ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 491

PS4 มีระบบ huMA ทำให้ภาพดูดีกว่า Xbox One

++ PS4 มีระบบ huMA ทำให้ภาพดูดีกว่า Xbox One ++

Ps4 ยังแรงขึ้นได้อีกหลังจากที่หน้าการอวุโสตลาดของ AMD คุณ Marc Diana (เสริม AMD ผลิตชิพให้กับทางโซนี่ PS4 และไมโครซอฟท์ Xbox One) ได้ให้สัมภาษณ์กับนิตยาสาร German I.T magazine ว่าเขากล่าวถึง PS4 มีระบบ huMA หรือชื่อเต็มๆ [Heterogeneous Uniform Memory Access] ก่อนผมจะอธิบายว่ามันคืออะไร เราต้องมาเข้าใจตัวระบบก่อน ระบบปกตินั้นจะมีแรมแบ่งอีกเป็นสองปะเภทคือ แรมปกติ(RAM) ใช้โดยซีพียู และ แรมที่ฝังอยูในจีพียู (VRAM) ใช้โดยจีพียู ระบบจะอยูแยกจากกัน และระบบจำเป็นต้องคัดลอกข้อมูลจากอันนึง ไปอีกอันนึงซึ่งเป็นเรื่องปกติ อันดับแรกระบบจะคัดลอกข้อมูล RAM(CPU) ไปสู่ VRAM(GPU) ไม่มีปัญหาไดๆระบบคัดลอกได้เร็วตามปกติ แต่พอจะคัดลอกกลับ VRAM(GPU) กลับไป RAM(CPU) อันนี้แหละที่มีปัญหาซีพียูไม่สามารถรับข้อมูลได้คราวเดียว เพราะแรมถูกใช้ในระบบอื่นๆด้วยจึงทำให้การคัดลอกกลับช้า และจะทำให้ระบบต่างๆช้าลงอีกด้วย

โดยในตัวระบบ PS4 ได้นำระบบ huMA มาใช้ซึ่งจะช่วยแก้ปัญหาในจุดนี้ นั้นหมายความว่าเราแทนที่ระบบจะคัดลอกข้อมูลจากแรมนึง ไปอีก แรมนึง แต่ระบบนั้นจะสามารถใช้ข้อมูลเดียวกันได้ในเวลาเดียวกัน และในเวลาเดียวกันระบบอื่นๆก็ทำงานไปด้วย ทำให้ซีพียูและจีพียูเร็วขึ้น ทำงานเร็วขึ้น และแน่นอนโหลดเร็วขึ้น และเพิ่มคุณภาพให้ระบบ 3D ในเครื่อง Ps4 และ "ระบบนี้ไม่มีใน Xbox One" และวันนี้ทาง AMD ได้ออกมากล่าวว่า “พนักงานที่ให้สัมภาษณ์กับนิตยาสาร ไม่ควรพูดถึงละเอียดระบบ….และทางเราจะไม่พูดเกี่ยวกับระบบแรมของ PS4 และ Xbox One และในนโยบายเราจะไม่พูดให้ โซนี่ หรือ ไมโครซอฟท์ หรือ บริษัทอื่นๆที่เป็นลูกค้าเรา ว่าชิพของใครดีกว่า ซึ่งเป็นความลับของบริษัท” อย่างไรก็ตามผมไม่รู้ว่าพนักงานคนนั้นโดนไล่ออกไปหรือยัง แต่มันก็ยืนยันได้ว่า PS4 เหนือกว่า Xbox One ไปอีกก้าว.

++ ขอบคุณข้อมูลจาก ++

- แหล่งข่าวจาก PSU -

- play4thai -

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    ก็นะอย่างว่า PS3 ขนาดสเปคๆ พอๆกับ Xbox 360 แต่ภาพถูกดรอปไปเยอะ แต่ถึงอย่างนั้น Xbox เขาก็ดีอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเพิ่มอะไรให้ภาพดีขึ้น

ถ้า PS ทำแบบนี้แปลว่า ไม่เชื่อใจกราฟฟิคที่ Dev ทำขึ้นมา ถ้าสมมุติ หนูเป็น Dev คงผิดหวังนิดๆ ที่ไม่เชื่อใจในกราฟฟิค

