ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652

ว่าเข้าไปนั่นกับ ระบบ Tutorial ของเกมนั้น สำคัญไฉน ?

<<--- ว่าเข้าไปนั่นกับ ระบบ Tutorial ของเกมนั้น สำคัญไฉน ? ---

ยุคนี้ก็เป็นยุคที่มีเกมออนไลน์มากมายให้ผู้บริโภคอย่างเราๆ ได้เลือกเล่นกันให้เพียบ การแข่งขันก็เยอะขึ้นเป็นเงาตามตัว ทำ
    ให้ผู้พัฒนาต้องคิดค้นระบบใหม่ใส่เข้าไปในเกมของตัวเองเพื่อให้แปลกแหวก แนวจากเจ้าอื่นและทำให้เกมน่าสนใจมากที่สุด และ
    ก็เป็นเรื่องของเราเหล่าเกมเมอร์ครับที่ต้องทำความเข้าใจระบบเกมที่เรา ต้องย้ายไปเล่นใหม่กันตลอดเวลา บางระบบช่างดูน่าสับสน
    งงงวยยิ่งนักจนเรียกได้ว่าถ้าไร้ซึ่งผู้รู้มาชี้แจง อาจจะงงอยู่เป็นวันๆ เลยก็เป็นได้ ดังนั้นทางผู้พัฒนาก็เลยมีการใส่ระบบ Tutorial
    หรือระบบสอนการเล่นพื้นฐานต่างๆ ไว้ในเกมให้เราได้รู้จักระบบเกมกันได้ง่ายขึ้นนั่นเองครับ

อย่างที่บอกกันไปว่าระบบ Tutorial นั้น ใช้เป็นเครื่องมือสอนการเล่นพื้นฐานและระบบต่างๆของเกมที่เราเล่น เพื่อที่จะทำให้เราใช้
    ระบบของเกมได้อย่างเต็มประสิทธิภาพตามที่ผู้พัฒนา สร้างสรรค์ไว้ แต่เชื่อมั้ยครับว่าเท่าที่ผมสังเกตุทั้งในโลกออนไลน์เอย หรือ
    ตามร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ต่างๆ เอย เวลาผู้เล่นใหม่เข้าสู่เกมใหม่ที่ตนเองไม่เคยเล่นมาก่อนนั้น มักจะกด Skip ข้ามระบบ Tutorial
    ของเกมที่เล่นอยู่ไปอย่างไม่ใยดีเลยทีเดียว

บางคนอาจจะคิดว่า ก็ไม่เห็นเป็นไรเลย เดี๋ยวถามคนในเกมเอาก็ได้ หรือมั่วเอาเดี๋ยวก็เป็น ใช่ครับ นั่นคือสิ่งที่สามารถทำได้จริง
    แต่ผมก็เคยเห็นเหตุการณ์บางอย่างมาแล้ว ยกตัวอย่างกรณีเช่น มีผู้เล่นคนหนึ่งซึ่งใช้ระบบ A ไม่เป็น ได้สอบถามผู้เล่นบริเวณ
    นั้นว่าระบบ A ใช้อย่างไร ? แต่สิ่งที่ผู้เล่นคนนั้นได้รับกลับมาก็คือ บ้างก็เดินผ่านไปเฉยๆ บ้างก็ตอบแบบเกิดคำถามต่อไปเรื่อยๆ
    เพราะงงว่าสิ่งที่บอกมาคืออะไรอีกทีหนึ่ง บ้างก็ประชดประชันด้วยการบอกว่าไม่ได้ผ่านโหมดฝึกสอนมาหรือ ? จนกระทั่งมีปากมี
    เสียงทะเลาะกันในที่สุด แถมถ้าหากเป็นคนประเภทอยากเล่นเกมแบบไวๆ ก็ทำให้เสียเวลาอีกด้วยต่างหาก

เรื่องนี้หาได้มีผลแต่ผู้บริโภคอย่างเราๆ ฝ่ายเดียวไม่ ทางผู้พัฒนาเองที่เห็นว่าระบบ Tutorial ของตนนั้น ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ก็เลย
    ทำการแก้ไขระบบ Tutorial ซะใหม่ โดยมีการกระชับในการสอนมากขึ้น ซึ่งก็ถือว่าเป็นเรื่องดีที่จะทำให้ผู้เล่นได้รู้จักระบบของเกม
    อย่างรวดเร็ว แต่บางเกมก็จะย่นย่อการสอนด้วยการตัดการสอนระบบบางอย่างในเกมทิ้งไป ปล่อยให้ผู้เล่นแอบติดสตั้นเวลาเจอบ้างก็มี

สุดท้ายนี้ผมแค่อยากจะลองให้เพื่อนๆ ได้คิดถึงความสำคัญของระบบ Tutorial ภายในเกมต่างๆ ดูบ้าง เพราะว่าบางทีระบบก็สอน
    อะไรที่ได้คำตอบรวดเร็วกว่าไปถามผู้เล่นอื่นเยอะแยะ มากมาย ทำให้เราประหยัดเวลาในการงมหาขึ้นเยอะ แถมผู้พัฒนาก็อุตส่าห์ทำ
    มาช่วยเราแล้วนะ ฮ่าฮ่า ก็ใช้ซะหน่อยไม่เสียหลาย หยุดอ่านซักนิด ประหยัดเวลาชีวิตขึ้นเยอะครับ ว่าแต่เพื่อนๆ หล่ะ คิดยังไงกับ
    ระบบ Tutorial ของเกมกันบ้างเอ่ย ?

http://game.sanook.com/951950/

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ไม่เคยใช้เลย กดผ่านๆๆทุกเกม

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    ผมว่า Tutorial สำคัญกับผมมากน่ะ มันเอาไปต่อยอด ทำอะไรเจ๋งได้อีก เหมือน COMBO

เหมือนมันสอนว่าต้องกด Y Y Y Y แล้วเราจำเอาไปต่อกับเล่นจริงเพิ่มเข้าไปอีก Y Y Y Y X B รวมเป็น COMBO สุดยอด

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    เกมพวกวางแผนการรบหรือTotalwar หรือไม่ก็พวกเกมสร้างเมืองเช่น Simcity,Civlization ลองไม่อ่านTutorial ดูสิครับ ได้งมโข่งกันเป็นชาติแน่ๆ

พวกเกมFPSอะพอจะข้ามได้

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    แล้วแต่ชนิดเกม แต่ส่วนใหญ่ก็อ่านตลอด เผื่อมันมีเคล็ดลับ 55555
    ผมคือ Prototype fever!!!!!

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    เอออื้มเอาง่ายๆๆนะ เคยเจอคนเล่นเกม online ในไทยเนี่ยละ เจอแบบนี้เลย พิมถาม เกมนี้เล่นยังไงเนี่ยบอกหน่อย แล้วก็ เห้ยกดอะไรเรียกมันออกมาวะ ประมาณนี้
    แค่ Tutorial ตอนเริ่มเองนะเนี่ย อ่านผ่านๆไปเหอะจะได้เล่นง่ายๆๆ ขนาดแปลเป็นไทยแล้วนะยังไม่ค่อยอ่านกันเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,185
    ได้รับคำขอบคุณ: 275
    เพื่อนผมเวลาเล่นเกมก็ชอบไม่อ่านถามผมอย่างเดียว

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Amzamasara อ่านกระทู้
    เกมพวกวางแผนการรบหรือTotalwar หรือไม่ก็พวกเกมสร้างเมืองเช่น Simcity,Civlization ลองไม่อ่านTutorial ดูสิครับ ได้งมโข่งกันเป็นชาติแน่ๆ

พวกเกมFPSอะพอจะข้ามได้
    ถูกต้องเลย SimCity นอกจากจะสอนพื้นฐานก่อนสร้างแล้ว ยังเด้งขึ้นในเกมในปัญหาที่ตัวเกมคิดว่าเรามีปัญหาเรื่องนั้นอยู่ด้วย

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    มันควรจะมีอยู่แล้วล่ะครับ บางเกมอาจจะมีปุ่มคำสั่งมากมายหลากหลาย หรือ การเล่นแตกต่างจากเกมอื่น

เกมประเภท RTS อย่าง Rise of nations , Age of Empires เป็นต้น
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

กล่าวขอบคุณ
    397
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ถ้าเป็นเกม FPS ธรรมดาหรือเก็บเวลอะไรพวกนี้ก็ไม่ค่อยสนซักเท่าไหร

ทิฐิสูงอย่างเทียบไม่ติด
    กล่าวขอบคุณ
    737
    ได้รับคำขอบคุณ: 148
    ใช้ทุกเกมที่มีระบบแหวกแนว ส่วนใหญ่ก็เช่น เกมวางแผน, เกมออนไลน์ที่ไม่ได้มีแค่เก็บเวล, เกมที่ไม่ใช่ภาษาอังกฤษ
    ค่อยๆ ขยับมันช้าๆ ดีกว่าปล่อยไว้อยู่กับที่นะ "ชีวิต" น่ะ

กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 285
    ลองเจอ tutorial ของ far cry 3 blood dragon กับ deadpool ดูสิ = =

ใครชอบอ่านก็จะรู้

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    เกมส์สมัยก่อนน่ะยังโอเค ซุย ไปได้
    แต่เกมส์สมัยนี้เนี่ย รูปแบบเกมส์เดียวกันก็จริง แต่ผู้พัฒนา ก็ใส่ระบบยั่วเยี้ย นู้นนี่นั้นให้เรากดมาเรื่อยๆ อยู่ดีแหละ
    เพราะงั้นผมว่ามันสำคัญมาก

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    มีอยู่เกมนึงในชีวิต ทรานฟอเมอร์ ภาคไหนเนี่ยที่ผมเล่น

มันบังคคับเข้าระบบสอน แล้วผมเล่นไม่ผ่าน ผมเลิกเล่นเลย
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    เดี๋ยวนี้เขาทำแบบ เล่นไปบอกไปนเล่นจะได้ไม่เบื่อ แต่หลายๆเกมมีฉากแบบ tutorial เพื่อทดสอบฝีมือ ซึ่งถ้าไม่อยากเล่นก็ข้ามๆได้

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

หาเหาใส่หัวเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dbmusics อ่านกระทู้
    เดี๋ยวนี้เขาทำแบบ เล่นไปบอกไปนเล่นจะได้ไม่เบื่อ แต่หลายๆเกมมีฉากแบบ tutorial เพื่อทดสอบฝีมือ ซึ่งถ้าไม่อยากเล่นก็ข้ามๆได้
    ใช่แล้วครับ คิดเหมือนกันเลย
    Mobile...........Nokia8210>Nokia7250>Xda O2mini>NokiaN95 8G>Nokia Lumia900>Samsung S5

กล่าวขอบคุณ
    896
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    ผมใช้ทุกเกมเลยครับ ไม่ค่อยกด Skip ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกันครับ = =
    I Love Mugi >,<

กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    ภาพสุดท้าย AION ถ้าไม่มี Tutorial นี่ตายเลย พอเล่นเป็นแล้วติดหนึบ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ถามว่ามีไว้ดีมั้ย ก็ดีนะ สำหรับรอบแรกสุด ทำให้รู้ว่า อ๋อออ มันกดตรงนี้นี่เอง มิน่า ก รู ผ่านแถวนี้ไม่ได้

แต่ถามว่าพอเล่นคล่องแล้วมีไว้ดีมั้ย

ไอ่ ห่ า เล่น total war shogun 2 fall of the samurai จบ 5 รอบ เริ่มเล่นรอบต่อ ๆ ไป แมร่ ง จะโผล่มาบอก รูทำไม ก รูเทพกว่าคำแนะนำมี่ ง อีก

สรุป มันควรมีให้ติ๊ก ใน Option ว่า Tutorial หน่ะ ให้มีสำหรับคนเล่นรอบแรกสุดก็พอแล้ว เฮ้อออออ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    arma 2 ปุ่มกดเยอะ แล้วก็ถามเยอะด้วย // ฮา