ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

- CRMA -
    รั้วแดงกำแพงเหลือง
    กล่าวขอบคุณ
    322
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,714

เอาอีกแล้ว ! เนติวิทย์ ซัดพุทธศาสนาในโรงเรียน เป็นเรื่องไร้สาระ..

เนติวิทย์ จัดหนักซัด พุทธศาสนาในโรงเรียน เป็นเรื่องไร้สาระ ทำคนไม่กล้าเผชิญความจริง และคิดโต้แย้ง

หลังจากที่เคยเปิดประเด็นให้เกิดเป็นที่วิพากษ์วิจารณ์ในสังคมมาแล้ว เกี่ยวกับแนวคิดปฏิรูปการศึกษาไทย ทั้งการให้ยกเลิกทรงผมเกรียน การหมอบคลานเข้าหาครูบา-อาจารย์ การยกเลิกวิธีการสอนแบบท่องจำให้เน้นการปฏิบัติแทน รวมไปถึงการยกเลิกเข้าแถวเคารพธงชาติ และการสวดมนตร์หน้าเสาธง สำหรับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาตอนปลายที่ชื่อ นายเนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล

ภาพจาก waymagazine.org

ล่าสุดวันนี้ (26ก.ค.) เจ้าตัวได้โพสต์ข้อความลงในเฟซบุ๊กส่วนตัว แสดงความเห็นเกี่ยวกับพุทธศาสนาในโรงเรียนว่าเป็นเรื่องไร้สาระ ไม่สอนให้คนเผชิญความจริงและกล้าคิดกล้าแย้ง โดยข้อความทั้งหมดเขาได้แสดงความเห็นดังนี้

“ศาสนาเป็นเรื่องของปัจเจกชน ดังนั้นคุณจะนับถืออะไรก็แล้วแต่คุณหรือคุณจะไม่นับถือศาสนาก็ควรทำได้ จะบังคับนั้นหาได้ไม่ตอนสวดมนต์ เขาให้ผมสวด ผมก็ไม่สวด ไม่ยกมือสวดมนต์ไหว้พระ เพราะเห็นเป็นการบังคับกัน เป็นการรวมหมู่ ไม่ทำให้คนเข้าใจพระรัตนตรัยที่เนื้อหาสาระ เป็นแต่พิธีกรรม ใช้ศรัทธาเพื่อหาเงิน”

นอกจากนี้ นายเนติวิทย์โพสต์ อีกว่า “ลัทธิศาสนาพุทธในโรงเรียนเป็นเรื่องไร้สาระ ไม่สอนให้คนเผชิญความจริงและกล้าคิดกล้าแย้ง ทั้งพวกพระเทศน์ก็ตลกอย่างฝืดๆ และเปี่ยมด้วยอบรมศีลธรรม อบรมให้คนมีความกลัวเช่น

นำลัทธิกรรมเก่ามาเข้ามา ไม่ให้คนรู้เท่าทันสังคม เท่าทันตนเองจริงๆจังๆ ควรเลิกสอนลัทธิศาสนาพุทธในโรงเรียนได้แล้ว อาจจะแทนที่ด้วยการสอนลัทธิศาสนาสากล และเปิดให้มีการโต้แย้งวิพากษ์ได้ทุกลัทธิศาสนา ให้นักเรียนได้เลือกอย่างเสรี”

ที่มา MThai News
    ป.ล : No Drama

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    อยากตบ I นี้สะเหลือเกิน

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    เอิ่ม................

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    อย่าไล่เค้าออกนอกประเทศน่ะ -*-

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ดูเหมือนนายคนนี้จะไร้กรอบซะเหลือเกินนะ เหอะๆ

ไม่นับถือก็ไม่ว่ากัน แต่มาบอกว่าไร้สาระนี่ออกจะเกินไปหน่อยนะ เก่งมาจากไหนเหรอ ถึงกล้าปากดีขนาดนี้น่ะ

คนไทยนับถือศาสนาพุทธมาหลายชั่วอายุคน จะบอกว่าที่ปู่ย่าตายายทำกันมามันไร้สาระหมดเลยงั้นเหรอ

ผมจะคอยดูต่อไปว่า น้ำหน้าอย่างคุณจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้าง เหอะๆ

ปล. ถ้าไร้กรอบจริง ไม่ต้องไปโรงเรียนสิครับ ตรัสรู้เองอยู่ที่บ้านซะเลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

