ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318

ปรึกษาเรื่องจะไม่เอารุ่น

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ไม่ได้ไม่เอารุ่นเพราะว่าใจเสาะ หรือว่าไม่เอาใจให้กับเพื่อนหรอกนะครับ มันเป็นเพราะมีปัญหากับทางบ้าน

ผมมีปัญหาที่ตัดสินใจคนเดียวไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมพักป่วยอยู่ที่บ้านเพราะพึ่งออกโรงพยาบาลมาและเพื่อนกำลังรับน้องกันอยู่เลยปรึกษาเพื่อนไม่ได้

*** ปัญหาของผม

===========================================================================================

การรับน้องของมหาลัยผมขึ้นชื่อว่าโหดจริงๆครับ อ้อผมอยู่วิศวะนะครับ วิศวะโยธา (ต่อ) เนื่องจากการรับน้องของคณะผมโหดมาก

เวลารับน้องคือหลังเลิกเรียนถึงเที่ยงคืน แน่นอนรับในมหาลัยไม่ได้ จึงต้องออกไปรับนอกสถานที่ บางวันอาจจะนานถึง ตี 3 ตี 4

ความโหดก็เกือบจะเป็นการฝึกอะไรไปแล้ว เพื่อนผมบาดเจ็บไป เอ็นฉีกไป 1 กระดูกเขาแตกไป 1 กระดูกเคลื่อนไป 1 หลังหักจนต้องดามเหล็กไป 1

ที่ว่ามา มาจากการรับน้องไม่ใช่อุบัติเหตุจากที่อื่นเลย อย่างที่ว่ามา มันก็โหดจริงๆ ผมเองเดิมทีเป็นคนร่างกายอ่อนแอมากอยู่แล้ว

เป็นภูมิแพ้ เป็นทาลัสซีเมีย แล้วก็เหนื่อยง่าย พ่อแม่เลยเป็นห่วงกันมาก แต่ใจผมเองก็สู้มาเสมอครับ พยายามผ่านมาเรื่อยๆ

แต่มันก็มีเหตุจะต้องล้มเลิกไป เพราะหลังจากพยายามมาได้ไม่นาน ร่างกายผมย่ำแย่ลงมาก

เป็นไข้สูงทุกวัน ปวดเนื้อตัวแขนขาเสมอ และน้ำหนักลดลงเรื่อยจนซูบผอมไป แล้วผมก็เครียดมากด้วย ทั้งเรื่องรับน้อง และเรื่องเรียน

อีกอย่างคือ ผมต้องรับน้องดึกๆ พ่อ****ักจะไม่พอใจเสมอที่กลับไปมีสภาพแบบนั้นกลับบ้านทุกวัน และกลับบ้านดึกทุกวัน ผมก็เข้าใจท่านเป็นห่วงผม

ผมเลยขอไปอยู่หอใกล้ๆ มอเพื่อจะได้ไม่ต้องขับรถไกลๆ เพราะบ้านผมอยู่ไกล พ่อแม่ก็ห้ามไม่ให้อยู่อีก ห้ามขาดเลยด้วยซ้ำไป เขาบอกผมว่า

จะไปรับไปส่งเอง ให้เอารถมอไซค์ไปฝากไว้ที่หอเพื่อน ละจะรับกลับบ้าน จะกี่โมงก็ได้ แต่กี่โมงที่ว่า มันบางทีตี1 ตี2 แล้วมันก็ทุกวันด้วย ผมก็เกรงใจท่านเหมือนกันครับ

อยากให้พวกเขาได้พักผ่อนกันเยอะๆ อายุก็เยอะๆกันแล้ว จะต้องมาตื่นไปรับไปส่งผมทุกวัน ก็น่าสงสารครับ ไอ้ผมจะขับรถกลับบ้านเองพวกท่านก็ไม่ยอมเหมือนกันเพราะเป็นห่วงผม

===========================================================================================

เพราะเรื่องราวเหล่านี้ ทำให้ผมคิดที่จะไม่เอารุ่น ผมไม่รู้เหตุผลที่ว่ามานี้มันจะพอที่จะพูดคำนี้ได้ไหมว่าจะไม่เอา

ผมผูกพันกับเพื่อนรุ่นนี้มากจริงๆครับ พวกเขาเคยพูดกับผมว่าถ้าวันนึง ผมจะไม่เอารุ่นพวกเขาก็จะไม่ว่าอะไร แล้วก็เข้าใจ

