ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Do it now.
    กล่าวขอบคุณ
    316
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    "ได้คืบจะเอาศอก ได้ศอกจะเอาเข่า" ...
    Do it now.Sometimes later become never.

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    เจ้าตัวไม่ได้บอกเลยว่าไร้สาระ อ่านข้อความต้นฉบับของเขาสิครับ
    เขาไม่ได้ว่าศาสนาเลยครับ แต่ว่าเรื่องการบังคับทำกิจกรรม,บังคับให้นับถือศาสนาในโรงเรียนตะหาก

I<3BodYSlaM
    กล่าวขอบคุณ
    270
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Zaraki Kempaji อ่านกระทู้
    ผมเห็นด้วยจริงๆ แค่ให้เน้นการเรียนแบบปฎิบัตินอกห้องเรียนนะ
    ใช่ครับ ผมเห็นด้วย
    I LOVE CHELSEA

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    คิดต่างแล้วโดนไล่ส่ง เจริญเลยประเทศนี้ -*-
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    iัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย ไม่ได้ระบุไว้ว่า ศาสนาพุทธ เป็นศาสนาประจำชาติ

ใจความสำคัญที่น้องเค้าอยากบอกคือ อยากให้นักเรียนมิเสรีภาพในการเลือกจะนับถือศาสนา ไม่จำเป็นว่า เกิดมาแล้ว ต้องเป็นพุทธ ไม่ให้มีการบังคับในเรื่องพุทธศาสนา ซึ่งอาจรวมถึงบังคับในพิธีของคริสต์ศาสนาด้วย

เพียงแต่คำพูดน้องเค้า มันยังเด็ก และ เสียดแทงถึงถูกฟันสำหรับ พุทธโธเรี่ยน ปัญญาชน และผู้ใหญ่หลายคนเท่านั้นเอง

ผมเห็นด้วยกับน้องคนนี้หลายประเด็น แต่ก็ไม่ได้ชอบในสิ่งที่มันพูดทุกคำ....

ผมเคยโดนบังคับไปวัดครับ บังคับให้ไปปฏิบัติธรรม ถ้าไม่ไป ติด "ร"
    ผลคืออะไรหรือครับ เพื่อนๆในสายชั้นผมหลา่ยคนไม่ได้อยากไปรวมถึงตัวผม ไปถึงวัด พระพาถือ ศีล 8 ซึ่งมันถือยากกว่า ศีล 5 หลายร้อยเท่า
    สรุคือ ศีลขาดตั้งแต่รับศีล 8 เลยครับ พระให้นอน มันก็นั่งฟังเพลง ไปถ่ายอุจจาระก็ร้องเพลง ผู้หญิงผู้ชายจับเนื้อต้องตัวได้เหมือนเดิม เล่นมุข ได้เหมือนเดิม
    การจะปฏิบัติธรรม ผมว่าควรให้เป็นเรื่องของความสมัครใจครับ...บังคับแบบนี้ไม่เกิดประโยชน์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 27th July 2013 เมื่อ 09:38

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I<3BodYSlaM
    กล่าวขอบคุณ
    270
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    ผมเห็นด้วยกับเนติวิทย์ครับ (ตุ๊บ ตับ ตุ๊บ ตับ )

ประเทศนี้ไม่มีที่ให้สำหรับคนที่เห็นต่างครับ
    ลายเซ็นท่านมาจากหนังเรื่องอะไรเอ่ย
    I LOVE CHELSEA

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    เมะ เรื่องไรหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wpspo2499 อ่านกระทู้
    เอิ่ม................
    ข้างล่าง เรื่องไรหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161

Cool

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มิตรสหายท่านหนึ่ง อ่านกระทู้
    กลัวจะไม่ได้แก่ตายน่ะสิครับ อยู่ในประเทศที่เป็นประชาธิปไตร แต่ดันใช้สิทธิของความเสรีภาพในทางที่ผิด การใช้ถ้อยคำที่สวยหรู ล่วงเกินศาสนาพุทธ มันไำม่สมควร

เด็กคนนี้ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ว่าเขารู้รึุเปล่าในสิ่งที่ตัวเองทำ มันเป็นการทำลายความเป็นไทย ซึ่งมันเป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนอย่างมาก

