ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

สื่อนอกแนะรัฐบาลไทย ให้ความสำคัญในการพัฒนาการศึกษา แทนทุ่มงบนโยบายประชานิยม

สื่อนอกแนะรัฐบาลไทย ให้ความสำคัญในการพัฒนาการศึกษา แทนทุ่มงบนโยบายประชานิยม

บลูมเบิร์กเปิดรายงานอ้าง วิลเลียม พีเซก ผู้เชี่ยวชาญด้านเศรษฐกิจ ตลาดทุนและการเมืองในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิก แสดงความเห็นเกี่ยวกับการดำเนินนโยบายของรัฐบาลไทยภายใต้การนำของนายกรัฐมนตรียิ่งลักษณ์ ชินวัตรในบทความที่มีชื่อว่า ประเทศไทยควรลงทุนเพื่อพัฒนาคน ไม่ใช่ข้าว (Thailand Needs to Invest in People, Not Rice) โดยระบุว่า นโยบายประชานิยมของรัฐบาล เช่น นโยบายจำนำข้าว รถคันแรก และโครงการเมกะโปรเจค นั้นส่งผลดีทางการเมืองมากกว่าต่อประชาชนส่วนมาก จึงมองว่า ไทยควรหันไปลงทุนด้านการศึกษาเพื่อพัฒนาประชากรของชาติอย่างจริงจัง หากต้องการหลุดพ้นการ 'กับดักทางการเงินของชนชั้นกลาง'

รายงานระบุว่า แม้ว่าก่อนหน้านี้ รัฐบาลไทย จะพิจารณาปรับลดราคารับจำนำข้าวลง ภายหลังจากหลายฝ่ายออกมาเตือนถึงผลกระทบของโครงการดังกล่าว ซึ่งรวมถึงมูดีส์ อินเวสเตอร์ สถาบันจัดอันดับความน่าเชื่อถือชื่อดัง ที่ออกมาเตือนถึงความเสี่ยงในการปรับลดอันดับเครดิตประเทศไทยลง ทว่าท้ายที่สุดแล้ว รัฐบาลไทย ยังกลับมาใช้ราคารับจำนำข้าวที่ 1.5 หมื่นเท่าเดิม เนื่องจาก รัฐบาลยังต้องการรักษาฐานเสียงที่เป็นชาวนาไว้อยู่ดี

ผู้เขียนระบุอีกว่า นโยบายของรัฐบาลไทยชุดปัจจุบัน มีความคล้ายคลึงกับนโยบายของอดีตนายกรัฐมนตรีทักษิณ ชินวัตร หรือที่เรียกว่า ทักษิณโนมิกส์ ที่พยายามทุ่มเงินเพื่อเรียกคะแนนเสียงจากชนชั้นรากหญ้า เห็นได้จากการพิจารณาทุ่มงบประมาณกว่า 7.2 หมื่นล้านเหรียญสหรัฐ (ราว 2 ล้านล้านบาท) เพื่อลงทุนโครงการพัฒนาการขนส่ง พลังงานและโทรคมนาคม โดยตั้งเป้าเพื่อยกระดับความเป็นอยู่ของประชาชนในประเทศ

อย่างไรก็ตาม ภายใต้แผนการดังกล่าว รัฐบาลไทย ไม่มีการพิจารณาลงทุน 'โครงสร้างพื้นฐานทางสังคม' เช่น การส่งเสริมด้านการศึกษาและพัฒนาขีดความสามารถของแรงงาน เพื่อยกระดับศักยภาพการแข่งขันของประเทศให้ดีขึ้นแม้แต่น้อย

"นโยบายของทักษิณในการทุ่มเงินให้กับชนชั้นรากหญ้า เปรียบได้เหมือนกับเศรษฐกิจอยู่ในภาวะดีเพียงชั่วคราว เพราะนโยบายเหล่านั้น ไม่ได้ช่วยสร้างความแข็งแกร่งให้กับรัฐบาล สร้างระบบกฎหมายให้มีความน่าเชื่อถือ หรือลงทุนในทรัพยากรมนุษย์" รายงานระบุ

สอดคล้องกับความเห็นของปีเตอร์ วารร์ นักเศรษฐศาสตร์จากออสเตรเลีย ซึ่งเคยทำวิจัยเกี่ยวกับเศรษฐกิจไทย มองว่า รัฐบาลไทยชุดนี้ มีความเคลื่อนไหวในการลงทุนในทรัพยากรมนุษย์ และปฏิรูปการศึกษาในประเทศเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