แต่ผมก็ยังอยากจะทำอะไรอะไร กับเขาเหมือนกัน ไม่อยากกินแรงแบบนี้ ใครพอจะช่วยปรึกษาให้ผมได้ไหมครับ

หรือแค่ช่วยชี้แนะแนวทางการแก้ปัญหาก็ได้ ที่ไม่ใช่อยู่หอ หรือว่า ก็ไปสิ จะมาบ่นทำไม แบบนี้ เพราะเหตุผลได้เล่าไปแล้ว

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

SPIRIT BREAKER
    กล่าวขอบคุณ
    586
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    ก็น้ะครับ ทำไงก็ได้ให้พ่อคุณเข้าใจถึงไม่เข้าใจก็ทำให้ได้ ครับไม่งั้นก็ไม่เข้าใจกันอย่างงี้ไปเรื่อย ๆ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    ตั้งแต่เริ่มรับมา ถึงวันนี้ ผมพยายามพูดกับพ่อแม่ที่สุดละครับ ว่าผมเองก็ดูแลตัวเองได้บ้างแล้ว แต่ก็ไม่เคยจะเคลียกันได้จนกลายเป็นทะเลาะกันไปทุกครั้งที่พูดเลยนั่นแหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ถ้าคุณคิดว่าไหวก็อยู่ไม่ไหวก็ไม่ต้องสนสิครับ ไม่ใช่ระบบทหาร อยากมากก็แค่ว้าก เขาทำไรไม่ได้หรอก นอกจากจะโหดจริงๆ ถ้าโหดขนาดนั้นฟ้องได้เลยนะครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ notlovegas อ่านกระทู้
    ถ้าคุณคิดว่าไหวก็อยู่ไม่ไหวก็ไม่ต้องสนสิครับ ไม่ใช่ระบบทหาร อยากมากก็แค่ว้าก เขาทำไรไม่ได้หรอก นอกจากจะโหดจริงๆ ถ้าโหดขนาดนั้นฟ้องได้เลยนะครับ
    ขอบผมไม่ใช่แค่ว้ากหรอกครับ ถ้านั่งฟังว้ากผมว่าสบายๆเลยนั่นแหละ ของผมคล้ายระบบทหารนั่นแหละครับ ลุกนั่งวันละหลายร้อยครับ วิ่งๆ หมอบๆ กลิ้งซ้ายขวา คลานไปมา เนื้อตัวมีแต่แผล

บางวันรุ่นพี่นึกคึกคัก ก็พาไปลุกหมอบที่ป่าหนาม ใช่ครับป่าหนามจริงๆ หนามแหลมๆ กับต้นไมยราพ ออกมาทีเนื้อตัวแดงไปหมด เป็นแผลจากหนามบ้าง แผลถลอกจากการลุกหมอบบ้าง เยอะครับ

ที่บอกว่าโหดไม่ได้โหดเพราะว้ากหรอกครับ แค่นั้นผมไม่คิดหนีหรอก ..

กล่าวขอบคุณ
    57
    ได้รับคำขอบคุณ: 153
    ไม่ต้องรับครับ อย่างนี้เขาไม่เรียกว่ารับน้องแล้วครับ
    ถึงขนาดให้พ่อแม่คุณต้องมาลำบากด้วยแบบนี้ คุณไม่ผิดหรอกครับ
    ไอ้พวกรุ่นพี่*****ๆนั่นต่างหากที่ผิด ลองบอกมันไปว่าพ่อแม่เป็นคนมารับ
    จะให้พ่อแม่ผมมารับดึกๆทุกวันแบบนี้หรอ ถ้ามันบอกว่าให้เอารถมาเองก็บอกว่า
    พ่อแม่ไม่อนุญาติ ทางที่ดีไม่ต้องเข้าหรอกครับ เป็นภาระตัวเองและครอบครัวซะเปล่าๆ

ถ้าเป็นผมลำบากแค่ผมไม่เป็นไรหรอก แต่ให้พ่อ ****ารับ ตีหนึ่งตีสองแบบนี้
    มันไม่ได้ลำบากแค่เราครับ สรุปไม่ต้องเข้า คนอื่นไม่ได้เข้ารับน้องจบเยอะแยะไป

