ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 71

รู้จักกับประเภทของรถบิ๊กไบค์ สำหรับมือใหม่ ....

สำหรับผู้ที่สนใจรถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆ อย่างรถ Big Bike โดยทั่วไปแบ่งเป็น 7 ประเภทอย่างเช่น Touring, Sport, Cruiser, Dual purpose, NakedBike, Sport กึ่ง Touring และ Cruiser กึ่ง Touring โดยเริ่มจาก

Touring รถประเภทนี้ จะเป็นรถที่ CC สูงกว่า1800cc เพราะต้องแบกน้ำหนักตัวอันมากมาย และต้องวิ่งในระยะทางที่แสนไกล โดยผู้ขับขี่ ต้องสบายที่สุด ดังนั้น เอกลักษณ์ของรถประเภทนี้คือ บังลมหน้าขนาดใหญ่ กระเป๋าใส่สัมภาระขนาดใหญ่ รุ่น Top จะมีทั้ง ฮีทเตอร์อุ่นมือ CD, วิทยุ ,GPS ฯลฯ

Sport รถแบบนี้ จะเป็นรถที่รูปทรงปราดเปรียว เบา กำลังเครื่องสูง อัตราเร่งสูง เป็นรถที่ใช้สำหรับแข่งขันกัน เป็นจุดประสงค์หลักออกแบบให้ควบคุมรถง่าย และทำให้รถไปได้เร็วที่สุด แต่การทรงตัวของรถพวกนี้ จะยอดเยี่ยมที่สุด เพราะต้องขี่กันด้วยความเร็วสูง บางครั้ง ขึ้นไปถึง 300km/Hr

Cruiser เป็นรถที่ออกแบบมาเพื่อใช้ในการขับขี่ทางไกล หรือท่องเที่ยวความเร็วต่ำเป็นหลัก ไม่มีบังลม เน้นความดิบ เสียงที่ดัง ท่านั่งที่ค่อนข้างสบาย เมื่อเทียบกับรถ Touring จะขับขี่ไม่สบายเท่า แต่โดยมากมักจะคุ้นเคยกับคำว่า Chopper มากกว่าทั้งที่เป็นรถคนละประเภทกัน

Dual purpose เป็นรถที่ถือว่าเป็นรถอเนกประสงค์สำหรับประเทศที่อยู่บนเทือกเขา เป็นรถที่นิยมกันมากในแถบประเทศทางยุโรป ขับขี่ได้ดีทั้งทางวิบาก และถนน Highway เรียบๆ ต่างจากรถ MotoCross ตรงที่มีขนาด CC สูงกว่า และสามารถทำความเร็วสูงได้ดีกว่า

NakedBike เป็นรถ Sport ที่ถูกจับมาแต่งให้เปรียว แรงม้าไม่สูง สำหรับขี่ในเมือง โดยเอาแฟริ่งกันลมออก จะออกหมด หรือเป็นแฟริ่งบางส่วน ก็แล้วแต่จะออกแบบ โดยมาก จะไม่เกิน 900cc เพราะไม่มีบังลม เลยไม่นิยมขี่เร็ว จึงไม่ต้องทำ CC สูงๆ

Sport กึ่ง Touring เป็นรถ sport ที่มีแฟริ่งเต็มสูตร แต่ ต่างกันตรงความสบายในการขับขี่ ทั้งคนขี่ และคนซ้อน มีกระเป๋าเป็นอุปกรณ์เสริม เน้นการเดินทางระยะไกลที่ความเร็วสูง

Cruiser กึ่ง Touring เป็นรถ Cruiser ที่เอามาจับแต่งองค์ทรงเครื่อง และเพิ่มอุปกรณ์อำนวยความสะดวกแก่ผู้ขับขี่ แต่ความกระด้าง ยังคงมีอยู่ตามแบบ Cruiser

Chopper จะเป็นรถที่ถูกดัดแปลงจาก Cruiser อีกที โดยมีเอกลักษณ์ที่ตะเกียบหน้า หรือโช้คหน้า ที่ยาวเกือบสองเมตร ซึ่งเป็นที่มาของชื่อ Chopper คือมาจากคำว่า Chopstick ที่แปลว่า ตะเกียบ คำว่าช้อปเปอร์ เป็นคำสแลงเรียกเฮลิคอปเตอร์ของหทารอเมริกา ซึ่งมีลักษณะหางที่ยาวพอเอามาดัดแปลงทำหน้ายาวให้มอเตอร์ไซค์เลยเรียก Chopper ไปด้วย

แถมเกร็ดความรู้เล็กน้อย
    สำหรับผู้ที่สนใจจะเล่นรถบิ๊กไบค์ สิ่งที่ต้องคำนึงถึงคือ หนึ่งสภาพความพร้อมของผู้ขับขี่ สองค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาความพร้อมในที่นี้ คือพร้อมทั้งร่างกายและประสบการณ์ รถบิ๊กไบค์นั้น “ไม่ใช่รถสำหรับ มือใหม่หัดขับ” ด้วยกำลังเครื่อง น้ำหนักรถ ค่าใช้จ่ายการดูแล รถใหญ่พวกนี้ยังไงก็จำเป็นที่ต้องหัดขับเพราะคุณจะต้องคอยระมัดระวังสิ่งต่างๆ รอบตัวนอกเหนือจากการ “ขี่ให้เป็น” สองล้อ cc สูง เผลอไปกดคันเร่งถ้าหน้าไม่ยกก็ล้อหลังปัดอาการแบบนั้นคนเก่งๆ หลายๆ คนยังพลาดเพราะฉะนั้นพวกหัดใหม่ล้มแน่นอนจริงๆ แล้วหัดนะหัดได้ครับแต่มันอันตรายความพร้อมของสภาพร่างกายและจิตใจรวมทั้งการตัดสินใจมีผลกับการหัดขี่ด้วย มีหลายคนที่คว่ำหลายรอบ กว่าจะเก่งมีหลายคนที่ไม่เคยล้มเลยแล้วเก่ง และมีหลายคนที่ไม่มีโอกาสรอดชีวิตมาดูว่าตัวเองเก่งไหม เคยได้ยินไหมครับคำว่า โชคดีก็ตาย โชคร้ายก็พิการ คำแนะนำของผมคือไปขี่รถเล็กๆ ให้ “รอด” ซะก่อนฝึกทั้งประสบการณ์ และมารยาทแล้วค่อยขยับขยายมาเล่นรถใหญ่

แถมๆๆ..

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    Blog Entries
    1
    ส่วนตัวผมชอบNaked Bikeสุดแล้ว ทรงมันเท่แบบไม่ฉูดฉาดเกินไปแบบพวกSport
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 60
    ผม wave 100 ก็พอละ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,766
    ผมก็ขับบิ๊กไบค์เหมือนกัน (แบบมินิๆ CBR-150 TD 2013 สปอร์ต กึ่งทัวร์ริ่ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peacepe2 : 23rd August 2013 เมื่อ 12:04

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    232
    ได้รับคำขอบคุณ: 74
    กำลังจะเก็บเงิน ซื้อ CBR 150 RR เลย ตอนนี้กำลัง แว๊น Wave 125 X อยู่ 555
    Lionel Messi

ชิว ชิว กับ ชี วิต...
    กล่าวขอบคุณ
    1,354
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    มันยังไม่หมด... มันมี...

Off-Road คือรถล้อหนาม แนวลุยป่า ลุยเขา ลุยโคลน เรียกอีกอย่างว่า Enduro

และแนว Motard ก็คือการเอา Off-Road มาปรับสมรรถนะ - ใส่ล้อเรียบให้เหมาะกับการวิ่งในเมืองมากขึ้น

Intel Core i5 3570 | Gigabyte HD 7950 OC | Kingston 8GB 1600 | Seasonic M12ii 750W

Queen Cydaron
    กล่าวขอบคุณ
    79
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    อะไรที่เป็น Big Bike ผมชอบหมดนะ แต่ชอบสุดคือ Naked Bike

Z800 ตัวนี้ชอบมาก

ส่วนอีกคัน Sexy Bike ที่ผมชอบ KTM 1290 Superduke R prototype

Forgive Your Enemies, But Never Forget Their Names.

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    197
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    ขอบคุณสำหรับความรู้ ผมก็อยากขี่ Big Bike เหมือนกัน พอดีที่บ้าน พ่อผมขี่อยู่ HARLEY DAVIDSON - BREAKOUT CVO 2013 , HARLEY DAVIDSON - FORTY EIGHT
    คันนี้แหละครับบบบ ^_^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย YoKunG4826 : 30th January 2014 เมื่อ 17:42
    Intel Core i5 2500 3.3 GHz Ram 8 GB DDR3 ATi Radeon HD 7770 1 GB GDDR5

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

<ชอบThankไม่ขอบโพสต์>
    กล่าวขอบคุณ
    4,288
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    เป็นความรู้ใหม่จริงๆ ชอบรถประเภทนี้มานานแล้วแต่ไม่เคยรู้ถึงประเภทจริงๆ

ผมว่าNakedมันเป็นอะไรที่โดนใจที่สุดแล้วสำหรับผม ชอบอะไรที่มันโป๊ๆหน่อย หึๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,733
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,203
    1
    ผมก็เก็บตังซื้อ นินจา250 อยู่เหมือนกัน

กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 203
    555555555555555555555

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    ผมอยากได้เหมือนกันสนใจ Ninja 300 กับ ER6N ถ้าเอาแบบประหยัดเงินก็คงเล่น CBR ก็พอ

ชีวิตนี้ผมเริ่มจาก Sonic 125 / Icon / PCX150

ปล.ผู้ใหญ่หลายคนบอกผมโหขี่บิ๊กไบค์ด้วยเท่จังเลย ผมก็ห๊ะคันไหนหว่า
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368

โอ้ว บระๆ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813

อันนี้ถูกใจมากอ่ะ ใช่ Z800 ป่ะ

เห็นขับผ่านบ่อยอยู่ ชอบอ่ะ แต่เห็นราคาแว๊บๆ 375k T-T

เอาไปแต่งรถดีกว่า -*- ได้สเกิร์ตรอบคัน ไฟใหม่หน้าหลัง สปอล์ยเลอร์ กระโปรงใหม่ ตังเหลืออีก -0-
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CanDiiZ : 5th February 2014 เมื่อ 09:15

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,238
    ใครจะเริ่มเล่นแนว sport ขอให้ลองขับ ninja300 ดูก่อนนะครับ ถ้าคิดว่าใช่ก็เล่นเลยผมมาเริ่มเล่นแนวsport replica เลย ขับมาได้ซักพักรู้สึกไม่เข้ากับตัวเองอย่างถึงที่สุดเพราะปวดหลัง จะขายก็ขายไม่ออกถ้าไม่หลอกขายมือใหม่เพราะตัวหกร้อยไม่ค่อยมีใครเล่นกัน ตอนนี้อยากได้ัทัวริ่ง นั่งหลังตรงๆ สบายๆ เหอๆ ติดที่ไม่มีตัง

Kill Myself.
    กล่าวขอบคุณ
    1,726
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,112
    1
    พวก Sport ผมไม่ึค่อยชอบเลยชอบจริงๆก็พวก ทรง Cafe

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297

หล่อมาก