นอกจากนี้ รายงานเตือนอีกว่า หากรัฐบาลไม่เร่งส่งเสริมด้านการศึกษา ตลอดจนถึงพัฒนาขีดความสามารถการแข่งขันทางธุรกิจ เช่นการพัฒนาสินค้าด้านเทคโนโลยีทั้งในอุตสาหกรรมอิเล็กทรอนิกส์และรถยนต์ให้มีความล้ำสมัยมากขึ้น อาจส่งผลให้ประเทศไทย ติดชะงักอยู่กับที่อยู่ในสถานะประเทศที่มีสัดส่วนรายได้ประชาชาติเท่าเดิมต่อไป

"เพราะประเทศไทยกำลังเริ่มมีเสถียรภาพแล้ว ดังนั้นจึงถึงเวลาแล้วที่รัฐบาลควรเริ่มลงทุนในอนาคต โดยอาจเริ่มต้นด้วยการทุ่มงบประมาณพัฒนาคน มากกว่าหมดไปกับข้าว หรือให้กับบริษัทก่อสร้าง" รายงานระบุทิ้งท้าย

**ลิงค์ข่าวที่เกี่ยวข้อง http://www.bloomberg.com/news/2013-0...-not-rice.html **

ที่มา: www.posttoday.com อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/691146.html

After Life
    กล่าวขอบคุณ
    571
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,926
    อ่านแล้วนึกถึงอีกงบ ที่ใช้ 40 กว่าล้านมั้ง เลี้นงแพนด้า ต่อปี

เอ็งไปทำยังไง ถึงมีคนจ่ายค่าเลี้ยงดูตั้ง 40 กว่าล้าน

War would end if the Dead could Return

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เปลี่ยนนโยบายจากทักกี้คิด เพื่อไทยทำ เป็น วิลเลียมคิด เพื่อไทยทำ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เท่าที่พอคิดได้ นั่นคือ เค้ามองว่าทุกสรรพสิ่งในโลกล้วนเป็นทรัพยากรทั้งนั้น อยู่ที่ว่าจะลงทุนกับทรัพยากรไหนจึงสามารถเกิดประโยชน์ต่อการพัฒนาอนาคตของมวลมนุษย์ได้มากที่สุด นั่นก็คือ ลงทุนกับทรัพยากรมนุษย์เองนั่นแล ว่าไปนั่น

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ไข่แพง ก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    ไข่ถูก ก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    รถติดก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    หุ้นตกก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    ทองตก ก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่

เฮ้ยยยยยย คนไทยยยย นี่ใจคอจะไม่ทำอะไรด้วยตัวเองเลยหรือไงฟระ!!

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    คนไทย ส่วนใหญ่ "เห็นแก่ตัว"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    ต้องรอหมดสมัยนายกปู หรือ ไม่ก็รอไดโนเสาร์ตายหมด หรือรออีกทีชาติหน้า

NO PAIN NO GAIN !!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,125
    ได้รับคำขอบคุณ: 834
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ warockza อ่านกระทู้
    ต้องรอหมดสมัยนายกปู หรือ ไม่ก็รอไดโนเสาร์ตายหมด หรือรออีกทีชาติหน้า
    ไดโนเสาร์ตายหมดแล้วจะรอทำไม

ปล.พัฒนาด้านการศึกษาและพวกคุณภาพประชากร ผมว่าถูกละรัฐลบาลไทยใช้เงินเปลืองๆไงไม่รู้
    ~ THE IRON NEVER LIE ~

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    ฝรั้งพูดก็ถูกแต่เค้าไม่เข้าใจไม่รู้หรอกว่าไทยเราเองก็อยากจะเปลี่ยน แต่การเมืองไทยมันรู้กันว่าเป็นยังไง คอรัปชั่นเอย แบ่งฝ่ายเอย บราๆ

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    รอท่านทักษิณกลับมาก่อนครับ ท่านช่วยได้ทุกคนท่านเก่งมีความสามารถคนจนจะหมดไปจากประเทศไทย

ชาวนาจะรวยมีเงินเป็นล้านส่งลูกไปเรียนเมืองนอก น้ำมันจะเหลือลิตรละ 10 บาท ลดภาษีรถยนต์ทุกชนิด รถหรูจาก 30 กว่าล้าน จะนำเข้ามาขายที่ราคาเท่าต่างประเทศ คือ 8 ล้านบาทไทย

ประเทศไทยจะเป็นมหาอำนาจแทนสหรัฐ โจรใต้BRN จะต้องกลับบ้านเก่า

ปล.แต่ตอนนี้พี่น้องต้องช่วยท่านทักษิณก่อน

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ โหลด อ่านกระทู้
    รอท่านทักษิณกลับมาก่อนครับ ท่านช่วยได้ทุกคนท่านเก่งมีความสามารถคนจนจะหมดไปจากประเทศไทย