ที่ว่ารุ่นพี่พวกนี้มัน*****ก็เพราะว่า
    เพื่อนผมบาดเจ็บไป เอ็นฉีกไป 1 กระดูกเขาแตกไป 1 กระดูกเคลื่อนไป 1 หลังหักจนต้องดามเหล็กไป 1
    แค่นี้ก็*****พอที่จะไม่ทำให้ไม่ผมเข้ารับน้องแล้วล่ะครับ

***** = สัตว์เลื้อยคลานบางชนิด

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    รับน้องคณะผมเคยออกข่าวหนังสือพิมพ์ไปแล้วครั้งนึง คงเอ่ยชื่อไม่ได้หรอก แน่นอนมันหนักจริงๆ

มหาลัยสั่งพัก อาจารย์ให้รุ่นพี่เซ็นใบลาออกถึง 2 คนไปแล้วครับ แต่ตอนนี้กลับมารับอีกครั้งนึง และให้ยื่นคำขาดว่าจะเอาหรือไม่เอา ผมจึงเครียดอยู่แบบนี้

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    ขนาดนั้นเลยหรอ ผมก็ไม่รู้อะไรหรอกนะเพราะก็พึ่ง ม.ปลายเอง สังคมการรับน้องมันเป็นยังไงแน่นะครับผมล่ะอยากลองจัง
    ประเมินตนเองด้วยมาตรฐานของตัวเอง ไม่ใช่ด้วยมาตรฐานของคนอื่น ~

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    รับน้องโหด+ร่างกายท่านเองก็ไม่เเข็งเเรง เพื่อน จขกท เองก็เข้าใจรักษาตัวเองดีกว่าครับทำอะไรก็คิดถึงหัวอกคนเป็นพ่อเป็นแม่ครับ

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ARSURA อ่านกระทู้
    ขนาดนั้นเลยหรอ ผมก็ไม่รู้อะไรหรอกนะเพราะก็พึ่ง ม.ปลายเอง สังคมการรับน้องมันเป็นยังไงแน่นะครับผมล่ะอยากลองจัง
    ไม่ต้องอยากลองหรอกครับ บางคณะอาจจะเบา บางคณะอาจจะหนักแบบผม หรือมากกว่าผม มันเป็นภาวะที่กดดันนะ ผมรักเพื่อนผมมาก

ถ้าผมบอกว่าจะเอารุ่นไป เกิดวันไหนพ่อแม่ห้ามผมไม่ให้ไปเพื่อนผมโดนเล่นหนัก ผมสงสารครับ

วันไหนเกิดผมถอดใจ แต่ถอดรุ่นไม่ได้แล้ว เพื่อนผมโดนหนักครับ ผมสงสารพวกเขา ผมเลยต้องตัดใจแต่ตอนนี้

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    ก็ไม่ต้องรับสิครับ ง่ายๆ ผมซิ่วไปซิ่วมา ไม่เคยรับสักครั้งใครจะทำไม?? ทำไรเราได้??

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hisawahiroki อ่านกระทู้
    ก็ไม่ต้องรับสิครับ ง่ายๆ ผมซิ่วไปซิ่วมา ไม่เคยรับสักครั้งใครจะทำไม?? ทำไรเราได้??
    วิศวะโยธา มันหางานยากนี่ครับ เวลาจบไปรุ่นพี่ที่มีงานที่ดีแล้วก็จะได้ช่วยเหลือเราได้เหมือนกัน งานระบบนี้มันระบบอุปถัมดีดีนี่แหละครับ ผมเลยต้องคิดหนัก

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมก็จบวิศวะ(เครื่องกล) ครับ แต่ผมเป็นเด็กซิ่วนะ

ตอนแรกผมสอบได้โควต้าที่ ม. แห่งหนึ่งแถวนครนายก วิศวะเครื่องกล รุ่นที่ 7 ที่นั่นว้ากโหดมาก มีทั้งวิ่ง ทั้งหมอบทั้งคลาน แทบไม่ต่างจากทหารเหณฑ์

แต่ผมก็ผ่านไปได้นะ ผมมองในแง่ดีว่ารุ่นพี่คงอยากให้เกิดความรักความสามัคคีในกลุ่มเพื่อน ผมก็ว่าเป็นเรื่องที่ดี

แต่ที่ผมทนไม่ไหวคือที่นั่นกินเหล้ากันหนักมาก รับน้องกินเหล้าจนอ้วกแตก ผมร่างกายแย่มาก นอนก็น้อย กินเหล้าแทบทุกวัน สิ่งแวดล้อมไม่เอื้อต่อการเรียนเลย