ถ้าเกิดเป็นน้องเป็นนุ้ง ผมคงจับมาตีให้หลังลายเลย ไหนจะเรื่องการฟังธรรมอีก ถ้าไม่มีสิ่งเหล่านี้ ประเทศจะเป็นยังไง ไม่อยากจะนึกสภาพ ทำลายความเชื่อของคนอื่น จับยัดค่านิยมของตัวเองให้ผู้อื่น ก็ดันมีคนคล้อยตาม แล้วก็เกิดปัญหาขัดแย้งกันอีก ตัวอย่าง ก็ดูตัวอย่างเอาในกระทู้นี้เลยครับ
    อยู่ประเทศประชาธิปไตย กับการแสดงความเห็นต่อ(กิจกรรมทาง)ศาสนาแค่นี้ ถึงกับจะไม่แก่ตายเรย? ประเทศนี้มันอยู่ยากจริงๆ

ถามกงๆนะ ความเป็นไทยที่คุณหมายถึง คืออัลไล : ระบบอุปถัมภ์? นิสัยเก่าๆของคนไทย? ทำอะไรตามใจคือไทยแท้? ความเชื่อโดยไม่พิจารณา? การไม่ใช้เหตุผล? ไม่เปิดใจรับฟังคนอื่น? การไล่คนเห็นต่างออกนอกประเทศ? ยึดติดในของเก่าๆ? เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง? เถียงผู้ใหญ่เป็นความผิด? การหมอบกราบ? คลั่งชาติ? อำนาจนิยม? การกดขี่ การยินยอมให้กดขี่?...

ผมว่านะ ความเป็นไทยที่ผมเห็นว่ามีประโยชน์มีแค่ อาหารไทย สถาปัตยกรรมไทย ศิลปะไทยบางอย่าง
    แล้วสิ่งที่แว่นเนติวิดทำมันทำลายความเป็นไทยอะไรบ้าง?

ลัทธิศาสนาสอนว่าอะไรดี คนที่เชื่อก็มองว่ามันเป็นสิ่งดีทั้งนั้น ในขณะที่คนที่ไม่เชื่ออาจเห็นว่ามันไร้ประโยชน์
    การยัดเยียดสิ่งที่ตนเองคิดว่าดีให้กับทุกคน มันชอบธรรมงั้นหรือ?

การถือศีลอด เป็นสิ่งดีในศาสนาอิสลาม ถ้าคุณเป็นชาวพุทธ คุณก็ควรทำด้วยงั้นสิ?

ประโยคที่ว่า
    ทำลายความ(ไม่?)เชื่อของคนอื่น จับยัดค่านิยมของตัวเองให้ผู้อื่น ก็ดันมีคนคล้อยตาม แล้วก็เกิดปัญหาขัดแย้งกันอีก ตัวอย่าง ก็ดูตัวอย่างเอาในกระทู้นี้เลยครับ
    อะไรกันแน่ที่ยัดเยียดค่านิยมที่ศาสนากำหนดว่าดี? ใครกันแน่ที่คล้อยตามกับการยัดเยียด? เมื่อมีคนออกมาเรียกร้องสิทธิ์ คือตัวปัญหางั้นอ่อครับ?

ไม่ควรโยนความเป็นต้นเหตุความขัดแย้งมาให้ฝ่ายตรงข้ามนะครับ

ปล. เห็นคนพูดถึงศาสนาพุทธ เป็นอเทวนิยม หรือเทวนิยมกันแน่? ผมก็งงเหมือนกัน
    พุทธเชื่อเรื่องนิพพาน ถ้านิพพานคือการหลุดพ้นจากวัฏสงสาร ก็แสดงว่ามีชาติหน้า ถ้ามีชาติหน้าก็ต้องมีนรก สวรรค์ มีสวรรค์ก็ต้องมีเทวดา