ชาวนาจะรวยมีเงินเป็นล้านส่งลูกไปเรียนเมืองนอก น้ำมันจะเหลือลิตรละ 10 บาท ลดภาษีรถยนต์ทุกชนิด รถหรูจาก 30 กว่าล้าน จะนำเข้ามาขายที่ราคาเท่าต่างประเทศ คือ 8 ล้านบาทไทย

ประเทศไทยจะเป็นมหาอำนาจแทนสหรัฐ โจรใต้BRN จะต้องกลับบ้านเก่า

ปล.แต่ตอนนี้พี่น้องต้องช่วยท่านทักษิณก่อน
    ไม่ต้องรอให้ใครมาช่วยหรอกครับ ช่วยตัวเองโดยการเป็นพลเมืองที่ดีที่มีอยากจะพัฒนาชาติ

ให้ดียิ่งกว่าเดิมดีกว่าครับ ถ้ามัวแต่รอก็เท่านั้นไม่มีการเริ่มต้นทำอะไรเลย
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shisaku อ่านกระทู้
    ไข่แพง ก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    ไข่ถูก ก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    รถติดก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    หุ้นตกก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่
    ทองตก ก็บ่นว่า รัฐบาล ทำอะไรอยู่

เฮ้ยยยยยย คนไทยยยย นี่ใจคอจะไม่ทำอะไรด้วยตัวเองเลยหรือไงฟระ!!
    คนไทยถ้าตัวเองไม่ได้ประโยชน์ด้วยก็ไม่พอใจอะไรทั้งนั้นเเหละผมว่า

เหมือนๆคอรัปชั่นเเหละ ผมเห็นมาหลายคนเเล้วบ่นเรื่องใต้โต๊ะตำรวจ แต่พอโดนเป่าทีเเทบจะกราบติน ขอจ่าย 1000 นึงบ้าง 1500 บ้าง ให้ไม่ต้องขึ้นศาลเป็นพอ

Bangkok-Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ทำไม่ได้หรอกครับเดียว "คนไทยจะฉลาด"
    DON'T WANNA FUCK WiTH ME!
    SMILEYYYYYYYSiAM

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ให้ทำยังไงละครับพี่ไทยถึงจะพอใจ พี่ไทยไม่ค่อยชอบการเปลี่ยนแปลงซักเท่าไหร่ พี่ไทยขี้เกียจ พี่ไทยเห็นแก่ตัว พี่ไทยชอบโบ้ยให้ชาวบ้าน พี่ไทยบลาๆๆๆๆๆ แล้วใครจะมีปัญญาช่วยพี่ไทย ถ้าพี่ไทยไม่เริ่มจากการพัฒนาที่ตัวบุคคลเองเสียก่อน R.I.P. นะพี่ไทย

เสียใจด้วย ผมยังไม่โดนแบน
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,820
    ไม่ทันแล้วละ โรงเรียนโดนยุบไปหมื่นกว่าแล้ว
    เมื่อความน่ารังเกียจของผมยังไม่หมด

Liverpool FC.
    กล่าวขอบคุณ
    1,012
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ผมเห็นด้วยกับการพัฒนาทางด้านการศึกษาครับ แต่ผมว่าพวกนักเรียน นักศึกษา ก็ต้องรู้จักหน้าที่ของตัวเองด้วย

ไม่ใช่ให้รัฐบาลพัฒนาอย่างเดียว แต่ตัวบุคคลไม่ทำอะไร ผมว่าก็แทบจะไม่ได้ประโยชน์

ต้องวิ่งมากันคนล่ะครึ่่งทางนะครับ จะให้รัฐบาลพัฒนาอย่างเดียวมันก็ไม่ทั่วถึง ไม่มีประสิทธิมากพอภาพพอหรอกครับ

เพราะฉะนั้น ตัวบุคคลต้องช่วยกันด้วย อย่างแรกต้องรู้จักรับผิดชอบหน้าที่ของตัวเองก่อน

^^

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    เออ จริงแฮะ ที่ว่าไม่ค่อยได้พัฒนาด้านการศึกษาเลย เห็นข่าววันๆก็มีแต่จำนำ คมนาคมขนส่ง ป้องกันน้ำ บราๆๆ

แล้วอีกอย่าง คำว่า "จำนำ" มันคืออะไรครับ อย่างกรณีจำนำข้าว คือมีข้าว แล้วเอาไปขายให้รัฐบาล รัฐบาลก็รับจำนำอย่างนี้เหรอครับ
    コアラ!!!

