ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Threaded View

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811

บาปคืออะไร? ใครตัดสิน?

คือผมสับสนกับคำว่า บาป-กรรม มากเลยครับ

สมมุตินะ มีคนกำลังจะฆ่ากัน ผมไม่มีทางเลือกจริงๆ ผมมีปืนในมือ คนคนนั้นเมายาบ้าหนัก จำเป็นต้องจับตายสถานเดียวเท่านั้น เพือช่วยชีวิตคน
    ผมเลยจำเป็นต้องฆ่าเขา

-ผมช่วยคน ผมได้บุญ
    -แต่ผมฆ่าคน ผมได้บาป

ผมจะตกนรก หรือขึ้นสวรรค์ หรือมันจะหักล้างกันเหมือน 1-1=0 ?

แล้วอีกกรณี ถ้าผมไม่รู้จักศาสนา ไม่รู้จักเลยซักศาสนา แต่ผมเป็นคนดีมาก ดีสุดๆ ตายไปผมจะไปขึ้นสวรรค์ที่ไหน ? หรือผมชั่วสุดๆ แล้วตายไปผมจะตกนรกที่ไหน?
    เพราะ สวรรค์กับนรกของศาสนาอื่นๆมันต่างกัน บรรยายไม่เหมือนกันทุกศาสนา ผมไม่เคยได้ยินพระพูดเลยว่า เจอฝรั่งในกระทะทองแดง หรือเจอนิโกในนรก

ข้องใจมาก มากที่มากที่สุด

บางทีผมอาจไม่ต้องการคำตอบ แค่อยากถามว่าทุกๆท่านคิดแบบผมบ้างไหม

อีกคำถาม

คำว่าบาปคืออะไร ใครเป็นคนคิดคนแรก ใครเป็นคนบัญญัติไว้ว่าทำแบบนี้ได้บาป เช่น ฆ่าสัตว์ ฆ่าชีวิตต้องได้รับบาป การผิดลูกผิดเมีย ดื่มสุราเมรัย ต้องได้รับบาป
    ใครคิดค้นเรื้องนี้ ผมเรียนมานะว่าทำอะไรจะเป็นบาป แต่ผมไม่เคยได้เรียนเลยว่า ใครเป็นคนคิดค้นเรื้องบาป บุญ จะว่าพระพุทธเจ้าก็ไม่ใช่ เพราะที่เรียนมาน่าจะมีเรื่องของ บาป บุญมาก่อนหน้านั้นแล้ว

สมมุตินะ เราอยู่ในโลกที่การฆ่ากันไม่ผิด เหมือนกับ เสือ สิงโต ที่มันฆ่ากันได้เพื่อความอยู่รอด แล้วเราจะนิยามคำว่าบาปยังไงดี

แล้วถ้าสมมติว่านรกมีจริง ตามตำราที่ผมศึกษามา ในนรกมีท่าน พยายม คอยพิจารณาบาปของแต่ละคนและตัดสินว่าจะต้องชดใช้กรรมอย่างไรจึงจะสาสมกับบาปที่เราทำไป เราจึงถูกไปทรมาณต่างๆมากมาย ...... ทรมาณ??? การทำให้คนอื่นเจ็บปวดทรมาณมันก็ถือเป็นบาปอย่างนึง แล้วอย่างนี้ ท่านพยายมจะได้รับบาปหรือไม่?
    แล้วการพิจารณาบาปเนี่ยต้องทำเป็นรายคน....คือตอนนี้่ประชากรไทยมี 60กว่าล้านคน วันนึงคนตายเยอะไม่รู้เท่าไร แต่รู้ว่าเยอะมาก การพิจารณารายคน มันจะทันกับคนที่ตายเหรอ ถ้าเกิดตายวันละ 500ร้อย ไม่ต้องยืนรอพิจารณาเป็นปีๆเลยเหรอ? หรือในนรกมีเครื่้องสแกนบาปอัตโนมัติ ใครตายก็เข้าเครื้องนี้แล้วสแกนบาปออกมาเลย ไม่จำเป็นต้องให้ท่านมาตัดสิน ......... แล้วถ้าการชดใช้กรรมเนี่ย มันต้องมีระยะเวลา แล้วในนรกมีนาฬิกาหรือปล่าว ถ้าสมมุติชดใช้กรรมหมดแล้ว แต่คนคุมลืมดูเวลา ไม่ต้องใช้กรรมฟรีเลยเหรอ แล้วจะได้รับการชดเชยยังไง

คือทุกวันนี้คิดเรื่องพวกนี้มาก คือจริงจังๆ แต่ไม่กล้าพูดกับคนอื่น กลัวหาว่าบ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย shisaku : 2nd August 2013 เมื่อ 01:39