ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Bunny so CUTE !!
    กล่าวขอบคุณ
    657
    ได้รับคำขอบคุณ: 121

เพื่อนๆชาว JKG เคยเถียงกับผู้ใหญ่เรื่องเกมมั๊ยครับ

วันนี้ผมเถียงกับป้าไปเรื่องเกมนี่แหละครับ เลยอยากรู้ว่าชาว JKG เคยเจอเหมือนผมมั๊ย
    วันนี้หลังเลิกเรียน ผมนั่งรถกลับบ้าน(รถรับส่ง) ก็คุยกับป้าเรื่องเพลงอยู่ อยู่ดีๆ ผมจำไม่ได้ว่าคุยอะไรกันมั่ง แต่แล้วอยู่ดีๆ ป้าเขาก็เล่าว่า เด็กสมัยนี้มันมีนิสัยรุนแรง ผมก็ "อืม" เฉยๆ แล้วป้าเขาก็บอกว่า เด็กพวกนี้มันติดนิสัยมาจากเกม ชอบเลียนแบบเกม ผมก็เลยเถียงกลับว่า อะไรๆก็โทษเกม ทำไมไม่โทษพ่อ แม่ ที่ปล่อยลูก ไม่สั่งสอนลูกบ้าง ป้าแกก็บอกว่า สอนแล้วมันไม่จำ ! ตอนนั้นผมขึ้นนิดๆ แต่ก็เข้าใจนิสัยผู้ใหญ่ไทยแลนด์ เลยไม่ได้พูดอะไรต่อ
    แล้วเพื่อนๆชาว JKG เคยมีประสบการณ์ทำนองนี้บ้างมั๊ยเอ่ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย taweewong : 26th July 2013 เมื่อ 18:19

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    สมัยก่อนเกมมันไม่เหมือนสมัยนี้มั้งครับ ถ้าป้าแกเกิดเป็นเด็กในยุคนี้ก็อาจจะติดเกมเหมือนกันก็ได้นะ

ส่วนตัวไม่เคยเถียงเรื่องเกมกับใครครับ เพราะเล่นอยู่คนเดียว
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,714
    Blog Entries
    4
    บ่ ...........

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,794
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,039
    ไม่เคยครับ เพราะรู้ว่าเถียงไปก็ไม่ชนะ
    (คลุมดำทำไม)

Hunters Dream!
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 922
    ผมก็เคยน่ะแต่ไม่เรียกว่าเถียงดีกว่า เพราะยายของผมก็เป็นห่วงผมเขาก็พูดให้ฟังเหมือนกัน ผมเลยกินข้าวไปอธิบายให้แกฟังอย่างละเอียด(โดยที่ไม่ได้ตั้งเป้าว่าเกมไม่ได้ผิด) แต่ผมจะพูดไปที่คนแต่ไม่พูดถึงเกมส์ ยายผมก็เข้าใจและ

รู้ว่าผมนั้นไม่ได้เหมือนเด็กติดเกมส์อื่นๆ คนเราจะคุยกันให้เข้าใจต้องนั่ง คุยกันอย่างมีเหตุมีผลและสันติที่สุด ที่จะนํามาสู่ความเข้าใจกันอย่างถูกต้อง

เมื่อเราพูดและใช้คําอย่างน่าเชื่อถือว่าตัวเรานั้นรู้อยู่แก่ใจว่าอะไรดีและม่ดีหรือเกินไป ผมเชื่อว่าผู้ใหญ่เขาเข้าใจกันได้เช่นกันครับ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,235
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    ผมเถียงอย่างมีจิตวิทยาครับ ส่วนก็เข้าใจกันดี อาจาร์ผม พ่อผม ก็เล่นเกมนั้นละเลยเข้าใจดีไม่มีใครห้ามหรือด่าผมเรื่องเกมแล้ว

.:: FatBoy Gamer ::.
    Phetchaburi, TH
    กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 250
    ของผมโชคดีหน่อยเพราะแม่ผมก็เล่นครับ (พวกเกม puzzle แล้วก็เกมตระกูล Tycoon ทั้งหลายแหล่) พวกผู้ใหญ่คนอื่น ๆ เลยไม่เคยว่าผมเรื่องเกมเลย

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    เถียงกับเพื่อนเรื่องเกม M Star ผมบอกเล่นยาก มันบอกเล่นง่าย Bandmaster ผมบอกเล่นง่าย มันบอกเล่นยาก
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    จริงๆมันไม่ได้มีความหมายอะไรหรอกครับ เหมือนกับปัญหาอื่นๆที่เราอยากแก้แต่ยังแก้ไม่ได้ ถ้าไม่อยากหงุดหงิดให้ลองตั้งคำถามดูนะครับ เช่น ทำไมถึงคิดอย่างนั้นครับ ไปเห็นเด็กเล่นเกมอะไรเหรอครับ เด็กที่ชอบเล่นเกม เขาทำอะไรรุนแรงเหรอครับ แบบนี้อาจจะได้แง่คิดได้

จริงๆคนที่ติดเกมก็รู้สึกดีว่า มันมีบางอย่างที่มันไม่ดี หรือ เป็นนิสัยที่ไม่ชอบ หรือมุมมองที่คนอื่นมองเรายังไง การรับฟังจะทำให้คิดอะไรดีกับตัวเองมากกว่าการพูด แต่ถ้าอยากบอกให้เขาได้บาง ก็คงยาก แค่แนะนำมุมมองอื่นๆ เช่นเกมที่ได้ออกกำลังกายก็ได้ แต่ถ้าไปบอกว่าเขาคิดผิดเขาก็ต้านตามปกติ จะให้คิดได้ ก็คงต้องให้เขาคิดเองนะครับ

Metal Rock
    กล่าวขอบคุณ
    1,040
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,811
    1
    ว่างๆก็สอนป้าเล่นเกมเลยครับ แล้วปัญหาข้างต้นจะหมดไป

แต่ผมนี้เวลาพวกผู้ใหญ่ชอบเอาเหมือน จขกท.มาอ้างเช่น เล่นเกมแล้วเลว ประสาท ตายบ้าง ฆาคนบ้างอะไรแบบนี้บลาๆๆๆ พวกเกมที่เป็นข่าวนั้นอ่ะน่ะครับ แล้วชอบเอามาอ้างมาเทียบกับตัวผมหาเรื่องว่าผมนี้น่ะ ที่ทำให้เราหรือคนฟังคนเล่นเกมของขึ้นเนี้ยน่ะครับ

ผมก็จะตอบไปว่า ไอ่พวกนั้นหน่ะอย่าเอามาเทียบกับผม ไอ่พวกนั้นหน่ะ****โง่ ไม่โง่ก็ประสาท ดู*****เล่นเกมทำเชี้ยอะไรทั้งวันทั้งคืนไม่หลับไม่นอน นั้นมันไม่ใช่เกม เกมมันไม่ได้เล่นเราแต่คนมันเล่น แต่ไอ่คนก็เสือกโง่เล่นทำเชี้ยอะไรทั้งวันทั้งคืนเพราะอะไร เพราะ*****หวังอยากได้เป็นที่ 1 (เจอส่วนมากพวกเกมเก็บเวล) ถามหน่อยเป็นที่ 1 แล้ว พ่อมิงเทิดทูนป่ะ ไอ่สลัด นี้มันไม่ได้เป็นที่เกมเลยเป็นที่คนล้วนๆคน*****มันโง่ ผมก็บอกไปอีกว่า ท่าเป็นที่เกมน่ะเดี๋ยวนี้คนตายห่าไปครึ่งโลกแล้วหล่ะ แต่ทำไมคนครึ่งโลกหรือเกินครึ่งโลกที่เล่นเกมเขาถึงไม่ตาย ก็เพราะเขาฉลาดไงเขาไม่ได้โง่เหมือนไอ่คนที่เป็นข่าว ที่*****เล่นทั้งวันทั้งคืนเล่นจนตาย คนฉลาดเขาเล่นกันแบบพอดีๆ แต่บ้างคนถึงจะเล่นทั้งวันก็เหอะแต่ก็ยังแบ่งเวลาได้ ท่าเกมมันผิดน่ะเดี๋ยวนี้*****ตายห่ากันไปหมดล่ะ

แล้วไอ่พวกที่เล่นเกมแล้วเรียนแบบฆ่าคนนั้นแหละไอพวกนั้นหน่ะ มันไม่ได้โง่้ แต่มันประสาทหรือสมองไม่ดี เพราะท่าสมองมันดี คนครึ่งโลกก็ฆ่ากันตายเพราะเกมไปแล้ว กรณีนี้เกมมีส่วนผิดเพราะมันเหมือนเป็นแหล่งยั่วยุ ท่ามองในอีกมุมคือ ท่าไม่มีเกมไอ่นี้ก็ไม่ฆ๋าคน เพราะมันเล่นเกมประสาทมันเลยหลอนไปตามเกม นี้เกมผิดจริงๆครึ่งหนึ่ง แต่อีก 45% ที่ผิด คือสมองของคนเล่น สมองสีกซ้ายมันโง่สวนสีกขวามันไม่เต็ม ไม่อยากหาว่าประสาท เพราะดูเหมือนการด่า ผมขอใช้ ถ้อยคำเบาๆ จากประสาทเป็น โง่ แทน บอกตรงๆ มิงนี้*****โครตโง่ไม่โง่จริงทำไม่ได้ ก่อนทำมิงไม่คิดเลยหรอ ว่ามิงฆ่าคนหรือฆ่า taxi เหมือน GTA ตำรวจไม่ลากมิงเข้าคุกหรอ ท่ามิงอยากเล่นเกมต่อแล้วมิงไปอยุ่ในคุกมิงจะได้เล่นหรอ มีให้คิดมากมายเช่น มิงจะดังไปทั่วโลกแล้วเข้าคุกหรือปาปหรือเชี้ยอะไรต่างๆนาๆ มีให้คิดเป็นพัน แต่เชี้ย*****ไม่คิดอะไรเลยบอกตรงๆ ท่าเกมผิดหรือเป็นที่เกมคน*****ฆ๋า กันตายหาไปครึ่งโลกแล้ว แต่ไอ่ห่านี้มันโง่เอง บอกตรงๆ*****โครตโง่ไม่คิดห่าคิดเหี้.ยอะไรเลย คนทั้งโลกมีกี่ร้าน แต่มีคนโง่โผล่ออกข่าวมาแค่ ไม่กี่คนมิงเหมารวม เกมที่มีหมดทั้งโลก โหไอ่เย๊ดเป๊ด

จำไว้น่ะครับท่าเกมมันผิด ตาย*****ฆ่ากันตายห่ากันไปครึ่งโลกแล้วหล่ะครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ลองถามดูว่าเคยเล่นเกมไหม รู้ไหมเกมมีกี่ประเภท รู้ไหมว่าเกมถูกจัดว่าเป็นกีฬาชนิดนึง (esport) แล้วทำไมถึงตัดสินเกมเพียงแค่ได้ฟังได้อ่านจากคนอื่ีนว่าเกมมันไม่ดี ไปเล่นเกมให้เป็นก่อนแล้วค่อยมาว่าเกมไม่ดี
    AMD FX 8350 Gigabyte GA-970A-D3 Gskill 16 GB Dual AMD HD7770 SSD 64 HDD 1TB 2TB

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,550
    ผมอ่ะนะ ไม่เถียงหรอก

มันก็มาจาก E เด็ก 17 ปีคนนั้นฆ่าแท็กซี่ แล้วมันโทษเกม GTA (เกมที่ผมชอบมากมาย)
    จากนั้น ผู้ใหญ่ ก็มองเกมในแง่ลบมาโดยตลอด (พ่อ แม่ ย่า)
    แต่ก่อน พ่อ แม่ เห็นว่าเป็นเกมคลาย เคลียดไม่มีโทษ จนบางครั้ง ให้ผมเล่น Beachead 2000 ตั้งแต่ 2 ขวบ ผมยังไม่คิดที่จะฆ่าใครเลย
    ผมน่ะนะ สอบได้คะแนนดีมาโดยตลอด เพราะเกมสอนให้ผม ให้มีวิธีการเอาชนะ

ซึ่งใครจะว่าอะไรก็เถอะ ยังไง ผมก็ไม่เถียงผู้ใหญ่ เค้าก็มีความคิดของเค้าแหละ จะไปเถียงเค้าทำไม

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    เถียงกับผู้ใหญ่ เรื่องสิ่งที่เขามองแต่ข้อเสียของมันเหมือนน้ำเต็มแก้ว เถียงยังไงก็ไม่มีวันชนะหรอกครับ เหมือนเถียงกับ "ความอยากเอาชนะ" ของตัวเราเอง

สู้ไม่ต้องเถียงกับใคร เล่นเกม เรียนให้เก่ง และดำเนินชีวิตต่อไป รู้เสมอว่าเรากำลัง "ทำอะไร" ดีที่สุดเลยครับ ผมคิดว่านะ

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ง่ายๆครับไม้แก่มันดัดยากรอให้ตายไปดีสุดแล้ว สังคมจะไดเปลี่ยนแปลง ถ้าจะเถียงอย่าใช้อารมต้องใช้เหตุผลเขาว่า พูดอย่างคนโตๆพูดคิดก่อนพูด พยายามดึงเอาความเป็๋นเด็กของผู้ใหญ่คนนั้นๆออกมา

ใช้หลักการเหตุผลต่างๆนาเข้าว่า

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    1
    ไม่เคยอ่ะครับ พ่อยังนั้งเล่นกะผมบ่อยๆ

AEFIL,MNNOOO
    กล่าวขอบคุณ
    2,128
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,818
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boye อ่านกระทู้
    ผมอ่ะนะ ไม่เถียงหรอก

มันก็มาจาก E เด็ก 17 ปีคนนั้นฆ่าแท็กซี่ แล้วมันโทษเกม GTA (เกมที่ผมชอบมากมาย)
    จากนั้น ผู้ใหญ่ ก็มองเกมในแง่ลบมาโดยตลอด (พ่อ แม่ ย่า)
    แต่ก่อน พ่อ แม่ เห็นว่าเป็นเกมคลาย เคลียดไม่มีโทษ จนบางครั้ง ให้ผมเล่น Beachead 2000 ตั้งแต่ 2 ขวบ ผมยังไม่คิดที่จะฆ่าใครเลย
    ผมน่ะนะ สอบได้คะแนนดีมาโดยตลอด เพราะเกมสอนให้ผม ให้มีวิธีการเอาชนะ

ซึ่งใครจะว่าอะไรก็เถอะ ยังไง ผมก็ไม่เถียงผู้ใหญ่ เค้าก็มีความคิดของเค้าแหละ จะไปเถียงเค้าทำไม
    ฮ่าฮ่าฮ่า ข่าวในตำนาน
    เหตุการณ์ที่ทำให้ผู้ใหญ๋มองว่า เกมทำให้เด็กไม่ดี
    จนเป็นเหตุให้เกม 10 เกม โดนแบน เป็นการประเดิม
    ฮ่าฮ่าฮ่า
    3 Coins DPP

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    ถ้ายังแบมือขอเงินจากผู้ใหญ่ใช้อยู่ ก็จงเงียบไว้...ทำงานได้เมื่อไหร่ค่อยว่ากัน
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G