เคยอ่านเจอในพุทธประวัติว่า บุดด้าไปโปรดมารดาตัวเองบนสวรรค์ชั้นใดสักชั้น? การตักบาตรเทโวก็ทำในวันที่เชื่อว่าบุดด้าลงมาจากสวรรค์? แสดงว่าพุทธยอมรับการมีอยู่จริงของสิ่งเหนือธรรมชาติ?
    ซึ่งเป็นแนวคิดของเทวนิยม?? อะไรกันฟะะ

ปล.2
    ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ศรัทธาของเรา ความเชื่อของเราก็เป็นของเรา

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ก็ไม่แปลกหรอกที่เด็กจะคิดแบบนี้ ก็ผู้ใหญ่ตัวต้นแบบ**** ยังทำกันไม่ได้จะเอาปัญญาไหนไปสอนเด็กได้ พอเค้าออกมาคิดต่าง ก็โดนโจมตีมากไป..ดูอย่างทุกๆวันนี้ เป็นไง ศรัทธากันนัก สมีคำ..
    พระส้นตีนไร รวยล้นฟ้า บ้านยังกะวัง ตบคาผ้าเหลืองก็ไม่บาปหรอก มันไช่วิสัย สมณะรึเปล่า ที่พึ่งทางใจยังเป็นแบบนี้ แล้วคนจะหันไปศรัทธาอะไรได้..
    พระธรรม ดีอยู่แล้วไม่ได้เสื่อม แต่พวก****นี่ล่ะ ทำให้เสื่อมเอง แล้วก็ยิ่งล้าหลังไปเรื่อย... มีประเทศไหนบ้างครับ ที่ขูดต้นไม้ขอหวย..?

ผมว่าสังคมไหนที่ยังงมงายอยู่แล้วไม่ศึกษาให้จริง ปฏิบัติผิดๆ ผมว่ายังไงก็เจริญยากนะ เพราะมันฝังไปในความคิดแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    เขาไม่ได้บอกศาสนพุทธไร้สาระ แค่บอกว่าการบังคับศาสนาพุทธในโรงเรียนมันไร้สาระ อ่านให้แตกก่อนจะด่า
    ส่วนคนที่คิดว่าน้องเค้าไม่มีความรู้ แนะนำลองไปท้าโต้วาทีเรื่องศาสนาพุทธกับเขาดูครับ
    ผมว่าเค้ามาพูดได้ขนาดนี้ เผลอๆจะมีความรุ้ทางพุทธเยอะกว่าคนที่มาด่าเขาอีกนะ

ศาสนาพุทธมันดีเพราะอะไร ไม่ใช่เพราะให้เสรีภาพกับคนในการนับถือไม่ใช่หรือ
    ในสมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าเผยแพร่ศาสนายังไง มาบังคับให้คนกราบไหว้ท่าน แล้วอ้างว่าเป็นจารีตที่ดี ทำๆไปเถอะ นิดๆหน่อยๆรึเปล่า
    ท่านก็อาศัยการปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ พอมีคนมาเห็นแล้วรู้สึกนับถือ จึงหันมาเข้าร่วม มีสาวกนับพัน
    ไม่มีหรอก มาตั้งโรงเรียน แล้วมาบีบบังคับ ต้องศาสนพุทธเท่านั้น
    ใส่วิชาศาสนาไปพ่วงเกรดมาตัดสินคะแนน ใครไม่นับถือพุทธเป็นตัวประหลาด ไม่มีหรอกครับ
    ผมมั่นใจสิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ประสงค์ของพระพุทธเจ้าแน่ คิดว่าพระพุทธเจ้ามาเห็นภาพเหล่านี้แล้วท่านจะยินดีจริงๆหรอครับ
    ศาสนาพุทธจะมีคนนับถือเพิ่มมาอีกกี่พันล้านคนก็ไร้ค่า ถ้ามันมาจากการบังคับ

สัตว์โลกย่อมเป้นไปตามกรรม เราจะไปบังคับให้เขาต้องเหมือนเราไม่ได้
    สิ่งที่คนนับถือพุทธทำได้ คือการปฏิบัติสิ่งที่ดี แสดงให้เห็นคุณค่า หาใช่การบังคับและกำจัดคนคิดต่างไม่