123456
    กล่าวขอบคุณ
    900
    ได้รับคำขอบคุณ: 403
    ผมว่าเค้าพูดถูกนะ
    ปล. ผมพุทธ แล้วก็ยังเป็นชาวพุทธต่อไป

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ไอ้แว่นมันบอกว่า"ลัทธิศาสนาพุทธในโรงเรียน" ไม่ใช่หรือ
    ผมก็ว่ามันไร้สาระจริงๆนั่นแหละ แล้วก็ไม่ใช่ทุกคนจะต้องเชื่อ

ผมเห็นด้วยที่ให้มีการสอนลัทธิศาสนาสากล และเปิดให้มีการโต้แย้งวิพากษ์ได้ทุกลัทธิศาสนา
    ถ้าศาสนาดีจริง ทำไมจะโต้แย้ง วิพากษ์ไม่ได้หล่ะครับ ถ้ามีคนไม่นับถือ(ซึ่งก็เป็นสิทธิ์ของเขา) แล้วเขาเรียกร้องสิทธิ์ของเขา จะไปว่าเขาเลว
    จะไล่เขาไปเรียนที่อื่น งั้นอ่อครับ?

ให้เลือกอย่างเสรีก็ดีแล้วนี่หว่า... ทุกคนมีสิทธิ์ในการนับถือและไม่นับถือ แต่โรงเรียนยังไม่ให้ความเท่าเทียมกับทุกศาสนา
    ตอนผมเข้ามัธยมใหม่ๆ เขาก็จับเข้าพิธีแสดงตนเป็นพุทธมามกะ ผมจำไม่ได้ว่าเป็นกิจกรรมบังคับหรือเปล่า แต่ไม่มีใครให้ตัวเลือกว่าไม่ต้องเข้าก็ได้

โรงเรียนผมมีให้ทำบุญ ถ่ายรูปเอาไปแลกคะแนนด้วยนะ แถมมีการนิมนต์พระมาให้ตักบาตร แล้วแลกใบยืนยันว่าทำจริง เอาไปแลกคะแนน หมายถึงการบังคับให้ทำกิจกรรมทางศาสนาไปในตัว (ตรูไม่นับถือว้อยย จะมาบังคับกันได้ไง ไม่ทำตรูก็เรียนไม่จบ ศาสสตร์)

'MUSlC'S Łl₣Σ™
    SΣΛTTŁΣ, WΛSĦΊИGTOИ, US
    กล่าวขอบคุณ
    398
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,364

Foo Fighters : Sonic Highways : Released Nov 10, 2014

NO PAIN NO GAIN !!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,125
    ได้รับคำขอบคุณ: 834
    ผมจะไม่ค่อย อคติเลยถ้าไม่มีคำว่า "ไร้สาระ"
    ผมว่าเขามีความคิดดี แต่เขาใช้การสื่อไม่ค่อยดี

ปล.ผมก็เห็นด้วยไอ้ที่บังคับให้ทำกิจกรรมบางคนก็ ไม่ใช่ศาสนาพุทธก็ยังจะบังคับอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gamespore : 26th July 2013 เมื่อ 20:18
    ~ THE IRON NEVER LIE ~

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    3
    ไปเกิดใหม่เลยดีไม๊

อะไร อะไร ก็ไม่ถูกใจไปซะหมด

(เราเคยเจอคำพูดนี้ จากผู้มีพระคุณ)

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    ผมว่า แนวคิดในการที่จะสร้างเสรีภาพให้นักเรียน ของนายคนนี้ใช้ได้เลยนะ แต่คำพูดดูจะก้าวร้าวไปหน่อยเลยทำให้มีแต่คนหมั่นใส้
    ผมเห็นด้วยกับเสรีภาพการไว้ทรงผม การสวดมนต์ครับ ผมนับถือพุทธ(ในบัตร) ผมเคยลองไม่ยกมือไหว้พระดู ก็โดนเพื่อนสกิต แล้วก็โดนครูมองหน้า เลยต้องทำตาม ๆ ไป ไม่ได้สวดมนต์ด้วยใจจริงเลยครับ

ปล.เราไม่มีสิทธิ์ไปไล่คนอื่นออกนอกประเทศนะครับ และ การเรียกร้องเสรีภาพก็ถือว่าเป็นคนไร้กรอบนะครับแหม่
    I7 4770K - ASUS GTX 780 Directcu II OC SLI - G.Skill Trident X 2400MHz 8GBx4(32 GB) - CORSAIR AX1200 - ซะที่ไหน

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 27 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ผมนี่เข้าเว็ป JKG เลย!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,195
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    คุณนั่นแหละที่ทำตัว "ไร้สาระ" ไปไกลๆเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของประเทศชาติ

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    เหลิงแล้วหล่ะนาย เนติวิทย์

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    เด็กคนนี้ผมคิดว่าน่าชื่นชม เป็นเด็กที่กล้าแสดงออก แสดงจุดยืนของตนอย่างชัดเจน การบังคับไม่ใช่ทางออก มันเป็นการทำให้เด็กที่ไม่มีความกล้า เก็บกด
    เขาเหมาะจะเป็นผู้นำคน

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ผมเห็นด้วยกับเนติวิทย์ครับ (ตุ๊บ ตับ ตุ๊บ ตับ )

ประเทศนี้ไม่มีที่ให้สำหรับคนที่เห็นต่างครับ

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ผมเห็นด้วยจริงๆ แค่ให้เน้นการเรียนแบบปฎิบัตินอกห้องเรียนนะ

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 558
    คนแบบนี้อยู่ในสังคมยากจริงๆ แต่นี้มันสังคมประชาธิปไตยนี่หว่า!!

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Hold on Shut up
    กล่าวขอบคุณ
    699
    ได้รับคำขอบคุณ: 311
    เค้าก็น่าจะพูดถูกอยู่หน่อยๆละ ไม่ดิเค้าก็พูดไม่ผิดหรอก

ลัทธิพุทธในโรงเรียน ผมก็มองว่าไร้สาระนะ ถ้าท่องไม่ดัง "สวดใหม่" (ไม่ดี ไม่ดังก็สวดมันไปเหอะ) นั่งสมาธิในโรงเรียน ผมก็ยังเห็นอาจารย์หรือนักเรียนบางคนก็ยังคุยกันอยู่เลย

สอนแค่ บุญ กรรม ท่องจำบทสวด จำประวัติพระพุทธเจ้า แต่สิ่งสำคัญมันคือ "การมีจิตสำนึก รู้ผิดชอบชั่วดีจากหลักคำสอน" มากกว่าน่ะ
    สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เข้าใจชาวพุทธเหมือนกัน คือ เวลาใครนอกกรอบ หรือ ความคิดไม่ถูกใจ จะไล่ ด่า สาป แช่งให้ลง นรก (นิคือชาวพุทธ ?)

ปล.คหสต (อาจจะแรงไปนิดนึง ขออภัยนะ)
    YOUNG & HUNGRY
    Swag life not Swagger.

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ถ้าพวกคุณอ่านกันอย่างดีแล้วนั้น พวกคุณจะรู้ว่าเขาไม่ได้วิจารณ์ตัวศาสนาพุทธ แต่เขาวิจารณ์"การนำศาสนาพุทธมาใช้"แบบไม่ค่อยมีเหตุผลนะครับ ไม่ใช่ ด่า "ศาสนาพุทธ"
    ผมอ่ะรักศาสนาพุทธนะครับเพราะเป็นศาสนาที่มีเหตุผลมากที่สุด(ความเห็นส่วนตัว เนื่องจากเคยอ่านหนังสือ ศาสนาเชิงประยุกต์มาพอตัวเลยรู้สึกรักศาสนานี้)
    ลองอ่านให้หมดดูนะครับ หรือ อ่านหมดแล้วก็ลองอ่านใหม่ว่าจริงหรือไม่ แต่การแสดงออกของนายคนนี้เขาค่อนข้างแรงเกินไปหน่อย
    เราก็เลยรู้สึกแอนตี้เขาน่ะครับ ซึ่งถ้ามองจริงๆ ความคิดเขาโอเคนะแต่แค่เขาพูดด้วยถ้อยคำที่ "รุนแรง" ไปหน่อย มันเลยดู ฟังหรืออ่าน ได้ไม่ลื่น หูหรือตา เท่าไหร่นัก
    แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยบางจุดนะ เช่น ยังไงในโรงเรียนก็ควรมีการใช้ศาสนาพุทธอยูแต่ควรปรับปรุงให้ดูมีเหตุผลมากขึ้น[มันเหมือนเป็นการยัดเยียดศาสนาพุทธมามากเกินไปน่ะครับ ถ้าให้เปรียบ ก็เปรียบได้กับการเรียนไทยที่ล้มเหลวเพราะทำได้แค่ยัดจนเด็กน้อยคนที่ยังอยากมาโรงเรียนเพื่อต้องการเรียน จริงๆ ต้องยอมรับว่าพื้นฐานเรายังไม่โอเคในจุดนี้เพระายัดมากเกินไป จนเพื่อนผมบางคนมันไปถือคริสท์แทน(เอ้าา ซะงั้น) มันก็เหมือนกับยัดเยียนเนื้อหามามากจนเด็กขี้เกียจเรียนนั่นล่ะครับ]
    แล้วก็เรื่องพระเทศน์ ผมไม่เห็นด้วยนะ เพราะ พระมาเทศน์ ก็ดีแล้วครับ การฟังเทศน์ฟังธรรม ถ้าฟังอย่างตั้งใจ ยังไงก็ดีกับตัวเองครับ คือ...ในจุดนี้เขาพูดแบบไม่ละเอียดเท่าไร ผมจึงไม่เข้าใจจุดมุ่งหมายของเขาในจุดนี้

ปล. ก็สุดแล้วแต่"ตรรกะ"ของแต่ละคนนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jerryboyz57 : 26th July 2013 เมื่อ 20:40

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 19 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    115
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    เนติวิทย์ สงสัยเยอะจังออกความคิดเยอะเกินไปแล้ว ทำตามดิเฟ้ยยยยยยยยยยยยยยย ไม่ทำตามเดี่ยวก็โดนด่าหรอก

ปล.ผมนับถือทุกศาสนา ในบัตรนับถือพุทธ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Criora : 26th July 2013 เมื่อ 20:42

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Anime is Life <3 <3
    กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 252
    เนติวิทย์ผมขอชื่นชมเขา ที่มีจุดยืนอย่างชัดเจนครับและการอธิบายของเขาอาจ Aggressive ไปหน่อย แต่ถ้าลองย้อนนึกดูเขาพูดทุกอย่างน่ะครับ
    ปล.ประเทศนี้มันมีช่องให้คนคิดต่างน้อยจนแทบไม่มีเลยแหละครับ แต่เนติวิทย์นี้แหละครับ จะเป็นคนขยายช่องความคิดต่างให้กว้างขึ้นครับ

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    เนติวิทย์ เค้ามีแฟนไหมอะครับ ???

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่ค่อยว่าง...
    กล่าวขอบคุณ
    1,499
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    1
    ผมเห็นด้วยกับเรื่องที่พูดหลายๆเรื่องๆครับแต่บางเรื่องควรปรับปรุงแทนที่จะเลิกดีกว่าเช่นพระเทศน์แต่คงขึ้นอยู่กับพระด้วยว่าจะเทศน์แบบไหน ให้น่าฟังหรือชวนหลับ
    ผมว่าตอนนี้คงใกล้จะถึงจุดเปลี่ยนประเทศไทยอย่างแท้จริงแล้ว เพราะระบอบประชาธิปไตย ทุกคนสามารถแสดงออกถ้าความคิดเห็นได้อย่างมีเสรีภาพ ถึงแม้จะเป็นเสียงส่วนน้อยก็จริงแต่เสียงนั้นอาจจะเปลี่ยนแปลงประเทศไทยในอนาคตก็ได้

อีกอย่าง คนที่ไล่ให้ไปเรียนที่อื่นหรือไปอยู่ที่อื่นนึกถึงความจริงบางนะครับ มันไม่ใ่ช่ย้ายไปกันง่ายๆขนาดนั้น

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 408
    เอางี้เลยเรอะทีนี้
    AMD Phenom II X6 1100T - Mainboard GIGABYTE GA-970A-D3 r 3.0 - Ram G-Skill 1600 DDR3 8GB - AMD HD 7850 2GB

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ความคิดของเขาก็ไม่ได้ผิดอะไรนิครับประเทศไทย เพราะคนเราร้อยพ่อพันแม่การเลี้ยงดูและสิ่งสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน ก็ไม่เห็นจะแปลกที่เขาจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างจากเรา ที่แปลกคงจะเป็นคนที่ไม่ยอมรับความคิดเห็นที่ต่าง(ประเทศไทยระบอบประชาธิปไตย ยอมรับเสียงข้างมากแต่ก็ไม่หลงลืมที่จะรับฟ้งเสียงส่วนน้อยใช่ไหม) และที่ผิดคงจะเป็นที่ความคิดนั้นสวนทางกับความคิดคนส่วนมากเท่านั้นแหละครับ

46. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ: