ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    436
    ได้รับคำขอบคุณ: 103

ระวังโดนหลอก ขายสินค้าผ่านเน็ต!!

คือที่ผมเขียนบทความนี้ขึ้นมา ก็เพื่อเป็นกรณีตัวอย่างนะครับ อยากให้คนอื่นๆ ที่ขายของอยู่ระวังตัวมากยิ่งขึ้น

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ทำการโพสขายโทรศัพท์ BB 9700 ของผมในเว็บไซด์ pantipmarket ในราคา 2000 บาท
    หลังจากที่ผมได้ทำการโพสขายไปได้สักระยะ ก็มีอีเมลเข้ามาหาผมจากชาวต่างชาติ(แน่นอนเป็นภาษาอังกฤษ) เข้ามาสนใจติดต่อสอบถามถึงสินค้า ตามรูปครับ

ข้อความประมาณว่าเค้าอยากได้สินค้านี้ และถามราคาว่าเราจะขายให้เขาในราคา USD เท่าไหร่ แล้วก็รอเราตอบกลับอย่างใจจด ใจจ่อทีเดียว...
    หลังจากนั้นผมก็ได้ตอบกลับอีเมลนี้ไปถามว่า เค้าอยู่ประเทศอะไร ผมจะได้คำนวนค่าใช้จ่ายในการจัดส่งถูก(เป็นภาษาอังกฤษ)

เค้าก็ตอบกลับมาตามรูปนี้ครับ

ข้อความประมาณว่า เค้าอยากได้สินค้านี้ไปเป็นของขวัญให้ลูกชายของเขา และเขายินดีจะจ่ายค่าสินค้านี้ในราคา 350 USD ซึ่งเป็นเงินไทยกว่า หนึ่งหมื่นหนึ่งพันกว่าบาท ซึ่งเขาบอกว่ารวมค่าจัดส่งมาให้แล้ว จะจ่ายผ่าน paypal ซึ่งเขาได้ขออีเมล paypal และชื่อจริง ของผม ซึ่งผมก็ตอบกลับเขาไปว่าสินค้านี้เขาคงยังอ่านรายละเอียดไม่ครบ เพราะเป็นสินค้ามือสอง สภาพมันไม่ได้ครบถ้วนอะไรมาก ผมจึงส่งรูปไปให้เค้าตัดสินใจอีกครั้ง

หลังจากนั้นเค้าก็ส่งอีเมลกลับมาตามรูปนี้ครับ

ซึ่งมาถึงตรงนี้ได้มีอีเมลของ PayPal เข้ามาสองฉบับ ฉบับแรกแบบนี้

รายละเอียดเกี่ยวกับการโอนเงินผ่าน PayPal ตามชื่อผู้ใช้ในรูป และฉบับที่ 2

แจ้งให้เราส่งสินค้าไปให้เค้า พร้อมกับแจ้งที่อยู่กลับทางอีเมลที่ให้มา

จากทั้งหมดนี้ จะสังเกตุได้หลายจุดดังนี้ครับ

ในการส่งอีเมลของ PayPal หากเราสมัครโดยคนไทย เมลที่เค้าส่งมาจะเป็นภาษาไทยครับ ไม่ใช่อังกฤษ และดูที่ชื่ออีเมลครับ เค้าหลอกเราได้เนียนเชียว เอาชื่อหัวข้อ มาเป็นชื่อเมล แล้วกลบเกลื่อนชื่อเมลจริงๆ ของเค้าคือ shipmenthelpdesk@techemail.com

เห็นมั้ยครับ ว่าอันตรายแค่ไหน ปลายทางของที่ให้ส่งอยู่ที่ ไนจีเรีย

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าโลภ ครับ

ตอนนี้ผมได้ทำการส่งของไปแล้วครับ พรุ่งนี้จะไปอายัดพัสดุอีกที เกือบไปแล้วจริงๆ ยังไงฝากเป็นกรณีตัวอย่างให้คนอื่นๆ ระวังด้วยนะครับ ใครอยากจะแชร์ แชร์ได้ตามสบายครับ ไม่หวง ขอบคุณที่อ่านครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย onese7en : 23rd August 2013 เมื่อ 18:39

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    ที่ผมอ่านเหมือนเขาจะต้องการซื้อสินค้าคุณ ไรประมาณนี้อ่ะ หรือผมแปลผิด ?

กล่าวขอบคุณ
    436
    เขาต้องการซื้อสินค้าครับ ซึ่งให้ราคาสูงมาก และมีการใช้อีเมล paypal ปลอมด้วย แนบเนียนจริงๆ -*-

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onese7en อ่านกระทู้
    เขาต้องการซื้อสินค้าครับ ซึ่งให้ราคาสูงมาก และมีการใช้อีเมล paypal ปลอมด้วย แนบเนียนจริงๆ -*-
    โอ้ อ่านตอนอัพยังไม่เสร็จ งง เล็กน้อย :3

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    ไอพวกนี้มันไม่ได้แอ้มผมหรอก(เพราะผมอ่านไม่ออก =..=")

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ประเทศไทยนี่แหละจ้า...
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    โดนหลายรายละ พวกแก๊งค์นี้ ดีนะที่ จขกท.ไหวตัวทัน หึๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    436
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanpersie10 อ่านกระทู้
    โดนหลายรายละ พวกแก๊งค์นี้ ดีนะที่ จขกท.ไหวตัวทัน หึๆๆ
    เกือบไปแล้วเหมือนกันครับ ดีที่เอะใจ ตรงที่ราคา แล้วก็เรื่องภาษาในเมล ของ PalPay ก็เลยสังเกตดูอีกที ชัดเลย...

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ขายแบบเจอหน้าเลยดีกว่าครับ

สบายใจสุดละ

NTTドコモ 株式会社/スクスト@灰島姉妹組
    กล่าวขอบคุณ
    1,030
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,129
    Blog Entries
    4
    มันมีหลายวิธีโกงครับ Paypal เนี่ย ลูกค้าโอนเงินมาแล้วเราส่งของไปแล้วลูกค้าได้รับแล้วเค้าเปิด Chargeback ริบเงินคืนทั้งหมดโดนกันมาเยอะ

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    436
    ตอนนี้ได้รับเมลมาเพิ่มหลายฉบับเลยครับ สรุปหลักๆ เลย มันไม่ได้ต้องการของเป็นหลักครับ แต่มันต้องการเงิน เพราะมันส่งเมลมาบอกให้ผมโอนเงินไปให้มัน เดี๋ยวว่างๆ จะโพสให้ดูครับ ^^

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,368
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,846
    ไมมันไม่ไปซื้อแถวร้านใกล้บ้านมันฟระ จ่ายมาตั้งหมื่นกว่าบาทแหนะ
    "เมื่อผมกลับไปถึงบ้าน แล้วพวกเค้าถามผมว่านี้นาย นายทำไปเพืออะไร นายบ้าสงครามมากหรือไง ฉันจะไม่ตอบพวกเค้าสักคำ เพราะพวกเค้าจะไม่วันเข้าใจว่ามิตรร่วมรบคืออะไร"

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    พี่แกอยู่ไนจีเรีย(ถ้าตามที่อยู่นะ) แล้วจะมาซื้อของที่นี่ให้ส่งไป บ้าไปแล้ว

ไม่ต้องไปต่อรองอะไรซักอย่างครับ ตอบกลับไปว่า "มีจอง1คิว" แล้วบอกว่าเอ็งอ่ะ "คิวที่2"
    コアラ!!!

กล่าวขอบคุณ
    6,059
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    เคยดูข่าวพวกนี้ถึงขั้นทำเว็บไซต์เลียนแบบธนาคารชั้นนำหลายแห่งเพื่อให้ลูกค้าธนาคารเข้าใจผิดเผลอกรอกข้อมูลรหัสผ่านลงโดนกันทั่วโลก

พวกนี้อันตรายมากครับ(บางคนนะอย่างโจอี้ก็หาเงินโดยการเล่นตลกบางคนก็เป็นนักฟุตบอลแต่ส่วนใหญ่)

อย่างแถวคอนโดผมหลายปีอยู่กันเยอะมาก มีอยู่คู่นึงลากกระเป๋ามากับเมียคนไทยอยู่ไม่เท่าไหร่โดน ปปส. จับข้อหาค้าโคเคนดังมากข่าวนี้ตำรวจนักข่าวเต็มเลย

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    อย่างน้อยก็จับผิดได้ทันก่อนนะครับ แบบนีร้ละถูกแล้ว