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    ก็นะอย่างว่า PS3 ขนาดสเปคๆ พอๆกับ Xbox 360 แต่ภาพถูกดรอปไปเยอะ แต่ถึงอย่างนั้น Xbox เขาก็ดีอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเพิ่มอะไรให้ภาพดีขึ้น

ถ้า PS ทำแบบนี้แปลว่า ไม่เชื่อใจกราฟฟิคที่ Dev ทำขึ้นมา ถ้าสมมุติ หนูเป็น Dev คงผิดหวังนิดๆ ที่ไม่เชื่อใจในกราฟฟิค
    ถ้าพูดถึงเจนที่เเล้วผมว่าคุณพูดสลับกันนะ มันต้องเป็น PS3 ที่สเปคน้อยกว่าแต่ของเขาดีอยู๋เเล้วมากกว่า เเรม 512 ยังทำภาพให้เกมส์ EX เขาอยู่ในระดับ HD ออกมาได้เลยครับ มันเสียอย่างที่จอยน่าจะสลับอนาล็อคฝั่งซ้ายไปอยู๋ข้างบน D-Pad ลงมาข้างล่างจะดีกว่ามากเลยผมว่า

The Grand Magus
    กล่าวขอบคุณ
    2,942
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,458
    เอาแล้วๆ เค้ามาแล้ว...

.:: Benzkub[TH] ::.
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 445
    ออกขาย ได้ลองเล่น เดี๋ยวรู้เลย !!
    - รณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง -

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อะไรนะ ระบบ "หูหมา"

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 446
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Patrenko อ่านกระทู้
    ถ้าพูดถึงเจนที่เเล้วผมว่าคุณพูดสลับกันนะ มันต้องเป็น PS3 ที่สเปคน้อยกว่าแต่ของเขาดีอยู๋เเล้วมากกว่า เเรม 512 ยังทำภาพให้เกมส์ EX เขาอยู่ในระดับ HD ออกมาได้เลยครับ มันเสียอย่างที่จอยน่าจะสลับอนาล็อคฝั่งซ้ายไปอยู๋ข้างบน D-Pad ลงมาข้างล่างจะดีกว่ามากเลยผมว่า
    ram ps3 แค่ 256 ครับ ของ xbox 512
    ส่วน cpu ใช้คนละแบบกัน จำได้ว่า ps3 ใช้แบบที่แปลกออกไปเรียกว่า CELL แต่ xbox ใช้แบบเดิมๆ ของยุคนั้น มันก็เลยทำให้เกมที่ multi ลง 2 เครื่อง ps3 จะมีปัญหาในการ port ออกมาแทบจะด้อยกว่าตลอด
    แต่กลับกันที่เกม exclusive ภาพจะสวยขึ้นมาก แต่ทาง xbox ก็สวยแต่ไม่ค่อยแปลก ตาเท่าไหร่ (คล้ายๆ PC ปรับสูง ๆ)
    พอขึ้น gen ใหม่ sony เค้าก็เลยแก้เกม แบบเอาใจทั้ง dev,gamer เต็มที่ อย่างที่เห็นหละครับ
    ส่วน rep แรก เค้าขาประจำครับ ปล่อยไก่ไว้เยอะ ผมยังนึกถึง blu ray ทำให้ภาพสวยขึ้น แล้วขำตลอด 55+

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

LovE_GamE_<3
    กล่าวขอบคุณ
    283
    ได้รับคำขอบคุณ: 244
    PS4 นำข้อด้อยในอดีตมาปรับปรุงทุกจุดจนดีเกินคาด
    [/URL]

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hideballza1 อ่านกระทู้
    คุณมั่วรึเปล่าครับ PS3 ให้ภาพสวยกว่า Xbox360 มาก ใครๆเค้าก็รู้กันทั่วโลก ยอมรับเถอะครับว่าตอนนี้ PS4 เค้ามาจริงๆ แฟน xbox ก็เลิกแถกันสักที
    โห้ ว้าว คนเราสมองเสื่อม เพราะเรื่อง เล่นสายมืดหรอเนี่ย เมื่อก่อน บอกว่า Xbox สิเล่นสายมืดได้ดี ภาพสวย กว่า PS3 เยอะ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 626
    คงต้องเล่น PS 1 ต่อไป

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ความจริงอยู่ในนี้ ยังไงก้อชอบ ps อยู่ดี

เขาไม่กลับมาแล้ว

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    PS4 รุ่นนี้มาแรงเป็นพิเศษ

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    โห้ ว้าว คนเราสมองเสื่อม เพราะเรื่อง เล่นสายมืดหรอเนี่ย เมื่อก่อน บอกว่า Xbox สิเล่นสายมืดได้ดี ภาพสวย กว่า PS3 เยอะ

เกม มัลติ Xbox ดีกว่า ใครๆ ก็รู้ ลองดูเกม Ex ทางฝั่ง PS สิ ผมว่า เทพว่าทั้ง กราฟฟิก และ เกมเพล์

อีกอย่าง ภาพที่ เห็น Xbox360 อัดได้ที่ 1080p

Ps3 อัดได้ที่ 720p เห็นว่าติด HDCP

เจนนี้ PS4 ผมว่ามาแรงนะ เกทับอีกฝั่งหมดเลย ส่วน PS3 โซนี้ ออกมา บอกเองเลยว่า เป็นความผิดพลาดที่สุด ที่เคยมีมา จะไม่ให้เกิดอีกใน PS4

ปล.ที่ PS3 ภาพดรอป กว่า เพราะว่า สถาปัต มันล่ำเกินตะหาก พัฒนา ยาก Dev เลยเลือกที่จะทำใน Xbox ก่อน เกม มัลติ เลยให้ภาพที่ ดูดี กว่า นิสหนึ่งไง

ปล2. หาข้อมูลมาบ้างนะ ไม่ใช้สักแต่จะ อวย

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 108
    ผมกะแล้วว่าต้องมีขาประจำมาโพสเห็นเขาทุกกระทู้จริงๆ คนอยู่ไม่สุขประจำบล็อก

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kyonman อ่านกระทู้
    เกม มัลติ Xbox ดีกว่า ใครๆ ก็รู้ ลองดูเกม Ex ทางฝั่ง PS สิ ผมว่า เทพว่าทั้ง กราฟฟิก และ เกมเพล์

อีกอย่าง ภาพที่ เห็น Xbox360 อัดได้ที่ 1080p

Ps3 อัดได้ที่ 720p เห็นว่าติด HDCP

เจนนี้ PS4 ผมว่ามาแรงนะ เกทับอีกฝั่งหมดเลย ส่วน PS3 โซนี้ ออกมา บอกเองเลยว่า เป็นความผิดพลาดที่สุด ที่เคยมีมา จะไม่ให้เกิดอีกใน PS4

ปล.ที่ PS3 ภาพดรอป กว่า เพราะว่า สถาปัต มันล่ำเกินตะหาก พัฒนา ยาก Dev เลยเลือกที่จะทำใน Xbox ก่อน เกม มัลติ เลยให้ภาพที่ ดูดี กว่า นิสหนึ่งไง

ปล2. หาข้อมูลมาบ้างนะ ไม่ใช้สักแต่จะ อวย
    เกมส์ของ Xbox 360 ที่เป็น 1080p นี่น้อยมากๆเลยนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็น 1080p เป็น Up Scaling ไม่ใช่ Native Resolution

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 248
    คนนั้น แฟนบอยXBoXตัวจริง อย่าเถียงกันเลย
    ขนาดกระทู้ ที่มี เนื้อหาเกี่ยวกับ Ps4-Xbox1 เมื่อไหร่ โต้วาทีกันรุนแรงมาก
    ผมว่า ถ้าอยู่ในสถา คง ฆ่ากันแล้วมั้ง
    แต่ก็นะ ถ้าดีเหมือนกัน ก็จะมีคนออกมาบอก เลียนแบบนู้นนี้นั้น
    แต่ถ้าไครด้อยกว่า ก็ด่าอวดขย่ำ กันไป
    จริงๆ มองในแง่ผู้บริโภคก็ดีนะครับ การแข่งขันไม่ได้มีปีเดียวจบ มันมีตลอดไป จนจะไม่มีลูกค้าตั้งหาก
    NEED FOR SPEED นี้ละ เจ๋งสุดแล้ว

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ excess อ่านกระทู้
    เกมส์ของ Xbox 360 ที่เป็น 1080p นี่น้อยมากๆเลยนะครับ ส่วนใหญ่จะเป็น 1080p เป็น Up Scaling ไม่ใช่ Native Resolution
    ผมหมายคลิป ที่ แคส เกม หรือ เปลี่ยนเทียบ กราฟฟิก บน ยูทูป ที่ฝรั่งชอบ ทำให้ดู ไงครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ในความคิดผมนะ ภาพ xbox360 มันดูมืดเลยทำให้ภาพเกิดความเสมือน แต่ ps3 มันสว่างเกินไปในบางฉากทำให้ภา ไม่ค่อยดี แต่ยังๆ ก็อยู่ฝั่ง ps อยู่ดี

CĦΣ IT ИΣWS UĐ
    กล่าวขอบคุณ
    4,096
    ได้รับคำขอบคุณ: 20,295
    แล้วหยั่งงี้จะซื้ออะไรดีเนี่ยที่แรกจะซื้อ PS4 แต่เมื่อ XBOX เปลี่ยนนะโยบายใหม่หลายอย่างเลยเปลี่ยนใจมา XBOX ONE อีกรอบ แต่เจอข่าวนี้เข้าไปชักจะหันมาหา PS4 อีกรอบล่ะ -_-

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 214
    โหวว เพล 4 โชว์เหนืออีกแล้ว 55

ในแฐแนะ ที่ผม มีทั้ง ps3 และ xbox360 นะครับ (ไม่ได้จะอวดรวยนะ)

ตอนแรกผมก็เลือก xbox360 ครับเพราะว่าตอนนั้นเห้นว่าอะไรหลายๆอย่างมันดี แต่พอตอนหลัง รู้สึกอยากเล่นเกมส์ ex ของ เพล 3 มากเลย จึงอดใจไม่ไหวสอยมา

ปรากฏว่าก็ชอบ ระบบของเครื่องมากเลย แต่ผมเข้าใจเรื่องภาพกราฟฟิค ของ 2 เครื่องนะ มันไม่ใช่เรื่องยากเลยที่จะทำความเข้าใจ

เพล 3 มีสถาปัตยกรรม ที่ค่อนข้างจะแหวกแนว ในเครื่องคอนโซล ยุคนั้น การพัฒนาเกมส์ลงเป้นเรื่องยากสำหรับ dev ส่วนมากถ้าเป้นเกม multi หลายจ้าวเขาจะใช้เครื่อง xbox360 ในการพัฒนาเกมส์ จกานั้นก็พอร์ทมาลง เพล 3 หรือพัฒนาบนพื้นฐาน pc ซึ่งพอร์ทมาลง xbox ก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไร

มีหลายเกมที่แบบว่า ต่างกันมากก็จริง แต่ก็มีเกม multi 2-3 เกมส์ที่ฝั่งเพล 3 ชนะก็มีนะ อย่าง final 13 ลง ex ps3 ในตอนแรก แล้วค่อยมาเป็นมัลติทั้ง 2 เครื่อง แต่พอพอร์ทมาลง xbox เฟรมตกกระจุยเลย

ส่วนอีกเกมส์ก็ tekken 6 เพล 3 ภาพสวยกว่า xbox นะเออ

ส่วนเกมส์ ex คงไม่ต้องพูดถึงเพราะ ค่ายที่ทำเกม ex ให้กับเพล 3 นั้นก็เป็นค่ายในสังกัดของโซนี่ หรือถูกโซนี่ซื้อตัวอยู่แล้วอย่าง god of war กะ ทีมพัฒนา uncharted ทั้งหลายแหล่เขาก็สามารถ ดึงศักยภาพของเครื่องเพล 3 ออกมาได้ สุดยอดทั้งนั้นเลย

ผมไม่ได้อวย โซนี่หรือไรนะ ผมว่ามันมีดีทั้ง 2 เครื่องแหละ แค่คนละอย่างกัน แต่ เจนใหม่นี้ ใจผมมันไปทางโซนี่ล่ะ เพราะนโยบายแรกของไมโครซอฟ
    ถึงจะเปลี่ยนแล้ว แต่มันก็ไม่ได้ผลกะผมเพราะ ผมรู้สึกเหมือนมันเป้นการที่ตัวเองไม่มั่นใจในนโยบายในตอนแรกจึงต้องปรับเปลีย่น แล้วผมจะมั่นใจได้ไง
    ซื้อแบบที่เราสบายใจดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    ค่ายไหนแพ้หรือชนะก็ช่าง แต่ทาง AMD ได้ขายของนะครับ แหม่

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    80
    ได้รับคำขอบคุณ: 636
    ถ้าพูดถึงสเปคของเครื่องเจนนี้

xbox360 มีการ์ดจอกับแรมที่มากกว่า PS3
    แต่ Ps3 มีซีพียูเทพที่ชื่อ Cell processor (มีถึง 7 หัว)
    สเปคทั้งสองเครื่อง โดยรวมแล้ว PS3 เหนือกว่าครับ

ที่เกม muti ของ xbox360 ส่วนใหญ่กับช่วงตอนเครื่องพึ่งออกแรกๆ ภาพสวยกว่า ps3
    เป็นเพราะว่าเครื่อง xbox360 มีสถาปัตใกล้เคียง PC เวลาทำเกม
    Dev จึงเน้นทำลง xbox360 ก่อน แล้วค่อยพอร์ตไป ps3 จึงทำให้ภาพด้อยลง
    ดังนั้นเกมมัลติ ที่พอร์ตมาจาก xbox360 ภาพจะด้อยกว่า
    แต่ถ้าเป็นเกมที่สร้างมาจาก ps3 ก่อน ภาพก็จะเหนือว่า เช่น FF13 , Metal gear rising

แต่ถ้าเป็นเกม เอ็กซ์กรูซีฟของ ps3 อย่าง God of war 3 ,Uncharted ,The last of Us
    ภาพจะสวยกว่ามากๆ เพราะ DEV จะใช้ความสามารถรีดพลังของ cell ได้อย่างเต็มที่มากที่สุด

ดูอย่าง Uncharted 3 สิ แรมเครื่อง ps3 แค่ 256MB แต่ texture คมกริบ แสงเงาเยี่ยม ฟิสิกซ์สุดยอด เดินชนของกระเด้ง ยิงกำแพงแตกได้
    สเปคเครื่องของปี 2006 เกมออกปี 2011 แต่ภาพเทียบเท่า เกม PC ปรับ high ในเวลานั้นได้

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 50
    ps3การดจอมันด้อยกว่านิดหนึ่งไม่ใช่ง่ะ แถมแรมมี256 เอาเกมทีลงหลายๆๆเครื่องมาเทียบps3มันก็ด้อยเป็นปกติ มันต้องพวกเกมEXนี้สิสวยงามสุดๆๆ ว่าแต่กันดั้มก็น่าลงแต่ps3ผมว่าภาพมันก็ยังมีเหลียมๆๆ (ไม่ค่อยได้ลองหลายๆๆเกมเล่นแท้เลยซื้อแต่เกมทีชอบ)
    i5 2500 m/bASUS P8H77-V ram-1333/8G VGA 570GigaByte RAIDMAX 730w

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 981

เหนื่อยมั๊ย?????กับความพยามจะแขวะอีกเครื่องเพื่อให้เครื่องที่ตัวเองชอบดูดี ทั้งที่ชาวบ้านเขาก็รู้ว่าเครื่องไหนมันดีจริงไม่ดีจริง ฝอยซะโอ้โห......ยังกะมีหุ้นอยู่ในmicrosoft แล้วรู้สึกว่าคนในนี้เค้าจะรักเธอซะเหลือเกินเนาะ555555

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    XBOX PS เรื่องนี้คงยาว

ขำๆเลย ชอบอันไหนก็เล่นอันไหน อยากเล่น2เครื่องก็ซื้อ****

ภาพสวยไม่สวยไม่เกี่ยว เกมส์เล่นแล้วสนุกก็เล่นหมด
    --ST~l`Remix`l``