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ตอนนี้การศึกษานักเรียนทำกันเองอยู่ครับ555ไม่ง้อรัฐบาลห่วยๆ(ห่วยหมดอะแหละอดีตยันปัจจุบัน)

WeeDManZ
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 186
    เปลี่ยนการศึกษาในหนังสือก่อนดีกว่าไหม ยังยุคเก่าอยู่เลย พศ.ที่ไว้เรียนอะ 2540 ได้มั่ง 10ปีละ ไม่เปลี่ยนสักที
    FX-8320E + Maelstrom 120 t AS ROCK 970 Pro 3 HYPER-X 8GB X1 GTX960 4GB `Inno 3D IChill X2 Air Boss` All day All night ~_~

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    แคร์อะไรกับสื่อนอกครับ ก็แค่ๆคนเดียวที่ไม่เห็นด้วย สื่อที่เห็นด้วยก็อาจจะมีด้วยก็ได้นะครับ การนำเสนอข้อมูลฝั่งเดียว ผมว่ามันไม่เหมาะสมกับสถานที่สาธารณะแบบบอร์ดJKGสักเท่าไหร่

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ที่การศึกษา เมืองไทย เลาะ แบบนี้เพราะเป็นนโยบาย จากกระทรวง ด้วย
    อย่างเรียนช้ำชั้น ก็ให้ยกเลิก แล้วให้ไปเรียนแก้ทีหลัง อยากยกเลิก ไม้เรียวตีเด็ก อย่างนี้
    อย่างโรงเรียนเก่าผม เป็นโรงเรียนประจำจังหวัด นครราชสีมา ผบ โดนเบื้องบกำหนด นโยบาย ห้ามให้เกรด0 กับนักเรียน ถ้าครูคนไหนให้จะโดนตำนิบางทีถึงขั้นโดนทำเรื่องหักเดือน แล้วการศึกษาเมืองไทยจะไปรอดได้ไง

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    เปลี่ยนเหอะครับ เน้นคุณภาพไม่ใช่เรียนเพื่อสอบ -_____-
    หรือต่อให้เรียนได้ใบ ปริญญา พอจะไปแข่งก็เจอคนรวยกว่าเอาเงินยัด
    คนทำได้ไม่ได้ทำงาน คนมีเงินได้ทำงาน เย่

กล่าวขอบคุณ
    2,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    โทษแต่คนอื่นตลอดคนไทย ไม่เคยโทษตัวเองเลย ทุกอย่างอยู่ที่ตัวเอง
    ทำไมคนบางคนจบ ป.4 ยังเป็นเจ้าของธุรกิจพันล้านได้เลย
    มันอยู่ที่ "ความคิด" คิดเป็นหรือเปล่า

กล่าวขอบคุณ
    81
    ได้รับคำขอบคุณ: 220
    ผมว่า 70 % อยู่ที่สถาบันครอบครัวมากกว่านะ สถานศึกษามีไว้เพื่อให้ความรู้ ไม่สามารถปลุกปั้นคนให้เป็นคนดีมีวินัยได้หรอก เพราะสันดานของแต่ละคนมันมาจากการดูแลของครอบครัวตั้งแต่เล็กจนโตตะหาก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armaszxc อ่านกระทู้
    เปลี่ยนเหอะครับ เน้นคุณภาพไม่ใช่เรียนเพื่อสอบ -_____-
    หรือต่อให้เรียนได้ใบ ปริญญา พอจะไปแข่งก็เจอคนรวยกว่าเอาเงินยัด
    คนทำได้ไม่ได้ทำงาน คนมีเงินได้ทำงาน เย่

เห็นด้วยมากๆ การเรียนของไทยสัมยนี้เอะอะๆ ก็เรื่องสอบต่างๆนาๆ ครูส่วนใหญ่ก็สอนแต่เพื่อให้สอบได้ แต่ไม่ได้ทำให้ผู้เรียนได้รู้ถึงแก่นแท้ของวิชานั้นๆ จริงๆ ตัวอย่างโรงเรียนผม เรียนหนักมากวันละ 8-9 ชม. มีครูไม่กี่คนที่สอนจากแก่นแท้ของวิชา แต่มันก็มาจากผู้บริหารของโรงเรียน ที่กลัวเด็กจะสอบแพ้โรงเรียนคู่แข่ง เชื่อว่าหลายๆโรงเรียนเป็นแบบนี้ เอาแต่ชื่อเสียงโรงเรียน แต่ไม่เคยสนใจเด็กเลยว่าทำได้หรือไม่ได้ มันเลยมีคำว่า " เรียนเพื่อให้โง่ " กำเนิดขึ้นมาไงล่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย FAHReNHEiT : 13th July 2013 เมื่อ 19:53
    R U S S I A .

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    ครูผมหลายคนยังบอกเลยว่า ระบบการศึกษาไทยมันล้มเหลวไปแล้ว แต่ครูก็ต้องทำตามหน้าที่

สอนเนื้อหาที่เขากำหนดมา...จริงอย่างที่เขาว่า "ต่างประเทศ เรียนเพื่อต่อยอด ประเทศไทย เรียนเพื่อสอบ"
    Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: