ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

ทำฝันให้เป็นจริง! เมื่อเกมเมอร์ใช้เวลา 25 ปี สร้างเกมในฝัน!

ทำฝันให้เป็นจริง! เมื่อเกมเมอร์ใช้เวลา 25 ปี สร้างเกมในฝัน!

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เชื่อว่าเกมเมอร์หลายๆ คนในวัยเด็กที่ได้เล่นเกมมากมายก็คงจะมีความฝันว่าอยากจะสร้างเกมขึ้นมาเป็นของตัวเองบ้าง แต่ทว่าก็ต้องล้มเลิกความฝันความฝันของตัวเองไปเนื่องจากหลายสาเหตุหลายประการ วันนี้ผมก็มีเรื่องราวของชายคนหนึ่ง ที่ใช้เวลาถึง 25 ปีในการสานฝันในการสร้างเกมของเขาให้เป็นจริงกับเกมที่มีชื่อว่า Legend of Iya ครับ

ชายผู้นี้มีชื่อว่า Andrew Bado เขามีความใฝ่ฝันและวางคอนเซ็ปต์ที่จะสร้างเกมขึ้นมาเป็นของตัวเองเมื่อ 25 ปีที่แล้วในสมัยที่เขายังเป็นเด็ก แน่นอนว่าในสมัยนั้นยังเป็นเกมในช่วงสมัย 8 bit อยู่ และเริ่มพัฒนาเกมของเขาเองอย่างจริงจังเมื่อ 10 ปีที่แล้ว ซึ่งนับว่าเป็นเกมที่ใช้เวลาพัฒนายาวมากๆ เลยทีเดียวจากการค่อยๆ สั่งสมประสบการณ์ของตัวเขา จนในที่สุดเขาก็สามารถที่จะพัฒนาตัวเกมออกมาเป็นรูปเป็นร่างได้แล้ว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Legend of Iya เป็นเกม 2D Action Side-Scrolling ซึ่งตัวเกมนั้นจะเป็นรูปแบบ 16 bit ย้อนยุค เนื่องจากตัวของ Andrew Bado นั้นเป็นนักทำ Pixel Art และก็เป็นการทำตามความใฝ่ฝันของเขาในสมัยนั้น ลักษณะของตัวเกมนั้นจะออกแนวคล้ายๆ กับ Castlevania: Symphony of the Night อยู่ไม่ใช่น้อยเลยทีเดียว

ตัวเกมนั้นจะรันที่ความละเอียดแค่เพียง 256x192 พิกเซลเท่านั้น ให้ความคลาสสิกขึ้นสุดยอด ถึงภาพจะย้อนยุคดูไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ก็มีจุดที่น่าชมก็คือ sprite ของตัวละครที่มีความละเอียดมากๆ ทำออกมาได้ดีกว่าเกม 2D ในสมัยใหม่เสียอีก ปัจจุบันตัวเกม Legend of Iya นั้นก็ได้เริ่มระดมทุนใน Kick Starter และก็โปรโมตลงที่ Steam Green Light เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ใครสนใจก็สามารถเข้าไปดูรายละเอียดกันได้ที่ http://www.kickstarter.com/projects/.../legend-of-iya และ http://steamcommunity.com/sharedfile.../?id=159562434

หลายคนอาจจะงงว่า เฮ้ย ทำไมผมเอาเกมที่ดูโบราณครํ่าครึมาให้ได้ดูกัน ไม่เห็นจะน่าจะเล่นตรงไหนเลย จริงๆ แล้วสิ่งที่ผมอยากจะสื่อเลยก็คือเรื่องของ "ความฝัน" ครับ หากเพื่อนๆ คนไหนที่มีความฝันและอยากจะทำให้มันเป็นจริง ผมก็ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ไปถึงสิ่งที่ฝันไว้ ถึงแม้ว่ามันอาจจะมีอุปสรรคและต้องใช้เวลานานเป็นสิบๆ ปี เหมือนกับ Andrew Bado ก็ตาม แต่เขาก็สามารถทำมันออกมาได้สำเร็จครับ จงทำมันให้เต็มที่แล้วคุณจะไม่เสียใจ

เครดิต online-station
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wimpy Kid : 20th July 2013 เมื่อ 12:14

Apk mod for you.
    กล่าวขอบคุณ
    832
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,160
    น่าเล่นจังเลย ถ้าเล่นได้ 2 คนด้วยนี่แ แจ่มเลยๆ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,833
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    น่าเล่นดีออก หาเกมส์แบบนี้มานานแระ ไม่ต้องคิดไรมากเดินฟันๆตีๆมันอย่างเดียวเนี้ย

กล่าวขอบคุณ
    1,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ผมฮาลายเซ็น จขกท.

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.::< Freedom JKG FC >::.
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,478
    เป็นแรงบันดาลใจให้กับผมได้เลยครับ ขอบคุณครับ
    CPU : AMD FX-6100 3.3 GHz / M/B : Gigabyte 970A-D3-R3 / VGA : ZOTAC Geforce GTX960 2GB / RAM : Hyper-X DDR3 1600 Kingston 8GB /

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    น่าสนใจมากๆครับ : )

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    สำหรับเรานะ เกมส์โบราณขนาดไหนก็เถอะ ของแค่เล่นสนุกก็เล่นแล้วครับ แล้วก็ยิ่งเกมเมื่อก่อนต้องใช้ฝีมือถึงจะเล่นจบ
    เอาง่ายๆ เกม contra เนี่ยเล่นตั้งแต่เล่นตั้งเด็กๆเลย แล้วในที่สุดก็จะจนจบแบบไม่ตายซักตัว ตอนอายุ 10 ขวบมั้ง ฮ่าๆๆ แบบว่าชอบเล่นเกมแบบ perfact อะไรแบบนั้น

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    สำหรับผมเกมแนวนี้เล่นเพลินกว่าเกมยุคนี้หลายๆ เกมอีก ติดใจซีรี่ย์ Castlevania มานานแล้วแหละ และเกมของค่าย Vanila Ware มากๆด้วย(อีค่ายนี้นางเอกแบนทุกคน ตัวร้ายและตัวประกอบตู๊มมากๆ)
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 374
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kurolykan อ่านกระทู้
    สำหรับผมเกมแนวนี้เล่นเพลินกว่าเกมยุคนี้หลายๆ เกมอีก ติดใจซีรี่ย์ Castlevania มานานแล้วแหละ และเกมของค่าย Vanila Ware มากๆด้วย(อีค่ายนี้นางเอกแบนทุกคน ตัวร้ายและตัวประกอบตู๊มมากๆ)
    ยอมรับว่าเป็นคนแน่วแน่ในความฝันมาก และทำจนมันสำเร็จได้นี่น่าชื่นชม

เกมของค่าย Vanila Ware มากๆด้วย(อีค่ายนี้นางเอกแบนทุกคน ตัวร้ายและตัวประกอบตู๊มมากๆ)---->มูรามาซะกับดราก้อนคราวน์ที่กำลังออกตัวเอกไม่แบนนะจ๊ะโดยเฉพาะเกมหลัง
    TROL HAHAHAHAHA

เอาล่ะ ออกทะเลกันได้!! เฮ
    กล่าวขอบคุณ
    156
    ได้รับคำขอบคุณ: 873
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ridermaster อ่านกระทู้
    ยอมรับว่าเป็นคนแน่วแน่ในความฝันมาก และทำจนมันสำเร็จได้นี่น่าชื่นชม

เกมของค่าย Vanila Ware มากๆด้วย(อีค่ายนี้นางเอกแบนทุกคน ตัวร้ายและตัวประกอบตู๊มมากๆ)---->มูรามาซะกับดราก้อนคราวน์ที่กำลังออกตัวเอกไม่แบนนะจ๊ะโดยเฉพาะเกมหลัง
    ดราก้อนคราวนี้จะเรียกว่านางเอกได้ไหมน่อ ผมยังไม่ได้เล่นอ่ะนะ และไม่มั่นใจว่าใครคือนางเอกเห็นอยู่ 3 สาว กำลังคิดอยู่ว่าคนที่เล็กที่สุดจะเป็นนางเอกรึป่าว ส่วน มุรามาสะก็ . . . . ก็ถือว่าไซส์ใกล้เคียงกับจอแบนอยู่แหละ เพราะมันตู้มทะลุจอกันเลยทีเดียว ถ้าตัวละครตัวนั้นเน้นอกน่ะนะ โมโมะฮิเมะ ก็พอดูแหละ แต่ไม่แจ่มชัดน่ะนะ แต่จะยังไงก็แล้วแต่ สาวๆของค่ายนี้แหล่มๆ ทั้งน้านนนนน~~~~~~~~~ ขนาดควีนโอเด็ท มีแต่โครงกระดูก แต่หน้าอกยังบาราฮึมได้เลย ครีเอทมาก ฮาๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kurolykan : 20th July 2013 เมื่อ 14:48
    OPPAI~~MISSILE!!!

กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 636
    ผมว่ากราฟริก ของการเคลื่อนไหวตัวละคร สุดยอดมากเลยนะ ถ้าเทียบกับเกมอื่นๆที่เป็น 16bit

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    ออกมาเมื่อไร ผมจะโหลดเถื่อน 55+

ล้อเล่นน่ะ !!