ ปัจจุบันกองทัพสหรัฐใช้ VBS2 หรือ ArmA ในการฝึกกำลังพลอยู่ครับ

วิธีแยกว่าเกมไหนที่กองทัพใช้ฝึกหรือใช้โปรโมทก็คือ ถ้าหา download ได้ทั่วไปคือ ใช้แจก เพราะที่ใช้ฝึกนั้นพลเรือนทั่วไปไม่มีทางหาโหลดได้เลย

เนื่องจากใครที่เอามาแจกตามเน็ตจะโดนกองทัพดำเนินกฏหมายในข้อหา "เป็นกบฏต่อประเทศชาติ" ทันที ซึ่งเป็นข้อหาที่ร้ายแรงที่สุด

VBS ที่แจกกันตามในเน็ตก็เป็นเวอร์ชั่นโปรโมทกองทัพ ซึ่งมีประสิทธิภาพแค่ 5-10% ของแบบที่ใช้ฝึกจริงในกองทัพเท่านั้นครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ AUSTIN อ่านกระทู้
    ไทยก็ใช้เกมฝึกเหมือนกันนะอย่างที่ด้านบนบอกนั่นแหละ Arma นี่ถูกใช้ฝึกในหลายๆประเทศเพราะทีมพัฒนาเกมเขาจริงๆมีจุดประสงค์แบบนี้แหละเกมเลยเป็นที่เล่นกันในวงแคบมากว้างเพราะ DayZ ล้วนๆ อันนี้อีกเกมที่ใช้ฝึกของสหรัฐ ใช้ CryEngine 3
    Realtime Immersive Dismount Soldier

รู้จะโดนระงับยาวไปแล้วครับ (เท่ากับโดนยกเลิกไปแล้วนั่นเอง) เพราะประสิทธิภาพของทหารได้ที่รับจากการฝึกนั้นแทบไม่แตกต่างจากใช้ VBS (หรือ ArmA) ฝึกเลย นอกจากภาพที่สวยกว่า แต่ก็สนับสนุนอุปกรณ์การฝึกได้น้อยกว่า VBS (VBS สามารถเอาอาวุธจริง ๆ มาใช้ฝึกได้เลย แต่ของ RTI ต้องซื้อเพิ่ม)

อีกอย่างโปรแกรมที่ใช้ฝึกทหาร ประสิทธิผลจากการฝึกต้องมาก่อนครับ (outcome value) เรื่องภาพสวยไม่สวย สภาพแวดล้อมทำลายได้ไม่ได้ เป็นเรื่องลำดับเกือบท้าย ๆ เลย อย่าง VBS (หรือ ArmA) มันจำลองได้แทบทุกอย่าง ไปจนถึงเรื่องพื้นฐานสุดของการทหารซึ่งก็คือเรื่อง วิทยุสื่อสารแบบสมจริง และใช้ติดต่อจากในเกมไปยังระบบวิทยุจริง ๆ ได้ด้วย ซึ่งอันนี้ Cry Engine ทำไม่ได้ (ปัจจุบันโปรแกรม Dismount Soldier ใช้ VBS แทน Cry Engine แล้ว)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Roh_Z : 10th July 2013 เมื่อ 20:58

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    ทหารตอนฝึกโปรเเกรมบอกวอร์เครื่องบินมาบอม - - โครตซวยเพราะมันอยู่ในบ้าน 555