ผมเลยตัอสินใจซิ่วออกมาเอนซ์ทรานเข้าวิศวะลาดกระบัง พอเข้าไปเป็นเด็กใหม่ ผมไม่เข้าเชียร์เลยครับ ผมบอกกับรุ่นพี่ว่าผมเคยโดนมาแล้ว หนักกว่านี้อีก

ผมรู้ว่าพี่ๆต้องการสอนอะไรผม ซึ่งผมทราบเป็นอย่างดีแล้ว ผมขอไม่เข้าเชียร์ละกัน - -'' เหนื่อย

วันต่อมารุ่นพี่มาดักรอหน้าห้องเรียนเลยครับ มายึดเนคไทกัยสมุดเชียร์ของผมไป แถมยังบอกว่า ''คุณไม่ใช่วิศวะลาดกระบัง คุณแค่มาอาศัยที่นี่เรียนเท่านั้น''

แต่ผมเฉยๆครับ ยึดก็ยึดไป ผมมีหน้าที่เรียนเพื่อเอาปริญญาบัตรเท่านั้น

สรุปคือ ผมอยากจะบอกว่า คุณเป็นนักศึกษา ครับ คุณมีหน้าที่ศึกษาเล่าเรียน ถ้าหากว่ามีสิ่งใดที่เป็นอุปสรรคต่อการเรียนของคุณ ก็จงหลีกเลี่ยงครับ

การเข้าร่วมกิจกรรมเป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้ามันทำให้คุณเสียสุขภาพกาย สุขภาพจิต จนเกินไปก็อย่าทำครับ พูดกับรุ่นพี่ดีๆด้วยเหตุผล คงเข้าใจ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ผมก็จบวิศวะ(เครื่องกล) ครับ แต่ผมเป็นเด็กซิ่วนะ

ตอนแรกผมสอบได้โควต้าที่ ม. แห่งหนึ่งแถวนครนายก วิศวะเครื่องกล รุ่นที่ 7 ที่นั่นว้ากโหดมาก มีทั้งวิ่ง ทั้งหมอบทั้งคลาน แทบไม่ต่างจากทหารเหณฑ์

แต่ผมก็ผ่านไปได้นะ ผมมองในแง่ดีว่ารุ่นพี่คงอยากให้เกิดความรักความสามัคคีในกลุ่มเพื่อน ผมก็ว่าเป็นเรื่องที่ดี

แต่ที่ผมทนไม่ไหวคือที่นั่นกินเหล้ากันหนักมาก รับน้องกินเหล้าจนอ้วกแตก ผมร่างกายแย่มาก นอนก็น้อย กินเหล้าแทบทุกวัน สิ่งแวดล้อมไม่เอื้อต่อการเรียนเลย

ผมเลยตัอสินใจซิ่วออกมาเอนซ์ทรานเข้าวิศวะลาดกระบัง พอเข้าไปเป็นเด็กใหม่ ผมไม่เข้าเชียร์เลยครับ ผมบอกกับรุ่นพี่ว่าผมเคยโดนมาแล้ว หนักกว่านี้อีก

ผมรู้ว่าพี่ๆต้องการสอนอะไรผม ซึ่งผมทราบเป็นอย่างดีแล้ว ผมขอไม่เข้าเชียร์ละกัน - -'' เหนื่อย

วันต่อมารุ่นพี่มาดักรอหน้าห้องเรียนเลยครับ มายึดเนคไทกัยสมุดเชียร์ของผมไป แถมยังบอกว่า ''คุณไม่ใช่วิศวะลาดกระบัง คุณแค่มาอาศัยที่นี่เรียนเท่านั้น''

แต่ผมเฉยๆครับ ยึดก็ยึดไป ผมมีหน้าที่เรียนเพื่อเอาปริญญาบัตรเท่านั้น

สรุปคือ ผมอยากจะบอกว่า คุณเป็นนักศึกษา ครับ คุณมีหน้าที่ศึกษาเล่าเรียน ถ้าหากว่ามีสิ่งใดที่เป็นอุปสรรคต่อการเรียนของคุณ ก็จงหลีกเลี่ยงครับ

การเข้าร่วมกิจกรรมเป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้ามันทำให้คุณเสียสุขภาพกาย สุขภาพจิต จนเกินไปก็อย่าทำครับ พูดกับรุ่นพี่ดีๆด้วยเหตุผล คงเข้าใจ
    ผมก็คิดแบบนั้นครับ พี่เคยให้คำปรึกษาผมไปตั้งหลายครั้งแล้วตั้งแต่ตอนนั้นที่ผมตั้งกระทู้ถามว่าจะเข้าวิศวะอะไรดี จนตอนนี้ผมก็ทำสำเร็จไปก้าวนึงแล้วครับ

ตอนนี้ผมก็เกิดปัญหาอีกครั้งพี่ก็ยังช่วยตอบผมอีก ขอบคุณจริงๆครับ ในฐานะที่พี่เป็นรุ่นพี่วิศวะ ผมอยากถามพี่หน่อยครับว่า ถ้าไม่มีรุ่นแล้วเราจะหางานยากไหม

ถ้าเกิดไม่รุ่น แล้วผมทำตัวผมเองให้ได้เกียรตินิยม จะหางานง่ายขึ้นไหมครับ เรื่องเกียรตินิยม ผมไม่ได้เข้าข้างตัวเอง แต่ผมเป็นหัวดีพอตัว ผมว่าผมทำได้นะ

ถ้าเป้นงั้นจริง มันจะพอไปรอไหมครับพี่ ..

กล่าวขอบคุณ
    901
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    เข้าใจครับ ถ้าอยู่ได้ก็เจ๋งหะผมนับถือเลย ถ้าได้รุ่นแล้วเดียวก็ดีขึ้นเองและ

ปล.ไม่ต้องบอกก็รู้ที่ไหน

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    ยุไปเหอะ แต่ถ้าไม่ไหว นายก็ออกจากระบบ มันไม่เห็นจะมีอะไรเลยย - -* นอกจากโดนกดดันอะนะ

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moonbriswam อ่านกระทู้
    ผมก็คิดแบบนั้นครับ พี่เคยให้คำปรึกษาผมไปตั้งหลายครั้งแล้วตั้งแต่ตอนนั้นที่ผมตั้งกระทู้ถามว่าจะเข้าวิศวะอะไรดี จนตอนนี้ผมก็ทำสำเร็จไปก้าวนึงแล้วครับ

ตอนนี้ผมก็เกิดปัญหาอีกครั้งพี่ก็ยังช่วยตอบผมอีก ขอบคุณจริงๆครับ ในฐานะที่พี่เป็นรุ่นพี่วิศวะ ผมอยากถามพี่หน่อยครับว่า ถ้าไม่มีรุ่นแล้วเราจะหางานยากไหม

ถ้าเกิดไม่รุ่น แล้วผมทำตัวผมเองให้ได้เกียรตินิยม จะหางานง่ายขึ้นไหมครับ เรื่องเกียรตินิยม ผมไม่ได้เข้าข้างตัวเอง แต่ผมเป็นหัวดีพอตัว ผมว่าผมทำได้นะ

ถ้าเป้นงั้นจริง มันจะพอไปรอไหมครับพี่ ..

งานหาไม่ยากครับ แต่งานที่เงินเดือนสูงๆน่ะหายาก เพราะการแข่งขันมันสูง

ส่วนเรื่องที่ไม่เอารุ่น ไม่ต้องไปสนใจครับ ตอนไปสมัครงาน เขาดูแค่ transcript ครับ ถ้าทำเกรดสูงๆ ก็อาจเข้าตาบริษัทดังๆก็ได้

ผมก็โดนรุ่นพี่ลาดกระบังยึดเนคไทกับสมุดเชียร์ ผมยังหางานได้เลยครับ ทำมาหลายที่แล้วด้วย

แต่อย่างผมเรียนจบมาเป็นสิบปีแล้ว สมัครงานเขาก็ไม่ค่อยดูเกรดแล้ว ดูประสบการณ์มากกว่า ประสบการณ์สำคัญกว่าเกรดนะ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moonbriswam อ่านกระทู้

