ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214

ถาเมกี่ยวกับเลนส์กล้องหน่อยครับ

ผมไปอ่านมาว่าเลนส์ที่มีขนาด 22 mm ลงมาจะเป็นเลนส์มุมกว้าง

แล้วเลนส์คิทของผม 18-55 แล้วถ้าปรับถึงแค่ 18(ซูมน้อยสุด) ผมจะได้ภาพในมุมกว้างมั้ย

สรุปถามนะครับ

1.ถ้าผมปรับเป็น 18 ผมจะได้ภาพเหมือนเลนส์มุมกว้างที่ปรับเป็น 18 มั้ย
    2.ไอ่ขนาดเลนส์ 22 mm มันคืออะไร แล้วยังมี 18-55 อีก ผมงง
    3.เส้นผ่านศูนย์กล้างเลนส์มีผลต่อมุมกว้างอะไรมั้ย

ขอบคุณรับ

เมียดี ผัวดี ก็ไปกันรอด
    ดวงอาทิตย์ซีกซ้าย
    กล่าวขอบคุณ
    1,444
    ได้รับคำขอบคุณ: 538
    1. ปรับ 18 ก็อยู่ในช่วงของเลนส์มุมกว้างแล้วละครับ ถ้าอยากได้กว้างกว่านี้หน่อยก็จะเป็นพวก 10-24 อะไรพวกนี้อะครับ โดยรวมภาพจะเหมือนกันนะครับ ผมว่า อยากได้แบบกว้างโคตรๆก็เป้นพวกเลนส์ตาปลา แบบว่าภาพโค้งๆกลมๆ 55555+
    2. เลนส์ 22 ก็เป็นช่วงของเลนส์มุมกว้างเหมือนกัน แต่ถ้าเป็นพวกเลนส์ที่มีช่วงเดียวอย่าง 35/50/85 ที่ไม่สามารถซูมได้ก็จะเป็นพวกเลนส์ Fix คือมัน Fix มาเฉพาะช่วงนี้ 18-55ก็เป็นช่วงนอร์มอล ยังมีพวกเลนส์เทเล เลนส์ซูมอะไรอีกเยอะแยะ 5555+
    3. ผมไม่รู้ครับ ส่วนใหญ่ก็จะเอาค่าของกล้องมาคูณถ้าเป็นฟูลเฟรม ภาพมันก็ได้เต็มๆอยู่แล้วถ่าย 18ก็ได้18 แต่ถ้าเป็นกล้องตัวคูณก็จะเอาช่วงของเลนส์มาคูณอย่าง nikon 18*1.5 = 27 คือถ่ายที่ช่วง 18 แต่ภาพจะเป็น 27 แต่ถ้าเป็นฟูลเฟรม ภาพก็จะเป็นช่วง 18

ขอตอบเท่าที่ความรู้มีนะครับ ผิดพลาดสิ่งใดขออภัยด้วยครับผม
    ตาแกบอด มองไม่เห็น ร้องเพลงขอทานด้วยความจำเป็น ชีวิตลำเค็ญหนอ ยายสำอาง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    403
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,325
    http://www.youtube.com/channel/UCswBgZlqaI3eoAz9Novygig

ดูช่องนี้ครับ ผมเพิ่งหัดเล่น เหมือนกัน ดูแล้วเข้าใจเยอะมากๆเลย

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ระยะ18 เป็นช่วง wide(ไว้ถ่ายมุมกว้างๆ อย่าง วิวธรรมชาติหรือ Landscape ไรพวกนี้) จิงๆก้อมีต่ำกว่านั้นอีกเช่น 10-22 ,11-16
    เส้นผ่านศูนย์กล้างเลนส์จริงต้องใหญ่ขึ้นเพื่อที่จะรับภาพในมุมกว้างได้
    เอาให้เข้าใจง่ายๆคือ ตัวเลขยิ่งน้อยจะเป็นเลนส์wide(ถ่ายมุมกว้าง) ส่วนตัวเลขยิ่งเยอะจะเป็นเลนส์เทเล(zoom)
    ส่วนเลนส์ฟิกเป็นเลนส์ช่วงเดียวคือซูมไม่ได้ เลนส์มาโครก้อด้วย
    ปล.อันนี้คือเท่าที่ผมพอจะรู้น่ะ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ขอปรับความเข้าใจก่อนนะครับ

ระยะมองภาพจากมุมมองสายตาของคนเรา จากซ้ายสุด มาขวาสุด เท่า 170 องศา
    Perspective ที่ได้จากมุมมองนี้จะ "เหมือนกับเลนส์ 50 mm."

ฉนั้น จึงยึดถือกันว่า ระยะเลนส์ 50 mm. นั้นคือระยะสายตา(แต่จริงๆตาจะมองได้มากกว่า แต่ความชัดขอบภาพจะเลือน)
    และเป็นสาเหตุที่คนชอบใช้ 50mm. ถ่าย portrait

เลนส์ที่กว่้างกว่า 50 จะนับเป็น wide ได้ทั้งหมด
    เลนส์ที่แคบกว่า 50 จะนับเป็น tele ได้ทั้งหมด
    (อันนี้ผมนับคร่าวๆ + กับความรู้น้อยนิดด้านเลนส์ของผม)

แต่ถ้าคุณลองไปถ่ายด้วยระยะ 50 mm. บางครั้งมันดูแคบกว่าที่เป็นเพราะ

กล้องปัจจุบันเป็นตัวคูณ
    canon x 1.6
    nikon x 1.5

ฉนั้นถ้าคุณซีเรียสกับรยะภาพและ perspective จริงๆต้องเอา ตัวคูณไปหารกลับที่เลนส์ด้วย
    ดังนั้น ถ้าต้องการระยะ 50 จริงๆ ใน canon ต้องใช้ระยะ 31.25 nikon ต้องใช้ 33.3

ตอบคำถาม(ใช้ประสบการณ์ตรงของผมในการตอบอาจคลาดเคลื่อนได้-ออกตัวก่อน)
    1.ถ้าผมปรับเป็น 18 ผมจะได้ภาพเหมือนเลนส์มุมกว้างที่ปรับเป็น 18 มั้ย
    - ถ้าเข้าใจด้านบนก็คงมีคำตอบในใจนะครับ ซึ่งที่จะได้มากขึ้นเมื่อคุณซื้อเลนส์ wide ก็คือ f จะกว้างขึ้น DOF มักจะกว้างขึ้น ทำโบเก้ง่ายขึ้น

2.ไอ่ขนาดเลนส์ 22 mm มันคืออะไร แล้วยังมี 18-55 อีก ผมงง
    - มันคือทางยาว(บางคนเรียกความยาว) โฟกัสครับ 22mm. คือความยาวโฟกัส อธิบายยากถ้าอยากเห็นภาพต้องลองทำครับ(ถ้ามีเลนส์จริงลองปรับดูก็จะเข้าใจ)

2.1 นั่งหน้าจอคอมห่างซัก 1-1.5 ฟุต
    2.2 หาอะไรที่เป็นรูทะลุเช่น ม้วนสก็อตเทป อย่าใหญ่มากเอาพอดีหน้า
    2.3 เอาไว้ให้ติดหน้ามองผ่านรูนั้นไปที่จอคอม - ภาพที่เห็นผ่านรูนี่คือระยะ wide ตัวเลขน้อย
    2.4 ค่อยๆเลื่อนหน้าจากระยะ 1-1.5 ฟุต เข้าไปให้ติดจอ เมื่อติดจอนี่คือถาพที่ได้จากเลนส์ แบบ tele

ส่วน 18-55 นั้นคือทางยาวโฟกัสแบบปรับได้

3.เส้นผ่านศูนย์กล้างเลนส์มีผลต่อมุมกว้างอะไรมั้ย
    - มีผลกับ f มากกว่าครับจะได้ f ที่กว้างขึ้น มุมมองของภาพที่กว้างมากๆ มักมาจากความโค้งของกระจก(ต.ย. fish eye)

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 52
    ถ้าให้พูดแบบง่ายคือเลนส์ 18-55 ที่คุณใช้อยู่มันสามารถถ่ายภาพได้ทั้งช่วงที่18ที่ต่ำลงมามากกว่า22 ถึงช่วง 55 ซึ่งหมายความว่า เวลาคุณถ่ายภาพในช่วง18ก็จะได้ภาพที่มุมกว้างมากกว่า 22 แน่นอน

2. ไอ่ขนาดเลนส์ 22 mm มันคืออะไร แล้วยังมี 18-55 อีก ผมงง
    -คือช่วงทางยาวของโฟกัสครับ คือเช่น เราวางกล่องนมไว้ สมมติผมใช้เลนส์ 18-55แบบคุณ แล้วผมมุมตัวเลนส์ไปที่ระยะ18ก็ได้จะภาพกล่องนม แล้วก็มีฉากแบบกว้างๆ
    แต่พอผมหมุนเลนส์ไปที่ระยะ 55 ก็ได้ภาพที่มองเห็นเฉพาะตัวอักษรบนกล่องนม

ส่วนระยะต่ำกว่า 22 คุณว่าคือเป็นระยะเปรียบเทียบตามสากล
    ต่ำกว่า 22 จัดเป็นภาพมุมกว้าง(wide)
    35-70 คือระยะมาตรฐาน
    70-...... คือระยะช่วงซูม

ไม่เกี่ยวกันครับ ถึงเลนส์จะใหญ่เท่าบ้าน หรือเลกเท่าเหา
    ภาพที่ได้จะขึ้นอยู่กับกระจกที่อยู่ในเลนส์ครับ(เลนส์ประกอบด้วยกระจกเว้านู่นบลาๆๆ) ซึ่งเขาบอกมาเป็นช่วงให้แล้ว (10-22,18-55 บลาๆๆ)

ถ้าให้พูดแบบง่ายคือเลนส์ 18-55 ที่คุณใช้อยู่มันสามารถถ่ายภาพได้ทั้งช่วงที่18ที่ต่ำลงมามากกว่า22 ถึงช่วง 55 ซึ่งหมายความว่า เวลาคุณถ่ายภาพในช่วง18ก็จะได้ภาพที่มุมกว้างมากกว่า 22 แน่นอน

2. ไอ่ขนาดเลนส์ 22 mm มันคืออะไร แล้วยังมี 18-55 อีก ผมงง
    -คือช่วงทางยาวของโฟกัสครับ คือเช่น เราวางกล่องนมไว้ สมมติผมใช้เลนส์ 18-55แบบคุณ แล้วผมมุมตัวเลนส์ไปที่ระยะ18ก็ได้จะภาพกล่องนม แล้วก็มีฉากแบบกว้างๆ
    แต่พอผมหมุนเลนส์ไปที่ระยะ 55 ก็ได้ภาพที่มองเห็นเฉพาะตัวอักษรบนกล่องนม

ดูภาพครับ อย่าง ระยะที่ 8mm จะได้ภาพที่มีมุมกว้างถึง180องศาหรือก้คือเท่าระยะตาคน(จุดอ้างอิงจากเลนส์)
    SAVE THE CATS FOR THE EARTH

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ขอบคุณทุกคำแนะนำ

บางอันบอกขัดแย้งกัน ผมงงเลย