ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ถ้าคุณเป็นผม คุณจะยอมมั้ยคับ ?????

ถ้าคุณเป็นผม คุณจะยอมมั้ยคับ ?????

เหตุการณ์นี้ ได้เกิดขึ้นเมื่อวันก่อน ที่จังหวัดพัทลุง
    มีรถตำรวจสายตรวจคันนึง ขับรถมาปาดหน้า พร้อมทั้งดักรถผม และ ตำรวจทั้งสองได้เรียกให้ผม พร้อมครอบครัวลงมาจากรถ จากนั้น ตำรวจทั้งสองจึงวอ เรียกตำรวจท่านอื่นๆมาเพิ่ม

(ตำรวจที่มาทั้งหมดเป็นชั้นประทวน ไม่มีชั้นสัญญาบัตรเลยซักคน)

พอมากันครบทีม ก็ได้มีการตรวจค้นรถผมอย่างละเอียด
    เมื่อผมถามว่า "มาค้นรถผมทำไม" เค้าบอกว่ารถของผมเป็นรถต้องสงสัย ที่ใช้ในการหลบหนีการจับกุม
    ผมก็แสดงความบริสุทธิ์ใจโดยให้เค้าตรวจค้น พอตรวจเสร็จก็ไม่พบสิ่งผิดปกติ หรือ สื่งผิดกฎหมายใดๆ

จากนั้น ท่านตำรวจชั้นประทวนทั้งหลาย ก็ได้เรียกผมให้ไปตรวจฉี่ ที่โรงพัก และเมื่อตอนที่ผมขับรถไปนั้น ก็ได้มีตำรวจนั่งมาในรถกับผมด้วย พอผมตรวจเสร็จ ก็ไม่พบสารเสพติดใดๆ ตำรวจท่านนึงกล่าวว่า ตรวจผู้หญิงด้วยๆ
    แฟนผมก็บอกว่าโอเคได้ พอตรวจแฟนผมเสร็จ ก็ไม่พบสารเสพติดใดๆอีกเช่นกัน

(ลืมบอกไปอย่างนึงว่า ตอนผมได้เข้าไปในห้องนั้น กับครอบครัว ก็ได้มีตำรวจมารุมล้อมครอบครัวผม ทั้งหน้า ทั้งหลัง ประมาณ 20 คนได้)

พอผลการตรวจฉี่ของแฟนผมไม่เจออะไร ตำรวจท่านที่บอกให้ตรวจแฟนผมด้วยนั้น กลับพูดแก้เขินมาว่า "ผู้หญิงไม่เล่นยาหรอก" แฟนผมก็ เอ้าาาา!!! ถ้าคิดว่าชั้นไม่เล่นยา แล้วจะตรวจชั้นทำไม?????? พอแฟนผมถาม ก็เงียบกันไปซักพัก

จากนั้นไม่นาน ก็มีตำรวจอีกนายหนึ่ง เดินถือแฟ้มประวัติเข้ามา และ ตำรวจทุกคนบอกผมให้นั่งลง เพื่อทำประวัติ
    ผมถามกลับไปว่า อ้าววววว!!!! ผมไม่ได้ทำอะไรผิด แล้วผมจะต้องทำประวัติทำไมคับ????
    ทุกท่านรู้มั้ยคับ ว่าผมได้คำตอบกลับมาว่า "กูไม่รู้ กูไม่สน ผิดไม่ผิด กูทำหมด" พร้อมทั้งเปิดสมุดประวัติให้ผมดู

ผมไม่ยอมทำ ยังไงๆ ผมก็ไม่ทำ ตำรวจทั้งหลายในห้องนั้น ก็พยายามที่จะบังคับให้ผมทำประวัติให้ได้ ผมเลยบอกไปว่า พี่เขยผมก็เป็นตำรวจเหมือนกัน เด๋วผมขอโทรถามเค้าก่อน และ เผอิญมือถือผมตังค์หมดพอดี

ผมก็เลยถามตำรวจในนั้นว่า ขอยืมโทรศัพท์หน่อยได้มั้ย แต่สิ่งที่เค้าตอบผมมาคือ "กูไม่รู้ กูไม่ให้ ...ไปหาเอาเอง" ผมจึงเดินออกมาที่หน้าห้อง พร้อมกับ แฟน และ ลูกสาว อายุ 2 ขวบ เพื่อไปหาตู้โทรศัพท์แถวนั้น

และเมื่อผมเดินออกมาหน้าห้อง ตำรวจทั้งหมดก็กรูกันเข้ามาล้อมหน้า ล้อมหลังผมอีกรอบ เพื่อที่จะกันตัวผม ให้เดินกลับเข้าไปในห้อง ระหว่างช่วงชุลมุนอยู่นั้น ผมได้ยินเสียงตำรวจนายนึง ตะโกนมาว่า "เอามันก่อนเลย เอามันก่อนเลย เรื่องใบขับขี่" ผมเลยพูดไปว่า นี่พวกคุณต้องเอาให้ได้ใช่มั้ย ค้นรถไม่เจอ ตรวจฉี่ก็ไม่เจอ

แต่ก็ต้องพยายามยัดซักข้อหาให้ผมใช่มั้ย" พอเค้าดูท่าว่าผมไม่กลัว และ ไม่ยอมจิงๆ จึงมีตำรวจท่านหนึ่งบอกผมว่า ไปเถอะน้องไม่มีอะไรแล้ว ผมโมโหมาก เลยพูดทิ้งท้ายไปว่า จำผม และ รถผมให้ดีๆนะ ถ้าเจอตอนไหน มาตรวจผมด้วยนะ ถ้าไม่มาตรวจ เดี๋ยวผมขับเข้าไปให้ตรวจเอง
    จากนั้นผมจึงขับรถออกมา

ผู้ที่มีความรู้ทางด้านนี้ ลองคิดกันดูนะคับว่า

(ส่วนใครที่ไม่มีความรู้ เดี๋ยวผมบอกให้ตอนท้าย)

1. การที่ตำรวจจะตรวจค้นรถ โดยไม่มีการตั้งด่าน และ ไม่มีหมายตรวจค้น สามารถทำได้ด้วยหรือคับ

2. ตำรวจชั้นประทวน (ล้วนๆ ไม่มีตำรวจชั้นสัญญาบัตรเลยซักคนเดัยว) มีอำนาจในการตรวจค้น และ มีอำนาจเชิญผมไปโรงพัก เลยหรือคับ

3. การที่ตำรวจจะตรวจฉี่ โดยที่ไม่ได้ตั้งด่าน และไม่ได้มีหมาย ให้เราเซ็นยินยอมให้ตรวจ สามารถทำได้ด้วยหรือคับ

ผมถามใครหลายๆคนมาแล้ว ได้คำตอบดังนี้

1. ตำรวจสามารถตรวจค้นรถต้องสงสัยได้คับ "แต่ต้องมีใบขออนุญาติตรวจสอบ ให้เราเซ้นยินยอม" หลายท่านคงไม่รู้ เพราะ ตำรวจไม่เคบบอกเรื่องนี้กับประชาชนเลย แม้กระทั่ง ถ้ามีการตั้งด่านตรวจค้น ตำรวจก็ต้องมีใบขออนุญาติตรวจค้น ให้เราเซ็นยินยอมคับ เพราะ ถ้าตรวจค้นแล้วไม่เจอ หรือ มีของหาย หรือ มีส่วนใด ส่วนหนึ่งของรถชำรุด เสียหาย เราก็สามารถนำใบนี้ ไปเป็นหลักฐาน เพื่อทำหารฟ้องร้อง (คดีแพ่ง) เรียกร้องค่าเสียเวลา หรือ ค่าเสียหายได้คับ

2. ในการตรวจค้น ต้องมีตำรวจชั้นสัญญาบัตร อย่างน้อย 1 ท่าน คอยควบคุม กำกับการ ตำรวจเพียงแค่ชั้นประทวน (เพียงอย่างเดียว) ไม่มีสิทธิ์ และ ไม่มีอำนาจพอที่จะทำการตรวจค้นคับ

3. ตำรวจมีสิทธื์ที่จะตรวจฉี่คุณได้ "แต่ต้องมีใบขออนุญาติตรวจสอบ มาให้เราเซ็นยินยอมเท่านั้น ไม่เว้นแม้แต่จะมีการตั้งด่าน"
    (เหมือนกับการตรวจค้นรถ) แต่เรื่องนี้ น้อยคนนักที่รู้เท่าทัน เพราะ ตำรวจก็ไม่เคยบอกข้อมูลนี้ ให้แก่ประชาชนอีกเช่นกัน

(เพราะ อะไรคิดเอาเองนะคับ)

อีกเรื่องที่ผมลืมบอก พอผมบอกตำรวจไปแบบนี้ ตำรวจกลับพูดกับผมว่า "ก็...หัวหมอๆ" ผมผิดด้วยหรือคับที่ผมรู้กฎหมาย เพื่อให้รู้เท่าทันพวกตำรวจ ทุกท่านก็เช่นกันนะคับ ควรรู้ และศึกษา กฎหมายไว้บ้าง ว่ากฎหมายที่แท้จิง เป็นไร

ถ้าจะรอให้พวกเค้าออกมาประกาศบอกคุณ คงเป็นไปไม่ได้ เพราะ คงไม่มีใคร "อยากจะออกมาประกาศจุดบอดของตัวเองหรอกคับ" และ อย่างน้อยๆ เมื่อเวลาคุณเจอเหตุการณ์แบบผม "คุณจะได้ไม่ตกเป็นแพะ หรือ เสียค่าโง่" ให้กับพวกเค้าเหล่านี้

ก่อนจะทำอะไร คิดซักนิดนึงนะคับว่า
    คำว่า "ข้าราชการ แปลว่า ข้ารับใช้ของประชน" นะครับ

ต้องขออภัย....อาจมีคำที่ไม่สุภาพบ้างเพื่ออรรถรสในการอ่านครับ

อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/697265.html

Facebook.com/nthmaverick
    BKK' / MDH / AKU / LA'
    กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    จริง ๆ ผมก็เพิ่งเจอกับตัวนะครับเมื่อวาน ผมขับรถมาจากบ้านเพื่อจะไปเรียนที่มหาลัยให้ทันในตอนเช้า ฝนมันก็ตก ผมขับมาคนเดียวก็ฟังเพลงดังๆตามนิสัยผมโยกหัวตามปกติ เจอด่านผมก็จอดยกมือไหว้ คันอื่นก็ให้ผ่านหมดนะครับ ที่สังเกตุ ผมมาคนเดียว ตอนแรกก็เหมือนจะให้ผ่าน แต่มีตำรวจอีกคนเดินมาละบอกน้องชิดซ้ายก่อน ผมก็อ้าวใบขับขี่ก็ให้ดูแล้วมะกี้ก็บอกให้ผมไปได้ ผมขอละพี่ ผมรีบไปเรียน เออชิดซ้ายก่อน ละก็เดินมา บิดกุญแจผม ละบอกให้ผมลงไปยืนนอกรถ ละ ก็พากันมาารื้อรถ รื้อกระเป๋าเสื้อผ้าผม ผมก็ยืนตากฝนอยู่ ผมเลยหันไปถามพี่คนแรกที่เรียกตรวจผมว่า อ้าวพี่บอกผมดีๆผมเปิดให้ดูก็ได้ไม่เห็นต้องรื้อขนาดนั้นเลย แกก็กระซิบผมเบาๆว่า '' ทำเรื่องส่งนายเอาหน้าน้อง แปปเดียวๆ '' ผมก็เงียบๆ ละแกก็เดินมาคืนกุญแจรถให้ผมละก็บอกเชิญครับ ผมกลับไปที่รถ รถโดนรื้อ กระเป๋าก็ไม่เก็บคืนให้ ผมก็ยืนตากฝนเปียก ๆ เพราะ ทำเรื่องส่งนายเอาหน้านี้หรอครับ จริงๆ ตำรวจดีๆก็มีนะครับ เหมือนพระดีๆ นั้นแหละผมไม่ได้เหมารวมนะครับ แต่ส่วนมากที่เจอจะเจอแต่พวกแบบนี้ แฟนผมเคยโดนกระชากกระเป๋า แต่ก็ลงบันทึกประจำวันละบอกผมว่า ทำใจเลยนะน้อง!
    Intel : Core i7 2600k 4.8Ghz. / Nvidia : Gtx 480 Limited Ref Edition.

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    เฮ้อออ ตำรวจสมัยนี้ ไม่ไหวเลยจริงๆ ทำให้คนที่เค้าดีจริงๆต้องเสียไปด้วยเลย

แต่ผมไม่ค่อยกลัว เพราะบ้านผมเป็นทหารยศสูงๆกันทั้งนั้น เลยเอาตัวรอดได้

กล่าวขอบคุณ
    1,487
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    เอาง่ายๆครับ มีก็เหมือนไม่มี ที่มีก็ไร้ประสิทติภาพหรือไร้ประโยชน์(ระบาย+มาม่า เพราะผมโดนบ่อยแบบไม่มีเหตุผล)
    อย่าพัฒนาตัวละครในเกมจนลืมพัฒนาฝีมือตนเอง

กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,950
    เหมือน โจร ในคราบ ตำรวจ ดีๆนี่เองแหละครับ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้
    จริง ๆ ผมก็เพิ่งเจอกับตัวนะครับเมื่อวาน ผมขับรถมาจากบ้านเพื่อจะไปเรียนที่มหาลัยให้ทันในตอนเช้า ฝนมันก็ตก ผมขับมาคนเดียวก็ฟังเพลงดังๆตามนิสัยผมโยกหัวตามปกติ เจอด่านผมก็จอดยกมือไหว้ คันอื่นก็ให้ผ่านหมดนะครับ ที่สังเกตุ ผมมาคนเดียว ตอนแรกก็เหมือนจะให้ผ่าน แต่มีตำรวจอีกคนเดินมาละบอกน้องชิดซ้ายก่อน ผมก็อ้าวใบขับขี่ก็ให้ดูแล้วมะกี้ก็บอกให้ผมไปได้ ผมขอละพี่ ผมรีบไปเรียน เออชิดซ้ายก่อน ละก็เดินมา บิดกุญแจผม ละบอกให้ผมลงไปยืนนอกรถ ละ ก็พากันมาารื้อรถ รื้อกระเป๋าเสื้อผ้าผม ผมก็ยืนตากฝนอยู่ ผมเลยหันไปถามพี่คนแรกที่เรียกตรวจผมว่า อ้าวพี่บอกผมดีๆผมเปิดให้ดูก็ได้ไม่เห็นต้องรื้อขนาดนั้นเลย แกก็กระซิบผมเบาๆว่า '' ทำเรื่องส่งนายเอาหน้าน้อง แปปเดียวๆ '' ผมก็เงียบๆ ละแกก็เดินมาคืนกุญแจรถให้ผมละก็บอกเชิญครับ ผมกลับไปที่รถ รถโดนรื้อ กระเป๋าก็ไม่เก็บคืนให้ ผมก็ยืนตากฝนเปียก ๆ เพราะ ทำเรื่องส่งนายเอาหน้านี้หรอครับ จริงๆ ตำรวจดีๆก็มีนะครับ เหมือนพระดีๆ นั้นแหละผมไม่ได้เหมารวมนะครับ แต่ส่วนมากที่เจอจะเจอแต่พวกแบบนี้ แฟนผมเคยโดนกระชากกระเป๋า แต่ก็ลงบันทึกประจำวันละบอกผมว่า ทำใจเลยนะน้อง!
    เคสบิดกุญแจเนี่ย ไม่ได้นะครับ ไม่มีสิทธิ์

คราวหน้าต้องรู้จักป้องกันตัวเองนะครับ มันโบกปุ๊บ ยกโทรศัพท์มาถ่ายไว้เลยครับ ไม่ก็ติดกล้องดัมมี่หน้ารถครับ หลอกมันว่าเนี่ยผมมีกล้องนะ

ส่วนของ จขกท การตั้งด่านไม่จำเป้นต้องมีหมายค้นรถครับ แต่ต้องมีใบเซ็นให้มาตั้งด่าน แล้วต้องมีป้ายหรือกรวยบอกสัญญาณ และตำรวจสัญญาบัตรประจำด่าน

ส่วนตำรวจชั้นประทวนมีสิทธิ์ค้นครับ ในกรณีที่คุณขับๆอยู่ แล้วเค้าสงสัยเค้ามีสิทธิ์โบกมาค้นครับ

สว่นเรื่องตรวจฉี่ ก็วนไปอันแรกครับ คือเค้ามีใบอณุญาติมาด้วยมั๊ย ถ้าไม่มีปกติเค้าไม่ตรวจฉี่กันหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    521
    ได้รับคำขอบคุณ: 362
    อาวุธที่พอจะปราบไอพวกนี้ได้ คือโทรศัพท์ต้องแอบถ่ายเนียนๆ ไม่ก็อัดเสียง เห็นเขาว่ากันอย่างงั้น ประจานมันลง Youlike ไปเลย

เกลียดนักพวกโจรในเครื่องแบบเนี่ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย youthgts : 8th August 2013 เมื่อ 14:44

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    ท่านพลาดแล้วเป็นผมนะผมจะถ่ายวีดีโอไว้ก่อนเลย มันไม่มีสิทธห้ามเราถ่ายนะ ผมเคยโดนตอนเช่าบ้านอยู่แล้วบ้านข้างๆเป็นเด็กเทคนิคมามั่วสุมกันแล้วมันมาข้นบ้านข้างๆลามมาบ้านผมด้วย ผมเลยบอกว่างั้นผมต้องถ่ายวีดีโอไว้เป็นหลักฐานนะ ถ้าเกิดรื้ออะไเสียหายมา คุนต้องรับผิดชอบนะ ตอนนั้นผมเป็นทหารอยู่ พอเดินเข้ามาเห็นเครื่องแบบแขวนอยู่ ก็ขอดูบัตรประจำตัวผม ผมก็ส่งบัตรทหารไป ตอนนั้นผมประจำอยู่นราพอมันเห็น มันก็คืนบัตรแล้วก็เดินออกไปเลย ที่มาบอกนี่คือเราต้องเซฟตัวเองครับถ่ายวีดีโอไว้เลย อย่างน้อยก็เป็นหลักฐานป้องกันตัวเราเองครับ เดี๋ยวนี้พวกนี้มันกลัวมากกับวีดีโอ หากเราถ่ายวีดีโอแล้วมันห้ามเรา เราอย่ายอมนะครับ เป็นสิทธิของเราไม่ผิดกฎหมายครับ

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Durex52 อ่านกระทู้

ก็แถวนี้ มันอยุ่ยากนะ****ชชพี่ชายยย ฮ่าฮ่า

ดีนะครับ ที่ไม่โดนยัด แถวบ้านผม ถ้าตำรวจค้นเราต้องดูกับมัน ไม่งั้น ยัดเราแน่ ไว้ใจไม่ได้ครับ
    . ..

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    ตอบแค่ข้อ1นะครับ เพราะรู้แค่ข้อเดียว สามารถค้นรถได้ครับ แต่ตำรวจที่ค้นต้องแต่งชุดตำรวจเต็มยศเท่านั้น ถ้ามาแค่ครึ่งท่อนต้องโชว์บัตรประจำตัวตำรวจ
    อ่ออีกเคสนึงนะครับ ตำรวจไม่มีสิทธิ์บิดกุญแจเราหรือยึดกุญแจเราได้ครับ ถ้าเราโดนแบบนี้แจ้งความได้เลยครับข้อหากรรโชกทรัพย์ คนส่วนมากประมาณ90%ไม่รู้ เลยยอมให้ตำรวจมาบิดเอากุญแจเราไปดื้อๆ เราต้องพยายามรักษาสิทธิ์ของเราครับ
    ปล.พ่อผมก็เป็นตำรวจ พ่อผมดีกว่าพวกนี้เยอะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lyzentiiz : 9th August 2013 เมื่อ 23:35

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อยากให้กวดขันตรวจคนของตัวเองบ้าง

ผมว่าตำรวจหลายท่านกล่าวคำปฏิญานตนไว้ยังไง พอเข้ารับงานจริงๆกลับเอาเครื่องเเบบมาหากิน เมื่อไหร่จะมีการกวดขันโยกย้ายตำรวจที่ใช้เครื่องเเบบหากินสักที

กล่าวขอบคุณ
    1,016
    ได้รับคำขอบคุณ: 373
    กท รถคุณอาจจะเหมือนของใครที่ไปทำผิดมาก็ได้มั้งครับ
    HearthStone(US)=======> Srinoomha#1317

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 795
    แค่เห็นตำรวจผมก็ไม่อยากเข้าใกล้แล้วครับ เดียวจะยาว