หางาน ยากไหมมันยุที่นาย

แต่ถ้ามีรุ่นพี่สนิทๆคุย เขาก็ช่วยกันประมาณนั้น อะ สายรหัส งี้ เขาก็แนะนำเราได้

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ถามใจคุณดูเอาก่อนว่าคุณพร้อมที่จะสู้ต่อไปกับระบบรุ่นที่มีอยู่ต่อไปรึไม่ ถ้าคุณพร้อมคุณจงอดทนและสู้ต่อไป ผมไม่รู้ว่าไอ้ที่ ที่คุณเรียนนั้นมัน อท รึ ปท รึอะไร คุณจะต้องจำเอาไว้คำหนึ่งว่าในเมื่อรับรุ่นมาคุณจะต้องดูแลมันตลอดชีวิต และคุณน้องคุณก็จะเป็นน้องตลอดชีวิต ต่อมาเมื่ิคุณเป็นพี่คุณจะเข้าใจว่าทำไมต้องทำแบบนี้กับรุ่นน้องด้วย (จำไว้ว่าไม่มีรุ่นพี่คนไหนที่มันอยากซ่อมน้องจนตายหลอกเว้ย) ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รับระบบรุ่นมา จำไว้ว่าระบบไม่เคยทำให้คนเปลี่ยน มีแต่คุณที่เปลี่ยนไป และเมื่อคุณจบมาได้คุณอาจจะมีโอกาศได้ทำงานที่ดีๆเพราะว่ารุ่นพี่คุณเค้าทำเอาไว้ดี คุณเคยเห็น โฟแมนใส่เสื้อปัก อท คุมงานไหม นั้นแหละความยิ่งใหญ่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moss_wama : 16th July 2013 เมื่อ 23:04 เหตุผล: พิมพ์ผิดอ่ะ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    เทศกาลกวาดล้างคำหยาบคาย.. เจอที่ไหนแจ้งทันที แบนทันทีเหมือนกัน

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hip-Hop Takeover!
    กล่าวขอบคุณ
    363
    ได้รับคำขอบคุณ: 915
    ระบบแบบนี้มันปัญญาอ่อน ดีเนอะ
    ทำกันมาเป็นประเพณี ไม่เอาก็ด่านี่มัน "คน" หรือ "ทาส"

On Da EastSide Of Da LBC

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    จากที่อ่านผ่านๆมานี่อาการเหลือแค่ตายเท่านั้นเองนะครับ จะแรงไปไหน กลับอะไรกันตี3-ตี4 ผู้ชายว่าหนักแล้วนะแล้วผู้หญิงล่ะ ไม่ไหวๆ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    267
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    แล้วคุณลองคุยกับรุ่นพี่ดูยังครับ ม.ผมก็คล้ายๆคุณแต่ถ้ามีเหตุผลไปบอกเค้าว่าทำไมไม่เข้าเค้าก็ไม่ว่าอะไร รุ่นพี่เค้าไม่ใจร้ายหรอกครับลองไปคุยดู^^

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kabukiput อ่านกระทู้
    จากที่อ่านผ่านๆมานี่อาการเหลือแค่ตายเท่านั้นเองนะครับ จะแรงไปไหน กลับอะไรกันตี3-ตี4 ผู้ชายว่าหนักแล้วนะแล้วผู้หญิงล่ะ ไม่ไหวๆ
    รุ่นผมยังไม่มีคนตายครับ แต่รุ่นก่อนนี้เคยมี ตาย 2 คน คนนึงตายคาที่ อีกคนตายที่โรงพยาบาล

กล่าวขอบคุณ
    234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tum46823 อ่านกระทู้
    แล้วคุณลองคุยกับรุ่นพี่ดูยังครับ ม.ผมก็คล้ายๆคุณแต่ถ้ามีเหตุผลไปบอกเค้าว่าทำไมไม่เข้าเค้าก็ไม่ว่าอะไร รุ่นพี่เค้าไม่ใจร้ายหรอกครับลองไปคุยดู^^
    การรับน้องครั้งนี้ของผมคือ ถ้าจะรับให้ไปขอให้พี่เขารับ หรือถ้าจะไม่รับก็ไม่ต้องไปพูดด้วยเลย งั้นแหละครับ

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    อดทนครับ สู้ๆ ผ่านได้เมื่อไหร่ก็จะรู้ว่าสวรรค์มีจริง และก็จะไม่เสียดายที่ไม่ได้ทำด้วยครับ อย่างน้อยก็ไม่เสียใจทีหลังที่ไม่ได้มีส่วนร่วมกับกิจกรรมทางสังคม ถึงแม้ว่า . . . อาจจะไม่ถูกใจใครหลายๆคนก็ตาม

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: