ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    ผมคิดอะไรออกละ ความคิดเห็นของผมอาจจะตรงกับความคิดใครบางคนนะครับ
    ประเทศไทยคือประเทศที่ต้องทำอะไรเหมือนๆกัน ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีคนกลุ่มที่1 ซึ้งเป็นประชากรหมู่มากที่มีความคิดเดียวกัน แต่ถ้ามีคนกลุ่ม2ที่มีประชากรน้อยกว่า เข้ามาขัด พอระยะเวลาผ่านไป ก็จะไปเป็นคนหมู่มากอยู่ดี จะไม่สามารถมีใครคิดต่างได้ คนที่คิดต่างบางครั้งอาจจะเปลี่ยนความคิดใครทั้งโลกได้ แต่ต้องโดนบดบังหรือปิดกั้น จนต้องกลายเป็นคนหมู่มากอย่างที่ผมว่า งงไหมเอ่ย คือ กุทำอะไรต่างจากคนอื่นไม่ได้ โดนแขวะตลอด อะไรเงี้ย

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    656
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    [QUOTE=exodus;2249060]บอกตามตรงนะ ทุกวันนี้คนพุทธในไท
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:14

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    901
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    เอาใจพี่ไปเลยน้องเอ้ยย แต่สิ่งที่น้องพูดเหมือนจุดเทียนกลางสายฝน

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    เวลามีคนที่คิดไม่เหมือนคนในสังคมก็มักถูกด่าว่า ประหลาด ปัญญาอ่อน ติงต๊อง แต่กลับไม่ดูว่าเหตุผลที่เขาพูดเป็นอย่างไร คนเรามีสิทธิ์ที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่ออะไรก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเชื่อเหมือนกันหมด ผมว่าเขาก็พูดถูกในหลายส่วน เพียงแค่ไปโดนต่อมไม่ถูกใจ ต่อมหมั่นไส้คนอื่นก็เท่านั้น

จงอย่ากลัวความเชื่อของตัวเองที่ไม่ไปกระทบคนอื่น แต่จงกลัวความเชื่อคนอื่นที่มาครอบงำเรามากกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guilty Crown อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่รู้นะ ผมดูเเต่สิ่งที่เห็นจริง เเละไม่มีใครยกข่มใครนะครับ ผิดเเล้วครับ

เหอะๆนี่ งั้นก็หมายถึงผมด้วยสิ ผมยังไม่ได้ใช้หลักการสูง บ้าบออะไรในเว็บเกมส์เลยนะ ผมเเค่จะบอกว่าๆว่า การกระทํา-ผลของการกระทํา ก็สามารถสัมผัสเเละเข้าใจได้อยู่ทุกๆวัน ซึ่งมันก็คือหลักฐานนั่นละ หรือว่านี่คุณไม่เข้าใจ เเยกเเยะไม่ได้ ? เเล้วไหนคุณโต้เเย้งมาหน่อยว่ามันไม่จริงยังไง อยากรู้ว่าคุณเข้าใจที่ผมบอกมากน้อยเเค่ไหน ผิดหรือตรงประเด็นก็สามารถเเลกเปลี่ยนคุยกันได้ครับไม่มีปัญหา
    ผมไม่ได้ว่าการเห็นด้วยกับเนติวิทย์เป็นเรื่องเลวร้ายนะครับ แล้วก็ไม่ได้เห็นด้วยแบบสุดลิ่มทิ่มประตูด้วย เพียงแต่อยากสะกิดให้แคร์ความรู้สึกคนอื่นบ้าง

เพราะผมเห็นว่าในความเห็นของบางคน โดยเฉพาะคุณ exodus มีบางอย่างที่แฝงอยู่ในวาทะอันคมคายของเขานี่แหละ ซึ่งผมอ่านหลายรอบถึงได้กล้าเม้น

ขอผ่านไม่ขอถกเรื่องพุทธศาสนาไทยนะครับ ผ่านไปเลยครับ เอาแค่ประเด็นหลักสูตรวิชาพระพุทธศาสนาที่มองกันว่าเป็นการบังคับกันแค่นั้นพอ

ปล.ถ้ามองจากทางคุณก็ถือว่าผมเป็นฝ่ายคิดต่างได้นะ

กล่าวขอบคุณ
    656
    [QUOTE=Blackened;2247584]เห็นคุณArtificia
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:14

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    เค้ามีความคิดที่กล้าจะต่างครับ เพียงแต่เค้าอาจจะใช้คำที่ไม่ถูกหูคนไทย และเค้าก็ไม่ได้ว่าศาสนาไม่ดีครับ
    แต่เค้าว่าการเอาพิธีกรรมมาเป็นการบังคับใช้ในโรงเรียน ต้องรู้ไว้เลยนะว่าเพจเค้าไม่ได้พูดถึงแต่เรื่องกฏระเบียบนะ แต่ยังพูดถึงอาจารย์บุคลากรที่ทำตัวไม่เหมาะสมด้วย
    ทำไมการสวดมนต์ตอนเช้าถึงกลายเป็นพิธีกรรมบังคับ ง่ายๆเลยครับ ก็เพราะพอคุณออกนอกรั้วโรงเรียนมัธยมไป คุณเคยมาสวดมนต์มาแผ่เมตตาตอน8โมงเช้าไหมหรือมีใครที่สนใจจริงๆซักกี่คน
    สังเกตตอนเราอยู่ในโรงเรียนสิครับ เวลาเราสวดมนต์แผ่เมตตา สมาธิมีไหม บางคนก็คุยกับเพื่อนมั่งหล่ะ เล่นกับเพื่อนมั่งหล่ะ มือพนมแต่เท้าไปเขี่ยเพื่อน แล้วตอนแผ่เมตตาหล่ะ มีใครจริงจังไหม
    คิดถึงเจ้ากรรมนายเวรไหม คิดถึงสิ่งผิดๆที่เราไปกระทำต่อผู้อื่นไหม แม้แต่คนนำสวดเองก็ไม่ได้คิดซะด้วยซ้ำ บางคนเอาแค่ทำเป็นพนมมือแผ่เมตตาไปเท่านั้นท่องก็ไม่ท่อง หูแค่ฟังว่าเมื่อไหร่จะจบ

พวกเราล้วนทำๆตามกันมา แต่ไม่เคยนำติดตัวหลังจากพ้นโรงเรียนไป ความคิดแบบประเภทที่ว่า"ทนๆไปเถอะ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป"เลยเกิดขึ้นครับ นั่นเพราะเราไม่เคยคิดที่จะไปเปลี่ยนหรือคิดแต่เปลี่ยนไม่ได้
    ทำไมเกิดความคิดแบบที่ผมพูดถึงตะกี้นี้ เพราะเมื่อคนไทยอยู่ในสถานการณ์อะไรที่ไม่ชอบแต่เลี่ยงไม่ได้ก็เลยทำได้แค่ทนให้มันผ่านๆไป

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    เค้าไม่ผิดหรอก แต่ผิดตรงที่นี่เป็นประเทศประชาธิปไตยปลอมๆแค่นั้นเอง......

^ ^''

เห็นต่าง = ไล่ออกนอกประเทศ

ชอบใจเป็นชีวิตจิตโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 122
    เขาบอกว่าการสอนในโรงเรียนครับ อ่านให้เข้าใจหน่อยครับ ก่อนไปด่าคนอื่น นี่แหละครับผลของคนอยู่ในกรอบอ่านยังไม่ทันจบเห็นขัดแย้งหน่อยก็ด่าเอาๆ ไม่รู้ถูกผิดถามหน่อยครับที่คุณสวดไปอะรู้ความหมายหมดหรือเปล่าหรือสวดไปงั้นๆแหละคิดว่าได้บุญก็สวด

กล่าวขอบคุณ
    281
    เขาบอกว่าการสอนในโรงเรียนครับ อ่านให้เข้าใจหน่อยครับ ก่อนไปด่าคนอื่น นี่แหละครับผลของคนอยู่ในกรอบอ่านยังไม่ทันจบเห็นขัดแย้งหน่อยก็ด่าเอาๆ ไม่รู้ถูกผิดถามหน่อยครับที่คุณสวดไปอะรู้ความหมายหมดหรือเปล่าหรือสวดไปงั้นๆแหละคิดว่าได้บุญก็สวด อย่างนี้เขาเรียกงมงายครับ ไม่ได้เรียกนับถือ

กล่าวขอบคุณ
    281
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ดูเหมือนนายคนนี้จะไร้กรอบซะเหลือเกินนะ เหอะๆ

ไม่นับถือก็ไม่ว่ากัน แต่มาบอกว่าไร้สาระนี่ออกจะเกินไปหน่อยนะ เก่งมาจากไหนเหรอ ถึงกล้าปากดีขนาดนี้น่ะ

คนไทยนับถือศาสนาพุทธมาหลายชั่วอายุคน จะบอกว่าที่ปู่ย่าตายายทำกันมามันไร้สาระหมดเลยงั้นเหรอ

ผมจะคอยดูต่อไปว่า น้ำหน้าอย่างคุณจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้าง เหอะๆ

ปล. ถ้าไร้กรอบจริง ไม่ต้องไปโรงเรียนสิครับ ตรัสรู้เองอยู่ที่บ้านซะเลย
    เขาบอกว่าการสอนในโรงเรียนครับ อ่านให้เข้าใจหน่อยครับ ก่อนไปด่าคนอื่น นี่แหละครับผลของคนอยู่ในกรอบอ่านยังไม่ทันจบเห็นขัดแย้งหน่อยก็ด่าเอาๆ ไม่รู้ถูกผิดถามหน่อยครับที่คุณสวดไปอะรู้ความหมายหมดหรือเปล่าหรือสวดไปงั้นๆแหละคิดว่าได้บุญก็สวด อย่างนี้เขาเรียกงมงายครับ ไม่ได้เรียกนับถือ

กล่าวขอบคุณ
    231
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    เฮ่อ น่าเบื่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tautor อ่านกระทู้
    ความคิดของเขาก็ไม่ได้ผิดอะไรนิครับประเทศไทย เพราะคนเราร้อยพ่อพันแม่การเลี้ยงดูและสิ่งสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน ก็ไม่เห็นจะแปลกที่เขาจะมีความคิดเห็นที่แตกต่างจากเรา ที่แปลกคงจะเป็นคนที่ไม่ยอมรับความคิดเห็นที่ต่าง(ประเทศไทยระบอบประชาธิปไตย ยอมรับเสียงข้างมากแต่ก็ไม่หลงลืมที่จะรับฟ้งเสียงส่วนน้อยใช่ไหม) และที่ผิดคงจะเป็นที่ความคิดนั้นสวนทางกับความคิดคนส่วนมากเท่านั้นแหละครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย โดยเฉพาะ "ที่แปลกคงจะเป็นคนที่ไม่ยอมรับความคิดเห็นที่ต่าง"

จนกระทั่งโดนธนูปักที่เข่า
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 596
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 0810380803 อ่านกระทู้
    การสวดมนต์ คือการหาที่พึ่งทางใจ อย่างนึงนะ เวลากลัวผี คุณทำอะไร ?

การสวดมนต์คือการซึมซับ คำสอนต่างๆ เพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เช่น การให้อภัย การให้ทาน แต่ไม่ค่ิอยได้ผล? เพราะ คนที่ทำไม่ได้มันไม่สวด แม้บางคนจะสวดมนต์เช้าเย็น แต่กระทำสิ่งต่างๆ ที่เป็นบาป

ก็เหมือนกับการ เจาะรูโอ่ง แล้ว รูคือบาป น้ำคือบุญ บาปยิ่งเยอะเท่าไหร่ บุญก็จะค่อยๆ หายไปเร็วเท่านั้น หากบุญนั้นหมดไป ก็เหมื่อนกับการ ที่โอ่งไม่มีน้ำไว้ดื่ม ไว้ใช้ ต้องไปขอบุญจากคนอื่น (ถ้าไม่เข้าใจก็ข้ามไป ไม่ต้องพูดถึง)

การสวดบทถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงค์ เพื่อระรึกถึงการมีอยู่ของ ศาสนาว่ามีอะไรเป็นเบื้องต้น

ลองคิดดู มองธงชาติเนี่ยก็บอกละว่าเราเคารพอะไรบ้าง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ถ้าไม่สอนให้รู้จัก รัก และหวงแหนสิ่งเหล่านี้ โลกนี้คงไม่มีอะไรอยู่ได้อย่างยั่งยืน

อ่านของคุณแล้วนะ คิดแบบ ง่ายๆ ไม่อยากเรียน วิชาพุทธศาสนา ??? ผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่หรอก งานยากเหลือเกิน คิดมาก ระวังมายเกรนขึ้นนะเออ

ส่วนการทำอะไรเป็นกลุ่ม คือ สิ่งที่มนุษย์มีมานานแล้วแหละ ทำไมมนุษย์ เป็นสัตว์สังคม?? ก็เพื่อการอยู่รอดของเผ่าพันธุ์ไง มนุษย์เนี่ยการคิดแตกต่าง แม้เพียงนิดเดียวอาจจะ ทำให้บ้านเมืองล่มเลยก็ได้ (ไปทำศึก แต่ทหารบางส่วนหนีกลับ โดนอะไรบ้าง เพราะการหนีเป็นส่วนที่จะทำให้ การรบนั้นแพ้ได้)(ชักยาว)

แต่การทิ้งอดีตไว้ แล้วนำแต่สิ่งใหม่ๆมาทั้งหมด ก็อาจจะทำให้ไม่เหลือสิ่งที่น่าภูมิใจในอดีต มาบอกเล่าถึงลูกหลานได้

กล่าวขอบคุณ
    656
    อ่านให้หมด ก่อนasdasdsadsadasdsad
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:23

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ saimtogo อ่านกระทู้
    การสวดมนต์ คือการหาที่พึ่งทางใจ อย่างนึงนะ เวลากลัวผี คุณทำอะไร ?

การสวดมนต์คือการซึมซับ คำสอนต่างๆ เพื่อนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน เช่น การให้อภัย การให้ทาน แต่ไม่ค่ิอยได้ผล? เพราะ คนที่ทำไม่ได้มันไม่สวด แม้บางคนจะสวดมนต์เช้าเย็น แต่กระทำสิ่งต่างๆ ที่เป็นบาป

ก็เหมือนกับการ เจาะรูโอ่ง แล้ว รูคือบาป น้ำคือบุญ บาปยิ่งเยอะเท่าไหร่ บุญก็จะค่อยๆ หายไปเร็วเท่านั้น หากบุญนั้นหมดไป ก็เหมื่อนกับการ ที่โอ่งไม่มีน้ำไว้ดื่ม ไว้ใช้ ต้องไปขอบุญจากคนอื่น (ถ้าไม่เข้าใจก็ข้ามไป ไม่ต้องพูดถึง)

การสวดบทถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงค์ เพื่อระรึกถึงการมีอยู่ของ ศาสนาว่ามีอะไรเป็นเบื้องต้น

ลองคิดดู มองธงชาติเนี่ยก็บอกละว่าเราเคารพอะไรบ้าง ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ถ้าไม่สอนให้รู้จัก รัก และหวงแหนสิ่งเหล่านี้ โลกนี้คงไม่มีอะไรอยู่ได้อย่างยั่งยืน

อ่านของคุณแล้วนะ คิดแบบ ง่ายๆ ไม่อยากเรียน วิชาพุทธศาสนา ??? ผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่หรอก งานยากเหลือเกิน คิดมาก ระวังมายเกรนขึ้นนะเออ

ส่วนการทำอะไรเป็นกลุ่ม คือ สิ่งที่มนุษย์มีมานานแล้วแหละ ทำไมมนุษย์ เป็นสัตว์สังคม?? ก็เพื่อการอยู่รอดของเผ่าพันธุ์ไง มนุษย์เนี่ยการคิดแตกต่าง แม้เพียงนิดเดียวอาจจะ ทำให้บ้านเมืองล่มเลยก็ได้ (ไปทำศึก แต่ทหารบางส่วนหนีกลับ โดนอะไรบ้าง เพราะการหนีเป็นส่วนที่จะทำให้ การรบนั้นแพ้ได้)(ชักยาว)

แต่การทิ้งอดีตไว้ แล้วนำแต่สิ่งใหม่ๆมาทั้งหมด ก็อาจจะทำให้ไม่เหลือสิ่งที่น่าภูมิใจในอดีต มาบอกเล่าถึงลูกหลานได้
    คือ ผมคิดว่าทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกที่จะกระทำหรือไม่กระทำด้วยเจตจำนงค์อิสระนะครับ
    ไม่อยากจะให้คิดแบบว่าต้องมีกลุ่มชนชั้นนำ มาคิดแทนคนอื่นๆ ว่าสิ่งไหนต้องทำไม่ต้องทำ
    มันเป็นเรื่องปัจเจกบุคคลนะครับ กับการสวดมนต์ ปฏิบัติกิจกรรมทางศาสนา ที่คุณบอกว่าหาที่พึ่งทางใจ
    คือใครใคร่จะทำก็ให้เขาทำไปสิครับ ส่วนใครไม่ใคร่จะทำ คุณจะบังคับเขาหรอครับ
    ผมก็ว่าตามรัฐธรรมนูญ มาตรา 37 บุคคลสัญชาติไทยก็ได้รับสิทธิ์นั้นอยู่แล้ว

ปัจจุบันนี้ส่วนใหญ่เขาก็เป็นประชาธิปไตยกันหมดแล้วนะครับ ด้วยหลักการของมัน มันจะต้องรองรับเสียงที่เห็นต่างอยู่แล้วนะครับ ไม่ใช่เรื่องแปลก
    ให้สิทธิ์คิดต่าง เห็นแย้งได้ เพราะประชาชนทุกคนถือว่าเป็นเจ้าของประเทศ ไม่ใช่เป็นใครคนใดคนหนึ่งอีกต่อไปแล้ว

สุดท้าย อยากจะถามว่ามีอะไรบ้างที่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงบ้างนะครับ ระบบการเมืองการปกครอง ระบบเศรษฐกิจ วัฒนธรรม ประเพณี ศาสนา ภาษา เทคโนโลยี ค่านิยมต่างๆของกลุ่มคน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Artificial : 4th August 2013 เมื่อ 15:08

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    เหอะๆ อย่ามัวมาเถียงกัน ตามไปอ่านเพจ บทความ แนวคิดกลุ่มของเด็กคนนี้ดีกว่า

แล้วจะรู้ว่าเด็กคนนี้คิดอะไรอยู่ ต้องการให้เกิดการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้าง หลายๆอย่างไม่ได้กลั่นกรองออกมาจากสมองตัวเองด้วยซ้ำ

หลักๆก็ตามสไตล์คนไทย วิจารณ์แต่ไม่หาทางออก แนวคิดดีแค่ไหนก็ไปไม่รอด

กล่าวขอบคุณ
    656
    [QUOTE=BoonTew;22sadasdsadsadsadasd
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guilty Crown : 30th May 2016 เมื่อ 16:22

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ไม่ได้ตามอ่านแค่เพจนะครับ ทั้งเว็บกลุ่ม เว็บที่ลงบทความ แม้กระทั่งเว็บที่รับสอนพิเศษก็ไปตามอ่านมาแล้ว

คุณละ อ่านมาเท่าผมหรือเปล่า นิสัยผมถ้าไม่ได้ตามหาข้อมูลก่อนจะไม่กล้าคอมเม้นอะไรมั่วๆนะครับ

เพราะผมต้องมีจิตสำนึกรับผิดชอบในสิ่งที่คอมเม้นไปในโลกอินเตอร์เน็ตด้วยเหมือนกัน

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ที่จริง เคาบอกว่า(สรุปให้เลย) ไม่รู้จะเรียนทำไมเอาไปทำอะไรไม่ได้

หัวข้อข่าว มันมั่วครับ

ถ้าเทียบกับ สมัยนี้ อะไรก็ เทคโนโลยี ไปหมด คนไทยไม่ชอบ ยอมรับความเป็นจริง

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    รากฐานโรงเรียนไทยมาจากวัด อย่าลืม

เข้าพิธีพุธ แลกคะแนน คุณจะไม่เอาคะแนนก็ได้หนิ สิทของคุณ

งั้นก็ไปเข้าเรียนโรงเรียนคลิสเตียน หรือ บลาๆ หรือเมืองนอกดิ

หมดปัญหาเลย หรือไม่มีปัจจัยพอจะเรียน เลยพากันออกมามาดิ้น

ออกมาเต้น เอ้า! ออกมาเต้น เด็ตขาดลีลาไปเลย

***แต่ไอ่แว้น เฮ้ย! ไอ่แว่นนี้ซ่าได้ใจจริง มันคงว้อนมากๆ5555+***

กล่าวขอบคุณ
    783
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    ผมศาสนาพุทธนะ แต่มีก็เหมือนไม่มี เพราะผมไม่ชอบทำอะไรวุ่นวาย ไม่ชอบอะไรที่มากความ เช่นพวกทำพิธีอะไรต่างๆ และผมก็เป็นคนไม่เชื่อเรื่องบาปบุญคุณโทษ พวกผีสาง ไสยศาสตร์ ผมไม่เชื่อเลย ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับเนติ่งวิทย์นะ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ผ่านไปนาน มีเหน็บผมว่า ผมโพสท์เพราะมีจุดประสงค์แอบแฝง
    จุดประสงค์ผมน่ะมี แต่มันไม่ได้ยิ่งใหญ่อะไรแบบนั้นหรอก เรื่องก็คือผมแค่รำคาญบรรดาติ่งบุ๊ดด้านั่นแหละ
    พูดว่าคำสอนนู่นนี่นั่น พุทธเป็นอย่างนี้ พุทธเป็นอย่างนั้น แต่พอเอาเข้าจริงมันไม่มีอะไรโยงไปถึงสมัยพุทธองค์ได้จริงซักอย่าง
    ถ้านับถือพุทธในแง่ของหลักการทำดีที่เป็นสากลอันนั้นผมยังพอรับได้นะ เพราะถึงคำสอนมันจะไม่ออริจินอลแต่ก็ยังมีเจตจำนงค์ที่จะทำดี แต่การมาเหยียดหรือดูถูกความเชื่อคนอื่นในแง่ของจริตของหลายๆความเห็นในกระทู้ผมบอกตรงๆว่ารับไม่ได้ว่ะ ในเมื่อเหตุและผลที่กล่าวอ้างมันไม่ได้ถูกไตร่ตรองแต่เป็นเหตุผลที่ผ่านการ "เชื่อ" เหมือนๆกัน
    คือมันไม่มีอะไรต่างกันเลย แค่ยืนอยู่คนละฝั่ง ก็ในเมื่อไอ้สิ่งที่คุณเรียกว่าศาสนาแห่งเหตุผลเนี่ยมันสังคายนากันเองแล้วก็อวยกันเอง อย่างนี้ถ้าผมไปร่วมสังคายนาแล้วใส่ว่า บุ๊ดด้ากล่าวว่า 1+1=2 นี่ก็ได้หลักธรรมที่เป็นเหตุผลข้อใหม่เพิ่มแล้วสิ(ไม่เชื่อก็เอาเครื่องคิดเลขมากดสิครับ ผมท้าให้คุณพิสูจน์เหมือนที่บุ๊ดด้ากล่าวว่าให้ลองปฏิบัตินั่นแหละ)แล้วถ้ามีคำถามที่นอกเหนือจากนั้นผมก็ถือว่าเป็น อจินไตย ง่ายดีมั้ยฮะ
    รอวันโดนแบน

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    กล้าแสดงออกนะ แต่ติดเหลิงไปหน่อย ไม่เหมาะกับการเป็นผู้นำใคร เพราะไม่ค่อยคิดหน้าคิดหลัง

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    160
    ได้รับคำขอบคุณ 3
    สุดท้ายตายก็คงให้พระมาสวดอยู่ดี