ผมนับถือพุทธ แต่แอนตี้การบีบบังคับคนให้มานับถือพุทธทุกกรณีครับ
    ปัญหาภาคใต้ส่วนนึงมันก็เกิดจากความใจแคบของนโยบายที่ปิดกั้นคนต่างศาสนามากเกินไปนี่แหละ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 27th July 2013 เมื่อ 10:03

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ตอนเด็กผมก็เคยโดนที่บ้านบังคับให้เข้าวัดครับ ถ้าไม่เข้าก็จะโดนบ่น ว่าทำไมไม่รู้จักทำบุญซะบ้าง

แต่พอโตมาก็ไม่มีใครมาบังคับแล้วล่ะครับ เพราะรู้ว่าบังคับผมไม่ได้

มีอยู่ครั้งนึง ที่บ้านมาขอให้ผมบวชพระ ตอนนั้นผมไม่เต็มใจจะบวชเลยจริงๆ แต่แม่ขอร้อง ให้บวชให้แม่หน่อย

ผมก็รู้ว่าถ้าบวชแบบไม่เต็มใจ มันจะได้บุญไม่เต็มที่ แต่ผมก็ยอมทำเพื่อให้แม่สบายใจครับ ไม่อยากให้แม่เสียใจว่าเรื่องแค่นี้ก็ทำให้แม่ไม่ได้

สุดท้ายก็บวชครับ แม่ผมปลื้มใหญ่เลย ผมก็สบายใจที่เห็นแม่ภูมิใจ ^ ^

บางครั้งถ้ามันไม่เหลือบ่ากว่าแรงนัก เราก็ทำไปเถอะครับ อาจฝืนใจไปบ้างก็ทำไปเถอะ ทำตามจารีตประเพณีนิดๆหน่อยๆ ไม่เป็นไรหรอก

มันไม่ถึงกับปิดกั้นความคิดอะไรมากมายหรอกครับ เอาเวลาไปศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม ดีกว่ามานั่งโทษระบบแบบนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 27th July 2013 เมื่อ 09:48
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    นักการเมืองโกงกิน รถไฟเร็วไปกลัวตกราง คิดต่างคือความคิดที่ผิด อยู่ยากเน๊าะประเทศนิ เพิ่งจะได้ใช้3Gแบบกากแล้วยังมีหน้าไปเหยียดหยามประเทศเพื่อนบ้านว่าด้อยพัฒนากว่า เวลาด่ากันก็ชอบด่าลาวอีกหน่อยประเทศเพื่อนบ้านคงจะด่าว่าอ้ายไทยคงแปลกดีพิลึก ด่าเขาไม่ดูประเทศตัวเอง แบตไทยไปมวยโลกเป็นที่ภาคภูมิใจกันทั้งประเทศเลยซิ ท้องก่อนวัยอันควรติดอันดับต้นๆของเอเชีย นี้ซินะเมืองพุทธ ที่พูดมาไม่ใช่ว่าไม่รักประเทศนิแล้ว แต่อยากให้พัฒนาสักที่ทั้งทัศนะคติ จริยธรรม คุณธรรม มุมมอง บร้าๆ ๆ ๆ

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    โลกใบนี้อยู่ยากนะเนีย - -

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    เรียนเพื่อให้รู้สิครับ รู้แล้วก็วิเคราะห์เอง ว่าควรจะนับถือหรือควรจะเลิกทำ ไม่ใช่ออกมาแสดงความคิดที่ยังไม่ตกผลึกดี อย่างนี้เปลี่ยนอะไรไม่สำเร็จหรอก

มัวแต่ไปคิดว่าพุทธศาสนาที่โรงเรียนสอนคือการชักจูงสนตะพายให้งมงายเชื่ออะไรที่เหนือธรรมชาติโดยที่ไม่ปรับเอาความรู้มาใช้ คอยแต่จะเปลี่ยนระบบ แบบนี้ผมว่าเห็นแก่ตัวไปหน่อยนะ

ขี้ปลาทองยาวเฟื้อยเลย

กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    ศาสนาเค้าสอนให้คิดก่อนที่จะทำครับ
    สอนให้มีสติ ปัญญา

โดยรวมก็คือสอนให้เป็นคนดี

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836

คาดว่ากระทู้นี้้คงต้องมีการเถียงกันอีกเป็นยาวเยียดอีกเป็นแน่แท้

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    [QUOTE=Blackened;2244884]__หฟกฟหกดปผาสวแฟีหพกดรนฟ้ิแอาผปิอทืิฟหาสกkalsdhjk
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:30

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    อันนี้ผมเห็นด้วยน่ะคับ เพราะว่าที่โรงเรียนกิจกรรมเกี่ยวศาสนามันเหมือนการบังคับให้ทำสะมากกว่า ที่โรงเรียนผมก็ให้นักเรียนไปวัดไปฟังเทศน์,ทำบูญแล้วถ่ายรูปมาส่งเป็นคะแนน แล้วถามว่าถ้าคนที่นับถือศาสนาอื่นละจะทำยังไง จะให้ไม่ได้คำแนนเลยมันก็ไม่ใช่อ่ะ
    Cpu Intel core i3 4130/Mainboard GigaByte B85M-HD3/Ram 4GB DDR3/VGA Asus HD 7750

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

BF4 > "Cpt-IIIusioN_TH"
    กล่าวขอบคุณ
    1,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    โอยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย งี้แหล่ะ พวกอย่างรุ่งด้วยวิถีชีวิต ตัวเอง น่าเบื่อออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออออ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    (ยังไม่ได้อ่านตั้งแต่หน้าแรก)

ที่น้องเขาพูดมาผมเห็นด้วยนะครับ แล้วก็มันเป็นเรื่องจริงนะครับ

ผมก็คิดมานานแล้วว่า ทำไมคนเราต้องนับถือศาสนาตามพ่อแม่ด้วย
    เรื่องในโรงเรียนก็ด้วยครับ หลายคนบอกว่าไม่บังคับ แต่บางที่มันก็บังคับนะครับ

แล้วก็ไม่ควรสอนศาสนาในโรงเรียนครับ อันนี้ผมเห็นด้วยมากครับ
    มันเป็นเรื่องส่วนบุคคลจริงๆนะครับ ไม่น่ามาบังคับ อีกอย่างประเทศไทยไม่มีศาสนาประจำชาติไม่ใช่หรอครับ

ของผมมีใส่บาตรแลกคะแนนด้วยครับ อยากจะบอกว่ามันทุเรศมากครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,674
    พวกคุณลองไปหาการ์ตูนของ the duang อ่านนะ ตอนที่มันเป็นเมืองเหลี่ยม แต่ดันมีศิลปินคนนึง ดันทำงานวงกลมออกมา ผลเป็นไงคุณก็น่าจะรู้กันดี

อะไรดีก็เอาไว้ อะไรไม่ดี ก็เลิกไปดิ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

LIFE IS A GAME
    กล่าวขอบคุณ
    4,723
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,798
    ผมเห็นด้วยครับเมื่อก่อนผมก็หัวหงกอยู่ใต้ศาสนาพุทธที่ถูกเผยแผ่แบบผิดๆมาตลอดมันทำได้รับมาแบบไร้ความศรัทธาแค่ทำๆไปเพราะถูกบังคับถูกสังคมบีบ หรือถูกกดด้วยเรื่องนรกสวรรค์ความงมงายน้ำมนต์ความศักดิ์อะไรต่างๆนาๆมาสุุมหัวจนเราเกรงกลัวใน รร. มันเป็นการยัดเยียดมากเกินไป ไม่ได้สอนให้รู้จักแก่นแท้หรือศรัทธาขึ้นจากจิตใจตัวเองเลยแต่อย่างใด ผมก็เห็นคนหลายๆคนที่ทำบุญนับถือศาสนาพุทธเพราะโลภบุญอยากขึ้นสวรรค์ มันไม่ต่างจากการกระหายเงินทองเลย(แต่ก็ดีในแง่ของการช่วยเหลือผู้อื่นถ้ามันประสบผลจริงๆ) บางคนก็ใช้ศาสนาเป็นโล่ป้องกันตัวเอง เป็นสิ่งที่ไว้สร้างภาพให้ตัวเอง เอามาสุมหัวตัวเองให้ดูดีขึ้น คนแบบนี้เจอเยอะและผมเกลียดมากๆ

ส่วนมากที่นับถือๆมันไม่ใช่ศรัทธาที่แท้จริงเลยธรรมเนียมผิดๆต่างๆมากมาย ผมบอกตามตรงว่าตอนนี้ผมเป็นพวกไร้ศาสนาครับแต่บัตรประชาชนของผมยังคงเขียนว่าพุทธอยู่เพราะไม่งั้นจะอยู่ในสังคมดัดจริตนี้ไม่ได้ แต่ผมก็ยังคงนับถือศาสนาพุทธในแบบแก่นแท้ของมันจริงๆในหลักธรรมคำสอนต่างๆ เรื่องพิธีกรรมเรื่องอะไรต่างๆผมไม่สนใจและไม่ชอบเลยครับบอกตามตรงเลย

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blackened อ่านกระทู้
    ปล. เห็นคนพูดถึงศาสนาพุทธ เป็นอเทวนิยม หรือเทวนิยมกันแน่? ผมก็งงเหมือนกัน
    พุทธเชื่อเรื่องนิพพาน ถ้านิพพานคือการหลุดพ้นจากวัฏสงสาร ก็แสดงว่ามีชาติหน้า ถ้ามีชาติหน้าก็ต้องมีนรก สวรรค์ มีสวรรค์ก็ต้องมีเทวดา

เคยอ่านเจอในพุทธประวัติว่า บุดด้าไปโปรดมารดาตัวเองบนสวรรค์ชั้นใดสักชั้น? การตักบาตรเทโวก็ทำในวันที่เชื่อว่าบุดด้าลงมาจากสวรรค์? แสดงว่าพุทธยอมรับการมีอยู่จริงของสิ่งเหนือธรรมชาติ?
    ซึ่งเป็นแนวคิดของเทวนิยม?? อะไรกันฟะะ
    ขอตอบตรง ปล. ของท่านนะครับ ที่จริงผมก็ไม่ได้แตกฉานในพุทธศาสนาเท่าไหร่นักหรอก พูดไม่ได้เต็มปากด้วยซ้ำว่าเป็นชาวพุทธเพราะก็แค่นับถือตามๆครอบครัวมาก็เท่านั้น
    เพียงแต่หัวผมมันให้ในเรื่องพวกนี้นั่งฟังผ่านๆในคาบพระพุทธมันก็เข้ามาฝังในหัวซะงั้น
    1.พุทธคือ อเทวนิยมครับ ถึงจะยอมรับการมีตัวตนของ ภพภูมิอื่น แต่มิได้สอนให้กราบไหว้ตัวตนเหล่านั้น หัวใจของพุทธศาสนาคือการใช้ปัญญาและเหตุผลหาทางหลุดพ้นจากสังสารวัฎครับ
    2.พุทธประวัติในพระไตรปิฎกถูกบัญญัติขึ้นหลังจากพระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานแล้วเป็นเวลากว่า 400ปีครับ คิดว่าระยะเวลาขนาดนี้ข้อเท็จจริงจะคงเหลือมากน้อยแค่ไหนล่ะ

ส่วนประเด็นอืนๆผมเห็นด้วยกับท่านทุกอย่างครับ
    God's Right Seat

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

{One step is ever Change}
    สงขลา , หาดใหญ่
    กล่าวขอบคุณ
    312
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ใครจะว่าไงก็ช่างเหอะ แต่ผมชอบนายคนนี้น่ะ เค้ากล้าที่จะออกมาเรียกร้องสิทธิของนักเรียนหลายคนที่บ้างครั้งในใจของนักเรียนหลายๆ คนก็คงเคยคิดว่า "ทำไมต้องตัดผม ทำต้องสวดมนต์ ทำไมต้องเคารพธงชาติ" แล้วที่สำคัญที่พวกคุณว่าเขาอ่ะ คุณกล้าที่จะไปทำแบบนั้นรึป่าว บ้างคนวันไม่ทำอะไร เอาแต่นั้งขัดจรวดไปวันๆ จบ !! แค่นี้แหละที่ผมจะพูด
    {My neme : Pao JaGauR}